Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, VOA. Karibu msikilizaji, popote ulipo, ambapo leo hii tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukiwa na wataalam wetu waliobobea katika maswala tunayoyajadili, kupekua na kutuchambulia kwa kina zaidi na kupata maelezo kwa habari ambazo mmezisikia katika matangazo yetu mengine leo hii. Basi katika kipindi hiki, sehemu ya kwanza, tunaangazia hatuma ya Afrika Kusini kuwasilisha malalamiko ya kisheria kwenye mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ ya Umoja wa Mataifa dhidi ya Israeli, ikilishtumu taifa hilo la mashariki ya kati kwa linafanya mauaji ya kimbari huko Gaza. Pata mengi katika haya, tutaungana na mwenzangu Id Ligongo kutupasha zaidi, akizungumzia swali, je, Israeli ni mwanachama wa ICJ na je kesi hii itasonga mbele? Basi wachambuzi watatupa mengi zaidi na mwanga kwa suala hili na katika sehemu ya pili tutakwenda huko nchini Kenya ambako mwandishi wetu Jason Nyakundi anamulika makubaliano kati ya Ethiopia na Somaliland, ambayo inayoruhusu Ethiopia kutumia ardhi ya Somaliland na kufikia hadi bahari ya Shamu. Mtaalam wa masuala ya Somalia pamoja na mtaalamu wa diplomasia watatupasha mengi zaidi na kukueleza huu ni mzozo utaelekea wapi na nini linaweza kuwa suluhisho lake, ninayokaribisha hapa studio. Mimi ni mtangazaji wako Hadija Riami. Na, kama nilivyokueleza awali, tunaangazia shauri ambalo Afrika Kusini imefungua kesi kulalamikia kampeni ya Israeli huko Gaza, ikidai imefikia kiwango cha mauaji ya kimbari. Taifa hilo la Afrika linaitaka mahkama ya juu ya Umoja wa Mataifa kuiamuru Israeli kuacha mara moja kuendeleza vita huko Gaza. Lakini je, wachambuzi wetu wana yapi kutupasha? Na pia watamulika je, kesi hii inaweza kuendelea mbele au itaishia njiani? Basi tumwache mwenzangu Idi Ligongo atupe mengi ambayo yatasaidia kujibu baadhi ya maswali ulionayo wewe, mpenzi msikilizaji. Mahakama ya juu ya Umoja wa Mataifa itasikiliza shauri la Afrika Kusini na Israel wiki ijayo, baada ya Pretoria kufungua kesi kwa kile ilichokiita mauaji ya kimbari ya Israel huko Gaza. Afrika Kusini inataka Mahakama ya Kimataifa ya Haki kuamuru kwa haraka Israel kusitisha operesheni zake za kijeshi za Gaza, katika kesi ambayo Israel ilipingwa huku ikikasirishwa. Marekani kwa upande wake, Jumatano, ilikosoa Afrika Kusini kwa kuwasilisha kesi ya kimbari na kupinga shutuma dhidi ya Israel kuhusu vita vyake huko Gaza. Uwasilishwaji huu hauna maana na tija, na hauna msingi wowote, msemaji wa baraza la usalama wa taifa la Marekani John Kirby aliuambia mkutano na wanahabari. Msemaji vilevile wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Matthew Miller alieleza kwamba kutokana na tathmini ya Marekani, haijaona vitendo vinavyojumuisha mauaji ya kimbari kwa wakati huo, kuangalia kwa kina hili... Tunaye hapa mchambuzi wa masuala haya Bwana Amin Ali, unadhani mahakama hii inaweza kusikiliza shauri hili? Kwanza naweza kusema kwamba tutizame, je, Israeli ni mwanachama wa jumuiya hii ya koti inayoshughulika na masuala ya kimbari? Hilo la kwanza. Ikiwa mwanachama na Afrika Kusini imefungua kesi katika eneo hili, basi wajibu wa wa Israeli kujibu hoja zilizotolewa na, na ombi la Afrika ya Kusini kupitia chombo hiki e, ku, kuja kujibu mashtaka haya ya ambayo yanaendelea dhidi ya vita vinavyoendelea kule Gaza na mauaji ya kimbari ambayo yanaendelea. Hilo ni suala la