Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo katika matangazo yetu tutaangalia hatua ya Sudan kusitisha ushirikiano wake na ule umoja wa mataifa ya ukanda wa Afrika ya mashariki na pembe ya Afrika IGAD, ikiwa jumuiya eh, hii inataka kuona hali ya Sudan inakuwa shwari. Basi tutaangalia kwa kina katika matangazo yetu ya leo, lakini katika matangazo yetu vilevile, tutaangalia michuano ya mataifa ya Afrika yani AFCON, ambayo inaendelea katika nchi ya Cote d'Ivoire, ambapo mpaka sasa michuano hiyo inaonyesha kufanyika ikiwa na msisimko na kutoa matokeo, um, ambayo yanastabisha wengi wanamichezo wa Afrika. Ninayekukaribisha katika matangazo yetu haya ya nusu saa, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Ninakuomba uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa undani, ikiwa leo ni siku ya Januari 18 kwa mwaka huu wa 2024 karibu Nam, kama nilivyokueleza, basi kwa undani hii leo tunaanza kuangalia hatua ya Sudan kusitisha ushirikiano wowote ule e, na jumuiya ya maendeleo ya IGAD yenyewe ikitoa shutuma kwamba kile ilichokitaja ni kuwa kukiuka uhuru wa taifa hilo la Sudan. Ikumbukwe e, taifa la Sudan hivi sasa linapitia katika mzozo mkubwa baina ya majenerali wawili wa jeshi la taifa na vile vikosi vya akiba vya RSF, ambapo hatua hii imesababisha vifo ya maelfu ya watu, lakini wengine vilevile kukimbia nchi hiyo, ndani na nje ya taifa hilo la Sudan. IGAD ilikuwa imepanga mkutano kati ya mahasimu kwenye mzozo nchini Sudan. Eh, huko nchini Uganda katika jiji la Kampala, lakini upande wa jeshi la serikali ya Sudan ulikataa mwaliko huo. Maelfu ya watu wameshauawa, kama nilivyoeleza hapo awali, tangu mapigano yaanze mwezi Aprili mwaka uliopita wa 2023. Sasa hii leo katika matangazo yetu ya kwa undani mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika kutoka nchini Kenya, Jason Nyakundi, anaangazia changamoto kwa avion ongozi wa Afrika kuleta mapatano nchini Sudan na matokeo yake huenda yakawa ni yapi? Ukumbukwe vile vilevile mgogoro huu umeshasababisha yale mapigano ya kikabila, hasa katika lile jimbo la magharib la Darfur ambapo maelfu ya watu wa kabila moja wameshauawa. Jason Nyakundi anaangalia hatua hii katika matangazo haya ya kwa undani kwa siku ya leo. Karibu sana Jason Nyakundi, hatua hiyo ya Sudan ya kusitisha ushirikiano na IGAD. Huenda ikaleta matatizo katika jitihada za hivi punde za kutafuta amani kumaliza vita nchini humo. Wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo ambayo imekuwa ikikosoa IGAD hivi majuzi ilisema haishirikiani tena nayo na katika masuala yoyote ya Sudan. Tangazo hilo lilikuja saa chache tu kabla ya IGAD kufanya mkutano huko Entebe, Uganda, kujadili vita vya Sudan. Hartum ilikuwa tayari imesema haitahudhuria mkutano huo kwa sababu ilikuwa imemwalika Mohamed Hamdan Daglo, kiongozi wa kundi la RSF ambalo jeshi la serikali linalichukulia kama kundi la wanamgambo. IGAD ilikuwa imepanga mkutano leo Alhamisi kando ya mkutano wa wakuu wa nchi zilizofungamana