Hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ujambo popote ulipo na unapotusikiliza, jina langu Harrison Kamau na muda usio mrefu tutaungana naye Sandey Shomari. Karibu katika matangazo yetu jioni ya leo, ikiwa ni Jumatano Januari 3 mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Katika ripoti katika ripoti tulizokuandalia huko DRC, hali ya kisiasa inaendelea kuwa na wasiwasi baada ya tume huru ya uchaguzi Seni kutangaza matukio ya kwanza ya uchaguzi wa tarehe ishirini mwezi uliopita, huku wanasiasa wa upinzani wakiendelea kuomba raia kupinga uchaguzi huo. Wanapenda waite watu waende kwenye barabara, kwa sababu pale wataita wata, wata, wata eh, komunote internasional iangalie njizi iko nafanya juu ya mobilizasion ya watu. Nam basi, katika taarifa nyingine, mwanaharakati mashuhuri wa haki za wapenzi wa jinsi ya moja ya Uganda alaza hospitali baada ya kupigwa kisu. Hivyo tu ndio vidokezo ambavyo utasikia kwenye matangazo yetu ya ya nusu saa, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu Harrison Kamau akusomea habari muhimu za dunia. Mchungaji mashuhuri wa Uganda na ambaye pia ni mchungaji ama muungaji mkono sugu wa rais wa Uganda Yoweri Museveni amelazwa hospitalini baada ya shambulizi la bunduki ambalo lilimuua mlinzi wake, polisi wamesema leo Jumatano, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Mchungaji Aloysius Bugingo alipigwa risasi Jumanne jioni baada ya watu wasiojulikana kushambulia gari lake na kisha kutoroka kwa tumia pikipiki mjini Kampala. Ripoti imeongeza Muhozi Kaineruga ba ambaye ni mtoto wa kiume wa Mseveni na ambaye huenda akawa mrithi wa baba yake, amesema kwamba alizungumza na mfuasi wao sugu Bugingo na kwamba yuko sawa. Alipata majeruhi madogo kwenye bega lake la kushoto, ameongeza kusema kupitia ukurasa wake wa X, akilitaja tukio hilo kuwa la kikatili. Bugingo ni mmoja wa watu mashuhuri kwenye utata na wenye utata nchini Uganda, akiwa kiongozi wa kanisa la House of Prayer Ministries, likiwa pamoja au mojawapo ya makanisa ya Kipentecoste yenye ushawishi mkubwa zaidi kwenye taifa hilo la Afrika Mashariki. Pia anamiliki vituo vya televisheni na redio ambavyo huwa akivitumia kumuunga mkono Mseveni ambaye ametawala Uganda tangu Mwanaharakati mashuhuri wa haki za wapenzi wa jinsia moja nchini Uganda, ambako kundi hilo limedai kupitia manyanyaso mengi tangu kupitishwa kwa sheria kali dhidi yao mwaka jana, yupo kwenye hali mahututi baada ya kuchomwa kisu mapema leo, shirika lake limesema, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Steven Kabuye alichomwa kisu karibu kufa na watu wasiojulikana mita chache tu kutoka nyumba yetu akielekea kazini asubuhi ya leo, shirika lake la Colored Voices Media Foundation Truth to LGBTQ limesema kupitia ukurasa wake wa X. Shirika hilo pia limetoa video ikionyesha Kabuye akiwa kwenye hali maumivu mengi akiwa na jeraha mkononi pamoja na kisu kilichokuwa matumboni. Frank Mugisha ambaye pia ni mwanaharakati mashuhuri wa haki za LGBTQ nchini humo amesema kwamba anaamini tukio hilo limechochewa na chuki, kufuatia sheria kali iliyopitishwa, ikiwa moja ya zile kali zaidi ulimwenguni dhidi ya wapenzi wa jinsia moja. