Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa tatu siku saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari, msomaji Abdu Shakur Abud. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameutaja uamuzi wa Mahakama ya Sheria ya Kimataifa ICJ kuwa ni ushindi kwa binadamu baada ya majaji wa mahakama hiyo hii leo kuitaka Israel kuepusha uwezekano wa majeshi yake kufanya mauaji ya kimbari kwenye ukanda wa Gaza. Akilihutubia taifa, amesema ana matumaini Israel itaheshimu uamuzi wa ICJ. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amekosoa vikali uamuzi huo akisema haukubaliki na kwamba Israel ina dhamira ya dhati na inaendelea kuheshimu sheria za kimataifa na hatua hii ni jaribio la kuizuia nchi hiyo kutumia haki yake ya kujilinda. Maafisa wa Palestina wamepongeza uamuzi wa huo wakisema ni ushindi mkubwa kwa wakazi wa Gaza na wa Palestina. Viongozi wa Hamas wamesema wataheshimu usitishaji vita ikiwa Israel itafanya hivyo hivyo, lakini mahakama hiyo ya kimataifa haikutaja swala la usitaji mapigano, ingawa imechukua hatua kadha zichukuliwe huko Ghaza. Majaji wameitaka Israel pia kuchukua hatua za haraka na dharura kuwasilisha msaada kwa wakazi wa Ghaza. Viongozi mbalimbali wa dunia wametoa maoni kupongeza uamuzi huu, huku wanaharakati wanaotaka usitishaji mapigano wamefurahia uamuzi huo. Rais wa Kenya William Ruto amesisitiza kwamba serikali ya Kenya kwanza itaendelea kuheshimu idara ya mahakama, lakini amesema utekelezaji wa miradi ya ujenzi wa nyumba za bei nafuu utaendelea licha ya mahakama ya rufaa kukataa kurejesha na kuongeza agizio la kuruhusu serikali kuendelea kukata ushuru wa ujenzi wa nyumba hizo. Ruto alisitiza kwamba ana uungaji mkono kutoka kwa idadi kubwa ya raia, akiongeza kuwa mradi huo wa nyumba utabuni nafasi za ajira kwa maelfu ya Wakenya. Hapo Novemba mwaka jana, mahakama kuu iligundua kuwa ushuru wa moja nukta tano asilimia kwa kila mwezi ulilenga isivyo haki kwa Wakenya wanaofanya kazi katika sekta rasmi na kuamuru malipo yasitishwe. Wapalestina wamekuwa wakikimbia mji wa Han Yunis katika ukanda wa Gaza kusini wakati Israel ikizidisha mashambulizi yake kwenye ukanda huo jana na leo hn imeshuhudia kuongezeka kwa mauaji katika siku chache zilizopita hata katika maeneo ambayo yametajwa na wanajeshi wa Israel kuwa ni salama, bado hayako salama na mauaji yanaendelea. Hayo na ripoti hayo yanaripotiwa. Ni mashambulizi makubwa kabisa ya mabomu kwa njia ya anga, ardhi na bahari, kusini mwa Gaza tangu mapigano yalipoanza Oktoba saba, wakati vifaru vya Israel ilivyoonekana huko Khan Yunis kuelekea ufukwe wa bahari ya Mediterranean. Wale waliokubali kubaki katika kambi pia wanalazimika kuondoka baada ya tukio la kifo kutokea. Serikali ya Marekani hii leo imesitisha kwa muda msaada wake kwa idara ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi wa Palestina, UNRWA, baada ya idara hiyo kuwafukuza baadhi ya watumishi wake wanaotuhumiwa kushiriki kwenye shambulio la Oktoba 7 la kundi la Hamas dhidi ya Israel iliyosababisha vita vya Ghaza. