Lasocotanawalsomaikiamkhii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale ulipo. Jina langu ni BMJ Mrithi, nikishirikiana na mwenzangu Harison Kamao tu tarehe 25 mwezi Disemba mwaka 2023, siku ambayo waumini wa Kikristo na wengine wanaadhimisha siku kuu ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo. Matangazo ya leo yatakuwa ni maalum kuadhimisha siku hii, ambapo tutakuwa na salamu za Krismasi, lakini kabla ya hapo, nimpishe mwenzangu Harison Kamau akusomea habari za dunia. Maafisa wa kijeshi wa Niger wamesitisha ushirikiano na shirika la kimataifa linalozungumza kifaransa OIF wakati likiendelea kuvunja uhusiano wake na Ufaransa hatua kwa hatua. Shirika hilo lenye wanachama 88 limekuwa likitumiwa na Ufaransa kama nyenzo za maslahi yake, amesema msemaji wa utawala wa kijeshi nchini Niger kupitia televisheni ya kitaifa Jumapili. Utawala huo wa kijeshi ulikamata madaraka katika mapinduzi ya mwezi Julai ambayo yalilaaniwa vikali na Ufaransa pamoja na washirika wake wengine wa Magharibi. Muda mfupi baadaye, utawala wa kijeshi ulivifukuza vikosi vya Ufaransa vilivyokuwa kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi kwa mwongo mmoja vikipigana vita dhidi ya uasi wa Kiislamu. Shirika la OIF tayari limesitisha ushirikiano wake na Niger kwa sababu zinazotokana na mapinduzi hayo, lakini likasema kwamba lingeendeleza programu zinazowanufaisha wananchi moja kwa moja pamoja na wale wanaochangia kurejeshwa kwa demokrasia nchini humo. Hamas na kundi lenye uhusiano nalo la Islamic Jihad limekataa pendekezo la Misri ambalo linataka liachie madaraka huko ukanda wa Gaza kwa kumweka sisitizo la kudumu la mapigano, vyanzo viwili vya usalama vya Misri vimeliambia shirika la habari la Reuters leo Jumatatu makundi yote mawili ambayo yamekuwa yakifanya vikao tofauti na wapatanishi wa Misri mjini Cairo wamekataa maelewano ya kuachilia mateka walioshikiliwa Oktoba 7 baada ya wanamgambo kuingia kusini mwa Israeli na kuwaua watu 1200. Misri ilipendekeza kuwepo kwa uchaguzi wakati ikitoa uhakikisho kwa Hamas kwamba wanachama wake hawatafukuzwa au kushtakiwa, lakini kundi hilo la kiislamu limepinga makubaliano hayo isipokuwa kuachiliwa kwa mateka. Zaidi ya mateka mia moja wanaaminika kuendelea kushikiliwa huko Gaza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Maafisa wa afya katika eneo linaloongozwa na Hamas huko ukanda wa Gaza wamesema kwamba shambulizi la ndege la Israeli kwenye kambi moja ya wa wakimbizi katikati mwa Gaza Jumapili jioni limeua takriban watu sabini. Jeshi la Israeli limesema kwamba linatathmini ripoti ya shambulizi hilo huko makazi, wakati likisisitiza ya nia yake ya dhati ya kupunguza madhara kwa raia katika vita dhidi ya kundi la wanamgambo la Hamas. Israeli pia imeripoti vifo zaidi miongoni mwa wanajeshi wake kuanzia Ijumaa kuwa 17 wakati jumla ya vifo tangu kuanzisha operesheni ya ardhini huko Gaza ikifikia 156 Mashambulizi ya Israeli ambayo yamehusisha maelfu ya mashambulizi ya anga pamoja na operesheni za ardhini yameacha