Dgerida kutimid Allah unahariste. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uh, hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza. Jina langu ni BMJ Mridhi, na mimi ni Sunday Shomari nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Ijumaa tarehe 22 Desemba 2023 ambapo tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika ya mashariki na kati, ikiwa ni pamoja na Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu na Radio Citizen inaosikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa kama ilivyo ada, tunakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki, tukiangazia uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao ulianza Jumatano wiki hii, ambapo wapiga kura sasa wanasubiri matokeo ya zoezi hilo. Na katika taarifa nyingine, wanajeshi wa mwisho wa Faransa wanaondoka Niger hii leo na kuashiria mwisho zaidi ya mwongo mmoja wa operesheni za Ufaransa dhidi ya wanajihadi. Ni kati tu ya yale utakayosikia katika matangazo haya ya takriban dakika 60 kutoka hapa Washington. Ni matangazo ambayo pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com, na kabla ya kuanza live talk, kwanza tupate habari za hivi punde za dunia Zikisomwa na Sandi Shumari. Wanajeshi wa mwisho wa Ufaransa wataondoka Niger leo Ijumaa na kuashiria mwisho wa zaidi ya mwongo mmoja wa operesheni za Ufaransa dhidi ya wanajihadi katika eneo la Sahel huko Afrika ya Magharibi. Kuondoa kwa Wafaransa kutoka Niger kuna mwaacha mamia ya wanajeshi wa Marekani na idadi ya wanajeshi kadhaa wa Italia na Ujerumani wakisalia nchini humo. Ufaransa ilisema itawaondoa takriban wanajeshi wake elfu moja na mia tano na marubani kutoka Niger baada ya majenerali wapya wa utawala walilokuwa koloni la zamani la Ufaransa kuwataka waondoke kufuatia mapinduzi ya Julai 26. Ilikuwa ni mara ya tatu ndani ya kipindi cha chini ya miezi kumi na nane kwa wanajeshi wa Ufaransa kufunga virago kutoka Sahel. Idadi ya vifo kutokana na mlipuko na moto katika kituo cha mafuta katika mji mkuu wa Guini Conakry imeongezeka hadi ishirini na tatu kutoka kumi na tatu hapo awali na idadi ya waliojeruhiwa kuongezeka hadi mia mbili arobaini na moja kutoka mia moja sabini na nane, serikali ilisema siku ya Alhamisi taarifa hiyo ilisema kuwa mabaki kumi ya miili bado hayajatambuliwa na kuongeza kuwa serikali imepokea taarifa za watu kadhaa kupotea. Mlipuko huo katika kituo kikuu cha mafuta katika taifa hilo la Afrika ya magharibi ambacho pia kinashughulikia uagizaji wa wa mafuta ulizusha hofu ya uhaba. Serikali ilisema katika taarifa hiyo kuwa usambazaji wa petroli unaendelea kote nchini humo. Mji mkuu wa Ukraine wa Kyiv ulishambuliwa na msururu wa ndege zisizo na rubani za Rusia mapema leo asubuhi, maafisa walisema, na kujeruhi takriban watu wawili katika shambulio la sita katika mji huo mwezi huu. Ukraine ilisema ilitungua ndege 24 kati ya 28 zilizotengenezwa na Iran ambazo Rusia ilirusha kuelekea Kyiv. Meya wa jiji hilo Vitali Klitschko na maafisa wengine waliripoti mashambulizi katika wilaya tofauti za makazi ya watu Meya huyo aliongeza kuwa ndege isiyo na rubani ilipiga katika eneo la nyumba katika wilaya Solomyanski na kusababisha moto. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Takwimu zilizoangaliwa upya za serikali ya Uingereza zilizotolewa leo Ijumaa zinaonyesha uchumi wa taifa hilo ulioshuka katika robo ya tatu ya mwaka huu unaashiria kuwa nchi hiyo inaweza kuelekea kwenye kudorora kwa uchumi. Data iliyorekebishwa kutoka ofisi ya taifa ya takwimu ya Uingereza inaonyesha pato la taifa lilipungua kwa asilimia 1 kutoka Julai hadi Septemba mwaka huu. Makadirio ya awali kwa kipindi cha miezi mitatu yanaonyesha kuwa hakukuwa na ukuaji. Takwimu zilizorekebishwa pia zinaonyesha hakuna ukuaji wa pato la taifa katika robo ya mwaka iliyotangulia, ambapo makadirio ya awali yalionyesha kuwa kulikuwa na ukuaji wa asilimia sifuri nukta mbili. Uchumi wa kawaida hufikiriwa kuwa umedorora iwapo utashuka kwa robo mbili mfululizo, ingawa wachumi katika ofisi ya kitaifa ya utafiti wa kiuchumi shirika lisio ya kiserikali la Marekani la utafiti wanafafanua kuwa mdororo wa uchumi kama kushuka kwa kiasi kikubwa kwa shughuli za kiuchumi ambazo zimeenea katika uchumi na ambayo hudumu zaidi ya miezi michache. Japan hii leo Ijumaa ilikamilisha rekodi yake ya bajeti ya ulinzi ya yen trilioni 7.7 kwa mwaka wa fedha wa 2024 mwaka wa pili mfululizo ambapo nchi hiyo iliongeza matumizi yake ya ulinzi kwa karibu trilioni moja ya yen kutoka mwaka uliopita. Bajeti iliyoidhinishwa inaiweka Japani katika mstari wa kuongeza matumizi ya kijeshi kwa yen zipatazo trilioni 43 kwa muda wa miaka mitano, kuimarisha ulinzi katika mazingira magumu ya usalama na China inayozidi kuwa na msimamo na Korea kaskazini isiyotabirika na Jamhuri ya Chek imetangaza siku ya maombolezo kote katika nchi hiyo ya Ulaya ya kati Desemba 23 kuwakumbuka waathiriwa wa shambulizi iliyotekelezwa na mwanafunzi wa Chek mwenye umri wa miaka 24 aliyempiga risasi baba yake kisha kuwa watu 14 na kujeruhi wengine 25 katika chuo kikuu cha Pragu siku ya Alhamisi. Eneo hilo lilizingirwa siku ya Ijumaa kwa uchunguzi polisi ambao walipata mkusanyiko mkubwa wa silaha katika jengo la chuo kikuu cha Prague Charles, ambapo mashambulizi yalifanyika, walidokezwa mapema siku hiyo ambayo mshukiwa alikuwa akielekea Prague kutoka mji wake katika mkoa wa Kladno, nje ya mji mkuu kwa nia ya kujitoa uhai. