Katir ka hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Nduimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia zifuatazo. Ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Wanahabari wawili Mustafa Dhuria ambaye ni mtaalamu wa video kutoka shirika la habari la AFP na Hamza Wael Dadu kutoka Al-Jazira Leo wameripotiwa kuuawa huko Gaza kwenye mashambulizi ya anga ya Israeli, wakati hilo likiendelea na wakati taifa hilo likiendelea na, na operesheni zake za kijeshi dhidi ya kundi la Hamas. Wawili hao waliuawa wakati wakiwa kwenye gari lao kulingana na ripoti kutoka wizara ya afya ya Gaza. Baba ya Hamza ndiye mkuu wa ofisi ya Al Jazeera huko Gaza, na hivi karibuni alijeruhiwa kwenye shambulizi pia, wakati mke wake na watoto wawili wakiuliwa awali, siku chache baada ya vita hivyo kuzuka. Ripoti zaidi zinasema kwamba mji wa kusini wa Gaza wa Khan Yunis umeshambuliwa kwenye mashambulizi ya anga mapema leo, ambapo watu kadhaa wamekufa huku wengine wakijeruhiwa. Vikosi vya Israeli vimesambaratisha mtandao wa kijeshi wa Hamas kaskazini mwa Gaza, wakati wa namgambo elfu nane wakiuliwa, maelfu ya silaha kunaswa, pamoja na mamilioni ya nyaraka kupatikana, amesema msemaji wa jeshi la Israeli jana Jumamosi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, ambaye yupo kwenye ziara ya siku kadhaa mashariki ya kati, leo Jumapili amekutana na mfalme wa Jordan, Abdullah wa pili, pamoja na waziri wake wa mambo ya kigeni Ayman Safadi, wakati pia akitembelea ghara la shirika la chakula duniani WFP nchini humo ambako malori ya misaada kuelekea Gaza hupakia mizigo. Jordan ndilo taifa la pili kutembelewa na Blinken baada ya kuondoka Uturuki Jumamosi ikiwa ziara yake ya nne ya mashariki ya kati tangu kuzuka kwa mapigano kati ya Israeli na Gaza. Jordan, na mataifa mengine ya Kiarabu wamekuwa wakiitisha sitisho la mara moja la mapigano hayo yaliyozuka Oktoba, lakini Israel imekaidi mwito huo. Uturuki ipo tayari kutumia ushawishi wake pamoja na mataifa washirika ya mashariki ya kati kujaribu kuzuia kuenea kwa mzozo wa Gaza, Blinken ameambia wanahabari Jumamosi, muda mfupi baada ya kufanya mazungumzo na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, ambaye ni mkosoaji mkubwa wa, wa operesheni za kijeshi za Israeli huko Gaza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wizara ya Ulinzi ya Uingereza imesema Jumapili kwamba Rosbagia, ambalo ni jeshi la Rusia, linalenga kuimarisha rasilimali zake pamoja na vikosi kutokana na migogoro ya ndani nchini Rusia iliyosababishwa na vita vya Ukraine. Ripoti ya kila siku kutoka wizara hiyo imeongeza kusema kwamba sehemu moja ya kundi la mamluki la Wagner ilijiunga na jeshi hapo Oktoba, ikifuatiwa mwezi huu na kundi la uasi la Donetsk Peoples Republic au Vostok. Moscow imekuwa ikifanya juhudi za kuvunja kundi la eneo lililojitenga la Kaskad ambalo hujihusisha na operesheni za droni wakati ikijitahidi kuweka sehemu ya kundi hilo chini ya jeshi la taifa la kitaifa la Losbagdia. Ripoti zimeongeza hatua hizo, pamoja na amri ya Russia kwa jeshi lake wakati wa msimu wa joto ya kutumia silaha nzito, huenda zikasababisha ongezeko la mashambulizi ya Russia kwenye vita vya Ukraine, wizara hiyo imesema. Wakati huo huo, silaha ya maangamizi ya Russia imeripotiwa