meshan waxa kadacay wax layiraahdo qof iyo cod hii ni idhaa kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc jina langu harrison kamau na mimi mi, ni sanday shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni ijumaa januari tano mwaka 2024 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo Citizen Radio nchini Kenya, vilevile tu kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. <tune> Nam, basi leo ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada, ni siku ya Live Talk ambapo mada yetu hivi leo inahusu madeni makubwa ya kimataifa ambayo yanaonekana kuelemea baadhi ya mataifa ya Kiafrika. Tutaangalia ni shughuli gani ambayo inaendelea na afueni ni gani kutokana na madeni hayo, tukiwa na wageni wetu pamoja na wewe msikilizaji, popote ulipo kwenye Live Talk. Na katika taarifa nyingine, wachimba migodi kumi na moja wakwama chini ya ardhi baada ya maporomoko ya ardhi kutokea kwenye mgodi wa Redwing nchini Zimbabwe, ni baadhi tu ya tuliokuandalia hivi leo kwenye matangazo yetu ya Ijumaa. Lakini kwanza, kabla ya kuingia kwenye live talk, hebu kwa tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na Sandey Shomari. Fanyakazi 11 wa mgodi wamenaswa kwenye shimo la chini earthy, ya ardhi baada ya maporomoko ya ardhi kutokea kwenye mgodi ya Wing, chini Zimbabwe, kilometa zipatazo 270 2 mwa mji mkuu wa Harare, maafisa walisema leo Ijumaa. Haya yametokea Alhamisi ya asubuhi, huku tathmini za awali zikionyesha temeko la ardhi kwa chanzo cha ajali hiyo. Wizara ya madini ya Zimbabwe alisema katika taarifa yake. Shirika la Metalon ambayo inamiliki mgodi wa Redwing lilithibitisha tukio hilo. Katika taarifa tofauti, kampuni hiyo imetuma timu ya uokoaji kurudisha wachimbaji wa naswa juu ya ardhi, iliyoongeza. Mwanariadha wa zamani wa Olimpic wa Afrika Kusini Oscar Pistorius aliachiliwa kutoka jela hii leo Ijumaa na sasa yuko nyumbani, maafisa walisema takribani miaka 11 baada ya kumuua kwa kumpiga risasi mpenzi wake Reeva Steenkamp katika tukio ambalo lilishangaza ulimwengu. Akiwa ametumikia zaidi ya nusu ya kifungo chake, Pistorius mwenye umri wa miaka 37, aliyekata miguu yake miwili alitolewa kimya kimya kwenye gereza la Atteridgeville nje kidogo ya mji mkuu wa Pretoria kukwepa idadi kubwa ya waandishi wa habari waliokusanyika nje. Alikabiliwa, alikubaliwa katika mfumo wa marekebisho ya jamii na sasa yuko nyumbani, idara ya magereza ilisema katika taarifa yake. Pistorius ametakiwa kukaa katika wilaya ya Pretoria ya Waterlof pekee, anakoishi mjomba wake, ingawa taarifa sahihi kuhusu aliko bado hazijathibitishwa. Meli ya kivita ya jeshi la wanamaji la India ilikuwa ikielekea kwenye meli iliyotekwa nyara ya bendera, yenye bendera ya Liberia katika bahari ya Arabia, na ndege zilikuwa zikifuatilia kwa karibu hali hiyo. Jeshi la wanamaji la India lilisema Ijumaa takriban wafanyakazi 15 wa India walikuwa kwenye meli ya MV Lila Norfolk ambayo ilitekwa nyara karibu na pwani ya Somalia, na jeshi la wanamaji lilipokea habari kuhusu jambo hilo Alhamisi jioni. Shirika la habari la India ANI, ambao Reuters ina hisa ndogo liripoti hapo awali likiwanukuu maafisa wa kijeshi. Meli hiyo ilituma ujumbe kwenye tovuti ya operesheni za biashara ya bahari ya Uingereza ikisema wafanyakazi watano hadi sita wenye silaha wasiojulikana walikuwa wamepanda jioni, Januari 4 taarifa jeshi la wana la wanamaji la India ilisema. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un alitoa wito wa kuongeza uzalishaji wa magari ya kurushia makombora, hatua ambayo alisema inahitajika kwa mapambano ya kijeshi na Korea Kusini na Marekani, vyombo vya habari vya serikali vyenye ripoti leo Ijumaa. Kauli ya Kim imekuja saa chache baada ya Washington kusema kwamba Korea Kaskazini imeipatia Russia makombora ambayo Russia iliyatumia hivi karibuni katika mashambulizi kwenye miji ya Ukraine. Shirika rasmi la habari la Korea ya Kaskazini lilionyesha picha za Kim na binti yake Ju Ae wakitembelea kiwanda cha magari maalum ya kurushia makombora, ambapo walitoa wito wa kuhimiza uzalishaji zaidi wa silaha. Marekani na Korea ya Kusini zimeshutumu Korea ya Kaskazini kwa kuipatia Rusia vifaa vya kijeshi badala ya msaada wa kiufundi wa Rusia katika kuendeleza uwezo wa kijeshi wa Korea Kaskazini, lakini Korea Kaskazini imekanusha madai hayo. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anatazamiwa kuwasili leo Ijumaa katika mashariki ya kati ikiwa ni ziara yake ya nne katika eneo hilo tangu vita kati ya Israel na Hamas kuanza tarehe 7 Oktoba. Lengo la safari ya Blinken litakuwa ni juu ya usimamizi wa Gaza baada ya vita, wizara ya mambo ya nje ilisema siku ya Alhamisi. Blinken pia atasisitiza wito wa kuongezwa kwa misaada ya kibinadamu huko Gaza. Wizara ya mambo ya nje ilisema, katika safari ya wiki nzima, Blinken atazuru Israel na Ukingo wa Magharibi pamoja na Uturuki, Ugiriki, Jordan, Qatar, Falme za Kiarabu, Saudi Arabia na Misri na Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski alisema Alhamisi kwamba kipaumbele nambari moja cha Ukraine ni utoaji wa mifumo ya ziada ya ulinzi wa anga na makombora, kwa sababu maeneo mengi ya Ukraine yamekumbwa na mashambulizi ya makombora ya Rusia, ikiwa ni pamoja na, na yale yanayotumia ndege zisizo na rubani. Akizungumza katika hotuba yake ya kila siku, Zelenski pia alisema vifurushi vya msaada kwa wapiganaji wetu vinavyojumuisha silaha, vifaa vya, vya vita vya kielektroniki na drones pia ni kipaumbele cha juu Zelenski alisema. Rusia inajaribu kuvunja moyo wa Ukraine kwa kutishia uharibifu wa sekta yake ya nishati, ambayo rais huyo alieleza kama misingi ya maisha yetu. Uh, asante sana, asante sana. Huyu ni Abraham Kirwa, natoka katika Endoret, Kenya. namnamna unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc wakati sasa ukiwa