Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanayokujia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Sandei Shomari. Tunasikia pia kupitia washirika wetu Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko nchini DRC tunasikia kupitia Radio Butembo na Radio Progress mjini Bunya. Na katika matangazo ya leo tutakuletea kipindi cha jarida la wiki ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yanayotokea ya Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia. Tume ya uchaguzi ya Kongo imesema kwamba imefuta kura zilizopigiwa wagombea themanini na wawili kati ya 1101 waliowania viti vya bunge na udiwani kwenye uchaguzi mkuu uliofanyika Disemba kwa madai kwamba walihusika kwenye udanganyifu pamoja na maswala mengine ya kuvuruga zoezi hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, miongoni mwa walioathiriwa ni pamoja na wagombea wa mabaraza ya majimbo na manispa na ambao matokeo yao bado hayajatangazwa. Hata hivyo, taarifa hiyo ya Ijumaa kutoka tume ya uchaguzi ya Seni haikutaja lolote kuhusiana na uchaguzi wa rais uliozua utata pia baada ya Rais Felix Chisekedi kutangazwa mshindi Jumapili iliyopita. Upinzani umepinga matokeo hayo ukidai kwamba kulikuwa na dosari nyingi wakati wa zoezi hilo. Hatua hiyo inahofiwa kuyumbisha zaidi taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa madini na ambalo tayari limetatizika. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken leo amewasili Uturuki, kikiwa kituo chake cha kwanza wakati wa ziara yake ya siku kadhaa ya mashariki ya kati. Ziara ya mwanadiplomasia huo wa ngazi ya juu wa Marekani inafanyika wakati kukiwa na juhudi za kidiplomasia za upelekaji wa misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza pamoja na shinikizo kwa Israeli kupunguza maafa miongoni mwa Wapalestina. Baada ya kuwasili mjini Istanbul mapema leo, Blinken amekutana na, na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan pamoja na waziri wa mambo ya kigeni Hakan Fidan wakati wakishauriana kuhusu nafasi ya Uturuki pamoja na mataifa mengine ya kieneo katika kupunguza taharuki iliyopo pamoja na janga la kibinadamu linalohusishwa na vita vya Gaza. Maafisa wa Marekani wameongeza kusema kwamba Blinken anatarajiwa kushauriana na Uturuki kuhusu nafasi yake kwenye ujenzi wa Gaza baada ya mapigano. Ziara ya Blinken ambayo ni ya nne ya Mashariki ya Kati tangu Oktoba saba inafanyika wakati vita kati Israel Hamas, ya Israeli na wanamgambo wa Hamas vikikaribia miezi mitatu. Hamas limeorodheshwa kama kundi la kigaidi na Marekani, Uingereza na Umoja wa Ulaya miongoni mwa wengine. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wizara ya Ulinzi ya Rusia imesema kwamba vikosi vya ulinzi wa hewa vya Rusia vimenasa na kuharibu silaha za Ukraine zilizorushwa kwenye anga ya Crimea mapema leo. Wizara hiyo imeongeza kusema kwamba vikosi hivyo pia viligundua droni kadhaa zilizorushwa Ijumaa usiku kwenye peninsula ya Krimea pamoja na sehemu ya magharibi ya bahari ya Black Sea. Rais wa Ukrain Volodomir Zelenski awali aliahidi kuongeza mashambulizi kwenye peninsula ya Krimea na ndani ya Rasia mwaka huo, suala ambalo limezua wasiwasi nchini humo wakati Vladimir Putin akiwania tena wadhifa wake kwenye uchaguzi wa Machi. Kwenye mji wa