hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika kipindi hiki hii leo ni kipindi maalum kwa sababu dakika zote 25 tunazungumza kuhusu uchaguzi nchini DRC ambao tumekuwa tukijadili kwa kipindi kirefu, na leo ndio siku ambapo wakongomani wametokea katika vituo wa vya upigaji kura na kufanya zoezi hilo. E, kumekuwa na mengi ambayo yameripotiwa, lakini bila kupoteza wakati, bado tukiendelea kukueleza yale yanayoendelea, kwanza tuende mpaka mjini Lubumbashi ambako mwandishi wetu Kaozi Kosha yuko standby. Amekuwa katika kituo cha kupigia kura awali leo na pia pahali ambapo kura zinahesabiwa. Amenieleza yuko hapo, lakini atatuambia ni wapi. Karibu Kahozi Kosha, uko wapi hasa? Eh, asante sana. nimepatikana kwenye kituo cha pigaji kura cha shule ya msingi inaitwa Chemchem eh, inapatikana kwenye eh, mtaa wa Kamalondo. Hapa ndipo muji wa Lubumbashi ulianzishwa tangia wa Belgiji. Ah, na watu ni wengi ambao wepo nje wanachelewa kupigia kura eh, ofisi zote zote wa, wa, wa, mahali ambapo nimepatikana wanafunga na wanaendelea kufanya shughuli ya kuhesabu kura na punde tu wataionyesha hadharani eh. Ndio uh, mambo ambayo imefanyika hapa. Wengi walikuwa wanakasirika wana, kwa sababu hawakupata muda kweli wa kupiga kura. Watu walikuwa wengi wengi kwenye mlolongo, lakini ni wachache walipata nafuu ya kuweza kupika kura hapa mjini Lubumbashi, maeneo ambayo, ambayo nimepatikana ya mtaa wa Kamalondo. Kuna baadhi ya watu ambao wameeleza kwamba kulikuwa na hali ya vurugu, hali ya sintofahamu hapa na pale, taharuki katika baadhi ya maeneo uh, ikiwa ni pamoja na mjini Kinshasa. Tumekuwa tukizungumza na waandishi wetu na vilevile vile watu ambao walishiriki katika zoezi hilo. E, hapo Lubumbashi, unaweza kusema kwamba zoezi lenyewe limeendelea kama ambavyo ingetarajiwa, yani bila wasiwasi wowote wala ukosefu utovu uh, wa usalama utovu wa usalama. Kulikuwa uh, ukali kabisa kwenye polisi, alikuwa kila mahala kwa kuweza kufanya usalama kem kem. Uh, lakini watu walishirika wetu ambao wakupata nafasi ya kupiga kura ni wale ambao walikuwa na asira, walitambulisha asira yao wakirusha mawe wengine, lakini e, mahali ambapo nimepatikana ni tulivu. Watu ambao wakupata nafasi ya kupiga kura wamerudi nyumbani na shughuli ya kuwahesabu kura imeanzishwa. ingiwa we, wengine washuhuda wepo nje wanasubiri ili matukio wapigie picha na watumie, wale ambao waliwatuma wale ambao waliwakilisha kwa kuweza kufanya ushuhuda wa machaguzi haya. Kaozi Kosha, naomba usiondoke. Kwanza tuungane sasa na mwenzetu Abdu Shakur Abud ambaye yuko mjini Kinshasa. Tumekuwa naye siku nzima akitueleza uh, kitu, uh, kitutolea yale ambayo akitueleza yale ambayo ameendelea siku yote hiyo e, lakini ni, ni saa za dakika za lala salama Abdu Shakur Abud, wasikilizaji wanasubiri kusikia ni nini kipya kutoka hapo Kinshasa. Asante sana BMJ. Nafikiri sijui mara ya mwisho tulizungumza, nilisema kwamba vituo vimeongezewa muda. Hivi sasa niko katika kituo kikubwa cha hapa Kinshasa, katika makao makuu ya Seni, wilaya ya Kinshasa, ambapo