umewadia wa livetalk mada yetu ya leo ikiwa ni kuhusiana na mikopo ya kimataifa ambayo inaonekana kuelemea mataifa mengi ya afrika katika miaka ya karibuni tumeshuhudia mataifa kadhaa yakiingia kwenye orodha ya kushindwa kabisa kulipia madeni yao ethiopia ikiwa ya karibuni zaidi baada ya zambia na ghana Takwimu zilizotolewa hivi karibuni na jarida la Business Insider Africa zimeonyesha baadhi ya mataifa yaliyo na madeni makubwa zaidi ya kigeni barani Africa. Kuongoza kwenye orodha hiyo ni Eritrea ikifuatiwa na Cape Verde, Msumbiji, DRC, Sierra Leone, Ghana, Misri, Gambia, Senegal na Morocco, miongoni mwa mataifa mengine miongoni mwa mataifa ya Afrika Mashariki, Kenya inaongoza kwa asilimia 66.6 ya mikopo, ikifuatiwa na Uganda ambayo ina asilimia 52 na kisha Tanzania ikiwa na asilimia 40.1. Mataifa yaliyoorodheshwa kuwa na mikopo midogo au madeni madogo zaidi barani Afrika ni pamoja na Jibuti, Lisutu, Guini Bisau, Ikutorio Guini, Gambia na Ushelisheli miongoni mwa wakopeshaji wakuu wa bara la Afrika ni Benki ya Dunia, shirika la fedha duniani IMF pamoja na China. Takwimu za hivi karibuni zaidi kutoka chuo kikuu cha Boston hapa Marekani zimeonyesha kuwa kati ya mwaka 2000 hadi 2022, wakopeshaji 39 kutoka China walitoa jumla mikopo elfu moja 143 ya mikopo 1243 yenye thamani ya dola bilioni 178 kwa serikali 49 za Kiafrika pamoja na mashirika saba ya kimataifa ya kieneo. Je, kuna suluhisho kutokana na mzigo huo mkubwa wa madeni kwenye bara la Afrika? Mikopo hiyo ina manufaa gani kwa mataifa hayo? Kuna njia mbadala za kukabiliana na tatizo hilo la kiuchumi? Tutarajie nini kuelekea mbele? Hayo ni baadhi ya mjadala au mambo ambayo tutaangazia kwenye live talki hivi leo tukiwa na wageni wetu pamoja na wewe msikilizaji, popote ulipo miongoni mwa wageni tulio nao ni pamoja na Martin Olo, ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kijamii na pia kisiasa na kiuchumi kutoka nchini Kenya. Tunaye pia Heri Mirindi, mchambuzi wa maswala ya kijamii na kiuchumi akiwa katika jimbo la Tanganyika katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na vilevile tunaye Daktari Uto kutoka shule au kichuo cha Mzumbe nchini Tanzania ambaye ah, ni mtaalam pia wa maswala ya kijamii na kiuchumi ambaye tutakuwa tunazungumza naye na pamoja na wenzangu ambao wako kwenye laini za simu wakiwa wasikilizaji na pia wanaoendelea kuandika kupitia mitandao au majukwaa yetu ya kijamii kuendesha Live talk hivi leo. Jina langu ni Harrison Kamau na hapa studioni ni, ni naye Sunday Shomari. Na bila kupoteza wakati, mwanzo kabisa nafikiri nitaanza kwa kumkaribisha Bwana Martin Olo karibu sana kwenye Live Talk ukiwa nchini Kenya, tunapoanza mjadala wetu wa Live Talk. Uh, jambo la kwanza, wewe tu kwa mtazamo wako unapoangalia bara la Afrika, na kama ambavyo tumedokeza na kuashiria kwamba mataifa mengi yameelemewa na mikopo, mwanzo kabisa, unaona kama ni suluhisho la matatizo ya kiuchumi ya Afrika? Uh, asante sana kwa kunialika katika kikao hiki na pia ningependa kusema kwamba nashukuru, um, kuwa na wenzangu pia katika uh, mjadala huu. Nianze na kusema kwamba mkopo ama madeni ni jambo ni kitu ambacho wa mataifa hata mashirika, na hata watu binafsi na hata mashirika na asasi mbalimbali huwa na madeni kwa sababu ya haja, kwa sababu ya haja fulani. Kwa hivyo kuwa na deni sio shida la muhimu ni kwamba unapochukua mkopo, unapochukua deni, ni nini hasa unachoitumia ama unachotumia hizo hela kufanya. Kwa hivyo utapata ya kwamba kuwa na mikopo, nchi za Afrika, nchi za duniani, Marekani, Japani, kila mahali, eh, serikali inakuwa na mikopo. Suala ni kwamba inatokeaje baada ya kuwa na mikopo, ukawa na ukakosa uwezo wa kulipa Huwa ni matumizi mabaya ama huwa ni malengo ambayo labda hayaambatani na na, uh, na, na, na labda hali ilivyo katika nchi. Kwa hivyo ni jambo la kusema ya kwamba si kosa kuwa na, na deni. Kosa ni jinsi inavyotumia na jinsi pia unavyo sasa shindwa kulipa kwa sababu kishakopa. Wanasema kwamba dawa ya deni ni kulipa, ni kulipa. Asante sana, endelea kubaki kwenye laini ya simu Bwana Olo. Uh, tumkaribishe heri, uh, Mirindi akiwa kule DRC katika ya jimbo la Tanganyika. Karibu sana bwana Mirindi, hebu tueleze wewe na wewe kwa maoni yako pia swala la madeni na mataifa ya Kiafrika unalionaje mwanzo kabisa? Asanti sana ndugu mtangazaji na asanti zaidi kwa aliko lako la siku ya leo. Kama vile alivyosema ndugu alinitangulia, kwa kukamata neno ni kusema kama deni, lakini matumizi ya deni ndiyo mubaya zaidi, kwa kuwa zinazopana uh, ma financial institutions madeni kwa manchi mbalimbali ya Kongo, inaipana kwa uh, kwa lengo fulani. Wakati nchi fulani ya Kiafrika ina yani mipango fulani inalomba mkopo kwa financial institutions zinazokuwa duniani nzima, ni kusema tuna miradi fulani, tutatenda hivi. Kwa maoni yangu, mikopo au madeni sio mubaya, lakini matumizi ya viongozi wakati wanapata Uh, mkopo ile wanaitumia kwa ajili yao, au wanaitumia uh, kwa kwa kusema wakaaji, wananchi wa, wa waifaidike. Ni ile ndiyo magumu. Asante sana ndugu yetu Mirindi, endelea kubaki kwenye laini ya simu. Sasa bwana uh, Olo, tumeona katika siku za karibuni mataifa mengi yakishindwa kabisa kulipa madeni yao na kuorodheshwa kwamba yameshindwa taifa la karibu kabisa likiwa la Ethiopia. Hapo mbele tuliona kina Ghana na, na, na, na Zambia. Sasa ukiangalia mwenendo ambao unaelekea wa ulimwengu wa kiuchumi, na mataifa yanaendelea kuongezeka yanayoshindwa kulipa madeni, wewe unaona kama orodha hiyo ni kuongezeka itaongezeka, au mataifa yaliyobaki labda pengine yatajikakamua na kulipa madeni yao? ni kwamba mataifa yaliyobaki hayatataka kupata aibu. Kumbuka ya kwamba Kenya walikuwa wanaanza kucheza kusema kwamba watalipa, hawatalipa, lakini nimeona wamepiga hatua, wamelipa. Na kuna wengi tu hawataki kupatikana katika