kwanza kabisa, na swala la pili, ili kuweza kulijibu swala lako mtangazaji, kwamba ikiwa Israeli sio mwanachama, basi itakuwa ni shtaka la la Afrika ya Kusini kwenye mahakama hii ya kimataifa au kupitia Umoja wa Mataifa litakuwa ni kazi bure tu. Na suala la tatu la msingi juu ya yote haya tunaamini kwamba Israeli ina nguvu za kupata watu ambao wanawatetea katika jumuiya za kimataifa, hususan katika Umoja wa Mataifa. Sasa ikiwa hizo nchi ambazo zinatetea katika masuala kama haya ambayo yanajitokeza, na wao ni watetezi wa haki za binadamu duniani, basi unatakiwa wajiangalie upya kutetea mauaji ya yanayotokea duniani, kwa sababu ikiwa Israeli inaendelea matukio kama haya, basi na nchi nyingine zitaendelea kufanya hivyo hivyo, kwa sababu nyingine kuzilinda nchi ambazo zinafanya matendo maovu. Ikumbuke kwamba Afrika Kusini yenyewe ilifungua shauri hili ikitaka kwamba Umoja wa Mataifa kusikiliza tuhuma kampeni za kijeshi za Israel huko Gaza zimefikia kiwango cha mauaji ya kimbari. Ikumbuka kwamba akiwasilishwa kesi hiyo ya uamuzi wa Israel kujitetea katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki itaanzisha mapambano au hali ya juu mbele ya joto la majaji katika Great Hall of Justice. Huenda kesi hii itachukua miaka mingi na ni sehemu muhimu ya makubaliano ya kimataifa ya mwaka 1948 ya kuzuia na kuadhibu makosa ya jinai ya mauaji ya kimbari ikiwa ni baada ya vita vya pili vya dunia. Mkataba huu wa kimataifa unafafanua kuwa mauaji ya kimbari ni kama vitendo vya mauaji yaliyotendwa kwa azma ya kuharibu uh, lote au sehemu ya taifa, kabila, rangi au kundi la kidini. Sasa, Amin Ali, je, unaona Afrika ya Kusini iliangalia kwa kina shauri hili kabla ya kulifungua na kuona pengine lina mashiko na mahakama hii kuweza kuisikiliza. Ikiwa Afrika ya Kusini imechukua hatua hii ya kulifikisha suala hili na kuona kwamba kusimamishwa kwa vita kule itakuwa ni njia sahihi, kwa wao kulipeleka suala hili itakuwa ina wataalamu na itakuwa inafuata sheria za kimataifa, kwa sababu sio nchi ya kwanza kusema kwamba nchi fulani imetenda ma, matendo ya halaiki ifikishwa katika vyombo vya sheria. Yametokea mengi huko nyuma kwa baadhi ya nchi za kimataifa na vyombo vya kimataifa kusema nchi fulani imefanya mauaji ya kimbari, lazima watuhumiwa wake wafikishwe katika vyombo vya kimataifa. Na tumeona kwa mfano matukio ya mauaji ya kimbari yaliyotokea kule Rwanda mwaka tisini na nne, wahusika wengi walifikishwa katika tribunal court, kujibu mashtaka ya mauaji ya kimbari kwa hiyo kama Afrika ya Kusini inatumia sheria iliyokubalika kimataifa. Natumainia kwamba inatenda haki katika kulipeleka suala hili katika vyombo vya kimataifa. Kila nchi ina nafasi yake kusema kwamba mauaji yanayotokea katika dunia ya kimbari yasitishwe, na kusitishwa kwake ni kufikishwa na kwa wale waliohusika katika mauaji yenyewe, ambayo mfano tumeyaona ya Rwanda, tumeyaona ya Cambodia na tumeona manchi nyingine mingi, tumeona ya Bosnia Herzegovina. Eh, kuna baadhi ya watu walifikishwa katika vyombo vya kimataifa. Kwa hivyo Afrika kusini inatenda haki na inafuata sheria za kimataifa na imefanya swala hili la uchambuzi wa kina, ndio maana ikaamua hivyo. Lakini kabla ya hapa, ikumbukwe kwamba mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu yaani ICC, Karim Khan, yeye alipata kutembelea katika eneo la Gaza hapo mwezi Oktoba kujionea yale ambayo yamekuwa yakiendelea, hasa