watu mpaka sasa wanashuka, wanaingia kwa wingi. Hivi sasa ni masaa mawili baada ya vituo kufungwa na bado watu wako hapa. Saizi hizi ni saa moja usiku na kura bado zinaendelea. Hapa Seni wameeleza kwamba kura zitafanyika bila ya muda, wataendelea hapa mpaka watu wote wamalizike, ndipo waanze kuhesabu kura. Kwa hivyo hatujui itakuwaje, hakuna muda uliowekwa. Awali ulituambia Abdushakur Abud, ulikuwa unaona ni watu wachache tu ambao ungewahesabu kwa uh, kwa mikono miwili, lakini huko Lubumbashi, kama ulivyosikia akieleza uh, Kaozi Kosha, uh, idadi ya watu imekuwa ni nyingi kweli kweli. Je, kuna chochote ambacho kimebadilika, labda katika takwimu au uh, data ambazo zimetoka kwa CENI zinazoonyesha uh, hali tofauti na ulivyoeleza awali kwamba hawakutokea kwa wingi kwa mtazamo wako? Ha, ha, kwa hakika hakuna takwimu bado zimetolewa, hakuna takwimu bila shaka hazijatolewa. Na kama umemsikia Kahozi akisema kwamba watu wamerudi kwenda zao nyumbani, wakati huku watu wanapiga kura. Kwa hivyo nafikiri kutakuwa na ugomvi mkubwa sana, nafikiri kutakuwa na mashtaka hapa Kinshasa, kwa vile muda umeongezeka, huenda sasa idadi ya watu wamejitokeza ikaongezeka kidogo zaidi, lakini bado sidhani kwamba ni nyingi hivyo kuweza kusema kwamba tumeona ushahidi. Mara nyingi katika uchaguzi hatujaona hapa Kinshasa ambapo tunaweza kusema watu walikuwa wengi sana. Eh, Abdu Shakur, najua una shughuli nyingi na ningetaka uh, nimalize nawe uondoke, kwa sababu unasubiriwa kwa shoo zingine, lakini swali ambalo ni kuuliza mara ya mwisho nini, ni lini watu watarajie kujua nani ameshinda katika uchaguzi wa DRC mwaka elfu mbili ishirini na tatu? Wale ambao hawakukusikia, hebu waeleze lini hitarajiwe, yaani ni lini watu watajua nani ameshinda kulingana na yale umeyaona hapo utaratibu ni kwamba kama alivyosema mara, kura ikishamalizika kupigwa wataanza kuhesabu na watahesabu hapa mpaka wamalize, na mi nafikiri mpaka kesho asubuhi. Halafu zile hesabu zitapelekwa katika makao makuu ya seni, na ni juu ya seni kuidhinisha, halafu ipitishwe katika mahakama ya kikatiba kabla haijatangazwa rasmi. Utakuwa na matokeo yasiyo rasmi kati ya leo na siku tatu zijazo. Lazima patajulikana, maanake kila chama kimekuwa na watu wake katika vituo vyote na wamekuwa wakihisabu nao vilevile. Kwa hivyo tutasubiria, labda matokeo itakuwa kufuatana na taarifa rasmi. Tarehe thelathini Desemba ndio ambayo mwisho seni inabidi tuwe matokeo. Shukran sana abdu shakur Abud, na kuwacha uende kwa shughuli zingine. Msikilizaji, tuko na wachambuzi katika show ya leo, pamoja na pite Bigenda anajiunga nasi kutoka kule Johannesburg, Afrika Kusini. Lakini kabla hatujakwenda kwake, Peter Bigenda, nataka tusikie ripoti hii ambayo eh, imetayarishwa mapema leo na mwenzetu Osteo eh, uh, Malivika akiwa kule eh, mjini Goma, eh, ambaye amekuwa akifuatilia yale yaliyojiri huko eh, siku ambayo kama tunasema ni siku ya kihistoria eh, siku ambayo wakongomani wamepiga kura. Osteo Malivika. Masika Jidite ni mkazi wa muji wa Butembo, Kivu