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari za dunia zimesomwa na mwenzangu Sandy Shomari, ambaye tunaendelea kushirikiana hapa katika matangazo haya ya live talk. Hii leo, wapiga kura katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanasubiri matokeo ya uchaguzi mkuu baada ya zoezi hilo kuongezewa muda wa siku moja ambao awali haukutarajiwa na ambao uliwafanya baadhi ya wagombea wa upinzani kulalamika wakidai kwamba hiyo ilikuwa ni njama ya kuiba kura. Kura hiyo itaamua iwapo Rais Felix Tshisekedi atahudumu kwa muhula wa pili baada ya miaka mitano ya kwanza madarakani iliyokumbwa na hali ngumu ya kiuchumi, na kuathiri ukosefu wa usalama katika eneo Uh, kuathiri usalama katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo linalokumbwa na visa vya mara kwa mara vya uasi. Chaguzi zenye mzozo mara nyingi zimezusha machafuko katika nchi hiyo ya pili kwa ukubwa barani ya Afrika ambayo pia ni ya tatu duniani kwa uzalishaji wa shaba na ndiye mzalishaji mkuu wa kobalt, kiungo muhimu katika betri za magari ya umeme. Uchaguzi wa Jumatano ulikumbwa na ucheleweshwaji wa kuwasilishwa vifaa katika sehemu mbalimbali mbali. Na watu pia walitatizika kutafuta majina yao kwenye daftari katika maeneo mbalimbali, huku ghasia zikikatiza uchaguzi katika baadhi ya maeneo. Upigaji kura kwa baadhi uliongezwa muda hadi jana Alhamisi, na kusababisha wagombea watano wa urais wa upinzani kuitisha uchaguzi mpya, wakisema kwamba kuongezwa kwa muda huo ni kinyume cha katiba. Waangalizi wa upinzani na vilevile wale wa kujitegemea wamesema upigaji kura ulifanyika kwa njia ambayo inaweza kuathiri uaminifu e katika matokeo. Tume ya Taifa ya Uchaguzi Seni imekanusha hilo na kusema itaanza kuchapisha matokeo ya muda kuanzia leo Ijumaa, na Seni pia imetangaza Disemba 31 kama siku ya mwisho ya kutolewa kwa matokeo kamili ya muda, lakini haijabainika wazi ikiwa hii itabadilika kutokana na hatua ya kuongezwa muda wa kupiga kura bila kutarajiwa. Basi, kama tulivyokuarifu hapo mwanzo, ni kwamba tunazungumza kuhusu uchaguzi huu, swala ambalo tumekuwa tukilizungumza kwa muda, lakini mambo yanaendelea yakibadilika kadri siku zinavyosonga. Tuko na wageni wetu kutoka maeneo mbalimbali mbali, lakini kwanza nimkaribishe mwandishi wetu Ostel Malivika ambaye yuko mjini Goma au atatueleza yuko wapi kwanza. Uh, mwenzetu uh, uh, Malivika, Malivika na Mitimadleane pia yuko kule Bukavu, lakini tuta, tutaungana naye baadaye kidogo. Tuanze na Malivika kwa kifupi uh, kwa kifupi tueleze eh, hali ikoje hapo ulipo na ni nini kipya ambacho wasikilizaji wanafaa kujua kwa sasa hivi? Asante sana B. Ni kwamba sasa hivi niko katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini, na unapozungumza ni kwamba hadi sasa mimi nazunguka mtaani wakati na unanipigia simu kuangalia sehemu ambako wakazi wanaangalia kwenye vituo vya kupigia kura namna wamekuwa wakibandika yale matokeo ya uchaguzi kutoka kwenye vituo mbalimbali. Na wananchi wengi hasa wale wa Kivu Kaskazini, wengi e, wamesema kwamba walipiga kura kama njia ya ya, ya, ya kuomba amani. Wao wanasema kwamba kura yao ni ombi la amani, ndio hivyo wote wamezungumza. Na wakati ambapo wanazungumza wanasubiri eh, tume huru ya uchaguzi iweze kutangaza, lakini vile vile ni kwamba utafika kwenye vituo mbalimbali. Sasa hivi wameanja kufahamu wagombea wao wa kutoka kwe viti mbalimbali vya ubunge wa mikoa na ubunge wa taifa. Wamoja tayari wameanja kusema kwamba wameona majina za watu wao na hii wanasema, japokuwa kulikuwa matatizo lakini huenda kuna wanaridhika, na upande mwingine wanasema kwamba kwa kweli kumekuwa na matatizo, lakini ni kwamba tume huru ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefanya juhudi kubwa, kwa sababu siku zilizopita tume huru ya uchaguzi ilikuwa inatumia kombu, ilikuwa inatumia helikopta za Umoja wa Mataifa. E, uchaguzi wa elfu mbili na sita na uliopita. Lakini sasa hivi ni kwamba ni serikali yenyewe imejitahidi, isipokuwa kama maeneo ya Ituri, Umoja wa Mataifa ulisaidia kubeba vifaa kutoka Kinshasa mpaka kwenye mikoa na kwenye mikoa kupeleka kwenye wilaya, alafu sehemu nyingine vile vifaa kama kompyuta vimebebwa mgongo na wanawake wengine wazee mpaka kwenye vijiji, ndio sababu kubwa ya, ya, ya ku ya kuona kwamba kuna baadhi ya sehemu ambazo zilichelewa kupiga kura, kwa sababu hata wakati ambapo tunazungumza kuna sehemu sehemu ya Walikale na sehemu moja ya Lubero na hata kule Beni ambako bado kompyuta zilifika jana na waliendelea kupiga kura leo. Naam, Malivika, naomba usiondoke, tutakuwa nawe kwa muda mfupi kabla hatujawaleta wengine, lakini sasa tuvuke mabonde na milima tuende mpaka Kinshasa ambako mwenzetu Abdu Shakur Abud, mhariri mwandamizi wa idhaa hii ya Sauti ya Amerika ya Kiswahili, amekita uh, kambi uh, uh. Shakuru, umekuwa siku kadhaa tumekuwa nawe, lakini leo kunakaa kama kumetulia kidogo, na najua pia umezungumza na baadhi ya wanasiasa hapo. Nini kipya cha kuwaeleza wasikilizaji sasa wakati Wakongomani wanasubiri matokeo ya uchaguzi. Kitu kilicho muhimu ni kwamba kuna mazungumzo mengi kwenye mitandao ya kijamii inakutanisha watu, na kama tunavyozungumza, tuliambua kwamba tume ya uchaguzi itaanza kutoa taarifa moja moja juu ya matokeo ya uchaguzi wa rais, lakini cha ajabu ni kwamba ninaona magari ya maafisa wa senii wakirudi hapa katika maeneo niliyopo, maanake wanakaa katika hoteli hapa ya Hilton na naona wote magari yao yote yamerudi. Kwa hivyo sijui pametokea nini hasa kusababisha kwamba magari yamerudi, na ilibidi wawe katika makao makuu ya jiji la Kinshasa kutangaza taarifa hiyo. Kwa hivyo nikiondoka hapa nitaweza kujua zaidi nini kinachotokea. Bila shaka Abdu Shakur Abu, tunashukuru ukiwa unaendelea kufuatilia huko uliko Kinshasa. Lakini vilevile uh, tuna mwenzetu mwingine Mitima de la Chance. Mitima, hiyo Mitima, tueleze wewe uliko hali iko vipi huko uliko, na unaweza uko wapi kutuambia kwa sijui kufahamu vizuri. Asante