sehemu kubwa za Gaza zikiwa zimeharibiwa pamoja na vifo vya takriban Mapalestina 24 kulingana na wizara ya afya ya Gaza. Mapigano hayo pia yamewakosesha makazi wakazi wengi wa Gaza, takriban ta milioni 2.3, huku wengi wao wakitafuta hifadhi kwenye maeneo ya Umoja wa Mataifa yenye misongamano mikubwa kusini mwa Gaza. Jeshi la Ukraine limesema leo Jumatatu kwamba mifumo yake ya ulinzi wa anga imetungua droni 28 kati ya 31 ambazo Rusia ilirusha usiku kucha. Jeshi la anga la Ukraine limesema kwamba droni hizo zimeharibiwa kwenye mikoa kadhaa ikiwemo Odessa, Kherson, Mykolaiv na Donetsk. Gavana wa mkoa wa Odessa Olekipa amesema kupitia ujumbe wa Telegram kwamba droni 17 zimeangushwa huko, mabaki ya moja ya droni hizo ikiharibu miundombinu ya bandari huko Odessa. Jeshi la Ukraine pia limeripoti kuharibu makombora mawili ya Russia. Katika hotuba yake ya usiku kwa taifa kwenye mkesha wa Krismasi, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema kwamba Krismasi hii ni mwaka wa pili mfululizo wakati wa vita vya Russia dhidi ya Ukraine na kilicho muhimu kwa familia za ukraine sio chakula kilichopo mezani bali ni watu waliopo kwenye meza na thamani yao kuwepo mahala hapo amesema kwamba amani na matarajio ya wa watu wa ukraine yamebadilika tangu kuanza kwa vita hivyo kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1917 ukraine inasherehekea krismasi desemba 25 kinyume na januari saba tarehe ambayo rusia husherehekea Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Idadi ya vifo kutokana na tetemeko kubwa la ardhi nchini China baada ya muda mrefu imefikia 40 na 149 huku watu wawili wakiendelea kutafutwa, kufuatia tukio hilo kwenye baadhi ya maeneo ya kaskazini magharibi mwa taifa hilo wiki iliyopita. Tetemeko hilo la kiwango cha 6.2 kwa vipimo vya Richter lilipiga eneo la milimani kati ya majimbo ya Gansu na Qinghai Disemba 18, na kuharibu nyumba za makazi pamoja na kusababisha maporomoko ya matope yaliyofunika vijiji viwili kwenye jimbo la Qinghai. Chombo cha habari cha serikali kimesema leo Jumatatu kwamba idadi ya vifo mjini Donghai katika jimbo la Qinghai imeongezeka na kufikia thelathini na wawili, wakati timu za uokozi zikiendelea kuwasaka watu wawili kwenye jimbo jirani la Gansu, wakati mamlaka awali zikisema kwamba jumla ya watu 117 walikuwa wamekufa karibu watu elfu moja walijeruhiwa huku zaidi ya nyumba elfu kumi na nne zikiharibiwa kwenye tetemeko hilo linalotajwa kuwa baya zaidi nchini China ndani ya kipindi cha miaka 9. Mamlaka za serikali ya Pakistan zimesema leo kwamba zimewaachilia wanaharakati 290 waliokamatwa Islamabad ambako walikuwa wa wamesafiri kwa msafara wa magari kulalamikia madai ya mauaji ya polisi pamoja na kutoweka kwa watu kutoka kwenye makabila yao yaliyopo kusini magharibi mwa jimbo la Baluchistan. Maandamano ya amani ni haki ya kila mmoja, lakini hatuwezi kuruhusu yeyote kuchukua sheria mkononi mwake, taarifa kutoka wizara ya mambo ya ndani imesema kupitia ujumbe wa X wakati wa tangazo la kuachiliwa kwa watu