Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express, hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uh, ngali hapa nikielezea kwamba nakutakia mwaka mpya wenye fanaka ikiwa ni mara yangu ya kwanza kuingia kwenye studio uh, mwaka huu ikiwa tarehe 2 Januari mwaka 2024 na jina langu halijabadilika tu, ni lile Harrison Kamau. Msikilizaji pale Kinshasa, msikilizaji pale Goma mashariki mwa Congo, Butembo na maeneo mengine. Hapa ni Washington DC, saa mbili na nusu za asubuhi. Nimekwisha ja tele kama pishi la mchele. Msikilizaji, niko standby kukuangushia vitu vizito vizito katika mwaka huu mwingine wa elfu mbili na ishirini na nne kama alivyosema mwenzangu Harison Kamau ndiye amewasili studio baada ya sikukuu za mwaka mpya. Mambo yalikuwa ni mazito na mazuri. Basi tuko tayari msikilizaji kuungana na wewe kukupa yale yanayojiri katika maeneo mbalimbali duniani na Afrika kwa ujumla. Basi moja kwa moja kama tutaangalia hali ilivyo kule nchini Uganda, kukitajwa kwamba mimba za utotoni zinaongezeka. Hali kwa namna gani? Tutaangalia kule mambo yalivyo na vilevile ikiwa ni kwamba ndio Januari, sasa ni pilka pilka za kurudi kwenye shule, vyuo na mambo hayo yote. Kuna tatizo ambalo huwa linajitokeza wakati kama huu, na ni la ufadhili wa serikali kwa wanafunzi hasa wa vyuo. Je, limetatuliwa na matumaini ya wanafunzi wenyewe ni yapi? Wanasemaje na hali hiyo itakuwaje, ikizingatiwa ndiyo mambo yanakwenda sasa hivi? Mambo ndio yanakwenda sasa hivi, bila shaka kama yatakwenda kweli kweli. mm -hmm. Bila sahau barazani endi uh, bila muziki na kwenye barazani, tunauliza je, changamoto zinazowakabili vijana ambazo ukipenda kuona zikitatuliwa katika mwaka huu elfu mbili na ishirini na nne? wengi wameandika maoni yao huko. Mambo ni mengi kweli kweli, tuangalie mambo yatakavyokuwa. Bila shaka Kamao, swali tutapata majibu kulingana na tulivyouliza, na pia VOA Express haikwendi bila muziki. Hayo yote basi, wewe na kuomba tu tulie tu, safiri pamoja ndani ya VOA Express kutoka studio 15 hapa Washington DC. Lakini kwanza anampisha mwenzangu Sande Shomari atuelekeze Uganda. Kuna jambo ambalo ameligusia, bila shaka kamao, ametaja kule nchini Uganda. Kama alivyosema hapo awali, swala ni mimba za utotoni, zikitajwa kwamba zimegubika na kuenea katika maeneo mbalimbali, hasa wakitaja katika ripoti hii, eh, maeneo au wilaya tisa nchini humo ikitajwa maeneo mengi yamesababishwa na hali mbalimbali. Masuala uta mba ya utamaduni ni mojawapo ambayo yametajwa na ripoti hii, Kamao imekusanywa na taasisi ya kiserikali Heroes for Gender Transformative Action Heroes for GTA wanaitwa, ndio wametoa mpango huu uhobalo, wa kushirikiana na ubalozi wa Uholanzi wakifadhili juhudi zao za kufuatilia taarifa hizi. Basi moja kwa moja kule Uganda tunaungana na Dr. Aida Mutenyo. Dr. Aida Mutenyo ambaye ni mtaalam wa Kiswahili lakini vilevile unafuatia masuala haya. Hebu oh, e tueleze tu kwa ujumla wake yale ambayo e, umeasikia kwenye ripoti hii yanayopelekea tatizo hili kuongezeka miongoni mwa wasichana katika umri