Kaskazini, aliamkia asubuhi kwenye vituo vya kupigia kura. Patikana pakukia vote kusudi inji yetu tukue na amani, vita iishe. Ju vita ikaisha, tutakuwa na amani, kila mtu atajikuta bie panja. Ile masakre e, njonye tunapenda iishe juu saba tuviko naisha, vile tunasikia njala hatutapata chakula. Eh, mapori tuatu washatokamapori kwe tunapata chakula ile njia ni sukuma. Mi napenda tupate amani. katika mji wa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilifunga mipaka yake na Rwanda pamoja na uwanja wa ndege, na hata shughuli zote za serikali kama vile za kibiashara kusimamishwa. Kwenye vituo vya kupigia kura, matatizo ikiwa mengi kutokana na utumiaji wa kompyuta, wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wengi wakiwa hawajui na hawajawahi kutumia kompyuta tangu kuzaliwa. Anasema mashini inaharibika, tunakosa ni juu ya nini? Papa tulikuya hapa depui senkere mpaka sai yatu ya vote, tuko na makazi ingine, tuko na watoto tunataka watafutia. Wakifanya hivyo kuhitaji usalama. Nyinzanza Marcel ni mzee wa miaka zaidi ya themanini kutimiza mapasa zangu ome sutayetu Utimiza ile mapasho, unasubiri nini? Kwa hii kura yako umepiga leo, kura yangu ni tuendelee mbele, hapana kurudi nyuma, amani katika sehemu nyingine. Uchaguzi umefanyika kwa njia nzuri. Magombano yeye ana uzoefu wa kompyuta na alipiga kura kwa haraka ha. Uchaguzi imekuwa vizuri sana eh, inaona inakuwa rapide parapo na hiyo ya 2018. Mperapid, lakini watu ni wengi sana. Masali ndio za kidogo, me watu ni wengi sana. Katika baadhi ya mikoa wakazi wenye hasira wamevunja kompyuta za tume huru ya uchaguzi. Mama, mama, staripi, wengi wakiomba tume huru ya uchaguzi kuongeza muda zaidi, kwani kuna vijiji vingi ambavyo wananchi wake hawajapiga kura kutokana na kutopata kompyuta ambazo zilichelewa. Mumbere bwanapua, e, tunaomba wakuu viongozi wa seni waongeze muda sababu, e, populasion wakaaji wanataka wachague, lakini muda iko kidogo sana. Tunaona hawa watu wote wanataka wachague lakini Uh, kidogo. Uh, asante sana Oste Malivika. Tutaendelea kufuatilia kuona nini ambacho kinaelezwa baada ya zoezi hilo kukamilika, uh, usiku wa leo huko Goma na eneo zima hilo la mashariki mwa DRC. Lakini tukizungumza kuhusu mashariki mwa DRC pia, katika mji wa Bukavu hali ilikuwaje raia wa mji huo katika jimbo la Kivu Kusini wanaelezwa kwamba walifurika vituo vya kupigia kura, lakini pia wakaeleza baadhi ya dosari ambazo zilijitokeza za maandalizi ya uchaguzi huo, wakisema kwamba baadhi ya taratibu hazikuheshimiwa. Mwanahabari wetu Mitima De La Chanse alikuwepo na kutuandalia ripoti ifuatayo. <laughs> Wapiga kura wengi waliofurika katika baadhi ya vituo vya kupigia kura tangu saa kumi na moja asubuhi waliofanya foleni hata jua kali lilipowaka mchana kati wakisubiri kupiga kura ila wengi kati yao wameeleza masikitiko kwamba hawakuona majina yao kwenye oroza ya majina ya wapiga kura, oroza zilizobandikwa kwenye vibao hii Jumatano asubuhi. Leo asubuhi njo bametia daftari ya majina, sasa imechelewa, mi sijipate