hao. Msafara wa darzeni ya magari uliokuwa umebeba wanawake, wanaume na watoto ulisafiri kilomita elfu moja mia sita kabla ya kufika Islamabad Alhamis al hamis iliyopita kutoka mji wa ndani wa Baluchistan wa Turbat kulalamikia kifo cha mwanaume wa umri wa miaka 24 kwa jina Balak Mola aliyedaiwa kufa akiwa kizuizini cha polisi mwezi uliopita wanafunzi kutoka jimbo hilo pamoja na wanaharakati mjini Islamabad pia waliungana na waandamanaji hao. Na rais wa Sri Lanka Ranil Wekris, Wickremesinghe ametoa msamaha kwa zaidi ya wa wafungwa elfu moja waliokufa ama waliofungwa jela kote nchini kama sehemu ya maadhimisho ya Krismasi. Afisa mmoja wa magereza amesema leo Jumatatu miongoni mwa wafungwa elfu moja na nne walioachiliwa ni wale walioshindwa kulipa faini, kulingana na kamishna wa magereza Gamini Disana Yake. Idadi kubwa ya watu Sri Lanka ni Wabudha, na idadi sawa na hiyo ya wafungwa iliachiliwa Mei wakati wa maadhimisho ya sikukuu ya Visak inayosherehekea siku ya kuzaliwa kwa Budha, kutawazwa kwake pamoja na kifo. Karibu karibu karibu kwenye hiki, malum, kabisi, kwa ko, ewe, msikilizaji kwenye kipindi hiki maalum kabisa cha salamu za Krismas kutoka kwako wewe msikilizaji kwenda kwa ndugu jamaa na marafiki. Na moja kwa moja nimekusha jaa tele katika studio ya nyumba hii. Studio ya nyumba hii inaitwa Sunday Shomari. Niko standby kuletea vitu vyako vizito moja kwa moja. Basi bila kupoteza wakati ni Krismasi. Merry krismas kwa kila mtu jamani. Basi baada ya kuwatekea heri ya Christmas, nianze naye mwenye bahati kabisa kufungua simu ingine. Salamu hizi zinapitia Facebook wengi, mimetuma salamu zenu. Kunguni za Chiwawa kutoka nchini Kenya pale Nairobi, unapea salamu zako, unasema ziende kwa Wakenya wote, ukiwatokea Christmas njema na mwaka mpya wenye mafanikio. Lot Lewis kutoka Arusha, Tanzania, unasema salamu zako kwa ndugu zako wote na familia, uh, kule Ngalesoni. Nageuka kwako, zamu yako Juventus Joas Mtalima, unapeda salamu zako za Krismas ukiwa safarini kwenda Songea, ziende kwa wazazi wako mzee Joasn Talima na bi Savelina Paul, wote wakiwa Mkitangaro Nyabisindu Kabangangara. Ujumbe unawaambia nawapenda sana, unawatakia wote Krismas njema. Na sisi hapa mjengo, unasema kazi njema, tunasema pia asante sana e, kutoka kwa niaba wenzangu wote kwako Bahami bote ukiwa Meatu, salamu zako na penazi kwake James Mzarendo, Hamisi Juma Sunda, mkuu mku ishirini, ndege zungu, Richard Makule, Matias Husaini, kumsahau Sayenda Magesha, mamkumbuka pia Gibegisaba Magembe Boloto na ma. Ujumbe wote hao unawambia, jamani ye mbarikiwe, mpaka shetani ashangae. <laughs> Kweli atashangaa kweli kweli. Zamuni yake Silvesta Francisco au Babi Felicia ukiwa mkazi wa Muleba, Tanzania kule Kagera, salamu zako na pendezi wake Mbaga Karimu, kumbuka pia Majustina na male Jobos, Rashid mwana ukawa, Liberatus Burukadi, Bahati Okech, Shukuru Bahati huku msahau Mapigano Jacob Ngwano, Fikiri Odario Gakala, namkumbuka pia Mose Nazael Madede na mke wako mpenzi Mama Recho, bila kumsahau Mafelisia