Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale ulipo. Jina langu ni Sandei Shomari, na mimi ni BMJ Mridhi. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo, ikiwa ni Ijumaa Disemba 29 mwaka 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia ya redio zetu shirika ikiwemo redio free ya Afrika ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu pamoja pia na redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa www Naam, katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni siku ya Ijumaa ya mwisho wa mwaka huu, kutoa mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, ambapo leo ni open mic. Kwa kwe, yako, leo 23, ni fursa kwako wewe msikilizaji kutoa maoni yako juu ya yale yaliyojiri mwaka 2023 na matarajio yako kwa mwaka 2024. Na, na katika taarifa nyingine, jimbo la Maine nchini Marekani Alhamisi limemzuia rais wa zamani Donald Trump kwenye kuwa kwenye kura ya mchujo ya uraisi kupitia chama chake cha Republican. Ni vidokezo tu vya baadhi ya ripoti tosikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza kabisa anamkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi akusomea habari muhimu za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeendelea kutoa hatua kwa hatua matokeo ya awali ya uchaguzi wa uraisi uliofanyika disemba 20 kufuatia mkanganyiko uliojitokeza baada ya kuongezwa muda wa zoezi la upigaji kura ambao haukuwa umepangwa na kusababisha upinzani kutaka uchaguzi huo kurudiwa. Taarifa ya tume ya uchaguzi seni leo jana Alhamisi ilionyesha rais Shisekedi akiwa mbele ya wapinzani wake 18 huku zaidi ya asilimia 77 ya kura takriban milioni 12 na nusu zikiwa zimehesabiwa. Mfanyabiashara Mois Katumbi na mjasiriamali wa zamani katika sekta ya nishati Mate Fayulu wanasimama katika nafasi ya pili na ya tatu mtawalia wakiwa na karibu asilimia kumi na saba na zaidi ya asilimia nne ya kura. Matokeo hayo ya awali hadi sasa ni kutoka kwa vituo elfu arobaini na sita mia nne ishirini na mbili kati ya jumla ya vituo sabini na sita elfu vya kupigia kura, kulingana na tume hiyo ya uchaguzi. Tume inayataja matokeo hayo kama yanayoonyesha mwelekeo tu na bado haijasema ni wangapi kati ya wapiga kura milioni 44 waliojiandikisha nchini Kongo walishiriki katika uchaguzi huo. Ujumbe wa maafisa wa ngazi za juu wa Hamasi unatarajiwa leo mjini Kairo, Misri ambapo utajadili pendekezo la amani la Misri lenye lengo la kumaliza vita kati ya wanamgambo wa Hamasi na Israeli, hasa katika ukanda wa Gaza. Mpango wa amani wa awamu tatu wa Misri unatoa wito wa kuachiliwa kwa mateka waliochukuliwa Oktoba 7 na kundi la Hamasi wakati lilipoanzisha mashambulizi yake dhidi ya Israeli na kuachiliwa kwa wafungwa wa Kipalestina wanaoshikiliwa na Israeli. Usitishaji wa mapigano ambao utapelekea kumalizika kabisa kwa vita na kuanzishwa kwa serikali ya Palestina pamoja na viongozi wenye jukumu la kusimamia Gaza baada ya vita hivyo kumalizika. Hamasi na wapiganaji wa Kiislamu wamekuwa na pendekezo hilo tangu wiki iliyopita. Ripoti zinasema wanajihadi wa Kiislamu pia walipigana na Israeli. Jeshi la Israeli limeendeleza mashambulizi ya anga na operesheni za ardhini zilizolenga Hamasi katika maeneo ya kaskazini, kati na kusini mwa Gaza siku ya Ijumaa. Wakazi walisema makazi yalipigwa usiku kucha katika kambi za wakimbizi za Nuseirat na Magazi katikati mwa Gaza. Mapigano makali pia yameripotiwa katika kambi ya wakimbizi ya Buireji. Jimbo la Maine hapa Marekani Alhamisi lilimzuia rais wa zamani Donald Trump kuwa kwenye orodha ya wawaniaji katika uchaguzi wa mchujo wa urais kupitia chama cha Republican. Jimbo la Maine limekuwa la pili kumwengua mwanasiasa huyo kutokana na kile kinachoelezwa kuwa ni jukumu lake katika shambulio la Januari 2021 Januari mwaka elfu mbili ishirini na moja dhidi ya majengo ya bunge hapa Washington, katika jimbo karibu. Katibu wa jimbo hilo ambaye pia ndiye afisa mkuu wa uchaguzi Shina Bellows alikubaliana na wananchi ambao walidai kwamba Trump alipaswa kuzuiliwa kikatiba kugombea tena urais baada ya kujaribu kubadilisha uchaguzi matokeo ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Bellows alisema katika uamuzi wake kwamba shambulio la Januari sita lilitokea kwa amri ya na kwa ujuzi na msaada wa rais huyo aliyeondoka. Maine sasa inaungana na Colorado ambapo mahakama ya juu ya jimbo mwezi huu ilimtupa ilimkuta Trump hafai kuwa raisi, hatua ambazo bila shaka kwa mujibu wa wachambuzi zitapingwa katika mahakama ya juu ya Marekani. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kiongozi mmoja mwandamizi wa kijeshi wa Ujerumani amesema katika mahojiano yaliyochapishwa hii leo Ijumaa kwamba Russia imepata hasara kubwa ya kibinadamu na kimali nchini Ukraini, na jeshi lake litaibuka kuwa dhaifu zaidi kutokana na vita vinavyoendelea. Mahojiano hayo yamejiri wakati Kiev inapigania kudumisha msaada wa Magharibi kwa vita vyake dhidi ya vikosi vya vi Russia ambavyo vilivamia Ukrain kwa mara ya kwanza mwezi Februari mwaka jana. Unajua kwamba kwa mujibu wa takwimu za kijasusi za nchi za Magharibi, wanajeshi elfu mia tatu wa Rusia wameuawa au kujeruhiwa vibaya kiasi kwamba hawawezi tena kushirikishwa kwenye vita. Cristin Fielding ambaye anasimamia shughuli za uungaji mkono wa jeshi la Ujerumani kwa Kiev aliliambia gazeti moja nchini mwake. Taarifa za kijasusi za Marekani zilizovuja mapema mwezi huu zilionyesha kwamba wanajeshi wapatao elfu mia tatu na kumi na tano wa Rusia wameuawa au kujeruhiwa nchini Ukraine tangu vita hivyo kuanza. Iran imewanyonga watu wanne leo Ijumaa, akiwemo mwanamke mmoja, wote wakituhumiwa kwa hujuma na kuwa na uhusiano na