Allah. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki mita bend tagaza pia katika 192231 tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Rais wa Kongo Felix Chisekedi amechaguliwa tena kwa muhula wa pili baada ya kujipatia zaidi ya asilimia 73 ya kura zilizopigwa kwenye uchaguzi mkuu wa Disemba 20, tume ya uchaguzi seni imetangaza leo Jumapili. Wakati wa kutolewa kwa tangazo hilo kwenye mji mkuu wa Kinshasa, mwenyekiti wa tume hiyo Denis Kadima amesema kwamba Chisekedi amepata asilimia ya kutokana na kura milioni kumi na tatu zilizopigwa kutoka kwa jumla ya wapiga kura milioni kumi na nane waliojiandikisha nchini humo. Awali, kundi la wagombea urais kutoka upande wa upinzani kwenye uchaguzi huo wameomba wafuasi wao kujitokeza mitaani ili kupinga matokeo ya awali ya zoezi hilo lililozua utata. Tunapinga vikali uchaguzi huo bandia na matokeo yake, wagombea wakuu wa upinzani walisema kupitia taarifa ya pamoja wakidai kufanyika kwa uchaguzi mpya utakaosimamiwa na tume mpya ya uchaguzi katika tarehe watakaokubaliana wote. tunaomba watu wajitokeze kwa wingi barabarani ili kupinga uchaguzi huo wenye udanganyifu, taarifa yao iliongeza. Tukitazama mbele kwa mwaka ya 2024, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky katika hotuba yake ya kila siku kwa taifa Jumamosi amesema kwamba Ukraine inajiandaa kutengeneza silaha zaidi mwaka ujao tunashirikiana na washirika wetu katika kutafuta masuluhisho yatakayohitajika kwa kila mwanajeshi wa Ukraine pamoja na taifa letu kwa ujumla, amesema kiongozi huyo katika siku ya mwisho ya mwaka huu. Leo Jumapili, jeshi la anga la Ukraine limesema kwamba limeangusha droni 21 miongoni mwa jumla ya 49 zilizorushwa na Rusia. Taarifa zimeongeza kusema kwamba Ukraine Jumamosi ilikuwa ikikabiliana na mashambulizi ya droni kutoka Rusia kwenye mji mkuu wa Kiev. Makombora mawili ya Rasia yanaripotiwa kupiga katikati mwa mji wa Kharkiv Jumamosi na kujeruhi takriban watu 21, kulingana na maafisa wa Ukrain. Mashambulizi ya Rasia huko Kharkiv yamefuatia yale ya anga ya Ukrain mapema Jumamosi kwenye mji wa Rasia wa Belgorod, karibu na mpaka wa mataifa hayo mawili. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema kwamba takriban watu 21 wakiwemo watoto watatu waliuawa huku wengine 110 wakijeruhiwa kwenye shambulizi hilo la Ukraine la Belgorod. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Sydney na Auckland imekuwa miongoni mwa miji mikuu ya kwanza kukaribisha mwaka mpya wa 2024 wakati zaidi ya mamilioni ya watu wakishangilia maonyesho ya fataki yaliyotanda angani juu ya Sydney Harbour na jengo kubwa kabisa la Sky Tower huko New Zealand. Wakati saa ilipogonga saa sita ya usiku katika mji mkubwa kabisa wa Australia, tani ya vilipuzi vilizuka katika maonyesho ya muda wa dakika kumi na mbili ambavyo vililenga kwenye Sydney Harbour Bridge. Zaidi ya watu milioni moja, idadi ambayo ni moja ya tano ya wakazi wa, wa mji huo iliangalia kutoka kwenye fukwe na kutoka kwenye boti zilizokuwepo bandarini. Ilikuwa ni ukichaa, alisema mtalii wa Kijerumani Jana Thomas ambaye alitembea kwenye mstari tangu saa moja na nusu asubuhi ili kuweza kupata nafasi nzuri mbele ya ufukwe wa bahari katika eneo la Sydney Botanic Garden. Si rahisi kupata sehemu nzuri ya kukaa, lakini mandhari yake yalikuwa mazuri sana. Huko Auckland, mvua nyepesi iliyokuwa inanyesha ilisafisha anga saa 6 za usiku ilipofika, huku watu milioni 1.7 wa mji huo wakianza kuhesabu, huku taa za rangi zikipamba hewa katika jengo