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema mapema leo kwamba mfumo wake wa ulinzi umeharibu makombora kumi na mawili ya Ukraine yaliyorushwa kwenye mkoa wa Belgorod siku chache baada ya shambulizi la Ukraine katika eneo hilo kuuwa watu ishirini na moja na kupelekea ahadi kutoka kwa rais wa Rusia Vladimir Putin ya kuongezwa maradufu kwa mashambulizi Jumanne imeshuhudia ongezeko la mashambulizi ya Russia yaliyoua takriban watu watano na kujeruhi wengine karibu 130 huko Kiev na Kharkiv, maafisa wa Ukraine wamesema. Jeshi la anga la Ukraine limesema kwamba vikosi vya Russia vilitumia droni 35 na na makombora 99 kutoka angani na kwenye bahari na kwamba ulinzi wa Ukraine uliangusha droni zote pamoja na makombora sabini na mawili. Waziri wa mambo ya nje wa Poland Ladoslav Sikorski amesema mapema leo kwamba kutokana na ongezeko la mashambulizi dhidi ya Ukraine, washirika wake wanahitaji kuongeza vikwazo kwa Russia pamoja na kutoa silaha za masafa marefu kwa vikosi vya Ukraine. Na serikali ya Ethiopia leo imetetea makubaliano yenye utata na eneo lililojitenga la Somalia la Somaliland, ikisema hakuna sheria zilizokiukwa. Makubaliano ambayo pia yanaipa Ethiopia nchi isiyo na bandari kibali cha kufikia bahari ya Shamu yamelaaniwa na serikali ya Mogadishu kama uchokozi na shambulio la wazi dhidi ya uhuru wake. bmj Mridhi anatuarifu zaidi. Somaliland ilitangaza uhuru wake kutoka kwa Somalia mwaka 1991, hatua ambayo haikutambuliwa kimataifa na kupingwa vikali na Mogadishu, ingawa kwa uhalisia serikali kuu ya Somalia haina mamlaka juu ya maswala ya eneo hilo. Mkataba wa maelewano MOU uliotiwa saini mjini Addis Ababa siku ya Jumatatu unaipatia Ethiopia kambi ya kijeshi na ufikiaji wa huduma za kibiashara za baharini kwenye Bahari ya Shamu. Rais wa Somalia Muse Bihi Abdi alisema katika taarifa yake kwamba kwa, kwa kubadilishana Ethiopia itaitambua rasmi Somaliland eneo lililokuwa chini ya ulinzi wa Uingereza lenye takriban watu milioni 4.5 lakini serikali ya Ethiopia haijathibitisha hilo. Katika taarifa leo Jumaatano, Somalia imesema mpango huo utajumuisha kuipa nafasi serikali ya Ethiopia kufanya tathmini ya kina kuhusu kuchukua msimamo kuhusiana na juhudi za Somaliland kupata kutambuliwa. Makubaliano hayo yameikasirisha serikali ya, ya, ya Somalia mjini Mogadishu, ambayo imeapa kutetea eneo lake kwa njia yoyote ile ya kisheria na pia kumrudisha nyumbani balozi wake nchini Ethiopia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Uturuki leo Jumatano imeanzisha kesi ya kwanza inayohusiana na ujenzi wa nyumba zilizoporomoka kwenye tetemeko mbili za ardhi mwaka uliopita na ambazo ziliua zaidi ya watu elfu 50 kesi hiyo inayosikilizwa kwenye mji wa kusini mashariki wa Adiaman inahusisha washtakiwa kumi na moja wanaotuhumiwa kuzembea makusudi wakati wakisimamia ujenzi wa hoteli iliyoporomoka ya Isias. Watano kati yao wakiwemo mmiliki wa hoteli hiyo wamekamatwa na kufunguliwa mashtaka ambayo iwapo watapatikana na hatia basi huenda wakafungwa kwa zaidi ya miaka ishirini jela kila mmoja wao. Kuporomoka kwa hoteli hiyo kuliua watoto ishirini na wanne kutoka kaskazini mwa