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani imesema kwenye taarifa kwamba imekerwa sana na tuhuma hizo dhidi ya idara ya UNRWA na imesitisha kwa muda msaada zaidi huku ikitathmini tuhuma hizo. Mahakama moja nchini Kenya imeamua kwamba mpango wa kupeleka maafisa wa polisi wa Kenya huko Haiti ni kinyume cha katiba, hatua hiyo ikiweka mashakani juhudi za usoni za kupambana na magenge ya uhalifu katika taifa hilo la Caribbean. Chama kimoja cha upinzani huko Kenya mwezi Oktoba kiliwasilisha mashtaka mahakamani kupinga uamuzi wa serikali kutuma maafisa elfu moja wa polisi kusaidia kupambana na gengi la uhalifu Haiti, ambako magengi hayo yameua takriban watu elfu tano na kulazimisha takriban watu laki mbili kuhama makazi yao. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, zisomwa na Abdushakur Abud. Hivi sasa ninampisha Kuba Abdi kuletea meza ya waandishi. Hii ni idhaa ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye meza ya waandishi wa habari ambapo tunazungumzia matukio muhimu wiki hii. Wiki hii kuendesha meza ya waandishi ni mimi Huba Abdi, nikishirikiana na mwanahabari mwenzangu kutoka hapa Washington DC, Abdu Shakur Abud, na kutoka nchini Kenya tuko naye Collins Adede, na nchini Tanzania tuko naye Amri Ramadhan. Wiki hii tunajadili maandamano yaliyofanyika nchini Tanzania, ziara ya Blinken barani Afrika na mchuano wa kombe la Afrika nchini Ivory Coast, ikiwa sasa mchuano huo umeingia katika 16 bora. Nam, tuanzie hapa nchini Marekani na mwenzangu Abdu Shakur. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amekutana na rais wa Angola Luanda Alhamisi, ikiwa ni ziara yake ya mwisho katika mataifa manne barani Afrika. Utakumbuka kwamba Blinken pia alitembelea taifa la Cape Verde, Ivory Coast na vilevile Nigeria na ziara hiyo inafanyika baada ya mizozo iliyosababisha mauaji na mapinduzi ya kutishia udhibiti wa bara la Afrika. Na vilevile, ziara hiyo inazingatia zaidi biashara, usalama na uhamasishaji wa demokrasia. Tushakuru umefuatilia taarifa hii kwa undani, na kipi kipya kinajitokeza katika ziara ya Blinken wakati huu? Ukisema kipi kipya, ni kwamba wakati alipozungumza na rais wa Joao Lourenco wa Angola hiyo jana Alhamisi, nam ni amezungumzia swala la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akitaka Rwanda na DRC kutafuta njia kuacha mapigano na swala hilo, na ametaja yenyewe kabisa. Kwa hivyo, labda watu wengi hawakuwa wakitazamia kitu kama hicho, naweza kusema kipya, lakini amezungumza vilevile vile kuhusu ushirikiano kati ya Marekani na Angola, jinsi Marekani na Angola ushirikiano umeimarika, akizungumzia ile ule mpango ambao mojawapo unagharimiwa na Marekani wa kujenga reli kati ya Angola mpaka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na vile vile, amezungumzia ah, kitu ambacho watu wengi pengine hawajui ni kwamba Angola Marekani, shirika la NASA ndiyo, la safari za anga za juu zimeshirikisha nchi mbalimbali za Afrika kuweza kupata nafasi. Kwa hivyo Angola ni mmoja wao katika mradi ambao unasaidia nchi za Afrika ambazo zina uwezo kuweza kushiriki kufanya utafiti kama nchi ambazo zizoendelea. Maanake tunajua anga za juu hivi sasa ni swala kubwa. Kwa hivyo upande wa Angola nafikiri ni maswala muhimu hayo yaliweza kujitokeza. Naam, asante sana Shakur, kwa hakika ni mambo