lenye urefu wa futi 1076 la mawasiliano likiwa ndiyo kivutio. Licha ya yote hayo ya kukaribisha mwaka mpya huko Ukraine na Gaza, vita vilikuwa vinaendelea na mivutano ilizidi kuongezeka katika sehemu nyingine za dunia ambazo zimeathiri sherehe za mkesha wa mwaka mpya mwaka huu na baadhi ya sherehe za mkesha wa mwaka mpya zikifutwa kabisa. Shirika linalofuatilia vita nchini Siria limesema leo kwamba zaidi ya watu elfu nne mia tatu na sitini, wakijumuisha wapiganaji na raia wa kawaida waliuawa mwaka huu katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo ukiwa mwaka wa kumi na tatu tangu kuanza kwa mapigano, idadi hiyo ikiongezeka kubwa kulinganishwa na mwaka elfu mbili ishirini na mbili ambapo watu elfu tatu mia nane ishirini na tano waliuawa wa. Hiyo ni idadi ndogo sana ya vifo kwa mwaka tangu mzozo ulipoanza mwaka elfu mbili kumi na moja, huku serikali ilipoanzisha msako mkali dhidi ya waandamanaji waliokuwa wanaunga mkono demokrasia. Shirika la kutetea haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights limesema idadi ya mwaka huu inajumuisha raia elfu moja mia nane themanini na tisa ambapo 241 ni wanawake na watoto 307. Shirika hilo lenye makao yake makuu Uingereza limeongeza. Serikali ya Siria inalaumiwa kusababisha vifo 9 mwaka huu, wakati wapiganaji wengine kutoka kundi linaloongozwa na wakurdi wanaoungwa mkono na Marekani la Syrian Democratic Forces, na makundi ya kiislamu Islamic State na kundi la wanajihadi na wapiganaji wa kigeni wakihesabiwa katika kusababisha mauaji ya idadi iliyobaki. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Waziri mkuu wa zamani wa Pakistan aliyefungua jela la Imran Khan pamoja na wafuasi wake kadhaa, wamenyimwa nafasi ya kushiriki kwenye uchaguzi wa Februari 8, maafisa wa chama chake wamesema leo Jumaapili muda mfupi baada ya zoezi la kuandikisha wagombea kufungwa kana amekuwa kizuizini tangu Agosti, akikabiliwa na kesi kadhaa ambazo anadai zina ushawishi wa kisiasa, ili kumzuia kuwania kwenye uchaguzi huo, akiwa kama kiongozi wa chama cha Pakistan Tarik Insaf au PTI. Kiongozi huyo aliwahi kuwa nyota wa michezo ya kriketi, alikuwa na hatia ya ufisadi mapema mwaka huu, lakini mahakama baadaye ilisitisha kifungo chake kwa miaka mitatu wakati ikisikiliza rufaa iliyowasilishwa dhidi ya kesi hiyo. Tume ya uchaguzi ya Pakistan, ECP, ilimwondoa kwenye orodha ya wagombea kutokana na hukumu hiyo, lakini chama chake cha PTI kiliwasilisha stakabadhi zake za kuomba kugombea mbele ya tume hiyo wiki iliyopita. Msemaji wa PTI Rauf Hassan ameambia AFP kwamba tume hiyo kuwakataa wagombea ni njama ya kuzuia chama chao kushiriki kwenye uchaguzi huo utakaofanyika katika muda wa wiki sita zijazo hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, ambapo sasa tunaingia kwenye kipindi cha salamu maalum kwa ajili ya mwaka mpya kutoka hapa. Jambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, popote pale unapotusikiliza, tunakuambia eh, heri ya mwaka mpya. Popote pale unapotusikiliza mwaka huu mpya wa 2024 tunakukaribisha sana. Naamini kabisa mwaka wako 2023 ulikuwa mwema, na tunakuombea pia mwaka huu wa 2024 uwe mwema kweli kweli, na zaidi. Ninayekualika mimi jina langu ni Idi Ligongo. kwa kuanza, salamu hizi za mwaka mpya ambazo zitaendana sambamba kabisa, unaweza kusema sanjari na muziki hii leo, si mwingine ni fundi Esau e, wa Kagogo, Kigoma, Tanzania. Anasema kwa sasa akiwa safarini kule nchini Kenya, salamu zake ni kwa watumishi wote wa VOA Swahili. Mimi kwa niaba