sasa, itaniomba nirudi kunyumba. Oroza majina vangipashwa zitangaza zamani, kama kungekuwa tatizo ilaamukia chumi na yua nilikuwa tangu musubuhi kwanza kujipata kwenye kohoza ya watu ambao watachagua, inakuwa nguvu. tutabaki hapa mpaka hata saa mbili za usiku tutabaki hapa kukusubiri mpaka uchaguzi maliziki. Hata hivyo kuna waliofanikiwa kupiga kura, lakini wanasema kuna wapiga kura waliopitisha dakika nyingi sana ndani ya vituo vya kupigia kura, akiwa na wino wa rangi nyeusi kwenye kidole kidogo cha mkono wake wa kushoto. Ombeni muntukone ni mkazi wa Bukavu aliyepiga kura hapa anaeleza mi namaliza chagua kwa kubadilisha uh, mambo mbele ya mashini namaliza dakika tano, lakini kuna hao ambao wako naingia kwa mashini wanamaliza dakika kumi. Kama mtu mmoja iko nafanya dakika tano, watezi maliza siku mbili bila kumaliza hao watu. Lakini changamoto zaidi zilikuwa haswa katika maeneo ya vijijini ambapo asasi za kiraia zimeripoti kwamba vifaa vya kupigia kura vilikuwa bado kuwasili ndani ya maeneo fulani fulani mchana kati, kutokana na ubovu wa barabara na hofu za ukosefu wa usalama njiani. Daniel Muli ilikuwa ni msimamizi wa shirika la raia wa nyanda za milima ya Itombwe ndani ya wilaya ya Fizi Musangao zaidi na ambayo kinaniuma na ambao nimetaka dunia yote ijue, nimekuta watu waakilishi wa wakandideti wamoja, na wao ni akina baba, wanakabua pesa kwa wapiga kura ili waende kutilia wa wakandideti wao uwanjani, hapa uwanjani wa wa wa biro wa senta ya, ya kupiga kura. Hiyo inaniluma sana na na ni kinyume na sheria. Kwa fursa hii ya uchaguzi, mipaka ya Kongo imefungwa na pia serikali ya Kongo imetangaza hii Jumatano kuwa siku ya mapumziko ili kurahisishia raia kufanya uchaguzi katika hali ya utulivu. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Asante uh, sana Mitima de la Chance. Kama nilivyosema kuhusu malivika na vilevile vile. E, mi, uh, malivika hapo awali, tutaendelea kufuatilia yanayojiri huko Bukavu na eneo hilo kwa jumla. E, bado tuko na kwenye laini ya simu tuko naye Kahozi Kosha lakini pia ni nilikwambia tuna mchambuzi wa siasa za kieneo na za kimataifa Peter Bigenda akiwa Johannesburg, Afrika Kusini. Kabla eh, sijaja kwako Kaozi, ndio tufungie na yale ambayo yanatarajiwa baada ya eh, zoezi la kuhesabu kura, ama kama limeanza utatueleza eh, mengi zaidi. Lakini Peter, nikupe nafasi hii kwanza, utupe tathmini yako ya jinsi ambavyo zoezi hili limeendelea nchini kote. Najua umekuwa ukifuatilia kwa karibu na tumekuwa tukizungumza na wewe hata kabla ya siku ya leo nini ambacho unaweza kusema umekishuhudia na nini mustakabali wa zoezi hili vile unavyouangalia? Naam, asante sana kwa swali lako. Kwa kweli e, wote tumeshuhudia, na kile ambacho tumekishuhudia siku ya leo ni kile ambacho tulikitegemea hata kabla ya siku ya leo, kwa mfano E, mistari mirefu ambayo imedhihirika katika miji yote mikubwa kama vile Kinshasa, Lubumbashi, Kisangani, Bukavu na Goma kwenyewe na majimbo mengine, haya yalitegemewa yali. Kwa mfano, kuchelewa kwa zoezi zima la upigaji kula ni