waa in lagadidia dabcan noocasana Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Jina langu ni Sunday Shomari. Na mimi naitwa BMJ Murithi. Karibu kwa matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Alhamisi Januari 4 mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, pamoja pia na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Pia unaweza kutupata kwenye mtandao wetu VOA swahili.com. Karibuni. Kati ya ripoti za kuandalia ni kwamba wawakilishi wa makabila mbalimbali kutoka mikoa ya kaskazini mashariki mwa DRC wameomba kiongozi mpya wa uasi kukamatwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu. Na katika taarifa nyingine, kampuni kubwa ya nishati ya ufaransa ya Total Energies imesema imeanza kufanyia tathmini mbinu za ununuzi wa ardhi kwa ajili ya miradi yake yenye utata. Ni vidokezo tu vya ripoti wakasikia kwenye matangazo haya. Lakini kwanza kabisa nampisha mwenzangu BMJ Muridhi akusomea habari muhimu za dunia. Zambia inatarajiwa kukubaliana juu ya masharti muhimu ya kufanyia marekebisho mikopo yake ya jumla ya dola bilioni tatu za Marekani kabla ya robo ya mwaka wa 2021 24 kundadhi waziri wa fedha wa nchi hiyo Felix Ngulukusa amesema leo Alhamisi, nchi zinazodaiwa zinatarajiwa kukubaliana na mikataba ya urekebishaji linganishi na wakopeshaji rasmi na wale wa kibiashara chini ya mchakato wa mfumo wa pamoja wa G20 ambao ulianzishwa hapo mwaka elfu mbili na ishirini ili kukabiliana na athari za janga la Covid-19. Katika kile kinachoonekana kuwa kikwazo kikubwa kwa Zambia, wakopeshaji wake rasmi ambao ni pamoja na China na wanachama wa klabu cha Paris cha mataifa yanayotoa mikopo ya, ya kimataifa walikataa mpango wa awali wa marekebisho ya mikopo, marekebisho ya mikopo hapo mwezi Novemba mwaka jana wakisema kwamba mkataba wake na wakopeshaji ambao uliidhinishwa na shirika la fedha duniani IMF haukutoa msamaha wa deni unaolingana na kiasi cha mikopo waliopewa. Maafisa wa NATO na Ukraine wanatazamiwa kukutana wiki ijayo kujadili mashambulizi ya angani yanayofanywa na Russia dhidi ya Ukraini, yakiwa ni pamoja na wimbi kubwa la mashambulizi ambayo yamefanyika tangu mwaka huu kuanza. Msemaji wa NATO Dylan White alisema hile walahamisi kwamba katibu mkuu wa shirika hilo Jens Stoltenberg ataitisha kikao cha baraza la NATO kujadili vita vya Ukraine hapo Januari kumi kufuatia mashambulizi ya hivi karibuni ya makombora ya Russia pamoja na yale yaliyotekelezwa kwa kutumia ndege zisizo na rubani. Maafisa wa Ukraine wameshinikiza mashirika washirika kuimarisha ulinzi wa anga wa nchi hiyo huku uh, Russia ikitumia makombora na ndege zisizo na rubani kila siku ikilenga miji ya Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmytro Kuleba alisema Jumatano kwamba mada kuu ya mkutano wa baraza la NATO na Ukraine itakuwa ni kuimarisha ulinzi wa anga ya Ukraine, na kuyaita mazungumzo hayo kwamba ni ishara muhimu ya umoja wa Euro Atlantic katika kukabiliana na kuongezeka kwa ugaidi unaotekelezwa na Russia. Maafisa nchini Tunisia wamemkamata ripota mmoja wa shirika la habari la Al Jazira. Mkuu wa afisi ya shirika hilo la habari alisema