na Watanzania wote, ujumbe unawambia jamani tupendane na mimi natumaini wamekupata vizuri sana. Nageukia kwake nani, Elisha Mlima au mtoto wa Mashiku, ukiwa kule Chato Tanzania, unapata salamu zako za Krismas leo zani kwake Malima Ramadhani amekumbuka Lenga Chapati, Elia Penda Mwanyika, Elias Shiguta, Eva Mruso, Mama Daniel Wachanika, huku msahau pia Tano Pita amekumbuka vilevile Mwalimu Mipango, Jumanne Hasani Mlacha, dogo, dogo, Azam Kaliando Ujumbe namba jamani, ye. Isherekee vema wote wadau wa VOA bila shaka wamepata salamu. Basi, baada ya kupata salamu hizo, tungeukie kwa upande wa salamu za simu, wengi pia wametuma ujumbe wao kwa njia ya simu. Kwa majina anaitwa Simon Robert, ni mkazi wa Ubungo ndani ya Dar es Salaam. Katika sikukuu ya Krismas wa ya ishirini ishirini na tatu, napenda kuwatakia watu watatu heri ya Krismas. Wa kwanza akiwa ni mama angu mzazi, pia baba wangu mzazi, wakiwepo mkoani Mwanza. Mungu aendelee kuwajalia na arindi zaidi katika sikukuu hii. Wa pili napenda kuwasalimu marafiki zangu wote walioko sehemu mbalimbali mikoa mbalimbali katika shughuli zao mbalimbali. Pia watatu napenda kumsalimu babu yangu pia aliyepo Mwanza, vilevile salamu zimfikie na. Katika sikukuu ya Krismas napenda kuungana na au niliowasalimu katika maombi, na nitawaombea sana, kwani ni watu muhimu katika maisha yangu na nawapenda sana, nikiwatakia sikukuu njema na amani tele katika maisha yao. Kwa majina anaitwa Gorgilias almaarufu kama Jinana Jeara, katika soko la wanawake, penda kutuma salamu zangu za Krismas kwa kocha wangu kipenzi Haji Degigo aliyekuwa maeneo ya makumbusho Victoria. Napenda kutuma salamu zangu za Christmas kwa mamangu kipenzi. Napenda kutuma salamu zangu za Christmas kwa wale wote ambao wanatusapoti katika karia yetu ya mpira. Nawapenda sana. Nitasherekea Christmas yangu na familia yangu nikiwa nyumbani wote. Nawatakia Christmas njema. Merry Christmas, the new year. Asante sana basi, baada ya kuwa na salamu za upande wa simu na kubariki kwa safu cha muziki, tuendelee na kipindi. Ni salamu muhimu maalum za Christmas kwa kaka wangu zamani yako kaisi musa kaisi. Salamu zako za Christmas zile kwa ke miraji, mwana wa kibinda mudi, katamai chelsea, hamisi nyumba kulwa, mahora, mohamedi gera. Ndipo naomba karibu ni sana watakaza wetu wa way wapi ndao wa kwenye bunch kirekia pamoja siku ya Christmas na makampia nami kwa niaba wenzangu wa vioo nasema asante sana kwa ukaribishi wako. Zamuni yako Augustin Mayemba ukiwa Njombe kule Songea, zako za Krismasi ileo napenezwake Lucias Mwenda, Mauris Mwenda, Felician Lupumbwe, Richard Lupumbwe, ex Betrium Mbilinyi na Vic, Victory Mayemba, huku msahau nani huyu. Anakuja zamuni yake mapya Geledi nimuka napea salamu zako za Krismas ukiwa Morogoro, Tanzania, ziende kwa Samson Juma Ngelebe Bundala ya Tabu Bidole Jangala Bugumba Magufuli Jikono, bila kusahau nasema Marisho Geledi. Haya, kutoka huko anageukia kwake Masumbuko Elias ikiwa Bariadi, Tanzania. Salamu zako za Krismas hii napelezi kwake, watangazaji