Cyprus waliokuwa nchini humo kushiriki kwenye michuano ya mchezo wa voliboli. Kando na wanafunzi hao, kulikuwa na wazazi pamoja na walimu walioandamana nao na ambao pia waliangamia kwenye janga hilo. Waendesha mashtaka wa Uturuki wamesema kwamba mkasa huo ungezuilika iwapo kanuni za ujenzi zingezingatiwa. Jengo hilo lilikuwa na jumla ya watu 72, na 39 wakitokea kaskazini mwa Cyprus, wote wakipoteza maisha. China imeongeza shinikizo dhidi ya Taiwan wakati kisiwa hicho kikielekea kwenye uchaguzi wa rais na bunge wenye ushindani mkali hapo Januari 13, huku ikisisitiza kwamba kuungana tena kwa kisiwa hicho na China ni lazima kufanyike, huku yakiongeza harakati za kijeshi kuzunguka Taiwan. Baadhi ya wa wachambuzi wanasema kwamba juhudi za China za kushinikiza Taiwan zinaashiria mbinu za muda mrefu za China ambapo kila kunapokuwa na uchaguzi au kipindi baina ya uchaguzi Beijing hutumia mbinu ya kurubuni na kuwahadaa wakazi wa Taiwan. Hayo amesemwa na J. Michael Cole, ambaye ni mshauri mkuu kutoka taasisi ya kimataifa Republican inayokabiliana na ushawishi wa nje wa kidikteta na yenye makao yake huko Taiwan, alipokuwa akizungumza na VOA. Wakati wa hotuba yake ya mwaka mpya kwa taifa, Rais wa China Xi Jinping alisisitiza kwamba kwa uhakika China na Taiwan zitaungana tena. ya ya kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC jioni hii ni hiini, huko nchini Tanzania ambapo baadhi ya viongozi wa vyama vya upinzani nchini humo wamepinga miswada iliyosoma bungeni Novemba 2023 ikiwamo mswada wa sheria ya uchaguzi, mswada wa sheria ya tume ya uchaguzi pamoja na mswada wa sheria ya marekebisho ya sheria ya vyama vya siasa, kutokana na miswada hiyo kushindwa kutoa majibu ya changamoto zao na hivyo baadhi yao kuzitaka mamlaka kuandika upya miswada hiyo ili iweze kuzingatia maoni ya wa wadau. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhan anayo taarifa kamili. Hayo yamesemwa leo katika mkutano wa baraza la vyama vya siasa uliofanyika katika ukumbi wa mikutano wa kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere jijini Dar es Salaam, uliowakutanisha viongozi wa vyama vya siasa na wadau mbalimbali wa demokrasia. Akizungumza na Sauti ya Amerika, makamu mwenyekiti bara wa chama cha demokrasia na maendeleo cha Dema, Tundu Lissu, amesisitiza kuondolewa kwa miswada hiyo ili iweze kuandikwa upya kwa kuwa miswada hiyo haina maboresho ya kutosha na mapya yanayoleta tofauti katika mazingira ya kisheria ya uchaguzi wa vyama vya siasa. Ni bora miswada hii iondolewe ikaandikwe upya ili kuzingatia ushauri na mapendekezo ambayo yametolewa kwa takriban miaka thelathini na mbili sasa ya kufanya mabadiliko ya kimsingi na ya maana katika mfumo wetu mzima wa uchaguzi. Hii miswada haina lolote jipya. Kilio kikubwa cha vyama vya upinzani kwa kipindi kirefu kimekuwa ni kuwepo kwa tume huru ya uchaguzi ambayo watumishi wake wanapaswa kuwa wakudumu na sio watumishi wanaotokana na serikali na chama tawala, suala ambalo limeshindwa kufanyiwa kazi katika mswada wa sheria ya uchaguzi uliosomwa bungeni. Dorothy Semu, ambaye ni makamu mwenyekiti bara wa chama cha ACT Wazalendo, amesema mswada uliosomwa