Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Ni siku nyingine tena ambapo leo ni Alhamis ya Januari 18 mwaka huu wa 2024 tunakukaribisha katika VOA Express. Mimi naitwa Idi Ligongo na hii leo tumekuandalia mambo mengi tu eh, kuanzia maswala ambayo yanahusiana na afya ya akili lakini vilevile tutaangalia michuano yo ya AFCON inayoendelea kule nchini uh, Cote d'Ivoire ama Ivory Coast unaweza ukaita lakini kama kawaida, matangazo haya huwa huambatana na burudani ya muziki, ambapo tukiangazia masuala mengi tuna yanayovuma kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii. Tunakukaribisha, tunakuambia uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo haya eh, ya nusu saa. Karibu sana. Haya basi, uh, bila kusahau, huwa tuna kipengele kile cha swali la leo, ambapo huwa tunakushirikisha wewe msikilizaji uh, kuzungumza kutoa maoni yako. Tumekuuliza swali, Je, unashauri nini kifanyike kuhakikisha chaguzi za Afrika zinakuwa hazina dosari. Hali kadhalika, tuna kila kipengele cha barazani, ambapo we msikilizaji unapata fursa ya kupiga simu live hapa studio na kutoa maoni yako katika barazani. Tumekuuliza nini kifanyike kuwawezesha wasichana kuvunja kimya wanaponyanyaswa kingono na wanafamilia hapo kuna maoni lukuki. Bila shaka, basi msikilizaji, utajumuika nasi katika dakika hizi thelathini uweze toa maoni yako. Lakini kwanza kabisa, tuangazie hili swala ambalo linazidi kushamiri duniani kote. Ni swala la ongezeko la afya akili ambalo linadaiwa kusababishwa na mitandao ya kijamii ni kwamba basi wabunge hapa Marekani pamoja na wazazi wanalaumu majukwaa ya mitandao ya kijamii kwa kuchangia matatizo ya afya akili kwa vijana uh, kundi la majimbo ya Marekani linashtaki mmiliki wa Instagram na Facebook kwa kutangaza majukwaa yao kwa watoto licha ya kujua baadhi ya madhara ya kisaikolojia na hatari za usalama wanazosababisha. Lakini swala hili si hapa tu Marekani, Id Ligongo, kama tunavyofahamu, hili swala liko duniani kote, swala afya ya akili uh, kwa vijana ni kila mahali, linamgusa kila mmoja, kila jamii, popote pale. Na basi katika kujua kwamba nini ambacho kinaweza kikafanyika eh, kuhusiana na maswala haya ya mitandao ya kijamii na matumizi yake kwa vijana ili kuweza uh, kuepuka uh, ongezeko hili la swala la matatizo ya afya ya akili, basi tunaye hapa mwanasaikolojia Rebecca kutoka kule Nairobi nchini Kenya. Karibu Rebeka katika VOA Express. Asante sana shukrani kwa muda wako. Swala la ongezeko la afya ya akili, uh, kama nilivyosema hapo awali uh, kutokana na ripoti ambayo inaelezwa na wabunge hapa Marekani pamoja na wazazi kadhaa ni kwamba mi, mitandao ya kijamii Instagram, Facebook inachangia swala hili. Sasa nini kifanyike ili kuhakikisha kwamba vijana wanalindwa na kuepukana na uh, swala hili la ongezeko la afya ya akili kupitia mitandao ya kijamii? Uh, kitu cha muhimu ni kwamba vijana wanataka la kwanza kujielewa, wasijilinganisha na watu wengine, maanake kwa mitandao za jamii watu wanajilinganisha na wengine sana. Unataka kuishi maisha kama mwenzako na wewe hauwezi, so unapata kuna watu wanatafuta njia ya kuishi maisha yenye sio yao, hivyo