mapya ambayo yanaendelea katika bara la Afrika kwa ushirikiano na taifa la Marekani. Adede ukiwa Mombasa, Kenya. Blinken anasema ama taifa la Marekani anasema kwamba Marekani ina nia ya dhati kuimarisha ushirikiano wake na Afrika, ambayo kwa wingi wake ni watu bilioni moja nukta tatu, wengi wakiwa ni vijana na idadi hiyo ikitarajiwa kuongezeka mara mbili ifikapo mwaka elfu mbili hamsini katika kuimarisha ushirikiano wake na Afrika, yapo mataifa mengine kama vile Uchina na hata Rusia ambayo yameleta ushindani mkali katika bara la Afrika. Je, yeah. Sera ya Marekani kwa bara la Afrika linaweza kuleta mabadiliko gani, licha ya kwamba viongozi wa Marekani wameonekana kuzuru bara la Afrika mapema wiki hii? Utakumbuka kwamba katika taifa hilo la Kenya, kamanda wa usalama wa jeshi la Marekani alikuwa jijini Nairobi. Je, yeah. Kutakuwa ni ushindani kutoka mataifa mengine, au Marekani inasukuma mambo gani katika bara la Afrika? Asante sana eh, Marekani ina sera pana ambayo yamehusisha mataifa na ya Afrika na haswa sana Afrika Mashariki, ambapo katika mataifa haya kuna ushirikiano mwingi. Kuna ushirikiano katika masuala ya usalama kukabiliana na na, na, na, na ugaidi. Kuna ushirikiano wa kufadhili kampuni ndogo ndogo, eh, vile ambazo vijana wana, wanafungua na kupewa ufadhili kutoka Marekani ili kukuza kampuni hizo ndogo ndogo zitufahamike kama ambazo zimewekeza dine sana katika e, katika uchumi wa bluu na pia katika mtandao biashara ambazo zimehusisha vijana na vilevile, Marekani inaona kuna umuhimu mkubwa wa kuhakikisha eneo la Afrika Mashariki inasalia na amani. Tukiona kuna mzozo wa Sudan na, na mataifa ya Sudan, kuna mzozo wa Congo, sasa akiona kwamba ukikiwa kwamba inakuwa ni saa wakikuwa pamoja na mkutano yeah, inaleta maelewano ambayo yatakwiza eneo hili la Afrika Mashariki kwa ushirikiano nam. Asante sana Adede. Basi Shakuru, na lipi la kuongezea kuhusiana na mazungumzo yaliyoleta mwenzetu Adede kutoka Mombasa? Ukizungumzia suala la hilo la Adede ni kwamba Blinken vile vilevile katika ziara yake kule Afrika Magharibi amesisitiza sana juu ya usalama wa ugaidi katika swala la namna nchi za Afrika Magharibi hasa Ivory Coast tutakumbuka kwamba katika kanda ya Sahel kuna waasi wengi wa itikadi kali. Kwa hivyo swala hilo limetajwa sana, na Marekani imetoa dola milioni 45 kwa Ivory Coast. Uh, Nigeria imezungumziwa hali ya kutaka Nigeria ipambane na ulaji rushwa, na ametembelea maonyesho ya wajasirimali miundo mbinu ambayo walionyesha vijana. Kwa hivyo inaonyesha kwamba wanatafuta njia kuhakikisha kwamba vijana kama ulivyo sema walio wengi ambao ni kitisho kikubwa no. Kwa bara la Afrika, utakuta kwamba Afrika magharibi wengi wanakimbilia Ulaya, na hivi sasa inaonekana wengi wameanza kuja hapa Marekani kupitia Meksiko. Kwa hivyo ni masuala ambayo yaliyozungumzwa kwa undani zaidi, lakini cha muhimu zaidi watu wanaangalia kwamba mbali na ushindani kati ya China na Russia kuna hili swala la kwamba Biden anachukuliwa kwamba ameweka maswala ya Afrika kando baada ya mkutano wa viongozi Disemba elfu mbili na ishirini na mbili alipokutana na viongozi wa Afrika. Aliahidi kwamba mwaka jana angekwenda Afrika, hakwenda, na