bungeni umeshindwa kujibu changamoto ya uhuru wa tume ya uchaguzi kutokana na sheria hiyo ku kuendelea kuwatumia wakurugenzi wa halmashauri kama wasimamizi wa uchaguzi. Mswada huu ulioko mezani wa tume ya uchaguzi unasema kwamba madedi wanaendelea kuwa wasimamizi, kwamba tume itakuwa na watumishi wa kudumu na itakuwa pia na watumishi wa kuwazima. Ni kwamba wanaendelea kuendeleza mfumo huu ambao uliokuwa, kwa hiyo bado haujajibu ile hoja yetu kwamba tunataka msimamizi asiwe sehemu ya siasa. Wakati akizungumza katika mkutano huo, makamu wa kwanza wa rais wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar, Othman Masud Othman amesisitiza umuhimu wa kubadilisha sheria ya uchaguzi ili kupatikana kwa viongozi bora na wawajibikaji watakaotokana na sauti ya wananchi wenyewe. Hatuna budi kufanya reforms katika mfumo wetu wa uchaguzi. Mageuzi ya kweli na ya dhati yatazaa kile kilichobora kwa taifa letu. Uchaguzi ndio unaozaa uongozi wa kitaifa na utendaji wa taasisi zote. Kama tunataka uwajibikaji wa kweli, lazima uchaguzi uzalishe viongozi walioaminiwa na wananchi na ambao watahisi wana wajib kwa wananchi na kwa taifa. Mkutano huo unatarajiwa kufanyika kwa siku mbili na kukamilika hapo kesho, huku upande wa serikali ukisisitiza kuwa maoni yote yatakayotolewa na wadau yatafanyiwa kazi. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar esalam. Nami kutoka huko Dar es Salaam tuelekea hadi nchini Kenya, ambapo rais wa Kenya William Ruto mwishoni mwa wiki, wakati wa hotuba yake ya mwisho kabla ya kuingia mwaka mpya, alisema kwamba takaidi maamuzi ya mahakama, akidai kwamba yanahujumu mpango wake kwenye miradi ya ujenzi wa nyumba za bei nafuu pamoja na bima ya afya kwa taifa, miongoni mwa masuala mengine. Matamshi hayo yamekosolewa na baadhi ya viongozi mahakimu, majaji pamoja na mawakili, wakidai kwamba uhuru wa mahakama ni lazima uheshimiwe. Kufuatia hilo, mwenzangu Harison Kamao amezungumza na Martin Olo ambaye ni mchambuzi wa masuala ya siasa na kwanza kabisa akataka maoni yake kuhusu matamshi hayo. Ni hatua ambayo haiwezi kukubaliwa kamwe eh, kwa sababu yeye mwenyewe anaelewa kwamba mahakama ni kitengo cha serikali, kwa sababu katika katiba yetu kuna vitengo vitatu vya serikali: kuna executive, kuna mahakama na kuna bunge kwa hivyo yeye kama mkuu wa executive ambaye pia ni mkuu wa serikali ni lazima aheshimu matawi mengine ya serikali. Yeye tayari ameshanunua bunge am, an, ana watu wengi ndani ya bunge kuliko uh, ilivyotarajiwa. Kwa hivyo yeye ndiyo anatunga sheria kule, kwenye mahakama inabidi ya kutokea katiba. Kwa hivyo yee asilaumu mahakama, ajilaumu mwenyewe na alaumu wale ambao wanafanya kazi na wao, washauri wao wake ambao wanakosa kumwelekeza mapema. Leo ni kwamba baraza la mahakimu na majaji limetoa taarifa kwa wanahabari likisema kwamba linakemea matamshi ya rais. Je, unaona kama hili litakuwa na adhari katika uongozi au mikakati ya kuendesha serikali? Anachokifanya rais ni kwamba anakiuka ama anakaidi katiba. Kwa mfano, iwapo mimi nasema ya kwamba jaji fulani ana utovu wa nidhamu, anakula mlungula ama ana ufisadi, kuna sababu ya kwa, ya kuanzilisha tume. Tume hiyo ili