sana. Niko hapa Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini ambapo uh, kusikia leo ilikuwa kabisa ni hali ya shwari, uh, ambayo inaweza kuonekana ndani ya mji, watu wakiweza kusubiri matokeo ya kwanza wanasubiri ya kwamba tume ya uchaguzi senii iweze kutangaza matokeo yenyewe, lakini ni pema nikumbushe ya kwamba ama nisema ya kwamba mm, kuna uchaguzi ambao uliendelea watu ambao waliendelea kupiga kura katika eneo la kilembwe, eh, hasa katika sekta ya lulenge ndani ya wilaya ya fizi hapa katika jimbo la kivu kusini. Niliambiwa pia kwamba upande wa Bushwira ndani ya wilaya ya Kabare pia ulipiga kura. Sasa nilimuuliza kiongozi ama msimamizi wa tume ya uchaguzi CENI katika jimbo la kutaka kujua ikiwa je, hizo kura zitaheshimika tena ama zitatiliwa maanani, kwa vile tume ya uchaguzi ilikuwa imetangaza ya kwamba ni juma ni Alamisi, kura zote zilikuwa zimepigwa na kwamba uchaguzi ulikuwa umekomeshwa. Akaniambia kwamba upande wa kilembe Kilembwe hakuna tatizo, hizo kura zitatiliwa maanani kama alivyosema. Akasema ni kwa vile hakuna uchaguzi ambao ulikuwa umefanyika upande ule, wala vifaa vya uchaguzi vilikuwa bado kuwasili eneo lile. Sababu vifaa vya uchaguzi viliwasili eneo lile, ilikuwa ni usiku wa Alhamisi majira saa tano usiku. Uh, ndio vifaa vya uchaguzi vilifika huko Kilembwe na leo Ijumaa wakaanza kupiga kura uh, katika baadhi ya vituo vya uchaguzi kama vile ndani ya vituo vya uchaguzi ambavyo vilikuwa kule upande wa baadhi ya na kwenye mashule kuna vituo vya uchaguzi ambavyo vilikuwa upande wa shule ya misingi ya Lakiliza, upande wa Malonge, Pembe, Maimoto, Bimbili, Kachuku, Mangwasa, Kayumba na Kiunge wapiga kura walijitokeza kwa wingi kuenda kupiga kura na wanatarajia kwamba kura zao zitachiliwa maanani. Shukran sana Mitima De La Chance, endelea kufuatilia. Uh, ikibidi tutarejea kwako katika matangazo yajayo. Uh, msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Uh, Abdu Shakur Abud, kabla hatuja kuacha uende, uh, kuna swali naona Semani na nasikia kidogo tuna matatizo hapa ya kiufundi. Nixon Katembo, mwandishi wa habari wa South African Broadcasting Corporation, shirika la utangazaji Afrika Kusini, yuko mjini Goma. Huyu amekuwa akifuatilia yale yanayoendelea huko. Nini ambacho umekishughulia tofauti na yale ambayo yamezungumzwa na waandishi wenzangu hapo DRC, Nixon Katembo? Naam, ni kweli nilichokishuhudia kwanza ni kujitokeza kwa wakongomani wengi kabisa mno kuelekea kwenye vituo vya uchaguzi na kutaka kupiga kura. Kitu cha pili ni maoni ya wakongomani kuhusu uchaguzi huu haswa katika mji wa Goma ambako sasa hivi inapatikana nimekita kambi kuja kujionea mwenyewe na kushuhudia mchakato mzima wa, wa, uh, wa uchaguzi. Ni kwamba ni kama kura ya maoni kuhusu swala la usalama mashariki mwa Kongo haswa eh, katika maeneo haya ya Goma ni, hilo ni, ni, ni la pili. Na la tatu pengine ni changamoto ambazo zimeelezewa na waandishi habari kile wasijokitaja kwamba ni kwamba nji hii, baadhi ya maeneo yanakosa miundombinu ya msingi kwa ajili ya kusafirisha pengine vyombo hivi vya kupigia kura, ili viweze kuwafikia wananchi kwa muda unaofaa na unahitajika kikatiba, na nadhani hii ni dosari kutoka kwenye Tume ya Uchaguzi kwamba haikuandaa mapema vilivyo kuhakikisha kwamba uchaguzi huu unafanyika e, bila zozote ambazo sawa zile tumezishuhudia. Shukran sana Nixon Katembo. Uh, Abdu Shakur Abud, nilikuwa na kutafuta hapo kwa sababu kuna nimeona maswali mengi yanaulizwa kuhusu mchakato wenyewe wa kuhesabu kura na nini ambacho kitatarajiwa baada ya hapa lakini kwangu nitaka kujua e, kuna tofauti gani kati ya mchakato huu wa kuhesabu kura na yale yanayotarajiwa katika matangazo yatakotoka na senii, tofauti na hali ilivyokuwa mwaka elfu mbili kumi na nane? Kuna tofauti kubwa kwanza, manake vyombo viliotumiwa safari hii zinasemekana ni vya kisasa zaidi. Matokeo yaliweza kujulikana baada ya upigaji kura, kwa hivyo ilikuwa ni kuangalia matokeo yaliyochapishwa katika kompyuta, alafu watu wanaangalia, alafu wanahesabu, wanathi, wanathibitisha, alafu wanatangaza kituo baada ya kituo. Uh, wakati ule nafikiri kama sijakosea, matokeo yote yalikuwa yanachukuliwa, yanaletwa Kinshasa, alafu yanahesabiwa tena, alafu yanatolewa. Safari hii matokeo yale yaliyotokea katika vituo yanafika katika kule makao makuu ya CENI, ambapo huko wameipata kielektroniki na kila kitu, lakini sasa pale wanapata pamoja na zile vieti ambao wale wawakilishi wa vyama wametia saini. Kwa hivyo, hapa katika seni wanaangalia kuhakikisha kwamba hizi saini zilizotiwa ni sahihi, zimeidhinishwa na watu wahusika, lazima wepo, halafu ndo wanatangaza. Kwa hivyo, huo ndio utaratibu uliopo ni kwamba lazima wapokee matokeo yaliyohesabiwa katika vituo mbalimbali, halafu mbali, hapo tena ndo wanaweza kutoa matangazo thabiti. Kwa hivyo, ni kuthibitisha kwanza matokeo ya uchaguzi yalitokea katika vituo. Abdu Shakur, Abud Shukran sana kwa kazi nzuri. Tumekuwa na wewe wiki yote hii na najua kuna kwingineko ambako ku unasubiriwa kwa matangazo yetu ya baadaye. Kwa hivyo tutakuacha tuendelee na live talk. Nafikiri eh, Sandi Shomari ana swali kwa, ana swali kwa Malivika haya. Kabla ya kumkaribisha Malivika, tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu, jitambuishe jina lako na mahali ulipo, tupe maoni yako ya karibu Msikilizaji wetu msikilizaji, naona kama imetokea hafla kidogo, imekatika simu yake sio. E bila chaka, tumepata mshikili kidogo hapo. Enda kwake Malivika, tutamrudia tuta msikilizajiostari e, msikili bila chaka. Yeah. Malivika, labda utueleze tu, umeshazungumza mengi kuhusu hali ilivyo eh, mpaka hivi sasa, lakini pia kama inavyozungumzwa, DRC ni eneo kubwa mno, ni nchi