Belgorod uliopo kwenye mpaka wa kusini mwa Rasia, maafisa wamekuwa wakijitahidi kuokoa wakazi wanaotafuta usalama kutokana na mashambulizi. Gavana wa mji huo Vyacheslav Gladkov, kupitia ujumbe wa video wa Ijumaa, amesema kwamba maafisa wake tayari wameokoa familia kadhaa. Wakati huo huo, wizara ya ulinzi ya Uingereza mapema leo kupitia kwenye ukurasa wake wa X imesema kwamba idadi ya vifo vya kila siku vya wanajeshi wa Rusia ndani ya Ukraine viliongezeka hadi karibu mia tatu kufikia mwishoni mwa mwaka uliopita. Kundi la wanamgambo la Hezbollah kutoka Lebanon limesema leo kwamba limerusha zaidi ya roketi sitini kwenye kituo kimoja cha kijeshi cha Israel. Shambulizi hilo ni majibu kutokana na kuuawa kwa mmoja wa viongozi wake Saleh Al Arouri mapema wiki hii. Hezbollah limesema kupitia taarifa, kundi hilo linaamini kuwa Israel ilihusika kwenye kifo hicho, ingawa kufikia sasa haijakiri kuhusika. Ijumaa, kiongozi wa Hezbollah alisema kwamba ni lazima kundi lake lingejibu shambulizi hilo. Hatuwezi kunyamaza huku ukiukaji mkubwa ukiendelea hivi, amesema Hassan Nasrallah kulingana na shirika la habari la AP. Ameongeza kusema kwamba gharama ya kunyamaza ni kubwa kushinda hatari ya kujibu shambulizi hilo. Kundi la Hamas pamoja na maafisa wa usalama wanadai shambulizi lililoua Saleh Al Arori kwamba lilitekelezwa na droni ya Israel, ingawa Israel haijasema lolote kutokana na madai hayo. Hizbollah sawa na Hamas lilikuwa linaungwa mkono na Iran na ambalo limeorodheshwa kuwa la kigaidi na Marekani pamoja na washirika wake na limekuwa likirusha roketi kwenye mpaka wa kaskazini wa Israel tangu kuzuka kwa vita kati ya Israel na Hamas Oktoba mwaka uliopita na idadi ya vifo kutokana na shambulizi labomu, la bomu la kujitoa muhanga la Iran lililodaiwa kutekelezwa na kundi la Islamic State limefikia takriban 91, televisheni ya serikali imesema leo. Televisheni hiyo imemnukuu Babak Yetaparast ambaye ni msemaji wa huduma ya kitaifa ya dharura akisema kwamba mvulana wa umri wa miaka minane na mwanaume wa umri miaka 67 walikuwa miongoni mwa watu waliojeruhiwa pia nao wamekufa. Yektaparast ameongeza kusema kwamba kuna watu mia moja na mbili wanaoendelea kupokea matibabu kwenye hospitali tofauti, miongoni mwao kumi na moja wakiwa kwenye hali mahututi. Mtu alikuwa amejifungilia vilipuzi Jumatano alivitegua kwenye mji wa Kerman takriban kilomita 820 kusini mashariki mwa mji mkuu wa Teheran, wakati mwenzake akishambulia dakika 20 baadaye pale timu ya uokozi ilipokuwa ikiokoa waliojeruhiwa kwenye shambulizi la kwanza. Wizara ujashusi ya ujasusi imesema Ijumaa kwamba mmoja wa washambuliaji hao ni raia wa Tajikistan wakati washukiwa wengine 11 wakikamatwa kuhusiana na tukio hilo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, nikukaribisha kusikiliza kipindi cha jarida Jarida la wikendi. Ni matumaini yangu mzima na kwamba mwaka wako wa 2024 umekuanzia vyema popote pale ulipo, na unatazama Jarida la Wikendi, nusu saa ya uchambuzi wa kina, tukiangazia matukio muhimu wiki hii. Kipindi hiki kinatayarishwa kwa ushirikiano na Sauti Amerika VOA, Citizen TV Nairobi, Kenya na Azam TV Dar es Salaam, Tanzania. Jina langu ni Huba Abdi nikiwa makao makuu ya Sauti Amerika hapai kutoka Azam TV Dar es Salaam Tanzania. Nami