ianzilishwe ni rais iye an, an, anateua tume hiyo, na tume hiyo inasikiliza, alafu baada ya kusikiza inampa yeye ripoti anaweza kubali ripoti ama anaweza kuikataa ripoti. Sasa kama yeye ndio anasema kwamba majaji ni wafisadi, ina maana ya kwamba tume hiyo ikichaguliwa na ikiweza kuupeana ripoti ambayo kwayo huenda labda isikubaliane na vile anavyotaka, huenda basi akatumia nafasi hiyo kuweza kukaidi katiba. Baraza la Kitaifa la Mawakili pia limelalamikia hatua hiyo. Huenda hili likahujumu imani ya wananchi wa kawaida kwa mahakama za Kenya. Hapo hilo nalo unalionaje? Tayari Rais Ruto anajulikana kwa kutosema ukweli. Anajulikana kwamba kuna wakati wa BBI yeye alikimbilia mahakama. Wale ambao aliwenda mahakamani kupinga BBI na kulinda katiba walikuwa ni wafuasi wake na wandani wake. Kwa hivyo ikiwa ni kitu ambacho kinamfaidi, anakuwa sawa yeye mwenyewe mahakama ndio ilisema ya kwamba uchaguzi wake ulikuwa wa halali, akakubali. Hii ikiwa anataka kuzungumza jinsi anavyozungumza, itakuwaje kama uh, upinzani watasema basi rahisi, amasema mahakama ni wafisadi, kwa hivyo hata uchaguzi ama uamuzi wa uchaguzi pia ulikuwa na wafisadi, kwa hivyo serikali iliyoko si halali. Atazungumza vipi? Kwa hivyo anachokifanya ni kufungua mwanya ambao utakuwa ni hatari kwa utiifu wa sheria na utiifu wa katiba. Ni mchambuzi wa masuala ya siasa akizungumza na Sauti Amerika, Martin Olo kutoka Kenya. Na kutoka huku tuelekee DRC ambako hali ya kisiasa inaendelea kuwa ya wasiwasi baada ya tume huru ya uchaguzi kutangaza matukio ya kwanza ya uchaguzi wa tarehe ishirini mwezi lopita, huku wanasiasa wa upinzani wakiendelea kuomba raia kupinga uchaguzi huo. Austeri Malivika ana taarifa zaidi. Clement Mundera Kaulu ni mmoja wa muungano wa makundi zaidi ya kumi ya vijana Kivu Kaskazini ikiwemo Lucha na vuguvugu nyingine kadhaa ambazo zimeomba wakaazi wa Kivu Kaskazini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kote kwa jumla kuwa waangalifu na msimamo wa vyama vya upinzani baada ya uchaguzi. Ma mouvements citoyens na ma groupes de pression zote za Monor Kivu na za Goma zinakubali matokeo ambao CENI ilifanya na ambao Senyi iliweza kutoa azarani kwa kumpitisha eh, raisi Tshisekedi kwa kumpa hiyo mamlaka ya kutongoza kwa hii miaka tano, na zilitaka tena kuambia populasyon yote ya Kongo, wakaaji wote wa Kongo ya kwamba wasifate maneno ambao wale wapinzani naendelea kusema huku na huku, yani wasibebewe na hiyo mpepeo ya waopozasi. Vijana wamesema wanasiasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa wakitumia rahia kwa masilahi yao binafsi na familia zao zikiwa Ulaya na mataifa mengine, na kuomba wapinzani kuweka watoto wao pamoja na familia zao kwenye mstari wa mbele wa maandamano kuliko kuhatarisha wakazi wasiokuwa na hatia yoyote. Hao waopoza biko njo wanapigania ni vitu vyao hawapiganie eh vitu ya wakongomani wote. Yani, wao wanapigania ndio vitu vyao. Msimamo huo unajiri baada ya upinzani kuitisha maandamano kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupinga matokeo ya uchaguzi. Beri Masomeko ni mtafiti wa migogoro mashariki mwa Kongo. wanapenda waite watu waende kwenye barabara, kwa sababu