Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matumaini yangu yakiwa kwamba mambo yanaendelea vizuri popote uliko, na wengi, najua kwamba wanaendelea na shamra shamra za sikukuu ya Krismasi. Wengi wanasema ni boxing day, siku ya kufungua zawadi zilizotolewa siku ya Krismasi hapo tarehe 25. Sasa leo ikiwa ni 26 Disemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu, mawazo mengi yakielekezwa kwenye mwaka mpya. Jina langu Harizon Kamau bila kusahau msikilizaji ikiwa kama anavyosema kamao hapa studio ni saa mbili na nusu za asubuhi mjini washington kule afrika ya mashariki ni saa kumi na nusu afrika ya kati ni saa tisa na nusu msikilizaji natumaini uko vizuri kabisa jumanne hii ya leo sikukuu zinaendelea wengine bado wako majumbani wakiendelea kula starehe na sikukuu wengine wakitembelea familia mbalimbali mbali, maeneo mbalimbali mbali duniani basi sisi tuko hapa studio kupa vitu vizuri vitu vizito uendelee kuungana nasi nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu jina naitwa Sunday Shomari. Basi, katika baadhi ya mambo ambayo tumekuandalia hivi leo ni pamoja na namna shirika au ushirikiano wa Umoja wa Mataifa na wanawake huko nchini Rwanda unaendelea kubadili maisha hasa ya wale ambao wamepitia hali ngumu ya ukatili na wengine pia labda kuingia kwenye ndoa za mapema. Hilo tutaliangalia na maisha jinsi yanavyobadilika huko nchini Rwanda. Bila shaka pia tutaangalia kule nchini Tanzania mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne ndo hivyo unakaribia na, na, na ukitajwa kwamba mwaka huu unaokwisha wa elfu mbili na ishirini na tatu umeshuhudia matukio mengi ya changamoto kubwa za unyanyasaji wa kijinsia na unyanyasaji kwa ujumla hasa kwa watoto. Nini ambacho kinaendelea huko nchini Tanzania? Hali imekuwaje kwa mwaka huu mzima? Wachambuzi wanasema nini na wanaharakati pia nao wanasema nini? Basi tutaangalia hali ilivyo kwa upande huo na kuona mambo yanavyoendelea hayo ni baadhi tu ikiwemo barazani mziki kama ilivyo ada, na pia yanayotanda na kusambaa kwelikweli kwenye mitandao ya kijamii. Lakini mara moja tuingie huko nchini Tanzania. Sande, bila shaka Harison Kamao, mambo uko nchini Tanzania? Mwaka huu wote elfu mbili na ishirini na tatu e, umeangaliwa kama mwaka ambao umekuwa na changamoto nyingi, hasa kwa upande wa watoto e, e, kwa kuna dhuluma ghasia zikiendelea kuongezeka kwa upande huo. Hata waziri mkuu wa nchi hiyo akizungumza kwamba ameguswa sana na mengi ambayo yamekuwa yakitokea kwa upande huo wa watoto na kutaka hatua zichukuliwe sasa. Basi mwaka huu mzima umekuwa vipi kwa upande huo, changamoto hizi, wana harakati wanasema nini zilivyo. Tunaye Florence Majani, mwanaharakati wa haki za watoto, vilevile anayefuatia uh, sana masuala haya kwa ujumla. Florence, hali ilivyokuwa kwa mwaka mzima huu elfu mbili na ishirini na tatu, unavyofahamu hii e, ilikuwa vipi na changamoto zake? Ukatili wa watoto limekuwa ni jambo ambalo kwa bahati nzuri katika siku za karibuni limekuwa likizungumzwa kwa uwazi. Kwa bahati nzuri katika siku za karibuni takwimu zimekuwa zikitolewa. Kwa bahati nzuri zaidi katika siku za karibuni eh, hukumu zimekuwa zikitolewa kwa wale watu wanaofanyia ukatili, lakini hiyo haijasababisha ukatili wa watoto ukome. Bado tumeona