ni Ivona Kamuti. Leo hii tunaangazia uongezekaji wa uzalishaji wa vyakula kwa nchi za Afrika Mashariki ili kuzuia kabisa uagizaji wa wa vyakula nje ya nchi na mimi naitwa Nimro Tabu kutoka runinga ya Citizen Nairobi, Kenya. Moja kwa moja basi tuweke paruanja maswala ambayo tunataka kuyazungumzia na yanahusiana na utoshelezaji wa chakula katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Vyema, tuanze na maswala ambayo yanahusiana na ajenda ya jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusu utoshelezaji wa chakula, na ni kwamba uchumi na maisha ya raia wa Afrika Mashariki unategemea sana sekta ya kilimo. Sekta hii inajumuisha kati ya asilimia 25 hadi 40 ya mapato katika mataifa ya Afrika Mashariki, ikiwemo Kenya, Uganda, Tanzania, Rwanda, Burundi na hata Sudan Kusini. Aidha, ni sekta ambayo imeajiri zaidi ya asilimia 80 ya idadi ya raia wa Afrika Mashariki, na zaidi ya asilimia 70 ya viwanda katika Jumuia ya Afrika Mashariki uh, vinategemea kilimo na uzalishaji wa chakula. Aidha, ushirikiano katika kilimo na utoshelezaji wa chakula ni moja tu ya kipengee ama vipengee muhimu katika Jumuia ya Afrika Mashariki. Kipengee cha kumi na nane, kifungu cha mia moja na tano hadi mia moja na kumi bila shaka kinaangazia masuala ya jinsi mataifa wanachama yanashirikiana katika kujiwajibikia sera za kuimarisha kilimo na vile vile mazao ya chakula. Basi tukiwa bado tunafululiza katika masuala hayo hayo ya sera na mwongozo, tugeukie masuala ambapo katika makubaliano ya mataifa wanachama kuna mpango unaojulikana ama unaofahamika kama The East African Food Security Action Plan, ukipenda FSAP, ambao uliasisiwa mwaka elfu mbili kumi na moja. Sera hiyo ya kilimo na maendeleo mashinani ilibuniwa ili kutoa mwongozo kwa mataifa wanachama na washikadau katika kutafuta mbinu za kuhakikisha kwamba mataifa yanafikia male ya utoshelezaji wa chakula mwaka 2015 na ruwaza ya Afrika Mashariki ya 2050 ikaanzishwa kati ya mataifa sita wanachama, lengo likiwa ni kuipa kilimo na uzalishaji chakula kipaumbele. Mwongozo ni kama hivi, ambapo marais uh, kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki waliweza kujumuika pamoja kuweza kuzungumzia masuala ya kuanzisha mipango ya utekelezaji na utoshelezaji wa chakula. Lakini iarifiwe kwamba uh, mpango huu eh, wa FSAP hatimaye ulifikia ukingoni mwaka 2016 na mpango mwingine kuweza kuanzishwa kati ya mwaka 2018 na mwaka 2022. Hali ikoje kwa sasa? Nafikiri katika mataifa yaliyoko Jumuia ya Afrika Mashariki tunapozungumzia utoshelezaji wa chakula na ni kama ifuatavyo, basi, licha ya mikakati iliyoko, mwezi Julai mwaka uliopita, idadi ya watu katika Jumuia ya Afrika Mashariki ambao walikabiliwa na ukosefu wa chakula ni milioni 76.7. Katika taifa la Sudan watu milioni 20.3 walikabiliwa na uhaba wa chakula kuna mataifa mengine ambayo tunayaangazia na ni kama ifuatavyo, hali hii hii ya utoshelezaji chakula uh, katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Ethiopia, kuna jumla ya watu milioni 20.1 ambao wamekabiliwa na ukosefu wa chakula mwaka uliopita, hali haijabadilika mwaka huu bila shaka, kwa kuwa ni mwaka mpya. Nchini Kenya watu milioni 5.4 wanakabiliwa na ukosefu wa chakula ile. Hali katika taifa jirani la Somalia, kuna watu wengine milioni 6.5 