navyo inaleta, ina Uh, tatizo kwa vijana uh, wale hasa wale wenye hawajafaulu kulingana na vile wanafikiria, wakijiangalia na wakijilinganisha na wenzao, haya mambo yameleta sana shida ya afya ya akili kwa sababu watu wengi wamejiingiza kwa uh, mambo ya pombe, wasiwasi imekuwa mingi sana, hofu imetanda, na hata wakajiweka kwa tabia za kwanza kutafuta njia ya kupata kuta, pesa hivyo navyo, kukutana na watu wasiowasaidia ama kujiletea shida, hata kujipata wengine kuuliwa, kwa sababu wanatafuta njia ya kujilinganisha na wengine. Swala so muhimu kwangu ni kwamba watu vijana wa, uh, wetu wajielewe waelewe ya kwamba hawako kama watu wengine, ili wakaishi maisha inayowafurahisha hao wenyewe, bila kujikombea sana na wenzao. Rebeka, wamezungumzia swala pia la vijana wajielewe. Je, hapo katika kujielewa, nafasi ya mzazi iko wapi ili kuhakikisha kwamba, um, mtoto wake ama yule mlezi anaye mtoto anayempatia malezi katika siku hadi siku, ana, anajitambua na kujifahamu ili kuweza kuepukana na swala hili? Mzazi ni vyema kuongea na mtoto tangu, tangu watoto vijana wanapokuwa wakiendelea kukua, wakienda shuleni, ya kwamba mitandao haya hata ni ya jamii, maisha yenye watu wanaonyesha hapo sio yale yalipo wao. Waelewe ya kwamba, wewe kama mzazi, mtoto wako aelewe, amelelewa hivi maisha yako yako kwa njia fulani, hayako labda hayako juu kulingana na venye unayaona kwenye mtandao. So ukiangalia hii ni mambo ya self esteem, mtu kujijua ya kwamba mimi si, si, maisha yangu si kama ya mwingine. Wazazi waongee kwa watu, waongee na watoto wao, wao pia waishi maisha yanayokuwa ni ya kwa kawaida wenye watoto waelewe, unatakana unafanya njia fulani kufaulu kwa maisha, bali wakienda kwa mtandao wakijilinganisha na wengine zaidi, unaona wengine wanajua, wakifikiria maisha ni hayo na hao ndo wako nyuma. So wazazi tuwaongeleshe vijana wetu, makanisa yaongeleshe vijana wetu na watu wengine, ili waweze kujielewa zaidi. Shukrani sana uh, Rebeka Wanyonyi kutoka jijini Nairobi huko nchini Kenya, kujumuika nasi katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Haya basi, tunasonga mbele hivyo katika mambo ya VOA Express eh, BN akiwa ameshirikiana naye Aaron Rimbuye eh, wanakuambia reset and rewind. Emporudia tena. Reset and rewind. Mambo mazuri kabisa. Mambo mazuri kabisa. Hiyo kifupi kifupi, unaambia ukiambiwa hivyo unaambia inabidi useme tu bwana, inabidi jipange inabidi nijipange kwelikweli. Basi tunasonga mbele. Aa, sasa mkabiti, unajua kipukte kile, mm -hmm. cha mashindano ama michuano ya kombe la mataifa ya Afrika, mm -hmm. eh, ya Afrika yanaendelea kule nchini Cote d'Ivoire na mechi za kwanza zimemalizika, na leo rasmi mm -hmm. mechi za pili za, za makundi zinaanza na katika hizi mechi za kwanza kwa kweli kuna michezo ambayo ilitoa eh, hali ambayo watu wengi sana hawakutarajia. Kwa mfano Cape Verde kumfunga eh, Ghana. mm -hmm. watu wengi hawakutarajia huo mchezo hivi, hili nikuulize kwa nini? mm -hmm. watu wengi hawakutarajia hilo. A, kikubwa ni kiwango cha mchezo wa Ghana, mchezo wa Ghana. kiwango ndani ya bara la Afrika lakini vilevile vile kwa historia Ghana ni moja kati ya