ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Karibu msikilizaji popote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi kuliko kawaida na kupa maelezo ya kina zaidi. Na leo katika sehemu ya kwanza tutamulika maandamano yaliyofanyika huko nchini Tanzania ya chama cha CHADEMA kupinga sheria za bunge, hali kadhalika hali ngumu ya maisha nchini humo, na katika sehemu ya pili elekea huko nchini Kenya ambapo uchunguzi unaonyesha hali ya maisha na uchumi imepanda na kwa juu zaidi. Ungana nami basi tufuatane pamoja. Nchini Tanzania, chama kikuu cha upinzani nchini humo CHADEMA leo kimefanya maandamano ya amani na kufikisha ujumbe wake katika ofisi za Umoja wa Mataifa wa kuitaka serikali kushughulikia changamoto ya kupanda kwa gharama za maisha pamoja na kusikiza maoni ya wananchi juu ya miswada ya sheria ya uchaguzi, huku wananchi wakijitokeza kwa wingi kuwasilisha hisia zao za kuchoshwa na gharama kubwa za maisha. Maandamano hayo yanakuja kufuatia mswada wa sheria ya uchaguzi kushindwa kutatua changamoto zilizopo ikiwemo uchaguzi wa serikali za mitaa kusimamiwa pamoja na kupanda kwa gharama za maisha kutokana na baadhi ya bei za bidhaa ikiwemo sukari na na vyakula pamoja na kukosekana kwa kwa kipindi kirefu kwa umeme nchini humo usiokuwa na uhakika. John Mrema ni mkurugenzi wa itifaki na mambo ya nje wa Chadema, anasema kikubwa kilichopelekea kufanya maandamano hayo. Kwanza, tumeandamana leo, tulikuwa na njia mbili na mpaka tulikopita hali ni shwari, hakuna changamoto yoyote ambayo tumekutana nayo, na maandamano yetu tutahitimishia katika ofisi za Umoja wa Mataifa hapa barabara ya Sam Nujoma, Dar es Salaam, na ujumbe wetu utapokelewa na mwakilishi wa Umoja wa Mataifa aliyeko hapa, kwa sababu ujumbe wetu tunaupeleka kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Mheshimiwa Antonio Guteres. Ujumbe wetu haswa una mambo mawili makubwa. Moja, tunataka serikali isikilize maoni ya Watanzania, iondoe miswada mitatu iliyopeleka bungeni tarehe kumi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, kwa sababu miswada hiyo haijakidhi haja wala haijatibu haija tatizo lolote la kiuchaguzi ambalo lipo kwa muda mrefu. Lakini vile vile tunaitaka serikali iheshimu maamuzi ya mahakama, maamuzi ya kamati mbalimbali mbali ambazo ziliundwa na serikali ushauri wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi ambayo iliweka ushauri kwamba maeneo gani ya sheria wangependa yarekebishwe na tume. Kwenye ripoti yake mwaka elfu mbili na ishirini, Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilisema wazi kabisa, kutokana na upungufu wa watumishi inawawia vigumu sana kuendesha uchaguzi. Kwa hiyo waka- wakataka serikali iwapatie fedha waweze kuajiri maafisa wake mpaka ngazi ya halmashauri. Hiyo iko kwenye ripoti ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Waandamanaji hawa wa Chadema waliomba kibali kwenye polisi ya Tanzania ambayo nao ilichukua muda wake kuwajibu. Hii ilipelekea vuta ni kivuta nchini humo kwenye mitandao ya kijamii, hasa kutokana na majibizano ya viongozi wa upinzani na polisi. Hatimaye waliweza kupata kibali, lakini mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam siku chache kabla alitangaza kwamba jeshi la nchi hiyo litafanya usafi katika siku hiyo ya maandamano. Lakini mwishowe baada ya kikao cha polisi na chama cha Chadema wakatoa majibu bila kusema siku gani atatolewa au kitatolewa kibali hicho cha maandamano, lakini hatimaye siku moja kabla, saa kumi na moja jioni, ikiwa ni siku ya Jumanne, kibali hicho kilipatikana na ruhusa ya kufanya maandamano ikapatikana kwa upande huo. Lakini basi, hii yote ina maana gani kwa mustakabali wa siasa za Tanzania? Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini humo, Anna Henga, anasema ruhusa hiyo ilikuja kwa kuchelewa, lakini haki ilitendeka, ilikuja ilikuja kwa kuchelewa, japo waliomba mapema, lakini angalau haki imetendeka, eh, kwamba wameruhusiwa kushiriki haki yao ya kuandamana, kwa sababu kuandamana ni haki kama zingine, ni haki ya binadamu kama nyingine. Kuandamana ni maana yake ni kwamba ni kama unaongea kwa njia ya vitendo, kwa hiyo ni sehemu ya haki yao ya, kujii, ya kujieleza. Na imekuja wakati ambapo ni miaka mingi sana akii imekuwa iki, ikiwa haipo haitekelezi, nadhani imeweka takribani sita au saba e, kwamba mpaka wenyewe wenye chama chao um, baadhi yao wakawa wanasema tunashukuru sana kwa kutupa hii hii nafasi, kakawa wanaona kama vile wanapendelewa, kwa sababu haki ikiminywa muda mrefu saa ingine mtu anajiona kama vile anapata upendeleo uh, kumbe ni haki so, yake kwa hiyo ni jambo zuri, ni jambo la heri, na inaonyesha kwamba eh, demokrasia inafunguka kwa vitendo eh, kwa sababu kama kitu kilikuwa hakiwezekani kwa miaka saba, leo kinawezekana, basi tunategemea na siku za mbele mambo mengi yataendelea kufunguka. Naye mchambuzi wa siasa nchini humo Samir Huza anasema maandamano haya ni hatua nzuri, kwa sababu katika siku za nyuma kulikuwa hakuna ruhusa ya kufanya maandamano ni hatua nzuri ya kupongeza, naweza nikasema katika kukuza demokrasia na kulinda demokrasia, kwa sababu ukiangalia vizuri ni kwamba uh, kuandamana kwa ni haki, haki ya mwananchi yoyote, hiyo ni haki yani sehemu yoyote. Kwa sababu kwa nini mtu anaandamana? Mtu anaandamana ni kwa sababu anafikisha ujumbe ambao hana sehemu nyingine ya kufikisha, na ndio maana mtu analazimika kuandamana. Ukiangalia kwa mfano eh, bunge la Tanzania, ukienda kwenye halmashauri za halmashauri zetu za manispaa, ukienda kwenye sengele za vitaa za vijiji, zote ni chama hicho cha kimoja ambacho ndo kimechukua madaraka yote na serikali ni ya kwao. Sasa wao wanapokutana, wanapanga maamuzi yanayotokana na chama chao, kwa sababu wao ndo watawala. Sasa huyu mwananchi ambaye hana chama, huyu mwananchi ambaye ana chama kingine labda tuseme, anafikisha wapi ujumbe wake na kuchukuliwa kwa uzito? Kwa hiyo sehemu pekee kwanza ya kufanya ambalo ndio bunge la wananchi ni kwenye maandamano, kwamba anafikisha ujumbe wake. Sasa hiyo ya kwanza, lakini ya pili, kama mwananchi anaweza kaa hata na chama hicho hicho, anaweza kaa hiyo chama tawala, lakini na yeye ana machungu yake, kwa sababu unajua machungu ya mwananchi hayachagui chama. Machungu ya mwananchi ni yoyote yule, awe chama tawala, awe chama cha upinzani, machungu anayo. Bei ya sukari inapokuwa juu ina mwafekti na yeye, katiba inapokuwa mbovu ina mwafekti na yeye, tume ya uchaguzi inapokuwa sio uhuru ina ye na yeye inamwafekti na. Akizungumza baada ya kutoka ofisi za umoja mataifa, mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema Freeman Mbowe amesema baada ya kuwasilisha ujumbe wao katika ofisi ya Umoja wa Mataifa, wanasubiria ujumbe huo kufikishwa kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Na wakati ujumbe huu unafikishwa huko, maana