hali ya Ethiopia na katika hali ya Ghana. Na pia ningependa kusema ya kwamba iwapo huwezi kulipa deni ama huwezi kulipa mkopo, kuna ile nafasi ya kuzungumza na uh, wale ambao wanahusika waliokopesha hizo hela. Kuna nafasi ya kuweza kufanya kitu anachoita restructuring, yaani ukasema kwamba ni, nilisema nitaanza kulipa mwezi wa kwanza Januari 2024. naomba mnipe hadi eh, mwezi wa Juni ama mnipe hadi mwezi wa kumi na mbili 2024 ndio nianze kulipa. Kwa hivyo inaitwa restructuring, ni jambo la kawaida. Hata pale Ethiopia kwa mfano ni wameomba kwamba wawe wapewe muda wa kujiandaa hivi kwamba waweze kulipa. Kwa hivyo hawajashindwa, lakini wanasema wanataka muda kidogo. Kwa hivyo inachosema hapa ni kwamba uh, madamu tu kwamba tuna nafasi ya kuweza kuzungumza na wafadhili wetu na kuweza kuhakikishia kwamba kwa kwa tutalipa, na tutafute nafasi tulipe, lakini naona hapana, kwamba nchi nyingi za Afrika zitaza in, titi na hasa zikaanza kutafuta mbinu zingine, kwa mfano kuzungumza na mataifa na taasisi kama vile IMF na wengine, waweze kuwasaidia kulipa madeni hayo. Lakini pia inaweza kuwa wanaweza kutoka kwenye sufuria wakaamka ndani ya moto. Aha. Unaendelea kusikiliza idhaa kiso, hili ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kipindi ni Live Talk, tukizungumzia mikopo au tatizo au swala zima tu la mikopo kwa mataifa ya Kiafrika, tukiwa na wageni wetu na vilevile wasikilizaji. Na kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji na kukaribisha kwenye Livetalk. Sema jina, sehemu unakotokea na, na utoe mchango wako, karibu. Bila shaka mimi ni Joseph Ayola kutoka Kenya. Kwanza kabisa nataka kuwauliza Happy Happy New Year. Happy New Year, Ayola. Asante sana nawatakia wasikilizaji wetu mwaka mwema wenye mafanikio mengi na afya ambayo ni nzuri yake Mwenyezi Mungu. Nataka niseme hivi. E, mkobo ni kitu kizuri sana na inakuwa nzuri zaidi baada ya kutumia ule mkopo vizuri. Katika nchi zetu za Kiafrika, mikopo mingi tumepata malimbukizi mengi ya madeni eh. Kwa mfano nchi yetu ya Kenya, tulikuwa mwaka uliopita ukafikia ni trilioni tatu. Leo eh, mwaka uliopita ule mwingine wa 2021 2022 ikafika trilioni kumi. Saa hizi tunaelekea karibu trilioni kumi na tatu. Maswali ya mwananchi anachiuliza kila mara, je, mikopo ile inapokuja katika nchi ya Kiafrika che huwa inatumika ina, ina katika ustarabu, che inatumika katika ile kazi yenye ilikuwa inaomba kucha kufanya, ama ni kuingia katika mifuko ja we, ya, ya wengi mm-hmm. Mbona hatuchawahi kuona mafanikio katika nchi zetu za Afrika yeah? Kwa sababu mkopo ukipewa shilingi kumi, inatakikana uzalize. Mbona unaomba huu mkopo eh, unasikia umepanga mipangilio yako, utatengeneza barabara, utatengeneza vio vikuu, utatengeneza masanati ma, ma, ma, ma, ma, ma, lakini hauwezi kuona. Je, ni wakati gani viongozi wetu wa Afrika tutakuwa na upendo? Mbona hatuwezi kuwa tupende watu wale wenye tunataka kuomba watu wa, eh, ule mkopo ili waweze kufaidika ni swali nimeuliza, mbona hatuna upendo kweli kwa wananchi hawa mm -hmm. sifa ya mm -hmm. Ayola kutoka Taribo, Kenya, mwenye naona huwa sisikii vizuri sana hasa ninapoona vile hizi pesa zinatumika. Naam, asanti sana kwa mchango wako Ayola, ukiwa Taribo, na usalimie watu wote wa Taribo, pia waambie tunatakia mwaka mpya mwema. Sasa sijui hili nitaliuliza kwanza, wacha tuende kwa Mirindi. Umesikia msikilizaji wetu kutoka Taribo, Kenya, kule ni upande wa magharibi mwa Kenya nafikiri, sijakosea. uh, na anasema kwamba hawajui pesa zinakwenda wapi. Sijui kama hilo tatizo bado liko kule DRC, lakini nauliza swali, je, unaona kama wananchi wamealimishwa vya kutosha kujua kwamba mikopo inapoingia inafanya shughuli moja au mbili? Unaona kama mwananchi wa kawaida anafahamu kabisa mikopo inavyofanya kazi? Ninaanza na wewe Mirindi huko DRC. Asante sana bwana mtangazaji kwa ulizo lako, kusema kama wananchi wa kawaida wanaelemika kweli kujua kama wakati eh, kunatoka mkopo fulani kwa financial institution inaletwa nchini Congo, iwe nchini Tanzania, iwe nchini Kongo, imahali popote umu mwetu mwa Afrika. Nawaza kama ndakua minakuambia isiyokuwa kweli, ni kusema kama sisi wakati wa viongozi wanaotuongoza wanalomba mkopo ni ile tatizo nilikuonyesha kwa kuwa sisi hatujue namna gani mkopo ile inatumikishiwa. Lakini uh, sio zaidi ya ile nilikuwa nasema, pia ni kuona ma financial institutional zinaohusika eh, kwa kupanda mikopo fulani fulani kwa manchi, nazo pia ni kuangalia Eh, wakati mainchi za Kiafrika zinakamata mkopo iangalie pia nayo na kia kufanya ile ipunguzie mzigo mainchi zile, kwa kuwa wakati wanakamata mkopo ni kusema kama na inchi fulani inabeba mkopo itapana, ni faida gani ya mkopo inayokamata? Tunakumbuka kwa kuwa masiku zilipita, mulikumbuka kama eh, President wa Senegal ali ali- alisema, kwa kuwa inaweza kuwa muhimu manchi zenye kuwa na madeni zaidi nchini Afrika zipate kupunguziwa na madeni ile. Ni kusema kama naye, ule naye anayekopa wakati anaweka uh, faida, wakati anaweka faida ile mkopo ile ni kuangalia, watu hapa bataweza kunirudishia makuta niliyo makopa kufatana na na, na na na faida fulani na tia kwa mkopo ile ni ile nayo ni ya kuangalia, kwa kuwa tukumbuke kama mainchi za mingi kiafrika zilikumbwa na madeni baada ya hayo kupata uhuru. Baada ya mainchi za Afrika kupata uhuru, walikuwa na lazima ya franka, walikamata madeni ile miradi iliyoanzishwa na nchi za ukoloni bapate kuendelesha kumaliza miradi ile ni ile, ndio iliotuma walijikuta katika, mm -hmm, madeni zaidi na zaidi. Nadhani ni vile uh, ni yeah, kwenye laini ya simu. Kwenye laini ya ya simu yuko msikilizaji hapa, labda tumpe nafasi, tuendelee na wachambuzi wetu. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako, mahali ulipo, alafu tupe maoni yako au maswali. Anaitwa Laba Ngikete <coughs> natoka Sango ya Marakizi, Bungoma, Kenya. Naam. langu Karibu. Matatizo ambayo tuko nayo sana inapata nchi za Afrika ni wakati wa uongozi kupatilishana, wakati rais wa huyu atatoka na huyu anaingia anapata hivi iko na madeni, kwa hivyo patana yeye kupunguza mipango ya serikali, anatitiza mipango ana, ana, anaweka mipango mingi kwa sababu naye anaendelea kukopa, na akiendelea kukopa, kasi ambayo anaenda kufanya ni ile ile ya mtangulizi wake alifanya, kama ni parapara Pengine kuacha barabara hii, kuweka barabara ile. Kwa nini wakati wanabadilizana uongozi, na aangalie mikopo ambayo hikikii iko nayo, na kama anaona ule ali nam naona, sehemu laini yake msikilizaji hapa imekatika. Halo, unanipata msikilizaji? laini yako kidogo inasumbua. Hey, hapa. hello, hello. nam Nakupata hey, unanipata? Nakupata na sasa, kwa hivyo upatishani wa uongozi ndio umetuletea sita sana nyingi za Afrika. Kwa hivyo kama ungekuwa wanafaa wanaindo kama Amerika, huyo akiingia amendelea kulipa mateni ile vile inaendelea, lakini hapa Afrika kila mtu anataka kuonyesha, kwa sababu anatafuta kipindi cha pili, anataka kufanya mipango mingine mingi na analimbikishia mateni ndio mimi naona kama gasi iko kubwa sana. Bila shaka nakushukuru sana msikilizaji uh, wetu kutoka kule nchini Kenya kwa mchango wako. Kama umesikia hivyo, anakwambia mabadiliko ya uongozi anaweza kuleta shida. Pengine wachambuzi wetu hapa wanaweza kuchangia kidogo. Uh, bwana Martin Olo, labda utuambie, umemsikia uh, msikilizaji akilalamika kuhusu mabadiliko ya uongozi, lakini haya mabadiliko ya uongozi si ndio demokrasia? Na pengine ingetusaidia zaidi nini, pengine unachokiona hapa tunapozungumzia suala la madeni ama tunapozungumzia suala la serikali uh, serikali ni kama kampuni inaendelea kuwepo licha ya kwamba kuna wale wanaunda serikali leo, wanaenda serikali, ipo siku zote, wengine wanakuja, wanashikilia beria, wanaenda hivyo hivyo. Kwa hivyo majukumu ambayo serikali moja inakuwa kwa ina, mfano madeni ambayo serikali moja inachukua inakuwa ni budi serikali inayokuja kuendeleza kulipia, kama ni lazima walipie. Nao pia huwa wanachukua madeni. Kitu ambacho kinataka kuelewa hapa kwanza, hasa ukizingia suala la madeni kikatiba ya Kenya ni kwamba iwapo serikali itaweza kuchukua mikopo ama hata ruzuku, ni lazima mikopo hiyo na ruzuku hiyo vitumike katika nyanja za maendeleo, sio kufanya mambo ya mishahara na kutegemea mambo mengine. Ni lazima uh, waitumie kujenga barabara, waitumie kujenga reli, kujenga vitu tu ambavyo vinaweza kuwa vitega uchumi, kuhakikisha kwamba uh, wakati serikali inapojenga vitu hivi uchumi unakuwa, ajira inapatikana. Kwa hivyo ni vipanuzi vya uchumi ndivyo hasa vinakuwa kwa sababu ya kukopa. Sasa, iwapo serikali ilifanya vizuri, hamna shida. Iwapo serikali iliyopita ilikopa vizuri na itatumia hela vizuri, hamna shida, serikali inayokuja kuilipia. Lakini sasa, katika hali yetu ya Afrika, mara nyingi tunaona ya kwamba matumizi mabaya ya hela, mikopo inatumika vibaya na mikopo hiyo na, unanipata na kupata vizuri kabisa. Na ni laini ya simu naona inapigwa, nafikiri kuna msikilizaji anaingia, labda tumpe tu muda aseme anachosema kidogo alafu tutamaliza sehemu ya kwanza, ili tuelekee kwenye sehemu ya pili. Karibu sana msikilizaji, sema jina na mchango wako kwenye live talk. Naam, bila shaka, mimi najulikana kama Nation ya Arsenal kutoka jimbo la Migori <mimu> katika kijiji cha Godgoje. Sasa kile ambacho ningependa kusema ni kwamba mikopo imesaidia pakubwa katika maendeleo yetu ya, ya Afrika, lakini kitu ambacho waafrika wanakosa ni kupambana dhidi ya jinamizi la ufisadi ambalo linatishia pakubwa maendeleo katika nchi zetu. Sasa Waafrika kama wangepambana dhidi ya jinamizi hili, nchi zetu zinaweza kuwa na maendeleo kabisa katika nchi Afrika. Halafu kile ambacho pia ningependa kusema ni kwamba wapange mikakati vizuri, kama pesa zimeletwa za maendeleo, vifanye kazi vile vilipangwa na watu wasitie pesa katika mifuko zao. Hiyo ndio mchango wangu kutoka kwa Dungachi, kaunti ya Migori, Kenya. Asanti sana Nashon, ukiwa kule Migori Kenya, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika uh, tukizungumzia kuhusu tatizo zima au swala zima la mikopo na mataifa ya Kiafrika. Uh, ni mizuri ni mibaya, inasaidia haisaidii, huo ndio mjadala tulio nao leo tukiwa na wageni wetu uh, kutoka Kenya, tukiwa naye Martin Olo, tukiwa naye Heri Mirindi akiwa kule uh, upande wa DRC, na vilevile tukitafuta wageni wetu kutoka Tanzania. Kidogo tu kuna matatizo ya laini ya simu, lakini kwa uhakika bado tuko nusu ya Live Talk, kwa hivyo tukiwapata, tutaendelea kuzungumza na ninavyoona ni kwamba tunakaribia mwisho wa sehemu ya kwanza kwa njia ya redio ya Live Talk. Uh, sekunde chache tu zijazo, tena tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com. Jina langu likiwa Harrison Kamau hapa studioni ni naye Sandey Shomari, kwa hivyo salia pale tunapoingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu kwenye sehemu ya pili ya live talk kutoka hapa studio 15. Jina langu Harizon Kamau, tunaye Sandey Shomari hapa kwenye studio, tukiwa na wageni wetu kwenye laini ya simu, Martin Olo akiwa nchini Kenya, ambaye ni mtaalam wa maswala ya kijamii na pia a, kisiasa na kiuchumi, ambayo tumekuwa naye kwenye sehemu ya kwanza. Tunaye Heri Mirindi, mtaalam na mchambuzi wa maswala ya kijamii Uh, kwenye uh, kwenye laini uh, ya simu bado tuko naye na tunaendelea vile naye na vilevile, wageni bado wanaendelea kuingia. Sande Shomari, unaambia kuna mgeni pia, pia tumeungana na mchambuzi kutoka nchini Tanzania bwana Walter Nguma kwamba katika sehemu ya kwanza tumezungumza tu mambo kadhaa kuhusiana na mikopo ya kimataifa na wasikilizaji wetu wakachangia wengine na tumekuwa tukizungumza tu kwa ujumla kuhusiana na matatizo au changamoto zinazotokana na