mdogo, nini hasa kinatajwa? Um, asante sana. Ripoti pia nimeiona na imetolewa na gazeti la Monitor uliikitambwetufanywa utafiti na uchunguzi ukafanyika kwa muda. Sidhani kama ni ripoti ambayo imechukua kama wiki mbili, huenda imechukua muda na ni kitu ambacho kimefanyiwa utafiti. Maeneo ambayo yametajwa huenda ilikuwako tu ni sampuli ambayo ilitolewa na huenda ikawa pia kuna maeneo mengine ambayo yako na shida kama hizo. Mwanzo tunarudi nyuma. Uh, mambo mengi mwanzo, tujiulize, kwa nini wakati huu ripoti hiyo imetolewa. Tukumbuke kwamba ndio tunapona ama ndio tunasoko katika, um, hali ya uviko kumi na tisa. Katika hali hiyo, utajikuta kwamba watoto wengi walibaki nyumbani kushirikiana kwao miongoni mwao na watu mwengine kulibaki na jinsi ambavyo wanaishi maisha, utajikuta kwamba hali ilivyokuwa kabla ya uviko kumi na tisa na baada ya Uviko kumi na tisa mambo mengi yamebadilika, yame kwa hivyo ule ushirikiano na ukaribu wa vijana kwa karibu, ambao labda hawana ma, maswala ya kuwashughulisha, hawana shughuli nyingi, unajikuta kwamba wamejikuta kwamba ama wanabeba uzito ama wanajikuta wamekuwa wazazi kama ni wadogo. Pili, tukumbuke kwamba kuna watoto ambao ni wazazi tayari, yaani mtoto mdogo, lakini kwa sababu wazazi wamekosa kuwa na ule kuwajibika, utajikuta ye mtoto anafikiria kwamba labda nikiingia katika hali kama hii nitamsaidia mzazi wangu. Kumbe ni hali tu, anajikuta ashabeba ujauzito uja, na hali inakuwa inabadilika na uh -huh. Kitu kingine ambacho labda nataka nigusie ambacho no. Labda a, wale wenye utafiti huenda labda wakufanya katika asasi yetu ya elimu, kuna wakati ambapo tulikuwa tunachukua watoto katika shule za msingi grade three. Hao watoto walikuwa wakimaliza kidato cha nne, wanaingia grade three Mfumo huo ulitolewa. Mimi kwangu, ninafikiria kwamba hawa watoto ambao hawakufanikiwa huenda kidato cha tano na cha sita huenda walitamauka mauka na wakajikuta kwamba huenda labda hawana manufaa katika jamii. Sasa ikawa tu yeye a amebakia kufanya lipi? Utajikuta kwamba anaingia kwa hali kama hiyo, na bila shaka jaribu kusema. Dkt. Mutenyu, muda wetu sio mrefu sana, kwa kwa karibuni ama mm. Takwimu za mtoto wa kike tungepata pia takwimu za vijana, maanake huu mm. mtoto wa kike hapati ujauzito peke yake. Je, wanaohusika au watu wawili wale wengine wako vipi? Maanake tunavyomtoa mtoto wa kike tukamulika tochi, je, vijana wako vyema? Maanake huenda kuna sababu kuna no. kitu ambacho hatujafanya kwa vijana pia wa kiume wakiume, najikuta kwamba huku kwa mtoto wa kike inaharibika wakati ambapo hatujui huyo kijana pia ni mzuri kiasi kipi. Sasa pengine daktari Mutenyo, kwa kwa haraka kwa haraka, muda wetu sio mwingi sana. Pengine daktari Mutenyo, kwa haraka haraka, nini ambacho ungependa kwa upande wa kuona kinafanyika kwa wakati huu? Pengine A, ni kushughulisha watoto na kuwaweka kwenye makundi madogo madogo, ambao wanaweza kupewa stadi za kujikumi kwenye maisha, kuwapatia kazi za kimkono, za kuwafundisha wale ambao hawajaongeza kielimu, wapate stadi ambazo zinaweza kusaidia za