timu ambazo huwa zinafanya vyema sana barani Afrika, maanake ukiuliza vigogo wa mpira mm -hmm. wa Afrika, Ghana naye yumo. Ghana yumo. Eh, he, sasa kevede naye akamtandika huyu eh, mechi nyingine ambayo ilishangaza watu wengi vilevile vile ni Angola dhidi ya Algeria. Maanake Algeria nayo ni timu ambayo ina kiwango cha juu sana, ina wachezaji ambao wanacheza wa timu kubwa barani Ulaya kama vile Riad Mahrez ambaye alikuwa mchezaji aliyewika sana kule katika ligi ya Uingereza, japokuwa ameondoka, lakini bado watu wanaamini makali yake yako makubwa kwelikweli. Mchezo mwingine ulikuwa ni Namibia, kumbuka mm -hmm, Namibia kumbuka walimfunga Tunisi ambaye amewahi kuwa bingwa wa Afrika, na kwa kuangalia tu Namibia haijawahi kushinda mchezo wowote ndani ya michuano hii, na sasa uh -huh. ili basi hapo uh, ni kuangalia tu, ina maana ili swala tunalozungumzia hmm. <laughs> mabadiliko, mabadiliko, mabadiliko ya tabia nchi yanaingia mpaka mabadiliko ya kimichezo <laughs> ya. lakini jana vilevile vile, watu walikuwa wanasema labda Tanzania inaweza ikafanya hivyo, lakini da ngoma ilikuwa ngumu kwelikweli kwa timu hii, wawakilishi pekee wa Afrika mashariki e, timu ya Tanzania ikapigwa e, goli tatu mtungi na timu ya Moroko. Na mchezo ambao ulikuwa mwingine wa kuvutia kwelikweli, majirani hawa e, baina ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na timu ya Zambia. Mchezo ukamalizika kwa kufungana goli moja kwa moja, mchezo ambao ulikuwa eh, una mvutano, una kasi ya hali ya juu. Na ikumbukwe eh, timu ya Tanzania, Moroko, DRC na Zambia ziko kundi moja. Kwa hiyo utaona hapa, eh, Tanzania eh, yuko na majirani zake wawili, yani kwa upande wa kusini huku zambia, mm -hmm. eh, kusini magharibi Zambia na upande wa magharibi jamhuri ya kidemokrasia ya DRC, eh, lakini vile vile Zambia na DRC ni Majirani. Majirani. <laughs> Kwa hiyo michezo katika kundi F kutakuwa michezo ya majirani, michezo ambayo inayofuata kwa timu hizi tatu, yani DRC, Zambia na Tanzania. Sasa kwa siku ya leo michezo ambayo kwa kweli inatarajia kupigwa ambayo itakuwa ni kuleta kutoa mwangaza kamili, Ivory Coast inakipiga na Nigeria. Ivory Coast yenyewe ilishinda mchezo wake wa kwanza, Nigeria ikatoka sare na Nigeria. Leo inahitaji ushindi ili kujiwekea nafasi nzuri ya kusonga mbele, endapo itaruhusu kufungwa na Ivory Coast, maanake mm -hmm. Ivory Coast tayari itakuwa imefuzu na Nigeria itakuwa katika wakati mbaya sana wa kusonga mbele hapo. Eh, Idi, naona huu mchezo mchezo utakuwa ni mkali sana, mkali hui, sana. yuko nyumbani mm -hmm. anataka kujitutumua aonekane kwamba ameipa hadhi na Nigeria inataka kutafuta pointi za kwa ajili ya kusonga mbele make, na pointi moja tu, na hali sio nzuri sana vilevile. Vile mchezo mwingine ambao utakuwa ni wa mwisho kwa siku ya leo utakuwa ni baina ya Misri na Ghana. Mchezo huu nao ni mgumu kwelikweli. Misri kumbuku imetoa sare e, hali kadhalika mm -hmm. uh, Ghana yenyewe imefungwa, kwa hiyo Misri inahitaji inahitaji pointi, Ghana inahitaji pointi, na hapo sasa Ghana wanataka kuonyesha kwamba kile kilichotokea siku mbili zilizopita ilikuwa ni bahati mbaya, ilikuwa ni bahati mbaya tu. <laughs> Basi tuelekee moja kwa moja kwenye habari za dunia. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda na mgombea wa zamani wa urais Bobi Wine leo Alhamis amesema polisi waliizingira nyumba yake na kumweka chini ya kizuizi cha nyumbani kabla ya maandamano yaliyokuwa yamepangwa kufanyika. Wanasiasa wa upinzani walikuwa wamepanga maandamano dhidi ya barabara mbovu sana nchini Uganda, ambayo ni mwenyeji wa mikutano miwili ya kimataifa katika siku zijazo. Wine, mwanamuziki aliyegeuka kuwa mwanasiasa, amesema polisi na wanajeshi wamemzuia kuondoka nyumbani kwake huko Magere, kaskazini magharibi mwa mji mkuu Kampala. Pakistani leo imesema kwamba jeshi lake limefanya mashambulizi dhidi ya maficho ya magaidi katika nchi jirani ya Iran siku mbili baada ya Teherani kushambulia kwa mabomu kile ilichosema kuwa ililenga magaidi wa Iran wanaopewa hifadhi kwenye ardhi ya Pakistan. Wizara ya mambo ya nje ya Pakistani imesema kwamba mashambulizi yake ya kijeshi yaliyopangwa vizuri na yalilenga wahusika yameua magaidi kadhaa katika mkoa wa kwenye mpaka na Iran wa Sistan Baluchistan. Pakistan inaheshimu kikamilifu mamlaka na mipaka ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Lengo pekee la kitendo cha leo ilikuwa ni kulinda usalama wa masilahi ya kitaifa ya Pakistan, ambayo ni muhimu na hayawezi kuathiriwa, wizara ya mambo ya nje imeeleza. Jeshi la Ukraine limeripoti Alhamis kutungua ndege zisizo na rubani 22 za Rusia kati ya 33 katika mashambulizi ya usiku kucha. Ndege hizo zisizokuwa na rubani zilikuwa zimeelekezwa kaskazini na kusini mwa Ukraine, ikiwemo mikoa ya Sumi, Kerson na Dnipro Petrovisk. Nayo wizara ya ulinzi ya Rusia imesema mifumo yake ya ulinzi wa anga iliharibu ndege moja isiyokuwa na rubani ya Ukraine juu ya eneo la Moscow huku nyingine ikinaswa karibu na mji wa pili mkubwa wa Russia, st Petersburg. Mashambulizi ya Israel yameua zaidi ya watu 90 usiku kucha, wizara ya afya ya utawala wa Hamas huko Gaza imesema leo Alhamisi. Mashambulizi hayo yamefanyika huku dawa kwa ajili ya mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo na msaada mpya kwa raia ukiingia katika eneo la Palestina chini ya makubaliano mapya hivi karibuni, ambayo ni mpatanishi ya Qatar imesema. Wizara ya afya ya Gaza imesema watu 93 waliuawa wakiwemo 16 waliokuwa katika shambulio moja kwenye nyumba katika mji wa kusini wa Rafaa ambako watu wengi walikimbilia. Shambulizi hilo limeua watu 16, miongoni mwao wanawake na watoto, na wengine 20 wamejeruhiwa, wizara hiyo imesema. <laughs> Basi tunakwenda hivyo eh, Mario akiwa na Harmonize wanashindana kuhani eh, wanashindana kulalamika hapo. Mambo mazuri kabisa ndani ya VOA Express, jioni tulivu kabisa eh, tukiwa tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC, na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea katika ile e, ama ule wasaa wa kuangalia barazani mm -hmm. Ehe, na tuliuliza nini kifanyike kuwawezesha wasichana kuvunja ukimya wanaponyanyaswa kingono na wanafamilia. Unajua, kuna tatizo hili limekuwa kwamba ndani ya familia ikitokea mtu amemnyanyasa binti, basi mm -hmm. binti