mikopo hiyo ya kimataifa. Sasa, Walter Nguma, umeingia na umeingia na ripoti, na watumaini kwamba utatuambia hali ya taswira ya mikopo inavyochukuliwa huko Tanzania. Mwanzo kabisa, hali hii ya mikopo ya kimataifa imekuwaje nchini Tanzania? Ah, kiuhalisia ni kwamba ah, mara zote huwa inasema kwamba mkopo sio kitu kibaya, hasa pale ambapo mkopo unatumika katika lengo kusudiwa. Eh, mkopo unageuka una, una kuwa mwiba mkali pale ambapo eh, unatumika katika malengo ambayo ni tofauti na malengo ya mkopo wenyewe. Sasa ukiangalia kwa mfano Tanzania ni kwamba eh, tuna mikopo na tumeona kwamba eh, deni la taifa limezidi kuongezeka kutokana na mikopo ambayo tumechukua nchi za mataifa mbalimbali na taasisi za kifedha duniani kama IMF, World Bank, eh, mikopo hiyo ni mingi eh, na watu wamekuwa na malalamiko yao, kila mtu amekuwa na maoni yake ya jinsi ambavyo amekuwa akiona kama vile eh, mikopo hii imekuwa ikiwawezesha iki, iki, iki tu mabwenyenye ambao wako kwenye nyadhifa za kiserikali lakini Eh, hazisaidii sana wananchi. Kwa hiyo wananchi wanapokumbana na shurba fulani katika jamii eh, na ukiwaambia habari ya mikopo wanaona kama vile ni taifa linauzwa, au ni taifa limeingia katika giza ambalo eh, haliwe, eh, wananchi kuchomoka inakuwa ni shughuli nzito. Lakini sasa eh, ukija kuangalia ni kwamba Uh, kuna mikopo ambayo Tanzania imechukua miaka ya hivi karibuni, eh, miaka hii ya elfu eh, mbili na ishirini na mbili ishirini na tatu, ukiangalia ile mikopo, mimi kwangu eh, ni mikopo ambayo angalau ukilinganisha na mikopo ambayo tumechukua kipindi cha nyuma, ambayo imekuwa eh, ni shida kubwa kwa taifa, kwa sababu ni mikopo ambayo ukiangalia kondisheni eh, zake ambazo zilikuwa zimewekwa eh, ni, ni, ni, eh, au ukiangalia sheria zake eh, ni ngumu sana, kwa sababu ni ile mikopo ya kibiashara. Unajua, nchi inapofikia hatua eh, ya kuchukua mikopo yenye masharti ya kibiashara. Eh, maana yake hiyo ni hasara kubwa, kwa sababu nchi inakopa eh, pesa nyingi, haikopi pesa kidogo. Kwa hiyo unapoenda kuchukua mkopo kwa masharti ya kibiashara, maana yake unachukua mkopo ambao mm -hmm. unahitaji kulipo kwa riba eh, kwa riba kubwa. Sasa hiyo ni ni, ni ni hatari kubwa kwa nchi zetu hizi ambazo eh, zinaendelea, lakini kwa miaka ya hivi karibuni kwa hapa Tanzania eh, tumeona mikopo ambayo inachukuliwa, ambayo, ambayo sio mikopo ile ya kibiashara, ni mikopo ambayo inachukuliwa kwenye zile taasisi ambazo tumezizoea, kwa mfano World Bank na eh, na IMF ambayo ina riba nafuu. Mkopo una asilimia labda mm -hmm. riba yake ni asilimia sifuri nukta sifuri moja. Unaweza kuona mkopo wa namna hiyo ni mkopo ambao ni no. wa muhimu katika nchi. Sasa eh, kama ukiwa na mikopo ya namna hiyo na ukaitumia vizuri eh, matokeo yake ni kwamba eh, ni, ni, ni kwamba wananchi hawawezi kuhoji sana juu ya mikopo, lakini ikitokea kwamba unachukua mikopo alafu huduma za afya zikaendelea kuwa duni, barabara zikaendelea kuwa mbovu, e, ba, upatikanaji wa maji ukawa ni shida, lakini e, ma, labda miundo miundombinu ikawa mibovu, labda masuala ya umeme akawa hayaendi vizuri, miradi haikamiliki kwa wakati, maanake unafungua uwanja ulingo mpana zaidi wa watu kuanza kulalamika na kuona ni kama vile taifa linaliwa na wachache. Kwa hiyo eh, hiyo ndio kitu ambayo ninaweza kusema katika mikopo ambayo inaendelea hivi sasa. Asante sana bwana Nguma. Hmm, endelea kubaki tu kwenye laini ya simu, mambo ni mazuri, na sasa tayari tumeungana pia na Tanzania kwenye safari hii ya live talk. Sasa Mbira, sasa tunakwenda safari moja, tukijua kila mahali namna mambo yanavyochukuliwa. Bwana Olo, ukiangalia siasa za ulimwengu sasa ni mvutano kati ya mataifa ya upande wa mashariki na magharibi, na wakati madeni yanakuwa yanaelemea baadhi ya mataifa ya Kiafrika, we umeona mataifa yakikimbilia hata Russia na yanakimbia Russia wakati unaona kwamba kabisa kuna uhasama wa kisiasa kati ya Russia kwa mfano na Marekani. Unapoangalia suala zima la kisiasa siasa za, za, za kimataifa za dunia, na ukiweka suala hili la mikopo, unaona kama kuna mataifa yatakimbilia mrengo wa upande wa Russia na China na labda kuleta uhasama na mikopo ambayo wa tayari wamepokea kutoka upande wa magharibi kuna niile mambo yamebadilika kidogo, ambayo kwayo yananuia kusema kwa ya kwamba yamkini mambo sio jinsi yalivyokuwa kitambo. Kumbuka ya kwamba wakati Donald Trump amekuwa pale Marekani akijui kama Marekani na Urusi walikuwa maadui, kwa sababu inaonekana wazi kulikuwa na uhusiano wa aina fulani hapo wa kibiashara, ambayo kwao ulikuwa unaelekea kwa kufanya Marekani na Urusi wakiwa wanafanyia pamoja. Kumbuka kuwa cha Uchina licha ya kwamba kuna kule kusemekana kwamba Uchina uh, na Marekani wana uhasama, utaona ya kwamba Uchina inachangia pakubwa kwenye ina uchumi wa Marekani katika mambo ya uzalishaji, mambo ya manufacturing na mambo kama hayo. Kwa hivyo utapata kwamba licha ya kwamba kuna mabishano ama kuna kuna kuna kidogo uh, competition kati ya Uchina na Marekani, kati ya Urusi na Uchina na Marekani, watu wote hao wanapigania sehemu ya Afrika ama roho ya Afrika. Wanataka wao ndio wawe na mguu wao katika Afrika, wao ndio wanafanya biashara. Uchina inataka kufanya biashara, Urusi inataka kufanya biashara, Marekani inataka kufanya biashara. La muhimu hapa ni sisi ambao tunafikiri mali hii na sisi ambao tunaishi katika Afrika, ni zipi tunaweza kutumia mbinu, tamaa hii yao ama mbio hizi zao, tunaweza kuzitumia kwa njia gani na sisi pia tukaweza kujinikaisha, tukachukua mikopo, lakini tukajijenga. Sasa ndio maana wengine wakasema kwamba kida yetu ni kwamba ni hatuna moyo wa utaifa, na pia hatuna moyo wa kutaka kujijenda. Ufisaji unatuvamia, tamaa unatuvamia, na ulafi unatuvamia mm. Kwa hivyo haya ndio mambo yanayotusumbuaawa mm. um, mm -hmm. Waengegezwetu hawana vita wao, wanapigana