kugonga mji wa mashariki mwa Ukraine wa Pokfok, Jumaa mosi takriban kilomita 80 kaskazini mashariki mwa Donetsk. Gavana wa eneo hilo ameripoti kupitia ukurasa wake wa Telegram. Shirika la kitaifa la mafuta la Libya nok mapema leo limetoa amri ya kusitishwa mara moja kwa shughuli za uchimbaji mafuta kwenye kinu cha Sharara chenye uwezo wa kuzalisha mapipa elfu mia tatu ya mafuta kila siku kutokana na maandamano yanayoendelea kwenye eneo hilo. Uzalishaji wa mafuta wa Libya umekuwa ukiadhiriwa mara kwa mara kwa zaidi ya mwongo mmoja sasa tangu 2011 baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi kufuatia mapinduzi yaliyoungwa mkono na NATO. NOC kupitia taarifa limesema kwamba kufungwa kwa kinu cha Sharara kutasitisha upelekaji wa mafuta ghafi kuelekea kituo cha kuhifadhia cha Zawiya. Sharara ni moja ya vinu vikubwa zaidi vya vi mafuta nchini Libya na kimekuwa kikilengwa mara kwa mara kwenye maandamano kutokana na sababu za kisiasa. Kinu hicho kinapatikana kwenye eneo la Muzuk lililopo kusini mashariki mwa Libya, wakati kikiendeshwa na NOC kupitia makampuni ya mafuta ya Repsol kutoka Uhispania, Total ya Ufaransa, OMV ya Australia. Na Equinor kutoka kule Norway. Na Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan Jumapili, ameteua waziri wa zamani wa mazingira Murat Kurum kuwa mgombea wa chama chake cha AKP kwenye uchaguzi wa meya wa Istanbul utakaofanyika Machi, ikiwa kama juhudi ya kurejesha udhibiti wa mji huo mkuu. Kurum atamenyana na meya wa sasa Ekrem Imamoglu kutoka chama kikuu cha upinzani cha Republican People's CHP, ambayo ushindi wake wa kiti hicho 2019 ulifikisha kikomo utawala wa miaka 25 wa chama tawala cha AKP mjini humo. Mei mwaka jana, Erdogan alishinda urais kwa muhula mwingine, wakati chama chake cha AKP pamoja na vyama shirika wakichukua wingi wa viti bungeni, ikiashiria changamoto iliyopo kwa upinzani kwenye viti vya manispaa kote nchini kwenye uchaguzi wa Machi 31. Kurum mwenye umri wa miaka 47 alikuwa waziri wa mazingira na miji kuanzia Julai 2018 hadi Juni mwaka jana, alipoacha wadhifa huo baada ya uchaguzi pale alipochaguliwa kama mbunge wa Istanbul. Mji huo ndio wa kibiashara mkuu nchini Uturuki, ukiwa na wakazi milioni 16 ambao ni sawa na asilimia 20 ya wakazi nchini humo. Kurum alikuwa mmoja wa viongozi wakuu serikalini waliochangia pakubwa baada ya mkasa wa tetemeko la ardhi kusini mwa Uturuki Februari mwaka jana lililoua zaidi ya watu elfu hamsini. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, ambapo sasa tunapata salamu na muziki. Saa kabisa msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa Washington. Kukuendeshea mpango huu hii leo, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tuandamane pamoja nam, msikilizaji, matumaini yangu ni kwamba umuheri wa afya. Naanza moja kwa moja na, na wale ambao wametuma salamu hasa kupitia ukurasa wetu wa Facebook Huyu Masanja Kuyanja, msanii wa Mwakuhenga, Tanzania, anasema salamu zangu kwa wasikilizaji wote wa VOA Swahili popote pale walipo, ujumbe, nawapenda sana. Shukran sana Masanja kwa salamu hizo. Huyu Gama Josefu Kiwuyo wa Iringa, Tanzania, anasema zake salamu zifikie huyu Jonas Saidi Maya na vilevile Astrida binti Mnyate na Ali Mrangi Gigiri Mresa vilevile vile pastori Wilson