mara baada ya kutokea malalamiko kutoka kwa jumuiya mbalimbali za kimataifa, hasa makundi ya haki za binadamu kwamba kumekuwa na tatizo la kibinadamu la kuingia Gaza hasa kwa misaada, na kunaweza kufikia kiwango cha kuwa uhalifu. Na yeye alieleza kwamba kuzuia misaada kama hiyo inavyoelezwa na maazimio ya mkataba wa Geneva kunaweza kusababisha uhalifu ndani ya mamlaka ya mahakama. Kan aliwaambia waandishi wa habari katika jiji la Cairo mara baada ya kutembelea huko na kufanya tathmini yake katika eneo hilo la mapigano yanayoendelea hivi sasa baina ya Israel na kundi la wanamgambo wa Hamas. Kwa mazingira haya, unadhani shauri la kusimamishwa mapigano uh, linaweza kweli kusikilizwa? Maanake kumekuwa na ujumbe mbalimbali mbali kutoka kwa makundi mengi tu yakieleza kuna haja ya Israel kusitisha mapigano na yenyewe imekuwa ikiendelea sasa. Je, mahakama hii inaweza ikaamua hivyo? Suala la kwanza katika mashauri yoyote ni kusikiliza shauri lenyewe, likishaweza kusa kushikiliza shauri lenyewe ndio hapo tutaweza kujua kwamba kwa, kwa nini li shauri linasikilizwa. Tunaelewa kwamba Israeli inatumia mabavu na nguvu zake za zilizokuwa nazo na kushinikizwa na mataifa mengine ambayo wanaunga mkono, lakini mashauri yoyote lazima yasikilizwe kwanza. Baada ya kusikilizwa, yatafutiwa ufafanuzi wa swala lenyewe. Kwa hivyo, si kosa kwa Afrika Kusini kusema kwamba shauri lake lisikilizwe na lisikilizwe kwa sababu. Kwa hivyo, naweza kusema kwamba mahakama ya kimataifa lazima kwamba isikilize mashauri kwanza na itoe maamuzi ya mashauri yenyewe. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, katika kesi ya ICJ inahusiana na, na madai ya ukiukwaji wa Israel wa jukumu lake chini ya mkataba wa mauaji ya kimbari na kusema kuwa Israel imejihusisha ina, inajihusisha na inatishia kushiriki zaidi katika vitendo vya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Ndiyo hoja kubwa kabisa ambayo ilikuwa imesikilizwa. Maelezo ya kesi ambayo imewasilishwa na Afrika Kusini yenye kurasa themanini na nne yanasema vitendo vya Israel vina sifa na mauaji ya kimbari kwa sababu yana azma ya kufanya uhalifu mkubwa kwa Wapalestina wa huko Gaza, lakini ikumbukwe ya Afrika Kusini inafahamika kwa msimamo wake juu ya kupinga kwa namna walowezi wa Israel walivyoingia katika maeneo ya Palestina, na wenyewe wakihusisha na ule mfumo wa ubaguzi wa rangi uliokuwa ukifanyika Afrika Kusini. Afrika Kusini kwa mara kadhaa imekuwa ikionyesha kuvuruga ule uhusiano wa kidiplomasia baina ya Afrika Kusini yenyewe na taifa la Israel. Je, Afrika Kusini yenyewe, kutokana na msimamo wake, haiwezi kuonekana kwamba shauri hili imelifungua kutokana na mrengo wake wa mgogoro huu? Amina Ali. Hakika ina msingi kwa sababu tukumbuke wazi, tumetoka wapi huko nyuma. Kulikuwa na muundo ambao mpaka leo bado upo, kuna nchi zinaitwa nana line move. Na afrika Kusini ilikuwa ni moja katika nchi hizo. Kupeleka masuala kama haya ni haki za msingi, japo yatapuuzwa awe hayatosikilizwa, lakini haki kusikilizwa, na haki kusikilizwa, kwa sababu tunataka kuiweka dunia katika usalama e. Na usalama wenyewe hauendani na ubavu wa mmoja wa nchi moja na nchi nyingine, kwa nchi zote duniani ambazo ziko katika mfumo wa Umoja wa Mataifa maswala, ka, maswala yao yasikilizwe, yasipuuzwe na yasipuuzwe, kwa sababu kupuuza maswala kama haya ni kutoa mwanya kwa baadhi ya mataifa mengine yenye nguvu kufanya vitendo