za shughuli ambayo mara nyingi tunasema labda, uh, jua kali, yani kujitengenezea labda vikapu, kazi ya mikono, kushona nyeloja, mambo kama haya. Inamfanya mtoto anabadilika, ana kifikira, na anawajibika kuona kwamba na shughuli no, na, na, na, na jamii pia inamwegemea. Kwa hivyo kutoa hizi stadi dogodogo, fupifupi, za muda mfupi uh -huh. zinamfanya huu mtoto awache kuwekwa na fikira potoka na kuingia mkondo mwingine. Nadhani hilo ni yeah. muhimu sana, na pia tuwa, tujaribu kuwahamasisha wazazi kwamba mtoto wa kike ni mtoto uh, mwenye thamana na ni kwa jinsi gani pia wazazi tunaweza kuongea na watoto wa kike ili tususubiri mpaka wafike hicho kiasi cha kupotoka katika maisha yao. Bila shaka nakushukuru sana Dr. Aida Mutenyo <laughs> kutoka kule nchini Uganda kuzungumza na sauti Amerika. Kama walivyosikia, kama basi hivyo ndivyo mm, mambo yalivyo, well, na moja kwa moja basi tunasindikiza na muziki kibao chake hapi, anakwambia dia dingi, dingi sikia. Kabari kitu hicho. kama si wewe nani baba yangu, eh? Kata sana. yeah, yeah, yeah. VOA Express vitu vizito yani, naona mambo na kasi imeshaanza, yani ndani ya VOA Express unasikia mambo hayo. <laughs> unasikia bia dingi, alafu unasikia tunaanza miondoko ipi sasa, siku ya pili tu ya mwaka. mm -hmm, naje mwaka ukifika katikati mambo yatakuwaje, kama ni siku ya pili kanya tu mazito sana <laughs> haya, basi, hayo yakiendelea, kuna jambo ambalo tulidokeza pale mwanzoni kuhusiana na elimu na hasa elimu ya vyuo na changamoto ambazo vijana baadhi wanapitia pale wanapotegemea ufadhili wa masomo kutoka kwenye serikali na taasisi nyingine. Lakini kunasemekana kwamba takwimu zinaonyesha kwamba, miaka au kadri siku zinavyoenda, kunakuwa na changamoto na changamoto ni kibao tu. Kwa mfano, kuna taarifa iliyoandikwa kutoka kule Tanzania. Wanasema katika miongo mitatu iliyopita, masomo ya juu ya vyuo yamekuwa na changamoto. Mojawapo ni ukosefu wa ufadhili wa kutosha kwa wanafunzi. La pili ni gharama kupanda ya elimu. La tatu ni kwamba wanafunzi wengi au waalimu wameondoka barani Afrika na kuelekea kwenye mataifa ya ughaibuni na kwa hivyo kuacha wanafunzi wasipate elimu kama inavyostahili. Na vilevile vile wanasema kwamba ni ahadi kutotimizwa za kufadhili elimu ya vijana. Ah, changamoto zote zinaendelea kuwa na malalamishi kama hayo katika mataifa mengi tu ya Afrika Mashariki na mengine mengi ya Afrika kila mwaka, na hasa mwezi kama huu ambapo wa shule watu wanarudi tena vyuoni, kunakuwa na changamoto ile ile na malalamishi mengi tu lakini kidogo hapa, ningetaka tu kusikia mtazamo naye wa mwenzetu kijana kutoka kule Tanzania, ambaye ni mwandishi Hilary Daudi kutoka Global Publishers, ambaye pia mara nyingi amekuwa akitangamana na wanafunzi na kufuatilia uh, taarifa hizi za wanafunzi kulalamikia ufadhili wa kielimu hasa wakati kama huo. Hilary, karibu sana kwenye VOA Express, hebu tueleze. Unapotembea na kutangamana na wanafunzi, je, changamoto hii ipo ama haipo, na hali ikoje sasa hivi tunapozungumza? Malalamiko ni mengi, malalamiko ni mengi ya