Alhamisi, huku wanaharakati wakielezea wasiwasi wao juu ya kuongezeka kwa idadi ya waandishi wa habari walio katika jela katika nchi hiyo ya Afrika Kaskazini. Samir Sasi, mwandishi habari katika ofisi ya Aljazira nchini Tunisia, amekamatwa baada ya vikosi vya usalama kuvamia nyumba yake. Lofti Haji, mkurugenzi wa ofisi ya kituo hicho cha televisheni chenye makao yake nchini Qatar anayesimamia kituo cha Tunis, alisema Haji ya alikimbia Uh, Kunradi aliliambia shirika la habari la AFP kwamba polisi hawakufichua sababu za kumkamata sasi wala wa mahali yanaposhikiliwa, na hakukuwa kauli rasmi ya mara moja kutoka kwa mamlaka ya Tunisia. Haji alisema vikosi vya usalama pia vimeshikilia kompyuta na simu zikiwa ni pamoja na zile za mkewe na watoto wa Sasi. Afisi ya Al Jazira ya Tunisia imefungwa tangu kunyakuwa madaraka kwa haraka kwa Rais Kais Saied hapo Julai mwaka elfu mbili ishirini na moja, lakini wanahabari wa mtandao huo walisalia kuwa na kibali cha kuendelea na matangazo yao katika taifa hilo. Na kampuni ya kubwa ya nishati ya Ufaransa ya Total Energies leo Alhamisi imesema imeanza kufanyia tathmini mbinu zake za ununuzi wa ardhi kwa ajili ya miradi yenye utata inayoharimu dola bilioni kumi nchini Uganda na Tanzania, iliyopingwa vikali na wanamazingira. Aida Isa anayo ripoti kamili. Kampuni ya Total Energies inaendelea na mradi wake wa kuchimba visima wa Tilenga nchini Uganda na bomba la mafuta ghafi la Afrika Mashariki EACOP lenye urefu wa kilomita 1443 ili kusafirisha bidhaa hiyo hadi pwani ya Tanzania, huku ikikabiliwa na upinzani kutoka kwa wanaharakati na wanamazingira. Ujumbe huu utatathmini taratibu za utoaji ardhi zilizotekelezwa, masharti ya mashauriano, fidia na uhamisho wa watu wanaohusika na vilevile vile utaratibu wa kushughulikia malalamiko, ilisema taarifa hiyo, na kuongeza kuwa itawasilisha ripoti yake ifikapo Aprili. Tilenga inalenga mafuta ghafi yaliyo chini ya hifadhi ya asili ya Murchison Falls magharibi mwa Uganda, yenye visima 419, mpango ambao unasababisha hofu kuhusu mfumo wa ikolojia dhaifu wa eneo hilo miongoni mwa watu wanaoishi huko na wana mazingira. Uchimbaji visima ulianza katikati ya mwaka 2023 na uzalishaji unatarajiwa kuanza mnamo mwaka 2025. Total Energies, ambayo inafanya kazi na kampuni ya mafuta ya China ya CNOOC katika mradi huo, inasema kuwa mpango wake wa ununuzi wa hekta 6400 unaathiri kaya 19140 na jumuiya zinazomiliki au kutumia viwanja vya ardhi na inajumuisha kuhamishwa kwa makazi ya msingi 775. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mahakama ya juu ya Senegal leo Alhamisi inatazamiwa kutoa uh, hukumu au kutoa uamuzi kuhusu kifungo kilichosimamishwa cha miezi sita katika hukumu iliyotolewa kwa kiongozi wa upinzani Osman Sonko aliyefungwa jela kwa kufanya kashfa na uamuzi huo ambao unaweza kuhatarisha nafasi yake ya kuwania urais. Mahakama kuu ya Senegal Jumatatu ilimpa adhabu ya kifungo cha miezi sita kwa kiongozi wa upinzani Osmane Sonko katika rufaa ya kesi ya kashfa ambayo inaweza kama tulivyosema kuhatarisha azma yake. Sonko mwenye umri wa miaka 48 alishika nafasi ya tatu mwaka 2019 