kinyume na sheria na haki za binadamu duniani. Hatima yake tunaona haya ambayo yanaendelea hivi sasa kule Gaza. Asante sana Amin Ali, kwa kueleza hayo yote, na tutaendelea kuangazia mahakama hii ya Umoja wa Mataifa ya haki nini ambacho itaeleza mara baada ya shauri hilo la Pretoria eh, kufungua kesi kwa kile ilichokiita mauaji ya kimbari ya Israel huko Gaza. Asante ah, sana Id Ligongo. Katika muda mfupi ujao, tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani Naam. Na sasa basi, tunaungana na mwandishi wetu wa Kenya, Jason Nyakundi, akiwa hapo jijini Nairobi, anamuulika kuhusu kuibuka kwa mzozo mpya katika eneo la pembe ya Afrika kufuatia makubaliano yaliyofikiwa kati ya jimbo lililojitenga kutoka Somalia la Somaliland na Ethiopia. Makubaliano haya yanaipa fursa Ethiopia kutumia ardhi ya Somaliland hadi kufikia bahari ya Sham, hatua ambayo imepingwa vikali na Somalia ambayo inadai kuwa Ethiopia inakiuka uhuru wake kwa kuwa bado wanaitambua Somaliland ni eneo lake. Basi kwa undani zaidi, tuwasikie wachambuzi ambao wamebobea katika masuala ya Somalia na pia waliojikita katika diplomasia watueleze kama makubaliano haya yanaweza kuibua mzozo mpya katika pembe ya Afrika. Somali imeapa kutetea eneo lake kwa njia zozote za kisheria na pia imemrudisha nyumbani balozi wake nchini Ethiopia baada ya Adis Ababa kufikia makubaliano yenye utata ya eneo lililojitenga la Somaliland, Somalia imetaja makubaliano hayo ya ghafla ya siku ya Jumatatu ambayo anaipa Ethiopia ufikiaji wa bahari ya Shamu kwani ukiukaji wa wazi wa uhuru wake na kutoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kusimama upande wake. Mkataba wa Ethiopia ulitangazwa siku chache tu baada ya serikali kuu ya Somalia kukubali kuanza tena mazungumzo na eneo la Somaliland inalotaka kujitenga baada ya miaka mingi ya mkwamo somaliland imekuwa ikitafuta taifa kamili tangu ilipojinyakulia uhuru kutoka kwa somalia mwaka 1991 hatua iliyopingwa vikali na mogadisho na kutotambuliwa kimataifa mkataba huo wa maelewano uliotiwa saini na waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed pamoja na kiongozi wa somaliland muse bihi abdi unaipa ethiopia ufikiaji wa bandari ya bahari ya shamu na kituo cha kijeshi dahir isak ni mtaalam na mchambuzi wa mambo ya Somalia. So ni zuri kukumbuka kwamba rais uh, wa somaliland uh, muda yake wa, wa kutawala imeanza kudidimia ako uh, na ile presha ya kupoteza uh, ile sehemu za Lasanod ambao uh, um, watu wa Lasanod wamejiamua kuongezeka kwa uh, federal government ya Somalia na elections ama uchaguzi ume umewadia, so hapa inaonekana kwamba ni kama anataka kutuliza pressure ya ya siasa nyumbani na kuchange narrative ya Somaliland election. um, hapo ndo pengine ni vile um, inaweza msaidia wale ambao wako kwa utawala katika Somaliland. Ukiangalia kwa Ethiopia. Uh, si nzuri wakati Ethiopia imetoka kwa ile vita ya Tigray ambayo bado ni kidonda, ianze kuwa na um, ile ambayo kwa kimombo inasemekana active conflict kwa kwa, kwa region, kwa sababu ni nzuri kukumbuka kuna ile shida ya River Nile ambayo um, Misri na Sudan walikuwa na uh, shida nayo, so kwa hiyo yote uh, mkataba wa, ambao mfahamiano kati ya Somalia na, na Ethiopia ni kama itakuwa eh, petroli kuongezewa kwa moto eh, ya kisiasa za hii eh, pati ya Horn of Africa. Ni nzuri kukumbuka kwamba siku moja tu kabla ya hii mkataba ya Ethiopia na Somaliland, rais wa Somalia na wa