Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanayokujia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Sandei Shomari. Tunasikia pia kupitia washirika wetu Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko nchini DRC tunasikia kupitia redio Butembo na redio Progress mjini Bunya. Na katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha Jadili la Wiki ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yanayotokea ya Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia. Serikali ya Burundi imesema leo kwamba shambulizi la waasi makaribi mwa nchi limeua watu ishirini, wote wakiwa raia isipokuwa mmoja. Kundi la Red Tabara limedai kuhusika wakati kupitia taarifa yake likisema kwamba limeua maafisa kumi wa usalama. Shambulizi hilo la Ijumaa jioni limefanyika kwenye mji wa Vugizo karibu na mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambao ni ngome ya kundi hilo serikali imeongeza kusema kwamba shambulizi hilo la kigaidi na la kikatili lililenga raia, wakati likiwa watoto kumi na wawili, wakiwemo watano waliopo chini ya umri wa miaka mitano, wanawake watatu, wakiwemo wawili wajawazito, na wana wanaume watano, wakiwemo polisi, akiwemo polisi mmoja aliyekuja kuwasaidia. Watu wengine tisa walijeruhiwa, wakati wakiendelea kupokea matibabu hospitalini. Kundi la Red Tabara kupitia ujumbe wa X iliyojulikana awali kama Twitter limesema kwamba wapiganaji wake waliopo Burundi wameshambulia kituo cha mpakani cha Vugizo na kwamba wanajeshi tisa wa polisi na mmoja wameuawa. Vyanzo viwili vya kijeshi na kiusalama vimeambia shirika la habari la AFP kwamba shambulizi hilo lililenga kituo cha kijeshi. Kundi la wanamgambo wa upinzani kwenye uchaguzi wa Kongo wameandika barua kwa gavana wa Kinshasa wakisema kwamba wataitisha maandamano wiki ijayo ili kulalamikia uchaguzi wa rais uliozua utata. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, baadhi ya wa wagombea hao wanadai kuwa kucheleweshwa kwa uchaguzi wa Jumatano huenda ukapelekea udanganyifu pamoja na kushuka kwa hadhi ya zoezi hilo. Mara nyingi mivutano ya uchaguzi hupelekea kasia nchini Kongo, kukiwa na hatari ya kuyumba kwa taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa madini na ambalo tayari linakabiliwa na umaskini mkubwa pamoja na ukosefu wa usalama upande wa mashariki. Wagombea watano wa upinzani wanapanga kuitisha maandamano ya Disemba 27 kulingana na barua ya Disemba 22 kwa gavana wa Kinshasa iliyowekwa kwenye ukurasa wa X na Jean Marc Kabunda, ambaye ni mwakilishi wa mmoja wa wagombea wa urais Martin Fayulu. tutalalamikia dosari zilizojitokeza wakati wa kupiga kura na hata kabla pia tutalalamikia kucheleweshwa kwazo hizi, hilo ameongeza kupitia barua hiyo. Wizara ya Mafuta ya Uganda imesema leo kwamba imeongeza muda wa leseni kwa kampuni ya Nigeria ya Oranto Petroleum Limited kwa muda wa miaka miwili zaidi wakati ikiendelea kutafuta mafuta kwenye maeneo mawili yaliyopo magharibi mwa nchi. Leseni hiyo inayojumuisha maeneo ya Ngasa Deep na Ngasa Shallow itaruhusu kampuni hiyo kutafuta na kuidhinisha shughuli za uchimbaji mafuta kulingana na taarifa iliyotolewa Ijumaa jioni. Uganda iligundua mafuta yanayofikia viwango vya kibiashara kwenye eneo la Albertine Graben karibu na mpaka wa DRC hapo 2006 wakati ikipanga kuanza kuyauza kufikia 2025. