Idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari. Nalo jina langu ni Harizon Kamau. Karibu kwenye matangazo yetu ya leo jioni, Jumatano Disemba 27 mwaka 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Basi, tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni nam. Kati ya ripoti tuza kuandalia hii leo, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu wanaokadiriwa kuwa zaidi ya 40 wamepoteza maisha wakati wa mafuriko yaliosababishwa na mvua ndani ya maeneo kadhaa ya jimbo la Kivu Kusini, usiku wa kuamkia leo. Kunakuwa watu ishirini ambao wameweza kufariki, kumi na moja ambao wamekufa ndani ya kata nyamugo na mwaawali kumi na moja kunakuwa sita ambayo haijaonekana, miili yao haijaonekana bado. Na katika taarifa nyingine, mji wa Port Sudan unakabiliwa na mlipuko wa ugonjwa kipindu pindu, wa kipindupindu unaochangiwa na ukosefu wa vifaa vya matibabu huku taifa hilo la kaskazini mashariki mwa Afrika likiendelea kukabiliwa na vita. Ni vidokezo tu vya ripoti akazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu Harrison Kamau akusomea habari muhimu za dunia. Mfalme Abdullah wa Jordan na rais wa Misri Abdel Fatah Al Sisi wamesema baada ya kikao chao mapema leo mjini Kairo kwamba wanapinga hatua yoyote ya Israel ya kuwafukuza Wapalestina kutoka Gaza na ukingo wa Magharibi, chombo cha habari cha serikali kimesema. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, viongozi hao wawili kupitia taarifa wamesema kwamba jumuiya ya kimataifa inahitaji kushinikiza Israel ikubali sitisho la mara moja la mapigano na kuruhusu misaada kutoka ya kutosha kuingia kwenye eneo lenye mapigano la Gaza ili kupunguza masaibu ya zaidi ya wakazi milioni mbili wanaoishi huko. Vikosi vya Israel leo Jumatano vimefanya mashambulizi mapya ya anga huko ukanda wa Gaza siku moja baada ya matamshi kutoka baadhi ya maafisa wa Israel kuhusu kupanua mapambano ya ardhini kuzua wasiwasi kutoka Umoja wa Mataifa kuhusiana na usalama wa raia. Mashambulizi ya leo yamejumuisha operesheni za ardhini za Israel na mashambulizi ya anga huko Gaza City kaskazini mwa ukanda wa Gaza ambako awali Israel ililenga kampeni yake ya kuliangamiza kundi la wanamgambo la Hamas baada ya kuingia kusini katika eneo la Khan Yunis. Maafisa wa Israel wiki hii wameonyesha dalili za kuingia katikati mwa Gaza, yakiwemo maeneo yenye kambi kadhaa za wakimbizi. Wengi wa wakazi wa Gaza wamelazimika kuondoka makwao kutokana na mapigano huku wengi wakisongamana kwenye makazi ambayo tayari yameelemewa, huku wengine wakijitahidi kuondoka kabisa kufuatia maonyo ya Israel ya kuchukua hatua za kijeshi. Huduma za kibinadamu pia zimeathiriwa na kasia hizo na kupelekea uhaba mkubwa wa chakula, maji na mafuta. Mahakama ya juu ya jimbo la Michigan imesema leo kwamba itaendelea kuweka jina la rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kwenye orodha ya wagombea kwenye uchaguzi wa mapema. Mahakama hiyo imesema kwamba haitasikiliza rufaa iliyowasilishwa dhidi ya maamuzi au uamuzi wa mahakama ya chini kutoka kwa makundi yanayoshinikiza jina la Trump