uh, kiasi cha kia pesa ambacho wanapatiwa sasa hivi hakijitoshelezi kutokana na ugumu wa maisha. Pesa wanapatiwa pesa ndogo ya kujikimu, alafu maisha yamekuwa na gharama kubwa sana, hasa kwa kanda yetu hii ya huku Afrika na Mashariki. Kiasi cha kia pesa kinaingia kidogo, gharama za maisha zimekuwa kubwa, maisha yaende vizuri kabisa kwa wanafunzi wa vyuo na sijui pengine kama unaona ahadi zinatimizwa kwa upande wa serikali, ambazo zinatolewa za kufadhili wanafunzi, au pengine inakuwa ni ahadi, na baadhi wanakosa kabisa ule ufadhili wanautarajia kutoka kwa serikali? Naweza kusema ni nusu kwa nusu. Kuna baadhi wanapata, kuna baadhi yao hawapati kwa wakati, lakini asilimia kubwa wanapata, lakini kwa kiwango ambacho sio kikubwa kivile. Kiwango chao kimepunguzwa, uh, maana kipindi cha nyuma pesa zilikuwa zinatoka asilimia mia, lakini sasa hivi pesa inatoka asilimia ndogo sana ambayo inachangia kuwao malalamiko yao kuwa mengi na kwa kifupi tu, sijui kama tatizo hilo kwako wewe, ambavyo umeshuhudia ukisha zunguka zunguka na kujionea, linaadhiri baadhi ya wanafunzi na labda wengine kukosa hata kuelimika kabisa, kukosa nafasi ya kuenda kupata elimu kabisa. Athari ni kubwa, athari ni kubwa, kwa sababu kama mwanafunzi anatoka kijijini, anakuja mjini kuendeleza elimu yake ya juu, akifika mjini hapa, hana ndugu, hana mtu yoyote wa kumshika mkono, akitegemea pesa hiyo kutoka kwa serikali, halafu pesa yenyewe hapati kwa wakati au hapati kabisa, kwa hiyo hapo haiwezi hawezi akawa na maisha mazuri kama hatopata ile pesa ambayo anategemea ana, ana kuipata. Kwa hiyo kifupi ni kwamba uh, asali yao, asali ni kubwa sana, kwa sababu pesa jitoshelezi au pesa hapati kabisa. Kwa hiyo kama hana ndugu na hana mtu wa kumsaidia po, haiwezi hawezi akawa na maisha mazuri. Asanti sana Daudi. Kwa taarifa hizo unaona sande. mm -hmm, bado changamoto ni ile ile, na kama ambavyo umesikia ni kwamba changamoto hiyo inasababisha ina baadhi ya wanafunzi kukosa elimu kabisa, ina mm -hmm, walazimu kuacha kabisa. Kwa hivyo ni changamoto anayendelea kujitokeza na pengine kuathiri hata zaidi wanafunzi ambao ni wa kipato cha chini, labda hata ka, eh, maisha yao yote yanakuwa na yanabadilika na kukosa elimu wanayohitaji, lakini ni jambo ambalo tunaamini litaendelea kushughulikiwa na washikadau wote kushikana mikono labda kutakuwa na utatuzi au ufumbuzi wa tatizo hilo. Hilo basi sasa, tupate uh, habari za kimataifa. Somalia ilisema Jumanne hii leo kwamba makubaliano ambayo eneo lake lilojitenga la Somaliland limetia saini na Ethiopia kuruhusu kutumia bandari ya bahari ya Shamu ya Berbera hayana nguvu za kisheria na kwamba yanatishia kuvuruga utulivu wa kikanda somalia pia ilimwita balozi wake nchini Ethiopia kwa ajili ya kujadiliana kuhusu mkataba wa bandari uliotiwa saini na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na rais wa Somaliland Muse Bihi Abdi siku ya Jumatatu. Makubaliano hayo yataruhusu Ethiopia isiyo na bandari, ambayo inategemea nchi jirani ya Jibuti kwa sehemu ya biashara yake ya baharini, kuanzisha