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ripoti za mapema leo zinasema kwamba malori sabini ya misaada ya kibinadamu yameingia kusini mwa Gaza kupitia kwenye mpaka wa Misri na Rafa. Gaza inahitaji pakubwa misaada ya kibinadamu, na Israeli ilikuwa imeomba wakazi wa Gaza kuelekea upande salama kusini, lakini wengi walikosa makazi baada ya kufika kutokana na msongamano mkubwa wa watu. Wakati huo huo, baada ya siku kadhaa za mazungumzo kuhusu sitisho la muda la mapigano kwa misingi ya kibinadamu pamoja na upelekaji wa misaada kwenye ukanda wa Gaza, Marekani Ijumaa ilisusia pendekezo la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lenye wanachama kumi na watano la kuruhusu hatua hiyo. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield amesema kwamba ni lazima mateka walioshikiliwa waachiliwe mara moja na kwamba wote Israeli na Hamas ni lazima waheshimu sheria za kimataifa. Ameongeza kusema kwamba Marekani hajairidhishwa na pendekezo lililotolewa na baraza hilo kwa kuwa halijakemea shambulizi la Hamas la Oktoba 7 lililoua watu zaidi ya 1200 ndani ya Israeli. Rusia ambayo ilitaka Israel ikemewe kwenye pendekezo hila, pia imesusia kupiga kura, ikitaja rasimu ya mwisho iliyokuwa na marekebisho yaliyopendekezwa na Washington kuwa yasiyo na ushawishi wala uwezo wowote wa Kwenye hotuba yake ya kila siku kwa taifa, rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ameshukuru marubani wa kijeshi waliotungua ndege mbili za kivita za rasia hapo Ijumaa kwenye mkoa wa Ukraine wa Kason. Wakati akitoa shukrani zake, Zelenski amesema kwamba ni vyema kila rubani wa rasia afahamu tutakachomfanyia kila muuaji, na hakuna atakayeachwa bila kuwajibishwa. Hatima ya marubani wa ndege za rasia zilizoangushwa bado haijajulikana. Wizara ya ulinzi ya Uingereza kwenye taarifa yake ya kiintelijensia ya kila siku kuhusiana na vita vya Ukraine imesema kwamba vikosi vya Rusia na Ukraine vinakabiliana na changamoto jipya kwenye uwanja wa vita ambao imetajwa kuwa ongezeko lisilo la kawaida la panya kwenye uwanja wa mapigano. Inahofiwa kwamba panya hao huenda wakatafuta hifadhi kwenye magari ya kijeshi pamoja na ngome za kufanyia mashambulizi, suala ambalo huenda likawavunja moyo wanajeshi. Wizara hiyo imeongeza kusema kwamba panya hao huenda wakala nyaya za vifaa muhimu vya kijeshi, sawa na ilivyofanyika kwenye eneo hilo wakati wa vita vya pili vya dunia. Ripoti ambazo hazithibitishwa zinasema kwamba tayari baadhi ya wanajeshi wa Rusia wameanza kupata maradhi yanayoshukiwa kusababishwa na panya hao. Na kamanda mmoja wa kijeshi wa Iran amesema kwamba bahari ya Mediterranean huenda ikafungwa iwapo Marekani na washirika wake wataendelea kutekeleza ukatili huko Gaza, bila kueleza namna hivyo lilo litakavyofanywa. Chombo cha habari cha serikali ya Iran kimesema mapema leo Jumamosi. Ila Iran inaunga mkono wanamgambo wa Hamas dhidi ya Israel, wakati ikilaumu Marekani kwa kile imetaja kuwa uhalifu wa kivita huko Gaza, ambako makombora yaliyorushwa kwa wiki kadhaa yameua maelfu ya watu na kusababisha maelfu wengine kutoroka makwao hivi karibuni watashuhudia kufungwa kwa bahari ya Mediterranean kwenye njia ya Gibraltar pamoja na zinginezo, habari zimeongeza. Hapo ndio mwisho wa habari kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokaribisha sasa kusikiliza jarida la wikendi. Mtazamaji popote ulipo, na tumai umzima na abuheri wa afya. Hili ni jarida la wikendi, nusu saa ya uchambuzi wa kina, tukiangazia matukio muhimu wiki hii. Kipindi hiki kinatayarishwa kwa ushirikiano wa Sauti ya Amerika, VOA, Citizen TV Nairobi, Kenya, na Azam TV Dar es Salaam, Tanzania. Jina langu ni Huba Abdi nikiwa e makao makuu ya Sauti Amerika, Washington DC na mimi ni Goodluck Pol nikiwa Azam TV Dar es Salaam Tanzania. Na wiki hii tunaangazia kuhusu ubinafsishaji wa mashirika ya umma, Kitendo cha kuyafanya mashirika ya umma yaliyokuwa yanaendeshwa na serikali kuwa kwenye uendeshaji wa watu binafsi kwa minajili ya kuongeza ufanisi au kuvutia uwekezaji zaidi hapa nchini Tanzania. Tunakumbuka miaka ya tisini, zoezi hili lilifanyika, lakini sakata hili pia limechukua sura tofauti huko nchini Kenya. Simulizi kuhusu ubinafsishaji wa mashirika ya umma zimekuwa na mafanikio, jambo ambalo linavutia uh, serikali za Afrika Mashariki ku tamani kuona mashirika haya yakibinafsishwa. Hata hivyo, jambo hili limezua ukosoaji katika maeneo mbalimbali mbali katika ukanda huu wa Afrika Mashariki. Tuungane na mwenzetu Nimrod Tabu ambaye anatupitisha kwenye makala ifuatayo ambayo anaeleza kwa kina kuhusu jambo hili. Mataifa kadhaa barani Afrika yanaendelea kulemazwa na hasara inayotokana na kuendesha taasisi za serikali zisizokuwa na faida. Mataifa ya Afrika Mashariki sasa yamelazimika kutafuta mbinu za kunufaisha taasisi hizi kupitia mipango ya ubinafsishaji ili kuondoa hasara mabilioni ya pesa. Kuna jumla ya taasisi 298 katika jamhuri ya muungano wa Tanzania. Serikali ya Tanzania inamiliki hisa nyingi zaidi katika taasisi 248 kati ya hizo 298. Sasa serikali ya Tanzania imekuwa ikipoteza zaidi ya shilingi trilioni sabini za Tanzania kila mwaka kutokana na taasisi hizo kutoafikia malengo yake. Aidha, waziri wa hazina ya fedha nchini Tanzania, Nehemaya Mchechu, amedokeza mipango ya serikali ya kutaka kubinafsisha taasisi zinazomilikiwa na serikali. Zoezi la kubinafsisha taasisi hizo linatarajiwa kuimarisha utendakazi wa taasisi hizo na hatimaye kuipa faida ya serikali. Imedaiwa kuwa kwa kubinafsisha taasisi 248 za serikali, jamhuri ya muungano wa Tanzania itaweza kukusanya dola za Marekani bilioni 30 kila mwaka na kuimarisha uchumi wa taifa. Tugeukie nchi jirani ambayo ni nchi ya Kenya na sasa, katika taifa hili la Kenya, sheria tayari imebadilishwa ili kumpa waziri wa fedha mamlaka ya kuweza kutekeleza shughuli za kubinafsisha taasisi za serikali. Kati ya taasisi 349 zinazomilikiwa na serikali asilimia tano tu zinaipa serikali mapato, ili hali taasisi 79 nyingine zilitarajiwa kuwa za kibiashara. Takriban taasisi zote zinategemea ufadhili kutoka kwa serikali. Hilo limepelekea Rais William Ruto kuagiza taasisi pamoja na kampuni kumi ziweze kubinafsishwa katika muda wa miezi kumi na miwili ijayo. Hebu tusikize matamshi ya rais Ruto kuhusu mpango wa kubinafsisha moja ya taasisi za serikali, wakati akihojiwa na wanahabari siku chache zilizopita. Kampuni ya bomba la mafuta ya kitaifa ya Kenya ni kampuni ambayo ina thamani ya shilingi bilioni mia tatu za Kenya. Sasa watu wa Kenya wanapata kiasi gani? Nadhani ni mara moja au mbili tu