yake ni nini hasa? Anna Henga anaeleza zaidi. Kwenda Umoja wa Mataifa nadhani ni kwa sababu Tanzania ni ni, ni wanachama wa Umoja wa Mataifa, lakini pia haki zote za binadamu zote kabisa ambazo zinaitwa haki E, zimepitishwa na Umoja wa Mataifa. Ute, haki kama haki, huwa hai inaletwa, hailetwi na dokumenti yoyote au na nyaraka yoyote, lakini ni Umoja wa Mataifa mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nane ndio waliweza kuziweka pamoja hizo haki kwa maandishi. Kwa hiyo e, unaposema haki ya kuandamana, lazima kuna mkataba wake unaoruhusu, ambao ni mkataba wa Umoja wa Mataifa. Ukisema haki ya ya kupata habari kuna mkataba wake wa haki ya kupata habari wa Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo eh, tunaweza kusema ndio mlinzi wa wa, wa haki, eh, za, za haki za za binadamu kwa ujumla, lakini hiyo ya pili ni kwa sababu pia ni, ni wanachama wa Umoja Mataifa, kama kama wanalalamikia Tanzania eh, basi si ni, ni jambo la heri kwamba kuenda kwenye eh, kwenye nchi, kwenye umoja ambao ni wa, wa nchi zote ulimwenguni ambao ni Umoja wa Mataifa. Sasa suala la la kwamba yale maoni yao yanatekelezwa au vipi? Ilo ni swala la pili, kwa sababu maombi aliyoomba e, maombi aliyoomba ni kwamba kwa miswada ya mwingine ya demokrasia iondolewe, maoni ya wananchi aheshimiwe, kuwe na tume ule uchaguzi na nini, na bei za za vitu, mfumuko wa bei udhibitiwe. E, inaweza sijiliwe leo na kesho lakini, lakini, lakini ni vitu, ni vitu ni vitu ambavyo ni vya msingi na kesho kwa sababu ni vitu ambavyo pia ni vigumu eh, kutekelezeka ndani ya wiki, labda tuseme tuwe tu wa kweli kwamba ndani ya wiki iweze kudhibiti mfumuko wa bei ni kitu ambacho akiwezekana, eh, ni swada kuondolewa, inaweza ikaondolewa, lakini haiwezekani sheria eh, au haiwezekani eh, kwamba tume ikawa huru eh, ikawa huru kesho, haiwezekani lakini kwa upande mwingine wale walioshiriki maandamano wanasemaje? hali ilivyo, vijana walijitokeza na wanawake pia walijitokeza, wengine katika baadhi ya wanawake hawa wakiwa wamevaa magunia yenye ujumbe kwa rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan. Lakini baadhi ya vijana wanataka kuona zaidi kinafanyika. Mmoja wao ni Johannes Tobias, ambaye alikuwepo kwenye maandamano hayo, anaeleza nini anachokiona. Asilimia kubwa ya watu ambao wanaandamana, kwa kweli, niseme nikiri kwamba ni vijana kwa, lakini mwamko sio kama ule ambao nilikuwa nategemea. Vijana wengi, ii ni ugumu wa maisha, wametiwa na uoga. Kote zilikopita tulikuwa tunaona wanashangilia, lakini unaona wana uoga. Namwambia Joni na tunaita Joni bwana, tungane pamoja, nyie hey, nendeleni. Lakini ninachokiona, kwanza mimi nishukuru jeshi la polisi kukubali kwa mara ya kwanza tuandamane. Watanzania ninajua ule woga ambao ulikuwepo sasa, unakwenda kuisha taratibu, nchi nzima inaenda kupunguka. Kwa kweli, uh, mwitikio ni mkubwa, lakini sio kwa asilimia za juu, ni za kati. Binafsi, to be honest, mimi nimefurahika sana sana sana. Wakati natoka nyumbani nilikuwa na walakini, hivi kweli ntakuta watu kama mimi wamejitokeza, wame yaani, kadiri ya saa zilivyokuwa zinaendelea, nilikuwa nawaona vijana wanaongezeka, watu wanaongezeka. Mimi nimefika location saa moja kasoro iwafika saa tatu watu wakawa oh, wengi. Kwa hiyo mimi nina amani binafsi, hii inaiona ni mi, ni fursa moja muhimu sana adhimu kwetu sisi vijana wa Wakitanzania. Kwa hiyo mimi nishukuru mamlaka