huu ndo mwaka wake wa mwisho. Viongozi wengi wa Afrika wanahisi kwamba ameweka nyuma maswala ya Afrika, na huenda Blinken kwenda hii mara ya nne katika juhudi za kuhakikishia wa Afrika kwamba la hasha, Marekani iko mbele na swala hili, imeweka kipaumbele maslahi yake katika bara la Afrika, na hasa ukiangalia kwamba Ufaransa nchi ya magharibi imeondolewa katika nchi za Afrika Magharibi, imebaki Chad peke yake, imeondolewa Niger, imeondolewa Burkina Faso. Kwa hivyo imekuwa ni swala muhimu kwa Marekani kwenda kusema kwamba la msichukue tu peke yake Rusia na China kwamba ndo wanaweza kusaidia sisi, bado tupo. Kwa hivyo nafikiri ni mambo muhimu katika ziara hii ya, ya, wa, ya waziri Blinken. Naam, asante sana abdu Shakur. Labda nimrudishe tena Adede, kama alivyoelezea kwa undani Shakur kuhusiana na ziara ya Blinken, utakumbuka uh, kwamba ziara ambazo zinahusisha wakuu ambao wanatoka hapa Marekani mara nyingi wanakuja pia na ahadi tele. Je, waona kwamba kuja kwao na vilevile ahadi pia hazitekelezwi, ni sawa? Uh, ni jambo la kusikitisha wakati mwingine miradi hii ikikosa kutekelezwa, licha ya kwamba vijana hasua ambao wanalengwa na ahadi eh, hizo na pia wanawake, fedha zinapokosa kufika, ambao zinapocheleweshwa, inakuwa ni jambo linasikitisha sana. Maana ni kutokana na hilo ndipo vijana wanapewa, wanahamasishwa eh, kitizama sahizi asilimia kubwa vijana, ya vijana wasiozidi miaka ishirini na sita mpaka kumi na nane kurudi chini mpaka kumi na nane hawana ajira na kutokana na ah, hadi hizi zinawapa fursa kuanzisha miradi, aidha ni ya ukulima, ni ya kufanya kazi mitandaoni, ama ni katika kuhakikisha haki zao zimeshughulikiwa no. lakini mwingine wakati fedha hizo zinachelewa wanahisi kwamba ni wamesa eh, ma, ma, kama wamesahaulika. Ndio unaona mataifa mengine ni kama yanaanza kukumbatia mataifa kama vile Uchina na Rasha ambao wanakuja kushughulikia matatizo fulani ambayo yanasibu mataifa haya. Mfano kumekuwa na upungufu wa chakula, Rasha ikawa ni, ni, ni, ikawa ni kwamba wanaleta chakula wanaleta mbolea mm -hmm. kumekuwa ni kwamba mataifa Afrika ya Afrika yanauliza mikopo ambayo haina masharti makali. China inakuwa ni ya kutoa mikopo kwa haraka ambayo haina masharti mazito kwa mataifa ya Afrika, japo yana mikopo hiyo inakuwa iko na vigezo vya ndani ambavyo mataifa hayo labda huwa hayajafichiliwa vizuri. Naam, asante sana Dede, tuelekee katika taifa la Tanzania kuungana na mwandishi wetu Amri Ramadhan na Tusonge mbele kwa mada nyingine, inahusiana na maandamano ambayo yalifanyika mapema wiki hii katika taifa la Tanzania, taifa ambalo ni nadra sana kufanya maandamano. Amri, mmefuatilia taarifa hii, kipi kipya kimejitokeza baada ya maandamano hayo kufanyika? Na tunafahamu kwamba chama kikuu cha upinzani huko Tanzania kiliwasilisha ujumbe wake kwa ofisi za Umoja wa Mataifa na kuitaka serikali nchini humo kuondoa miswada ya sheria za uchaguzi bungeni na kuendeleza mchakato wa kupata katiba mpya. Karibu sana Amri na kushukuru sana Huba, na kubwa leo ambalo limeendelea mara baada ya maandamano hayo, kwa siku ya jana, ni watu walitarajia kuweza kuona mabadiliko sasa, kwamba angalau kupatikana ahueni kuhusiana na