liondolewe. Uamuzi huu ni kufuatia ule wa Desemba 19 uliofanywa na mahakama ya juu ya Colorado iliyogawanyika, ukisema kwamba Trump hafai kuwania urais kutokana na jukumu lake la Januari 6, 2021 kwenye shambulizi dhidi ya jengo la bunge la Marekani. Uamuzi huo ulikuwa ni mara ya kwanza katika historia ambapo kifungo cha tatu cha marekebisho ya 14 ya katiba ya Marekani kimetumika kumwondoa mgombea urais wa Marekani kwenye uchaguzi. Kesi za Michigan na Colorado ni miongoni mwa darzeni zilizolenga kuondoa jina la Trump kwenye uchaguzi wa majimbo. Na mji wa Port Sudan ambao uko kwenye pwani ya bahari ya Sham nchini Sudan unakabiliwa na kipindupindu kinachochangiwa na ukosefu wa vifaa vya matibabu huku taifa hilo la kaskazini mashariki mwa Afrika likiendelea kukabiliwa na vita. Sande Shomari anatuarifu zaidi. Mabweni ya chuo kikuu yamegeuzwa kuwa makazi ya wale waliopoteza makazi yao kutokana na mapigano. Mabweni hayo yanahifadhi takriban watu elfu moja miongoni mwa waliokimbia ya makazi yao ni Julia Adam ambaye alimpoteza mmoja wa pindi zake wawili mwezi mmoja uliopita baada ya kuambukizwa kipindupindu. Adam na watoto wake walikuwa miongoni mwa zaidi ya watu milioni saba ambao wamelazimika kukimbia makazi yao wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miezi minane nchini Sudan. Mapigano hayo yalianza baada ya miezi kadhaa ya mvutano kati ya mkuu wa jeshi a Jenerali Abdul Fatah Burhan na kamanda wa RSF Jenerali Muhamed Hamdan Dagalo. Majenerali wote wawili aliongoza mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba 2021 ambayo yalizuia mpito wa muda mfupi wa demokrasia wa Sudan kufuatia ghasia za wananchi zilizolazimishwa kuondolewa madarakani kwa Rais Omar al Bashir Aprili 2019. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Polisi nchini Kongo leo Jumatano wametumia gesi ya kutoa machozi kutawanya maandamano yaliyoitishwa na upinzani katika mji mkuu wa Kinshasa, wakitaka kurudiwa kwa uchaguzi wa rais na bunge uliofanyika wiki iliyopita na kuzua taharuki. Uchaguzi huo wenye utata unatishia kuliumbisha taifa hilo maskini ambalo tayari linakabiliana na tatizo la usalama upande wa mashariki, hali inayodumaza maendeleo, wakati likiongeza ulimwengu, likiongoza ulimwenguni kwenye uzalishaji wa madini ya cobalt, miongoni mwa mengine muhimu. Wagombea watano wa urais wapinzani wa Felix Tshisekedi kwenye uchaguzi huo waliomba wafuasi wao kushiriki kwenye maandamano ya leo ili kupinga zoezi hilo wanalodai lilikumbwa na udanganyifu na kwa hivyo libatilishwe. Waliapa kuendelea na maandamano hayo hata baada ya serikali kuyapinga au kuwapiga marufuku Jumanne, wakisema kwamba yanahujumu Kazi au serikali ikisema kwamba yanahujumu kazi ya tume ya taifa ya uchaguzi seni wakati ikiendelea na zoezi la kukusanya matokeo, ambapo kwa sasa yanaonyesha kuwa Tshisekedi anaongoza kwa wingi wa kura. Serikali ya China leo imetishia kuongeza vikwazo vya kibiashara kwa Taiwan kama chama tawala kitaendelea na azma yake ya kuunga mkono uhuru, ikionekana kuendelea kwa vita vya maneno, wakati uchaguzi wa kisiwa hicho