kiuchumi na bila shaka ni uchumi wanaotafuta. Asanti sana. Kwenye laini ya simu kuna msikilizaji mwingine, hebu tusikie anavyosema. Uh, karibu jina na sehemu unakotokea na utoe mchango wako kwenye live talk. Asante uh, sana asante sana. Huyu ni Abraham Kirwa, natoka katika Eldoret, Kenya. Ni kwamba imekuwa tatizo kubwa sana katika nchi zetu za Afrika, hasa Kenya ikiwemo na nchi zote za Afrika. Imekuwa changamoto nyingi sana kwa hiyo madeni, na imekuwa mara kwa mara nyingi za Afrika, so haziwezi kuendelea kiujumi kutokana na, na sababu tunaambiwa ya kwamba ni utawala uliopita ambao walichangia changia hiyo changia pengo ya deni mpaka ikafika wakati ambao naambia ya kwamba rasimali ambayo ingetumika kusaidia sisi wananchi, ambao wananchi wanateseka kwa maendeleo, na hasa ya kiwemo ya afya na mambo hiyo matatu ambayo ni muhimu katika jamii ya afya na makao na mengine mengi, tunaona imefika wakati ambapo mataifa iliyoendelea ama zilizoendelea ambao wanatadai ingewezekana, pengine wangefanya kitu ambayo inaitwa welfare welfare, yaani ku, ku, kusaidia nchi zetu za Afrika ili tuweze kuendelea bure, naona tutasiki kuendelea na, ndio tunaona kwa sasa gharama ya maisha inaendelea. Asante sana msikilizaji kwa mchango wako kutoka kule nchini Kenya na Kamao. Hali ndivyo hivyo inavyoonekana kuwa mm -hmm. Eh, kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, tukiangalia hali ya mzigo wa madeni barani Afrika. Lakini pengine tuangalie kwa upande mwingine, kama alivyozungumza mchambuzi mwingine hapa kuhusu kuwa na madeni au kuwa na mikopo, sio kitu kibaya, lakini namna pengine ya kuidhibiti, kulipa na unavyotumia ndio jambo la msingi hapa. Sasa kwa upande wangu na Henry Mirindi pengine kitu am... wa... heri heri Mirindi, heri Mirindi, ukiwa uh, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, karibu sana. Naomba tusikie kwa upande wako, kuna baadhi ya nchi nyingi ambazo zimekuwa zikisaidiwa kuondokana na mzigo wa madeni, pengine kitu gani ambacho nchi hizi ambazo zimeshakopa sana zinaweza kufanya kujisaidia kuondokana na hali ya kutokuwa au kutokuingiza wananchi wao katika shida kubwa katika swala hili la madeni? Asante tena kwa uliza wako mtangazaji. kwa, panazaji, kwa nyama yangu nawaza kama madeni zinazo nchi fulani flan fulani ya Kiafrika kwa kusema zijitoshe ndani ya madeni ile, ni ni hali tu ya viongozi kwanza kujitambua kwamba wakati banakamata mkopo fulani juu ya miradi fulani fulani, juu ya maendeleo, juu ya kujenga barabara hili maisha ya kawaida ya wananchi ni zamiri, wawe na ile zamiri. Ni kitu cha kwanza, kwa kuwa kama hakuna zamiri yeyote, ni mikopo banapata kupitia miradi fulani fulani fulani banabeba kule kuma financial institutions, kwa kuwa kabla hakuna wakaaji, mikopo ile habawezi kuipata. Dhamiri ni kitu cha kwanza. Kitu cha pili ni kusema kama zinawakopa uh, ma financial institutions zinawapatia madeni, wapate nao kuwa, kuware, kuwaregezea kidogo kuhusu faida fulani wanayotia juu ya mikopo ile, inaweza pia nayo saidia kwa kuwa wakati banatia faida fulani kwa mkopo fulani, inafika kipindi fulani, faida fulani haikuonekana, banapandisha faida fulani, inatuma mara na mara, inaangusha inatuma madeni, inazidi na kuzidi. Lakini na kia pili ni kusema hapana, kia pili, kia tatu itakuwa ni kusema mainchi fulani fulani zinayo opa zinayokamata madeni ni kusema kwamba nao wanapaswa punguza, eh, wanapaswa punguza, wajaribu kuangalia miradi eh, miradi yenye kuwa, waangalie miradi yenyewe inaweza kufanyika ina, um, katika kifrans wanasema urgent, ni zile ndo batafute ba, kwanza kufanya kwa kuwa kama unajua uta utakuwa na lazima na makuta fulani utaitumikisha mu kipindi fulani, na ile njo weye huko nao mikononi mwako, hauwezi penda kupata zaidi yenyewe hauna, kwa kuwa wakati wanakamata mara na mara mikopo um, wanakuwa na madeni mm -hmm. Budget yabo pia mm -hmm. inashuka chini na itakuwa sio zaidi mzuri kuwakaaji wakati mlikuwa na budget ya kiwango fulani mm. Kwa madeni munayo, mnakopa makuta, itakuwa inakuwa na kinyume kibaya kupitia kinyume kibaya ku budget mnayo nchini mwenu. Ni ile mie minaweza kuona kwa maoni yangu. Mm-hmm. Asanti sana, uh, Nguma, tunapoangalia mambo ya mikopo na mkopeshaji, mara nyingi tunaona kwamba mwenye kukopesha ana ushawishi mkubwa sana wa kisiasa kwenye mataifa yaliyokopeshewa. Je, unaona kama wakopeshaji hawa labda pengine wana mwingilio fulani au ushawishi unaodumaza maendeleo ya kisiasa au hata maamuzi ya mataifa ya Kiafrika? Inakuwa kwamba mataifa yenyewe yana ma, ya dhamira nzuri, lakini ya hayana uwezo na hayana sauti kutokana na madeni makubwa kutoka mataifa ya kigeni? Ha, huo ni ukweli kabisa, kwa sababu ukiangalia moja ya nchi zetu za Afrika na hasa ukiangalia hata zile ambazo ziko kwenye migogoro mikubwa hivi sasa, uh, ukienda kuangalia kwa mfano E, mataifa yale ambayo kwa yanayozungumza sana kifaransa uh, ukienda mataifa mfano mzuri hata Kongo hapo, uh, ukienda utagundua kwamba mataifa haya uh, mataifa yale ambayo yana ushawishi mkubwa au yana nguvu kubwa katika serikali hizo ni yale mataifa ambayo yametoa mkopo mkubwa katika hizo nchi, na ndio maana unakuta wakati mwingi eh, hata migogoro katika hayo mataifa unakuta wakati mwingine haishi, na, na, na mataifa hayo yanafahamu kabisa kwamba fedha hizi ambazo tunawapa viongozi haziendi moja kwa moja kwenye maendeleo, zinaishia kwenye mifuko yao. Kwa hiyo, na wanajua kabisa kwa kufanya hivyo eh, wataendelea ku, ku, eh, kutawala hilo eneo katika namna ambayo inaweza isio inaonekana, lakini kiuhalisia unakuta kwamba e, mataifa hayo yanatawala kwa mfano, nikwambie, kuna uwezi kuamini, mpaka leo katika nchi za Afrika yako mataifa ambayo hayana hata benki kuu, yanategemea yanategemea benki kuu labda ya, ya, ya Ufaransa e, katika kuendesha masuala yao ya