Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa siku maalum kabisa ya Krismasi, Disemba 25. Nikitumai kwa wale wote wanaosherehekea, popote walipo ulimwenguni, mnaendelea na sherehe na kufurahia Krismasi kama ilivyo kwetu hapa studio 15, hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Na mimi naitwa BMJ Muridhi, tuko pamoja hapa studio nambari 15 katika mpango huu wa VOA Express. Kama alivyosema mwenzangu, ikiwa ni siku ambayo maadhimisho yameendelea kote duniani pakiwa na changamoto na vilevile vile mafanikio katika e, mwaka huu ambao unaelekea kuisha. Tumekuandalia mambo chungu nzima, lakini tutalenga zaidi e, sikukuu hii ya Krismasi. Je, wewe unasherehekea vipi? Au wale walio karibu na wewe wanasherehekea vipi? Maanake sio kila mtu anasherehekea Krismasi, lakini kwa njia moja au nyingine wanaonekana wanahusika kamao Kweli kabisa. Na wakati huu bmj unapotazama, hata kwenye vyombo vya habari na kama ulimwengu unavyofahamika, sasa hivi ni wakati mgumu sana kwa baadhi ya watu, maanake kuna vita kadhaa vikubwa vinavyoendelea ulimwenguni, tukiangazia vita vya Ukraine na Rusia na vilevile vile mapigano yanayoendelea kule Hamas, kati ya Hamas na Israeli na barani ya Afrika kuna vita vinavyoendelea Sudan, kuna mashariki mwa Kongo kuna matatizo na mapinduzi ambayo yamefanyika yame, yame Afrika mwaka huu. Kwa hivyo ni wakati pia ambao una mambo mengi yanayoathiri shamra shamra za sikukuu, lakini hata hivyo, sehemu nyingi za ulimwengu sherehe hizo zinaendelea kama kawaida tunavyozungumza. Hebu tusikie kibao kidogo, alafu tuingie, tukuambie ni nini kingine tumekuandalia. Safi kabisa. Kama unavyosikia mambo na Krismasi na kama alivyosema Harison mwenzangu hapa studio ni kwamba eh, vita ambavyo vinaendelea hasa katika ukanda wa Gaza vimeathiri kwa njia moja au nyingine, eh, hali ya sherehe na maadhimisho kama ambavyo huwa ni desturi, hasa katika mji wa Bethlehem. Eh, wale ambao ni maafisa wanaoratibu maswala hayo wamesema kwamba sherehe za Krismasi zimefutwa, yaani hazitafanyika kama ambavyo vimekuwa vikiendelea tangu jadi e. Na ni sababu kisa na maana ni vita vya Israeli na Hamas, na vilevile vile wakati ambapo kama tunavyojua, wapalestina maelfu yao wamepoteza maisha, na wala sio wapalestina peke yao, lakini pia wale ambao ni Waisraeli hasa wayahudi, na hata na vilevile wakristo baadhi wamepoteza maisha katika vita hivyo. Kuahirishwa kwa sherehe hizo za Krismasi ambazo kawaida huwavutia maelfu ya wageni uh, hasa katika mji wa Bethlehem, inaelezwa kwamba ni pigo kubwa kwa uchumi wa mji huo ambao unategemea utalii, lakini tafrija ya furaha haiwezi kuhimili wakati wa mateso makubwa ya wapalestina huko Gaza, kwa mujibu wa meya wa mji huo hana hani, anije. Sasa moja kwa moja tuungane na Richard Tuta, ni mchambuzi wa maswala ya kiusalama, lakini ambaye pia amekuwa akiishi mjini e, katika nchi ya Israeli kwa muda mrefu, kasomea kule, anajua jinsi mambo ambayo huwa yanaendelea. Kwanza kabisa Richard Tuter, tueleze kwa nini Bethlehemu, kwa nini sherehe hizi zimeahirishwa