yule anakuwa kimya kabisa, haelezi madhila ambayo yamemkuta, au hata wanafamilia wenyewe wakati mwingine unakuta wana zuia hili swala eh, lisitoke nje. Kwa hiyo wanamwambia binti, we kaa kimya kabisa mm -hmm. Usizungumze chochote, ni aibu kwa kile ambacho kimetokea. Kumbe wanaendelea kulea matatizo haswa, na si kwa maeneo ya vijijini, hata mijini Swala hili bado linawekwa usiri, lakini pia vilevile vile, tunaona hapa, Idi, kuna baadhi ya watu ambao wametoa maoni yao. Nianze kumsoma huyu LB Sam anasema, lazima watambue kwa haki zao za kimsingi na kujua ya kwamba sheria haimtambui mtu wa familia mm huyu -hmm. Hapa ni ishara Nkere anasema, serikali ya kila nchi iunde sheria inayokataza unyanyasaji wa ngono niitie uh, Ishara Nkere anaposema anapatikana kule Mulende Nyangezi, jimbo la Kivu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kunguni za Chiwawa yeye anasema ajasema anapatikana wapi, lakini anasema tuwahurumie sana Wakongo kwa vita vya ndani kwa ndani na tuwatakie amani. Haya, kunguni za chiwawa tunashukuru, japokuwa hukueleza kile ambacho tumekiuliza haswa. So, haya nakuachia Idi na wewe usome ujumbe ufuatao. Huyu hapa si mwingine, ni Hon Brian Masungu Jr. E, anasema kuunda taasisi mbalimbali mbali ili kuwezesha wasichana kuripoti unyanyasaji, kubuni sheria kali dhidi ya wanaonyanyasa wasichana. Yeye anasema anapatikana kule nchini Kenya. Zabulon Mayongezo, kijana mkongwe, anapatikana maeneo ya Beni, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC. Anasema yeye anadhani kila mzazi ni vyema awe na mahusiano na wanaye wa kike kwa sababu ndio wanaonyanyaswa mno na hapo hapo mtoto wa kike hawezi akawa na hofu ya kumwambia mama yake kama jambo limemtokea. Basi pia tunasema shukran kwa Rodrigo Leonard, hali kadhalika Veston Mangilo Mutanikilwa na Agizo Nkezabera Zadok. Tunakushukuru kwa mchango wako katika kujibu hili swali la barazani. Tupate burudani ya muziki, matata kibao hicho. E, msikilizaji ni Akili the Brain huyu producer wa siku nyingi kwelikweli nchini Tanzania e, akifanya amapiano ameweka vionjo vile vya muziki wa kihindi mm hapa -hmm. akiwa ameshirikiana na Papati, e, N Luna, e, Miguel wanakuambia mataa mataa. Ukiambiwa mataa bwana, ujue hiyo ngoma ni kali kweli kweli. Mambo ambayo tunazidi kusonga mbele hapa ndani ya matangazo ya VOA Express kutoka Washington DC. Sasa Mkamiti, baada uh -huh. ya kusikiliza uh, burudani hiyo ngoma ya Kill the Brain, unajua amapiano sasa hivi imevuka mipaka imekwenda mpaka India. Ukiingia youtube utakuta kuna ma DJ wa kule nchini India mm -hmm. wamemixa mapiano na ngoma za Kihindi utapenda bwana. <laughs> <laughs> Utapenda, utapenda. Sasa tuende tukaangalia yale ambayo yanavumavuma sana kwenye mitandao ya kijamii. Naam, okay. mm -hmm. mimi naanza na Kanye West. Nikiangalia hapa TMZ, wanaripoti kwamba Kanye West bwana anatarajia kutoa albamu yake lakini kabla hajatoa hiyo albamu inaelezwa kwamba anataka kutoa e, video ya dakika takriban kama arobaini hivi mm -hmm, akiomba radhi. Unajua, Kanye West amekuwa akitoa matamshi ambayo yamekuwa yakionyesha kama yana chuki fulani ama ubaguzi kwa makundi ya