na siasa za upande wowote kujadili vita vya Sudan. Sudan kupitia wizara ya mambo ya nje ilifahamisha Jibuti ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa IGAD kwamba imeamua kusitisha ushirikiano wake na kusimamisha shughuli zake za IGAD kusimamisha shughuli zake na IGAD kutokana na mgogoro uliopo. Ilikosoa IGAD kwa kujumuisha mgogoro wa Sudan kwenye ajenda ya mkutano wa wakuu wa nchi huko Entebbe bila kushauriana na Sudan na kwa kualika wanaomtaja kuwa kiongozi wa wanamgambo. George Musamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama, na kwanza nimemuuliza anavyouona mzozo wa Sudan kwa hivi sasa. tatizo kubwa ni kwamba kuna vikundi viwili ambavyo vinalumbana pale na nikana kwamba vikundi haviko tayari kuwekwa katika ile meza ya faragana na kuweza kulizungumzia hili swala na kupata suluhisho la kisiasa manake, suluhisho la kijeshi haliwezekani kule Sudan. Hili ni jambo ambalo lafaa lizungumziwe kwenye meza, tutumie mbinu za kidiplomasia kuwaleta mababe hawa wawili pamoja, manake kumbuka, sasa kuna hawa wa kile kikosi cha RSF na hali kadhalika jeshi la Sudan ambalo inavuta upande mmoja na hawa wengine wa RSF wanavuta upande wa pili. Na jambo ambalo mimi nalitizama hivi karibuni ni kwamba nikana kwamba mataifa jirani, mataifa ambayo yana ushawishi mkubwa, ambayo yanaweza leta vikundi viwili kwa mezani, hivi sasa vinashirikishwa na, na vikundi ambavyo vinalumbana kule Sudan, na ni jambo ambalo jamii ya mataifa inafaa iangazie kwa makini zaidi, maanake sura ambayo anaiona kule Sudan hivi sasa inanielekeza kule Somalia ambapo mambo kama haya yamekuwekwa kwa kipindi kirefu na kisha mpaka hivi sasa, ingawa tuna serikali katika taifa hilo la Somali, sasa bado hatujafikia kiwango ambacho kinaweza sema ya kwamba taifa la Somali li salama. Na huu ndio mwelekeo ambao tunaona sasa ukichukuliwa na a, a, hawa mababi wawili kule Sudan, na hii misimamo ambayo tunaona inachukuliwa na viongozi hawa kwamba kuna wale ambao wanaunga mkono jeshi la Sudan moja kwa moja, na kuna wale ambao wanaunga hiki kikundi cha waasi hali kadhalika moja kwa moja. Tatizo ni kwamba ikiwe misimamo itabaki ni hiyo hiyo, hii ni kumaanisha ya kwamba hakuta kwako na mapatano yoyote katika taifa hilo, na hakuna taifa ambalo linaweza kuwa na ushawishi barani Afrika ya kuleta hivi vikundi kwa pamoja na kuweka katika na kutumia mbinu za kidiplomasia kuweza kutatua mzozo ambao unaendelea hivi sasa aa, katika taifa hilo. Kule kutokuaminika kwa viongozi wa IGAD ndiko ambako kumechangia pakubwa huu mzozo kufika kiwango ambacho umefika hivi sasa, na hili ni jambo ambalo lilizungumziwe na tusiwe na imani ya kwamba kuna viongozi barani Afrika ambao wanaweza tatua huo mzozo kule, uh, kule Sudan hivi sasa. Tutategemea jamii ya kimataifa, hasa mataifa ya magharibi na hali kadhalika Umoja wa Mataifa kuweza kuleta mapatanisho katika taifa hilo, lakini viongozi barani Afrika tayari wamechukua misimamo tofauti, na hili ndilo jambo ambalo linachangia Hali ilivyo