Utalagala aan loo meel marinin ama hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji wetu pa inaposikiliza ni na mimi, jina langu ni Harrison Kamau. Karibu kwenye matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni juma ni Alhamisi Disemba 21 mwaka ni 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. <tune> Nam, katika matangazo yetu ya leo tupote za kuandalia ni kwamba ucheleweshi wa kiwango kikubwa katika vituo vya kupigia kura hileo siku ya Jumatano umelazimisha maafisa kuongeza muda wa kupiga kura katika uchaguzi wa raisi mpaka hii leo Alhamisi. Wananchi nao wanasemaje? Watu ya vote mpaka sai na tirene ya busiku ili tirene ya vende zere tuko hapa ya vote. Manake vote vrema haziko bien. Kama muna bibineza ata wazekana basi ya nile. Kisi tuko minisipale na nchove tulizara ulika tu sana. Kwenye taarifa nyingine ni kwamba Mahakama Kuu ya Umoja wa Ulaya imetoa uamuzi wa kihistoria hivi leo kwa mustakabal wa mashindano ya vilabu vya soka kwamba UEFA na FIFA zilitenda kinyume cha sheria ya mashindano ya Umoja wa Ulaya katika kuzuia mipango ya michuano maarufu kama Super League. Hizo tu ni baadhi ya ripoti za kuandalio hii leo kwenye matangazo ya nusu saa, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu Harison Kamau akusomea habari muhimu za dunia. Waziri wa mafuta wa Angola ametangaza hivi leo kwamba taifa hilo la Afrika magharibi limefikia uamuzi wa kujiondoa kwenye shirika la mataifa yanayozalisha mafuta la OPEC. Shirika la habari la serikali ANGOP limeripoti kuwa waziri Diamantino di Azevedo ametoa tangazo hilo kufuatia mkutano wa baraza la mawaziri ukiongozwa na rais wa, wa Lourenco. Baada ya tangazo hilo, Azevedo amewaambia wanahabari kwamba tunasihi kwamba kwa sasa Angola hainufaiki kwa kubaki kwenye shirika hilo na kwa ajili ya maslahi yake imeamua kujiondoa. Ripoti za vyombo vya habari zinasema kwamba huenda hatua hiyo imetokana na uamuzi wa OPEC mwezi uliopita wa kushusha kiwango cha mgao wa mafuta kwa Angola mwaka ujao hadi mapipa milioni moja nukta moja moja kwa siku, hatua ambayo haikubaliani nayo. Inasemekana kwamba waziri huyo aliandikia OPEC barua ya kupinga hatua hiyo. Data iliyotolewa ali inaonyesha kwamba kufikia Oktoba Angola ilikuwa inazalisha takriban mapipa milioni 1.6 ya mafuta kila siku. Ving'ora vya roketi vilisikika hivi leo kati na kusini mwa Israeli wakati wanamgambo wa Hamas huko ukanda wa Gaza waliposema kuwa mashambulizi yanga, ya anga ya Israeli yameua watu wanne kusini mwa Gaza. Hamas imesema wale waliouawa ni pamoja na Bassam Gaben ambaye ni afisa wa Hamas wa ngazi ya juu wa mipaka upande wa Gaza kwenye kivuko cha Kerem Shalom. Shirika la habari la Reuters limemnukuu msemaji wa jeshi la Israel akisema kwamba Israel haifahamu kuhusu tukio hilo. Israel ilifungua mpaka wa Kerem Shalom wiki iliyopita ili kuruhusu misaada kuvuka kutoka kwenye vituo vya ukaguzi hadi huko Gaza bila kutumia mpaka wa Rafa unaounganisha Misri na Gaza. Viongozi wa Israel wametoa ramani inaonyesha ving'ora vya roketi vikilia kuanzia Ashkelon kaskazini mwa ukanda wa Gaza hadi kwenye mji wa Tel Aviv. Kuenea kwa mapigano kusini mashariki mwa Sudan kumelazimisha mashirika ya misaada ya kibinadamu kusitisha kwa muda wa