shughuli za kibiashara katika kambi ya kijeshi iliyokodishwa huko Berbera. Pia yalijumuisha haja ya kuitambua Somaliland kama taifa huru kwa wakati ufaao. Matarajio ya Abi ya kupata ufikiaji wa Bahari ya Shamu ni chanzo cha mvutano kati ya Ethiopia na majirani zake na imebua wasiwasi wasi wa mzozo mpya katika Pembe ya Afrika. Israeli imefanya mashambulizi ya anga kote katika utanganda, ukanda wa Gaza mapema leo, huku wakazi wakiripoti mapigano makali kati ya wanajeshi wa Israeli na wanamgambo wa Hamas katikati na kusini mwa Gaza. Mapigano ya leo yamejumuisha eneo la Albureij katika katikati mwa eneo la Wapalestina la Khan Yunis, ambao ni mji wa kusini ambao ni wa pili kwa ukubwa katika ukanda wa Gaza. Jeshi la Israeli pia limesema limefanya mashambulizi mapya ya anga kusini mwa Lebanon, yakilenga wanamgambo wa Hezbolah, washirika wa Hamas, ambao wamekuwa wakikabiliana na wanajeshi wa Israeli tangu vita kuanza huko Gaza. Israeli pia imesema imeshambulia miundo mbinu ya kijeshi ya jeshi la Siria ili kujibu kile kilichosemwa kuwa ni kurushwa kwa roketi kutoka eneo la Siria kuelekea Israel. Shirika la habari la serikali ya Siria limesema mashambulizi kadhaa ya anga ya Israel yalilenga viunga vya Damascus na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali. Watu wasiopungua watano wamepoteza maisha yao baada ya ndege ya abiria ya Japani kushika moto hii leo Jumanne wakati ikiteremka kwenye barabara ya uwanja wa ndege wa Haneda mjini Tokyo baada ya kugongana ndege nyingine ya wa walinzi wa pwani. Duru za habari zinaarifu kuwa na abiria na wafanyakazi wote walitolewa kwenye ndege hiyo iliyokuwa ikiwaka moto. Picha za televisheni zilionyesha miali ya moto ikitokea kwenye madirisha na sehemu ya ndani ya ndege ya shirika la ndege la Japan Airlines, wakati wa zimamoto wakipambana na moto huo. Vyombo vya habari vya Japan viliripoti kuwa ndege hiyo ilitua katika uwanja wa Haneda ikitokea uwanja wa ndege wa Shinchitose huko Hokaido, zaidi ya kilomita 1200 kaskazini mwa Tokyo ikiwa na abiria 379 na wafanyakazi. Na kiongozi wa chama cha upinzani cha Korea Kusini Lee Jae-myung amedungwa kisu shingoni mapema leo na mtu ambaye alijisukuma kwenye umati wa watu na kujifanya kuwa mfuasi wake. Polisi wamesema jeraha hilo, hata hivyo, halikuwa la kutishia maisha, vyombo vya habari vya ndani vimeripoti. Baada ya Lee kushambuliwa katika eneo la ujenzi katika mji wa bandari wa Busan kusini mwa taifa hilo alizingirwa na waandishi wa habari wakati mtu mmoja alipomdunga kisu upande wa kushoto wa shingo yake. Afisa wa polisi wa Busan, Son Jihan, amesema katika mkutano na waandishi wa habari. Mshambuliaji mwanaume mwenye umri wa miaka 60 alitumia kisu cha sentimita 18 kutekeleza ukatili huo. Anaangusha angusia, yule mtu wangu siku zote, maandishi yake na rap yake sio mchezo. Lakini anatufungulia barazani, ambapo tumeuliza je, changamoto zipi zinazowakabili vijana ambazo ungependa kuona zikitatuliwa katika mwaka huu wa 2024 na maoni sio kidogo. Lakini kabla ya kusoma maoni ambayo amejaa kweli kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ninaye msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye VOA Express barazani. Sema jina Atenti lako eneo unakotokea na, na utoe mchango wako karibu. Kwa majina, naitwa Mwendo Msemba kutoka Kenya, pwani Mombasa. Ma, maoni yangu ni kwamba kuwawezesha vijana kuwapea vile kwa, kuwawezesha kupata mtaji kujiendeleza kibiashara, kwa sababu tumeona vijana wanaathirika sana kwa vile ya mambo ya uchumi, kuona vijana wanajiingiza katika madawa ya kulevya, wizi, vitu kama hivyo. Kwa hivyo wawezesha vijana wetu, wawezeshe, wawekee zile terms and conditions ambazo zitawaweza kuboresha upataji wao wa mtaji kujiendeleza kibiashara na kimaisha, sababu hata tunaona wanajiingiza kwa madawa ya kulevya, wanashindwa na doa. Tukiona vijana wengi hata wameshindwa na kuoa, sababu hawana ile pesa ya kujimudu kimaisha na kuendeleza familia zao. Swala lingine ni ku- ku- kuwahusisha ku, ku, ku katika uongozi na uendeshaji wa serikali, ndio wakaweze kupia juu, wanafahamu yale masuala yao wanayowakumba wenyewe, wakaweze wakaweze kuboresha yale mazingira yao kama vijana na sijui mwendo, labda pengine, kuna jambo ambalo linahimizwa kwamba labda kutafutwe njia mbadala za vijana kutafuta riziki nje ya miji, labda kwenye mashambani. Unaona, kama vijana wakielezewa, au waanze kufanya mambo mengine kule sehemu za mashambani, kando na mijini, labda baadhi ya changamoto zitapungua. Ndiyo, kwa kiasi fulani changamoto zitaweza kupungua, lakini kwa kiasi fulani ndio sababu, utamwambia hivi kijana aende mashambani akalime maybe, ama akafanye ukulima ama ufugaji, lakini hana ule mtaji ambao unaweza kumwezesha kuanzisha kilimo, kama unavyofahamu kwamba kile kilimo lazima ukuwe na soko ambalo, wajua, nikizalisha hili niko na soko tayari ya kulipeleka haya mazao yangu. Nakushukuru sana, sikutaka kukatiza, lakini naona muda na unakimbia. Asante sana bwana Mwendo kutoka kule upande wa pwani ya Kenya kwa kushiriki kwenye vo hey Express barazani, ili pia tupate muda wa kusoma mawili matatu kutoka uh, kwa wasikilizaji wengine wetu. Asante sana, namwona Zabron Manyongezo kijana mkongwe yuko kule Beni DRC, anasema binafsi nikipenda serikali yetu ituletee amani huku mashariki mwa Kongo, sababu vijana wengi wameingizwa ndani ya mambo ya vita haya. Basi vilevile, rast Daudi anasema, na wanasiasa wanatumia nafasi za vijana ya kisiasa na wanajinufaisha na kufanya vijana waingia katika vita vya madawa ya kulevya na kujiputa, uh, wakipita kwenye mapito magumu sana. Mobi ya tabu anasema, zipo nyingi ila utatuzi tusitegemee, muhimu kila mmoja pambane pale alipo. Sijamwona mtu ambaye anaweza kuwakwamua vijana kwa weli kabisa, mambo yakiwa bado mapya kwenye mwaka, na tumai pia kutakuwa na suluhisho kuelekea vijana kujimudu kimaisha. Basi v express muziki unaingia kwa staili hiyo, Kusa anasema this love Kusa huyo msikilizaji, mambo ni mazito kwelikweli, kweli hayo, kutoka hapa Washington DC, kipindi ni VOA Express, unasikia vitu kwelikweli kweli. lakini kama au kabla ujaendelea, nakua