tulizopata bilioni moja kwa mwaka. Kampuni hii inafaa kuwapa Wakenya shilingi bilioni thelathini kila mwaka. Kuna kosekana fikra za kimkakati kuhusu hili haya ni matamshi ya Rais William Ruto. Sasa katika utawala uliopita, juhudi za kuvunjilia mbali au kujumuisha taasisi sabini na tano za serikali zilianzishwa, huku lengo likiwa kupunguza taasisi zinazomilikiwa na serikali hadi mia moja themanini na saba. Shughuli hiyo ilikuwa ikamilike ndani ya miezi mitatu lakini haikufaulu kutokana na kutokuwepo kwa nia ya kisiasa. Sasa tugeukie nchi jirani e, ya Rwanda tuweze kuangalia mengine kwamba nchi ya Rwanda, Rais Paul Kagame pia ameanzisha mikakati ya kuuza, se, kuuza taasisi za serikali ambazo hazina faida kwa taifa. Rais Kagame alibuni wizara ya uwekezaji wa kitaifa na, ku, uh, na kibinafsi kwa lengo la kushughulikia maswala ya ubinafsishaji. Na katika taifa la Uganda ni kwamba shughuli za kubinafsisha taasisi za serikali zilianza mwaka 2018 na kufikia sasa kuna taasisi kadhaa ambazo zimevunjiliwa mbali kabisa. Lengo kuu la hatua ya rais Yoweri Museveni ni kuhakikisha kwamba taasisi hizo hazipokei tena pesa kutoka hazina ya kitaifa na kwamba majukumu hayajirudii katika taasisi moja hadi nyingine. Nam, asante sana Nimrod, kwa maelezo hayo kwa undani kuhusu swala la ubinafsishaji wa makampuni kama walivyoeleza kwa mapana swala hili ambalo tunalijadili. Wageni wetu kwa siku ya leo, mtazamaji katika studio za Azam TV kule Tanzania, ni Bwana Walter Nguma, mtaalamu wa masuala ya uchumi, na katika studio za Citizen TV ni msemaji wa serikali Bwana Isaac Mwaura, nianze nawe Bwana Isaac Mwaura, kama alivyoeleza mwenzetu Nimrod kule Kenya na alivyochambua swala hili la ubinafsishaji wa masala ya mashirika ambayo ni ya, ya serikali kufanywa yawe ni ya kibinafsi, swali langu ni yapi malengo yenu kama serikali ya muda mrefu baada ya ubinafsishaji ili kuangazia na kuhakikisha maslahi ya umma yanalindwa? Uh, niseme kwamba kwa watazamaji wetu, serikali yetu ya Kenya ina zaidi ya makampuni mia tatu na hamsini ya ya kiserikali. Uh, hizi asasi za kiserikali vina uh, vitengo vitatu. Kuna vitengo, uh, kuna kampuni za kibiashara, uh, kuna kampuni ambazo zinafanya mambo ya regulation na kuna kampuni ambazo tu ni za huduma tu za kijamii. Uh, hususan tukiangalia zile kampuni ambazo ni za kibiashara utakuta kuna mahoteli, eh, kuna manyumba ya mikutano. Kuna kampuni za tuseme kama ni mafuta na tunaangazia, tuna kampuni kumi na moja ambazo sasa hivi tunapoangalia, uh, kile kipato uh, ambacho tunakipata kama sisi kama serikali uh, tunaona kwamba hii huduma inaweza kufanyika uh, kupitia uh, uh, kuunguaji mkono na wawekezaji wa kibinafsi, niposa tuweze kupata ile kodi ama fedha ambazo tunazihitaji kukimu mahitaji ya serikali. Nam, asante sana Bwana Isaac. Tuelekea kwanza Tanzania pia, lakini nitarejea kwako kuuliza swali la mahakama kusitisha zoezi hilo kwako. Good luck. Nam, shukran sana Uba na nimuulize pia mtaalamu wetu wa uchumi hapa studioni, Walte Nguma. Walte, uamuzi wa binafsishaji wa mashirika ya umma umeleta matokeo chanya kama ilivyotarajiwa? Uh, kiukweli gula ni kwamba matokeo ya awali jinsi ambavyo ilikuwa imeonekana ime, ime pale mwanzoni na hivi sasa sicho ambacho kilikuwa kinategemewa kwa asilimia kubwa, kwa sababu