gharama za maisha, na hapo unazungumzia upande wa sukari kuweza kupanda, lakini pia upande wa umeme kuwa unakatika mara kwa mara. Sasa kumekucha na leo bado hali iko vile vile. Ukizungumzia masuala mazima ya umeme kukatika, bado umekatika na kuanzia saa kumi asubuhi mpaka sasa hivi kwa hapa nilipo mimi hakuna umeme, lakini pia ukienda katika bodi ya sukari, iliweza kutoa bei elekezi ya sukari kwa Tanzania, kwa mfano kwa mkoa wa Dar es Salaam ilitakiwa iuze shilingi elfu tatu, lakini ukienda mkoa wa Tanga ni shilingi elfu tatu mia mbili na unakuta bado pia sukari haijabadilishwa bei na wafanyabiashara wameng'ang'ania pale pale kuanza shilingi elfu tano sehemu nyingine na, na kuendelea. Kwa hiyo kile kilio cha watanzania waliokuwa wengi wakitarajia kwamba huenda mabadiliko yakaanza kuonekana mara baada ya maandamano hayo bado ni ni mapema sana, ningesema hakijaanza kuonyesha yale matunda ambayo yalikuwa yanatarajiwa. Naam, shukuru. Ukiangalia taifa la Kenya kwa kawaida huwa iko na maandamano, na ukitaja masuala ya maandamano kwa Kenya ni jambo la kawaida. Kwa Tanzania ni taifa ambalo kwa kweli uh, hatujawahi kushuhudia kwamba watu wanaweza kujitokeza na kuzungumza yale ambayo yanawasibu. Umefuatilia na kuangalia unaiona vipi? Mimi nafikiri kabla kuja, niambia maandamano, kuzungumzia maandamano, nirudi pale katika amri. Amri manake watu kutegemea maandamano yafanyike jana leo, pawepo mabadiliko, sidhani kuna kitu kama hicho kinafanyika katika nchi yoyote duniani. Lakini wakati mwingine maandamano yanafanyika, kama mfano nchini Kenya, wakuta kwamba maandamano yanafanyika kidogo, ile tightness inamfanya mpaka rais anaweza labda kuzungumza na taifa, labda walitarajia labda maandamano kufanyika, kisha Rais Samia Suluhu akazungumza ya. Lakini nafikiri kwamba ni ni kweli, lakini mabadiliko huu haitokei mara moja baada ya maandamano, isipokuwa kama kuna maandamano ya ghasia na vitu kama vile. Aa, lakini kitu cha muhimu kuona hapa ni kwamba nafikiri Watanzania waangalie kwamba kwa muda mrefu maandamano hayakuruhusiwa. Kwa hivyo hili ni swala ambalo wanabidi waangalie je, yes, sasa tunapata nafuu ya kuweza kujieleza kwa uhuru namna demokrasia inavyohitaji, malalamiko ya wananchi yasinyanyaswe na vyombo vya usalama. Hiyo ni matokeo makubwa sana, ilibidi waangalie kwa sababu watu walikuwa wakinyanyaswa, kutokana na kwamba wakitaka kuandamana kwa au wakiandamana wanapigwa na polisi na ghasia. Sasa hayo ni mabadiliko makubwa yaliyotokea jana kwa upande wa Tanzania, ambapo watu wanasema wameruhusiwa, wameweza kuwasilisha mpaka Umoja wa Mataifa. Nchi nyingine huwezi kuruhusiwa hata kufika pahali kama hapo, kwa hivyo ni mabadiliko makubwa na mabadiliko kama hayo na maandamano ya jana kwa vile yalikuwa na amani na kuruhusu serikali, nafikiri sasa ni kwa Watanzania kuangalia. Tuangalie vyombo vya habari vya Tanzania vimeripoti namna gani maandamano hayo, kwa sababu je, sasa maandamano hayo yanafungua njia au mlango ya kuendelea na mazungumzo yaliyokuwepo kati ya serikali na upinzani kuona nini kinaweza kufanyika na hatua kama hiyo. Nafikiri ndo hayo alikuwa nataka kuongeza. Naam, tusikie kwa Dede labda Kenya <laughs> taarifa hii ilirepotiwa vipi? Manake maandamano ni kawaida kule Kenya nchini uh, Kenya, maandamano ni kawaida kama ilivyogusia, na wakati eh, taifa jirani pia linaanza kuchukua mkondo kama huo eh, watu wanashtuka na kujuka na kuangalia nini kinajiri huko. Ni sasa pia upeo wa demokrasia unaanza kupanuka katika eneo kama hilo ambapo sasa maandamano yanaruhusiwa, yana je, wanasiasa katika taifa hilo wanaiga mifumo ambayo inatumika katika mataifa jirani, pia na wao kusukuma ajenda zao, lakini pia la muhimu zaidi ambalo tunaweza kugusia ni kwamba wakati taifa linaelekea, nime, katika masuala ya uchaguzi kama vile Tanzania inavyoelekea, unapata mambo kama hayo, sasa yanaanza kujitokeza mengi sana na yatakuwa mengi. Labda sababu ya maandamano ni kuwa ni kulalamikia jambo fulani kama vile tunaelewa tunafikia ni kwamba wanalalamikia wanala, wanala, wanala eh, labda mpango wa bunge kujadili na kupitisha so, mswada mpya wa sheria za, za uchaguzi ambazo hawazitaki, lakini wanatumia sababu fiche kusukuma ile ajenda sasa. So, kama ndio hivyo ukiangalia mataifa ya, ya, ya, ya, ya taifa la Kenya ua na mfumo kama hiyo, wanasiasa wanaweza kuwa wana, wana haja ya kupinga kitu fulani t e, e, serikalini lakini wanatumia shida ambazo wanaona zitamshika mwananchi wa kawaida, ili kumshawishi kujitokeza kuongezea hamasa wakati wa maandamano kama hayo. Kenya imekuwa hivyo, kumekuwa na maandamano kukafanya majadiliano ya mazungumzo kwa pamoja, lakini mambo fulani ambayo Wakenya walikuwa wanajaribu kuzi, wanajaribu kusukuma yani kupunguza gharama ya maisha mpaka sasa hayajaonekani wazi katika ule mswada wa majadiliano ya pamoja iliyohusisha pande zote kutokana na mgogoro uliokuwepo. Naam, unaendelea kusikiliza meza ya waandishi wa habari kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Katika kuendesha kipindi cha leo, nashirikiana na wenzangu, nikiwa na Abdu Shakur Abud hapa studio za Marekani, Collins Adede akiwa Mombasa, Kenya, na Amri Ramadhan akiwa nchini Tanzania. Tuzungumzie AFCON. Naelewa kwamba Adede pia wewe unafahamu mchezo zaidi ingawa pia tuwezi kusema unatushinda sana ama vipi? No, hawezi kusema hiyo, si tushafuatilia hiyo matokeo bila shaka. Uh, naam, Adede, tuambie upande wako wewe, eh, AFCON ya mwaka huu mwaka elfu ishirini na tatu eh, imekuwa ni ya kushangaza. Majina makubwa ambayo yalitazamiwa yatatesa katika michuano hii yameonekana kuanguka. Ghana hawapo hawapo Misri eh, eh, kidogo waliponea chupuchupu. Moroko ambao walifanya vizuri katika kombe la dunia pia nao wamechukua na wa matokeo duni na, mato na eh, kuondoka kwa timu hizi kubwa na hata mwandaaji wa mashindano hayo Ivory Coast wao pia wameponea tu, pindi la shindano imeshangaza sana wengi. Wanajaribu kuangalia na kusema kwamba, moja ni kutokana na ushawishi wa soka la bara ya Ulaya ambapo wachezaji hawa wanacheza inakuja na, na ushawishi mwingi kwa vile mpira unavyochezwa. Pili, wengine wanasema kwamba wachezaji hawajitolei sana vilivyo kushabikia ku, ama kuchezea timu zao kama wanavyojitokeza wakati wa kilabu. E, kiongozi wa shirikisho la soka la Kamerun amelalamikia hilo wachezaji wake, lakini matokeo ao, wakasukuma siku ya mwisho, wakapata