wote wa VOA kwa niaba ya wenzangu nasema asante sana. Mwawakumbuka Daniel Dilanda Shimba kinyozi mstaafu, Sidia Fuguru Kalelelu wa Igunga, Sapili Elias Shimba Gidayi, uh, soso mama mzazi Tibilu Hinda Mponenja Elias Magembe Elias nasema Edwadi Mayenga Shashi ma mbona na Magembise Mila shaka mambo vipi Krismasi hii? Eliudidi nandi Lidapen salamu zako ukiwa sumba wanga kule Tanzania, za Krismas ziende kwake Emanuel Humba, Salum Ali Chuma, Michael Pol Nunga, Mayunga Lukeleshi, Madambo, kumsahau Bundala Tawu Budole, namkumbuka pia Amesa Samba nayo, wote hao unawaambia jamani, yee, nawatakieni krismasi njema, bila shaka wamepata <tipa> misha hivyo lakini nakutana ya Nyanda Mayala ukiwa majengo mago kule Mwanza Tanzania. Salamu zako za Krismas na wanakampi a ene wake James Mzalendo, Mariam Lute Magula, Pascalin Lucas Chambi, Nicholas Godfried Kayago, namkumbuka pia Manuel Machungwa huku msahau Huruma Jonas Katilande na Jacklin Kibona, wote hawa unawambia, jamani, tuendelee kukumbukana kupitia VOA Swahili na tumtangulize Mungu kwenye kila jambo. Bila shaka ujumbe madhawa kabisa zamani yako mabia kwa tabu unapewa, unawasalimia ndugu jamaa na marafiki wakiwa Dar es Salaam, Morogoro, Kilimanjaro, Arusha, wote hawa unawaambia, unawatakia Krismasi njema yenye baraka na mafanikio. Unasema ni an kwenu Ednakulam, Manjumeli, Kochini. Bila shaka namwangalia nani hapa, namgeukia Nushri Kadusi ukiwa Tanga, Tanzania. Mambo namna gani pale Tanga Krismasi hii? Basi unapata salamu zako nasemeza kwa ndugu jamaa wote waliopo udakaa Morogoro na walioko Tabora Kiloleni, kutaka kutaja majina moja moja, umepiga wote kwa pamoja, safi kabisa. Ndio mao mazuri ya salamu hayo katika maua Krismas. Basi baada ya kupata salamu hizo, tugeukie kwa upande wa salamu za simu. Wengi pia wametuma ujumbe wao kwa njia ya simu. Kwa majina anaitwa Balele Masele Balele, mkazi wa Mabibo, Dar es Salaam. Salamu zangu za Krismasi napenda kuwatumia watu watatu. Wa kwanza ni mamangu mzazi Sumai Charles Masunga aliyepo Katolo Geita. Wa pili ni mamangu mkubwa Pili Charles Masunga aliyepo Mnekezi Katolo Geita, na watatu ni mdogo wangu Ramadhani Hashim Ramadhani aliyepo Mnekezi, Geita. Kwa Krismasi hii napenda kusherekea kwa maombi, nikiliombea taifa na mama aweze kutongoza vizuri. Ujumbe, nawapenda sana ndugu zangu. Jina langu naitwa Ezekieli Matayo Silo. Napenda kutuma salamu zangu za Krismasi kwa uongozi wote wa. Salamu zangu nyingine napenda kuzipeleka kwa wazazi wangu baba na mama kwa kuweza kunifikisha hapa nilipo nikiwa na amani na furaha. Krismas yangu nitaanzia kanisani then nitaimalizia nyumbani nikiwa na baba na mama na ndugu jamaa na marafiki. Kwa majina naitwa Dorina Sheri, nasoma chuo cha udaktari Camp College. Napenda kutuma salamu zangu kwa wazazi wangu wapendwa, kuwatakia heri ya Krismas pia, anawapenda sana pia. Napenda kutuma salamu zangu kwa wanafunzi wenzangu wote cha tatu. Napenda kutuma salamu zangu kwa ndugu zangu wote na marafiki zangu wote waliokuwa mikoa yote hapa Tanzania. Krismas