operesheni zao kwenye baadhi ya maeneo, wakati UNICEF ikielezea wasiwasi wake kuhusu mamilioni ya watoto walio hatarini kutokana na ghasia zinazosambaa. UNICEF imesema mapema leo kwamba takriban watoto elfu mia moja hamsini wamelazimika kuondoka katika jimbo la Jazira lililopo kusini mashariki mwa mji wa Khartoum katika wiki iliyopita. Hayo yamejiri wakati kundi la kijeshi la Rapid Support Forces RSF likitangaza kuchukua udhibiti wa Wad Medani kutoka mikononi mwa jeshi. UNICEF imesema kwamba Wad Medani ulikuwa muhimu kwa misaada kutokana na maelfu ya watoto waliokuwa wamekimbia kutoka sehemu nyingine za Sudan na walikuwa wamechukua hifadhi nchini humo. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP pia limetangaza kwamba operesheni zake zimeathiriwa na kuenea kwa mapigano na hivyo kutangaza kusitisha kwa muda upelekaji wa misaada ya chakula kwenye baadhi ya maeneo ya Jazira. Mwakilishi wa WFP na mkurugenzi wa kanda wamesema katika taarifa yake kwamba usalama wa wafanyakazi ni muhimu sana na lazima kuwe na uhakikisho huo bila ya kujali hali iliyopo. Na mahakama kuu ya Umoja wa Ulaya mapema leo imetoa uamuzi wa wa kihistoria wa mustakbal wa mashindano ya vilabu vya soka kwamba UEFA na FIFA zilitenda kinyume cha sheria ya mashindano ya Umoja wa Ulaya katika kuzuia mapigano au mipango ya michuano iliyojulikana kama Super League. Sande Shomari anatuarifu zaidi. Kesi hiyo ilisikilizwa mwaka jana katika mahakama hiyo baada ya Super League kushindwa kuzinduliwa mwezi Aprili mwaka 2021, rais wa UEFA Alexandra Caferin aliwaita viongozi wa klabu hiyo nyoka na waongo na kutishia kuwapiga marufuku wachezaji kwenye klabu za Super League. Kundi hilo luundu ya vilabu kumi na viwili vilivyoasi ambavyo viongozwa na Real Madrid na Barcelona pekee baada ya Juventus kujiondoa mwaka huu, walichukua hatua za kisheria kulinda nafasi yao na mahakama ya haki iliyoombwa kutoa uamuzi juu ya pointi za kisheria za EU na mahakama ya Madrid, vilabu hivyo vilishutumu UEFA kwa kukiuka sheria za Ulaya kwa madai ya kutumia vibaya utawala wake wa soko katika mashindano ya soka. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Shirikisho la soka la Algeria leo limesema kwamba mlinda lango na kocha msaidizi wa timu maarufu ya soka nchini humo wamefariki katika ajali ya basi, tukio ambalo limepelekea kusitishwa kwa mechi zote za mwishoni mwa wiki. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, wachezaji wengine kumi kutoka kwenye timu ya MC El Bayadh pia wamejeruhiwa kwenye ajali hiyo iliyotokea wakati wakisafiri kuelekea mji wa kaskazini wa Tizi Ouzou kwa mechi yao ya wikendi dhidi ya timu ya JS Kabylie, taarifa zimesema. Shirikisho hilo limesema basi hilo lilipata ajali karibu, karibu na mji wa Tiaret uliopo takriban kilomita 150 kutoka kwenye pwani ya Mediterranean bila kutoa maelezo zaidi hiyo. Jeshi la Ukraine limesema leo kwamba vikosi vya Russia vimeshambulia maeneo kadhaa usiku kucha kwa kutumia droni 35. Jeshi la anga la Ukraine limesema kwamba mfumo wake wa ulinzi wa anga umetungua droni zote isipokuwa moja kwenye anga za mikoa ya Kiev, Dnipro Petvosk, Kherson, Makoliv na Chenhiv miongoni mwa maeneo mengine. Hakuna ripoti zozote za vifo au uharibifu katika sehemu