huduma ya kijasusi ya Israeli ya Mossad. Shirika la habari la Mizani lililo na uhusiano na mahakama ya Iran lilisema kunyongwa kwao kunafikisha idadi ya watu waliouawa mwezi huu kuwa watano, katika vita vya chini kwa chini vya miongo kadhaa ambavyo vimeshuhudia Iran ikishutumu Israeli kwa mashambulizi dhidi ya juhudi zake za nyuklia, madai ambayo Israeli haijawahi kukiri wala kukanusha. Na Uturuki imewakamata watu 29 wanaoshukiwa kuwa na mafungamano na Islamic State, kundi la kigaidi. Watuhumiwa hao walikamatwa katika operesheni zinazojulikana kama Heroes 37 zilizofanyika Ijumaa ambapo taarifa zilikusanywa katika makanisa na mahekalu mjini Istanbul, kwa mujibu wa chanzo kimoja ambacho pia kilisema kwamba maeneo mengine 39 yalivamiwa likinukuu vyanzo vya usalama, shirika la habari la Uturuki Anadolu limesema kwamba watuhumiwa wengine watatu wanaohusishwa na hao 29 walishikiliwa ama wanaendelea kushikiliwa na walikamatwa katika operesheni hiyo. Pia imesema watu watatu hao walikuwa wanachama wa juu wa kundi la Islamic State na kuongeza kuwa mmoja alipanga shambulizi katika ubalozi wa Iraq mjini Ankara. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, kama nilivyokwambia hapo awali, leo ni Ijumaa ya mwisho kabisa kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, na hivyo basi mwaka huu ukiwa unakamilika, kwenye mazungumzo yetu ya leo ya mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, tunaamulika yale yaliyojiri kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu makuu na matarajio kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Vile vile katika kipindi hiki ni open mic, ni fursa kabisa kwako wewe msikilizaji kupata wasaa wa kuzungumza na kutoa yale yaliyo moyoni mwako kuhusiana na mwaka huu ambao unakamilika na yale ambao unatarajia kwa mwaka ujao. Huu ni wakati wako msikilizaji, jisikie huru kuzungumza nasi. Karibu sana, tuweze kujadili kuja yale yaliyojiri na moja kwa moja basi tutakuwa na pia wachambuzi bmj wa kuzungumza nao hapa studio, lakini pia tutawapa nafasi wasikilizaji wetu nao waweze kutoa maoni yao. Basi kama unavyofahamu, mengi yameshuhudiwa kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu. Miongoni mwake ni vita vya Israel na Hamas, vita ambavyo kwa kiasi kikubwa tumeona jeshi right. la Israel ikisema kwamba limefanya mashambulizi ukingo wa Magharibi, wakilenga watu wanaoshutumiwa kwamba walisaidia kulifadhili kundi la wanamgambo wa Hamas, kundi ambao wa walifanya mashambulizi huko Israel Oktoba 7 ambayo amepelekea kuifanya Israel kutamka hii kama vile Septemba 11 ya upande wao ambapo ilipoteza watu. Lakini vivyo hivyo tumeshuhudia watu kutoka nchi za Afrika ya mashariki wakiingia na kupotea na kutekwa katika mzozo huu ambapo Tanzania ilipoteza watu wawili lakini vilevile tumegudia na kushuhudia pia bmj uchaguzi kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambao mpaka sasa tunasubiri matokeo yakiendelea kura kuhesabiwa. Lakini wakati huo hayo yakishuhudiwa, kanisa Katoliki eh, na kanisa ya Kiprotestanti nchini humo wamesema kwamba wamepokea ripoti zipatazo 5402 za matukio katika vituo vya kupigia kura, ambapo zaidi ya asilimia 60 ya matukio hayo yaliingilia kati upigaji kura hayo yameorodheshwa kama makosa kadhaa ambayo inaweza kuathiri uadilifu wa matokeo hayo. Eh, taasisi hizo mbili eh, muhimu zilizungumza. Wakati huo huo tumeshuhudia viongozi wa upinzani kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakidai kwamba uchaguzi huo ulikuwa na dosari kadhaa na wakitaka kufanya maandamano, huku polisi mjini Kinshasa wakizingira makao makuu ya baadhi ya wagombea, mmojawapo ke Martin Fayulu na wengine watano pamoja na, na wapinzani wake wengine watano. Rais Felix Chisekedi wakidai kwamba hawakuruhusu kufanya hayo maandamano, lakini pia watu kadhaa walijeruhiwa kwenye mji mkuu wa DRC wakati polisi wa kutuliza ghasia walipowatawanya kwa nguvu eh, maandamano ya upinzani ambayo hayo yalikuwa yamepigwa marufuku, wakitoa wa wito tena wa kufanyika uchaguzi mkuu au kurudiwa kwa uchaguzi huo vile tumeshuhudia masuala ya mazingira COP 28 mkutano uliofanyika kule Dubai. Biden, rais wa Marekani, alipongeza makubaliano hayo ambayo yalifanyika kwenye mkutano huo kwa mara ya kwanza, yakiwa amejikita kuondoka kwenye matumizi ya mafuta hafi, akisema yanahatarisha sayari yetu na watu wake, na kubali kuongeza mara tatu nishati mbadala duniani kote ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Pia rais Joe Biden alisifia makubaliano ambayo itiwa saini kwenye mkutano huo wa COP 28 kama hatua muhimu kuelekea mabadiliko ya hali ya hewa mengi ambayo yamezungumzwa, lakini bmj ni wape nafasi wasikilizaji wetu ambao wataungana na sisi kuzungumza kwa upande wao nini ambacho wamekishuhudia kwa mwaka huu. Na kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji, naomba nimkaribishe mmoja wa wageni wa wetu kwenye live talk uh, kutoka nchini Kenya. Karibu sana Sauti ya Amerika. Afia Rama, karibu sana. Uh, karibu, tuzungumze kuhusu yale ambayo yamejiri kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu na yale makuu ambayo wewe utayakumbuka. Karibu sana afia rama. Asante sana sana, Afia. Asante, nashukuru sana na nimefurahi kujiunga na nyinyi. Tuko pamoja kabisa. Bila shaka, kwa upande wako najua ni mengi ambayo tumeyashuhudia, lakini kwa uchache na kwa ufupi yale ambayo unayapa nafasi kubwa kwa mwaka huu unaokamilika hii karibu katika siku chache zijazo. Uh, kwa upande wetu Kenya tumeshuhudia mengi. Tulishuhudia pale mwanzo maandamano, wakati mheshimiwa rais alipopata kiti maandamano yakaendelea na sasa tunashuhudia kuna hali ya