kubwa sana. Mambo ambayo endelea mashariki na mengine upande kule wa Kinshasa naweza kawa tofauti kidogo, lakini changamoto ambazo tumezisikia baadhi kwa baadhi ya watu walioko kule mashariki, wanawake na vijana wengi, wengine hawakwenda hata kupiga kura, pengine swala hilo liko vipi kwa sasa na nini ambacho eh, unakiona miongoni mwa wananchi walioko maeneo hayo? Ah, kwanza Shomari, wacha nikuchekeshe. Unajua uchaguzi unaendelea jana, lakini maeneo ya Beni kuna baadhi ya sehemu ambako vituo vilipewa ulinzi na makundi yenye kushikilia silaha na hii hmm. ni kutokana na kwamba walikuwa wakilinda wa, wa, wananchi kuwaepusha dhidi ya mauaji ya ADF katika, kama katika maeneo ya Kalunguta katika wilaya ya, ya Beni na unapozungumza hmm. ni kwamba kuna baadhi ya wanawake wengi hawakupiga kura kuna mmoja nimekutana naye akasema kwamba kura ziliendelea saa tatu, saa nne, ikawa saa saba za usiku. Watoto wangu nilikuwa nimewaacha nyumbani, sasa niliona kwamba kulala nje, mme wangu kwanja ataniuliza nimelala wapi na watoto hmm, watajiuliza mama amelala wapi. Kwa hiyo akalazimika kurudi nyumbani na hakupiga kura, anasema kwamba anasikitika. Nikamuuliza, umesikitika kwa nini? Anasema kwamba mimi, sikitiko langu ni kwamba nilitaka kupiga kura mtu ambaye anaweza kuleta usalama kwa ndugu zangu za Nikakutana na mzee ambaye ana miaka themanini na alikuwa mgonjwa, alitoka hospitalini mpaka kaja. Nikuambia, ikawaje wewe ukasema kutoe kwenye kitanda cha hospitali hadi hapa? Akasema kwamba sisi tumekomaa, hii ni masharti yangu, lazima nichague, na kuchagua kwangu ni kuchagua usalama wa watoto wangu, hata kama watabaki, hata mimi nifariki, lakini nihakikishe kwamba kura yangu itachagua rais ambaye atasaidia ama kuwapa watoto wangu usalama, ili wasiuliwe na watu wenye silaha. Hiyo ni kitu ambacho kimenishangaza sana. Kuna watu ambao wa, wa, wa, wa, wajawazito wameendelea mpaka saa nne za usiku mpaka hata leo, wakati ambapo wanazungumza. Wengine walienda zunguka kwenye vituo vya kura kuomba wachague, lakini wakawambia basi tumeshafunga. Hayo ha, inakuwa ni matatizo makubwa wale ambao wanaopatikana katika maeneo ya Ruchuru na Masisi, kwa sababu Kivu Kaskazini kuna sehemu kubwa ambayo wananchi wake hawakushiriki, hawaku uchaguzi, na ni ni kufuatia hatua ya serikali Uh, kwamba maeneo hayo yanadhibitiwa na waasi wa emi ishirini na tatu. Kwa hiyo serikali ilisema hiyo eneo no. ha wananchi hawa wake hawatashiriki uchaguzi. Kwa hiyo hao wananchi wanasema kwamba baada ya uchaguzi ni lazima rais atakayechaguliwa agombee haya maeneo, alafu baadaye hao wananchi wachague wabunge wao, hata kama hawakuchagua rais, lakini wawaruhusu kwamba nao wachague wabunge, na wakasema kwamba wanasikitika sana kuachwa pembeni ama kando na nje ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wengine wanachagua au hawachague, lakini wakakubali kwamba kutokana kwamba maeneo yao yamedhibitiwa na waasi wa M23, serikali kwa kweli ina sheria ya kusema kwamba wasichague, kwa sababu wangepeleka vifaa vya uchaguzi kule, pengine vingeporwa. Hiyo ni changamoto ambayo kwa kweli, uh, si changamoto ndogo hasa katika eneo hilo na fikiri BMJ, uh, aliyataja malivika hapa ni mengi yaliyoshuhudiwa hileo na pengine mambo ambayo kwa kweli ni magumu sana, ambayo wananchi mashariki mwa Kongo wanayopitia. Bila shaka bila shaka, na iwapo ndo kwanza unajiunga nasi msikilizaji, mm -hmm, matangazo ni live talk, matangazo ya moja kwa yeah, moja kutoka hapa Washington DC. Nixon Katembo bado yuko nasi. Sandy Shomari, ulikuwa na swali kwake, bila shaka Nixon Katembo anaweza akatuambia kwa yeye binafsi anavyoangalia uchaguzi huu e, changamoto ambazo zimejitokeza mwaka huu kulinganisha na mwaka uliopita, na yale ambayo pengine watu wa eneo zima la Afrika Mashariki wanaweza kujifunza na kusaidia nini e, swala so zima la Kongo wakati wanapitia kipindi hiki muhimu cha demokrasia katika nchi yao, pamoja na changamoto ambazo e, walizonazo na- na ni lazima kwanza tujiwe kwa kitu kimoja kwamba tofauti na mataifa ya, ya Afrika Mashariki ambayo angalau yana miundu mbinu ya kutosha tena ni mataifa madogo madogo. Taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ni taifa bara, ni sawa zaidi na bara la Ulaya Magharibi. Sasa eh, changamoto iliyopo sasa ni uchaguzi kuu ku kufanyika katika kwanza katika mazingira yasiyo na usalama kama anavyoelezea uh, mwenzangu Hoster uh, Malivika; pili, ukosefu wa miundombinu na tatu, uh, elimu kwa raia kwanza. Sasa uchaguzi huu kuwa funzo kwa mataifa ya Afrika Mashariki, moja nilitaja kwanza ni ubadilishaji wa, uh, wa, wa, wa Ma, ma, mamlaka kidemokrasia kupitia uchaguzi, hilo ni moja. Kando nata, mataifa mawili tu Kenya na Tanzania, mataifa mengine yote ambayo yanazungukwa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baadhi yanaongozwa na wababe wa zamani wa kivita ambao ambao ni marais waliingia kupitia mtuto wa bunduki na baadaye wakajifanya kuwa wanaendesha demokrasia, lakini kihalisia ni hawa ni viongozi ambao wamepitia wameingia kwenye madaraka kupitia mtuto wa bunduki. Na je, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itakuwa ni kielelezo kwa mataifa haya kusema kwamba uchaguzi unaweza kufanyika na viongozi wakawa si tu e, wanajeshi kwa mfano kama taifa la jirani la Rwanda, taifa jirani la, la Uganda na taifa hasa ta jirani la, la, la Burundi ambako oh, oh, hata Sudani Kusini ambako baadhi mm -hmm. ha, baadhi hao oh, ya viongozi hawa wote ni waasi wa zamani. Hilo ni jambo la pili. Jambo la tatu ni pengine utumiaji wa mitambo ya kisasa ambayo imeelezewa katika uchaguzi huu licha ya changamoto zilizopo, je, mataifa ya Afrika Mashariki inajifunza nini? Kando na Kenya