au zimefutwa huko Bethlehemu na wala sio maeneo mengine karibu Eh, unajua kwamba kwanza lazima tujiulize kwamba Bethlehemu iko katika maeneo gani? Kwa sababu uh, iko katika maeneo ambayo yanazozaniwa kwa hivi sasa kwa sababu utakuta kwamba iko katika zile sehemu ambazo Wapalestina wanaamini kwamba uh, ni maeneo yao, hata ingapokuwa kwamba ni maeneo ambayo Wakristo wanaamini kwamba Yesu Kristo alizaliwa mahali pale. Kwa hivyo pia hakuna mtu ambaye angethubutu, kwa sababu wakati wowote, wakati wa Krismasi kama hivi sasa, kwamba sherehe huwa zinanoga kule Bethlehemu, wakati wa Ista nao sherehe huwe, huwa zinanoga kule Yerusalemu, lakini kwa hivi sasa utu... e, vifukio vifukio vya kuvukia kutoka Yerusalemu kwenda uh, Bethlehemu, utakuta kwamba hali ya usalama ni hali ya juu, kwamba sio kila mtu yote ambaye anaruhusiwa kupita mahali pale, inabidi kwamba ukapitishwa katika shughuli za hali ya juu za kiusalama, labda hizo zimechangia na pia pia katika ile hali ya taharuki kwamba ha, watu hawajui kwamba ni lipi linaweza katokea, wakati ambapo huko kule Bethlehem, kwa sababu ya hizi vita kati ya Israeli na na Hamas. Baadhi ya watu tunazungumza nao wanasema kwamba bado hali ya maisha ni ngumu. Sasa wanalinganisha e, hali hii, saa zingine wanasema imechangiwa pia na, na vita vinavyoendelea, sio tu hivyo vya huko uh, uh, Gaza, lakini pia uh, kule Ukraini, kati ya Ukraini na Rasia. Sijui unaweza kusema kwamba hili linashuhudiwa hapo ulipo, au ni mazungumzo tu? Ujue kwamba uchumi, uchumi uchumi mwingi wa nchi za bara za Afrika zinategemea kile ambacho kinachofanyika kote ulimwenguni ni kama vile ambavyo tunasema lugha ya Kizungu kwamba if you cough the other gets the cold. Kwa hiyo utakuta kwamba chochote ambacho kinafanyika uh, kote ulimwenguni kwa njia moja ama nyingine, uh, lazima ienda ikawa kwamba kinaadhiri sio tu ya Kenya peke yake bali pia nchi zingine zote ambazo kwa hivi sasa ni zile nchi ambazo zinaitwa ni nchi ambazo zinaendelea. Kwa hivyo lazima kwa kiasi fulani utakuta kwamba kile ambacho kinafanyika kule Ukraine, kile ambacho kinafanyika kule mashariki ya kati, utakuta kwamba kwa njia moja ama nyingine, huenda ni kwa, huenda ikawa kwamba inakiathiri uchumi wa nchi ya Kenya na pia nchi zingine zote ambazo zinazoendelea. Shukran sana Richard, tuta kwa kuzungumza na Sauti Amerika kwa leo. Asante, asante ndugu. Safi sana. Tunapoendelea na makala maalum leo ya Krismasi, natumai kwamba sherehe zako kwa zinaendelea tu vizuri, lakini kwanza, hebu tupate tu habari za kimataifa na kisha baadaye tutapata kusikia baadhi tu ya wasikilizaji wetu wanavyoendelea na sherehe zao za Krismasi. Maafisa wa afya katika eneo linaloongozwa na Hamas huko ukanda wa Gaza wamesema kwamba shambulizi la ndege la Israeli kwenye kambi moja ya wakimbizi katikati mwa Gaza Jumapili jioni limeua takriban watu sabini. Jeshi la Israeli limesema kwamba linatathmini ripoti za shambulizi hilo huko Magazi wakati likisisitiza likisi nia yake ya dhati ya kupunguza madhara kwa raia katika vita dhidi ya kundi