ukipangwa kufanyika mwezi ujao. Uchaguzi wa Taiwan wa rais na bunge wa Januari 13 unafanyika wakati ambapo China inakiona kisiwa hicho kuwa himaya yake ikikilazimisha kukubali madai yake. Taiwan mapema mwezi huu ilishutumu China kwa kulazimisha uchumi na uingiliaji kati baada ya Beijing kutangaza kuondoa ushuru kwenye baadhi ya bidhaa za kemikali zinazoagizwa kutoka kwenye kisiwa hicho, ikisema kwamba Taipei ilikiuka makubaliano ya kibiashara yaliyofanywa mwaka 2010 kati ya pande zote mbili. Hilo limekuja baada ya China kusema imebaini kuwa Taiwan iliweka vikwazo kwa biashara kinyume na sheria za shirika la kimataifa la biashara WTO na makubaliano ya biashara ya elfu mbili na kumi. Na Iran imesema leo kwamba hakuna kipya katika ripoti iliyotolewa na shirika la kimataifa la nishati ya atomic IAEA ambao imesema hivi karibuni wameongeza uzalishaji wa uranium katika miezi ya karibuni, baada ya kupungua kwa miezi kadhaa. Hatujafanya lolote jipya na shughuli zetu zote ni kwa mujibu wa kanuni, amesema Muhammad Eslami, ambaye ni afisa wa ngazi ya juu wa nyuklia wa Iran. Tulikuwa tunazalisha asilimia sitini na hatujaongeza uzalishaji, amesema Jumanne. IAEA katika ripoti ilisema kwamba Iran imeongeza uzalishaji wa uranium kinyume na upunguzaji wa uzalishaji ililoanza katika mwanzo wa mwaka huu. Iran ilisitisha kutumia kanuni zilizowekwa za kupunguza shughuli zake za nyuklia zilizowekwa na mkataba wa 2015 kati yake na mataifa yenye nguvu duniani mwaka mmoja baada ya, raia wa Marekani, ya rais wa Marekani wa wakati huo Donald Trump kujiondoa kwenye mkataba huo 2018 na kisha kuliweka taifa hilo vikwazo vipya. endelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc msikilizaji anapenda kukumbusha kwamba matangazo haya pia yanasikika kupitia washirika wetu step radio ya mbale kule uganda radio citizen na radio kaya nchini kenya rfa ufm na afm 92.9 dodoma nchini tanzania radio mwangaza na radio jambo isiro jamhuri ya kidemokrasia ya kongo pia kwenye mtandao wetu www voaswahili com. Na sasa tukiendelea ripoti zetu, bado tuko huko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu wanaokadiriwa kuwa zaidi ya 40 wanapoteza maisha wakati wa mafuriko wasababishwa na mvua ndani ya maeneo kadhaa ya jimbo la Kivu Kusini, usiku wa kuamkia leo. Wanasema kwamba mvua hiyo imesababisha pia maafa makubwa ikiwemo nyumba kubomoka na mumonyo kwa ardhi. Basi tuelekea huko Bukavu. Mwandishi wetu Mitima De La Chance anayo ripoti kamili. Wakati wa mvua hizo vibambazi vya nyumba na kuta mbalimbali vilibomoka, kukiwa pia na mmomonyoko wa ardhi katika baadhi ya maeneo. Elias Biamungu ni mkazi wa eneo la Karale mjini Bukavu aliyepoteza ndugu zake, na hapa anashuhudia. ndugu mwanamke na nyumba na bwanake na Bintu pia ni mkazi wa eneo la Nyamugo, anaelezea matarajio yake kwa serikali ya Kongo atusaidie kujenga balabala, miferegi ndio ziko tatizo. Miferegi ndio naleta hii matatizo zote, tuifanya vote tutarajie na badiliko. Wa mwingine ni mtaa wa Kadutu ulioasirika zaidi. Msimamizi wa shirika la raia wa mtaa huo Hipokrat Marume anashotea