matokeo mazuri. Na tatu inakuwa ni kwamba michono hii inaandaliwa Januari, ambapo ligi za ulaya zinakuwa sasa ziko katika kona ya kukamilisha. Sasa wachezaji wanakuwa ni makini, asiumie katika AFCON, ninyume nafasi ya kusaidia klabu yake, ambapo anapata feda nyingi, kupata kupata kombe ama vitu, sasa inawafanya inawapunguzia jitihada na bidii zao viwanjani. Wa nyumbani kuna wale uh, timu ambazo zinatumia wakufunzi wa pale nyumbani. Timu zingine zinatumia wakufunzi wa, wa nje. Kuna kuwa vipi matokeo? Yanakuwa yanatokana na kukiwa na kocha wa nyumbani, kuna angalau kusonga mbele au katika miaka hivi karibuni tumeshuhudia mabadiliko makubwa yanatokea katika michuano au katika timu za Afrika. Utakuta kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikuwa na kocha wa kwanza mwa Afrika vile vile kuwa anaongoza, halafu sasa unakuta kwamba Kamerun wana kocha wao kutoka nyumbani, halafu unakuta Moritania wamemchukua kocha kutoka Komoro, ambaye kocha huyo vile vile anasifiwa kwamba aliileta Komoro kwa mara ya kwanza katika sasa Mauritania, baada ya miaka mingi, amerudi kuleta. Katika hali hiyo, unakuta kwamba hali hii ya kuchukua makocha nyumbani imeanza kuchukua nguvu na wanaona ni muhimu, lakini nafikiri hii inabaki kuwa ni ile kasumba bado, kuona kwamba hawa kocha wa nje wana uzoefu tofauti, wana uzoefu wa nchi za nje. Michiwano ya nchi za Ulaya na Amerika ya kusini ni ya hali ya juu kabisa, kwa hivyo wanafikiri kwamba wakiwaleta wale makocha wanaweza kuleta hali ya juu katika Afrika. Tukirudia katika suala la hii mashindano hayo na Adedi alivyozungumzia, ni kweli ile hamasa na michuano haina nguvu, lakini kitu ambacho lazima tukumbuke ni kwamba mbali na hayo kuna matatizo ya fedha, alafu mba, zaidi ya hayo ni kwamba mataifa madogo yameonyesha maajabu Cabved kama alivyosema Mauritania na nchi nyinginezo ambazo, Equatorial Guini, ambao pia wao wameiga na kuchukua wachezaji kutoka nje kuja hapa, na wameonyesha kwamba wana nguvu. Kwa hivyo utakuta kitu kama Ivory Coast, watu wanajiuliza nini hasa kimetokea ndani na, nini wendia hasa wendia kinatokea wenyeji wa mchezo, wenyeji wa mchezo <laughs> au Cameroon au Misri, lazima utakuta kwamba kuna matatizo ya ndani ya mvutano zaidi ya hayo aliyosema Adede. Adede, ukiwa Mombasa jirani, wamerejea nyumbani. Wakenya wanazungumzia vipi mchezo wao baada ya kujiunga na mchezo wa AFCON, imekuwa ni jambo ime la kufurahia. Kuna wale wameshirikia na kusema kwa mara ya kwanza baada ya miaka arobaini na nne Tanzania sasa imepata bao la kwanza katika michono hiyo, japo ukiangalia zile statistics. Tanzania ni kama walicheza e, mchezo wa kuwa, defensive, yani kuwa, wa kuwa kuwa kua wa, wanahimili sana kuliko kushambulia, lakini hii inakuwa inatuweka Afrika Mashariki katika fursa nyingine ya kipekee ikitilia maanani kwamba AFCON ijayo Afrika Mashariki ndio inaandaa sasa. Tanzania imeonyesha kwamba kuna uwezo kutokana na maandalizi yao na jitihada na, na, na zao wameonyesha kwamba kuna mchezo kwamba Afrika Mashariki inaweza toa timu ambayo zinaweza kufanya vyema katika mpira huu wa Afrika kando na ilivyo na desturi, ambapo mataifa kutoka kaskazini yaani kutoka magharibi