katika uchaguzi wa urais na anatarajiwa kuwania tena mwaka 2024 lakini kesi mbili za, zilizo mahakamani zinaweza kuharibu nafasi yake. Amepata miezi miwili ya kuahirisha eh, hukumu hiyo na faini kubwa mwezi Machi kwa kumkashifu waziri wa utalii na ambaye anaitwa anaitwa nianga na mahakama ya rufaa ya Dakar iliongoza muhula iliongeza muhula huo hadi miezi sita Jumatatu, na hivyo kupelekea Sonko kutostahili kupiga kura kwingineko. Shambulizi la anga la Israeli katika ukanda wa Gaza Alhamisi liliua watu kumi na wane kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza inayoendeshwa na Hamas, wakati Israeli ikiendelea kufanya mashambulizi mapya ya anga na operesheni za ardhini dhidi ya kundi la wanamgambo wa Palestina. Wizara ya afya pia ilisema shambulizi hilo lililofanyika katika mji wa Khan Younis, kusini mwa Gaza, Gaza. Na kwa, ni kwamba waliofariki ni pamoja na watoto tisa. Israeli haikuzungumzia moja kwa moja shambulio hilo, lakini ripoti za kutekelezwa kwa shambulizi la anga katika mji huo lilioua wanamgambo watatu waliokuwa wakijaribu kutega bomu bado zinaendelea kuripotiwa na vyombo vya habari na mchezaji nyota wa zamani wa Olimpiki ya walemavu Oscar Pistorius si ataachiliwa kutoka gerezani kesho Ijumaa baada ya kupewa msamaha baada ya kupatikana hatia kumuua mpenzi wake River Steenkamp. Pistorius, raia wa Afrika Kusini anayejulikana kama Blade Runner kwa miguu yake ya bandia ya carbon fiber, alisema alistahili msamaha hapo mwezi mechi mwezi Machi mwaka elfu mbili ishirini na tatu baada ya kutumikia nusu ya kifungo chake cha miaka kumi na mitatu na miezi mitano kwa mauaji hayo. Alipewa msamaha Novemba ishirini na nne ambao mahakama ilisema utaanza kutekelezwa hapo Januari tano, yani hapo kesho. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Uzito juu ni huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambapo wawakilishi wa makabila mbalimbali mbali kutoka mikoa ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo wameomba kiongozi wa uasi mpya nchini humo Corneli Nanga, aliwahi pia kuwa kiongozi wa tume huru ya uchaguzi miaka iliyopita, kukamatwa na kufikishwa kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu Mwandishi wetu Osteri Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Siku chache baada ya kutangaza uasi wake mjini Nairobi, Kenya, na baadaye kujiunga na waasi wa M23 wilayani Ruchuru, Kivu Kaskazini, Kornei Nanga alitangaza kuipindua serikali yake Felix Chisekedi na kutotambua uchaguzi uliofanyika tarehe ishirini, msimamo unaochukuliwa shingo upande na baadhi ya makabila eneo lake Boniface Lojiringa ni kiongozi wa makabila za Ndo Okebo mkoani Ituri, na tunaomba na wale wa, wa, wa, wa, wa sheria kuu watafute Nanga, wamfunge Nanga tusi chuko na, na, na document anaajulisha kama watu wanakufa nyingi. Watu wale wote, Nanga anaua watu wanakinyanga, anaua watu kwa Bunagana, Nanga anaua watu hapa kwa, kwa, kwa Mambasa. Nanga ule ana kwakaa nyuma ya wa, wa, wa rebel yoyote wenye wanafaa hapa ni nanga ule, ni mujinga ule, lazima sheria afaa kazi yake. Bonifas amshutumu nanga kuharibu usalama mashariki mwa