matukio mengi ya ukatili wa kijinsia kwa watoto kwa mwaka huu kama ilivyokuwa elfu mbili na ishirini na moja na kama ilivyokuwa elfu mbili na ishirini na huko nyuma, kikubwa zaidi nachokiona kwa mwaka huu kwamba kumekuwa na taarifa zaidi zinawekwa wazi za matukio ya ukatili wa kijinsia, ambalo ni jambo la kushukuru, kwa sababu sasa kama taarifa zinawekwa wazi, kidogo inatoa mwanga wa kwamba hii hili ni tatizo, na unapojua tatizo ni rahisi kuanza kulifanyia kazi. Mwaka huu tumeshuhudia matukio ya watoto wa kike ambao wanaenda shule kumbe hawajaenda shule, wamechukuliwa kinyumba na vijana wa huko mitaani wanaume. Tumeshuhudia matukio ya watoto wa kiume wakifanyiwa, wakilawitiwa. Tumeshuhudia matukio ya watoto wa kike wakipewa mimba pia na pengine wazazi, au wanapewa mimba na na ndugu wa karibu, ama wanabakwa. Sasa Florence, pengine ushauri wako ni nini kifanyike ukizingatia kwamba dhuluma zimeingia sana na hasa kuna masuala ya matumizi mengi ya mitandao ya kijamii kwa vitu, kwa watoto wakisasa, wa kisasa. Hali hiyo unaiona vipi? Kwa ushauri wangu kwenye masuala ya mitandao ya kijamii hatuwezi kuiepuka. Teknolojia imekuja na na faida zake na hasara zake. Ni lazima tuangalie namna ya wanaita controlling mechanism, mifumo ya udhibiti kwa watoto. Tujue wanaangalia nini, busicha wenzetu wengine wameweza kwamba mtoto anaangalia nini kwenye TV, mtoto anaangalia nini kwenye simu, maudhui gani anayapata kwenye simu yake ya mkononi, na kitu gani anakitazama na vitu gani anaonyeshwa na ndugu na jamaa na marafiki. Lakini hata huu udhibiti ninaozungumzia hapa bado unahusiana na mzazi, mzazi mlezi anamfundisha nini mtoto wake, anamwelekeza nini cha kufanya, anaongea naye nini? Unapoongea na mtoto wako, mtoto masikio yake, tunaweza tukasema anakuwa ana virgin ears, virgin brain, ule ubongo ambao bado hauna mambo mengi kwao. Kile unachomlisha mtoto ndicho ambacho anaweza akakisimamia. Umri huo unaotaja miaka nane, tisa, saba ndo umri wa kumwambia mtoto kwamba hapana, usitazame hiyo hapana, usi, ukipita barabarani ukiona mtu anakusimamisha anakupa pipi au biskuti usichukue. Ni umri huo ambao unamchapa mtoto akiomba hela kwa kijana. Asante uh, sana. Huyo ni Florence Majani, mwanaharakati, hali kadhalika pia ni mwandishi wa habari mkongwe, na vilevile mwanzilishi wa Majani news.com akizungumza uh, nasi kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana. Basi hayo ndio mambo yalivyo na upande mwingine, Kamau eh, tunasindikiza muziki kama bila kosa. Unajua sikuzote muziki unasindikiza express. Ni Zuchu huyo na gari chake Naringa. Ringa na ringa ni Zuchu ndani ya VOA Express. Anasema kweli, anayemtegemea halali, nami nakubaliana naye Zuchu kabisa. Yote yakifanyikiwa ya hapa Washington DC, mambo yakiwa ni safi, najua kwamba pia wawe popote ulipo, ukiendelea na shamra shamrashama za Krismasi na kujiandaa kuelekea kwenye mwaka mpya, mambo yanakuwa hivyo tu, unaringaringa. Basi unapo furahia kama tunavyofurahia pia tukiwa hapa studioni, na kama nilipokudokeza hapo, ni kwamba pia kule nchini hmm, Rwanda, maisha ya wanawake yanaendelea kubadilika hmm, na ni wanawake ambao walikuwa wametupa matumaini, baadhi wakiwa wamepitia hali ya ukatili, ubakaji, wengine ndoa za mapema na wengine wakawa labda