Kaduli anasema yuko kule Rulenge Ngara, anasema zake salamu ziende kwa familia yake, na mwisho kabisa ziende kwa wana, wanaomfahamu wote. Eh, bila shaka zimewafikia hao ambao mewajulia hali kwa ujumla. Samueli Shila mpenda chai anasema ako kule Kizungu Maswa, anasema zake salamu ziende kwa mkui Charles Alfonzi Mwanzalima Nginda, Juma Adiuse pamoja na mkuyi Shilinde Gazungu Bahamabote. Vilevile huyu Hamisi toto la Utawambogo anasema yuko kule Sikongwe, Tabora, Tanzania. Anawakilisha grupu linalojulikana kama Mayami Social Media Team. Anasema salamu za Jumapili ziwafikie wote ambao wanamfahamu. Samuel Shila mpenda chai Atusi Kajura anasema yuko Mabira Kierwa. Salamu kwa Josefu Jila Yelika, Josefu Mamdo Masweta, Josefina Emmanuel, Gideon Novath Maula, Gideon na Richard Mzima fundi wa stima. Anasema nawapenda sana. Moris Lukalia anasema yuko kule Mwienga, magharibi mwa Kenya. zangu salamu na zipeperusha kwa mke wangu Joyce akiwa Matioli, kakangu Charles akiwa Ikaluni, rafiki yangu Omuko akiwa Nakuru. Mwisho, mashabiki wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, popote pale mlipo, nawaambia tuko pamoja ndani ya idhaa hii tuipendayo. Otieng Alobe yanatukamilishia sehemu hii ya kwanza ya salamu ambazo tumezikusanya sasa hivi. Anasema yuko kule Mariwa Awendo sub-county katika e, jimbo la Migori huko Kenya. Salamu zangu ziende kwa wajomba zangu wakiwa na Nsio Ukerewe, rafiki yangu Ogot Fikiri, Dario Gakala na vilevile baba Sarapia pamoja na Paskala, Chambi wa e, Fuso Wafuso Goligota Magabe wa GGM unit wote hawa wakiwa nchini Tanzania. Basi, kama nilivyosema, naona ni muda wa kupata kibao cha mziki, msikilizaji, kwa sababu kitu ambacho unakisikiliza sasa hivi kinajulikana kama salamu na mziki. Mpango huu wa salamu na mziki huwa unaenda na salamu na mziki. Basi my sugar Eni, yani mwanamuziki Otile Brown huyu na Nadia Mukami, wakishirikiana wote hao, wakitokea nchini Kenya, wakwambia, anakwambia my sugar, twende kazi. Safi kabisa, msikilizaji, unasikia mambo hayo, may sugar, Otile Brown na Nadia Mukami wakiporomosha kitu hicho. Ni hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mpango ukiwa ni salamu na muziki, ukiwa nami BMJ Mridhi. Yohana Nyenza anasema yuko Always Media Team, Kimara, Dar es Salaam, Tanzania. Salamu na muziki na peperusha kwa lienge lienge, Eric Mbishi, Emily James Lamek Ja Rasta, Farai Mkushi, Baba Alvin, Lamek Kazungu, Tina Sule, Hadija Nyoni na Hamisi Nyumba, bila kumsahau Ibra Soloka na Kalunde Mahimbo. Salamu hizo zimetoka kwake Yohana Nyenza, na kwa ujumbe anasema kuajiriwa ni utumwa. Ndiyo <laughs> <Tia> ujumbe huo sio? <laughs> so, kwamba naongezea mwenyewe, lakini kaandika hivyo, sijui nini kimemfanya akataka kutoa ujumbe wa namna hiyo, lakini ndio hayo mawazo yake na ndio ujumbe aliowatumia wale ambao amewasabahi. Masud Makanile baba Fahadi anasema yuko kule Tabora, angependa kutuma salamu kwa Juma Makanile Mwi Eliud Nande Stephen Jackson John Charles na Emmanuel Humba vilevile. Vile Mabula ajisema Mayambili anasema yuko kule mwa jama Kibondo, Kahama, Tanzania. Anasema salamu zake za jumapili ziwaendee wasikilizaji wote wa Sauti ya Amerika. Shukran sana kwa salamu hizo, mabula jisena. Kayuni Rashid anasema ako kule Dodoma, Tanzania. Nashukuru sana