la wanamgambo la Hamas. Israeli pia imeripoti vifo zaidi miongoni mwa wanajeshi wake kuanzia Ijumaa kuwa 17 wakati jumla ya vifo tangu kuanzishwa kwa operesheni ya ardhini huko Gaza ikifikia 156 Idadi ya vifo kutokana na tetemeko kubwa la ardhi nchini China baada ya muda mrefu imefikia 149 huku watu wawili wakiendelea kutafutwa kufuatia tukio hilo kwenye baadhi ya maeneo kaskazini magharibi mwa taifa hilo wiki iliyopita. Tetemeko hilo la kiwango cha 6.2 kwenye vipimo vya Richter lilipiga eneo la milimani kati ya majimbo ya Gansu na Qinghai Desemba 18 na kuharibu nyumba za makazi pamoja na kusababisha maporomoko ya matope yaliyofunika vijiji viwili kwenye jimbo la Qinghai. Chombo cha habari cha serikali kimesema mapema leo kwamba idadi ya vifo mjini Donhai katika jimbo la Qinghai imeongezeka na kufikia 33 wakati timu za uokozi zikiendelea kuwasaka watu wawili kwenye jimbo la Gansu. Maafisa wa kijeshi wa Nigeri wamesitisha ushirikiano na shirika la kimataifa la mataifa yanayozungumza Kifaransa, OIF, wakati likiendelea kuvunja uhusiano wake na Ufaransa. Hatua kwa hatua, shirika hilo lenye wanachama 88 limekuwa likitumiwa na Ufaransa kama nyenzo ya maslahi yake, amesema msemaji wa utawala wa kijeshi nchini Niger kupitia televisheni ya taifa Jumapili. Utawala huo wa kijeshi ulikamata madaraka katika mapinduzi ya mwezi Julai ambayo yalilaaniwa vikali na Ufaransa pamoja na washirika wengine wa magharibi na jumuiya ya kimataifa. Muda mfupi baadaye, utawala wa kijeshi ulivifukuza vikosi vya Ufaransa vilivyokuwa kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi kwa muongo mmoja vikipigana vita dhidi ya uasi wa Kiislamu. Na rais wa Sri Lanka Ranil Wickremesinghe ametoa msamaha kwa zaidi ya wafungwa elfu moja waliofungwa jela kote nchini kama sehemu ya maadhimisho ya Krismasi, afisa mmoja wa magereza amesema leo Jumatatu miongoni mwa wafungwa 1004 walioachiliwa ni wale walioshindwa kulipa faini, kulingana na kamishna wa magereza Gamini Disana yake. Idadi kubwa ya watu Sri Lanka ni Wabudha, na idadi sawa na hiyo ya wafungwa iliachiliwa Mei wakati wa maadhimisho ya sikukuu ya Vesak inayosherehekea siku ya kuzaliwa kwa Budha, kutangazwa kwake kutawazwa kwake pamoja na kifo. Msamaha wa leo umekuja baada ya polisi kukamata zaidi ya watu elfu kumi na tano kwenye msako wa wiki nzima, wakisaidiwa na jeshi dhidi ya walanguzi wa dawa za kulevya, wakati ukisitishwa kwenye mkesha wa Krismasi. Nam, nam, nam, nam, nam, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Kama nilivyokuahidi ni kwamba tunapoendelea na sherehe za Krismasi, kwa kweli leo mambo ni maalum kabisa, kwa sababu kuna fursa ya baadhi ya wasikilizaji wetu kusema hali ilivyo, na kwenye laini ya simu tuna msikilizaji mmoja wetu ambaye nitampa nafasi hii aseme jina, sehemu anakotokea na kuanzia hapo tuendelee na kusikia hali ilivyo. Karibu sana kwenye VOA Express. Asante sana kwa majina. Ni Sinijozi, nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Kwa kweli sherehe hizi za Krismasi, nikiwa hapa mjini