mshike mshike ya taksi, ushuru umekuwa mwingi sana. Yani kwa ufupi, sahizi kidogo maisha si mazuri vile kama vile mwanzo, lakini kimaoni yangu mimi kama mwanaharakati mm -hmm, huwa nasema panapotokea, panapokuwa na giza ndipo panapokuwa na mwangaza baadaye, mpaka kuwe na giza ndio kutokeze mwangaza. Kusema hivyo ni kumaanisha kuwa uh, tunaweza tu, tuseme kuwa tumpe muda rais wetu huyu ambaye ameingia mamlakani kwa sasa, japo kuna hali ya mshike mshike hiyo taksi na tutoa roho, lakini tunasema labda tukimpa muda wa mwaka moja na nusu ama miaka miwili labda tutaweza kuona matunda, lakini kwa sasa Kenya hali ngumu. Bila shaka nakushukuru sana Afia Rama, ka hapo hapo kwenye laini ya simu. Pia tunaye mchambuzi Professor Chacha Nyaigoti. Professor Chacha Nyaigoti umeashuhudia mengi Kenya, lakini umeashuhudia pia mengi ulimwenguni, e, ukiwa unasafiri. Umefika mpaka hapa Marekani kwenye studio zetu, wakati fulani umeenda kule Arusha kwenye mikutano mbalimbali. Hebu tueleze kwa upande wako, yatakayobaki kwenye kumbukumbu zako kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Profesa Chacha Nyaigoti, upo kwenye laini ya simu? Simpati Profesa Chacha Nyaigoti. Unanisikia profesa? Vizuri sana, karibu sana profesa kwenye Live Talk ya Sauti America na profesa, nimekukaribisha utueleze tu yale ambayo kwa upande wako utakuwa nayo kwenye kumbukumbu kumbu zako kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu, kitaifa na kimataifa katika maeneo mbalimbali. Sikupati vizuri. Haya profesa Chacha Nyagoti nasema anipati vizuri nafikiri. Laini ya simu kidogo inasumbua hmm. Tuwape nafasi wa wasikilizaji, kuna wasikilizaji wako laini ya simu profesa. Tutarejea kwako, alafu tuangalie mitambo ya profesa. Tutawasiliana tu naye baadaye kidogo bila shaka. Haya, nimkaribishe BMJ kuna wasikilizaji wetu hapa kwenye laini ya simu. Tafadhali karibu, jitambulishe jina lako ah, mahali ulipo. Tunaye Kosmas nimeambiwa. Karibu Kosmas, ujitambulishe mahali ulipo na utueleze maoni yako. Kwa upande wako, Cosmos, unanisikia? Naona Cosmas pia hanipati kwenye ndani ya simu. Haya, nirudi kwa Didan. Didan, unanipata? Kama unanipata, karibu Sauti Amerika. Asante sana na kupata vyema nikiwa hapa wilayani Kasulu mkoani Kigoma nchini Tanzania. Karibu sana. Habari za Kigoma? Habari Wa... za Kigoma nzuri, mvua mvua tu hizi za elimino zinazoendelea kunyesha, tunazishuhudia sehemu mbalimbali, mafuriko na zaidi zaidi ni changamoto za miundombinu ya mitalo zinazopelekea kwa mvua zinazoendelea kunyesha hizi zinasababisha maafa mbalimbali mbali na na pia nili, nili niliona pale kwamba mipango niliyokuwa nayo kwa mwaka huu elfu mbili na unaokuja elfu mbili na ishirini mm -hmm, na nne e, ni mpango wa kujiendeleza katika mipango mbalimbali ya kimaisha, na pia kwa mambo ambayo alijitokeza ni kwa upande wa nchi yetu ya Tanzania ni pale kulipotokea ile dhoruba ya tope ile iliyotokea na kusababisha maafa makubwa sana ambayo haijawahi kutokea katika nchi hii, na mengine mengi zaidi ambayo ni yaelezea, labda sidhani kama naweza nikapata nafasi zaidi ya kuelezea mengine zaidi. Bila shaka, nakushukuru sana. Yeah, tunaomba lakini usiondoke kwenye laini ya simu labda tutarudi kwako baadaye kidogo. Profesa um, Afia Rama uh, Samani, kwa nataka kuzungumza na profesa uh, uh, Chacha Nyagodi Chacha kusikia kama laini imerudi uh, sawa profesa, sijui kama unatusikia uh, naambiwa profesa ameondoka uh, Afia Rama bado yeah, uko kwenye laini ya simu Yeah, Afia Rama, wakati ukizungumza hapo, umetaja kuhusu hali ambayo inaendelea hapo Kenya, tumekuwa tukiripoti mwaka wote huu uh, au uh, tangu tuseme, mwezi wa nne hivi, hali ambayo inaelezwa kwamba imekuwa imezidi kuongezeka gharama ya maisha e, lakini pia leo uh, kuna taarifa zilizotoka kutoka kwa uh, ile kampuni ambayo inafanya utafiti wa maoni inajulikana kama Tifa na Uh, moja ya mambo ambayo yalitokea ama yalipewa uh, kipaumbele kwenye ripoti hiyo ni kwamba E, nafasi za ajira hapo zimekuwa kidogo, si nyingi kama ambavyo ilikuwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Tunajua kwamba vijana wanaelezwa e, kwamba ndio wanaoathirika sana wakati nafasi za kazi zinakuwa e, hazipo na e, kunatafutwa njia mbadala za au njia mbalimbali mbali za kuhakikisha kwamba vijana wanafa, wanapata vijana wanakuwa wanapata nafasi za kazi kwa sababu kama nilivyosema ni wengi ambao hawana namna hiyo. E, sasa kwako wewe hapo ulipo, je, umeshuhudia hali ikiboreka ya nafasi ama kupatikana kwa nafasi za kazi, labda tofauti na ripoti hiyo ya Tifa? Uh, hali kufikia sasa nafasi za kazi ni haba, vijana ni kweli wanaendelea kuteseka? na vijana wengi, unajua, wanategemea kazi za kuandikwa ambapo saa hizi kiuchumi na kiserikali, kazi za kuandikwa ni haba, hakuna na pia jana tumeona tumeshuhudia maandamano yalivyokuwa yalikuwa yanafanywa na vijana wetu, kuhusiana na mambo ya nyumba za mseto, hizo nyumba ambazo zinasemekana ni affordable houses. Sasa ikiwa zimesimamishwa ndani ya koti, kusemekana kwanza zipewe muda wa ku wa kutathmini, lakini vijana wanasema hizo ndio kazi ambazo saa hizi wamebobea nazo, wakitoka nyumbani waende kwa kazi za mjengo, at least akirudi anapata chochote cha riziki, na pia anaweza akapata nyumba ambayo inaweza kumwa anaweza ku afford kwa uwezo wake. So kufikia sasa, hali ni tete. Vijana ni kweli wanahangaika mitaani, hawana kazi, hakuna alafu kisiitoshe, uchumi pia umekuwa mgumu, lakini tunasema ndio. Mm -hmm. hivyo tuangalie, tuone baada ya miaka miwili kutakuwaje. Tunaona pia nchi zingine zilikuwa ziki, wakati mwingine zilikuwa zina ziko tete hivyo, lakini baada ya muda mambo yanarudi yanakuwa