kifedha ndani ya nchi yake. Unaweza ukaona katika hali ya namna hiyo, ni kwa namna gani taifa kama hilo linaweza kujinasua katika kuweza kufanya maamuzi yake pasipo kushirikisha taifa kama lile. Kwa hiyo mambo kama haya ndio ambayo unakuta wakati mwingine yanaleta chuki e, na hasira kati ya wananchi na serikali ile ambayo unakuta iko madarakani, kwa sababu wakati mwingine wanapewa takwimu, au wananchi tunapewa takwimu zinazohusu masuala ya mikopo. Takwimu zile ukiziangalia uh, unaona zina kuna gepu kubwa kati ya kiasi cha mkopo na kiasi cha maendeleo mlicho nacho, unakuta kwamba havikwendi pamoja, kwa sababu inatakiwa kwamba kiwango cha mkopo kiendane na kiwango cha maendeleo yaliyopo katika nchi. Sasa ukiona unapewa hadithi ndefu ya, ya mkopo, lakini ukitizama maendeleo huoni, maana yake ni kwamba eh, ni kwamba tayari taifa limekwisha kuzidiwa, kwa sababu mwananchi aambiwe kwamba kodi eh, mkopo mkopo ni umekuwa kwa asilimia labda hamsini sitini sabini mm -hmm. Lakini akiangalia maendeleo akiangalia uchumi wa nchi aone mambo yamebadilika, aone barabara zinapitika, aone maji yanapatikana, aone huduma za afya eh, zinapatikana kwa ukaribu, wataalamu wapo wa kutosha, aone umeme ni wa uhakika au elimu inapatikanika elimu ya, elimu ya uhakika na vitu vingine kama hivyo. Lakini ikiwa havipo, maana yake ni kwamba hawezi kuona, hawezi kuona thamani ya huo mkopo na wala hawezi kuona thamani ya serikali iliyopo mahakamani mm -hmm. Kwa hiyo, eh, mataifa mengi eh, haya ambayo yanatoa ya, ya mikopo katika nchi za Afrika wakati mwingine wametuingiza eh, nisemele lugha ya kijiweni wametuingiza mm -hmm. mkenge, kwa maana ya kwamba wametupa wame mikopo lakini tumezi sasa, Meleke, wametupa mikopo katika njia isiyokuwa vizuri zaidi. Inakuwa eh, lazima wasikilizwe na wakati wiki Okay. Inakuwa lazima wasikilizwe. Samahani, sikutaka kukatiza. Naona muda unakimbia na wasikilizaji wetu, naona wanaendelea kutuma ujumbe kupitia ukurasa wa Facebook. Labda kidogo tusome tu mawili matatu, alafu tutaende, kisha tutaendelea na mjadala wetu. Ha, basi naona mara moja nianze na Pascaline Lucas Chambi. Anasema yuko kule Kahama, Shinyanga, Tanzania. Anasema binafsi ni kawaida mataifa ya Afrika kudaiwa madeni makubwa kwa sababu serikali zetu na viongozi wa Afrika tunategemea sana misaada. Ni vyema sasa tupate mbinu za kutegemea rasilimali zetu. Sebastian Urasa anasema, hajasema yuko wapi. Anasema wao wakope, wajengee ma, makasri mengine na pia wafiche kwenye mabenki ya nje, kisha walala hoi waendelee kuyalipa madeni hayo. Manumbishi anasema kuwa na madeni ni sawasawa wakati wanakopa, wakila viongozi wanadhani madeni yataondoka, hata yako pale pale, pale, maanake hayalipwi. Louise Boli, Boli, ana, yuko Kenya lakini hajasema sehemu gani Kenya. Anasema hapa Kenya serikali imeweka kila kitu kodi, uh, zimeongezeka na madeni ambayo wananchi wa kawaida ndio anayeumia na hana uwezo kabisa wa kuyalipia. Ismael Saki Anasema yuko kule Siginda, Tanzania. Anasema madeni kwa baadhi ya nchi za Afrika ni hatari kwa nchi husika, kwa sababu wakati mwingine nchi hushindwa kabisa kulipa na matokeo yake huingia mikataba ambayo huumiza nchi kwa muda mrefu. za moyoni nakama na, namwona hapa Koisi Ahura uh -huh. yupo kule Hoima, Uganda na, anasema ni msimu mbaya zaidi kwa nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara, hasa barani Afrika. Naona nani huyu, Moris Lukalia anasema yuko kwapi? Ko Kakamega, pia magharibi mwa Kenya na leo watu wa magharibi mwa Kenya wameshiriki kweli kweli. Wanasema nchi za Afrika zinakandamizwa sana na mashirika ya kifedha duniani kama vile World Bank na IMF kwa kuwarundikia mabilioni ya fedha wakijua wanalo faidi kutoka kwetu, kwa sababu sisi hatuna ujuzi wao. Pia ndio wanatufanya tuwe maskini hata zaidi. Na sitaweza kusoma wote kwa sababu ni wengi sana lakini nitawashukuru Jojo Ching na kuona pale, uh, Selvas Kihanga, David Sechenga, uh, Fikiri Ndario, Musa, Yusuf na mwana Richard, uh, Kambale miongoni mwa wengine wengi. Endeleeni kushiriki kwenye live talk na kuchangia mchango wenu. Mara moja nirudi kwake Olo. Umeona, wananchi wengi hapa wanalalamika kusema kwamba madeni yale hawana ufahamu kabisa, yanapofika anapofika, hayawafikii yanaliwa na, na, na viongozi, kisha wanaachwa kulipa. Labda pengine, unaona kama kabla hata mikopo kuingia kuna umuhimu wa kutoa mafunzo kwanza na kuwa na wataalam ambao watasimamia mikopo ile ili ifanye kazi inayokusudiwa, Olo. Kweli Kole, serikali inategemea mikopo, inategemea ruzuku, inategemea kodi kufanya kazi. Kwa hivyo iwapo itakuwa ni lazima serikali iweze kuchukua mikopo, ni kwa sababu kuna upungufu upungufu fulani, na kama kuna upungufu basi katika bajeti ama katika msuala um, wa bajeti inatakikana wananchi wa kawaida waweze kuelezwa katika public participation, yani mambo ya kuhakikisha kwamba wananchi kwa wanahusika wa katika mipango ya wa serikali, watakala waelezwe ukweli pia, kwamba sio tu mtu wa kawaida lakini odita, yani mkuu yani mkaguzi mkuu wa vitabu vya serikali anasema, hata yeye kama mkaguzi aelezi hizi hela zilitoka wapi ziliingia vipi na zinalipwa kwa jiagari kwa hivyo, inakuwa ni kizungumkuti kujaribu kuelewa kana kama kweli kuna mikopo ama kuna vitabu vinapikwa pale wanavyosema, ama kuna ukarabati unaoendelea pale, ambayo kwayo haiwezi kueleweka kama ni, ni, ni hela zinatumika vizuri ama la. Kwa hivyo, la muhimu hapa ni kwamba hela ziweze kutumiwa ama mkopo ikitoana hela zitumike kwa njia nzuri, na wananchi waelezwe zimetumika kwa njia gani, ili kwamba hata wakilipa walipe kama wanafahamu ni nini. Ufisadi na kutokuwa na uwazi na uwajibikaji ni vitu vibaya sana katika hali hii. Bila shaka hilo ni swala ambalo eh, inabidi lifuatiwe. Bwana Nguma, pengine eh, tunakaribia kumalizia, pengine unaona kwamba kuna