watu fulani e. Kwa hiyo watu wanasema kwamba e, ili kuweka hali shwari na kukubalika kwa albamu yake e, basi ameona ni vyema atoe. Aombe radhi, lakini unakwambia ni dakika arobaini. Sasa hatujui ndani ya dakika hizo arobaini Kanyi anaongea tu ana mwenyewe, ameandikiwa script, amefanya nini? Na unajua Kanyi bwana, kwa hali yake jinsi ilivyo sasa hivi ya kichwa chake, bado kuna mambo mengi ambayo yanaweza kutoka kinywani mwake yakawa ni utata mwingine. Kwa hiyo tusubiri tuone kama hili jambo lipo linajitokeza, lakini unajua, TMZ mara nyingi huwa hawakosei hawa watu. Haya, basi na kingine nachoona katika mitandao ya kijamii kinachovuma ni makaribisho ya Super Bowl ambayo yanatarajiwa kufanyika Februari 11 mwaka huu huko Las Vegas, mchezo ambao unapendwa sana hapa nchini Marekani na ambao utashirikisha timu mbili maarufu, San Francisco na Baltimore Ravens, ambapo San Francisco yenyewe basi idi ina pointi uh, plus 170 na, na wakati Baltimore ina pointi plus 290. Naam, ya hizo hiyo ni michezo ya mwishoni mwishoni kuelekea kwenye Super Bowl yenyewe maanake. mm -hmm. Sasa hivi NFL iko katika hatua ya mtowano mm, e, kwa nusu fainali za kikanda e, mm -hmm. Kwa hiyo nusu fainali za kikanda zinapigwa mwishoni mwa juma hili ambapo tutapata timu nne zilizosalia, maanake zimesalia timu nane hivi sasa. Kwa hiyo nusu fainali za kikanda tutaenda kwenye kupata mchezo wa fainali wa kanda eh, alafu pale mshindi sasa wa hizi fainali za kanda ndio ataelekea kwenye ile Super Bowl. Kwa hiyo mambo ni matamu kwelikweli, maanake ni mchezo ambao kwa kweli unasubiriwa kwa hamu sana hapa eh, Marekani katika ligi hiyo ya NFL haswa na, kama nilivyosema huu kati ya San Francisco na Baltimore nayo mm -hmm. na, ni timu ambazo, ni timu ambazo zina kali hasa, kali hasa. Maanake, mm -hmm. hapo Baltimore ama San Francisco lazima mojawapo iondoke E, maanake saa hivi ni mchezo ule bwana: shinda ubaki, fungwa baibai mpaka mwakani. Haya, tuelekee moja kwa moja kwenye swali letu la leo e, ambalo tuliuliza: je, unashauri nini kifanyike kuwahakikisha uchaguzi wa Afrika chaguzi za Afrika zinakuwa hazina dosari e, maanake unajua juzi hapa tumetoka kwenye uchaguzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mm -hmm. ambapo bado kuna hali ya vuta ni kuvutwe J japokuwa, inaelezwa kabisa Rais Felix Tshisekedi, rais mteule huyo aliyetangazwa ataapishwa hapo Januari ishirini kwa taarifa ambazo zipo. Lakini kule nchini Komoro nako kuna uchaguzi ambao unaendelea kuleta e, tashtiti nyingi kwelikweli. Kwa hiyo tusubiri katika matangazo yetu yanayoendelea kujua nini kina endelea kule. Sasa tukianza na Didi ya Sahani Hodari, yeye amesema kwamba anatokea kule Lubero, Kivu Kaskazini, DRC e, ili ziwe bila dosari, wawe wakishirikiana na upinzani na wanabadilishana mawazo wa yupi anaweza kuongoza tume na pia wawe wakiweka e, siku za wakati wanajua kwamba wapo tayari kukubaliana kufanya kazi kwa pamoja. Nam basi, sisi tukamilishe matangazo haya ya VOA express kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mimi naitwa Di Ligongo, mwenzangu Mkamiti Kibayasi kutoka Washington. Shukran kwa kuwa nasi. <coughs>