shwari. Kwa hivyo, tuna tuna hamu ya kuona kuwa mambo yatabadilika Kenya lakini kwa sasa ajira kwa vijana hakuna kuna... kweli ajira kwa vijana hakuna, ndio hakuna. <laughs> nimekuwa naangalia kwenye mitandao ya kijamii eh, baadhi wakisema kwamba watu wanalalamika sana, lakini eh, kuna watu wanasema bora uhai eh, nataka nikuulize moja kwa moja, kuna kitu ambacho umekiona mwaka huu ambacho kinafaa ku Kusha, kuhu, kuhu, kusema, watu kusema kwamba wanakifurahia manake maanake malalamiko yamekuwa ni mengi tu eh. Na sio hapo tu nchini Kenya, lakini nimekuwa naangalia Afrika Mashariki kwa ujumla eh, kule Tanzania nimesikia watu baadhi wakisifu mambo ambayo yametokea. Lakini kwa kwa wewe, nini kwa kufikiria tu ambacho Wakenya wanaweza kusema kwa kweli hii ilikuwa ni baraka katika mwaka ambao umekuwa mgumu kwa njia mbalimbali? Mimi labda nikisema sana naweza kusema si baraka kwa, kwa, kwa, kwa kumapendeleo, kwa sababu nimeona wakati tumepata janga la mvua mfano huu, huu, huu hii sehemu ambayo mimi naishi ukanda wa pwani, kumekuwa na mvua na mafuriko ya ajabu, nyumba zote zimeingia maji. Lakini kitu ambacho naweza sema kuwa serikali imefanya imewapa chakula wale waathiriwa, hicho nimekishuhudia, naweza sema Yani kwa uu, kwa asilimia chache serikali imesaidia, imewapa magodoro, imewapa majiko ya kupikia, masufuria, chakula, mchele, nini hii, hicho inaweza sema nimeshuhudia, nime nimeona, maanake mafuriko yalikuwa ni mengi mengi sana upande wa, wa pwani. Safi kabisa, serikali inaweza sema imetusaidia, unaweza kusema ime, imesaidia. Tutarudi kwako, lakini Dida, kama unanisikia hapo ulipo na nini ambacho nini ambacho unaweza kusema ni umekiona kama mafanikio? Kwa sababu kama nilivyosema eh, kwingi unakokwenda unasikia watu wanalalamikia hiki na kile, tofauti kabisa na miaka ya zamani kidogo, ambapo tulikuwa tunasikia kuna malalamiko ndio, lakini pia kuna mafanikio katikati kati humo. Hapo ulipo nini kikubwa ambacho unaweza kusema eh, kinaweza kuhesabiwa kama mafanikio ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu? Asante sana. Kwa upande wa wilaya hii ya Kasulu, tuseme kwa mkoa wote wa Kigoma tuliopo huku, kuna mafanikio. Mafanikio aliyopo ni kwenye upande wa vyakula, ikilinganisha mwaka elfu mbili na ishirini na mbili vyakula bei ilikuwa ghali mno, ukitofautisha na mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu ambapo vyakula vimeshuka, kuna unafuu kidogo. Eh, debe la mahindi kwa sasa ni kama elfu kumi na moja elfu kumi kutofautisha na mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ambapo debe la mahindi lilikuwa linaelekea hadi elfu thelathini Kwa hiyo kwa upande wa Kigoma na Kasulu, hapa nilipo katika wilaya ya Kasulu hapa, tuko vizuri kwa upande wa, wa chakula kwa ujumla, tuna vyakula vya kutosha na tun, tun, tungependeza zaidi tukapata labda na na watu wengine tupate kuwauzia vyakula kwa kwa haraka haraka, maanake tuko vizuri. Halo halo, nakushukuru sana msikilizaji e. Ndio, bila shaka nakushukuru kwa hayo uliyozungumza. Basi moja kwa moja, uh, BMJ muulizi, tumeangalia hayo na hali inavyoendelea upande huo mm. Lakini pia BMJ, tunaye kwenye line ya simu mchambuzi na mwandishi wa habari za uchunguzi aha. Uh, na mwanaharakati pia ndio, Florence Majani aha, Majani ameingia kwenye laini ya simu, bila shaka haya. ah, ya. ah, ya. Florence Majani karibu sana kwenye live talk, na na kama unavyofahamu tunachunguza mengi ambayo yamejiri kwa mwaka huu 2023 kitaifa na kimataifa, na, kima na kwa upande wako Florence, najua kuna mengi ambayo unayafahamu, lakini yale ambayo bado E, yataendelea kubaki kwenye kumbukumbu kumbu zako kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu kwa ujumla wake, e, ulioyashuhudia. Karibu asante sana. Sande asante sana na tunapoelekea kukamilisha kutamatisha mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu kwa kweli kuna mengi yametokea, nikianzia kwanza kitaifa. Kwa hapa Tanzania itakumbukwa kwamba hivi karibuni Tanzania ilikumbwa na maafa makubwa ya maporomoko ya matope kule Hanang, ambapo watu karibia, uh, idadi kubwa ya Tanzania walifariki. Hilo ni tukio ambalo kwa kweli limesikitisha Watanzania wengi. Maafa ni makubwa mali, lakini roho za watu zimepotea. Lakini kingine kikubwa ni vita vya Israeli, tunaona kwamba bado inaelekea tutavuka navyo mwaka. Ni tukio ambalo limesikitisha, limegusa mioyo ya watu wengi, limekwenda kuharibu mm, amani, lakini pia mkutano wa mazingira wa COP28 ambao ulifanyika huko, na tumeona kwa, kabisa kwamba haya ni mambo makubwa ambayo yametokea, lakini kuna mambo mengine ya kimaendeleo ambayo tumeona yamefanyika katika nchi za Afrika. Kwa mfano tumeona uh, uchaguzi wa Kongo umefanyika kiasi chake kwa amani si sana, lakini umefanyika. Na mambo mengine ambayo tunaona ni mazuri hapa Tanzania, ni rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kuruhusu hali ya wa kuruhusu wapinzani wafanye mikutano yao, kukubali kati angalau mchakato wa katiba mpya uanze kufanyiwa kazi. Kwangu mimi naona kuna baadhi ya mambo mazuri yanayoonyesha mwangaza mzuri, lakini vita kwa mfano hivyo vya Israel na uh, maporomoko ya matope huko Hanang ni vitu ambavyo vimesikitisha, na vita vya Ukraine na vyenyewe ni mambo ambayo yametishia hali ya usalama wa nchi kwa kiasi chake. Ni hayo Naam. Na, shukrani sana na sana, uh, uh, shukrani sana Florence Majani. Uh, lakini tunaomba usiondoke kwa sababu tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki hivi punde msikilizaji unasikiliza live talk kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo ya moja kwa moja E, naona muda unakimbia. Asante Shomari, sidhani tunaweza