hizo. Hata hivyo kwenye mji wa kusini wa Nikopol katika mkoa wa Dnipro Petrovsk, maafisa wamesema kwamba mashambulizi ya Rasia yameua watu wawili. Gavana wa mkoa huo Sahei Leisik amesema kwenye mitandao ya kijamii kwamba mwanaume mmoja mwenye umri wa miaka 86 amepelekwa hospitalini na kwamba nyumba kadhaa pamoja na majengo kwenye mashamba makubwa zimeharibiwa. na utawala wa Taliban wa Afghanistan umeongeza uagizaji wa mafuta kutoka Russia kutoka tani elfu 246 hapo 2022 hadi zaidi ya tani elfu 710 ndani ya miezi 11 iliyopita, na hivyo kuongeza viwango vya biashara ya mafuta kwa zaidi ya dola milioni 300 kulingana na maafisa wa Taliban. Haifahamiki sekta ya kifedha ya Taliban ambayo ina mzigo mkubwa kutokana na vikwazo hivyo, imeweza vipi kufanya malipo makubwa ya mafuta kwa Russia? Vikwazo vya kimataifa vimedumaza biashara za benki na Afghanistan tangu Taliban ilipochukua udhibiti wa taifa hilo 2021. Marekani, hata hivyo, ilitoa mwanya wa kuendelea kutolewa kwa misaada ya kibinadamu, mradi isiwe inanufaisha viongozi wa Taliban pamoja na makampuni yao. Mwaka uliopita, maafisa wa Taliban waliingia kwenye makubaliano na Rusia ya kuagiza tani milioni moja za petroli, milioni moja za dizeli na nusu milioni ya gesi ya kupikia. Licha ya kuwa Taliban na Russia wamewekewa vikwazo tofauti na mataifa ya magharibi hakuna kinachowazuia kufanya biashara kwa pamoja. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Na msikilizaji, basi baada ya kupata habari hizo za dunia, tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali iko namna gani wakati nchi hiyo tayari imekushaingia kwenye uchaguzi na matatizo mengine ambayo tumeyashuhudia? Tunaye mwenzetu Abdu Shakur Abud ambaye yuko kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pale Kinshasa. Abdu Shakur. Haya, tueleze, tangu jana mata changamoto unazoziona kuelekea mpaka leo, hali iko vipi? Tuambie, asante sana. Sande. Tangu jana kuna watu wengi hawakulala hapa, maanake kuna wale waliokuwa wakihesabu kura, alafu baada ya hapo kuna wale wanaopiga kura hivi sasa. Uh, uchaguzi unaendelea Kongo, nafikiri ushamalizika hivi sasa, uh, katika maeneo mengi ambapo CENI, tume ya uchaguzi ya Kongo, imesema kwamba watu ambao walikuwa katika maeneo hawakuweza kupiga kura, waliweza kupiga kura hii leo, wameruhusiwa kupiga kura. Kuna maeneo mengine e, jana walipiga kura mpaka saa saba za usiku. Kwa hivyo utaratibu unaendelea. Kuna baadhi ya vituo vimeshamaliza kuhesabu kura zao na vimeshatangaza kwenye ukuta, katika vituo vyao, maanake hapa DRC wanatangaza kwenye vituo, halafu vinachukuliwa hadi katika makao makuu ambapo yatakuja kutangazwa baadaye rasmi. Na kwa hali hiyo, Shakuru, basi labda utupe tudondoo kwa kifupi, wale ambao wanaonyesha kwamba wanapata matokeo mazuri kwa upande wao, pengine hali iko vipi kwa upande wa chama tawala na hao wengine ambao ni wapinzani? Ni mapema kabisa Sande kusema hayo kwa sababu ni vituo, ni kituo moja moja, kwa hivyo inabidi utembelee vituo hivyo mbali uweze kuona, kwa hivyo bado hawajachanganyisha hisabu zao. Kwa mfano hapa Kinshasa kuna, uh, kuna vituo sijui ngapi. DRC wenyewe kuna vituo elfu sabini. Na kwa hivyo inabidi wachanganye zile vitu, matokeo ya vituo vyote uweze