maisha ya kielimu yameleta changamoto, lakini kukawa hmm, kuna afueni. Kuna mradi unaoongozwa na Umoja wa Mataifa ukijulikana kama Women, na pia nchi ya Uswizi na vilevile serikali ya Rwanda. Na mradi huu ambao umekuwa sasa kwa muda umekwenda kwenye vitongoji na kutafuta wanawake ambao labda walipata ama wakapata ujauzito wakiwa wadogo, chini ya umri wa utu uzima ama unaohitajika kwa mtu kupata mtoto, na maisha yao yakabadilishwa na namna mradi huu unavyofanya kazi ni kwamba Umoja wa Mataifa unatoa mafunzo kwa baadhi yao, baadhi wanafunzwa mafunzo kama vile kushonaji wa nguo uh, ususi na pia wanapewa mafunzo ya kuweza kujielewa na kujifahamu katika maswala ya kibiashara. Sasa inakuwa kwamba wakishapata mafunzo, wanafunguliwa biashara au uh, wanawezeshwa kuweza kujikimu kimaisha, na wengi wao maisha yamebadilika. Nimekuwa nikitafuta kuzungumza na baadhi ya wanawake hao nchini Rwanda, lakini kunakuwa kidogo, kuna changamoto za mawasiliano, lakini ni kwamba takwimu zinasema kwamba katika kitongoji kimoja, kwa mfano, kitongoji cha Kisukiro uh, mradi huu wa UN Women unasemekana umesaidia zaidi ya wanawake 250 katika kipindi cha miaka miwili ambayo imepita, wengi wao wakiwa walikuwa hudumu ama walikuwa wakifanya kazi za ngono na wengine wakiwa walikuwa wanawake au wale waliopata ujauzito wakiwa chini ya umri. Inasemekana kwamba zaidi ya 140 kati yao wameshapata mafunzo tayari, wengi wakifanya kazi ya kushona nguo na wengine ususi wa nywele, na wanasema kwamba uwezeshaji huo umebadili maisha na matumaini ya wanawake wengi nchini Rwanda. Kwa hivyo ni hongera kubwa kwa Umoja wa Mataifa, serikali ya Rwanda na vilevile vile serikali ya Uswizi ambao wanashirikiana katika mradi huu wa UN Women nchini Rwanda, kubadili maisha ya wanawake. Yote haya tunapata katika VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa basi, ni wakati wa kupata habari za kimataifa. wanamgambo wa kundi la Allied Democratic Forces walichoma bibi na watoto wawili bahadi kufa siku ya Krismasi magharibi mwa Uganda, maafisa wa eneo hilo wamesema mapema leo. Shambulio hilo katika kijiji cha mbali cha wilaya ya Kamwenge uh, linakuja wiki moja baada ya watu kumi kuoa katika eneo moja na ADF, wanamgambo hatari walio na uhusiano na kundi la kigaidi la Islamic State. Mkuu wa wilaya ya Kamwenge, Isaya Biarugaba, ameambia shirika la habari la AFP kwamba washambuliaji hao walicho manyumba huku waadhiriwa wakiwa ndani. Waasi wa ADF waliwaua watu watatu, uh, kikongwe na wajukuu zake wawili, na waliteketezwa katika nyumba yao jana usiku, amesema mkuu wa polisi wa kieneo. Ethiopia imekuwa nchi ya tatu barani Afrika kushindwa kulipa deni lake la kimataifa ndani ya miaka mitatu, baada ya kushindwa kufanya malipo ya mkopo wa dola milioni 33 wa dhamana yake ya pekee ya serikali ya kimataifa nchi hiyo ambayo ni ya pili barani afrika kwa idadi kubwa ya watu ilitangaza mapema mwezi huu kwamba ilinuia kukosa kulipa deni hilo baada ya kumbwa na tatizo kubwa la kifedha kutokana na janga la covid 19 na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka miwili vilivyomalizika novemba 2022 ilipaswa kufanya malipo hayo desemba 11 ingawa ilikuwa na hadi jumanne kulipa pesa hizo kutokana na kifungu kilichoipatia siku 14 cha bondi ya