Somaliland walipatana hapa kwa eh, Jibuti ili kuhakikisha kwamba mzungumzo imeanza. Sasa ni kama hiyo mzungumzo imekoma na haita tena so ni kama imekuwa sasa um, siasa mpya kati um, ya nchi ya Somalia na uh, Somaliland, ambapo sasa ni kama hiyo mzungumzo imekufa kwa sababu ya uh, ile ambayo inatendeka sahizi. Katika taarifa baraza la mawaziri la Somalia lilisema Somaliland ni sehemu ya Somalia chini ya katiba, na hivyo Somalia inaiona hatua hii kuwa ukiukaji wa wazi wa uhuru wake. Makubaliano hayo hayana msingi wowote wa, wa kisheria na somalia haitakubali. Serikali pia ilisema inaomba umoja wa mataifa, umoja wa afrika, umoja wa nchi za kiarabu na IGAD miongoni mwa wengine kusimama na haki ya somalia kutetea uhuru wake na kuilazimisha ethiopia kuzingatia sheria za kimataifa. Katika hutuba kwa taifa, waziri mkuu Bare alitoa wito kwa watu wa somalia kuwa watulivu. Makubaliano hayo yanakuja miezi kadhaa baada ya waziri mkuu Abi kusema nchi yake ambao ni ya pili kwa idadi kubwa ya watu barani Afrika inadai haki yake ya kufikia bahari ya Shamu na hivyo kuzua wasiwasi wasi miongoni mwa majirani zake. Profesa Chacha Nyaikoti Chacha ni mtaalamu wa diplomasia na kwanza nimemuuliza anavyoyachukulia makubaliano haya. Nafikiri matatizo yataendelea kwa sababu ya yeah, msimamo ambao Somalia inauchukua dhidi ya Somaliland, kwa sababu nafikiri Somalia inachukua mtazamo kwamba kwa sababu Somaliland ni sehemu ya Somalia kwa ukubwa wake ule wa Somalia kama nchi ambayo imeunganisha nchi ndogo ndogo kama Puntland na Somaliland. Nafikiri kwa sasa hivi shida iliyoko ni kwamba Somalia haitaki Ethiopia ipate njia ya urahisi wa kuweza kusafirisha mazao yake na bidhaa zake kwa kupitia kwa uh, eneo ambalo linamilikiwa na Somaliland. Sasa masuala haya yanaleta utata wa aina mbili. Wa kwanza ni kama Somaliland ina uhuru na uwezo kujitambulisha kwamba ni nchi inayoweza kufanya mikataba na nchi nyingine na kwa sababu hiyo inaona kama Somalia inawaingilia kwa sababu wamefanya uamuzi huo kwa kufikiria kwamba wana nguvu hizo. Lakini iwapo Somalia itasisitiza kwamba Somaliland haina uwezo kikatiba na kiutawala kufanya mahusiano ya namna hii na nchi kama ya Ethiopia, basi kutakuwa na mtafaruku utakaoendelea ukigusia nchi ya Ethiopia na Somalia lakini katikati kati hapo kuna Somaliland ambayo inapigwa kama mpira. Unajua, ni historia ndefu, ambayo wakati wa ukoloni eneo zima lilikuwa chini ya utawala wa ukoloni wa aina moja, lakini baadaye ikawa ni kama mfumo ulioonekana ni wa kimajimbo, eh, kwamba kila jimbo lilikuwa lina nguvu na uwezo wa kujitegemea kwa maamuzi yake, na haya maelekezo ndiyo Puntland na Somaliland wamekuwa wakitumia kujaribu kudhihirisha kwamba kuna maamuzi na mambo ambayo wanaweza kufanya pasipo kuwahusisha watu wa serikali kuu ya Somalia. Ethiopia ilikuwa imedumisha ufikiaji wa bandari nchini Eritrea hadi nchi hizo mbili zilipoingia vitani kati ya mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nane na elfu mbili. Na tangu wakati huo Ethiopia inaendesha biashara nyingi kupitia Jibuti. Uchumi wa Ethiopia umetatizwa na ukosefu wake wa kufikia bahari ya Shamu, ukanda mwembamba wa maji kati ya Afrika na rasi ya Uarabuni kwenye pwani ya kusini ya Guba ya Aden. Bandari ya Babera ni kama lango la Afrika kwenda bahari ya Shamu na kaskazini kwenye mfereji wa Suez. Mshauri wa usalama wa waziri mkuu wa Ethiopia alisema Ethiopia itakuwa