ambayo ili iliwahi kutumia mitambo hii, ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo inakuja nafasi ya pili tu baada ya Kenya katika Jumuiya ya Afrika Mashariki kutumia mitambo hii. Sasa hayo ni ni mafunzo kidogo ambayo yanaweza kupatikana kutoka taifa hili na katika uchaguzi huu kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki nixon katembo shukrani sana lakini usiondoke nixon katembo ni mchambuzi wa siasa na pia ni mwandishi wa habari kutoka shirika la sabc la afrika kusini msikilizaji ndio muda tuliokuwa nao katika sehemu ya kwanza ya matangazo haya ya live talk kutoka hapa washington matangazo ambayo yamesimamiwa na Hadija Riyami. Upande wa pili tumekuwa naye Aida Issa na mimi hapa anashirikiana na Sandi Shomari. E, wageni wetu bado wako kwenye laini za simu, kwa hivyo tutakutana katika sehemu ya pili, hususan wale ambao mmejiunga nasi kwa njia ya redio na mtatuwacha tunasema shukran, lakini tukutane sehemu ya pili, hasa kupitia mtandao voaswahili.com. naitwa BMJ Mridhi. na karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya matangazo ya live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. e, matangazo ambayo hii leo tunaangazia siasa za DRC wakati ambapo ni wiki e, di, e, nchi hiyo imekuwa na zoezi la uchaguzi, limechukua siku takribani tatu sasa katika baadhi ya maeneo na lilitarajiwa kuchukua siku moja ambayo ilikuwa ni siku ya Jumatano. Wapiga kura katika nchi hiyo kwa sasa wanasubiri matokeo ya uchaguzi mkuu baada ya zoezi ambalo kama nilivyosema liliongezwa, ambao haukutarajiwa na ambao liwafanya baadhi e, ya wagombea wa upinzani kulalamika kwamba ilikuwa ni njama ya kuiba kura. Ni kura ambayo itaamua iwapo rais wa sasa Felix Tshisekedi atahudumu kwa muhula wa pili baada ya miaka mitano ya kwanza madarakani ambayo inaelezwa kama iliyokumbwa na hali ngumu ya kiuchumi na kukithiri kwa ukosefu wa usalama katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Hapa studio niko na mwenzangu uh, Sandy Shumari uh, Sandy Shumari uh, wakaribishe wageni wetu uh, na tusikie nini ambacho uh, tukitafuata kuanzia sasa. Bila shaka tunaye mwenzetu Abdu Shakur Abud ambaye yuko pale Kinshasa. E, na moja kwa moja akiangalia hali inavyoendelea, Abdu Shakur Abud, vilevile unaweza ukatuambia e, hali ulivyoiona, kama ulivyosema, kuna tofauti ya kipindi kilichopita na uchaguzi wa sasa, lakini vilevile vile kuna yale ambao wengi walikuwa wakijiuliza, sehemu hiyo haina wachambuzi au macha, uchambuzi wa maoni, lakini pengine kwa yale ambao unayaona hivi sasa, hali ikoje? Hayo Shakur, naona laini yake ya simu bado ina changamoto. Uh, tuendelee na mchambuzi mwingine Peter Bigenda. Peter Bigenda, pamoja mm, na hali ilivyo hivi sasa tumesha, uh, tunaendelea kusubiri kuona haya matokeo ya uchaguzi yatakavyokuwa yakitoka hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini changamoto iliyoonekana uh, ni kubwa. Kwa hiyo pengine kwa jicho lako la pembeni e, uh, kitu ambacho umekitaja katika nchi hizi za Afrika Mashariki inaweza kufanya, lakini vilevile vile, kwa uongozi uliopo madarakani nafasi ya wao na nafasi ya upinzani kwa uchambuzi wako ulivyoiona, uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikoje kwa sasa? Uh, kwa, kwa maoni yangu binafsi naweza tu nikasema kwamba pengine wasikilizaji na watizamaji, na watazamaji na wachambuzi kwa ujumla walikuwa na matarajio ya hali ya juu Uh, wakisahau uhalisia uliopo katika nchi ya DRC kwa sababu kile kinachotokea dakika hii mpaka dakika hii katika uchaguzi huu wa urais wa mwaka huu. Uh, kikundi au taasisi ya Kata Center inasema kwamba yale tunayoyashuhudia sasa hivi katika uchaguzi huu ni mwendelezo wa kile kilicho onekana katika chaguzi zilizopita na hasa katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane. Sasa sisi ambao tumekuwa tukifuatilia kile kinachoendelea katika nchi ya DRC, wote hapa tunajua kwamba miundombinu ni dhaifu sana katika taifa hili. Halafu kitu kingine pia, baada ya virusi, mlipuko wa virusi vya Korona katika taifa hili pamoja na mlipuko wa Ebola kumekuwa na mmomonyoko wa hali ya kiuchumi nchini humo, na hii imechangia kwa kiasi kikubwa kwamba, eh, miundombinu haikuweza kuboreshwa, ukizingatia kwamba hata rais aliyepo madarakani mpaka dakika hii, mara baada ya kutangazwa mshindi katika mazingira ambayo yalikuwa tatanishi hakuwa na uwezo wa kuweza kuekti mabadiliko ndani ya DRC. Ilimchukua miezi kadhaa kuweza kushika hatamu barabara, na ndiyo maana hakuweza kuboresha miundo mbinu. Na mwaka elfu mbili ishirini na moja hawa, hawa wanamgambo wakaibuka tena wa emu ishirini na tatu na hivi kudhoofisha usalama na hasa katika maeneo ya ukanda wa mashariki. Kwa hiyo eh, kwa kweli tu eh, kama kuna aliyekuwa anategemea kwamba uchaguzi wa mwaka huu utakuwa wa huru na wa haki na mambo yote yatakwenda sawa, mimi binafsi nadhani alikuwa anajidanganya, alikuwa anajidanganya jidanganya, kwa sababu Chisekedi hajawahi kuwa na muda wa kutosha wa kuweza kuweka kufanya ka, mabadiliko ndani ya nchi yake. Alivyoshika hatamu kwanza, alianza kujijengea kambi iliyo imara ndani ya bunge, aliweza kuhakikisha kwamba muhimili wa mahakama nao pia anaudhibiti, na ndiyo maana baadhi ya wachambuzi wanasema kwamba uchaguzi wa mwaka huu hauwezi kuwa, hauwezi kuwa huru au kureflecti eh, ma- maoni ya wananchi kwa ujumla, kwa sababu moja Anayeongoza, eh, anayeongoza eh, eh, kamati ambayo inasimamia uchaguzi nchini humo, yaani Seni, ni, ni mshirika wake mkubwa, na hivi wadau wanakuwa na wasiwasi kwamba huyu jamaa yuko karibu sana na rais, na hivi kumwangusha rais itakuwa ni kitu kigumu kwa hiyo yote haya tunayashuhudia, tumeshuhudia ukabila pia, mkondo wa ukabila uki, ukitembea