uwezekano hizi nchi za Afrika kuweza kupunguza kukopa na zikaendelea kupiga hatua? Maana tunaona mfano rais wa Kenya Ruto alipoingia alikuwa akizungumzia sana kukosoa ukopaji, lakini ye mwenyewe alipoingia akaenda tena kukopa. Sasa labda kuna njia inawezekana kweli kutembea kwenda mbele bila kukopa zaidi? Nikisema ni, ni hilo nitakuwa nimedanganya <laughs> asubuhi kabisa, kwa sababu ni kitu ambacho hakiwezekani. Kuweza kuendesha mataifa yetu haya bila ya mikopo, ni kazi kubwa sana, kwa sababu tayari e, tumeshajivika gunia zito la, la, la madeni. Kwa hiyo kusema kwamba unaweza kuendelea pasipo kukopa, e, hiyo, si, hiyo siwezi kusema kabisa, kwa sababu najua ni kitu ambacho ni ngumu katika katika uchumi ni ngumu sana kuweza kuendesha nchi eh, bila ya, bila ya mikopo. Mataifa ambayo yanaweza kuendesha mataifa yao bila mikopo ya ni chache sana eh, jie kupunguza kwa mfano Afrika, ha, sana. Na ya Maafrika haya ambayo sasa yameshakopa sana anaweza akapunguza na yakaweza kujiendesha. Kinachofanyika hapo ndo hicho nitaka kusema kwamba kinachowezekana ni, eh, ni kupunguza eh, ile spidi ya ukopaji kwa sababu hakuna sababu ya nchi zetu za Afrika kwa mfano kwenda kukopa fedha kwa ajili ya uchaguzi. E, hivyo, hivyo ni vitu ambavyo havina ulazima huo kwamba mpaka leo tunaenda kukopa pesa kwa ajili ya uchaguzi. E, ni jambo ambalo sio sio si, lenye afya katika maendeleo ya nchi. Lakini vilevile vile, ni kwamba eh, lazima tuone kwamba angalau sasa ni kwa namna gani tunauweka uzalendo mbele zaidi ya kuweza kuona kwamba tunazitumia vizuri rasilimali tulizonazo katika kuweza kuona kwamba tunaweza kujenga chumi za mataifa yetu na kuweza kuwa imara na kuepuka zana katika suala la kuenda kukopa nje, nasema hivi katika maana ya kwamba, eh, unaangalia mataifa kwa mfano ya Afrika ya Mashariki, ni mataifa ambayo yana ardhi nzuri, yana ya madini, kuna utalii na mambo mengine, bandari na vitu vingine kama hivyo. Eh, sasa tuweze kuona kwamba ni kwa namna gani tunaweza kuzitumia rasilimali tulizonazo katika kuweza kuona kwamba tunajenga uchumi wa mataifa yetu na tukaweza kusonga mbele na tukapunguza ile spidi ya, mm -hmm. ya, ya ya kukopa kwa sababu tukiendelea na kasi ya ukopaji tunazidi kuengeza pia kasi ya utegemezi. Sasa hatuwezi kuwa mataifa huru kama tunaendelea kutegemea kwa kiasi kikubwa kutoka kwa wakubwa hawa eh, kutupa fedha kila siku. Manakini, kwa maana yake ni kwamba watatufanya kuwa watumwa wasisi kuwanyenyekea kila wakati. No, sisi ni kupunguza spidi na kuweka nguvu kubwa zaidi katika kuweza kuona kwamba ni kwa namna gani tunatumia akili na maarifa ya kutosha mm -hmm. katika kutumia rasilimali tulizonazo katika kuweza, eh, kusimamia maendeleo ya nchi yetu, nchi zetu hizi, kwa kuweka uzalendo mbele zaidi na kuacha kujishibisha wenyewe, viongozi kujishibisha wenyewe, wakasahau wananchi wao wakasahau taifa lao. E, kwa hiyo ni vizuri wakaweka ubinafsi pembeni e, na, na kuweza kuzitumia vizuri rasilimali hizi katika kuneemesha mataifa yetu haya. Asanti sana. Tunapoelekea kukamilisha na rudi kwako Mirindi, a, ni vyema kuzungumzia pia swala la usalama. Najua kuna changamoto za kiusalama hasa mashariki mwa DRC. A, ukichanganya swala hili au tatizo la kiusalama na mikopo, je, unaona kama li, ukosefu wa usalama una athari gani a, katika matumizi ya mikopo inayoingia nchini Mirindi. Halo Mirindi, unanipata? Ah pale nakupata. Nimeuliza swali kwamba changamoto za kiusalama, kwa mfano kule mashariki mwa DRC, unaona kama zina athari gani katika matumizi ya mikopo inayoingia nchini mm. Kisiasa ni kusema kama kweli wakati kunakuwa kikundi ya watu fulani wenye kuongoza, iwe katika jimbo, iwe katika territory, inaonekana kama wakati kweli wanapata mikopo, tamata madeni hapa na hapa, juu kwa kuwa kukuwe maendeleo ya, ya nchi miradi fulani fulani ifanyike, wakati haifanyike Mlengo la mkopo inatuma, mara na mara kunatoka sauti kutoka hapa na hapa kusema kama vitu haviwezi enda mwaile na muna nani, kweli vitu eh, vya vya mingi visioendeka kama kawaida, unasikia majimbo fulani fulani, kuna hali mbovu ya Yeah, kuna hali mbovu kupitia security ya wakaaji. Kianzo ni ile e, utumizi mubaya wa wa pesa, iwe pesa yenye kutoka nchini e, mwetu, iwe pesa yenye kukopwa madeni kubeba mkopo. Hayo yote natuma halo, kupata tupu, vizuri tu Uh, hayo yote inatuma kunatoka masauti fulani fulani, kunatoka vijana kweli kusema kama sisi tangu viongozi fulani eh, wanaongoza tangu walikaa kama vile viongozi, sisi hatuoni kitu, hatuoni mabadiliko, hatuoni maendeleo fulani fulani mm -hmm. Hatuoni masomo ya kujengwa hatuoni hatuoni inatuma wakati kunakuja watu fulani wenye kupenda kufanya kinyume ya gisi wa viongozi wanavyotaka, wanatoka mata silaha, wanajikuta katika makundi ya batu venye kushika silaha. Lengo ni kusema watu wanaokaa kama vile viongozi watoshwe ili sisi mm, tuwekwe pale. Ile kweli inaweza kuleta ile ni ile, ile, Francais unapele instabilite kwa kuwa mikopo, mm. e, deni waliobeba, utajiri wa nchi haufaidishe hau wakaaji, inaweza tu makweli, kweli mm. e, mara na mara ile ule ukosefu wa usalama unakosekana. Naam, kwa kweli inaeleweka kwamba usalama kwa hakika maendeleo hayawezi mchana kuendana moto na ukosefu wa usalama mm-hmm. Asanti sana, naona muda wetu umekimbia kweli kweli, ni washukuru wageni wetu, Martin Olo ukiwa nchini Kenya, Henry Mirindi ukiwa Tanganyika kule DRC, mwenzetu Walter Nguma ukiwa Tanzania, pamoja na wasikilizaji wote walioshiriki kwa njia ya maandishi na pia kwa njia ya simu kutoka studio. Jina langu Harison Kamau na nimekuwa naye nice. Sandi Shomari upande wa pili, tukiwa na produsa wetu Aida Isa na msimamizi alikuwa, uh, bado ni mimi tu nilisimamia hivyo najipigia debe leo nikisema kwamba uh, nawatakia wakati mwema popote mlipo kutoka Washington DC, kwa heri ya kuonana.