kwa salamu zangu kuzipeperusha. Kwanza ziende hizi za jumapili kwa Bakari Saria, bboy Namala Jose Junior, Rose Malima, Amimna Mlacha, Paskalini Luka Zechambi na vilevile vile Rashid Festo, Mwana Ukawa, Kaisi Musa Kaisi pia umesalimiwa, pamoja na Juma Dunga. Hizo zote zimetoka kwake, Kayuni Rashid. Naona kibao cha mziki kinaniitaita pale, kinaninyoshea mkono, kinaniambia kuja, kuja, nami bila shaka nitawapeleka mpaka huko tusikie kitu hicho ambacho kiko tayari kinasubiri tu mimi nikicheze, nibonyeze hapa nicheze. Lakini kabla ya hapo, Simon Shauri, baba Ombeni, anasema yuko Mbulu, Manyara, Tanzania. Anasema zake salamu ziende kwa Mashaka, Esita na Sahani, e Moses Keha, jamaa anaitwa Sahani, jamani, anaitwa Sahani. Ehe, na Justini Brasiasi na vilevile vile Jason Florence eh, Medland eh, Elisha Mazoya epi Arisi robo Mchina fundi simu Mpanda Katavi na Namala Jose eh, Junior. Basi ndio hizo salamu kutoka kwa Simon Shauri baba Ombeni. Tunaingia eh, kupata kibao hiki sasa, twende kwake Victor Ruse hawa ni wanamuziki kizazi kipya vikto ruzi akishirikiana na kaspiani marvine wanakuambia tatu tusikie nalimanyi vino na tevilikoma twesuubiza bingi olwakuba twali basanyufu nalimanyi vino na tevilibula nga twetalagalima tilibona nebakira kusimuka vidio kongoli mucha mife cikanga wa zasili wachiluzasiliwona msikilizaji unasafiri na salamu na muziki kipindi ambacho hukujia kila siku ya jumapili hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na taona muda sasa umeanza tena kutupa uh, kisogo lakini nitasoma zingine mbili tatu halafu tuone ni vipi kama muda utakuwa umesalia basi tutaendelea nianze na huyu ulamek jarasafarai mkushi baba alvin anasema always media team kigamboni Mafinga anasema salamu kwa ndugu zangu Yohana Nyenza Lienge, na vilevile mzee wa shikamo Benson Kagime na Simoni Shauri na baba Ombeni, eh, Andrea Constantino na Nduva Festo pamoja pia na Carlison, eh Mluyuka Mluyuka huyo. Vilevile Jairaseonsate anasema ako kule Kenya, katika jiji kuu la Nairobi. Salamu zake ziende kwa anasema ziende kwa nani? hawa wafuatao Mohamed Kibayasi, Sandi Shomari, BMJ Muridhi na watangazaji wote wa VOA nikiwa saidi za, nikiwa saidi za Nairobi Kenya jumapili hii. Shukran sana, Jaira Seonsante, kwa salamu zako hizo, zimekuja kwetu moja kwa moja na labda huyu unasema kibayasi Mohamed, nafikiri unamaanisha mkamiti Kibayasi, kwa sababu wengine wote umewasema hapo ni watangazaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya sauti Amerika, lakini zimewafikia wote. Musa mjengi anasema e, ni mwenyekiti mkuu wa wakasatonge salam Club, Dar es Salaam. Anasema zake salamu ziende kwa Kaisi Musa, Kaisi Kasimu Bakari na vilevile vile mtu pesa Mwanambuke na Emmanuel Charles Mc Masi na Mayalia Mashili. Anasema ujumbe, nawatakia Jumapili njema. Tunafunga ukurasa msikilizaji na salamu zake Juma Dunga wa Kultin kule Kivule, Dar es Salaam, anasema zake salamu ziende kwa Mipango Jumanne, Kaisi Musa, Kaisi Kasimu Bakari, Goli Eliya, Emmanuel Mtonyole, Donald Jobson na Maneno Nyagali pamoja na Renatus Mbasa. Haya, Ndivyo hivyo hali ilivyo hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji, naona muda uliosalia ni wa kukuacha na kibao cha mziki. Kama ilivyo ada, tunafunga na wimbo hapa, lakini kabla ya hapo ni