kitu ambacho kwa kweli kilitegemewa, ukizingatia kwamba eh, DRC ni nchi kubwa sana. Ufaransa inaingia mar, mara nne hapo. Uh, halafu miundombinu ni walionayo DRC ni miundo mbinu ambayo kwa kweli haikidhi mahitaji ya umma wa taifa hilo. Kwa mfano leo hii mataifa kwa mfano Misri pamoja na Kongo ya Brazzaville na Umoja wa Mataifa pia ukishiriki katika kusafirisha eh, zana za kupigia kura katika vituo mbalimbali mbali nchini hasa katika maeneo ambayo hayafikiki kirahisi. E, wadau hawa watatu walilazimika kwa kweli kusaidia, na nadhani serikali ya kisasa itakuwa inawapongeza na jumuiya ya kimataifa kwa ujumla. E, kwa hiyo kile kinachoendelea hakinishangazi shangazi binafsi kwa sababu sidhani kama DRC ilikuwa tayari na iko tayari kuendesha uchaguzi ambao ni huru kabisa, ambao utakuwa hauna dosari. Hilo haliwezekani hata kidogo e, na ndiyo maana kwa mfano msimamizi mm, mkuu au kiongozi wa tume huru ya uchaguzi nchini DRC ndugu Denis Kadima e, ameahidi kuongeza muda wa kupiga kura nchini DRC kutokana na kwamba kulikuwa na ucheleweshwaji wa Uh, zana za kupigia kula katika maeneo mbalimbali. Pia, uh, ningependa wasikilizaji wajue kwamba DRC kuna zaidi ya vituo vya kupigia kula laki moja na sabini na tano elfu sasa, hii ni naweza nikatumia maneno ya logistical nightmare kwa DRC ukizingatia sababu ambazo nimezitaja hapo juu. Na kaskazini mashariki mwa DRC tumeshuhudia katika maeneo ya Bunya, kwa, kwa mfano wale raia ambao walivurumushwa kutoka katika makazi yao na kukimbilia sehemu ambazo walihisi kwamba ni salama hawakuweza kurudi katika vijiji vyao, na tumeshuhudia hapa uharibifu mkubwa wa vyombo vya kupigia kura. Eh, na na serikali ya eneo hilo iliweza kuhusisha jeshi la polisi kuingilia kati na kuweza eh, kurudisha hali ya kawaida, na zoezi mm -hmm. la kupiga kura likaanza kuendelea, lakini kwa ujumla, hasa katika mashariki ya mashariki mwa eh, DRC, upigaji wa kura, hakuna anayetegemea kwamba zoezi zima hili litakuwa zuri. Sasa itakumbukwa kwamba kwa mara ya kwanza pengine Nam. baadhi ya nchi tano zimeruhusiwa, baadhi ya wananchi wa DRC wanaoishi katika nchi hizo, ikiwemo Afrika ya Kusini, waliruhusiwa kujiandikisha na hivi kuweza kupiga kura kwa siku ya leo. Sasa eh, leo hii milango ya saa saba mchana masaa ya Afrika ya Kusini mm -hmm. niliweza kutembelea ubalozi wa DRC hapa mjini Pretoria katika mtaa wa Yani Shoba, nilikuta mistari mirefu sana na kwa kweli wananchi wa DRC waliweza kuitikia kwa wingi, lakini eh, ucheleweshwaji huu ambao umejitokeza katika nchi ya DRC yenyewe E, nadhani uliwakumba wasimamizi wa kituo hiki cha Pretoria katika ubalozi wa DRC hapa Pretoria hapao. E, nadhani pia walipatwa na matatizo hayo no. Na ndio maana ikapelekea kuwepo kwa mistari mirefu hapa Pretoria. Uh, kabla ujaondoka ondoka, uh, Peter Bigenda, ningetaka kupata tathmini yako kwa sababu unafuatilia siasa sana Uh, huko DRC na kwingineko uchaguzi uh, ambao ulimuingiza madarakani uh, Felix Shisekedi uh, jinsi ambavyo ulivyouona hasa siku ya upigaji kura ukilinganisha na siku