yangu naitahilia nyumbani nikiwa pamoja na wazazi wangu pamoja na marafiki zangu. Nawapenda wote na nawatakia heri ya Krismas. Nina siri na Yesu yanifanya niwe jasiri. zamu yake hivi sasa ni David Sechenga akiwa wagumu kule Moheza, Tanga tangaku ndioangelea rue mambo mazito salamu zako za Krismas unapendeza kwake Alsechenga Msuya Simon Mklimanjaro wa pekee salimu Mwenjuma Afman Hashim Afman Yakala sura ambayo anamwita Ali Mrangi Giri Mrega na wote wasema wadau wa VOA Swahili popote pale walipo baraka Rabbani Krismas yako vipi ukiwa Itigi, Singida a salamu zako ziwafikie Mashaka Juma Kayungilo, Vincent J Kaji, Demi Oyo, Feskarin Story na Ali Mringi. Ujumbe unawambia unawapenda sana sana sana, basi nami nakwambia kwa ujumbe huo maridhawa kabisa. Krismas hii ndio hivyo tena, inakamilika na, na kipindi cha salamu za Krismas maalum ndio kinakamilika. Niseme tu kwamba mote heri, fanaka kubwa kabisa ya wakati huu maalum wa Krismas pia, la heri. Asanteni sana wote mtuma salamu zenu. Kutoka studio langu, jina Sandey Shomari na wabeni wote, Krismas njema na kwaherini. Asante sana mwenzangu Sandi Shomari kwa salamu hizo za Krismas. Nami pia kutoka hapa studioni nasema Merry Christmas kwa kila mmoja anayesherehekea. Jina langu Harrison Kamau, nikikuletea muktasari wa habari. Maafisa wa kijeshi wa Niger wamesitisha ushirikiano na shirika la kimataifa la mataifa yanayozungumza Kifaransa, OIF, wakati likiendelea kuvunja uhusiano wake na Ufaransa hatua kwa hatua. Shirika hilo lenye wanachama themanini na wanane limekuwa likitumiwa na Ufaransa kama nyenzo ya maslahi yake, amesema ya msemaji wa utawala wa kijeshi nchini Niger kupitia taarifa au televisheni ya kitaifa. Hamas na kundi lenye uhusiano nalo la Islamic Jihad wamelikataa pendekezo la Misri ambalo linataka aliachie madaraka huko ukanda wa Gaza kwa kuweka siti, uh, sitisho la kudumu la mapigano, vyanzo viwili vya usalama vya Misri vimeliambia shirika la habari la Reuters leo Jumatatu. Maafisa wa afya katika eneo linaloongozwa na Hamas kwa ukanda wa Gaza wamesema kwamba shambulizi la ndege la Israel kwenye kambi moja ya wakimbizi katikati mwa Gaza Jumapili jioni limeua takriban watu sabini. Jeshi la Israeli limesema kwamba linatathmini ripoti ya shambulizi hilo kutoka makazi, wakati likisisitiza nia yake ya dhati ya kupunguza madhara kwa raia katika vita dhidi ya kundi la wanamgambo wa Hamas. Jeshi la Ukraine limesema leo kwamba mifumo yake ya ulinzi wa anga imetungua droni 28 kati ya 31. Hadi hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu maalum kwa ajili ya maadhimisho ya sikukuu ya Krismasi. Kwa niaba ya wote walioyafanikisha, msimamizi amekuwa ni Khadija Riami, mwelekezi Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa niaba ya wenzangu wote na idhaa nzima ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kwa wale wanaoadhimisha sikukuu hii tunawatakia kila la heri kuelekea kwa maadhimisho ya sikukuu ya mwaka mpya. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa heri ya kuonana.