Kongo. Mimi nashangaa sana, watu wanakufa mengi hapa kwa Kongo hapa, defnal wanaua watu Tulikuwa anauliza nani nyuma wale watu anauwa watu? Ni Nanga anauwa watu. Tunaangalia hapa kwa njugu, watu wanakufa, ni Nanga anauwa watu. Akipima angia tena hapa kwetu, hatukubali na kama gavumenti ya Congo anaitika Mlanga angia kwetu na sisi wa raia wa Kongo wa hapa nor wa, wa Ituri tunakataa Nord Kivu, Sidi Kivu. Tunakataa Nanga ni muaji. Msimamo wa Corne Nanga aliyekuwa kiongozi wa zamani wa tume huru ya uchaguzi miaka iliyopita Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unachukuliwaje na akina mama eneo la Hotwele pamoja na Ituri enepo alipozaliwa huyu hapa, Claudine Nyango uwe Corne Nanga, kor, Nanga. si atufurahie mambo nyee naatafuta anja kama inapenda vita aandanja kwa kubantu kwake kuiziro kule bo vile nabo bayue kama iku mzuri pia iku mbaya. Wakaazi wa Hotwele bazwele pamoja na Chopo wakiomba korone nanga kuondoka kwa haraka katika uwasi wa M23. Etienne Masudi yuko katika mji wa Kisangani mkoani Chopo. hasa hapa Kisangani, wenye wandugu wa Rwanda walifanyaka maneno mengi ya mbaya sana tangu vita ya siku sita ilipitikanaka Korney Nanga ni kama mtoto mwenye anaasi wa ndugu yake, ni kama mtoto mwenye anataka kuua nchi tie. Atukubali, atukubali hiyo mambo wa mtoto wetu kufanya rebellion. Nanga ni mzaliwa wa mkoa wa Hotwele pa Isiro. Oser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Asante sana Oser. Nam, baada ya kupata ripoti ya Malivika, sasa tuelekea hadi hii huko nchini Tanzania, ambapo tatizo la kupanda kwa bei ya mafuta na pia uhaba wa dola za Marekani limesababisha kuongezeka kwa makali ya maisha na kuongezeka kwa bei za bidhaa nchini Tanzania, tatizo ambalo limekuwa likiwathiri li zaidi wananchi wa kipato cha chini, kama anavyoeleza mwandishi wetu Asiraji Mvungi. Afisa mwandamizi anayesimamia rasilimali katika nchi hizo Dr George Wambura amesema utekelezaji wa mradi huo umeanza na unatekelezwa kwa ushirikiano wa jumuiya ya Ulaya na chuo cha utafiti na usimamizi wa wanyamapori barani Afrika cha Mweka, pamoja na jumuiya za uhifadhi zinazosimamiwa na wananchi katika nchi za SADAK. Aidha, amefafanua kuwa kwa kuanzia wahadhiri na watafiti wa vyuo vikuu vya nchi nne kati ya 16 za SADAK wamekutana Arusha, kaskazini mwa Tanzania, kuanza mchakato wa kuandaa miongozo ya kufanikisha mradi huo chini ya sekretarieti ya jumuiya ya nchi za SADEK. Kwa mujibu wa Dr Georgi, utekelezaji wa mradi huo utashirikisha makundi mbalimbali mbali ya wadau wakiwemo wananchi kupitia jumuiya zao za uhifadhi wa mazingira. Tuna mifumo mingi, sera, sheria katika ngazi ya ukanda ya SASADEK, katika ngazi ya nchi, lakini bado changamoto zinaendelea. Mradi huu ni muhimu sana na ni wa tofauti na miradi mingine kwa sababu tunatafuta kufanya utafiti wa pamoja kwa kushirikiana nchi kwa pamoja, kuangalia hali mbalimbali, sheria mbalimbali zilizopo, nini kinaco kibadilishwe, ubunifu upi unatakiwa katika mchakato mzima wa udhibiti au uhifadhi wa maliasili pamoja na masuala ya udhibiti wa taka. Mkuu wa chuo cha usimamizi wa wanyamapori cha Mweka Profesa Jafari Kidegesho amesema