dola bilioni moja, kulingana na vyanzo viwili vinavyofahamu hali hiyo, wamiliki wa dhamana walikuwa hawajalipwa hadi mwisho wa Ijumaa Disemba 22, siku ya mwisho ya kazi ya benki ya kimataifa kabla ya muda uliowekwa kuisha. Idadi ya watu waliouawa katika mashambulizi ya mwishoni mwa wiki katika jimbo la kati la Nigeria la Plateau imeongezeka na kufikia 113, afisa mmoja amesema katika eneo ambalo mapigano kati ya wa wafugaji na wakulima ni jambo la kawaida. Hata hivyo, baadhi ya vyombo vya habari vimeripoti kwamba idadi hiyo imefikia 160. Kufikia sasa, ni wimbi baya zaidi la kasia katika jimbo hilo tangu mwezi Mei, wakati zaidi ya watu 100 walipouawa katika makabiliano kati ya wakulima na wafugaji. Shirika la habari la AFP limenukuu jeshi la Nigeria hapo Jumapili likisema watu 16 zaidi waliuawa katika mashambulizi ya hivi karibuni. Kaimu mwenyekiti wa eneo la serikali ya mitaa ya Bokos katika jimbo la Plateau Jumatatu, Ama Mande Kasa, amesema kwamba watu 113 11, wameuawa katika mashambulizi ya jumamosi na Jumapili na mwanasiasa wa upinzani wa Russia aliyefungwa jela Alexei Navalny alithibitisha hii leo Jumanne kwamba alikuwa amehamishwa hadi kwenye makazi ya pamoja ya wafungwa kaskazini mwa Arctic Circle. Ujumbe wake wa kwenye mtandao wa X ambao zamani ujulikana kama Twitter ulikuja siku moja baada ya timu yake kusema kuwa imefanikiwa kumpata baada ya wiki kadhaa za kutoweza kumfikia. Navalny alikuwa anashikiliwa katika eneo la Vladimir mashariki mwa Moscow, na sasa yupo mjini Karp katika eneo la Yamal Nenets ambalo hushuhudia majira ya baridi kali. Navalny aliandika kwamba alisafirishwa kwa tahadhari na kwa njia ya ajabu kiasi kwamba hakutarajia kwamba watu wangejua alikuhamishwa hadi Januari mwakani kach, kach, kach, kach, kach, kach. Pigo za kisha ukijifanya moto, moto, mwenye nimepinda jambazi masuwe no cash no food hapo takula hiyo attitude, ukiletea mood, pendo napendaga sana very good very good very good no cash no food hapo takula hiyo attitude, wewe unataka information Haya basi, ndio huyo darasa nilikwambia sa... nilikuambia... kwenye, eh, <laughs> kwenye mitandao eh, lakini nilikwambia sande upande wa mistari huyu, uh, jamaa usicheze, maneno ni hatari. Ah, darasa, nimesha kumkubali jamaa kutoka Tanzania, huyu ni moto wa kuotea mbali information darasa. Aa, akituelekeza kwenye barazani, basi tuki kama tulivyosema, ni katika hali ya Krismasi Krismasi, ambapo tuliuliza kwenye swali la barazani, tukauliza ungetoa ushauri gani kwa ndugu na marafiki wakati huu wa sherehe za Krismasi tukielekea mwaka mpya na mambo ni mengi sana, kamaao yameandikwa hapa. Unajua hichi kipindi ni kipindi cha pekee kabisa, kwa hiyo watu wameandika vitu vingi sana hapa e, wakitoa e, ushauri wao. Sasa basi, labda kuna wengine ambao watazungumza nasi kwa njia ya simu, lakini kabla ya kwenda huko, Kamau niangalie wale ambao tuko nao hapa kwenye mtandao wa kijamii. Eh, labda tuanze kama upande wako kuna nani? Sande huyu anajulikana kama Sande Jacob. Sande anasema kesho ni fumbo. Hapa nilipo sikutegemea kabisa. Kama ningekuwepo hapa maana baada ya kumaliza chuo nimejikuta nimekuwa fundi ujenzi na steel fixer. Na kesho yenyewe sielewi itakuwa vipi. Mungu ndiye mwenyewe, uh, kujua kesho ya mtu. Keep