ilivyo sasa katika taifa hilo. Sudan ilitaja mwaliko wa kamanda wa RSF kama ukiukaji wa uhuru wake na ukiukaji mkubwa wa mkataba wa IGAD na sheria zinazosimamia kazi ya mashirika ya kimataifa na ya kikanda. Siku ya Jumamosi, baraza la utawala likiongozwa na kamanda wa jeshi Abdel Fatah al-Burhan lilitangaza kwamba limekataa mwaliko kutoka kwa IGAD kufanya mkutano wa kujadili hali ya nchi. Kamanda wa RSF tayari alikuwa ametangaza kwamba angehudhuria mkutano wa IGAD huko Entebe. Rais wa Jibuti Ismail Omar Gwele alitoa wito wa kufanyika kwa mkutano wa kilele usio wa kawaida nchini Uganda kujadili hali ya Sudan na mzozo kati ya Ethiopia na Somalia, ikiwa ni sehemu ya juhudi kubwa za umoja huo kuzishinikiza pande zote mbili za mzozo wa kijeshi nchini Sudan kutia saini makubaliano ya kusitisha mapigano ili kuwezesha ufikiaji wa misaada ya kibinadamu kwa wale walioathirika wa na mzozo. Mchambuzi wa siasa wakili Martin Olo, yeye anasema kwamba jamii ya kimataifa ni lazima ingilie kati ili Sudan iweze kurejea kwenye amani. Kinachohitajika pale Sudani ni kutafuta serikali ya muda na sio hao viongozi wawili, lakini watafute watu ambao wanaweza kuishikilia kid-kidiplomasia waweze ku hata kama ni Umoja wa Mataifa wawe pale washikilie waweze kupanga mambo ya uchaguzi. Uchaguzi ifanyike, basi wacha wananchi wa, wa Sudani wenyewe waamue ni nani wanataka, sio kwamba ni nani mzuri, lakini nani wanataka. Uh, hilo ndio jambo ambalo linaweza kufaa, pawe na jopo ambalo limeteuliwa kwa muda, na hasa jopo hilo lisimamiwe na Umoja wa Mataifa na liweze kuchangia ama kufanyisha mambo ya uchaguzi hivi kwamba uchaguzi uweze we, kutupa kiongozi, la sivyo mababe hawa hawatakubali. Kwa hivyo tungehitaji uongozi wa aina hiyo, sio kwamba ati hawa watu wa wili haa, kwa sababu wawili hawa hawatakubaliana. Kwa hivyo tutafute jopo la muda chini ya umoja wa Mataifa, hivi kwamba waweze kutafuta hali ya amani ama hali ya kura pale uh, Sudan. Kumbuka ya kwa kwamba tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu elfu mbili kumi na tano Sudan haijawahi pata amani licha ya kwamba kulikuwa na tamaa ya kwamba watafute amani. Haya, sasa baada ya Sudani kuporomoka jinsi ilivyoporomoka, kupata amani ama kupata makubaliano si jambo ambalo ni la kirahisi. Kwa hivyo, la muhimu hapa ni kwamba waweze kusalimu amri, wasema ya kwamba wangependa kutafuta umoja ama amani katika kati yao, la sivyo liza uhasama huo, kila siku inapopita uhasama unazidi. Kwa hivyo ni hali ngumu na ni hali ambayo lazima iweze kuangaziwa. Kamanda wa RSF Mohamed Hamdan Daglo ameshutumiwa kwa uhalifu wa kivita na makundi mbalimbali mbali ya haki za binadamu. Lakini katika pembe ya Afrika yeye ni mhusika mkuu katika siasa za Sudan. Pia ana uhusiano mkubwa na viongozi wengi wa kikanda. Amekuwa akitumia uhusiano huo ili kutekeleza diplomasia ya kusafiri katika kanda na kwingineko ili kupata mwafaka katika mazungumzo ya amani na adui wake kiongozi wa serikali ya kijeshi Jenerali Abdel Fata al