kumleta mtu sasa hivi kwa sababu uh -huh, wale ambao wanajiunga nasi kwa njia ya redio e, tutaachana wengi wao, alafu tutakutana katika sehemu ya pili kwa njia ya mtandao au vipi. Bila shaka nami naomba tu niwatambulisha wasikilizaji wetu kwamba tunaungana naye pia Majid Mjengwa, mwandishi kutoka nchini Tanzania. E, tutakuwa naye tukianza sehemu ya pili. Sasa tunakamilisha sehemu ya kwanza. Wale ambao mpo kwenye redio zenu, tafadhali msiondoke kwenye redio zenu, ingia kwenye mtandao wetu wa www VOA swahili com tukutane huko kwa ajili ya sehemu ya pili kuendelea kuyazungumza haya upande wa pili. Aida isa langu jina Sandey Shomari na shirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi, tukichambua kwa mwaka 2023 tukitarajia kungoja yajayo 2024. Kwa heri kwa sasa, tukutane sehemu ya pili. Mwindao yuko hapa Canada, mchambuzi wa masuala ya kimataifa. Karibu sana kwenye live talk ya Sauti Amerika, Amini Mwindao. Kuna mengi yamejiri kimataifa na kitaifa, lakini najua mengi ya kimataifa amekuwa akifuatilia e, tukiangalia hali iliyotokea e, katika suala zima la huu mjadala wa Israel na Hamas, vita ambavyo kwa kweli e, vimeingiza maeneo mengi hasa tukiangalia jinsi tulivyoona hata imetokea shida katika usafirishaji wa mafuta ambayo ni mambo yatokanayo na vita hivi. Pengine unaweza kugusia huko swala hilo liko vipi? Eh, na maswala mengine ya kimataifa ambayo kwa kweli yatagonga vichwa na hutayasahau kwa mwaka huu. Karibu sana amini Bidau. Asante ah, ndugu Shumari ha, nafikiri kwa kwa masuala ya ya Palestine na Israel ni swala ya gumu, na ugumu wake watokana na kwamba ume Ume, umelingana wakati vita hivi vilivyotokea umelingana na ule msimu wa siasa Marekani. Kwa hiyo, uh, wa, wa viongozi walioko serikalini Rais Biden na wale ambao kwamba wako kwenye mchakato wa kujaribu kumtoa kwenye utawala wote wako katika msimamo mmoja wa, ku, wa kama walezi wa nchi ya Israel. Kwa hiyo maoni yao aswa so ya, ya ya kisawasawa kuhusu ya vita hivi yamelingana, yamechanganywa na na nia zao za kisiasa za mwaka wa, wa elfu mbili na ishirini na nne. Kwa hiyo kidogo hiyo imeleta matatizo, ndio maana ukaona, ujapokuwa uli, ulimwengu mzima haipendelei mwendeleo wa hivi vita na imetaka kwamba vita visitizwe, lakini Marekani bado haija haijakubaliana na ulimwengu mzima, wako kwenye upande wa Israeli kama walezi wao. Kwa hiyo katika sura za siku za mbele zinazokwenda, kikubwa zaidi ambacho kwamba chaweza ikaleta mabadiliko katika vita hivi ni presha ya waisraeli wenyewe ndani ya nchi, kwa sababu kume mgawanyiko katika viongozi mbalimbali mbali, uh, wa kisiasa wakisema waki kwamba uh, tangu vita vianze uh, malengo ya serikali ya Israeli ilikuwa ni ku, ku, ku, ku, kuwaokoa wale waliotekwa nyara na vile vile kuimaliza Hamas, lakini watu wote walioachiliwa katika katika kipindi hichi kifupi ni wale ambao kwamba walikuwa Hamas wamewatoa kutokana na majadiliano yale ya ceasefire. Kwa hiyo hakuna lengo lolote ambalo kwamba lime limeweza kufikiwa kupitia utumiaji wa nguvu, na kwamba hii mwendelezo wa Waisraeli kupenda kushambulia kata, wa Palestine hakutasaidia kupunguza ushabiki wa Hamasi katika eneo hili, isipokuwa watajenga watu wengi zaidi wenye imani kubwa na Hamasi kuendelea mbele, kutokana na madhara ambayo kwamba makubwa walioyapata watu wa pale. Kwa hiyo kikubwa cha zaidi tunalotegemea katika mwaka unaofuatilia ni kwamba hii presha iliyoko ndani ya nchi A, pengine na na presha ya ulimwengu mzima ilegeze msimamo ms, ms, wa Marekani ili tupate kuona mabadiliko. Bila hivyo kutakuwa na ongezeko la mashambulizi katika sehemu kama vile za Red Sea kwa makundi kama vile Houthi, na tumeona kwamba vijuzi Hezbollah nao wameshambuliana wame na Israel kwa upande wa kaskazini mwa Israel. Kwa hiyo bila hivyo, bado kuna hatari ya kwamba hivi vita viweza vikaenea nje uh, ya pale ile sehemu iliyoko na vikaleta balaa zaidi kwa ulimwengu. Asante uh, sana Amini Mwidau, tunaomba uendelee kushikilia hapo hapo. Msikilizaji, matangazo ni ya Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Leo ikiwa ni open mic, tunazungumza uh, kuhusu maswala mbalimbali ambayo yame shape kwa lugha ya Kiingereza, yaani yameunda, ameumba ule mwaka elfu mbili ishirini na tatu na nini ambacho kitakuwa ni matarajio mwaka elfu mbili ishirini na nne na, na, najua Sandy Shomari unataka kumkaribisha eh, Sami Ruhuza eh, ambaye amekuwa pia ni mchangiaji wa vipindi vingi hapa Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, lakini nipe sekunde chache nimuulize Afya Rama kuhusu suala ambalo lilitajwa hapo kwa kupitia, na nafikiri na Florence Majani kuhusu COP28, lakini kabla ya COP28 kulikuwa mkutano wa hali ya hewa ambao ulikuhusu Afrika nzima hapo nchini Kenya katika mji wa Nairobi. Afya Rama, kama unanisikia Hebu kwa kuangazia tu matukio ambayo yanaelezwa ni makubwa zaidi katika taarifa zote tumekuwa nazo, mkutano huo ulichukua, ulipewa kipaumbele zaidi. Nini ambacho unaweza kusema mkutano huo ulileta kama mafanikio katika vita dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa hapo Kenya na Afrika kwa jumla? Mimi naona ni changamoto tu, kwa sababu walizungumzia kuhusu mabadiliko ya tabia ya nchi, lakini punde si punde tukaona maajabu ya kuwa sasa ndo mafuriko yameenea katika karibu kila nyanja zote katika nchi ya Kenya, na huenda labda yale ambayo wameyazungumzia wakiwa watayazingatia yataleta natija, lakini kwa sasa hatukuona natija yoyote kufikia sasa. Na pia kitu ambacho mi nikipenda gen... kuzungumzia kuhusu serikali yangu ya Kenya. Uh, naweza zungumzia endelea endelea, naweza sema tulipata mbolea kwa bei nafuu na vyakula na vimekuwa