kidole ujenzi wa kiolela na mifereji iliyojaa takataka kuchangia zaidi katika mafuriko hayo. kunakuwa watu ishirini ambao wameweza kufariki kumi na moja ambao wamekufa ndani ya kata Nyamugo na mwaawali kumi na na moja. Kunakuwa sita ambayo haijaonekana, miili yao haijaonekana bado. Kunakuwa ndani ya kata Nkafu watu waine ambao wameweza kupoteza maisha. Huko tunakuwa na kata Nyakaliba ambapo nako tumepoteza watu tano kunakuwa na watu karibuni kumi ambao wamejeruhiwa vikali. kuambia tena watu waendelee kuwa makini na kuepuka kujenga nafasi isiyokuwa halali. Meya wa Bukavu Zenon Karumba anahakikisha watu ishirini na moja mkiwemo miili ya watu kumi na tano ambayo imeonekana na sasa iko kwenye mochwari katika hospitali kuu ya Bukavu. Wanatafuta wengi wanaendelea wanatafuta na wna. Katika maeneo ya vijijini, kumeripotiwa pia watu waliopoteza maisha, mimea iliyoharibika na kadhalika. Eneo lenye uchimbaji madini la Burinyi ndani ya mtaa wa Mwenga ndilo limeathirika vikali vijijini, kama anavyohakikisha Maoi Shikitilo, msimamizi wa mtaa wa Mwenga. Nimepata habari kwa mnyampara wa mkoa wa Burinyi, ananijulisha ya kwamba kumekuwa watu kumi na nane ambao wamefariki na nyumba mingi sana humo. Moka. nyumba wamezijenga juu ya mavilima. Sikupata hiyo ripoti ya kusema ilikuwa pembeni ya migodi wala fasi kwenye wanachimba madini. Jumapili iliyopita watu waliokadiriwa kuwa zaidi ya ishirini pia walipoteza maisha kutokana na mmomonyoko wa ardhi uliosababishwa na mvua kali katika mji wa Kamituga mnamofanyika pia uchimbaji madini, walipokuwa wakiegama Desemba 17 Watu wengine wa 15 walipoteza maisha mjini Bukavu kutokana tu na mmomonyoko wa ardhi katika maeneo ya Muhu Nguruzizi, ndani ya kata Ndendere na pia ndani ya kata ya Panzi. Wadadisi wa mambo wanahoji ikiwa ni mojawapo ya athari za mabadiliko ya tabia nchi au ni athari mbaya zinazotokana na ujenzi wa kiholela. Mitima de la Chance, Sauti ya America, Bukavu. Nam, asante sana metima dila chance kutoka kule Bukavu. Na tukiwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba upinzani umeanza maandamano yake katika baadhi ya miji kufuatia mwito wa viongozi wa upinzani huo kwamba mambo ambayo yalipelekea uh, kutoridhishwa na uchaguzi. Hivyo basi maandamano hayo yalitangaza kuzimwa haraka na vyombo vya usalama huko mjini Goma, ambapo polisi waliingilia kati kwa haraka na kutoa tahadhari kwa watu kutoyumbisha usalama Mwandishi wetu Asteri Malivika yuko huko na ripoti kamili. Ishara Butaragaza Johnson ni mmoja wa wapinzani wanaomuunga mkono Mwezi Katumbi ambaye ni mgombea wa kiti cha uraisi. Ishara akiwa mgombea wa ubunge wa taifa upande wa upinzani mjini Goma, anasema kwa nini wameamua kuanja maandamano. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, tunapenda uchaguzi ianzililiwo tuanze bupya sababu sisi zile resultat tunakatala haziko njo resultat za kweli. Ya pili tunasema hivi, president wa seni yaani Denis Kadima anapashwa funga mikeka yake, anaacha ile madaraka. Sisi tunetika kama tutapigana ili katiba ya nchi yetu yeshimiliwe na kila mtu, kuanzia ku president da la ya republiki. Yaine tunasema hivi kama semi haisikie, kama idp sinyo sakre awafike kwa tua wana reconnect ile wizi walifanya, shi maandamano zetu tutazifaa ndani ya nchi nzima ya kukatala, kama hatupendi tena kukwo, watu wenye watakuwa yulu ya ya sheria zetu za nchi maandamano ambayo inayokuwa na lengo la kulazimisha tume huru ya uchaguzi kufuta uchaguzi uliofanyika tarehe ishirini iliyopita. Na kwa sasa tume huru ya uchaguzi ikianja kutangaza matokeo, Mumbere Bwanapua Erike ni mgombea wa chama tawala, na ninaomba wale wote ambao walikuwa wagombea ambao wanataka kupenda watie vurugu eh, na wanajua kweli kama hawakuchaguliwa wanapashwa kutuliza moyo, wanapashwa kujitayarisha na kujiandaa kwa uchaguzi ujao. Yaani kuna kuweza na kushindwa, kuna kuweza na kushindwa. Hiyo ndiyo kawaida ya maisha. Hapa katika mji wa Goma, waandamanaji wachache waliokubali mwito wa upinzani walifukuzwa kwa haraka na polisi na hata kukemewa na baadhi ya wakazi wa Goma. Waandamana sisi wataki populasio ya vile ya Goma Atukubali maandamano ambayo iko natendeka mvili ya Goma, kwa kuwa ni wao watu walucha ambao wanaendelea kuwa nakula kila siku marushwa, ndio wanapenda walete wa mubatu ama wa maakili mbaya, kutia maipo barabara. Na ndio maana sisi tunaambia kama vile raia yote ambayo ilivotea chef de l'etat, kila mtu anajua ule ambaye alivote mvili ya Goma ama Kongo mzima. Tunajua ule ambao tulivote na ule yote, mtasema juu ya maandamano. Sisi kama population, na tunajua ule ya president ambao tulivote. Ule mtu ambaye atasema anachema hivyo barabara sisi taki populasion tutakamata ule mtu sisi, sisi tutasharje tutantia, polisi ibakie pembeni. Sisi populasion tutapiga wale watu ambao iko napenda alet ile maandamano ya ago. Wakiwemo waendesha pikipiki mjini Butembo, vijana waliwasha moto na baadaye kusambazwa na polisi mjini Kinjasa. Vijana walioandamana walikabiliana na polisi na wengine kukamatwa na hata wengine kujeruhiwa. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeomba wananchi kuwa watulivu na kuepuka kujiunga na wanasiasa ambao kwa sasa wameungana na M23. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Mwendelezo makala maalumu ya mwisho wa mwaka, tunaangalia miongoni mwa masuala makubwa ya afya yaliyojitokeza katika mwaka 2023. Mwenzangu Meri Mgawe ana taarifa zaidi. Mwaka 2023 umekuwa na matukio mbalimbali ya afya yaliyojitokeza ulimwenguni, ambapo mengine yamekuwa ni katika hali ya kuzusha uelewa, kutoa elimu na kufahamisha jamii kinachoendelea katika afya. Tukianza na huduma ya watoto wachanga, wataalamu wa afya wanasema kumnyonyesha mtoto mchanga ni jambo la msingi katika kuhakikisha afya bora na kukua kwa mtoto. Hata hivyo, shirika la afya duniani linasema nusu ya idadi ya watoto wachanga chini ya miezi sita wananyonya maziwa ya mama ipasavyo. Agosti mwaka huu dunia iliadhimisha wiki ya kunyonyesha mtoto maziwa ya mama, kauli mbiu ilikuwa fanya kazi na kumnyonyesha mtoto. Dr Isaac Kiduma kutoka taasisi ya Prime Expert nchini Tanzania ni mtaalamu wa afya ya mtoto anasema maziwa ya mama yana