sasa hivi Chisekedi anaonekana kama ni, ni, ni mgombea mzalendo ndani ya DRC ukilinganisha na mpinzani wake mkubwa zaidi. E, mimi naweza nikasema kwamba baada ya Chisekedi anayemfuata ni ndugu Moses Katumbi. Moses Katumbi anaonekana kwamba si mwananchi halisi kwa asilimia mia kwa mia, na hivi amekuwa akiwaonya wapiga kura ndugu Chisekedi, ko, kote alikozungukia katika taifa la, la DRC kwamba jamani, msije mkakabidhi nchi kwenye mikono ya wageni ambao watakuja kuiuza kwa wageni. Sasa na hapa alikuwa akimwongelea zaidi eh, ndugu Katumbi. Tumeona pia makundi ya, ya ya watu ambayo yanaunga vyama tofauti vya, vya kisiasa yakipigana na, na hata wakati wa wakati wa kampeni yenyewe. Kikundi cha, cha Carter Center kinasema kwamba no, takribani watu kumi na tisa wamepoteza maisha yao. Katumbi mwenyewe na kambi yake wamenyanyaswa vya kutosha baadhi ya wa maofisa wa chama chake kutiwa mbaroni hata fayulu mwenyewe. Sasa, kabla ya kukosoa dosari hizi tunazoziona sasa hivi katika zoezi zima la kumchagua rais, wabunge na wabunge wa mikoa na serikali za mitaa au manispaa. Naam, kwanza kabisa katika zoezi la uandikishaji la wapiga kura kulikuwa na dosari dosari zilikuwepo na tuliwaona viongozi kama Martin Fayulu hata Katumbi mwenyewe walizuiliwa kufanya maandamano kuelekea katika ofisi za Seni. Kwa hiyo kuna changamoto nyingi ambazo zimepelekea na naibu mwenyekiti wa kamati ya, ya, ya, ya se, Seni amesema kwamba changamoto hizi si kwa sababu yetu Seni. Mm-hmm. Hizi changamoto ziko nje ya uwezo wetu na ni kweli Seni sio mtengeneza miundombinu ndani ya ya DRC. Kwa hiyo kuna wao walijiandaa barabara, lakini sasa kusambaza, tumeona Misri na Congo Brazzaville wamesaidia kupeleka vifaa vya kupiga kura katika maeneo ambayo yalikuwa hayawezi Asante. Asante sana Peter Bigenda u tu, ili tupate nafasi pia ku eh, wasikia wengine eh, ambao amba ndo wageni wetu kwenye live talk hivi leo eh, kutoka mjini Nairobi. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mchambuzi wa siasa na vilevile mawasiliano Uh, anajiunga nasi sasa. Profesa Chacha, uh, unasikia yanayozungumzwa hapo Peter Bigenda ameeleza uh, wazi wazi jinsi ambavyo ametazama hali ilivyo nchini uh, DRC, lakini kwako wewe labda mtazamo nini ambacho uh, hali nchini DRC inatazamwaje na Wakenya hapo na kwa ujumla wake uh, eneo hilo la Afrika Mashariki wakati ambapo kama unavyojua Eh, sio siku nyingi zimepita au miezi mingi imepita tangu nchi hiyo iingie kwenye jumuiya. Sasa na jana tumeona e, vikosi kutoka Kenya vikirejea hapo e, Kenya kutoka DRC ambavyo vilikuwa vimetumwa kule kuonyesha ule ushirikiano ambao umeimarika baina ya nchi za Afrika Mashariki. Eh, nimesema maneno mengi lakini swali hapo ni je, unatazamwaje uchaguzi huo e, na katika eneo zima hilo? Uh, mimi nafahamu kwamba uchaguzi huo watu wengi watautazama kama uchaguzi ambao hawajatimiza masharti yale ambayo yanatimizika ili tuweze kusema uchaguzi ulikuwa wa uhuru na haki, na kwa hivyo kutakuwa na wa, malalamishi mengi kutoka pembe mbalimbali mbali, hasa kuzingatia kwamba kila mtu anapoingia kwenye kinyang'anyiro cha kupiga kura huwa anatarajia kwamba atakuwa mshindi. Kwa hivyo, malalamishi ya wale wapinzani wa shiskedi yatakuwa yanaweza kutiliwa upondo kwa namna ambavyo nchi yenyewe ilikuwa haijajizatiti na kujiandaa vya kutosha kuweza kukabiliana na hali halisi ya namna ya kuendesha uchaguzi ambao ni mwafaka, ambao ni wa haki na wa kufuata sheria na amani. Kwanza mimi, wasiwasi wangu ni kwamba wakati ambapo kulikuwa na huo uchaguzi ndipo wanajeshi wa Kenya walikuwa wanaondoka na, na wanajeshi wale ambao walikuwa wamepelekwa pale kuhakikisha kwamba kuna usalama au kuna kuhakikishiwa wananchi wa kawaida usalama wao na amani ya kuweza kuwa huru hata wao wenyewe kujiandikisha. Na la tatu ni kwamba miundombinu ya nchi ya DRC imekuwa na utata tangu enzi za ukoloni mpaka sasa, na ni wasiwasi mkubwa kwamba mpaka sasa tunaweza kujizatiti kuandaa uchaguzi kama huu ambao ulikuwa unaandaliwa, lakini bila kujali kwamba kuna sehemu nyingi, kwa mfano, ambapo kuandikisha wapiga kura kuna utata, kuna shida ya usafiri na kuna shida ya mawasiliano na hatimaye nao wapiga kura waliosajiliwa huwa ni wangapi ukilinganisha na idadi kubwa ile ya raia wa DRC. Asante sana Profesa uh, Chacha Nyaigoti Chacha kwa mchango wako huo. Eh, um, tunaye mwenzangu hapa Sandi Shomari. Eh, tuna uh, vilevile wasikilizaji ambao wanachangia sana kwenye, eh, kwenye mitandao uh, hasa kwenye ukurasa wetu wa Facebook eh, lakini pia tunaye Uh, huyu uh, anaitwa Nixon Katembo, Nixon Katembo, mwandishi wa habari wa SABC na pia mchambuzi. Nixon, kuna swala linaulizwa swali limeulizwa eh, sana hapa kuhusu hali ya usalama hali ya zoezi hili la upigaji kura katika maeneo ambayo tulijua eh, kwamba hata hapo awali ilikuwa ni vigumu kwa shughuli zozote zingine, wacha uchaguzi. Je, hali ilikuwaje hasa maeneo ambayo yanadhibitiwa na makundi kama vile M23? Nini ambacho umekijua? Naam, ni kweli, hali ya usalama katika maeneo ambayo yanadhibitiwa na M23 inaendelea kuwa tete. Mapema hii leo nimesikia kulikuwa na vita katika maeneo ya Busumba ni katika uh wilaya ya Masisi. Sasa katika mazingira hayo sidhani kwamba uchaguzi ungeweza kufanyika. Nikumbushe kwamba hii si mara ya kwanza kwa hali kama na hii kujitokeza katika historia ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako tukumbusha kwamba uchaguzi uliopita mwaka elfu mbili na kumi na nane, eneo la wilaya ya Beni lilikumbwa na matatizo ya uwepo wa mlipuko wa Ebola na eneo la Ituri lilikuwa na ukosefu wa usalama katika Uh, maeneo ya Mahagi na kwingineko. Sasa hii ikafanya maeneo haya yasiweze kupiga kura, kwa hivyo nadhani eh, eh, uchaguzi