saizi katika nchi ya Kenya. Tuko na chakula, hata ile bei ya unga ilikuwa ikiitwa watu wakibeba masufuria kichwani, kwa sasa hakuna tena kubeba sufuria unga. Saa hii at least uko affordable kidogo, at least tunaweza tuka, tukapata unga kwa bei ya mia na arobaini na sita mia na mia na sitini, si kama pale mwanzo. Serikali ilipoingia bei ya chakula ilikuwa iko kubwa sana. Kitu ambacho ningelalamika tu kuhusiana na Wakenya wenzangu ni kuwa hakuna price control katika nchi ya Kenya, kila mmoja anauza anavyotaka, na hii ni hatari kubwa sana katika mfumo wa nchi. Ikiwa nchi itakuwa haina price control, hiyo ni shida. Na juzi tuliona mafuta yamepanda, kisha baadaye wakaja wakashukisha kama kitu shilingi tano, mafuta ya kipanda na kila kitu kwenye serikali inapanda, so wangeangalia wange, wange hata kama kuna vita, lakini mbona nchi zingine mafuta kidogo yako na ya unafuu. Kenya mafuta yakishuka naona na kila kitu kita kitakuwa sawa. So kile kitu mimi napenda kuwe na mfumo wa bei ambayo ni ya moja kwa moja, sio bei huyu anauza hivi yule anauza vile. Yaani serikali imekuwa haieleweki, kumekuwa na mambo tofauti ambayo twaona sia sawa. Wale ambao wanahusika na mambo haya wangeweka at least kwenda price control, mambo yawezi kwenda sawa. Shukran sana mama Afia Rama kwa eh, maoni yako hayo. Msikilizaji, ni matangazo ya Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Bila shaka msikilizaji, mwaka huu pia umezungumzwa na kushuhudia bmj mridhi huko nchini Tanzania, mjadala wa DP World swala so, la bandari ya Tanzania kufanya biashara na hii biashara ya huko DP World Dubai ni kitu ambacho kilipigiwa kelele sana na upinzani wa Tanzania, na tumeshuhudia mengi sana yakizungumzwa kuhusu mkataba huo eh, ambao ulisemekana kwamba una dosari kadhaa, na hata viongozi wa kidini kuweza kukaa na kuzungumza kuhusu mkataba huo. Sasa basi, Samir Huza ni mchambuzi kutoka kule nchini Tanzania na yuko nasi kwenye laini ya simu. Samir Huza, hebu tuambie yale ambayo yamegonga vichwa ambayo utaendelea kuyakumbuka, lakini ukigusia pia hili swala la mkataba wa bandari wa DP World nchini Tanzania. Samir Huza, unanipata? Nakupata nasema, nashukuru sana kwa kuwa nanyi. Kuna changamoto ilitokea, ndio maana nimechelewa kidogo. Bila shaka, karibu, lakini nimefurahi pamoja Asante sana um, kuna vitu ambavyo tulitegemea vitatokea hata katika mijadala ya miaka iliyopita tulikuwa tumevizungumza. E, cha kwanza ilikuwa zaidi, naweza nikafikiria kwamba ni hili suala la uh, mabadiliko ya bei, yaani bei kupanda ya vitu, kwa sababu uh, athari kubwa iliyotokea wakati wa Covid 19 ilipelekea e, uchumi chumi nyingi za hizi nchi zinazoendelea uteteleka sana, kwa sababu asilimia kubwa ya vitu tunavyotegemea sisi ni kuagiza kutoka nje. Kwa hiyo ilikuwa inajulikana kabisa kwamba hali itakapoanza kutulia, eh, lazima bei eh, zitabadilika kutokana na jinsi eh, ule upatikanaji wake ulivyokuwa, yaani kwamba sasa hivi ni kipindi ambacho mahitaji ni makubwa zaidi kuliko eh, mwanzo na, na, na uzalishaji ni mdogo. Lakini pia uh, vita vya Ukraine na na Urusi navyo vimechangia sana katika ku, ku, kudhoofisha hali ya kiuchumi katika hizi nchi zetu, kwa sababu vile vita uh, ukiangalia, Ukraine ni wazalishaji wakubwa sana wa vyakula kama ngano eh, na vinginevyo ambapo Afrika vinatumia zaidi na eh, ao ni wauzaji wakubwa wa, wa mafuta vile vile na vitu vingi tu kwao, unakuta vita vyao vimetuathiri sana, na sasa kuna vita vingine vinaendelea hivi vya, vya, vya Gaza hapo, eh, kati ya Palestine na Israel, nao vilevile vina athari kubwa sana kwa huko Afrika kwa ukiona ni kwamba hayo yote yametokea lakini, sina hakika vizuri kama serikali zetu zimejifunza kutumia hayo uh, uh, mapungufu, naam, kama vile changamoto ya kuweza kujijenga. Kwa hiyo inabidi tuweze kuangalia namna gani, kwa mfano upandaji wa bei ya, ya, ya, ya nishati ni kwamba inabidi sasa tuangalie na njia ya, ya, ya mbadala kama kuhusu Tanzania kuna gasi sasa. Hii gasi ingeweza vilevile kutumika kwa ajili ya kuweka kwenye magari yetu maviwanda, yani vitu vinavyotumia moto kuingia kwenye masuala ya gasi, ambapo pia ukiangalia no. kwenye COP 28 hii katika mambo no. vile vile, ya mazingira nao vilevile tunaweza tukaondokana na masuala haya ya hewa ukaa kwa kutumia gasi na umeme na sasa hivi kuna teknoloji kubwa ambazo za kutumia hata maji badala ya ya mafuta, kwa kuna teknoloji zimebadilika sana, ambapo lazima tuende nazo ili tuweze kuweza kufikia huko. Na tukija kwenye masuala ya kawaida haya ya uchumi uh, ya kawaida kama vile DP World ulivyokuwa unaizungumza hapa no. Tanzania ilivyokuwa imeingia bandarini kwa ni kwamba ilileta mjadala mkubwa sana kwa sababu eh, makubaliano yalikuwa yaani sene kama ule mkataba wao, um, ulivuja. Naweza nikazungumza ulivyovuja. uh -huh. wa- mitandaoni, waliovujisha wanajua ulivujisha kwa sababu gani, lakini ulivyovuja ndio watu wakaidakia. Bahati nzuri, ikaonekana ni kwamba ni mkataba ukweli umeingia, na serikali kakiri kwa ndani yenyewe na baadaye kupeleka bungeni. Sasa ukiangalia, kwanza, u kuna mapungufu mengi yalifanyika, kwamba walikubaliana, waliingia makubaliano pasipo kwa kwanza bunge kujulishwa na watu wengine. Sasa hivyo vitu vyote hivyo, mjadala ambao ulikuwa hot sana, lakini mwisho ume, wa siku wameendelea, lakini umesaidia kidogo, kwa maana kwamba mwanzoni ilikuwa inaonekana katika ule mkataba ni kwamba DP World wataendesha bandari zote, yani vitu vyote ambavyo vinahusiana na masala ya, ya kwenye maji no, hata anga, ndo ilivyokuwa inasomeka hivi. Lakini sasa baada ya kelele nyingi, inaonekana wamepewa mageti uh, machache ya kuendesha na kwamba