Burhan. Mapema mwezi huu, Jenerali Daglo alifika Nairobi na kupewa makaribisho mazuri na mwenyeji wake Rais William Ruto, ambapo Rais Ruto alimshukuru kwa juhudi ameonyesha kumaliza mzozo nchini Sudan. Lakini Rais Ruto hajakaribishwa kuwa mpatanishi katika mzozo wa Sudan. Al Burhan amewahi kumshutumu kwa kumpendelea Jenerali Daglo ambaye amekuwa na mahusiano naye ya kibiashara siku za nyuma, shutuma hizo zilionekana kupungua wakati Burhan alizuru Nairobi mwishoni mwa mwezi Novemba mwaka uliopita kuimarisha uhalali wake. Wakati huo yeye na rais Ruto walitoa taarifa ya kujitolea kufanya mazungumzo kupitia IGAD na juhudi zingine za kikanda kumaliza vita, lakini haikupita muda mrefu al Burhan tena alimshutumu rais Ruto kwa kumpendelea Daglo hali ya sudan naelekea kuwa mbaya na nimetajia taifa ambalo tumelizungumzia kuanzia miaka elfu moja tisa mia tisaini na mbili taifa la somali mpaka hivi sasa maanake kuna mtawanyiko wa vikundi na vikundi ambavyo vina nguvu sawa vina silaha sawa vina idadi ya wanajeshi sawa na wale ambao wanaumia hivi sasa ni wale wananchi wa kawaida katika maeneo ambayo malumbano haya uh, yanaendelea kwa hivyo hatuwezi tumie mbinu za kijeshi kukabiliana ama kusuluhisha tatizo ambalo linahitaji diplomasia kuweza kulisuluhisha. Maanake ukiangazia hali iliyoko kule Sudani hivi sasa, haya malumbano yalianzia wapi? Maanake kumbuka kuondolewa kwa Al Bashir hakuku kwako matakwa ya wanajeshi hakukuchangiwa kwa vyovyote vile na hiki kikundi cha RSF, ni kwamba hiyo ilikuwa ambayo kwa kimombo tunaita popular revolution na, na wananchi wa taifa hilo sawia na vile tulivyomwondoa Husein Mubarak kule Egypt, hali kadhalika vile tulimwondoa nani kule Tunisia, kwamba hii ilikuwako ni jambo ambalo ilikuwa ni msukumo wa wananchi wenyewe moja kwa moja. Na kwa hivyo hawa wanajeshi, itikadi zao, mbinu zao ambazo wanazitumia ni zile zile za hapo awali za Omar Al Bashir. Hali kadhalika kikundi cha RSF ni kikundi ambacho kilibuniwa na Omar Al Bashir kwa minajili ya yeye kujilinda yeye mwenyewe na marafiki zake na wandani wake kwa hivyo hawa bado akili yao taswira yao ni ile ile ya Omar al Bashir. Kwa hivyo wananchi hapa sasa wamebaki, uh, patupu, maanake wao walikuwa wanataka serikali ambayo itachukua mamlaka, serikali ya kirahia ambayo itaweza kuangalia maslahi ya wananchi, lakini kwamba hawa mababu wawili walitafuta mbinu tu, wakaona ule mwanya ambao umewachwa na al Omar al Bashir, na moja kwa moja wao wakajiingiza serikalini na kusema basi tutakuwako na serikali ya mpito ili tupange uchaguzi ambao utaleta serikali ya kiraia. Lakini hivi sasa tunaona tu hawa ni wale wale ambao walikuwa kwa wakati wa Omar, Omar al-Bashir, na mbinu ambazo wanazitumia ni zile mbinu za kihimla. Na tusipoingilia kati na jamii ya kimataifa moja kwa moja na kuwaondoa hawa wawili, ili tubaki na ile mbinu ambayo wananchi walikuwa wanataka ya kwamba tufanye uchaguzi wa kidemokrasia basi hali ya Sudan itazidi kuwa mbovu, na nafikiri Sudan kama taifa