wa sasa ambao oh, umefanyika katika eh, siku mbili zilizopita ni mwendelezo wa historia ya hali ya ukosefu wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hivi kufanya maeneo haya yasiwe eh, na mwanya uh, ama raia wa maeneo haya wasiwa na nafasi ya kuweza kushiriki vilivyo katika kuwachagua viongozi wao. Shukran sana. Uh, moja kwa moja basi, labda niangalie uh, kabla hatujaongea na kuwapa nafasi wazojiwetuwa kwenye Facebook BMJ. Uh, swala zima la Afrika ya Mashariki kama jumuia na uangalizi katika uchaguzi huu limekuwa pia ni jambo ambao limezungumzwa sana na wengine kutokuwepo huko, pengine Profesa Chacha Nyaigoti, kwa upande wako unaona vipi kuhusu msaada um, wa jumuiya hii katika kusaidia na kuangalia uh, wenzao wakati huu wa uchaguzi? Huwa kwa kawaida kuna makubaliano kwamba katika jumuiya ya Afrika Mashariki, kama nchi moja ya wanachama wa Afrika Mashariki jumuiya wanafanya uchaguzi, basi huwa kunakuwa na makundi mbalimbali yanayo uh, pelekwa huko katika hiyo nchi kutokana na mm, maandalizi ya jumuia ya Afrika Mashariki, na nafikiri hili lilitokea, lakini sidhani kwamba yale makundi mengi yaliweza kwenda kwa sababu ya kuchelea kuwa na amani, na amani wasi na wasiwasi mkubwa wa watu wa jumuia saa hizi ni kwamba je, jumuia tunaelekea wapi kwa sababu hao maaskari kwa mfano waliorudishwa kutoka DRC kurudi Kenya ni maaskari ambao walienda pale kwa sababu ya uchochezi wa jumuia na usaidizi wa jumuia, lakini sasa hawatakikani na hatimaye wanaoingia pale ni wengine wanaotoka DRC, ambako pia kuna nchi baadhi kwa mfano, DRC na Tanzania ambazo ni wanachama wa Sadek. Haya yote ni mambo ambayo yanahitaji watu waketi chini wajadili, je, jumuia ina jukumu gani katika kuhakikishia raia wa nchi ambazo zinachangia kama wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki kwamba wao wanaweza kuwa na uchaguzi ambao ni huru na wa haki ambao unawahakikishia amani na unahakikishia kila raia wa hiyo nchi kwamba anaweza kwenda akajiandikisha kama mpiga kura na siku ya kupiga kura akaenda akapiga kura kwa amani, na kura yake ikahesabiwa, na matokeo yakatoka ambayo ni halali. Haya yote ni masuala ambayo yanahitaji e, mstakabali mpana wa jumuiya ya Afrika Mashariki katika majadiliano ya kujiandaa kwa siku zijazo, kwa sababu sasa huu uchaguzi wa DRC umeshapita tunahitaji kujiandaa kwa chaguzi za nchi nyingine na hatimaye pia kujiuliza, je, DRC itaendelea kuona misukosuko hii hadi lini? Safi kabisa. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, tumesalia na takriban dakika kumi hivi tufunge kipindi hiki, lakini kinaendelea ku, kushika kasi. Sande Shomari, naona wachangiaji ni wengi eh, wengi wanazungumzia suala hili. E, lakini kabla sijakuja kwako Peter Bigenda, nikuulize kuhusu umuhimu wa kuendelea na uh, umuhimu hasa wa uh, uchaguzi huu katika mchakato mzima huu wa uh, usalama hapo DRC, wakati ambapo tunajua uh, Sadeki inatarajiwa kutuma wanajeshi kutoka upande huo, wakati wale wengine wa Jumuiya ya Afrika Mashariki baadhi wakielezwa kwamba tayari wamerejea. Umuhimu wa uchaguzi huu, labda kutakuwa na tofauti kulingana, ni nani ambaye atakuwa raisi iwapo hatakuwa Shisekedi. Swali hilo nilikuwa na kuandaa ulijibu, lakini kabla ya hapo, tuangalie wanavyosema kwenye mitandao ya kijamii katika ukurasa wa Facebook kwa mfano, Sande Shomari wanasemaje? bila shaka wengi sana wameshiriki hapa kutoa maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook, na basi, moja kwa moja niko naye hapa Leones Mercy Mparanyi. Anasema maoni yangu ni kwamba kwanza, ni kisalimu tume huru ya uchaguzi seni kwa maandalizi ya kidemokrasia hata kama kulikuwa na changamoto chache kwenye ofisi. E, pili anasema nchi za Afrika Mashariki ambazo bado zinaongozwa kwa mabavu zifuate mfano wa DRC, kwa maana anasema sisi tulipiga kura bila kusukumwa na mwanasiasa yeyote. Na yeye mwenyewe binafsi anasema kutoka Bukavu, mashariki mwa DRC, amepiga kura yake. Swamboy Swamboy anasema anasubiri kumwona Moise katumbi, Katumbi akiwa presidenta wa Congo. Haya, Ibra DMS anasema ni mfano mzuri wa kuigwa. Rais shisekedi ameonyesha kuwa hata kama nchi ipo kwenye vita, uchaguzi na nchi zinatakiwa kuheshimu katiba. mfano anasema huo. Alene bahane anasema tunangojea matokeo ya uchaguzi, hata kama ilikuwa ni mbaya zaidi. Anasema yuko kule Kivu Kusini, katika mji wa Bukavu, kule anakotokea mitima dilations. bila shaka naye Mecha uh, Mwibelecha anasema kwa kweli Congo imekuwa nchi ya kuigwa kwa mfano wa uchaguzi wake wa huru na haki. Anataka nchi kama Rwanda na Uganda anasema zijifunze kutoka huko. Huyu Diodone Shina Menye anasema ukisema uchaguzi haukuwa ume-, ha, haikukua unamaanisha huenda, uh, mbunge wako hakufaulu kwa sababu tunajua ndani ya nchi yetu wapinzani ndio wanaleta mambo ya vurugu tu. Nafikiri alikuwa na mjibu mmoja wa wachangiaji hapo. Bila shaka hayo mambo ya kawaida kwenye mitandao, watu kujibizana. Naye Marcel Chiza anasema tunamshukuru sana Rais Chisekedi kuonyesha ubingwa wake kwa bara zima la Afrika. Msikilizaji ni tang, matangazo ya Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mumechangia kwa wingi kweli kweli, tukipata nafasi nyingine pia tutasoma, lakini shukran kwa kuendelea eh, kushiriki katika Live Talk kwa leo. Sasa kwako Peter Bigenda, nafikiri swali nilikuwa nishakuuliza, umuhimu wa yule atakayeingia eh, katika picha nzima ya hali ya usalama hasa wakati, wakati wale maafisa Uh, au wanajeshi ambao walikuwa wamekuja eh, hapo kujaribu kudumisha amani, wengine wakikataliwa, wengine wakielezwa kwamba wako njiani kuingia huko. Umuhimu ni upi wa ni nani ambaye atakuwa anatawala nchi hiyo eh, ili kupata eh, mstakabali bora wa kiusalama hapo DRC? Uh, upatikanaji