ya, mengine mm -hmm, yametangazwa ili watu wengine nao waweze kupata. Akasema zile kelele ambazo zilikuwa zinatokea wale wa, wanaharakati kwenda mahakamani na awareness ya watu ile e, kupiga kelele kidogo isaidia kufanya marekebisho. Kwa hiyo bila shaka, kiasi fulani bado hatujui itakwendaje, lakini sawa. Naomba usubiri hapo hapo, Sami Ruhuza, mchambuzi kutoka nchini Tanzania. na BMJ tuko kuongezea hapo ni kwamba Tanzania tayari ilitia saini mkataba wa kampuni hiyo inayomilikiwa na serikali ya Dubai, DP World kuendesha shughuli kwenye, mm, kwenye bandari ya Dar es Salaam kwa miaka 30 ijayo. Naam, hatua ambayo ilipingwa sana na upinzani wa nchi hiyo na makundi ya kutetea haki za binadamu. Kwa hiyo ni kwamba DP World itaendesha bandari uh, na kukodisha ambazo zitakodisha na kuendesha gati kumi na mbili za bandari hiyo ya Dar es Salam, ambayo ndio kubwa zaidi kwa nchi ya Tanzania. Naona ni matukio mengi sana ambayo tayari yanaendelea kuongezeka, huku wengi wakiandika kuhusu mambo angependa kuzungumzia. Najua mambo na ya spoti ni mambo muhimu sana, yametokea ya makubwa nanajua Majidi Mjengwa yuko standby kutujuza <laughs> yale ambayo ameona makubwa, lakini mkaribishe na umuulize swali. Sande Shomari, bila shaka najua Majidi Mjengwa upo tena kwenye laini ya simu, tulikupoteza kidogo hapa. Karibu tena, Majidi Mjengwa, na uangalie tu upande huo wa spoti, kuna mengi ambayo yamejiri, hasa kwa Tanzania. Tunafahamu kwamba mmetia rekodi ya kuwa na timu mbili kubwa kwenye Champions League ya klabu za barani Afrika, lakini vilevile vile kwenye AFCON na vilevile una yale mengine ya kimataifa. Labda unaweza ukatueleza kwa kifupi yale ambayo unayaona hayatasaulika e, kwenye vichwa vya habari mwaka huu. <coughs> Shukran sana tena. Ukizungumzia eh, spoti, eh, niko Zanzibar eh, wakati huu na juzi kwenye mapinduzi kuna mapinduzi kau lakini kuwa na tukio ziyo kubwa la, la la uzinduzi wa uwanja wa Amani uliofanywa ukarabati mkubwa e, katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu ni jambo kubwa liliohitimisha mwaka e, lakini katika michezo kumekuwa na mapinduzi makubwa ambayo yametokana na Rais Dr. Samia Suluhu Hassan kuwa na na wepesi kwenye kuruhusu o wachezaji wa Tanzania wenye uraia wa nchi nyingine e, kupewa fursa ya kucheza katika timu yetu ya taifa kitu ambacho hakijawahi mm-hmm. kutokea huko nyuma e, kwa maana ya kwamba tumeanza sasa kufanya vizuri zaidi kwenye AFCON na mchezo mwingine kwa kuwa na idadi e, inayoongezeka ya wachezaji wenye asili ya Tanzania wanaoishi katika katika nchi nyingine nje ya Tanzania. Kwa hiyo tunawaona diaspora wakiingia na kubwa pia atakayoimarisha michezo e, tumetolewa tangazo mwaka huu katika mwezi huu e, wa kumi na mbili. Waziri wa mambo ya kigeni Janual e, Makamba ameelezea kwamba kwa mwakani e, itapitishwa rasmi e, sheria ya kuwepo kwa hadhi uh, uh, uh, uh, uh, uh, uh, maalum kwa maana special aawatanzania wa watu wenye nasaba na Tanzania wenye asili na Tanzania watapata fursa mbalimbali kwenye michezo. Pia itasaidia kwa hiki ambacho tayari kimeshafanywa, baadhi ya wachezaji eh, wa wazuri eh, walio nje vijana, wanaweza kuchezea timu zetu za taifa eh, kwa hiyo kwenye michezo tunazidi kusonga mbele. Tumeingiza timu mbili kwenye na. chano ya vilabingwa vya Afrika, lakini kwenye taifa E, bado pia tunafanya vizuri safi kabisa, safi kabisa. Uh, Majid Mjengwa mchangiaji wa siku nyingi hapa uh, VOA Swahili, naona muda unakimbia sana. Sandy Shomari, kabla sijamuuliza mwidau aangalie eh, siasa za hapa Marekani na jinsi zinaweza kuathiri hali ilivyo kule Afrika eh, kuhusu Rais Donald Trump na kadhalika, yale ambayo yametokea hapa kwa muda mfupi, lakini tuangalie wanachosema kwenye mitandao ya kijamii kabla hatujasahau eh, ie wameandika nini kwenye ukurasa wa Facebook eh, huyu Jackson na Joseph eh, kutoka Tabaka Kisutu, Kisukuru Tabata, Migombani Tabak, Tabata, Tabata Kisukuru Migombani asema, hakika Mungu amenilinda mimi. Ni dereva kumaliza mwaka barabarani sio kazi rahisi, haswa katika jiji la Dar es Salaam lenye foleni na mrundikano wa watu kiasi hiki. Mungu atuongoze mwaka elfu mbili ishirini na nne, tuendelee kuchapa kazi kwa bidii kubwa na tufanikiwe hata zaidi. Amina. Bila shaka naye Vincent em anasema nipo Dodoma, jiji kuu la Tanzania, pale bwawani. Anasema hapa maji yamejaa tele, kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha hapa. Nakumbusha mamlaka husika kuhakikisha kwamba mitaro ya maji safi, ya maji taka na safi na wakazi wote inasafishwa. Musa Zuberi anasema pia anaitwa Kabumaye anasema kiukweli, ni mengi ya ku, ya kumbuka ila vita vya Israeli na Hamasi vimepoteza uhai wa watu wengi wasio na hatia. Alimtoro yuko wapi? Hajasema. Anasema mwaka huu vita vya Israeli na Palestine, Rusia na Ukraine, Sudani kule, DRC Congo, Afrika ya Kati. Anasema matetemeko ya, ya ardhi mengi kama yote, anasema mtikisiko wa kiuchumi duniani. Anasema Mungu atupunguzie majanga, hata ya sahau hawa kwa mwaka 2023. Maria B Kamara anasema nakumbuka jinsi nilivyoishi kwa amani wakati wengi walipata adha mbalimbali, naomba niendelee kuwa salama na mwaka ujao. Pascalin Lucas Chambi yupo kwenye michezo anasema, binafsi kitu ambacho hata sahau mwaka 2023 kule Tanzania ni Simba kufungwa na Yanga goli tano, hicho anasema hizi sahau. <laughs> <laughs> Safi Orina Bernard kutoka Naivasha Kenya anasema mwaka 2023 umekuwa wa kuhaso sana, nilikumbuka nikikumbuka jinsi serikali ya Rais William Ruto ilivyowahadaa wa Kenya kwamba gharama ya maisha itashuka pindi tu itakapoingia mamlakani. Baadaye imekuwa ni kinaya na matarajio ya wengi. Naye huyu Selvasi Kihanga akiwa