chuo hicho kimepewa jukumu la kusimamia utafiti katika nchi za SADAK juu ya namna ya utekelezaji wa mradi huo na kuhakikisha matokeo yanawafikia wananchi. Na pia chuo kinaandaa mitaala itakayotumika kufundishia sana sana katika mazingira. Lakini zaidi, taka ni tatizo linaloongezeka katika hifadhi zetu. Kwa hiyo, kutokana na hiyo inazuia ukuaji wa mimea, lakini vilevile inasababisha uharibifu wa vyanzo vya maji na sehemu nyingine ambazo ni muhimu kwa ajili ya, ya wanyama na viumbe wengine. Kwa upande wake, msimamizi wa mradi huo Dkt. Kwaslema Male amesema jumla ya euro laki nne zinatarajiwa kutumika kwa ajili ya utekelezaji wa mradi huo na kwamba utavishirikisha vio vya utafiti na usimamizi wa mazingira na pia wanyamapori katika nchi za SADAK usimamizi wa rasilimali za maliasili de, wao ni wasimamizi wakuu wa mradi kwa ujumla. Ko, hapa Tanzania tunao wenzetu wa jumuiya e, za usimamizi wa maeneo ya jamii. Kwa awamu ya kwanza mradi huo umeanzia katika nchi ya Tanzania, Zambia, Msumbiji na Malawi. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asir Rajimvungi. naendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc na kutoka huko arusha tuelekea hadi nchini uganda ambapo rais wa nchi hiyo yoweri kaguta museveni kwa mara nyingine tena amekosoa nchi za magharibi kwa kile alichokiita kujaribu kulazimisha ajenda zao kwa nchi nyingine na kusema ni chanzo cha kuzua mizozo ulimwenguni museveni pia alisema hayo wakati wa mkutano wa maspika wa nchi za jumuiya ya madola wa 27 unafanyika jijini Kampala, Uganda. Mwandishi wetu Sadam Mubale anaripoti kutoka Kampala. Rais wa Uganda Yoeri Kaguta Museveni kwa mara nyingine tena amekashifu nchi za Magharibi kwa kujaribu kulazimisha ajenda zao kwa nchi zingine na kusema ni chanzo cha kuzua mizozo ulimwenguni. Akizungumza wiki moja tu baada ya Marekani kuondoa Uganda katika ushirika wa kibiashara wa AGOA, Rais Museveni amehimiza mataifa ya Jumuiya ya Madola kukataa kile alichokiita ubeberu mbaya. Katika hutuba yake ya ufunguzi wa kongamano la 27 la maspika na wasimamizi wa mataifa ya Jumuiya ya Madola jijini Kampala, kama unatathmini uhuru freedom, basi lazima uheshimu uhuru wa kila mtu Ukitathmini utu basi lazima uheshimu hadhi ya kila mtu. Acheni ugiliba wa mawaidha yasiyofaa katika jamii ambazo ni tofauti na zenyu. Ukidhani kwamba wewe ni mkweli, basi shawishi mtu ukitumia mfano. Museveni pia alilaumu itikadi na falsafa zisizofaa kuchangia mzozo unaoendelea katika Mashariki ya Kati, ulioadhimishwa na vita dhidi ya Hamas katika ukanda wa Gaza, kufuatia shambulizi la Oktoba 7 dhidi ya Israeli na Hamas na kutoa wito kwa mataifa yenye nguvu duniani kuthamini uhuru wa mataifa mengine. Mgogoro Roman... ambao tunashuhudia kwa sasa ulisababishwa na ubeberu wa Roma walipotawanya Wayahudi, hadi sasa tunatatua makosa ya Warumi. Walikuwa wanafanya nini huko Mashariki ya Kati? Tujikite katika kutumia maendeleo ya wanadamu katika mapambano dhidi ya ukandamizi wa mwanadamu kwa asili badala ya kutumia maendeleo ya sayansi na teknolojia kwa ubinafsi. Museveni, ambaye kwa muda mrefu amekaidi shinikizo kutoka magharibi, alisema