kujua nani anaongoza nani anashinda kwa hivi sasa. Kwa hiyo Shakuu, unaweza ukatuambia kwamba kwa hivi sasa mnaendelea kusubiri, lakini vipi kuhusu hali ya usalama, kwa sababu tayari tulisikia baadhi ya changamoto zizojitokeza pale jana? No, jana kweli kuna matatizo yaliyojitokeza upande kule mashariki, lakini kwa hivi sasa usalama iko safi kabisa. Hakuna tatizo lolote la usalama. Tunaweza kuripoti kumetokea kifo cha mtu mmoja nafikiri na, uh, na ghasi ambayo kawaida hutokea katika maeneo huko ya mashariki tutaendelea kufuatilia hilo swala la upande wa mashariki lakini kabla ujaondoka shakuru pengine najua unaendelekea maeneo mengine e, utuambie tu kile ambacho pengine unakitarajia hivi sasa e, wakati shughuli hizo zikiendelea tunatarajia hivi sasa seni wamesema wataanza kutoa matokeo ya awali kituo baada ya kituo kuanzia hapo kesho kwa hivyo tunasubiri hiyo ndo tunatarajia halafu ya pili ni kwamba kuna wagombea watano wa upinzani wametoa taarifa kupinga matokeo yoyote yatakaotokea, na wamepinga uchaguzi huu wakisema wa kulikuwa na hitafu nyingi. Wanataka uchaguzi uitishwe upya. Mmoja wao ni Martin Fayulu na Denis Mukwege ambao amejiondoa katika uchaguzi. Kwa hivyo tunasubiri kuona nini kinaweza kutokea. Haya, tunakushukuru sana Abdu Shakur Abud, kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kinshasa. Tutaendelea kuzungumza nawe kujua Uh, yanayoendelea. Asante so, sana kuzungumza nasi kwa sasa. Msikilizaji, kama unasikia matangazo haya yanaendelea, bila shaka msikilizaji, matangazo haya yanakujia kupitia stesheni zetu wa shirika UFM radio kule nchini Tanzania, Dodoma FM 92.9 nchini Tanzania, radio Mwangaza, redio Jambo Isiro kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pia maeneo mbalimbali duniani kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili com. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na tukiendelea basi kumulika hali huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, tume huru wa uchaguzi ukishirikiana na waangalizi wa vyama mbalimbali wameanza hesabu za kura, lakini sehemu nyingine leo asubuhi bado walikuwa wakiendelea kupiga kura, kama alivyozungumza mwenzangu Abdu Shakur Abud. Lakini pia tunaye mwenzetu Austere Malivika kutoka Goma. Hali iko vipi huko? Georgine Masika ni mmoja wa watu wanaohudhuria namna kura zinahesabiwa hapa katika kituo cha kupigia kura cha Katendere, pamoja na wenzie wakiwa wamelala wakati wa mchana na kusahau kutazama namna kura zinahesabiwa. Hapa kulisante ya Katendere walianza na hizi. Hawa watu wanalala kwa nini? Walilala juu, wanalala sai juu. Usiku wabakusinzia, juu ya depuema. Ndio wamechoka? Ndiyo wanachoka, wanasikia usingizi. Ndiyo wanasindia usinjala, wakukule, leo usiku walilala njala. Njala. Eneo zingine, upigaji kura uliendelea hadi asubuhi kwani watu walikuwa wengi. Bana tutatiza, wapendi tuchagule raisi wetu Felix Tshisekedi Muzuri. idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc kumbuka saa tatu za usiku saa za afrika mashariki basi itakuwa ni wakati wa kwa undani na mojawapo wa maswala ambao bmj muridhi atakuwa akiangazia ni kuhusu uchaguzi na mchakato mzima wa zoezi hilo huko drc bila kusahau kwamba kueleza kwamba baadhi pia ya redio zetu shirika