wa mstakabali wa usalama nchini DRC eh, lazima kiwe kipaumbele kwa yule atakayekuwa ametangazwa kuwa mshindi wa kiti cha urais. Lakini sasa nilitaka kusema kwamba uh, kwanza kabisa umuhimu wa uchaguzi huu, uchaguzi huu ninayo imani kabisa kwamba endapo angelikuwepo au mamlaka fulani kama ingekuwepo ya kumuuliza uh, Rais Chisekedi kwamba je, unaridhia uchaguzi ufanyike nchini mwako, ukilinganisha na hali ya usalama iliyopo? Nadhani kama angekuwa na nafasi ya kuweza kutoa maoni yake binafsi angeliweza kusema hapana, mazingira siwezeshe hata kidogo. Lakini sasa kutokana na katiba yenyewe waliojiwekea asingeweza kuahirisha chaguzi hizi hapa ambazo tunazishuhudia leo hii. Na mimi nadhani alifanya kitu kizuri kuruhusu uchaguzi huu uendelee pamoja na kwamba mazingira yalikuwa siwezeshi hata kidogo. Sasa e, swala lingine ni kwamba e, kikundi hiki cha Afrika Mashariki, nchi hizi zilikutana mjini Nairobi na kuamua kwamba wawatume wanajeshi kushirikiana na jeshi la DRC katika kutokomeza ubarazuli wa hawa wanamgambo wa hawa maharamia wa M23. Lakini walipoingia walipo DRC na hasa katika mji wa Goma, wananchi wa Goma waliwaona wanajeshi hawa wakirandaranda mitaani na kuvinjari kama watalii, na badala, mwanajeshi si mwanadiplomasia Mwanajeshi ameandaliwa kushika mtutu na kupigana na adui yoyote yule ambaye atakuwa ameamriwa kupambana naye na amiri jeshi wake mkuu. Lakini kilichoonekana pale DRC kilikuwa ni kichekesho, kwa maoni yangu binafsi, kwa sababu kama unajua kwamba huyu mwanajeshi unamtuma DRC, si kwenda kujibizana na risasi na wale wanamgambo, sasa kuna haja gani ya kumtuma huyu mwanajeshi? Vinginevyo duru za kidiplomasia zingeimarishwa zaidi, zingeshika mkondo wake zaidi, na mara baada ya kuona kwamba jitihada zote hizi kama tulivyoshuhudia Nairobi na Luanda, jitihada zile hazikuzaa matunda yoyote yale ya maana, sasa bila shaka, matokeo yake sasa Kinshasa iliamua kuwaondoa hawa hawa wanajeshi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na badala yake, Kinshasa anaona kwamba labda kwa kuwa ni mwanachama wa Sadeki kwamba Sadeki inaweza kaleta mabadiliko ambayo eh, Afrika Mashariki haikuweza kuyaleta N Asante. Nataka niwaambie wananchi wa DRC kwamba Sadeki pia haitaweza ng'o. Kwa nini Peter, nusubiri hapo, so, hapo Asante. muda unakimbia kwelikweli kweli. Sasa uh, Nixon ni Katembo, nikupe nafasi ukiwa huko mashariki uh, mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kumalizia mke muda wetu ndio unakwenda hivi. Uh, nimeona pita hapa anagusia kwamba hakutakuwa na mabadiliko yoyote kwa jeshi la SADC kuja, lakini pengine unaweza kagusia kidogo wewe, uliko hapo, wananchi pengine wanasemaje kuhusiana hilo kwa wao, je, wanaona kuna tofauti yoyote kwa swala hilo, na mwisho umalizie kwa kusema kuhusu changamoto za kompyuta zilivyokuwa katika eneo lako na nini ambacho uh, umekiona. Karibu Nixon Katembo, unanipata. Wananchi hapa mjini Goma na maeneo ya Kivu Kaskazini tayari wana matumaini makubwa kutoka jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC, na wanajeshi wake kuja hapa nchini Afrika Kusini, mjini Goma na mkoa wa Kivu Kaskazini haswa uh, wanawasifia sana wanajeshi kutoka Tanzania na Jamhuri ya Afrika Kusini. Hii ni kutokana na pengine na historia iliyoko walioweka wanajeshi hawa kupitia kikosi cha FID kilichopigana bega kwa bega na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwashinda hawa waasi wa m ishirini na tatu mwaka elfu mbili kumi na tatu Sasa wananchi wanahisi kwamba hili litafanyika tena na waasi hawa watakomeshwa, wata, wata, wata, wata, wata wata uasi huo utakomeshwa kabisa na wataendelea kupata amani, lakini kubwa katika wote wanasema kwamba lazima jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo pia lichukue eh, dhamana ya kuhakikisha usalama unarejea nchini na pili kuhusu mashine za kupigia kura, nadhani kubwa katika yote ilikuwa swala la elimu na kuweza kuwafunza wapiga wa, wa kura namna ya kuweza kutumia kompyuta hivyo, sababu vituo vingine kulikuta, kulikuta kwamba kuna kuna hata wa ma, maafisa wa tume ya uchaguzi ambao hawajui wa kutumia hizo mashine za kompyuta, na hivi basi kufanya mchakato mzima kuwa mgumu. Unakuta kwamba mpiga kura anafanya takriban dakika ishirini ak akijaribu tu kuweza kupiga kura yake. Sasa e, kwa kwa kituo kimoja kilikuwa kina angalau wapiga kura mia sita na hamsini mm -hmm. E, kwa, kwa mujibu wa takwimu za tume ya seni. Sasa mtu mmoja akifanya dakika ishirini, je, ni watu wangapi wataweza kupiga kura kwa siku moja? Hilo ni moja. Sasa matatizo haya ni lazima yaangaliwe ya upya kuelekea eh, mhula ujao wa uchaguzi katika nchi hii, na ili maandalizi yafanye mapema sana kwa tume ya uchaguzi ifanye maandalizi ya kuweza kuwafundisha wapiga kura, hata wafanyakazi wake ambao wataweza kushiriki ku, ku, katika mchakato mzima wa kuandaa uchaguzi. Shukran sana, Nixon uh, Katembo, mchambuzi na vilevile mwandishi wa habari uh, kutoka MSN uh, kutoka kule South African Broadcasting Corporation. E, maanake shirika la utangazaji Afrika Kusini. Shukran e, pia Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, najua hatukuzungumza sana, lakini ndio muda tuliokuwa nao. Tutazungumza siku nyingine. Asante sana Peter Bigenda, mchambuzi wa siasa kutoka Afrika Kusini, na wote ambao wameshiriki katika matangazo ya leo. Kutoka hapa Washington, nimeshirikia na mwenzangu Sandy Shomari. Mimi naitwa BMJ Murithi, upande wa pili tulikuwa naye Aida Isa Msimamizi wa matangazo ni Hadija Riami. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema. Uh, tutaonana tena tukifuatilia yale yanayoendelea nchini DRC wakati wa uchaguzi huu na yote yale ambayo yatafuata baadaye. Kwa heri ya kuonana.