hakuna haja ya kufuata mawazo ya kihuni ya mataifa machache dhidi ya watu bilioni 2.4 ya watu wa mataifa ya Jumuiya ya Madola. Mkutano wa maspika na maafisa wasimamizi uliundwa mwaka 1969 nchini Canada na unalenga kudumisha na kukuza demokrasia ya bunge katika mataifa ya jumuiya ya madola. Mkutano huo utaendelea hadi tarehe 6 Januari mwaka huu jijini Kampala, Uganda. Sadam Ubale, Sauti ya Amerika, Kampala. Katika matukio ya Afrika tunaangazia ripoti iliyotolewa na shirika la habari la Reuters ambayo imezungumzia kwa kina mauaji yanayoendelea kutokea katika taifa la Sudan na hali ya wasiwasi ambayo imetanda huko ambapo tunaelezea yale yaliyoasibu baadhi ya kinamama katika ghasia ambazo zinaendelea kwenye eneo la El Geneina hadi nchini Chad ambalo limewacha baadhi ya watoto wakiwa katika hali mbaya sana kimaisha. Katika makala hii mwenzangu Huba Abdi anaangazia jinsi wanawake na watoto hasa wavulana wanavyopitia wakati mgumu katika vita, huku akifahamu wanamgambo wa Kiarabu walikuwa wakiwalenga wanaume wa Masalit kwa safari ya kwenda Chad. Awatif Adam alimvisha mwanawe Faiz mwenye umri wa miaka kumi na miwili kitambaa kichwani na abaya nyeusi, vazi linalovaliwa na baadhi ya wanawake wa Kiislamu. Faiz alipita baadhi ya vituo vya ukaguzi vinavyosimamiwa na RSF bila kutambuliwa, lakini walipofika Shukri, kijiji kilicho umbali wa kilomita kumi kutoka mpaka wa Chad, wanaume waliovalia sare za RSF walimtambua Faiz na kumkamata. Walimpiga kichwani, walikuwa wakimpiga na rungu la mbao. Nilimwambia wasimpige yeye, ni yatima. Mara wakanipiga, nilianguka chini. Kupigwa kichwani kulisababisha mkono wangu kupooza. Walinipiga kichwani, nilianguka chini. Mume wangu alipigwa na nilijaribu kumwokoa lakini sikuweza. Wakampiga tena akaanguka chini. Binti yangu alipigwa mkononi. Walimkokota mvulana huyo na kumwambia atambae. Alikuwa anatambaa huku akimpiga kwa rungu hadi akatoka damu. Kijana alifariki na tukamwacha. Shirika la habari la Reuters lilizungumza na zaidi ya kina mama 40 kama Adam ambao walielezea jinsi watoto wao, wengi wao wavulana, waliwawa na wanamgambo wa kikosi cha RSF karibu na Darfur magharibi wa mji mkuu wa Elgneina. Familia zao zinazotoka katika kabila la Masalit ambalo lilikuwa na idadi kubwa ya watu huko El Geneina hadi pale wapiganaji wa RSF walipowalazimisha kuondoka. Takriban watu nusu milioni, wengi wao wakiwa Masalit, wameondoka kwenda Chad kutokana na ghasia. Maelfu wamekufa katika mashambulizi hayo, waliofariki ni pamoja na wanawake na wasichana. Wanawake wa Masalit pia wameelezea kuvumilia unyanyasaji wa kijinsia mikononi mwa RSF inayotawaliwa na Waarabu na washirika wake, kama Reuters ilivyoeleza. tulikuja hapa kupitia barabara ya Shukri. Mwanangu aliuawa kwenye barabara ya Shukri, walimchinja. Tulifika kambi ya Adre miezi minne iliyopita na tumechoka. Wanaume wa Masalit pia waliwindwa na RSF na washirika wake katika awamu nyingine ya ghasia huko El Geneina mapema mwezi Novemba. Reuters ilifichua kuwa mamia ya vijana wa Kimasalit walikusanywa na kupelekwa katika maeneo mbalimbali jijini, ambapo walioshuhudia walisema baadhi