zote, papo, taraka, mimi, ashukuru, kwa haraka ili tuweze kuandamana. Nashukuru sana kwa kweli, nimeipokea kwa moyo miote sana nam na. Kufikia hapo, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani, tuelekee katika sehemu ya pili. sehemu ya pili ya kwa undani tunaelekea huko nchini Kenya. Ripoti ya utafiti kuhusu hali ya maisha nchini humo inaonyesha kuwa Wakenya wengi wameelemewa na hali ngumu ya kiuchumi. Wengi wamebadili mtindo wa maisha, wengine wakilazimika kufanya kazi za ziada na kutegemea mikopo. Kutoka studio zetu za Mombasa, Collins Liberty Adede na Amina Chombo wanaangazia swala hili katika sehemu hii ya pili ya kwa undani. Asante sana wenzetu. Kama ulivyogusia, kampuni ya utafiti Kenya Infotrack imetoa ripoti inayoelezea kuwa asilimia 73 ya Wakenya hawaimudu hali ya uchumi inayoshuhudiwa nchini Kenya, na asilimia 52 kati ya watu hao ni vijana walio kati ya umri wa miaka 18 na 26. Maeneo ambayo yanapitia hali ngumu sana taifa hili ni pamoja na kaskazini mashariki, ikifuatiwa na pwani ya Kenya na pia maeneo ya kati na bonde la Ufa. Haya yanajiri wakati ambapo shilingi ya Kenya inaendelea kudorora dhidi ya dola ya Marekani, na tukipitia katika bei za bidhaa mbalimbali madukani, hasa tukianza na mafuta ya petroli ambayo kwa sasa japo yameshuka, lakini bado yanauzwa kwa thamani ya dola na nusu kwa lita moja, huku bidhaa ambazo zinatumika mara nyingi katika familia ikiwemo sukari, bado bei yake ipo juu, huku unga wa mahindi ambao ndiyo chakula ambacho kinaliwa kwa wingi, imepungua kufuatia mazao ambayo yamepatikana shambani bidhaa zengine kama tomato a, zimepungua bei japo vitunguu vikiwa bado ni bei ghali. Ingawa serikali imekuwa ikitoa mgao katika shule ili kusaidia kwenye mpango wa elimu bila malipo, walimu wakuu wanalazimika kuitisha fedha zaidi kutoka kwa wazazi kama karo, kutokana na kwamba fedha zinazotolewa na serikali hazitoshi kugharamia bei ghali ya bidhaa ambazo wanatumia kutokana na hali ngumu ya maisha asilimia 41 ya Wakenya wameamua kuachana na vitu ambavyo si muhimu katika maisha yao, huku hali ngumu ya maisha ikichangia asilimia 48 ya Wakenya kupata msongo wa mawazo, asilimia 32 ya Wakenya wakipata matatizo katika mahusiano yao na wengine, asilimia 18 wakipata matatizo afya ya akili kutokana na na hali ngumu ya maisha. Ingawa serikali inaendelea kujikwamua kutoka kwa makali ya janga la Covid, bado hali hiyo ni nzito mna VOA e kwa undani imezungumza na vijana katika biashara na wale kutoka mitaa ya mabanda. Katika laini yetu ya simu tuko naye mgeni Salim ambaye ni kijana kwa Mombasa, Kenya. Na mgeni wee, kama kijana wa kike, hali iko vipi na unakabiliana nao vipi? Uh, kwanza tuseme shukrani sana kwa kutukumbuka. Manake hali kusema ukweli ni ngumu, maisha amekuwa magumu, tofauti na miaka ya nyuma. Sasa tuseme kwamba, uh, hili janga la corona lilipoingia, tukasema after hapo mambo yatakuwa tofauti, lakini ukweli ni kwamba mambo yamekuwa magumu ah. ah, mbae, nilipatira, nilipatira kufa. Kwa upande wangu sasa, mi ni mtu ambaye nilisoma, ni mtu ambaye nilipatika nilipatika kuajiriwa nikafanya kazi, lakini mwisho wa siku uh, nikamwacha tu niachana na kazi niingie katika biashara, lakini kwenye biashara ndio kubaya zaidi, manake nimejaribu biashara mbalimbali, nimefanya biashara hapa nchini nikajaribu ibu nikasafiri nikaenda mpaka Dubai kununua bidhaa kwa ajili ya kuleta hapa nchini, lakini ukiangalia