manufaa hasa katika kuzuia magonjwa wakati mtoto anapokuwa mchanga. Kuna mambo mbalimbali ambayo yanapelekea kuwa ni muhimu kwa mama kumnyonyesha mtoto wake. Jambo la kwanza, maziwa ya mama yana virutubisho vyote ambavyo mtoto anatakiwa kupata akiwa katika huo umri mdogo, mfano anapokuwa amezaliwa mpaka kufikia miezi sita ni umri ambao mtoto huyu anakuwa hapati chakula kingine. Kwa hiyo maziwa ya mama yanakuwa ni chakula kizuri sana kwa mtoto, kwa sababu kinakuwa na virutubisho vyote ambavyo anapaswa kuwa navyo mtoto aa, lakini ukiacha na hivyo virutubisho kuna e, ile kujenga bond kati ya mama na mtoto eh, kiwa na nanionyesha mama anajenga bond ya upendo kati ya mtoto na, na, na, na, na, na mwanaye kwa hiyo yana umuhimu mkubwa sana ee, ukizingatia mfano wa nchi zetu za Kiafrika ambapo wananchi wengi ni wa kipato cha chini. Kwa hiyo wanapokuwa e, wanaweza kuwanyonyesha watoto wao kwa muda ambao unatakiwa, basi wanakuwa wanaepusha na ya gazi mara mkubwa la, la, la, utapia mlo anasema maziwa ya mama anatoa nguvu mwilini, virutubisho na kumsaidia mtoto kupata haja kubwa kirahisi na ngozi yake kuwa safi, hasa katika miezi ya mwanzoni ya maisha ya mtoto. Yanasaidia pia kupunguza nafasi ya mtoto kupata uzito kupita kiasi na pengine ugonjwa wa kisukari baadaye katika maisha. Kwa hiyo faida anayoipata mtoto ni kupata virutubisho vilivyojitosheleza kutoka kwenye mzio, lakini kiachana na hiyo eh, maziwa ya mama mfano yale yanayotoka mwanzoni kabisa, e, miezi ya mwanzo kama ule mwezi wa kwanza mpaka atakuja mpaka mwezi wa sita toka mtoto amezaliwa, huwa yanakuwa yana kinga ya mwili kwao. Pia yanakuwa yanamsaidia mtoto kwenda kujenga kinga yake ya mwili na kumkinga na vitu vingine. Lakini pia kwa sababu mama hapo jifungua anashauriwa mambo ya usafi, e, mambo ya usafi. Kwa hiyo mtoto anaponyonya yale maziwa e, ni madafi yanakuwa ni masafi tofauti na mtoto unapokuwa ah, umemsubjecti kwenye chakula katika umri mdogo kama objekti kwenye vyakula mbalimbali ambavyo mbali. Uandaji wa vile vyakula unaweza uia katika mazingira ambayo ni masafi, anaweza akapelekea magonjwa kama kuharisha vitu eh, mbalimbali. Kwa hiyo mtoto akinyonya ndani ya miaka miwili mfululizo anakuwa amejenga na kinga, lakini pia anakuwa amepata eh, chakula ambacho kinakuwa na na virutubisho vinavyotakiwa, lakini pia ina mkinga hiyo na magonjwa mengine ambayo yanaweza yakakingwa kama hayo ya kuto kuzingatia usafi. Maadhimisho ya mwaka huu yalisisitiza kuhusu uungwaji mkono wa kunyonyesha mtoto katika maeneo ya kazi. Watoto ambao hawapati maziwa ya mama ipasavyo wana uwezo mkubwa mara kumi na nne kufariki kabla ya kufika mwaka mmoja kuliko watoto wanavyonyonyesha ipasavyo kuna mda ambao atanyonyesha na muda ambao atanyonyesha, ee, e, itategemea sasa. Labda kwa sababu mfano atashika mimba huyo mtoto mdogo labda akiwa na mwaka mmoja, huyo tunashauria namwachisha tukunyona namwachisha tukunyona, kwa sababu huyo mtoto anaweza akatumia yale maziwa mengine ambayo ni ya kopo. Lakini kama itakuwa chini ya hapo sana labda ambayo haiwezi kutokea ila muda mwingi