una vitu vingi sana vya kuangusha. Unajua mm huo -hmm. ni mwaka mpya, mambo ni mengi. Lakini sasa kama ujaangusha ya mambo, kwanini tusiongelee kidogo kwa tusiongele kido washirika wetu ambao tunashirikiana nao, ambao watu waweze kusikia. Ha, bila shaka kule nchini Kenya basi ni Sauti ya Mwananchi Radio eneo la Nakuru, na vilevile vile Mwenedu Radio kule maeneo ya Voi, bila kusahau sasa radio pale Bungoma. Ukitoka Bungoma ukiingia basi pale Tanzania unakutana na Dodoma FM kule Dodoma, Nuru FM ya Iringa pale nyanda za juu, na ukipanda kule Songea unakutana na KFM. Ukiruka mpaka visiwa vya Zanzibar unakutana na HFM, na kutoka hapo ukiingia jirani pale Tanga unakutana na Voice of Africa ya Korogwe na pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo utapata kwenye Redio Ngoma ya Amani rna kule Baraka na Redio Manyema nambari hicho ni Kifaransa, Kiswahili ni nambari moja ya kule Kindu na Redio Rakum pale Bunagana bila kusahau Redio Malaika na Redio Dinamik pale Lubumbashi na alifh Redio Cod wezi na Redio Baraka. Basi mambo ni mazuri, pia mtandao wetu l Hmm. Yamechemuka kwanza kabisa, swali lenyewe nasema nini? Nasema je, katika mwaka huu wa 2024 ungependa kuona mambo gani yakiangaziwa kwenye matangazo ya VOA kutoka hapa Washington DC? basi uh -huh. Mambo yamechemuka, wengi hebu sana wamejibu pale mm -hmm. Sio, tutasoma baadhi hata muda auruhusu kusoma yote lakini tuusome baadhi. Bila shaka, aya, fundi Esau anasema ni wa kule Kagongo akigomu Tanzania, anasema mambo yote muhimu, kama siasa, uchumi, afya, elimu na kama ilivyokuwa mwaka 2023, ila naomba muda uongezwe, hasa redioni, nusu saa haitoshi. Sasa ujumbe utawafikia wakuu. Inabidi wakuu. Lakini tunashukuru kwa kwamba, basi anafurahia huyu, anafurahia vipindi vyetu, ndivyo anataka muda uongezwe, kwa hivyo asanti e. Shukrani. Aha. Na vitu viendelee kuangushwa, tutasikiri tutaendelea kufanya kazi. Richard anasema nini? Wa Meru, Richard wa kule Meru Kenya angasema, ningependa swala nafasi za kazi na uchumi ziangaziwe na kupewa kipaumbele nchini Kenya, kwa sababu wananchi wa kawaida wanateseka sana. Halafu walioko madarakani kazi yao kubwa ni kupora mali ya umma, nasema ufisadi uangaziwe nchini Kenya. Haya, bila shaka mi namwona hapa huyu mwingine ni Cosmas Sen anasema naomba, ningependa so swala la mafuta na nishati. Dunia nzima yategemea mafuta na nishati, bila usafirishaji bidhaa na mizigo, hiyo inahitajika sana. Bila shaka, kama masuala ya mafuta, wewe unayajua vizuri, uyafuatilia au vipi? Asanti sana wengi sana, muda unakimbia. Naona Wakech anasema un... mazingira, uchumi, uh-huh na haki za binadamu na siasa zingine ulimwenguni. Asante sana kina Bena Dori na John Vladimil Louis Leonard na Abubakari Mico Kichaka na wengine wengi. Naona muda kabisa umetukimbiza, hapo ndipo tunakomea VOA Express hivi leo, kutoka hapa Washington DC. Jina langu likiwa ni Harizon Kamau, nimekuwa naye Sande Shomari upande wa pili, tunaye produsa wetu Aida Isa na msimamizi wa kipindi Meri Mgawe. Popote ulipo basi, endelea kufurahia mwaka mpya.