ambao vilevile walikumbwa na ukosefu wa chakula, na nchini Sudan kusini idadi ya watu milioni 7.4 ambao ni sawa na asilimia 63 ya jumla ya raia waloko nchini humo wanakabiliwa na ukosefu wa chakula. Basi moja kwa moja nirudishe usukani kwa wenzangu, tuanze moja kwa moja mazungumzo pamoja na wageni wetu. Naasante sana Nimrod kwa maelezo hayo kwa undani, na kwa mengi zaidi tujumuike na wageni wetu kutoka Tanzania na vilevile vile Kenya. Na katika studio za Citizen TV Nairobi, Kenya, ni mtaalamu wa masuala ya uzalishaji chakula kutoka shirika la TMG, bwana Emmanuel Atamba, na katika studio za Azam TV Tanzania, tuko naye mchambuzi wa masuala ya kilimo biashara Lucas Malembo. Na mkaribuni sana wageni wetu. Basi, licha ya kuwa na kiasi kikubwa cha ardhi ya kilimo, mazao ya asili yenye lishe na sekta ya kilimo ambayo inakuwa Afrika Mashariki, bado inaagiza kutoka nje sehemu kubwa ya nafaka zake. Lucas Malembo, ukiwa studio za Azam TV, kwa kuangalia hali ilivyo kwa sasa, tumejipata vipi katika kuishi kutegemea msaada kutoka nje licha ya uwezo wetu kukabili swala la usalama wa chakula? Licha ya kwamba hizi nchi zilizojumuia ya Afrika Mashariki, kila nchi inachukua hatua zake, kama nchini Tanzania tunavyoona sasa hivi serikali ikichukua hatua kadhaa kwa ajili ya maendeleo ya sekta ya kilimo, lakini utagundua bado kuna kazi kubwa ya kufanya. Pamoja na hayo yanayofanyika, ukiangalia nchini Tanzania, bado sisi ni waagizaji wa bidhaa nyingi ambazo tunaweza kuzalisha hapa nyumbani Tanzania. Tanzania kwa sasa tunaagiza ngano nje ya bara letu la Afrika na tunatumia zaidi ya bilioni mia tano kuagiza ngano. Tunaagiza mafuta ya kupikia uh, na, ma, na, ma, na mazao mengine. Sasa bado utaona kwamba licha ya kwamba kuna hatua mahususi na za makusudi zinachukuliwa, lakini bado kuna hiyo changamoto kubwa ambayo nadhani kuna kila namna ya kuendelea ku, ku, ku, ku, ku, kuangalia sera zetu lakini na mikakati yetu kuhakikisha tunawezaje kufikia malengo ambayo tumekuwa tukijiwekea tukijiwekeana malembo uh, uh, labda hapo po, ambapo wameachia uba swali lake. Mtu anaweza akajiuliza mathalani, Tanzania kule upande wa kaskazini tukuwa na mashamba makubwa sana ya ngano, lakini hivi sasa tunaagiza ngano kutoka Urusi na Ukraini, ambako nako ni shida vilevile. Tumejikwaa tume, wapi e, mwaka elfu mbili na tatu shirika la fedha IMF na Benki ya Dunia uh, walisema ili kilimo ki, cha Tanzania kikuwe, tunatakiwa kufungamanisha sekta ya fedha na sekta ya kilimo ukulima wa kisasa ambao tunaweza kusema wenye mashamba makubwa, unahitaji vifaa, unahitaji matumizi ya teknolojia. Ukiangalia sasa hivi matumizi ya teknolojia katika uzalishaji hata hapa nyumbani bango, bado ni kwa kiwango kidogo. Nchini Tanzania, bado zaidi ya asilimia 64 ya wakulima wanalima uh, kwa jembe la mkono, mkono. Sasa bado utaona eh, hata kilimo cha namna ambayo inaweza ikasaidia kuongeza tija eh, ni, ni, ni, ni kwa kiwango kidogo. Lakini jambo jingine muhimu ni tunapoongelea kufungamanisha eh, sekta ya fedha na sekta ya kilimo eh, kati ya mwaka 1970 fedha zilizokuwa zinatoka kwenye benki, mikopo iliyokuwa inatoka kwenye benki e, ya dunia kuja kwenye sekta ya kilimo barani Afrika ilikuwa zaidi ya asilimia thelathini, lakini kufikia mwaka elfu mbili ilishuka