kama atashika ndani ya mwaka mmoja, tuna mtu mshauri anamwachisha kunyonya mtoto, lakini tuna tuna tuna pia tunaangalia na kipato chake. Unapomshauri mtu, unamshauri kulingana na kipato chake anachopata anachopata, unamshauri atengeneze vyakula kulingana na kipato anachopata ili aweze kumpatia. Tukiangalia kuhusu habari nyingine ya afya iliyokuwa kubwa mwaka huu ni kuhusu taarifa za maambukizo ya HIV na ukimwi. Kila mwaka dunia inaadhimisha siku ya HIV na Ukimwi ambapo watu kote ulimwenguni wanaungana kuonyesha mshikamano kwa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi na kuwakumbuka wale waliokufa kutokana na ugonjwa huo. Umoja wa Mataifa katika maadhimisho haya ulisema dunia inaweza kutokomeza HIV kama jumuiya ikiongoza njia hiyo. Katika tovuti yake Umoja wa Mataifa imeandika kuwa mara nyingine jumuiya zinazuiwa kushiriki ipasavyo katika kampeni za kupambana na HIV na ukimwi, kwa sababu ya ukosefu wa fedha na msaada kuendesha programu mbalimbali, ugumu wa sera zilizopo na wakati huo, na kuzuiwa ama ukandamizaji kwa wanaharakati wa kijamii. Vyote hivi vinachangia kuzorotesha huduma za kuzuia na tiba katika masuala ya HIV. UN imesema kama vikwazo hivi vyote vitaondolewa, jumuiya zinazoongozwa na jamii inaweza kuwa na mchango mkubwa kuhusu kujibu na kuwajibika katika masuala ya HIV na ukimwi. Siku hii kwa kawaida ni zaidi ya sherehe au maadhimisho, lakini badala yake ni kuangalia zaidi mafanikio yaliyopigwa katika jamii. Unatolewa wito kuchukuliwa hatua kusaidia jumuiya, hasa katika eneo la uongozi ama kuongoza mapambano ya HIV na ukimwi. Hata hivyo, wataalamu wa afya wanasema ili kufikia malengo ya milenia ya kutokomeza HIV ifikapo mwaka elfu mbili thelathini, jumuiya zinatakiwa kuhusishwa kwa kiasi kikubwa na kuwezeshwa ili kuongoza mapambano haya. Hapa ni baadhi ya waelimishaji wa HIV kutoka Tanzania wanaeleza wanachokifanya. Namchukua nesi, tunafika kwenye hilo eneo, tunapima, na tukishapima tunawapa huduma la dawa kinga kwa wale watu ambao wana hatari ya kupata maambukizi. Najua kabisa mimi sijatulia na wenza wengi, tunamwanzishia dawa kinga. Lakini pia kuna huduma za kondom. Tunakuwa tunagawa kondom, unakuta tunapiga stori kati na mshefu mtu, nampa, nampa elimu na kumshawishi. Sio wote unakuta wanakubali. Ila kuna baadhi ambao unakuta wanakubali, nampa vipimo ambavyo nimeachiwa na mtoa huduma, namwelekeza namna ya kujipima, anajipima na anaiachia namba za simu na majina yake naorodhesha na kumwunganisha na, na mtoa huduma. Ugonjwa wa autism au usonji ni moja ya magonjwa yanayotambulika katika afya ya akili kwa kundi la watoto, hali inayopelekea watoto kushindwa kutengamana au kucheza na wengine au kuwa na tabia ya kujirudiarudia. Dr. Raymond mgeni ni mtaalamu wa afya ya akili, anasema kati ya watoto mia moja mmoja anaweza kuwa na ugonjwa wa usonji ambapo mawasiliano yake yanaweza kuwa ya vitendo zaidi kuliko kuzungumza. Kuona mtoto uchangamfu wake ni mdogo, vitu vya kujirudiarudia, ni muhimu kama mzazi au mlezi kwenda kwenye kituo cha afya ili wataalam kuanzia daktari, msaikolojia