Tarime, Tanzania, anasema mimi kwa mwaka 2024 mipango yangu ni kukamilisha yale niliyovuka mwaka 23 kama viporo sasa, ni kutimiliza hayo, naanza mipango mipya elfu mbili na ishirini na nne. Tunashukuru nyote ambao mmechangia kwa sasa, kwa sababu muda hauturuhusu, lakini tunaendelea pia kuandika kwenye ukurasa wa Facebook yale ambayo mmeyaona na matarajio yenu. Pascal Jangala, Saidi Msafir na vilevile vile wengine wote kama Justin Brice, Jason, shukran sana, na Emmanuel Msilanga, endeleeni kuchangia hapo kwenye Facebook na tuendelee na matangazo haya. Basi, amini. Amini, amini. Yuko tayari, yuko tayari. Amin widau hata sita kuuliza swali refu, kwa sababu e, we unajua nachokitafuta, yale ambayo yameendelea, matukio makubwa hasa hapa Marekani. Siasa za Marekani mara nyingi zinakuwa na athari za moja kwa moja, hata kama si za moja kwa moja lakini kwa kule kwe kwetu ambako kuna wasikilizaji wetu sana kule Afrika, ni yapi ambayo unayaona ni makubwa ambayo yatakuwa na umuhimu kuelekea kwa mwaka elfu mbili ishirini na nne kuhusu hasa hapa siasa za hapa? Asante ndugu BMJ, nafikiri kikubwa zaidi ni kwamba Marekani yaelekea msimu wa kupiga kura kuchagua rais pamoja na wawakilishi katika Uh, baraza la uwakilishi la Congress. Kwa hiyo kwa sasa, kama tunavyojua, wenye kuongoza katika baraza la uwakilishi ni Republicans, ambao siasa zao ni zile za uhafidhina uh, na hazina urafiki sana na, na nchi zinazoendelea kama vile za Afrika. Kwa hiyo tegemeo ni kwamba kuna kuta uwezekano mkubwa uh, wa Democrats wakachukua utawala wa, wa baraza la uwakilishi na pengine kwa mara ya kwanza katika historia ya Marekani tunaweza tukaona spika mweusi akiwa ni Hakim Jeffries, ambaye kwa sasa ndio kiongozi wa wale walio walio walio kidogo katika baraza lile. Vile vile kuna suala la la uraisi. Kwa hiyo hapo kuna kuna ra, ra, rais Biden kwa sasa, ikiwa ikiwa katika kinyang'anyiro pamoja na na aliyekuwa rais aliyemtangulia wa, uh, uh, Donald Trump kuna uwezekano mkubwa kwamba uh, ushindano wao ukawekwa ama usiweko, kwa sababu mahakama ina kesi nyingi sana ambazo zitaamua kumruhusu ama kutomruhusu Donald Trump kushiriki katika utawala huo. Ikiwa Donald Trump ataruhusiwa na atasimama na apite, basi uh, masuala ya Afrika ni masuala ambayo kwamba ametakuwa amepewa kipao cha nyuma, hata atapewa kipao cha mbele kwa sababu sera za, za za Republican zaidi ni za masuala ya ndani ya nchi, sio ya nje ya nchi. Na vile vile, ikiwa ni Biden atapita, itakuwa ni mwendelezo wa uhusiano ambao tunauona no kwa sasa. Lakini kubwa zaidi ninaloiona ni kwamba ikiwa vita vya Ukraine vita vitamalizika na hii uh, BRICS kundi la, la, la nchi za kimataifa la BRICS limeimarika basi na ikiwa China ina, itazidi kuwekeza katika nchi za Afrika na na Russia nayo ikiwa imepata nafasi ya, ku, ya kuendeleza uhusiano wake na Afrika, basi Marekani itakuwa ina hamu kubwa sana ya kuhakikisha uhusiano wake na Afrika umeendelea, kwa sababu Afrika ndio sehemu ya pekee ambayo kwamba amba, kuna mali ghafi nyingi zaidi zinazotegemewa na karibuni ulimwengu mzima na kwa sasa tumeona kwamba China imewekeza kwa kikubwa zaidi na ushirikiano wake na nchi kama vile Saudi Arabia na na nchi zingine za Kiarabu katika kundi la BRICS pamoja na nchi za Marekani Kusini kutakuwa ni tishio hilo kwa kwa nchi kama Marekani ilikuwa katika hali ya ku, ya ku, ya ku, ku, ku, kupungu, kupunguka kwa influence yake katika sehemu kama vile Afrika. Kwa hiyo, bila shaka kama Biden atarudi na mabadiliko ya hizi nchi zingine upande wa BRICS na mm -hmm, upande wa China na Russia mm -hmm, a katika Afrika umeendelea, basi kutakuwa na mwendelezo wa siasa njema zaidi kwa Afrika. Kwa dakika moja na nusu zilizobaki, Sandy Shomari, nafikiri tuwape wageni wetu kauli za mwisho mwisho, labda ujumbe wangependa kutoa e, sio tu kwa wasikilizaji lakini kwa ujumla wake, nini wangependa pia kukiona. Aanze Afia Rama akiwa huko Mombasa. Uh, mimi nashukuru sana kwa kuwa na nyinyi tena, na nimefurahi na pia ningeona nime, naona rais wangu upande uh, wa Kenya amesafiri kwa masafa marefu sana, amekwenda nchi nyingi, na hiyo yote ni kutengeza diaspora ili iweze kusaidia Kenya, ili pesa Kenya ipate kuwekezaji mzuri. Kwa hivyo naona pia hayo si mambo mabaya anayoyafanya, japo anaambiwa ni traveling president no, but anajua ni nini anakifanyia wa Kenya. Kwa hivyo mimi nashukuru sana na naona a, pia kumekuwa na mambo ya visa, kuwa hakutakuwa na visa Kenya itakuwa free country, mtu atakuwa anaingia bila visa. Hayo pia tunaangalia kwa, kwa utathmini kidogo tuone, tutaendelea. Asante yeah, yeah, yeah, sana. Samir Ruhuza, nusu dakika. Nashukuru sana uh, kwanza niwatakie heri ya mwaka mpya wote, tuuone na uingie salama, na tuwe na upendo na amani itawale katika kati yetu. Sisi na waafrika ni wamoja, tuishi katika amani, tupendane na tufanye kazi kwa ushirikiano. Na pia serikali zetu ziangalie zaidi eh, wananchi, kero zao na namna gani ya kuzitatua, na kila mmoja wetu ajue tathmini yake kwamba anafanyia nini nchi. Ukiona kuna mapapungufu, piga kelele, zungumza. Serikali sikia, serikali tekeleza. Asante sana. Shukrani sana uh, kutoka nchini Tanzania, mchambuzi Sami Ruhuza Viveni mshukuru Afia Rama Majidi, Mjengwa, Florence Majani, Profesa Chacha Nyaigoti na wote mlioshiriki wa kipindi hiki cha Live Talk siku hii ya leo, tukiwaga huu mwaka wa elfu mbili bm amini, mwidao. Amini mwidao, bila shaka. Asante sana, upande wa pili ni Aida Isa na Fiona wa mai Uh, fundi mitambo Gio. Tunapenda kuwashukuru wote kwa kweli kuungana nasi mwaka 2023 na tunataka kila la heri na heri ya mwaka mpya kutoka Washington DC. Langu jina Sunday Shomari.