litatokomea gizani na itachukua rasilimali nyingi sana kuregesha hali ya uwiano na hali ya usalama aa, katika taifa hilo. Ziara ya Danglo mjini Nairobi ilimkasirisha al Burhan na balozi wa Sudan nchini Kenya akaitwa nyumbani mara moja. Wiki iliyopita Jenerali Danglo pia alizuru Uganda, Ethiopia na Jibuti. Pia anafurahia uhusiano wa karibu na Chad, huku mpinzani wake al Burhan akiwa na mahusiano mazuri na Eritrea na Misri. RSF wamedhibiti mji wa Khatum na mikoa ya karibu, ikiwa ni pamoja na jimbo la Gezira na kulazimisha kikosi cha al Burhan kuhamia huko Port Sudan. Vita vilivyoanza nchini Sudan mwezi Aprili mwaka uliopita vinakadiriwa kusababisha vifo vya zaidi ya watu elfu kumi na mbili wengine zaidi ya milioni sita wakikimbia ama kwao. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda si mrefu ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo hii leo tunaangalia michuano ya mataifa ya Afrika ambayo ilianza rasmi Jumamosi ya Januari 13 eh, katika mji mkuu wa taifa la Ivory Coast ama Cote d'Ivoire mji wa Abidjan ambapo manguli mbalimbali mbali, eh, wa soka barani Afrika walialikwa ikiwa ni pamoja na maelfu e, ya Waafrika wakiangazia michuano hii, lakini kumbukwe, uwanja ambao ulitumika uh, wenye uwezo wa kubeba watu e, takriban elfu sitini uwanja mpya kabisa uliopewa jina la rais wa taifa hilo Alassane Watara, walifurika kushuhudia kiputi ambacho kilianza. Mchezo wa kwanza ulikuwa ni baina ya timu ya Ivory Coast ambao ni mwenyeji wa michuano hii na kufanikiwa kuifunga timu ya Guini Bisau kwa jumla ya goli mbili e, kwa bila, katika mchezo ambao Ivory Coast ilionyesha kiwango kikubwa kabisa. Lakini ikumbukwe michuano hiyo iliendelea siku ya Jumapili ya Januari 14 kwa michezo mitatu, ambapo mchezo wa kwanza ulikuwa baina ya Nigeria na Equatorio Guini. Mchezo ambao ulileta matokeo ambayo yalistaajabisha wengi, wengi walikuwa wakitabiri kwamba Nigeria ingeifunga timu ya Ekotoro Guinea. Lakini mshangao zaidi ulitokea pale timu ya Msumbiji ilipoilazimisha e, Misri kuingia katika hatua mpaka dakika za mwisho kabisa ikiwa nyuma kwa goli mbili kwa moja na kwa bahati mbaya mchezaji wa Msumbiji alijikuta anatoa penalt iliyozaa sare ya goli mbili kwa mbili e, katika mchezo huu ambao Muhamed Salah aliipatia timu yake ya, ya Misri goli la kusawazisha kwa njia ya penalt katika dakika za nyongeza kabla ya mchezo kukamilika, hatua ambayo imestajabisha e, wengi. Lakini siku hiyo ya jumapili ya Januari 14 pia kulitokea mshangao mwingine ambapo timu ya Cape Verde ilipoifunga timu ya Ghana, Ghana ikiwa ni moja kati ya timu zenye kiwango cha juu kabisa eh, kule eh, barani Afrika kiujumla ujumla. Michezo iliyofuata ilikuwa ni baina ya Senegal na jirani yake Gambia. A, mataifa haya mawili ambayo yanapakana, mataifa yenye kushabihiana karibu kila kitu hata tabia na tamaduni zake. Senegal yenyewe ilifanikiwa kuifunga Gambia jumla ya goli tatu kwa bila, na Gambia ikajikuta ikicheza na jumla ya wa wachezaji kumi baada ya moja mchezaji wake