kwa zaidi uh, ya, ya asilimia kumi. Kwa hiyo utaona kwamba licha ya kwamba tunachukua hatua, lakini hatujafungamanisha sekta ya fedha na sekta ya kilimo, na hii unaweza ukaiona kwenye taarifa za benki e, benki kuu ya hapa nchini Tanzania fedha zinazokopwa kwa ajili ya kwenda kwenye shughuli ya uzalishaji kwa maana kwenye sekta ya kilimo ni kwa kiwango kidogo. Sasa hakuna miujiza. Kilimo chenye matokeo, chenye tija kinahitaji uwekezaji wa fedha na teknolojia, na licha ya serikali kuongeza bajeti ya kilimo kwa mwaka huu. Pamoja na hiyo, sasa tukawasikia na Nairobi Namu hapa katika studio zetu za runinga Citizen 9 mgeni wetu Emmanuel Atamba. Emmanuel, bila shaka umeweza kumsikiliza mgeni wetu kule Tanzania kiweza kuzungumzia kwa mapana na marefu teknolojia na maswala, lakini tuzungumzie siasa ambayo imezunguka uh, mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo pia vilevile licha ya kuwepo kwa sera na mikakati kama lilivyotangaza awali kwenye jadwali letu, eh, kubuniwa eh, kwa mikakati na mwongozo kwa pamoja kwa jumuia hisa, uh, mataifa yaliyoko katika jumuia ya Afrika Mashariki kuweza kuwa na mbinu za utoshelezaji wa chakula, bado kuna siasa ndani yake. Utakuta kwa mfano tu, hata kama haiko katika Afrika Mashariki, Malawi kwa mfano umezuia uagizaji uh, wa mahindi kutoka Kenya na Tanzania. Unakuta majirani pia kati ya Tanzania, Kenya, Uganda na kadhalika, kuna masharti, vigezo ambavyo vimewekwa katika kutatiza pengine shughuli za kilimo na uzalishaji wa chakula. Kwa nini inakuwa hivo? Uh, kwanza nashukuru kwa mwaliko na nikubaliane kwanza sana na mwenzangu ambaye amezungumza kule Tanzania. Uh, unajua kile kitu ambacho kinatusumbua sana ni kwamba pia wakati tunatengeneza hizi sera ambazo sasa zinatakana zituongoze pia hatufuati kufuatilia wale watu ambao wako kule chini ambao wanafanya ile kazi haswa ya kilimo. Kumfano, kwa mfano tunajua kwamba wakulima wale wadogo ndio wanaongoza zaidi eh, katika uzalishaji na wakati mwingine, wakati kuna hizi siasa, eh, na hizi cheche, sa zingine, unapata kwamba wale wakulima wanaathirika kwa sababu nchi moja kwa mfano ikizuia uagizaji kutoka kwenye nchi nyingine eh, sio wale marais sana, sana ndio wana, wanaathirika, ama wale mawaziri ndio wanaathirika. Unapata kama kuna shida kwa mfano labda tu Kenya ilikuwa ina nafasi ya kuagiza nyanya kutoka nchi jirani ya Tanzania. Ikiwa nchi hiyo itaamua kwamba sasa hiyo biashara isitishwe kwa sababu ya siasa fulani, utapata ni wale wakulima wadogo sana ndio wanaweza kuathirika. Kwa hivyo wakati mwingi unapata kwamba ni kule kutoelewa zile yale madhara ya zile e, sera ambazo tunatunga. Wakati mwingine hizi sera unapata zinatokea kwa sababu ya mambo mbalimbali, mbali na kutoelewana kwa, kwa mambo mbalimbali ambayo mbali mbali, saa zingine hayahusu sana wale watu wa chini, lakini unapata kwamba kuna zile siasa ambazo ziko katika watu ambao wako katika nyanja za juu, wafanyabiashara wakubwa e, unapata kwamba ni kwa wanasiasa ambao wakati mwingine wanakosa kuelewana kwa, kwa mambo moja jambo moja ama lingine eh, lakini eh, unajua kwamba eh, jumuiya hii nzima hawa watu ni wamoja. Kwa hivyo uwezi kutenganisha Mkenya na Mganda kwa mfano eh, ukasema kwamba eh, hawa watu wako na tofauti fulani. Raia wenyewe