yao nakwambia shukran sana kwa kutusalimia vilevile. Unamkumbuka baba yako mzazi Samueli Santoki na mama yako mke wako Anita na watoto wako wote hawa wakiwa Kagongo, unawatakia heri ya mwaka mpya wa 2024 wenye mafanikio tele. Tungesonga mbele hivi sasa, nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Maige Mbona Ntemisemi e, mzee wa shikamoa e, wa Nyabichune e, Nyamongo, anasema zake salamu zimwendee mke wake Dines Chacha Mwita au mama Zawadi, watoto wake Zawadi Maige e, Mbona Barioti Maige Mbona Mariam Maige e, bila kusahau marafiki zake wote ambao wanaendelea kula njema kabisa kwa mwaka huu wa 2024 mwaka mpya kabisa, tukiwa tuna uanza hivi vyema kabisa. Na kamata ujumbe wake si mwingine, huyu ni Morris Lukalia, Morris Lukalia wewe ee, unasema unapatikana kule Mujenga, Kakamega, magharibi mwa Kenya. Unamtakia heri njema za mwaka mpya, mwaka wa 2024, mke wako uh, Joyce akiwa Eregi, Kakamega, watoto wako, jamaa zako, na mashabiki wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Vilevile unasema unawatakia uhai, e, tuvuke mwaka huu wa 2023 na, na, na kwenda vyema mwaka 2024, na na, ndiyo ujumbe wako huo, wewe unaueleza, uh, ndugu yangu. Na kamata ujumbe wake si mwingine, ni Neema Paul anasema, uh, anapatikana kule maeneo ya Morogoro, zake salamu za mwaka mpya kwa watoto wake vipenzi Brian na Baraka Ngalisoni, mume wake, uh, Christom, uh, bila kumsahau wazazi wake Miss and Mrs Paul, uh, Mwilinge, wote wakiwa Morogoro ujumbe Mungu awalinde kuwapa afya njema katika mwaka huu wa 2024. Tunazidi kusonga mbele eh, na mambo yetu haya ya salamu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na kamata ujumbe wake si mwingine ni eh, Ndajigimana Munyentwari Solomon eh, wa Kichanga Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, unawatakia mwaka mpya familia yako, vilevile eh, vile na marafiki wote pia na wakongomani wote na Mungu azidi e, kutulinda. Ndivyo wanavyosema katika siku hizi e, naamini kabisa kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, mambo yanakwenda vizuri kabisa. Basi katika burudani ya muziki sehemu mwingine, huyu hapa ni Barnaba kutoka e, kule nchini Tanzania akiwa ameshirikiana na Otile Brown e, kitu hiki ndani ya mwaka huu wa 2024 tunaanza nacho taratibu kabisa. na uh, Otile Brown ukiwa na Barnaba uh, na ngoma hiyo kali kabisa. Kama unajiunga nasi basi, unasikiliza zile salamu mahsusi kabisa kwa ajili ya mwaka mpya wa 2024. E, hivi sasa anakamata ujumbe wake J Lecog, anasema anapatikana kule maeneo ya Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. E, salamu zako za mwaka mpya ziwafikie familia yako pale Kisangani, Boyoma. Vilevile wanaharakati wote wa vuguvugu la Lucha na Filimbi e Goma. E, hawa vijana wa Lucha matata kwelikweli. Hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine, ni Edmund Sinkonde wa mkulu wa Songea, Tanzania. Salamu zifike kwa Beti Tesha Mwenuka, e, Mwamini Kosuri na Stela Setumbi. Ujumbe kazi njema. Eh, kule nchini Tanzania, huyu Stella Setumbi eh, mi nimesoma naye. Huyu ni mtangazaji pale wa shirika la utangazaji nchini Tanzania, TBC. eh, Stella Setumbi tulikuwa tunamtania sana, tunamwita eh, mnazi kisamli. eh, Hop daga alitoa hili jina. Afande Hop daga popote pale ulipo eh, heri ya mwaka mpya, maanake huu jamaa amenikumbusha mambo mbali, ya mbali kwelikweli. Tunasonga mbele basi. Eh, hivi sasa nakamata ujumbe wako, si mwingine ni James Chakirwa Pasteur. Eh, yeye ni mchungaji James C. Chakirwa kutoka kule eh, Bukavu, mji mkuu wa jimbo la kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Anawatakia ndugu jamaa na marafiki salam za mwaka mpya, uwe uh, na amani na baraka, afya na mafanikio makubwa vilevile. E, anawatakia wafuatiliaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika wote mwaka mpya, na watangazaji wote pia. Ujumbe e, mwaka ni kusema kila mtu awe na amani na jirani yake ili Afrika yetu itulie. Ujumbe maridhawa kabisa, hasa katika kipindi hiki ambapo kuna mivutano, mivutano ya kidiplomasia ya hapa na pale, e, katika mataifa mbalimbali mbali ambayo yanazunguka e, eneo lile la maziwa makuu. Sasa hivi nakamata ujumbe wake, simu mwingine huyu hapa ni Kajuni Rashid wa Dodoma, Tanzania. Anasema zake salamu ziwafikie Amina Mlacha, uh, Pascalin Lucas Chambi na Mala Joas Jr Mchelewa Ala Mhulo Bakari Saria, uh, B Boy Jumadunga Andrew Celsius, uh, Andrew Celsius Zombe Mwin Kalonda zingine kwa Isaya Sambo mpenda amani Tanzania, Salum Nyoha na Sijali Shomari, vilevile anamsalimia Selestin Kajuna na mwisho Lukas Yeremia, Baba Mariam, Doto Manye, Idi Msanga na wote wanasikiliza idhaa ya Kiswahili ya VOA, na salamu zako ziwafikie popote pale walipo <mulia> unajiunga nasi basi, unasikiliza salamu hizi za mwaka huu mpya kabisa wa 2024 salamu hizi zikiwa zinaambatana na burudani ya muziki. Nakamata ujumbe wake si mwingine, ni Moses Edward E. Mdela, anasema eh, anapatikana pale Power Family Group eh, Balang Dalalu eh, Katesh Manyara eh, Tanzania zake salamu zimfikie Daniel b Malay, Samuel Bajuta Senge muna mwangu, Padri Moshi, babu Alhaji Makumba, Onesmo nko Filimpo memba anamkumbuka, anam vilevile me habie Florian Kiljeni Jangala Bugumba, Mkankule wa Mkankule Mnyiramba halisi, Jan Musa Musa Mjeni. Ujumbe salamu ni nusu ya kuonana na tuendelee kukumbukana kupitia hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tunakamata ujumbe wake si mwingine ingine, ni Bundala Tabu Budole, anapatikana kule Isalalo, e, Nzega, Tabora, Tanzania. E, zake salamu zawafikie wafuatao: Mkankule wa Mkankule Mnyiramba halisi, e, Pascal Lucas Chambi, Amosi Madirisha, Letisia Shilogile, Ngalama Maluta na jangwani jiyumbi mangu. Vilevile nakamata ujumbe wake si mwingine, huyu hapa ni Benard Orina Ombega e, anasema anapatikana kule maeneo ya Naivasha nchini Kenya. Zake salam ziwaendee mke wake Rael Nyabonyi bila kumsahau Joseph Odipo, Ochieng George Ochieng, urafiki yangu kwelikweli, ujamaa amenipotea siku hizi. Ochieng, vipi bwana e, mjo tuendelee ku, kuendeleza ule ubishani wetu ule wa Afrika Mashariki. Vilevile vile, umemkumbuka Prudent Amida, Jessica Esther Makungu, Ezekiel Elkana, Recho wa Ruiru amemsalimia vilevile vile petronila kianui kirandi denis mateni jacob mercy amiani bila kumsahau chenkuhu anawatakia mwaka mpya ulio na mafanikio wa 2024 ni orina bernardi E, wanaivasha kule nchini Kenya sasa hivi nakamata ujumbe wake simu mwingine ambao unanipeleka moja kwa moja mpaka kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo nakutana naye ni Charite e, t nkamanyire maki e, ambaye anasema anapatikana kule Bunia kwa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Salam ya Congo zake salam ziwafikie marafiki zake e, wanok kwa Bunia kalipesi wa Bukavu e, mungurumo kwa Mahagi urjebo kwa Bunia na Alan wa Kisangani vilevile, anasema anawatakia kila mmoja mwaka mpya na afya njema kabisa na mafanikio. Shukrani VOA. Basi sasa tunaelekea kupata ile burudani ya muziki e, na burudani ya muziki hivi sasa tunakwenda kwake e, e, huyo Victor West anakuambia hapa cool e, cool