tulitegemea kuona kwamba kama mashirika haya yakibinafsishwa, yakipewa sekta binafsi, maana yake ni kwamba uzalishaji ungepata kuongezeka, lakini ukiangalia tokea mchakato huu umeanza, mpaka zaidi ya mashirika mia mbili ya Tanzania kubinafsishwa, lakini bado unaweza kuona kwamba bado hayajawa na mchango mkubwa, kutokana na kwamba gawio lake kwa serikali eh, bado limeendelea kuwa ni dogo sana, na mashirika mengine yanashindwa kabisa kutoa gawio hiyo kwa serikali, na ndio maana unaona kwamba serikali eh, baada ya kuona kwamba mashirika haya yanajiendesha kwa hasara kubwa, yameanza kuwa michakato mingine ya, ya, ya, ya tofauti yes, ili kuweza kuona kwamba mashirika haya yanaweza kuwa na faida eh, kwa nchi yetu, lakini pia yanakuwa na faida kwa uchumi wa Tanzania. Hii ni maana ya kwamba ukiangalia hivi sasa wameanza kuunganisha baadhi ya mashirika na baadhi ya mashirika mengine kufutwa kabisa, maana yake ni kwamba E, hatujapata kunufaika vya kutosha kwa sababu kama kungelikuwa na kunufaika maana yake ni kwamba serikali singekuwa inachukua hatua ambazo zinachukua hivi sasa mm-hmm. Sasa na kule nchini Kenya tumesikia kuhusu e, sakata hili la ubinafsishaji wa mashirika uh, serikali ya Kenya inaweka mikakati gani kuhakikisha makampuni ambayo yamebinafsishwa hayaingii kwenye mikono ya familia au marafiki wa serikali na, na hatimaye kunufaisha watu wachache? Nafikiri kuna mfano mzuri sana, mpango wa Safaricom ambayo ni kampuni kubwa zaidi eh, ya mawasiliano hapa nchini inajulikana sana. Wakati iliweza kubinafsishwa, haikuingia katika mikono ya wa watu wachache, ila hali Wakenya wengi waliweza kununua zile shea na wakaweza kuwa sasa wao wenyewe ndio wamiliki wa kampuni ile, na pia hata kampuni za kibinafsi hilo, kwa hiyo hilo ni jambo ambalo Kenya imefanya kwa muda mrefu sasa hivi tu, sio tu ni mara ya kwanza kwamba hilo limetendeka, na wakati mambo hayo yametendeka, hatujaona kwamba kampuni hizi zikiendea familia ambazo ni chache e. Hapo awali katika miaka ya tisini ndivyo ilisemekana, kuna watu ambao walipatiwa kampuni za umma lakini e, kwa miaka ambayo kama ishirini iliyopita hilo jambo lijaweza kutukia tena, kwa hivyo ni jambo ambalo ni la kusifiwa kwa sababu tunaona kwa mfano kampuni ya Safaricom ambayo tunaweza kaitumia kama mfano, imeweza kukua kwa kiasi kikubwa sana sana, yani inadhaminiwa kuwa inaweza kuwa na zaidi ya um, shilingi bilioni mia mbili za Kenya, na kila mwaka inaipatia Kenya hii, serikali ya Kenya ambayo mimi ni msemaji wake mkuu, eh, zaidi ya bilioni ishirini za Kenya. Kwa hiyo unaona kwamba kama ingaliendelea kuwa tu ni mojawapo ya idara ya serikali eh, ingekuwa sasa iko na matatizo, kwa sababu mara nyingi watu ambao wanafanya kazi ya biashara serikalini, kuna, kule, kuna ile dhana ya kwamba mali ya umma sio mali ya mtu binafsi. Kwa hivyo wanakuwa wana, wana, wana na wana ubadhirifu mkubwa na hata utendakazi unakuwa ni ule wa kuzembea. Kwa hiyo nafikiri ni jambo zuri tu eh, ilmuradi tuweze kukuza uchumi wetu na ndiposa tuweze kuzalisha uh, uchumi wetu na kuhakikisha kwamba tuna kazi uh, kwa sababu ajira imekuwa adimu sana kwa watu wengi hususan vijana wa nchi yetu ya Kenya. Niseme kwamba pia uh, kuna sheria kamambe, sio eti tu uh, ni mtizamo wa mtu kibinafsi, ambayo imetoa uh, uh, kanuni ambazo