pale wataita wata, wata, wata eh, komunote international iangalie ngizi wiko nafanya juu ya, ya mobilization ya watu, lakini eh, wanajua wao wenyewe ngizi hawakushinda uchaguzi na maana waende huko kwa sababu hawana wa vya kubeba huko ni Constitutional Court. Leo ikiwa siku ya mwisho ya wapinzani kwenda mahakamani, lakini wote wakibaki kimya na kuomba raia kuomba ushindi wao kupitia maandamano Akisema Moise Katumbi, PPRD ya rais wa zamani Joseph Kabila ikiomba mchakato wa uchaguzi kufanyika upya. Diedone Mushagalusha yuko mjini Kinshasa. Ndiyo hawataenda mahakamani, kwani wame, hawana imani na hawana konfiansi yoyote katika namna kur konstitutionel itaweza kuleta suluhisho. Ndiyo maana labda inawapa woga, inawapa hofu, ndiyo hawapendi kwenda kwenye kur konstitutionel, lakini ndiyo sheria na katibu inatayarisha hivyo. Hadi tukienda hewani, hakuna wanasiasa, hakuna mwanasiasa wa upinzani aliyewasilisha upinzani wake mahakamani, na leo ikiwa ni siku ya mwisho kulingana na katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupinga matukio. Hose Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Makala ya afya hivi leo, tunakuarifu kuwa hemofilia ni ugonjwa unaotokana na damu kukosa uwezo wa kuganda hasa kwenye eneo la jeraha na husababishwa na ukosefu wa kiwango cha kutosha cha chembechembe -chembe za protini zinazotakiwa kugandisha damu. Takwimu za shirika la afya duniani zinaonyesha kuwa mtu mmoja kati ya elfu kumi anaugua ugonjwa huu, Licha ya kuwa ugonjwa adimu, gharama za kutibu ugonjwa huu ni ghali, hasa kwa wazazi walio katika mataifa yanayoendelea kama anavyoripoti Amina Chombo. Takwimu kutoka shirika la Kenya Hemophilia Association zinaonyesha kuwa takriban watu elfu tano nchini Kenya wanaugua ugonjwa himofilia. Je, ugonjwa himofilia ni nini? Daktari Oscar Endekwa ni mkurugenzi wa matibabu jimbo la Tana River. Huu ugonjwa ni kwamba kuna vitu zinaeta factors. Ndani ya damu kuna chembechembe chembe na kuna factors. Ni kwamba walioathiriwa hawana factors. Kuna factors fulani wanakuwa kwamba wamekosa, na kwa hivyo wakipata jeraha lolote ama wakipata huduma wakipata ajali, ni kwamba hawawezi fomu ile ukoko, ambayo ni clot, na kwa hivyo mishipa ya damu ambayo imekatwa pale inabaki wazi kwa hivyo wanamwaga damu wengi wapata, wanamwaga damu kwa siku nyingi, ninaweka maisha yao kwa hatari. Wataalamu wa afya wanasema kuwa wengi wa wanaoathiriwa ni watoto wa kiume ambapo hurithi ugonjwa huo kutoka kwa mama. Ugonjwa wa himofilia hutambulika kwa watoto wakiwa umri mdogo. Rose Alowe ni mzazi wa watoto wawili wa kiume wanaougua ugonjwa wa himofilia. Ako nine months, kujua huyo ako na hemofilia. Nilijua kupitia, alikuwa ameanza kutembea akagongwa. Nilizunguka hospitali nyingi, ndo tujue ni hemofilia. Tulikaa one and a half week, ndo tujue huyo mtoto anasumbuliwa na hemofilia, kwa sababu alikuwa na bleed nonstop, usiku mchana, usiku mchana na niku, ilikuwa kitu ndogo akastichiwa, lakini kuwa kuna usaidizi, tulivoenda tukarifariwa Makadara, ndo tukapata na daktari moja anaitwa Sister Beti kaniuliza historia ya kwetu, akapimwa akapatikana kuna hemofilia, ndio hapo ndokaanza treatment. Rosi