kukukumbusha tu ulikuwa nami BMJ Mridhi nikikuendesha mpango wa salamu na mziki. Usikose kusikiliza kipindi hiki kila Jumapili saa saa kama za leo na kuacha na mwanamziki Mbwana Yusuf Kilungu, anajulikana sana kama Mboso. Huyu mwanamziki kutoka kule Bongo, ukipenda Tanzania, anakwambia mtaalamu, kwaheri ya kuonana. Una kila sababu ya kusimama kimasomaso. Mungu kweli wa ajabu kanionyesha kwa yangu macho chukua zangu swaabu so mini baki na dhambi zako unishikishe adabu mida ya kulala nitokwe jasho misijui kupigana moyo wangu wa mapesi jia tusipende kugombana mimwepesi kulialia si kujibanabana raha ya pesi kujihatia wagomaututimama nimekufa nimejivia hey, nalambisha sa kama ufahari ila kwa hubana jisifia, sito kuhonga magari ila mahaba utasazia, penzi kachumbali kwa ugali na pili pili ya kusagia. Eh, kuite nani Majino, safi sana salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na BMJ Muridhi. Kwa kweli natumai popote ulipo raha umeipata ukiwa wewe na uwapendao wakiwa mbali na karibu, vilevile vile, hapa studioni tunafurahia kupata kujua kwamba umepata salamu zako, nasi pia tumefurahia na kushukuru wale waliotusalimia. Sasa basi, kabla ya kumaliza matangazo ya leo, tupate muktasari wa habari. Wanahabari wawili Mustafa Dhuria, ambaye ni mtaalamu wa video kutoka shirika la habari la AFP, na Hamza Wael Dadu kutoka Al Jazira leo ameripotiwa kuuawa huko Gaza kwenye mashambulizi ya anga ya Israel, wakati taifa hilo likiendelea na operesheni zake za kijeshi dhidi ya kundi la Hamas. Wawili hao waliuawa wa wakati wakiwa kwenye gari lao, kulingana na ripoti kutoka wizara ya afya ya Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, ambaye yupo kwenye ziara ya siku kadhaa mashariki ya kati, leo Jumapili amekutana na mfalme wa Jordan, Abdullah wa pili, pamoja na waziri wake wa mambo ya kigeni Ayman Safadi, wakati pia akitembelea kala la shirika la chakula duniani WFP nchini humo ambako malori ya misaada kuelekea Gaza hupakia mizigo. Jordan ndilo taifa la pili kutembelewa na Blinken baada ya kuondoka Uturuki Jumamosi, ikiwa ziara yake ya nne ya mashariki ya kati tangu kuzuka kwa mapigano kati ya Israeli na Gaza. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema Jumapili kwamba Rosgavadia, ambaolo ni jeshi la Russia, linalenga kuimarisha rasilimali zake pamoja na vikosi, kutokana na migogoro ya ndani nchini Russia iliyosababishwa na vita vya Ukraine. Ripoti ya kila siku kutoka wizara hiyo imeongeza kusema kwamba sehemu moja ya kundi la mamluki la Wagner ilijiunga na jeshi hapo Oktoba, ikifuatiwa mwezi huu na kundi la uasi la Donetsk Peoples Republic au Vostok. Moscow imekuwa ikifanya juhudi za kuvunja kundi la eneo lililojitenga la Kaskad ambalo hujihusisha na operesheni za droni wakati ikijitahidi kuweka sehemu ya kundi hilo chini ya uangalizi wa jeshia. Shirika la kitaifa la mafuta la Libya, NOC mapema leo limetoa amri ya kusitishwa mara moja kwa shughuli za uchimbaji wa mafuta kwenye kinu cha Sharara chenye uwezo wa kuzalisha mapipa 3 ya mafuta kila siku kutokana na maandamano yanayoendelea kwenye eneo hilo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC, nalo jina langu Harrison Kamau nikikutakia wakati mwema popote ulipo. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.