zinafaa kufuatwa uh, ndiposa tuweze kunadi hizi kampuni, na ikumbuke kwamba ni kwa kiasi cha muda tu uh, kwa sababu yale maafikiano yanasema kwamba, kwa mfano, baada ya miaka kadhaa, hiyo kampuni bado itarejelea kuwa kampuni ya, ya, ya, ya Mkenya wa kawaida, ambayo ni serikali na hilo ni jambo ambalo litasaidia zaidi diposa wale ambao ni wawekezaji wajua kwamba wana muda tu ambao wanafaa kuwekeza kabla ya ya hiyo mali uh, kurejelea wananchi wa kawaida. Hilo ni jambo ambalo limefanyika katika nchi tu nyingi tu, sio tu hapa za, za Afrika, mbali hata nchi za kigeni, na sio tu kusifia, kwa sababu ni mtindo uh, kwa sababu hata mara nyingi sana vifaa vya serikali huwa pengine hazitunzwi kwa njia ambayo inayofaa. Kwa hiyo mimi nafikiri nasifia sana eh, kwamba hizi kampuni kumi na moja uh, ziweze eh, kuwekwa katika soko na Wakenya waweze kujichagulia wenyewe kama watazinunua ama wawekezaji kutoka nchi za kigeni nam. Asante sana Bwana Isaac. Nielekee kule Tanzania kwa Bwana Walter. Uh, swala hili ama zoezi hili tayari taifa la Tanzania limejaribu miaka ya nyuma, kama alivyotanguliza mwenzangu Goodluck kuangazia swala hili, lakini je, taifa la Kenya lina lipi la kujifunza kutoka kwa taifa la Tanzania? Ah, kiukweli ni kwamba eh, kwa serikali ya Kenya ina jambo kubwa sana la kujifunza kutoka Tanzania, hasa kutokana na namna ambavyo baadhi ya mashirika eh, baada ya kubinafsishwa yaliweza kufa kabisa eh, kwa sababu ukiangalia E, mashirika hayo me, e, kwa mfano mashirika mia mbili ambayo e, yamegundulika kwamba ndio bado yako hai japokuwa yanajiendesha kwa, kwa kusuasua, lakini ukiangalia e, ni mashirika asilimia themanini pekee yake ambayo yanaonekana bado angalau yapo hai, lakini mengine e, kwa takriban asilimia ishirini ni mashirika ambayo yamekufa kabisa. Kwa hiyo e, wakati huo ubinafsishaji ni jambo ambalo Wakenya e, au serikali ya Kenya inapaswa kuwa makini nalo sana kuhakikisha kwamba E, wale ambao wanabinafsishiwa wanapewa mashirika haya wawe wamejihakikishia kwa, eh, kwa uhakika kabisa kwamba wanao uwezo financial wa kuweza kuona kwamba wanaweza kuyasimamia na kuyaendesha mashirika haya, lakini vile vile wahakikishe kwamba sheria eh, na taratibu zile za kimataifa za ubinafsishaji eh, zinaweza kuzingatiwa, kwa sababu makosa yaliyofanyika Tanzania eh, ni, ni baadhi ya ubinafsishaji kuishia kwenye mikono ya watu wachache na hususan eh, viongozi wa kisiasa. Naam, basi mtazamaji, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya jarida la wikendi lakini tutarudia baada ya muda usiokuwa mrefu. Nahodha wako ni Good luck Paul katika studio za Azam TV Tanzania. Mimi ni Huba Abdi katika studio za hapa VOA Marekani. Unaendelea kutazama jarida la wikendi. Mimi ni Huba Abdi, nashirikiana na mwenzangu akiwa kule Tanzania, Godluck Paul katika studio za Azam TV, na wageni wetu katika studio za Azam TV Tanzania ni Bwana Walter Nguma, mtaalamu wa maswala ya uchumi, na katika studio za Citizen TV ni msemaji wa serikali ya Kenya, Bwana Isaac Mwaura. Wiki hii tukiangazia hatua ya kubinafsisha mashirika ya kiserikali, lakini sasa tupate maoni ya raia wa mataifa ya Afrika Mashariki kuhusiana na swala hili. Nilifanya kazi kwenye shirika la umma, nilikuwa meneja wa ununuzi. Kiwanda kilikuwa kinaitwa Mwanza Tanneries, kilikuwa