ya leo, je, unadhani ama unaweza kusema, ingawa hatujapata takwimu rasmi kama alivyosema Abdul Shakur Abud, lakini unadhani kwamba watu watakuwa wamejitokeza kwa wingi leo kuliko walivyojitokeza miaka mitano iliyopita? Kwa kweli kama alivyosema Abdul Shakur Abud ni si rahisi kivile eh, kutoa tasmini ambayo ni definitive, kwamba eh, labda wale waliojitokeza katika kupiga zoezi la kupiga kura siku ya leo pengine wanazidi wale waliojitokeza katika uchaguzi wa elfu mbili kumi na nane lakini binafsi naweza nikasema tu kwa haraka haraka ni kwamba uchaguzi wa mwaka huu ulikuwa na msisimuko wa kipekee. Msisimko huu nadhani, una umesababishwa na sababu kubwa mbili. Kwanza, sababu moja ni kwamba Kabila, Joseph Kabila hayupo tena na chama chake ndo hivyo tena kinaelekea kufa. Eh, ala, lakini zaidi ni Moses Katumbi, kwa sababu katika uchaguzi uliopita hakushiriki katika kinyang'anyiro hiki sasa. Uh, hii imesababisha wale wanaomuunga mkono Chisekedi, mm, wana wasiwasi kwamba wasipojitokeza wanaweza wakapokonywa madaraka, eidha na ndugu uh, Martin Fayulu au na Moses Katumbe. Kwa hiyo nadhani kutakuwa na tofauti kidogo. Nadhani uchaguzi huu, mm -hmm, utakuwa na watu wengi zaidi kuliko, eh, kuliko mwaka tulivyoshuhudia elfu mbili kumi na nane. Shukran sana, Peter Bigenda, mchambuzi wa siasa za kimataifa na za kieneo akijiunga nasi kutoka Afrika Kusini. Basi msikilizaji, kwa dakika iliyobaki, na pole kwa kukuweka sana kahozi kosha, nilikuweka hivyo ili usikie yale yanayozungumzwa, na wewe utoe kauli yako kuhusu hasa matarajio ya nini kitarajiwe sasa, kuanzia sasa kuhesabiwa kura, nini ambacho tutakuwa tukiripoti hapo kesho kama mwandishi wa habari? Naam, BMJ Murinji wanatoka kuanza hiyo shughuli ya kuhesabia kura e, wakati tumezungumza nao wanahesabia kura kumi na saba, zote imempatia huyu uh, kinara ya upinzani Katumbi Chapwe, na peke yake moja huyo Denis Mukwege bado wanaendelea mahali ni, ni, nilipo ni takriban eh, watu walio waliopiga kura ni watu mia tatu themanini lakini wanaendelea kura kumi na saba ambayo imehesabiwa peke yake Katumbi kumi na sita na moja ni ya Denis Mukwege. Hiyo ni mambo ambayo imepitika sasa hivi hapa kwenye mtaa wa Kamalondo mahali ambapo nilipo kituo cha Chemchem -chem ni shule za msingi za dini mm -hmm. ya Katolika. Ni kushukuru sana Kahozi Kosha, mwandishi wetu ukiwa huko Lubumbashi. Kuna mengi ya kuzungumza lakini muda nao umekwisha. E, basi tutawasiliana katika matangazo yetu yajayo. Msikilizaji, huo ndo muda tuliokuwa nao katika kipindi cha kwa undani kwa leo. Kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha, msimamizi ni Meri Mgawe, mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa wote ambao wameshiriki, shukran sana Kahozi Kosha, uh, Abdu Shakur Abud, uh, Malivika uh, Hostel na vilevile vile mchambuzi wa siasa Pite Bigenda kitokea Afrika Kusini. Mimi naitwa BMJ Mridhi, kwa heri ya kuonana. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki. Kongo kongonde mboka mboka ngomokengeli koi mboka ngomokengeli ngo leopa