Kakamega, naona sherehe zimenoga, watu wanaendelea kusherekea kiata kwamba nimekuwa katika eneo moja la burudani nikiwa katika shughuli zangu za vikazi na nimeona watoto, kina mama, hata wanaume ambao wako pale wanasherekea sherehe hizi. Yapo pia kuna wengine ambao wanaendelea na kazi zao kama kawaida, na hiyo pia ni kulingana na hali ya uchumi iliyopo. Lakini mimi pia ninaicherekea nikiwa hapa ilipo, japo familia wanaicherekea wakiwa nyumbani. Okay, na nam ndei so, so, George, kwa kweli umetaja suala la kiuchumi na labda pengine huenda limeathiri sikukuu ya kawaida kama ilivyozoeleka. Uh, ukiangalia tu mahali ambapo upo labda, unaona kama ni vitu gani ambavyo mwaka huu hauoni watu wakifanya, labda kutokana na ukosefu wa fedha za kutosha, labda ni mambo gani wameamua kwamba hawatafanya kwa kuwa hakuna uwezo huo wa kifedha, baadhi tu labda ukiangalia. Uh, nikiangalia kwa kweli ni, kuna baadhi eh, ya mambo. Kwa mfano katika Krismasi hizi zingine, katika eneo hili nilipo, utapata watu wakijaa kwenye maeneo ya maduka, hasa mahizi maduka za kiujumla na kwenye masoko mbalimbali, watajaribu kufanya yale shopping, yani wengine wanafanya shopping, wengine wanajinunulia manguo mapya, wengine pia wananunulia watoto wao manguo, hata wengine wananunulia watu zawadi ili waweze kusherekea na wale watu ambao hawajiwezi lakini Hey, kwa mwaka huu mimi sijaweza kuona kwa kiasi kubwa hayo yakifanyika, kwa sababu pia juzi limepita kwenye duka moja kubwa sana la kijumla hapa iko ikonasari hapa Kamega, lakini ukiangalia idadi iliyokuwa pale iko chini ukilinganisha na miaka zilizopita, ulikuwa ukienda katika maeneo hayo unapata watu wamejaa. Kwa hivyo hali ya uchumi imeweza kusababisha mambo kama hayo. Ochieng George, naomba usiondoke kwa sababu labda ndakuuliza swali la mwisho baadaye kidogo. Lakini Harison, tukiendelea, nilikuwa nataka tuzungumze tu mm -hmm. hapa studio kuhusu umuhimu wa sikukuu hii, sio tu kule Afrika Mashariki, lakini pali kama hapa Marekani kwa mfano e, tunajua kwamba moja ya sikukuu ambazo huwa ni kubwa sana ni ile inaitwa Thanksgiving ambayo ni ya kutoa shukran mm -hmm. lakini Krismasi yenyewe hapa pia Kamau, nimeona mara kwa mara kuna watu ambao kusanyika na kuchoma nyama, hasa kama wanatokea bara Afrika wanafanya ni. kweli kabisa, lakini krismas ya Marekani unajua inategemea pia hali ya hewa ni, wa, ni msimu wa baridi na inategemea vi, kiasi cha baridi, lakini kitu ambacho pia ni tofauti mwaka huu mm -hmm. na ambacho wataalam wa hali ya hewa wanasema ni kutokana labda na mabadiliko ya hali ya hewa, unajua, katika sehemu nyingi za Marekani wakati wa krismas siku yenyewe hmm. huwa kuna theluji na ndio maanaake ilikuwa ikiitwa au kujulikana na kitamaduni kama white Christmas. Aha. Sasa mwaka huu anasema ni tofauti kwa sababu ni jimbo tu ni la Nebraska ambalo limekuwa mm -hmm. na theluji kwa Krismasi hii kwa hivyo majimbo mengi hayakuwa na theluji. Aha. Nimeona taarifa moja ya ripoti ambazo tumekuwa nazo wiki hii ni na kuhusu hilo kwa sababu Krismasi uh, ni muhimu sana watu