ni kiwanda cha serikali, ilikuwa suu, na tulikuwa tunafanya kazi vizuri sana. Lakini sasa, mnapoondoa kwamba tumefisi, tuweke kiwe cha binafsi, hiyo mimi kwa nini iyo? Binafsi ni serikali tu, wale watumishi ambao sio waadilifu ni kuwaondoa kama ni kwamba mashirika yanaendeshwa itakuwaje? Mtanzania yeye shirika lake liendelee vizuri, kiwanda kiendelee vizuri. Mtanzania huyo huyo ukimpa serikali, alafu kiende vibaya, ni serikali yenyewe inaendekeza ubovu kama huu wa shirika za umma. Eh, ni mzuri sana kwa vile italeta mambo ya private public investment. Eh, rasilimali mingi itazalishwa na pia ufisadi pia utapungua. Uh, pia uh, uzembe pia utaisha. Uh, una, utapata kuona kwamba shirika, zing, shirika mingi za serikali uh, zina utepetepe katika kufanya kazi ama kuvuja mali ya umma, lakini tukifanya privatization ama ubinafsishaji eh, uh, kutaweza tokea uh, mali haitapotea na utasimamiwa. Kama sasa hivi tuko katika teknolojia, tuna ushindani wa kiteknolojia, tunashindana mataifa ya juu yaliyoendelea. Kuna uwezekano jambo hili hatulijui vizuri kwa ndani, lakini wale wenzetu wanalijua. Inapotokea tumebinafsisha, akawa anafanya labda mwekezaji kutoka nje, wananchi wanapata fursa ya kujifunza kabla hatujajitegemea. E, serikali haiwezi kufanya kila jambo, hasa kwenye sekta ya, ya biashara, labda viwanda au nini kwa hiyo kubinafsisha, unakaribisha watu wenye uwezo na uelewa wa kile kitu wakakifanya kwa ufanisi. wana Nchi tunafai kuhusishwa, kwa sababu hii ni nchi ambayo inafuata udemokrasia. Kwa hivyo tunafai kuhusishwa ndiposa, ndiposa serikali iweze kujua ni saidi gani ina support, is it for the ad, i, iko kwa upande ya advantage ama iko kwa pande ya disadvantage. Yes, because eh, vile tuko kuna wengine wanakubaliana, kuna wengine hawakubaliani. So mi mi naomba sana serikali waweze kutuhusisha, ndio tujue the way forward. Naam, tumesikia maoni hayo ya wakazi wa Afrika Mashariki, bwana Isaac, kama walivyowasikia. E, wamezungumza kuhusu maoni yao kuhusu e, swala la ubinafsishaji wa mashirika. Swali langu ni makubaliano ya kisheria yakoje ikiwa e, mtakaowapa jukumu la kuchukua mashirika haya watashindwa kutekeleza, kama ambavyo amekubaliana? Sababu hawa ambao wanachukua nafasi hii e, wanachukua asilimia fulani ya umiliki wa hizi kampuni, wamewekeza pesa zao si eti kwamba wanafanya jitihada za bure bilashi, si eti kwamba wanapatiana kama wadhamini fedha zao kwa serikali. Ni kwamba waweze kuweka kuwekeza pesa zao ndiposa waweze kupata uh, faida uh, na faida kwa riba ya juu zaidi. Kwa hiyo mi nafikiri, eh, hilo hal, huwa halitendeki kwa muda mrefu, kwa muda mwingi. Najua mara nyingi wale ambao wanaathiriwa ni wafanyikazi wa mashirika haya na huwa kama kuna masikizano, wanapatiwa pengine pesa, wengine wanabaki katika kufanya kazi katika uh, ile kampuni. Eh, sidhani mimi kwangu kwamba kutakuwa na mambo kama kwa sababu haijaweza kutendeka. Lakini kama itakuwa ni wakati ule, na pengine kuwe kwamba mambo hayakufanyiwa sambamba, uh, utakuta kwamba serikali inaweza kuichukua ile kampuni tena ili kuweza kuirekebisha iweze kurudi katika hali ya uzalishaji. Naam, nielekea Tanzania kule kwa Bwana Walter. Bwana Walter, rais wa awamu ya tatu hayati Benjamin Mkapa katika kitabu chake My Life, My Purpose alizungumzia swala hili