trusting in him, Elohim and work hard to reach your peak ndivyo anavyosema Sande Jacob. Ah, matikiti Muhammad anasema ah, wa kule Mtwara Tanzania anasema ni vijana, vijana wenzangu tusherehekee sikukuu kwa amani kwani ni, ni vyema ukarudi nyumbani bila majeraha. Elaya Maritin anasema kwamba yuko kule Singida Tanzania, anasema ushauri wangu kwa ndugu na jamaa zangu, ningewashauri washauri washerekee vyema Krismasi na wajihusishe na mambo ama wajiepushe na mambo ya zinaa, kwani baadhi yetu kukimbilia zinaa bila kufanya matendo ya kiungwana kwa jamii zinazotuzunguka. Alois Musha anasema nini? Alois Mushayuma kwa upande wake anasema ningeomba, Wakristu wenzangu, wakati wa sherehe za Krismas siyo nafasi ya kukamia kutenda vitendo vya dhambi, bali ni siku ya kugawana chakula na wasiojiweza, tuwasaidie hao kwanza. E, Mondo Tyson anasema anatoa ushauri na kwamba washerehekee kwa amani, pia wasisahau ya kwamba wasitumie hela zao, kwani mwaka unapoanza kuna shule hapo, na pia kuna mambo mengine mengi tunayosubiri kuwafanya mwaka unapoanza. Bila shaka basi, kama utuangalia na upande wa kwenye simu, mambo yako vipi? Pale tayari tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu kwenye VOA Express hapa barazani, tuambie jina lako na mahali ulipo, alafu tupe ushauri wako. Kama unampata, uh, kidogo kuna, kuna matatizo msikilizaji, unatusikia? Luis, unatusikia? Aha, basi inaonekana kidogo tutamtafuta tena, lakini kuna matatizo kidogo ya kupatana naye. Labda niangalie huyu anayesema nani uh, Abdul Yusuf anasema kwamba yuko kule Katavi, Tanzania. Anasema ushauri wangu tusherekee kwa amani. Pat Sikone Abuid anasema ushauri wangu ni kwamba tunahitaji kuishi kwa furaha, maana Mungu alituumba ili tujue na tufurahie uumbaji wake. Kipara Original anasema uh, wasigombane wakati wa sikukuu na washukuru. Idris Ali, Ushindi Paul, Balozi Moses Edward Mdela, kuna vilevile vile Agadhambare Boniface Lugungu, Musa Yusuf, Simoni Mashimba majali miongoni mwa wengine wengi, asanteni sana kwa kushiriki barazani ya VOA Express hapa Washington DC. Sawa kabisa, kama o kama tunavyosema siku zote, Express bila muziki huja sukuma gurudumu lake. Ngoma zinaendelea kushuka, msikilizaji, mambo haya basi, kiwa leo boxing day, mambo asi ya ikiwoani yake Ben Paul, na pata vitu msikilizaji Si unajua kwamba ziko nyingi na tunafanya nazo ziko vitu nyingi mno tu, basi wacha tumwage vitu, msikilizaji. Wakati tunasikiliza vitu hivi vizito kutoka hapa Washington, pia kuna washirika wetu ambao tunashiriki nao. Usikose kusikiliza leo matangazo yetu kupitia pale, tukiangazia nchini Kenya, kuna sauti ya mwananchi radio eneo la Nakuru. Ukitoka huko Nakuru, ambao kama unakupenda sana mitaa hiyo, unashuka mpaka pale Voi, unakutana na Mwenedu radio. Ukitoka huko unakwenda mpaka Bungoma Kenya, unakutana na Sasa radio na ukitoka Kenya ukiruka mpaka Tanzania, ni Dodoma FM ya paye Dodoma, bila kusahau Nuru FM kule Iringa, nyanda za juu na Kisongea wapo KFM. Ukitoka hapo unaruka mpaka kwenye visiwa vya Zanzibar, pale unakutana na Hits FM. Ukitoka huko unakwenda mpaka pale mikoa ya kanda ya mashariki na pwani, pale pwani unakutana na Voice of Africa. Uh, Korogwe kule nchini Tanga waja leo wanakwambia warudi leo kule Tanga, Tanzania. Kutoka