wawe na theluji katika kwa, yani, mila na desturi za hapa. Uh, uh, ina raha zake uh, uh, na hilo pia ni lingine ambalo labda ni kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, lakini tunapoendelea pia kwenye laini ya simu, kuna msikilizaji mwingine ambaye ningemkaribisha. Sema jina lako, sehemu unakotokea na utueleze Krismasi mambo yanakwendaje. Uh, kwa majina anaitwa Fatma Amiri na sasa niko Changa, Tanzania. Kwa upande wangu huko Christmas inaona imepoa kabisa, maanake inaona hakuna shamla shamla zozote, kumetulia kabisa. Yani sioni ile miemko ya sikukuu kama sikukuu nyingine ambavyo unaziona huku, kumetulia naona hali ni shwari kabisa, ni kumepoa. E, Fatma, najua kwamba ulinieleza kwamba uko hapo Tanga lakini E, katika kwa sababu najua pia ni mwandishi wa habari, umesikia kule bara labda kuna chochote kinachoendelea wakati e, maadhimisho yakiwa, najua kama hapo ulipo sana sana, wale waliopo bila shaka inafahamika ni e, wa waumini wa, wa Kiislamu, lakini upande mwingine hmm, umesikia vipi katika maeneo tofauti tofauti hapo Tanzania? Aa, kwa maeneo mengine naona watu wengi wameamua kusafiri kwenda makwao kusherehekea sikukuu hususan uh, Wachaga unaona, Wachaga wengi wamerudi makwao katika kusherehekea sikukuu, lakini pia usafiri umekuwa wa shida sana, kwa sababu watu wengi wamekuwa wakisafiri kurudi makwao. Ni tofauti na jiji la Tanga, imekuwa ni tofauti kwa huku, watu wapo hawana sababu tu, ni ninji ambao umetawaliwa sana na Waislamu. Kwa hiyo shughuli zipo, lakini zinakuwa ni ndani kwa ndani, haziko nyunje kama vile watu wengine ambao wanasherekea. Shukran sana Fatma Amir kwa kushiriki leo katika VOA Express. Labda tutazungumza na wewe baadaye kidogo, tusikie kama kuna chochote kimebadilika. Lakini kwa sasa, msikilizaji, tunakamata ngoma. Wanasemaje Kamau kuhusu ngoma? Mambo hayakwendi, mambo hayakwendi kabisa, na wimbo wenyewe ni Israeli Mbonyi ni Nasiri. Basi ndio mambo, ndio hayo Tusikie kitu hicho kinahusu Krismasi. Siri eh? Ni mambo ya Krismasi na siri naye Yesu eh? Eh, mambo yanachangamka kweli kweli. Najua kwamba popote ulipo, uh, Ochen George unasikia mambo yanavyokwenda hapa studioni na uh, nafikiri bado huko kwenye laini ya simu eh? Unanipata haya basi uh, katika maadhimisho ya mwaka huu au miaka ya karibuni Ochen George ukilinganisha na miaka ya nyuma tu kadhaa, uh, unaona kama hali imebadilikaje? wakati wa sikukuu kama hii zamani, uh, usafiri ulikuwa juu sana, kama ulivyotaja pale, nguo, watu walikuwa na nguo uh, jipya kabisa, familia zilikuwa zikija pamoja na sijui mambo. Unaona kama amebadilikaje, kama sikukuu yenyewe imechukua mrengo sio wa kidini sana, ila wa kibiashara zaidi, au imekuaje? mabadiliko badiliko unayaona yapi, chini George? Kwa e, kweli upande wa usafiri nikiangalia sana sana wale ambao hutoka maeneo ya Nairobi wakielekea huku mashambani na nikisema mashambani namaanisha so maeneo ya magharibi e, mara nyingi wenye biashara za matatu huvuna zaidi kwa sa sababu huwa wanaweka ile nauli marabisi mara, mara, mara e, na unakuta