upande wa, wa kutoa bidhaa kutoka Dubai kuleta Kenya ni ishu nyingine kabisa. Upande wa charges ukiangalia, taxes ziko juu, so uh, mwisho wa siku unakuta ni hasara. Kwenda mbele kuajiriwa, ukiangalia nako hakusaidii. Ukija upande wa biashara, hali ni tete. Sijui Wakenya tunaenda wapi, lakini ndio hiyo, tunajimudu, tunajikaza. Unaposema mnajimudu, mnafanya nini kuhakikisha siku inasonga? uh, kwa, kwa, kwa mfano kama mimi ambaye uh, ni mfanya biashara wa vipodozi, naangalia upande wa pili huku kwenye vipodozi hakuendi. Nafanya nini? uh, upande wa pili ili inaweza kupata lishe yangu a kila siku inabidi na sacrifice, nazalisha biashara nyingine ndani ile biashara ile ile. So kwa mfano kama mimi nimekuwa nikifanya biashara ya vipodozi, lakini ukiangalia market ndio hivyo hivyo, ina yumba yumba, bidhaa zimepanda, wateja wenyewe ndo wale, mtu namkopesha kulipa ni matanga, inabidi unazalisha biashara nyingine Tukushuk sana mgeni Salim. Nashukuru sana pia Alfred Sigo, ni kijana kutoka mtaa wa mabanda eneo la Mombasa. Hali iko vipi? Tukiangalia masuala ya kiuchumi, ni ngumu sana kwa vijana, kwa sababu kwanza kabisa, tukiangalia maswala ya unemployment, vijana wengi ndio sisi, hatuna kazi na hiyo inamaanisha kuwa hatuna kipato, na kama tuna kipato, basi kipato chetu kipo chini zaidi. Lakini at the same time tunaona kuwa serikali imezidi kuongeza taxes kwa maswala ya chakula kwa masuala ya mafuta kwa masuala ya usafiri na kwa masuala mengine chungu nzima kama hata masuala ya shuleni, na ndio maana yake hata masuala ya mental health, afya ya kiakili inazidi kutu-affect kwa sababu ya hali ya kiuchumi imekuwa mjuu zaidi. Vipi, uh, unahisi kwamba wanastahili kujimudu kuendana na maisha yalivyo kwa sasa bila ya wao uh, kujiingiza katika uhalifu? Kwanza kabisa nafikiria kuwa serikali inafaa ipeane priorities kwa masuala ya vijana. Kama kwa, jambo la kwanza ni kuwa tukiangalia masuala ya bima ya afya, vijana wanafaa wapewe bima tofauti na jamii jamii nyingine kwa ujumla, kwa sababu ya hali ya kimapato. Tukiangalia masuala ya wale vijana ambao wanafanya biashara, basi pia tunafaa tuhakikishe kuwa tumepewa uh, tax relief, uh, eh, ama tax zetu zikuhabiti chini kushinda tax za wale watu wa, wa, wa ambao wamekuwa katika biashara kwa muda mrefu. Alafu jambo la mwisho pia tungependa ku call upon serikali iweze kuongeza investment ambayo inaenda kwa kushughulikia masuala ya school fees kwa vijana ambao katika vyuo vya kiufundi, na pia kuhakikisha kuwa huduma za kiafya zinazopeanwa katika fasiliti zetu ziko bure bilashi. Alfred Sigo ni kijana kutoka Mombasa nam hivyo ndivyo hali ilivyo. Wengi wamependelea mikopo haswa sana, kampuni za mikopo kwa simu imepata umaarufu sana, wengi wakisema kwamba riba katika benki inawaogofya wengi kuchukua mikopo. William Odhiambo Ramogi, mwanauchumi mwenye makao yake jijini Nairobi, unazungumziaje e, ripoti hii uh, Naona imeangazia ukweli wa mambo ulivyo katika taifa, kwa Wakenya wengi wanajipata mashakani uh, kwa sababu hali ya uchumi imekuwa ngumu. Tunaweza tunaweza sema kwamba kwanza kabisa imesababishwa na sarafu ya Kenya ambayo imekuwa nyepesi sana ikilinganishwa uh, na sarafu zingine meja uh, kubwa za duniani. Hiyo uh, inamaanisha kwamba bidhaa ambazo zinatolewa katika mataifa kigeni, ya kigeni inaongezeka bei lakini upande ule mwingine pia tumeona inflation figures zikiwa ziki. Na hii inamaanisha ya kwamba