wa jumuiya hawana hizo tofauti, na nadhani eh, itakuwa ni jambo la msingi sana ikiwa pia raia watakuwa wana wenye kuangalia na kuangazia namna wanavyochangia katika um, njia ambayo ni ile direct, e, katika masuala ya jumuiya. Isiwe tu kwamba tumewachia kwa mfano e, wale wabunge ambao wameteuliwa kwenda katika ile bunge la jumuiya, lakini pia sisi kama raia wa jumuiya kwa mfano tumefanyaje, ili tukawa kwa mfano kama Wakenya tunazungumza moja kwa moja na Watanzania na tunajadiliana moja kwa moja ili kama raia tuwe ndio wenye tuna seti ile ajenda, lakini ikiwa ajenda haitakuwa inapangwa ina, ina, ina, ina, ina na raia uh, itakuwa ni ngumu sana kutatua haya mambo, kwa sababu unakuta wakati fulani eh, kunakuwa na kizuizi kimewekwa kwa bidhaa fulani, wakati fulani kunakuwa na kikwazo kimewekwa kwa bidhaa fulani, lakini msingi wake haswa hauko utasikia mahindi yamekataliwa yasipite nchi fulani kwenda nchi fulani, labda mtu anasema yana shida ya aflatoxin, lakini baadaye, wakati ukifanya utafiti zaidi, unapata kwamba haikuwa ni shida ya aflatoxin, ilikuwa ni siasa fulani. Asante sana Bwana Emmanuel. Tutaendelea na mazungumzo na regesho of sukani kwake huba aliko Marekani. Nam, karibu tena, hili ni jarida la wikendi Nashirikiana na Ivona Kamuntu akiwa Dar es Salaam, Tanzania, ni Mrotabo akiwa Nairobi, Kenya, kujadili suala hili. Na leo niko katika studio za Citizen TV, tunaye mtaalam wa maswala ya uzalishaji wa chakula kutoka shirika la TMG Bwana Emmanuel Atamba, na katika studio za Azam TV Tanzania, ni mchambuzi wa masuala ya kilimo wa biashara Lukas Malembo. Wiki hii tunaangazia usalama wa chakula na jinsi kanda la jumuiya ya Afrika mashariki linavyoweza kufanya ili kupunguza uagizaji wa vyakula na kutegemea mataifa ya nje. Lakini kwanza tupate maoni ya wakazi wa Afrika Mashariki. Kama serikali zikiamua, tunaweza tukajitosheleza. Kuamuaje? Sasa ni kwamba kwanza aweke kwenye sera. Nikisema weke kwenye sera, ni, ni kwamba lazima wakusanye vijana au waliosoma na wasiosoma E, kundi moja alafu waweze kuwakopesha sio fedha, kuwakopesha vitendea kazi na ardhi. Ardhi hii hapa, kama kuna trekta, wafanye kila kitu, yani vitu ambavyo vinastahili, alafu wale walime, wapewe kabisa na wataalamu, nthen baada ya hapo, ndio wakate vitu vyao. Lakini kwa hiki kilimo nacholima mimi na wewe na mtu mwingine kwa sababu hakuna kinachoudhi na kitu ambacho kiko juu kama kitu kinachoitwa viatilifu. Hizi mbolea, si dawa ya nini? Si dawa ya nini? Viko juu. Kwa hiyo mtu kusema alime kwa mfano aweka ishirini, alafu wafuate vitu vyote hivyo, sio rahisi kutokana na uwezo wetu wa mmoja mmoja. Ni kuweka mikakati ya kusaidia wakulimani wazalisha chakula nyingi na hafuta ya kuzalisha wapewe vile wanaweza ipresav ikuja kutumika wakati sizon imeisha. Juu kwa saa hii chakula inakuja inakuwa mingi kwa mwezi moja alafu, after ya ina hapo tena inapotea ina shut, kunafaa kuwepo mwelewano kati ya nchi za Afrika Mashariki. Hilo ni jambo kubwa sana ambalo ni kuu, kwa sababu hivi tangu hivi karibu tumepata shida ambazo zimejitokeza, wani Tanzania hawataki mchele uingie, Uganda hawataki, Kenya hawataki maziwa yaingie kule, mambo kama hayo ambayo ni matatizo kidogo. Yet sisi kama watu ambao ni wa Afrika Mashariki tunafaa kuwa pamoja, so