katika drc ni re, pamoja na redio racom kule bunagana kuna redio soleil kule butembo redio rfm kisangani miongoni mwa nyingine nyingi na moja kwa moja basi, tukielekea huko nchini Tanzania. Kufuatia uchaguzi ambao unaendelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wachambuzi wa masuala ya kisiasa nchini humo wamesema jumuiya za kikanda zinapaswa kusaidia kuimarisha mifumo ya kisheria kwenye uchaguzi huo na kuhakikisha kwamba wananchi wanafikiwa kwa urahisi kwenye vituo vya kupigia kura, huku jumuiya hizo zikitakiwa kusaidia nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya uchaguzi kujenga mifumo ya kidemokrasia na sio tu kupeleka majeshi. Wachambuzi wanasema jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikipitia changamoto zinazofanana kipindi cha uchaguzi kinapofika, ikiwemo kukosekana kwa usalama, ucheleweshwaji wa vifaa vya kupigia kura kutokana nchi hiyo kutokuwa na miundombinu mizuri katika baadhi ya maeneo, suala ambalo Justini Kajerero, mchambuzi wa masuala ya kimataifa na kidiplomasia kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma, amesema jumuiya za kikanda hazipaswi kuingilia uchaguzi na badala yake zilipaswa kuimarisha mifumo ya kisheria na kusimamia maandalizi ya uchaguzi ili kuhakikisha wananchi wanafikiwa katika maeneo yao ya kupigia kura. Wanatakiwa kuimarisha taasisi na mfumo wa kisheria, maandalizi yawe yanafanyika vizuri, wapiga kura wafikiwe, angalau inaweza kupunguza kwa kiasi kikubwa changamoto na haya madhaifu ambayo tumeyashuhudia katika uchaguzi huu. Vinginevyo kwa wakati waliokuwepo nao kuwaingilia naona ikiwa ni hatari zaidi. Ni bora kuwaacha kwanza tuone mpaka mwisho wa uchaguzi kitakachotokea ni nini. Licha ya DRC kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka elfu mbili ishirini na mbili chini ya Rais Felix Tshisekedi kwa matumaini ya kuimarisha mahusiano na majirani zake, na wakati huo huo kupunguza migogoro ambayo imelikumba eneo kubwa la mashariki mwa nchi, lakini mpaka sasa limeshindwa kutoa suluhisho la migogoro hiyo ambayo inasadikiwa inaliathiri eneo zima la jumuiya hiyo. Katika kupunguza machafuko nchini DRC, Dr. Paul Loisulie ambaye ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma amesema matarajio ya wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yalikuwa ni kupatikana kwa suluhisho ya ghasia zinazoendelea mashariki mwa nchi ambazo zinahusisha kundi la waasi la M23, wakati pia kuna makundi mengine yenye silaha nayo pia yanatatiza usalama wa eneo hilo. Ilitarajiwa baada ya kuingia Afrika Mashariki inaweza sasa ikawa ndiyo chanzo cha nchi wanachama kutafuta mbinu mbalimbali mbali za kuweza kukaa pamoja na kutatua hiyo migogoro iliyopo ya ujirani ambacho bahati mbaya hakijaweza kufanyika. Hata hivyo, Abdul Karim Atiki ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa amesema jumuiya za kikanda pamoja na jumuiya za kimataifa zinapaswa kuweka mipango endelevu ya kuisaidia DRC katika kujenga misingi ya kidemokrasia ambayo itawaunganisha wananchi na sio kupeleka majeshi ya kulinda amani pekee. Jumuiya ya Afrika Mashariki na jumuiya za kikanda na jumuiya ya kimataifa inatakiwa iisaidie Kongo, sio kwa kupeleka askari wa kulinda amani pekee yake, isaidiwe Kongo katika kujenga mifumo ya kidemokrasi ambayo itawaunganisha watu. Baadhi ya wapiga kura ambao hawakufanikiwa jana Jumatano kutumia haki yao ya kikatiba kupiga kura kwa sababu za matatizo ya kiufundi na baadhi ya vituo kutokufunguliwa, leo hii wameshiriki zoezi hilo licha ya kuwepo changamoto mbalimbali. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika Dar es Salaam. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako wamefanya uchaguzi jana na hivi leo. Wachambuzi wa siasa mjini Kinshasa wanasema huenda jamhuri hiyo ya kidemokrasia ya Kongo itakabiliwa na mivutano mirefu ya kisheria kufuatia uchaguzi uliokuwa na vurugu, malalamiko na kuchelewa kuwasili kwa vifaa vya kupigia kura katika baadhi ya maeneo. Wagombea watano wa kiti cha rais leo Alhamisi wametaka kuitishwa kwa upya kwa uchaguzi, huku wakidai kwamba kumekwepo na kasoro nyingi uchaguzi wa Jumatano hapo jana. Na mwenzangu Abdu Shakur Abud akiwa Kinshasa ametuandalia makala hii, akitupasha zaidi yale ambayo wanasema wachambuzi hao pamoja na wagombea uraisi. Wagombea watano wa, wa upinzani wa kiti cha rais katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wametoa taarifa wakilaani jinsi uchaguzi uliofanyika jana Jumatano na kuituhumu tume ya uchaguzi seni kwa uzembe. Viongozi hao wametaka uchaguzi ufanyike upya kutokana na kile wanachodai ni kasoro chungu nzima kwenye utaratibu wote wa uchaguzi na kwamba hawatatambua matokeo ya uchaguzi. Miongoni mwa wagombea hao wanaotaka uchaguzi ufanyike upya ni Martin Fayulu, Theodore Ngoy na Denis Mukwege, mshindi wa tunzo ya Nobel ya amani. Ngoy akizungumza na Sauti Amerika anasema kuna haja jumuia ya kimataifa ione kwamba uchaguzi ulikuwa si wa huru na haki. Mabirou mengi hayakufunguka. Ma, eh, kit elektoral ilifika ili hayakutumike ingine na hapa ni unasema iko munjia aafika e, vote inafanikwaka siku moja tu na seni ana na mamlaka ya kuongeza masiku inakatazwa, ala anaweza kuongeza masiku ni mpaka uh, peuple kama anatafuta ana uh, au scol constitutionel inakamata ili decision, decision na kama kokonsi nakamata li decision inapashwa, banamuomba seni, anamwandikia kama tunatafuta utongeze masiku kwa sababu ya hivi na hivi. Lakini hii vote ishakufanyika levent kukuma birou iliaribishiwa na batu kokuma kite elektoral baliaribisha ku bantu bana ivunja banaivunja kubantu kuma ba militaire ba polisie eh, ba balifukuza bantu kuma birou ingine ingine, kukuma fashi ile ma birou yenyewe haikufunguliwa. Maana yake mpaka vile tulikuwa nasema she eh, ba kandida president ba presidential candidate turisema kama hiyi ni kao Tume huru ya uchaguzi seni haijajibu wito huo, lakini muda mfupi kabla ilitoa taarifa ikikiri kuwepo na kasoro kadhaa kwenye uchaguzi na kwamba inachukulia hatua zinazohitajika kuhakikisha kwamba uchaguzi unaendelea kuwa wa kuaminika na haki na kusema kwamba kasoro hizo hazitodhuru matokeo jumla. Katika siku ya pili ya uchaguzi kumekuwepo tena na wapigaji kura wengi waliojitokeza katika baadhi ya miji ya mashariki inayokumbwa na vita. Hayo yakiendelea, vituo vingine vimemaliza kuhesabu kura na kuanza kutangaza katika vituo vyao. Matokeo hayo yatapelekwa kwenye makao makuu ya kuhesabu kura ya CENI mjini Kinshasa na