na mtu wa tiba kwa kazi, kwa maana occupational therapist, wanaweza wakabaini kwamba ni kweli mtoto ana usonji. Je, uh, mtoto uko katika ngazi gani ya usonji? Kwa hiyo kama mzazi akishajua haya baada ya kuyaona au mlezi, ni muhimu kwenda kituo cha afya ili kuweza kubaini kwamba huyu mtoto kweli ana usonji au anaweza akawa na matatizo mengine kwao. Cha kwanza mzazi ni kujua, na ya e, pili ni kazi ya mtaalamu kuweza kujua namna gani ya kumsaidia huyu mtoto. Ndio maana pia kuna mtu wa tiba kwa kazi anaweza kumsaidia katika kubaini hizi changamoto. Ni vyema mtoto akapatiwa huduma anapogundulika kuwa na usonji kama vile therapy na kuwezeshwa kutumia maneno na vitendo kwa pamoja. Mara nyingine mtoto anaweza kupatiwa tiba ili kumtuliza. Mwisho wa makala ya afya ya mwisho wa mwaka ulikuwa nami Meri Mgawe na kutakia heri ya mwaka mpya 2024. endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc shukran sana mary mgawe na basi msikilizaji uendelee kutusikiliza hapo kesho tutaendelea tena katika haya makala maalum ya mwisho wa mwaka tutakuwa na matukio ya afrika tutaendelea nayo haya makala hapo kesho sikose kujiunga nasi basi muda mfupi ujao mwenzangu harison kamau atakusomea muktasari wa habari Mfalme Abdullah wa Jordan na rais wa Misri Abdel Fatah El Sisi wamesema kwamba kikao chao mapema leo mjini Kairo kwamba wanapinga hatua yoyote ya Israeli ya kwa fukuza wa Palestina kutoka Gaza na ukingo wa Magharibi, chombo cha habari cha serikali kimesema vikosi vya Israel leo Jumatano vimefanya mashambulizi mapya ya anga huko ukanda wa Gaza siku moja tu baada ya matamshi kutoka baadhi ya maafisa wa Israel kuhusu kupanua mapambano ya ardhini kuzua wasiwasi kutoka Umoja wa Mataifa kuhusiana na usalama wa raia. Mahakama ya Juu ya jimbo la Michigan imesema leo kwamba itaendelea kuweka jina la rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kwenye orodha ya wagombea kwenye uchaguzi wa mapema. Mahakama hiyo imesema kwamba haitasikiliza rufaa iliyowasilishwa dhidi ya uamuzi wa mahakama ya chini kutoka kwa makundi yanayoshinikiza jina la Trump liondolewe. Polisi nchini Kongo leo Jumatano wametumia gesi ya kutoa machozi kutawanya maandamano yaliyoitishwa na upinzani katika mji mkuu wa Kinshasa, wakitaka kurudiwa kwa uchaguzi wa rais na bunge uliofanyika wiki iliyopita na kuzua taharuki. Uchaguzi huo wenye utata unatishia kuliumbisha taifa hilo maskini ambalo tayari linakabiliana na tatizo la usalama upande wa mashariki, hali inayodumaza maendeleo, wakati likiongoza ulimwenguni katika uzalishaji wa madini ya cobalt, miongoni mwa mengine muhimu. Naam. Na kufikia hapo tunakamilisha matangazo yetu ya leo ya jioni kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wote wamefanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riyami, mwelekezi Aira Isa, fundi mitambo Saida Hamduni. Usikose kujiunga na wenzetu kwenye matangazo ya Kwa Undani hapo saa tatu kamili za usiku. Jina langu ni Sunday Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Tunaambiana yote, usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.