tuafaa kuwa mtu mmoja kwa kila jambo, so hapo tutaweza kukubali, kukumbana na yale zile shida ambazo zinasababisha haya yote, na hapo tutakuwa na mipango ama mikakati kama sisi wa, watu wa Afrika Mashariki ambayo tunaweza kutumia. Ni maoni ya baadhi ya wana Afrika Mashariki kama ambavyo tumewasikia. Nielekee moja kwa moja Nairobi, Kenya pale Citizen TV kwa mgeni wetu Ambata. Ambata kuna ambao wameainisha wazi kwamba uh, yawezekana kukawepo na sera ya pamoja ya jumuiya, pengine itahamasisha, eh, kuhakikisha uzalishaji unaongezeka na unakuwa watija. Waonaje? Unajua, una jambo la msingi sana. Wakati tunazungumzia sera eh, ni kwamba hizi sera zitoke kwa raia wenyewe, raia wenyewe wahusishwe katika kutunga sera. Nikitazama eh, kwa mfano hapa Kenya, nikitumia eh, mfano wa Kenya, kuna mazungumzo mengi sana tangu Uh, ile shirika la United Nations uh, Food System Summit ambayo imefanyika kwa mara mara mbili sasa. Uh, kuna mazungumzo mengi sana ambayo sora, sera ambazo zinafaa kubadilishwa, namna tunavyofaa kuendesha kilimo na mifumo yetu ya chakula, lakini tunapata kwamba hizi sera hazitoki kwa mwananchi uh, na ndio na sisitiza kwamba tamimi, uh, hata mimi hata ukisikiza haya maoni hao uh, ni uh, uh, wananchi wanatoka katika nchi tofauti tofauti, wanajumuia wanatoka katika nchi tofauti tofauti, lakini unasemizo zao ni moja uh, changamoto zao ambazo wanazungumzia ni moja, matarajio yao ni moja. Kwa hivyo hatuwezi kuwa katika wakati tunafanya katika kua kupanga sera zetu tunatengana pale. E, nadhani e, ikiwa kutakuwa na uwezekano wa zaidi wa vyakula kupita katika i, i, jumuiya katika, e, kutoka nchi moja hadi nchi nyingine kwa kiwango kikubwa sana, tunaweza kutumia ile e, faida ambayo tunayo. Kwa mfano, unapata kwamba nchi fulani, kwa mfano kama ni zao kama mahindi, wamevuna mbele ya nchi nyingine, na wakati wa hao wanavuna hii nchi nyingine, unapata kwamba labda e, ile availability kwa soko inakuwa imeenda chini. Kwa hivyo, kunaweza kuwa na possibility ya kufanya e, biashara sana e, na kuzuia hata wakati mwingine kuharibika kwa vyakula hivyo e. Na ukiwa pia unazungumzia swala la ki, ki, kijamii social issue ambayo pia inatukumba ina, ina, ina, ina, unapata kwamba katika hizi nchi zote ukichunguza kwa undani zaidi unapata kwamba idadi ya wakulima, idadi ya watu ambao wanapata sasa nafasi, na pia mgeni wangu amezungumzia kwamba gharama ya, za zingine ku, eh, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kufanya ukulima inaenda juu, idadi ya watu ambao wanajitolea kufanya kilimo inazidi kudidimia. Kwa hivyo tutafanyaje? Tuhakikishe kwamba jamii zetu zote watu wanaelewa kwamba ukulima sio biashara tu namna inavyosemwa sasa, lakini ukulima pia ni kazi ya kiuzalendo, ni kazi ya kuhakikisha kwa kwamba tuna uhuru wa, wa, wa kweli, kwamba tunaweza kujidhamini, tunaweza kujitetea katika mambo ya vyakula e, ili tusiwe tu tunafanya kilimo ikiwa kina biashara. Kwa hivyo watu wote wanaenda wanaenda, kama ni mayai ndio yana biashara, watu wote wanaenda kufanya mayai. unapata kwamba kwamba katika jumia, tunakuwa kwamba, kuna vitu ambavyo tunakosa na watu hawataki kuwekeza katika uh, sekta hizo kwa sababu labda wanaona kwamba haina faida. Kwa hivyo lazima turudishe pia uh, katika ki, hali ya kijamii