inalemea watu wengine kuweza tu, kusafiri tu, yapo huwa wana, wanavuna bado, kwa sababu kuna idadi ya wale watu ambao wanaishi katika maeneo hayo ambao wanaamini ya kwamba Krismasi lazima washerekee na familia zao huku na nyumbani. Lakini wale wasio na uwezo ama wale ambao mapato yao labda imechajuka kidogo, huwa wanakuwa na nafasi sii sana ya kuweza kupanda hizo nini. Lakini kiujumla tu, hao watu wa matatu wawafanyi biashara wengine, hasa wale wanaofanya hiyo biashara ya usafiri, huwa wanafaidisha kwa huu muda ambao ukua kama mwaka huu wameweza kufaidika zaidi, kwa sababu inaona hata magari yale ambayo hayana TLD, yani navyosema huwa akiji katika maeneo haya ya magharibi yanaweza kuja, inamaanisha kili narudi, kuna idadi kubwa ya wale wanaosafiri wakukijai. Asante sana Ochieng George. Basi tukitoka huko Western Kenya tunashuka moja kwa moja mpaka pwani ya nchi hiyo eh, tunakutana naye mama labda Nasira, anajulikana sana kama mama Beauty. Eh, labda Nasiri, eh, tupe taswira ya mambo kuhusu Krismasi. Najua pahali ulipo si wengi husherehekea, lakini nini ambacho umekiona labda tofauti na miaka iliyopita? Na asante sana na, na nashukuru sana kwa kunitambua kwa siku ya leo kwa hakika mara hii kidogo nimeona mambo kidogo tofauti kwa sababu ya hali ya kiuchumi ya nchi yetu, yani imeenda chini sana, mambo yamekuwa mengi, mambo yamekuwa magumu. Sasa zile siku za nyuma vile watu walivyokuwa wakisherekea, wakinunua mazawadi, wakiwalika wenzao, wakifanya mambo na usafiri kwenda kutembelea familia, mara hii naona nyingi zimekatika, watu wamesalia sehemu ambapo walipo, na ukijaribu kuwaulizia wana kueleza ya kuwa ni kweli, ni kweli, ni huu ni mwezi wa kusherehekea, ni mwezi wa kufurahi na familia, lakini kulingana na hali ngumu za kimaisha, mara hii kidogo imeenda chini ama imeenda tofauti na yale mambo wanaofanya kila mwaka kwa sababu pia tukiangalia mwezi unaofatilizia ni mwezi ambao mashule yatakuwa yamefunguliwa, na saa hii pia mambo mengi ya upande wa elimu yamekuwa ya juu kiasi. Sasa inakuwa ni vigumu sana kusema huu mwezi, hizi siku zilizobaki mm -hmm. ile akiba uliichuma kwa mwaka mzima uje uiharibu ama uipoteze kwa wiki moja Alafu baadaye, wiki inaofatilia sasa, uanze majonzi na kuanza ufanye kicho chako kina kuzunguka, hujui ufanyeje, hujui ukakope wapi, na kila moja hali yake ni kama hiyo hiyo yako bite kati ya mambo ambayo huangaziwa sana ama husisitizwa sana katika sherehe eh, kama hizi, pamoja pia na zile ambazo zimepita, hata za dini ya Kiislamu ni haja ya kuwa eh, kuwa mtu ambaye anafikiria watu wengine eh, sijui kama hili unalitazama hapo wakati wale wanaoadhimisha wakiadhimisha kujitolea ku, wale ambao labda wajafanikiwa sana katika jamii e, e, labda kup, kupawa chakula na vitu kama hivyo e, ni kitu umekiona hiki? Huwa ni nakiona sana na hasa katika dini yetu ya Kiislamu, sisi huwa tuko na sherehe mbili tofauti ambao ni ya uh, mwezi wa Ramadhani na ule mwezi wa hija, watu kwenda Maka kuhiji wa sisi kama Waislamu huwa tunasaidiana sana, tunajaribu kumsaidia yule