na uwezo wa kufikia kambi ya kijeshi iliyokodishwa kwenye bahari ya Shamu kama sehemu ya makubaliano. Hata hivyo, haijulikani ni lini mkataba huo utaanza kutekelezwa. Mnamo mwaka 2018 Ethiopia ilipata asilimia 19 ya hisa katika bandari ya Babera kulingana na kampuni ya DP World yenye makao yake huko Dubai ambayo inasimamia shughuli za bandari. Kampuni yenyewe inamiliki asilimia hamsini na moja ya isa huku Somaliland ikiwa na asilimia thelathini iliyobaki. Ikumbukwa kwamba Somalia wamewahi kuwa na mtafaruku mkubwa sana na nchi ya Ethiopia kwa muda mrefu, na nafikiri, katika eneo la Ogaden na nini. Nafikiri jambo ambalo litatendeka sasa ni kwamba uhasama wa upembe wa Afrika utazidi kuwa mkubwa, na hatujui hatimaye kama haya mambo yataweza kusababisha vita na swala linaloibuka ni kwamba Somaliland sasa itajikuta iko katikati ya nchi huru ya Ethiopia na nchi huru ya Somalia ambayo inajidai kwamba ina uwezo wa kufanya maamuzi yake mwenyewe bila kutarajia kwamba maamuzi hayo yatafanywa na nchi nyingine. Mojawapo ya njia nzuri sana za kutatua matatizo ya namna hii ni kwa nchi kuingilia ndani hata Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Afrika Mashariki ambako Somalia sasa imejiunga, ili waweze kutafakari hasa chanzo cha matatizo haya ni kipi na ni jinsi gani kinaweza kutatuliwa kabla hakijafikia hatua ya kufanya vita kati ya nchi moja au nchi nyingine. Katika sheria za kimataifa, nchi zote zinatakikana ziwe na njia zinazowawezesha kufikia bahari na ili waweze kupata namna ya kusafirisha bidhaa zao na kupokea bidhaa zinazotoka nchi nyingine, kwa sababu ya kuimarisha biashara. Lakini haya yote pia ndio yanayosababisha vita kati ya nchi moja na nchi nyingine, wakati nchi inajaribu kuona kwamba imezuiwa kufikia maji, na Ethiopia kwa mfumo huu itajihami hami vya kutosha na hatujui hatima yake itakuwaje, kwa sababu itakuwa inadai kwamba imeshafanya mkataba mzuri na hiyo Somaliland, na hatuoni ni kwa nini Somalia ianze kudai kwamba huu mkataba si halali. Ijumaa wiki iliyopita, Somalia na Somaliland walikubali kuanza tena mazungumzo baada ya siku mbili za mazungumzo yaliyopatanishwa na rais wa Jibuti, Ismail Omar Gwele, ya kwanza ya aina yake tangu mwaka elfu mbili na ishirini wakati mazungumzo kama hayo yalipokwama. Mkataba huo ulikaribishwa na IGAD ambayo Somalia ilijiunga nayo Novemba mwaka uliopita na ubalozi wa Uingereza ambao uliutaja kama hatua muhimu kuelekea maridhiano. Somaliland ilikuwa chini ya Uingereza, yenye watu milioni 4.5, inachapisha sarafu yake, inatoa pasi zake za kusafiri na kuchagua serikali yake. Ingawa Somaliland mara nyingi imeonekana kuwa tulivu katika eneo lenye machafuko na pembe ya Afrika, azma yake ya kuwa taifa haijatambuliwa kimataifa, hali ambayo imeiacha ikiwa maskini na kutengwa. Naam, na kufikia hapa tunakimilisha Kwa Undani kwa siku ya leo. Kwa niaba ya mwenzangu Id Ligongo na mwandishi wetu wa Nairobi Jason Nyakundi nasema asante ah, sana Kum, bila kumsahau mzalishaji wetu Aida Isa ambaye alikuwa studio kuhakikisha mambo yanakwenda vizuri na wote wengine waliofanikisha matangazo haya. Nikikwaga kutoka Washington DC, mimi ni mtangazaji wako Hadija Riyami, nasema usikose kujiunga nasi katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kupata habari motomoto kutoka kote duniani pamoja na ripoti za waandishi wetu. Kwa heri nam. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.