yao waliuawa. RSF haitatoa ulinzi kwa watenda maovu, lakini itawashughulikia kikamilifu. Tunathibitisha utayari wetu kamili wa kushirikiana na kamati za uchunguzi na kuwakabidhi watu wowote wa waliohusika katika ukiukaji wowote kwa ajili ya kesi ya haki. Masud Muhamed Yusuf, mratibu wa kikundi ambacho kinawakilisha baadhi ya makabila ya Warabu huko El Geneina aliyataja madai ya Wamasalit kuwa RSF ililenga watoto wa kiume hayakuwa na msingi. Hata hivyo, katika kukiri yale yanayoendelea Sudan, Abdulahi Omar Abdullahi mwanajeshi wa jeshi la Sudan alisema alikuwa akikimbia na kundi la watu wengi kumi na sita Wamasalit mapema mwezi Novemba. Abdulahi alikuwa ametoroka kambi yake ya jeshi huko Adamata, wilaya iliyo nje kidogo ya El Geneina. Kambi hiyo ilikuwa imezidiwa na vikosi vya RSF, huku wanajeshi hao wakiimarisha umiliki wake katika mji huo. Melanian O'Brien, profesa katika chuo cha mafunzo ya masuala ya mauaji ya kimbari katika chuo kikuu cha Minnesota, ameyataja mauaji yanayoendelea Darfur kuwa ya kimbari. The crimes that we're witnessing taking place in Darfur this year Uhalifu tunaoshuhudia unaofanyika Darfur mwaka huu bila shaka ni sawa na uhalifu wa mauaji ya halaiki. Uhalifu haufanyiki kwa siri na sio mara ya kwanza kutokea. Unafanyika katika muktadha wa historia ndefu ya vurugu, historia ya ghasia ambazo hapo awali ziliitwa mauaji ya halaiki. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu bado ina hati ya kukamatwa kwa rais wa zamani wa Sudan kwa uhalifu wa mauaji ya halaiki kwa muktadha huu wa uhalifu uliofanywa huko Darfur, tunachokiona kwa sasa ni uhalifu dhidi ya jinsia, ikiwa ni pamoja na mauaji ya wavulana na wanaume wenye wa umri wa kuingia katika jeshi. Deta zilizokusanywa na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa nchini Chad zinaonyesha zaidi ya robo ya wakimbizi 1484 waliokimbia Sudan mwaka huu na sasa wanaishi katika kambi ya mpakani. Kulingana na deta hizi, umoja wa Mataifa unakadiria karibu mara mbili ya wanawake watu wazima kuliko wanaume ndio wamevuka mpaka. Disemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu, Marekani ilieleza kwamba RSF na jeshi la Sudan wamefanya uhalifu wa kivita tangu mapigano yalipozuka na kuenea hadi Darfur. Huba Abdi, VOA Washington. Muktasari wa habari: Zambia inatarajiwa kukubaliana juu ya masharti muhimu ya kufanyia marekebisho ya mikopo yake ya jumla ya dola bilioni tatu za marekani kabla ya robo ya kwanza ya mwaka 2024 kwa mujibu wa waziri wa fedha wa nchi hiyo Felix Ngulukusa. Mchezaji nyota wa zamani wa Olimpiki ya walemavu Oscar Pistorius ataachiliwa kutoka gerezani kesho Ijumaa baada ya kupewa msamaha kufuatia kupatikana na hatia ya kumuua mpenzi wake riva steenkamp nam na hadi kufika hapo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwa niaba wote wafanikisha matangazo haya msamizi hadi yeriami mwelekezi aida isa usikose kujiunga na wenzetu katika matangazo ya kwa undani hapo saa tatu za usiku na vilevile jina langu ni sunday shomari nimeshirikiana bmj muridhi na watekeni wote usiku mwema na mtulivu kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.