hata zile bidhaa zinatolewa humu nchini pia zimeongezwa bei. Tatu ni kwamba, uh, in its response, serikali imekaza kamba huku na kule, imekaza kamba upande wa central bank, hufanya ya kwamba interest rate juu sana, kwa hivyo hauwezi kopa, naona watu wengi wamekuwa. Upande ule mwingine pia serikali imeongeza juu sana ushuru, mapandisho ya juu sana na ushuru, ziko nyingi ndogo ndogo. Kwa hivyo unakuta, one, mwananchi hana disposable income; two, mwananchi hawezi kukopa; and three, ile pesa kidogo ambayo amebaki nayo pia inflation iko juu na inaikula karibu yote. Na je, ni kipi ambacho kingestahili kufanyika hasa ili kuhakikisha kwamba hali hii angalau inabadilika? Mambo mawili matatu. Kwanza, Serikali lazima iangazie hii polisi yake ya ushuru Yo finance iliyopitishwa mwaka jana. Pia watafanya sa-supplementary su budget mwaka huu, lazima waangazie kama wanaweza ifanyia amendment. Kunazo vipengele hasa hizi ambazo zinaongeza ushuru kiholela, ambazo zinastahili kuangaliwa tena. Pili, ajira haipo na jinsi ya kuongeza ajira ni ku attract investment, yani kuleta wawekezaji kwa kushikisha bei ya kufanya biashara, na hii unafaulu kwa kushikisha uh, tax, uh, haswa kwa bidhaa za petroli uh, upande ule mwingine pia una attract investment. Kwa kuhakikisha kwamba the economic environment is safe, watu wako na pesa ya kununua bidhaa zikitengenezwa. Kwa hivyo serikali iangazie jinsi ya ku attract investment ikiwa ni tax holidays, ikiwa ni more conducive working environment. Tatu, ni kwamba jinsi ya kutatua shida tuliyonayo ni kuhakikisha kwamba we have production locally. Yaani tuko na jinsi ya kuzalisha humu nchini na tupunguze kutegemea bidhaa za kutoka mataifa ya kigeni na kufanya hili lazima central bank ipunguze uh, hiyo interest rate na ihakikisha kwamba mwananchi anaweza kukopa na kufanyia biashara kopa ile. Odhiambo, shilingi ya Kenya inafanya vibaya sana dhidi ya dola katika soko la ubadilishanaji fedha. Serikali iliyopita ilikuwa imekopa madeni kubwa kuliko kapasiti yetu ya kulipa. Serikali hii nayo imeendelea kukopa bila kuogopa, na pia ikaongezea hii maneno ya GTG ya mafuta ambayo um, oh, inakaa haijatatua hiyo shida radha, imecompound imeongeza maradufu madeni tuliyoyakopa. Ni ya madeni ya kigeni na kwa hivyo ni ya sarafu ya kigeni. Kwa hivyo kila kila sarafu inayoingia Kenya ni kama ambayo inaelekea edha Uchina ama Europa, uh, kulipa Euro bond, ama SDR. Kwa hivyo hii inamaanisha kwamba shilingi tena haina thamani, hii inafanya shilingi inakuwa weekend zaidi. Ni kushukuru sana William Odhiambo Ramogi kwa mchango wako kwenye kwa undani kwenye VOA, asante sana ndugu. Utafiti huu ulihusisha watu elfu moja mia tano katika majimbo yote arobaini na saba nchini Kenya. Na sasa Wakenya wanaitaka serikali kuwapa msaada na asilimia 26 kati yao wakihimiza kufanyiwa mabadiliko kwa sheria ya ushuru. Shukran sana Collins Liberty Adede na Amina Chombo. Na kufikia hapo, tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukran sana pia kwa wote walioshiriki katika sehemu ya kwanza, mchambuzi Samir Huza kutoka Tanzania, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo Anna Henga na Johannes kutoka pale Dar es Salaam Tanzania. Upande wa pili ni Aida Isa Msimamizi um, wa matangazo haya ni Meri Mgawe. Jina langu ni Sunday Shomari na wambiani wote alamsik kutoka Washington DC. Nam hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.