anasema kuwa mbali na kuvuja damu kwa wingi, watoto hupitia maumivu makali wanapoumia kwenye viungo. akiwa na chembechembe -chembe za hemofilia, yeye huvuja damu nyingi anapojifungua. Hemofilia si rahisi, na kumaneji watoto ni ngumu sana, kwa sababu kucheza na wenzake kila time kila time, time. Lakini tunashukuru shirika hili letu linawetupatia madawa na mtoto akiwa mgonjwa, hata kama ni everyday wako available, unawapigia nomata, hata kama una fea, they'll send watakusaidia. Wamenisaidia sana kama mimi mzazi wa hemofilia. Mimi ni karia na mimi sasa imenisumbua sana, kwa sababu nikijifungua, nimekuwa ni kibledi sana, lakini wamenisaidia sana. Kwa upande wake Idris Hassan, mzazi wa mtoto mwenye hemofilia, mwanawe wa miaka minne aligundulika kuwa na ugonjwa huo wakati alipokuwa akipashwa tohara siku saba baada ya kuzaliwa, kama kawaida yetu sisi Waislamu, mtoto akiwa na siku ya saba anatahiri, na nikamleta hospitali akatahirishwa. Baada ya kutahirishwa mtoto alibleed the whole day. Baada ya kuwa damu haisimami, nikamregesha hapa hospitali hospitali, nikapewa rifaro, nikaenda Garisa General Hospital, ndio nikapata usaidizi. Tulipofika Garisa, mtoto aliingiziwa theater na akakaa muda mrefu so baada ya kutoka kwa daktari aliniita akaniambia akaniuliza history ya, ya hemofilia kwa famili. So baadaye mama yake mtoto ndio akasema familia ya mama ndio walikuwa na shida ya, ya kuvuja damu. Idris anasema kuwa matibabu ya ugonjwa huo ni ghali, huku akitegemea mashirika na wahisani kuwapa dawa za kugandisha damu. Dosi moja ya hemofilia fakta fakta 9 inauzwa 50000. Uzazi wa kawaida ya kupata 50000 na pakumu inadungwa hiyo wakati huo, hiyo dosi si kuwa ni dawa inakaa, ni dawa inadungwa kwa msipa. So ikifunguliwa ukichanganya inakuja formulation mbili, kuna powder kuna dawa yenyewe na, na, kuna, kuna factor yenyewe na kuna maji ya koroga. So unachanganya una unamdunga, hiyo ni kumdunga mara moja, 50,000 imeenda. Akipata jeraha tu mtoto ama acha jeraha, akifura kuna kata, anakaa mtoto anaweza kuwa mtoto sahii ako salama, asubuhi ukiamka goti limefura ama mguu limefura tu. So hainanga muda aseme amedungwa leo baada ya miezi sita atadungwa, hapana. Kenya ina takribani vituo kumi na tano vya matibabu ya hemofilia. Idris na wengine kutoka jimbo la Tanariva wamekuwa wakilazimika kusafiri hadi hospitali kuu ya pwani Mombasa kupata tiba ya himofilia. Kupunguza gharama za usafiri kwa wagonjwa himofilia kutoka jimbo la Tanariva hadi Mombasa, umbali wa zaidi ya kilomita 370, sawia na masaa sita na nusu ya usafiri wa barabarani, shirika la Kenya Hemophilia Association limefungua kituo cha kukagua na kutibu ugonjwa huo katika hospitali kuu ya rufaa ya Tanariva. James Cargo ni mwenyekiti wa shirika hilo la Kenya Hemophilia Association. Tulianza mfumo huu wa kufungua kliniki mwaka 2014 na nne, lakini pia tuna ile kupatiana huduma kwa mtoto wa hemophilia ni gharama kubwa sana. Dawa ndogo kama hii hii ni 250 IU Kenya kwa sasa inauzwa elfu hamsini na ni dawa ambayo inaweza mkimu tu mtoto mdogo wa pengine umri wa miaka mitatu kwenda chini. Kwa hivyo mtu kama mimi wa umri wa miaka 40 na kilo uh, 80 nahitaji kila