kupewa kadi nyekundu. Cameroon nayo ililazimishwa eh, sare na timu ya Guinea kwa goli moja kwa moja. Na vile vile, Gini ilijikuta kicheza mchezo huo kwa kuwa na wachezaji kumi baada ya mchezaji wake mmoja kupewa kadi nyekundu. Mchezo uliofuata ulikuwa ni baina ya Burkina Faso na Mauritania, ambapo Burkina Faso ilifanikiwa kuifunga Mauritania kwa jumla ya goli moja kwa bila. Lakini Tunisia yenyewe iliangukia pua kwa timu ya Namibia ambayo ilikuwa imepata ushindi wake wa kwanza kabisa katika michuano hii ya Afrika na ya pointi tatu muhimu e, katika kundi hilo ambapo Tunisia yenyewe inakabiliwa na hali ngumu kwa sababu michezo inayofuata inakutana na timu ngumu kweli kweli, mojawapo ikiwemo ni Mali. Mali yenyewe ikafanikiwa kuifunga Afrika ya Kusini kwa jumla ya magoli mawili e, kwa bila. Michezo ya jana Jumatano e, ilikutanisha miamba ya soka e, kwa Afrika Mashariki Tanzania, lakini kwa Afrika kwa ujumla timu ya Morocco e, na Morocco ikafanikiwa kuifunga Tanzania kwa jumla ya goli tatu e, kwa bila na Tanzania wakajikuta kucheza wa Wakiwa na wachezaji kumi e, baada ya mchezaji wake mmoja kupewa kadi nyekundu. Ikumbukwe Moroko ndiyo timu nambari moja Afrika, ikiwa na rekodi nzuri kabisa kutoka kombe la dunia ambapo ilifanikiwa mpaka kufika hatua ya nusu fainali. Mchezo wa vuta ni kuvute baina ya majirani wawili e, timu ya Zambia na DRC Congo, ulikuwa mchezo mkali kwelikweli, ambao ulisababisha e, watu kuona kwamba kundi hili F, shughuli itakuwa pevu kwelikweli e, kujua nani ataweza kufuzu. Lakini michezo ambayo imefanyika hii leo, mchezo wa pili e, mojawapo ni kukutanisha Equatorio Gini pamoja na ndugu zao Gini Bisau, ambapo Equatorio Gini wamefanikiwa kuifunga Gini Bisau jumla ya magoli manne kwa mawili, mchezo ambao unaweza ukasema kwamba umezalisha magoli mengi zaidi mpaka hivi sasa, ukiwa na jumla ya goli sita ambazo uh, zimefungwa. Nimezungumza na mchambuzi wa michezo kutoka nchini Tanzania Musa Mwakisu. Musa Mwakisu, hebu tueleze Uh, michezo ambayo imeshafanyika mpaka hivi sasa uh, ya raundi ya kwanza au michezo ya kwanza ya makundi imetoa picha gani? Nini ambacho anakiona kwenye michuano hii ya AFCON? E, hidi ligongo kikubwa nilichokiona ni ushindani wa timu zote ambazo zimeanza michuano hii ya makundi. Licha ya jana, timu ya Tanzania Taifa Stars kidogo ilitoa ushindani hafifu, lakini timu zilizobaki zote sawa, nyingine zimefungwa, lakini unaona kabisa kwamba kuna cha ushindani kinajitokeza ndani ya uwanja kwa maana ndani ya dakika tisini. Kwa hiyo kwa ujumla ni michuano mizuri ya AFCON ya mwaka huu. Mchezo wa Ghana ambao uh, imepoteza ni kitu ambacho watu wengi hawakufikiria kwamba Cape Verde wanaweza kuifunga Ghana, lakini tumeona Namibia yenyewe vilevile ikiifunga Tunisia, timu bora kabisa, lakini tumeshuhudia timu ya Nigeria ikitoka suluhu, hali kadhalika eh, timu ya Misri nayo ikitoka suluhu na timu ya m Msumbiji. Je, ni kwamba soka la Afrika katika nchi nyingine limekuwa au zile nchi ambazo tulikuwa tunajua