ambaye hana uwezo ama kidogo yuko hali ya chini, maana dini ya Kiislamu ni dini ya upendo, ni dini ya amani na ni dini ya kusaidiana. Na pia hii nimeona kwa hivi i nyingine, lakini kwa huu mwaka naona imekuwa ngumu sana, wao wenyewe tayari wanalia kwa kuwa wao wenyewe As, asante sana no, nasikia mitambo kidogo inaleta mushkili, lakini ndivyo hivyo Mama Beauty eh, jina, uh, jina lake eh, kamili ni Nasere. Eh, jina la pili nakupa hivi punde, akizungumza ah, nasi kutoka Mombasa. Kama unafikiri tuangalie swali la leo, kwa sababu linahusiana mm, na yale ambayo tumekuwa tukiyazungumza nam kabisa. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, ambapo kwenye swali tuliuliza, je, wewe unasherehekea vipi sikukuu yako ya Krismasi. Naona majibu kweli yamemiminika kabisa kwenye ukurasa wetu wa Facebook na tutasoma baadhi tu. BMJ, naona uh, Javier uh, Biamungu anasema sisi tunasubiri matokeo ya uchaguzi hapa Kinshasa, DRC. Kumbuka kwamba bado tunasubiri matokeo hayo. Ya BMJ kweli hizo hilo, hmm, ni swala kwa kweli ambalo pia liko juu na linahitajika kufuatiliwa kwa kina, bila shaka. Haya, Felix Afix uh, mshan uh, mshado uh, Bahane uh, anasema yeye hasherehekei uh, kwa upande wake sikukuu ya Krismasi. Haya ah, na mimi nisome pia kabla sijasoma, ni eh, nilikuwa nimesema nitakupa jina la uh, huyo ambaye alikuwa mgeni wetu, nisija nikakosea, anajulikana kama Mama Beauty au Labna Nasir kutoka Mombasa. Ezekiel Elkana anasema kulingana na ugumu wa maisha yalivyo nchini Kenya hakuna lolote la kusherehekea, bora uhai. Topoti Philip anasema kwamba anawatakia sikukuu ya Krismasi watangazaji wote wa VOA Swahili na kusherekea, anasherekea akiwa Kenya, kwao ni Narok. Huyu Topoti Philip. Nami nasema asanti sana Topoti kwa niaba ya wenzangu wote hapa VOA. Tusome pia maoni yake. Moris Lukali anasema Krismasi sio kula na kunywa tu, bali pia ni kujitayarisha kwa ujio wa kuzaliwa kwake katika mioyo yetu mkombozi Yesu Kristo. Nam, nafahamishwa kwenye laini ya simu kuna msikilizaji. Karibu sana kwenye VOA Express, sema jina na sehemu unakotokea na sherehe zako zinak za karibu sana kwenye VOA Express asan asante sana kwa majina, naitwa Posmasi Seni, ninapatikana momba mbui mwa Tanzania, Songwe. Napenda kusafirisha kaam zangu za Krismasi kwa fuatao. Kwanza ni kwa Singu mwana wa Ruhenda, anapatikana Mpanda Kakese namba mbili ni kwa huyo anaitwa Zengo mwana wa Ruteremba, yuko Momba Songwe Tanzania. mm -hmm. namba ya tatu ni kwa mzee mzima anaitwa anapatikana Mpanda Tanzania. Na salamu ya nyingine salamu ya, inampelekea kwa mke wangu anaitwa anaita Leticia ya mwisho safari ni kuelekea Shinyanga na ya mwisho safari njema, ya, ya mwisho kwa sababu ya muda ya mwisho ni kwa baba yangu mzazi anaitwa Seni Madumila, anapatikana Tabora, Tanzania. Katika ujumbe nawaambia, washerekee Krismasi njema. Asante mwenzetu, na sisi tunakutakia Krismasi njema pamoja na wengine wote papote mlipo, kutoka hapa Washington DC. Basi tunatamatisha Express tukiendelea kuwaambia Merry Christmas popote mlipo, a child is born,