la ubinafsishaji na ni baadhi ya mambo ambayo anasema kwamba anajutia. Labda kwa kuuliza, je, awamu nyingine zilizofuata zilipata funzo gani katika swala hili la ubinafsishaji wa makampuni? Eh, ni ukweli kabisa wakati ule wa uh, wa hayati eh, rais wa Jamhuri ya Muungano wa awamu ya tatu eh, Mheshimiwa eh, Benjamin William Mkapa eh, ali, aliweza kuandika kitabu chake kwa namna gani ambavyo uh, aliujutia uamuzi wa wake, eh, wa namna ya ambavyo mashirika ya umma yaliweza kubinafsishwa, na ni ukweli ambao uko wazi kwa sababu eh, zile taratibu ambazo tunazizungumzia taratibu za namna ya kubinafsisha mashirika, lakini vile vile sheria na, na, na, na namna ambavyo mashirika yale yaliweza kubinafsishwa, hayakuweza kubinafsishwa katika namna eh, ya kuweza kuleta tija eh, katika uchumi wa Tanzania vile ambavyo eh, nia ilikuwepo, eh, na ndio maana unakuta kwamba kuna baadhi eh, ya mashirika ambayo yalionekana kama vile yaliingia kwenye mikono ya viongozi wa kisiasa na watu wengine wajanja wajanja eh, kutoka kwenye mataifa mbalimbali, lakini viongozi ambao eh, wali Fuata, eh, waliweza kuendelea kujifunza japokuwa hawakuweza kufanya masahihisho ya kutosha ya kuweza kuona kwamba ni kwa namna gani ambavyo eh, ma, ma, ma, eh, hatuwezi kuingia kwenye matatizo kama vile ambavyo eh, rais wa awamu ile ya tatu al aliweza kusema. Kwa hiyo ni, ni, ni imani kwamba eh, katika uongozi huu wa Mheshimiwa eh, mama yetu Samia Suluhu Hassan tunaamini kwamba kwa sababu wataalamu wapo wa kutosha <coughs> wataalamu wa masuala ya kisheria, wataalamu wa masuala ya kiuchumi, wataalamu wa masuala ya kibiashara wapo wa kutosha. Tunaamini kwamba kuna jambo kubwa wamejifunza zaidi, ili tusije tukaingia kwenye yale matatizo ambayo tuliyaingia kipindi cha Benjamin William Mkapa. Tunakamilisha jarida la wikendi. Asanteni sana wachambuzi wetu katika studio za Royal Media Citizen TV kula Nairobi, Kenya, amekuwa ni msemaji wa serikali Isaac Maura, na katika studio za Azam TV Dar es Salaam, Tanzania ni Volta Nguma, na mtaalamu wa masuala ya uchumi nimekuwa na Good Luck Paul wa Azam TV Dar es Salaam Tanzania. Katika kuendesha jarida la wikendi wiki hii, mimi ni Huba Abdi nikiwa makao makuu ya Sauti ya america Washington DC. Kwa heri. Asante sana Huba Abdi kwa jarida la wiki. Na sasa tunapata muktasari wa habari. Serikali ya Burundi imesema leo kwamba shambulizi la waasi magharibi mwa nchi limeua watu ishirini, wote wakiwa raia isipokuwa mmoja. Kundi la Red Tabara limedai kuhusika wakati kupitia taarifa yake likisema kwamba limeua maafisa kumi wa usalama. Kundi la wagombea wa upinzani kwenye uchaguzi wa Kongo limeandika barua kwa gavana wa Kinshasa wakisema kwamba wataitisha maandamano wiki ijayo ili kulalamikia uchaguzi wa raia ulio wa rais uliozua utata. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, baadhi ya wagombea hao wanadai kuwa kucheleweshwa kwa uchaguzi Jumatano huenda kukapelekea udanganyifu pamoja na kushuka kwa hadhi ya zoezi hilo na wizara ya mafuta ya uganda imesema leo kwamba imeongeza muda wa leseni kwa kampuni ya nigeria ya oranto petroleum limited wa kutafuta na kuidhinisha uchimbaji wa mafuta na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita zilezile 19, 22, na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.