kuthibitishwa kabla ya kutangazwa rasmi. Makamu rais wa Seni Didi Manara amesema hii leo wataanza kutoa matokeo ya rais siku ya Ijumaa kwa kutoa matangazo ya kituo kimoja baada ya nyingine. Licha ya changamoto hizo zote Wakongo walozungumza na Sauti Amerika wameeleza matumaini yao, na wanasubiri kwa utulivu matokeo, na wanahisi uchaguzi umefanyika vizuri. Jean Mathieu Ndaliko ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Kinshasa. Sisi eh, tuna tunazani Mungu atatenda. Nji imepita vipindi mingi, watu wanateseka, na tunasubiri sema mwenye atachaguliwa ni kweli tutaitika uh, kama ataongoza nchi na tutamuunga mkono, lakini kitu muhimu ikuwe kwa utaratibu, hatutaki tena mambo ya... na umesema unataka mambo yawe kwa utaratibu, lakini nini matarajio yenu makubwa zaidi hapa? Um, hapo nji imekuwa kama Uh, watu wameteseka siku mingi, na kunakuwa watu wengi wanaongoza kwa uongo na uh, tunadhani tutaweza kuongozana hivi. uh, tuone hali ya enzi, tunatoka wapi na kama tunaenda wapi. Vita inakuwa huku, njaa inakuwa huku, watu wanateseka mingi, inakuwa wakati tukae kama, uh, watu wanakuwa na ufahamu ya watu wazima Changamoto zilizojitokeza jana zinadhihirisha jinsi ilivyo ngumu kutayarisha uchaguzi katika taifa kuu kama bara la Ulaya ambalo halina miundo mbinu mizuri ikiwa ni pamoja na barabara. Hapo jana jioni tume ya ufuatiliaji umoja makanisa ya Katholiki ya na Protestanti ilitoa taarifa inayoeleza kwamba karibu theluthi moja tu ya vituo vya kupiga kura havijafunguliwa na 46 asilimia ya wapiga kura ndio walioweza kushiriki katika uchaguzi huo. Shukran sana Abdu Shakur Abud kutoka Kinshasa hapo DRC. Na msikilizaji, basi kabla ya kukamilisha matangazo haya, mwenzangu Harrison Kamau yuko tayari kusomea muktasari wa habari. Waziri wa mafuta wa Angola ametangaza mapema leo kwamba taifa hilo la Afrika magharibi limefikia maamuzi ya kujiondoa kwenye shirika la mataifa linalozalisha mafuta ulimwenguni la OPEC. Shirika la habari la serikali la Angcop limeripoti kuwa waziri wa mafuta ametoa tangazo hilo kufuatia mkutano wa baraza la mawaziri. Vingora vya roketi vimesikika hivi leo Alhamisi kati na kusini mwa Israeli wakati wanamgambo wa Hamas huko ukanda wa Gaza wakisema kuwa mashambulizi ya anga Israeli ya Israeli yameua watu wanne kusini mwa Gaza. Kuenea kwa mapigano kusini mashariki mwa Sudan kumelazimisha mashirika ya misaada ya kibinadam kusitisha kwa muda operesheni zao kwenye baadhi ya maeneo, wakati UNICEF ikielezea wasiwasi wake kuhusu mamilioni ya watoto walioko katika hatari kutokana na kasia zinazoendelea kusambaa. Shirikisho la soka la Algeria limesema mapema leo kwamba mlinda mlango na kocha msaidizi wa timu maarufu ya soka nchini humo wamefariki katika ajali ya basi, tukio ambalo limepelekea kusitishwa kwa mechi zote za mwishoni mwa wiki kwa mujibu wa shirika la habari ya AFP, wachezaji wengine kumi pia wamejeruhiwa. Naam, na kufikia hapo, ninakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote wamefanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Hadija Riyami. E, jina langu ni Sunday Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau, fundi vitambo Cornelius. Twatakieni wote usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.