ni wababi wa soka la Afrika zenyewe viwango vyao vimeshuka, ya kikubwa ni kwamba ni ukuaji wa soka barani Afrika, kwa sababu moja kati ya malengo ya FIFA ni kuona mchezo wa mpira wa miguu ukiwa unasambaa na baadhi ya timu. Mfano Kepvede ina wachezaji ambao wanacheza Ulaya, lakini Msumbiji na wachezaji wanacheza Afrika ya Kusini na wengine wanacheza barani Ulaya, lakini bado wana timu bora pale Msumbiji kutokana na ubora wa ligi yao. Tumeona Misri walikuwa na Mohamed Salah lakini wameweza kutoka sare. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba ukuaji wa mpira wa barani Afrika umekuwa ni mkubwa na hiki ndicho ambacho FIFA ilichokuwa nakihitaji kukiona kwamba mpira wa miguu usambae duniani na ulete ushindani. Mpaka sasa hivi, maandalizi ya michuano yenyewe, kwako wewe mchambuzi ambaye umeshuhudia michuano mingi mikubwa, unaonaje? Tathmini yako ikoje? Maandalizi ni mazuri, viwanja ni vizuri, hata pia namna ambavyo mashabiki wanavyojitokeza. Sawa, baadhi ya mashabiki kwenye baadhi ya michezo wamekuwa wakijitokeza ni wachache, lakini kwa utaratibu jinsi ulivyowekwa unaona kabisa kwamba maandalizi yapo vizuri. Hata wanahabari ambao wamefanikiwa kupata zile kadi za kuingilia mpirani wamekuwa wakisifu juu ya maandalizi, kwa sababu kila kitu kimeenda sawasawa. Sawa, lakini baadhi ya watu wengine wamekuwa wakikosoa namna ya hali ya kiuchumi wa ya Ivory Coast, lakini hivyo ni vitu vya kawaida. Ivory Coast ipo barani Afrika. Afrika ina namna yake, kwa hiyo mimi binafsi silaumu chochote juu ya Ivory Coast, kwa sababu kile walichokiandaa katika katika uwanja viwanja ni vizuri kabisa. Viwanja vina standard nzuri, sijaona malalamiko yoyote licha tu ya changamoto pekee ni baadhi ya michezo kuchezwa katika joto kali. Kuna wale wachezaji nyota ambao kwa kweli walikuwa wanasubiriwa kwa hamu kweli kuonekana katika michuano hii, watafanya nini. Na kuna kitu ambacho nyinyi wachambuzi mmekuwa mkieleza kwamba kwa miaka ya hivi karibuni kumekuwa hamna wachezaji kutoka Afrika wale wa viwango vya juu kabisa ambao wanacheza timu za Ulaya wakiwa wanategemewa. Je, hili mnalionaje kwa wachezaji ambao ni nyota wamefika pale, wameonyesha kweli kwamba wanastahili eh kuwa nyota ya, mimi Mohamed Salah amecheza vizuri, Victor Osimhen amecheza vizuri akiwa na timu yake ya Nigeria. Mimi sioni tofauti kubwa, bahati mbaya kwamba kwa miaka kwa ya hivi karibuni hatuna George Opong'wea, hatuna Samuel Eto, hatuna Patrick Mboma, ni baadhi ya wachezaji ambao ni kizazi kipya ambacho kipo chakina Mohamed Salah, kwamba mataifa mengi hayana wachezaji nyota ambao wanacheza barani Ulaya. Lakini leo Mohamed Salah, Victor Osimhen wote wamecheza vizuri kwa hiyo, mimi binafsi nimeridhishwa na kiwango chao kwa na ambavyo wamejitoa kwa mataifa yao. Asante sana Musa Mwakisu kwa kutueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu kwa siku hii ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa na nam. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.