me down. E, cool me down down, ndiyo ngoma hiyo inayokuja kusikiliza sasa hivi ndani ya muziki huu na salamu hizi kwa ajili ya mwaka mpya so... unatuambia eh, cool me down. Mambo mazuri kabisa ndani ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika katika masuala mazima haya ya salamu hizi za mwaka mpya tukiendana na burudani ya muziki hivi sasa. Nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Ondiek J Otieno, eh, Jakolanya wa jimbo la Migori, eh, kule Kenya. Salamu zako ziwaende baba yako e, Charles, mandugu zako vilevile vile, e, Paul Lawrence na wengineo pote pale wanaposikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Moja kwa moja tunaenda kwenye lile jiji lenye watu wengi kwelikweli katika ule ukanda wa Afrika Mashariki pale, e, ukiachia lile jiji la Addis Ababa nazungumzia Dar es Salam Tanzania na kama hata ujumbe wake si mwingine ni Kaisi Musa Kais. Salamu zako za mwaka mpya zimfikie Dunga Muhammed Dunga ni Hiza Mpare Majimoto Malole Hamisi Nyuma Miraji mwana wa Kibinda e, Pachalin Lukas Chambi Baraka Basiwa Doto Mahona umemkumbuka vilevile vile Kayuni Rashid Juma Hassan Jaka Joshua Mjuku wa Nila. Umemkumbuka vilevile vile Juma Dunga Kasim Bakari Jangala Bujumba na Mala Joas Junior, na umeshindwa kabisa kukubali kumsahau Matikiti Muhamedi Kunwa Mayehe Bakari Saria Bboy Boy Padri Moshi Mudi Katalai Chelsea Mkuyi Shilinde Gazungu Musa Mjenge na vilevile vile Musa Mtinange ujumbe Unaotakia mwaka mpya mwema kabisa wa 2024, na, na, na basi mimi eh, kufika hapa nakamilisha eh, matangazo haya ya salamu za mwaka mpya. Mimi naitwa Idi Ligongo na nakutakia na mwaka mpya mwema wenye baraka na mafanikio, na Mungu atujalie afya njema tupite mwaka huu kama tulivyopita mwaka 2023. Siondoke vivi na kuachana ngoma hii ya muziki huyu E, ni Ben Sol akiwa ameshirikiana naye Jux. E, ngoma hii kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shukran kwa kuwa nami na mwaka mpya mwema wenye mafanikio <muchos> Asante sana Idi Ligongo kwa salamu hizo za mwaka mpya. Pia kwangu nawatakia mwaka mpya wasikilizaji wetu popote walipo. Hebu tupate muhtasari wa habari tunapoelekea kufunga matangazo ya leo. Rais wa Kongo Felix Tshisekedi amechaguliwa tena kwa muhula wa pili na kujipatia zaidi ya asilimia sabini na tatu ya kura zilizopigwa kwenye uchaguzi mkuu wa Disemba ishirini. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky katika hotuba yake ya kila siku kwa taifa Jumamosi amesema kwamba Ukraine inajiandaa kutengeneza silaha zaidi mwaka ujao kwa sababu ya mapigano yanayoendelea ya Rusia. Sydney na Auckland imekuwa miongoni mwa miji mikuu ya kwanza kukaribisha mwaka mpya wa 2024 wakati zaidi ya mamilioni ya, wa, ya watu wakishangilia maonyesho ya fataki yaliyotanda angani juu ya Sydney Harbour na jengo kubwa kabisa la Sky Tower, huko New Zealand na shirika linalofuatilia vita nchini Siria limesema leo kwamba zaidi ya watu elfu nne mia tatu, uh, na sitini wakijumuisha wapiganaji na raia wa kawaida waliuawa mwaka huu katika vita vyenyewe kwa wenyewe nchini humo ukiwa mwaka wa kumi na tatu tangu kuanza kwa mapigano nchini humo. Waziri mkuu wa zamani wa Pakistani aliyefungwa jela Imran Khan pamoja na wafuasi wake kadhaa wamenyimwa nafasi ya kushiriki kwenye uchaguzi wa Februari 8. Hizo zilikuwa ni muktasari wa habari kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, tena nikihimiza kwamba na kutakia wakati mwema na mwaka mpya wenye mafanikio popote ulipo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.