wakati nikikatwa kidogo nahitaji dawa kiango cha 3000 IU ambayo ni kama shilingi laki tatu. Kago ambaye pia ni mgonjwa wa hemofilia ameitaka serikali kujumuisha matibabu ya ugonjwa hemofilia katika mradi wa afya kwa wote ili kusaidia wagonjwa kupata matibabu hayo ambayo ni mzigo kwa wazazi wenye watoto walioathirika. Amina Chombo VOA, Mombasa. Shukran sana Amina Chombo kutoka Mombasa kwa ripoti hiyo. Basi ndio kipindi hiki kimekamilika kwa wiki hii na kushukuru sana msikilizaji kuungana nasi katika makala haya ya afya, lakini pia naomba msikilizaji nikukumbushe Matangazo haya yajaishia hapa, ikigonga saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki na saa mbili Afrika ya Kati. Utaungana na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa Undani. Usikose kujiunga naye, hali kadhalika usikose matangazo yetu ya alfajiri. Lakini kutoka hapa Washington ndio tunakamilisha matangazo yetu ya jioni hii, kutoka Washington DC, kwenye ambapo tunafanikisha matangazo. Msimamizi alikuwa BMJ Muridhi, mwelekezi upande wa pili Aida Issa na mwenzangu hapa studio ni Harrison Kamau. Jumlasina la ziada na kutikia usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Ulimwengu uliathiriwa sana na janga la COVID-19 ambalo limegharimu maisha ya watu takribani milioni saba, amesema Lois Peace, waziri msaidizi wa masuala ya kimataifa katika wizara ya afya na huduma za kibinadamu ya Marekani, katika ushuhuda wake ndani ya bunge hivi karibuni. Ni suala la muda, amesema kabla ya ulimwengu kukabili tishio jingine kubwa la afya ya umma. Ili kuimarisha usalama wa afya duniani dhidi ya vitisho hivi, Marekani imejitolea kufanya kazi kwa karibu na shirika la afya duniani au WHO. Ushirikiano mzuri na WHO ni muhimu kulinda afya na ustawi wa kimataifa, amesema Pes. WHO imekuwa mstari wa mbele kwa karibu kila changamoto ya afya duniani kwa kipindi cha miaka 75 iliyopita, ikipambana kudhibiti na kuponya baadhi ya magonjwa hatari zaidi duniani. Hivi sasa WHO inashughulikia dharura kadhaa za kiafya pamoja na migogoro ya Gaza na Ukraine. Hata hivyo, janga la COVID-19 lilionyesha mapengo makubwa katika usanifu wa afya ulimwenguni pamoja na WHO, amesema naibu waziri Pace. Ili kujenga miundo mbinu bora ya afya duniani, Marekani inafanya kazi na washirika wake kuhakikisha ushiriki wa habari wa haraka wa wazi, na kuimarisha uwezo wa WHO wa kutathmini hatari za kiafya na kuboresha utekelezaji na kufuata hali ya kimataifa, naibu waziri Pesa amesema. Tunaendeleza vipaumbele vya muda mrefu vya Marekani ili kuimarisha uwezo wa kikanda na kupunguza hatari zinazoletwa na maambukizo yanayoibuka. Hatimaye, tumejikita katika kutatua suluhu endelevu zilizoepuka mzunguko wa janga na ufuatiliaji wake. Marekani ilikuwa mojawapo ya nchi 59 ambazo zilitia saini mkataba wa kuanzishwa kwa shirika la afya duniani. Tangu wakati huo tumeshiriki katika mafanikio yake mengi na wakati huo huo tumechangia kwa shirika kuwa bora zaidi katika miaka 75 iliyopita, amesema naibu waziri Pes. Marekani imejitolea kudumisha urithi huu na kuulinda ulimwengu dhidi ya tishio lijalo la afya duniani. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.