huko basi unaingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Redio Ngoma ya Amani rna kule Baraka, Redio Manyema nambari ya Kindu. Kama ukisema nambari, maana yake kwa Kiswahili mm, nambari moja mm, mm. <laughs> ya kule Kindu mambo ni mazito kwelikweli kweli pale. Ukitoka huko basi, kutana radio rakum pale Bunagala. Ukitoka hapo, redio malaika na redio dinamik kule Lubumbashi, bila kusahau live hd radio pale Kalwezi. Mambo yalakuwa ni mazito kwelikweli kweli. Na redio baraka iliyoko baraka kule DRC. Hey. Bas... <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <Aya. Hey. laughs> Tuende kwenye ushauri <laughs> <laughs> wewe, mambo yako sana ni mengi, umeangusha mambo mazito, lakini asante. Basi kwenye ushauri hapa mwenzetu Mkamiti Kibayasi ametuandalia uh, ambapo Sabina Bingma uh, kutoka ku, hapa hapa Marekani jimbo la Minnesota, anatoa ushauri kwa vijana duniani kote, kuwa makini, hasa ifikapo mambo vinywaji mbalimbali, wanapopata mialiko kwenye sherehe zinazofanyika wakati huu wa Krismasi kuelekea kwenye mwaka mpya. Hebu tusikie anavyosema. Nawashauri vijana kuelekea hii mwisho wa mwaka, sherehe ni nyingi, um, kunakuwa na shamra shamra za kila mahali. Kuna um, Christmas, kuna mwaka um, mpya, kuna wengine yanuka sijui, kuna kwanza pia, so kuna vitu vingi ambavyo vinaendelea katika mwisho wa mwaka. Kwa ushauri wangu kwa vijana tu ni wawe makini na wajue kwamba wanaji Uh, kama wanaalikwa kwenye mapati au kwenye nini, wajue ni watu wa aina gani wako naye, wajiepushe na mambo ya vilevi na vitu vingine ambavyo vitaweza kuharibia um, focus yao katika kusherekea hizi sikukuu za mwisho wa mwaka. Lakini um, safety ni kitu kikubwa kizuri kwa vijana kuangalia, kwa hiyo nawashauri kwa hilo uh, hilo o sala ushauri. Hali ya usalama ni jambo muhimu sana sana sana sana, bila shaka. Nafikiri ameupata vijana, ameupata vizuri kabisa huo na, na tunapoelekea kukamilisha VOA Express basi, kuna baadhi ya mambo yanayotanda kwenye mm -hmm. mitandao ya kijamii naona mm -hmm. sande, tuanze na wewe Kamah. Unaambiwa mwaka huu wote elfu mbili na ishirini na tatu unavyomalizika, mm -hmm. Taylor Swift unamjua, anatamba kweli kweli, anasema amekuwa na mwaka mzuri kuliko wowote ule, wakizungumza watu wa Business Insider. Dada huyu mwaka huu ametamba kweli kweli, kama unavyokumbuka alikuwa Time Person of the Year mm -hmm. E, ameuza albamu zake nyingi, tour yake imeenda juu kwa kiasi kikubwa sana, kwa hiyo wengi wanasema huyu dada amekuwa ni wanasema powerhouse yani, kama vile mtu mwenye nguvu sana, kiasi kwamba mpaka baadhi ya vyuo vimezungumza kutoa darasa eh, la chuo kuhusiana nani na maisha ya Taylor Swift. Sasa unaweza ukajiuliza ametamba kiasi gani? Bila kusahau tour yake inaitwa Eras Tour, ambayo imeonekana kuingiza fedha nyingi sana mwaka huu kumalizika kwa elfu mbili na ishirini na tatu kwa hiyo ametamba kwa kiasi kikubwa na kuwashinda wengi na kufanya mauzo mazito kwa Taylor Swift ndio mazungumzo ya mjini, ndio kinachotamba kwenye mitandao kwa sasa. Hongera kwa Taylor Swift, tukimtakia pia mwaka mpya ambao pia utakuwa na mafanikio hata zaidi. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, tumekuwa naye Sandey Shomari upande wa pili tukiwa na Aida Isa na msumbizi akawa ni BMJ Muridhi.