kwamba tuangalie kilimo, tunakipa nafasi gani? Ni biashara tu ama tunaangalia pia kilimo kwa upana zaidi kando na uh, kwamba ni kitu ambacho kinatupa nafasi ya kupata uh, utaji mtazamaji um, tunajua kwamba ardhi ipo, maji yapo na vile vile watu wapo, lakini bado kuna watu zaidi ya milioni mbili nukta tano ambao hawana uhakika wa mulo unaofuata. Basi tunakamilisha jarida la wikendi siku ya leo. Natoa shukrani za dhati kwa wageni waliojiunga nasi siku ya leo jijini Nairobi katika studio za Citizen TV amekuwa mtaalam wa maswala ya uzalishaji wa chakula kutoka shirika la TMG, Emmanuel Atamba, na katika studio za Azam TV amekuwa mchambuzi wa maswala ya kilimo na biashara, Lucas Malembo. Katika kuendesha kipindi cha leo umekuwa nami Huba Abdi nikiwa Washington DC kwa niaba ya wenzangu Ivona Kamuntu wa Azam TV ni Mrotabu akiwa Citizen TV. Kwa heri. Asante sana Huba Abdi kwa jarida la wiki na wenzako wote kutoka Tanzania na Kenya. Lakini kabla ya kumaliza matangazo yetu hivi leo, basi hapa tupate muhtasari wa habari. Tume ya uchaguzi ya Kongo imesema kwamba imefuta kura zilizopigwa wagombea 82 kati ya 1101 waliwania viti vya bunge na udiwani kwenye uchaguzi mkuu uliofanyika Disemba kwa madai kwamba walihusika kwenye udanganyifu pamoja na maswala mengine ya kuvuruga zoezi hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, miongoni mwa walioadhiriwa ni pamoja na wagombea wa mabaraza ya majimbo na manispa, na ambao matokeo yao bado hayajatangazwa kufikia sasa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Anthony Blinken, leo amewasili Uturuki, kikiwa kituo chake cha kwanza wakati wa ziara yake ya siku kadhaa ya Mashariki ya Kati ziara ya mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Marekani inafanyika wakati kukiwa na juhudi za kidiplomasia za upelekaji wa misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza pamoja na shinikizo kwa Israeli kupunguza maafa miongoni mwa Wapalestina. Baada ya kuwasili mjini Istanbul mapema leo, Blinken amekutana na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan pamoja na waziri wa mambo ya kigeni Hakam Fidan wakati wakishauriana kuhusu nafasi ya Uturuki pamoja na mataifa mengine ya kieneo katika kupunguza taharuki iliyopo katika eneo hilo. Wizara ya ulinzi ya Russia imesema kwamba vikosi vya ulinzi wa hewa vya Russia vimenasa na kuharibu silaha za Ukraine zilizorushwa kwenye anga ya Crimea mapema leo. Wizara hiyo imeongeza kusema kwamba vikosi hivyo pia viligundua droni kadhaa zilizorushwa Ijumaa usiku kwenye peninsula ya Crimea pamoja na sehemu ya magharibi ya bahari ya Black Sea. Kundi la wanamgambo la Hizbollah kutoka Lebanon limesema leo kwamba limerusha zaidi ya roketi sitini kwenye kituo kimoja cha kijeshi cha Israel. Shambulizi hilo ni majibu kutokana na kuuawa kwa mmoja wa viongozi wake Saleh Al Aroui mapema wiki hii, Hezbollah limesema kupitia taarifa. Kundi hilo linaamini kuwa Israel ilihusika kwenye kifo hicho, ingawa kufikia sasa hakuna ripoti yoyote iliyotolewa. Hatuwezi kunyamaza kuhusu ukiukaji mkubwa hivi, amesema Hassan Nasra kuhusiana na shambulizi hilo. Hapo ndipo tunafika mwisho wa habari zetu hivi leo. Jina langu Harizon Kamau kutoka Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC. <tikulikusimu>