na kaskazini huwa ndio amefanya vizuri katika michuano hiyo. Sasa ni jambo ambalo Kenya inachukua kuiangalia kwa jirani alifanya nini, kilicho cha muhimu, lakini mchingi ni e, e, kwamba mashirikisho ya ya mchezo wa soka ya Afrika Mashariki yanafaa ya kabiliana na usimamizi mbovu, utumizi mbaya wa fedha, na kuhakikisha kwamba ligi za mataifa hayo inakuwa ni nguvu, ndipo wachezaji watapata fursa ya kuchezea vilabu vya nje, na hivyo wakija kuwakilisha timu ya taifa inakuwa na matokeo mengi uh, mengin mazuri na yale ya kuvutia. Tanzania walivyofanya, wachezaji ndio wamecheza ligi za nyumbani, lakini walionyesha kwamba wana uwezo. Wangekuwa na washambuliaji ambaye angemsaidia kama mchezaji ambaye anamkamata ambaye anacheza ligi ya Europa, angekuwa na wenzake katika safu ya mashambulizi, labda wangepata matokeo mazuri sana. Hakuna ndio Taifa Stars ingeweza kuhimili na kusimama wima katika baadhi ya michuano hii, japo kadi nyekundi ikawakosea katika mechi ya kwanza, kuondolewa kwa kocha wao, ikawa na matatizo mingine waliyosibu, lakini walizikakamua mm -hmm. hata hivyo na kuandikisha matokeo hayo. Nam, asante sana Dede. Katika kumalizia, Shakuru, tuzungumzie ratiba ya hatua kumi na sita bora, utarajie nini? mm -hmm. Nam, kwa hivyo yani, ni uh, kundi la kuondoana kabila shaka, kama tulivyosema matatizo, matokeo ni ya kipekee. Kwa hivyo utakuta kwamba timu ambazo zinaweza kutishia zaidi ni Senegal ambayo mpaka hivi sasa haijashindwa, kwa hivyo Senegal inatajwa kwamba inaweza kuwika sana. Lakini ukiangalia Cabo Verde, maajabu wanaofanya na Mauritania na Equatorial Guinea, wamewaka juu sana na Nigeria. Kwa hivyo mimi nafikiri, bila shaka ninaendelea kusema kwamba Senegal inaweza songa mbele kwa urahisi zaidi. Ukiangalia kati ya Burkina Faso na Mali nafikiri Mali inaweza kuendelea. Moroko nafikiri itaishinda Afrika Kusini, maanake Afrika Kusini haijaweza kuwika. Cabo Verde na Mauritania kuna mashindano makali hapo, sijui nani anaweza kushinda, maanake wote wawili wa wamecheza vizuri. Misri na Congo hapo wanaweza kwenda sare, lakini huenda <laughs> wakenda maanake hao wanacheza karibu sare, hawakucheza vizuri sana Histori... Lakini kumbuka, uh, Shakur, uh, taifa la DRC licha ya misukosuko ambayo inakumba taifa hilo, wameonyesha kazi nzuri sana ya, bila shaka Ugo walipofika hata kumi na sita bora laki, wanafaa kupongezwa. Ndio wanafaa kupongezwa, lakini lazima ukumbuke kwamba DRC imekuwa ikishiriki katika Afcon mishoni katika miaka katika, nafikiri mitatu au minne, mara nne au tano, katika mashindano hayo. Au sijui Adede, unaweza kusemaje wewe upande wako, kwa kufunga maana tuna dakika, uh, moja tu. Sidhani kama Kongo wataenda mbali, lakini naona kuna uwezekano mkubwa sana Senegal wakaweza kuhifadhi kombe hilo. Kuna uwezekano mkubwa sana. Nam, asante sana basi. Hapo ndipo tunakamilisha meza ya waandishi wa habari kutoka hapa Washington DC, na washukuru wote walioshiriki kwenye meza ya waandishi leo. Kutoka Washington umekuwa nami Huba Abdi nikishirikiana na, na Abdu Shakur Abud. Nchini Kenya amekuwa ni Colin Sadede na nchini Tanzania amekuwa ni Amri Ramadhan, na kutakia kila la heri popote ulipo. Kwa heri.