Karibu msikilizaji katika kipindi cha Kwa Undani cha idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Na sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani ninaangazia jukumu la AI katika huduma ya afya, na sehemu ya pili tutakuwa naye Jason Nyakundi kutoka huko nchini Kenya, akimulika kujitoa kwa mataifa matatu ya kiafrika katika ECOWAS. Karibu sana. Nam, mageuzi ya kidijitali yanaathiri jinsi njia ya huduma ya afya inavyotolewa na yanaweza pia kusukuma mustakbali wa afya. Wataalamu wa huduma za afya wanaahidi kwamba hakutakuwa na upungufu katika mapinduzi ya kidijitali katika miaka ijayo. Huenda hiyo ni habari njema kwako na kwangu pia. Miongoni mwa mambo mengine, programu ya AI inazidi kutumika kwa utambuzi pamoja na mipango ya matibabu, kuanzia ugunduzi wa mapema wa ugonjwa hadi upasuaji unaofanyika kwa kusaidiwa na roboti. Dawa binafsi kwa kutumia DNA za watu ili kurekebisha huduma zao za afya pia zimeongezeka katika miongo ya hivi karibuni. Ni kulingana na wataalam wa matibabu katika Chuo Kikuu cha Utah hapa nchini Marekani. Ili kufahamu faida, changamoto pamoja na madhaifu, kwenye laini ya simu ninaye dr Remigius Rugakingla wa hospitali ya Benjamin Mkapa huko Tanzania ambaye kwa sasa yupo Israel katika masuala yanayohusiana kabisa na huduma za afya na AI. Dkt. Remigius tuangazie, je, faida za AI katika huduma ya afya zimeongezeka kwa kiwango gani? Akili bandia au artificial intelligence kama ambavyo imekuwa inatamkwa, au AI kwa kifupi artificial intelligence au AI inamsaidia mwanadamu. Kinachofanya ni kwamba binadamu amesomwa vizuri, inajulikana akili yake iko vipi na inaendaje. Kwa hiyo vimetengenezwa models au vimetengenezwa vitu ambavyo vinafanana kabisa na jinsi ya kufikiri kwa binadamu. Kwa hiyo vinatumika kwenye afya, utaangalia ndani ya mahospitali sahizi, ni kitu ambacho kinakuja kwa nguvu kwenye data za wagonjwa unavyoenda kwenye utengenezaji wa madawa maabara, eh, tumeenda sahizi paka tunafanya telemedicine. Hii itasaidia sana kwenye tiba. Kuna wakati uzuri wa ubongo wa binadamu, kuna wakati unachoka. Sasa mashine kama umeiseti vizuri, itasaidia sana sehemu ambako ubongo umechoka, au sehemu ambako kupata usahihi. Kwa hiyo inaongeza safety au tunasema inamlinda zaidi yule mtumiaji mtu, mtu wa mwisho na pia anayetoa huduma. Kwa hiyo AI itasaidia sana, na tutaja kuona jinsi gani ambako inavyokuwa inatumika ndani ya mahospitali, kuanzia mtu anavyoingia ndani ya hospitalini e, mpaka anapoenda kuhudumiwa. Itasaidia vitu vingi. Kuna swala la muda ambako mgonjwa labda muda ambao angetumia kuenda kwa daktari unapungua Lakini pia kuna swala la kuna vifaa ambavyo sasa hivi vimegunduliwa, badala ya kuenda kufanya kipimo hospitalini, mtu anaenda akafanya nyumbani. E, kwa mfano akapima mkojo na majibu yakampa majibu, kwa hiyo ikabaki ule muda kidogo tu wa kuwasiliana na a, uh, daktari na akapata majibu na akatibiwa. Lakini kuna magonjwa kwa mfano ya saratani e, zamani kwa mfano watu walikuwa wanaenda wanapigwa mionzi eneo kubwa la mwili na seli zisizohusika zinaumia vina wakati mwingine, lakini hii matumizi ya yatasaidia kabisa kwenda kwenye kuitibu kuenda, target, kuenda. Dr. Remigius, kuna suala hili linaitwa algorithms za AI, je, zina uhusiano gani katika huduma za afya kwa binadamu? Algorithm of AI ni kwamba tunaangalia vitu gani ambavyo vinatakiwa vifanyike, tuendelee kuwa na safety ki tunatumia mashine. Kwa mfano, huwezi kuacha mashine ikafanya upasuaji kuanzia mwanzo mpaka mwishoni. Najua kuna swala ambalo litakuwepo labda la patient doctor, eh? ule uhusiano unakuwaje? Kwa kutumia hizo algorithm unaweza ukasema okay, kwenye gap hizi tunaweza kuzifili vipi, lakini mwishoni tuweze kupata kitu ambacho ni product au kitu ambacho ni bora zaidi na wakati wowote wa tunapozungumzia kuhusu AI artificial intelligence na huduma ya afya, hatuwezi pia kuacha kuzungumzia madhaifu pamoja na changamoto zake katika mfumo wa huduma za afya, na moja kati ya hili Ndiyo. ni suala la upataji wa takwimu au data thabiti. Hii inakuwa vipi kwenye suala la upatikanaji wa data. Kuna vitu vingi ambavyo vinabidi vifanyike ili tukuwe tuna matumizi sahihi ya akili bandia au AI kwa wenzetu ambako, kwa sababu napo nakompea nyumbani na nakompea sehemu ambako nipo ambako ni kwenye first. Well, ni kwamba tayari hizo gaps waliziona, kwa mfano jinsi ya uchukuaji wa data, unakuta tayari wana datasheet ambazo ni nzuri au vile vipokeleo vya data vya taarifa ambavyo vinasaidia na wanazitunza vizuri, aidha katika cloud, kama mnavyoona, au zinavyotunzwa kwenye vifaa ambavyo vinaeza vikapokelea data nyingi nyingii. Zipo kwa ajili ya kuzilinda zile data na kumlinda mtu anayetumia AI. Lakini nikirudi katika swala la tiba marazote, ni kwamba teknolojia mara zote ukiangalia, katika muunda ni miongo tuliyopita, ni kwamba teknolojia imekuwa inasababisha kufanya tiba ambayo inakuwa ni bora zaidi na inachosaidia pia ni kwamba tunakuwa ni precise au niseme unakuwa na uhakika takii ya tiba tunaitoa. Inapunguza ule muda ambao ungetumia kwenye tiba, mtu kama anaumwa anaweza kainakufanya kitu kingine baada ya wakoa wameshatibiwa. Lakini pia tumeangalia nchi nyingi saa hizi leo, effectiveness imeongezeka kwa sababu ya kusandwich au kuunganisha teknolojia ndani ya tiba. Kwa hiyo nikiangalia tukiweza ku angalia gaps zizoko kwa mfano hizo za kuweza kulinda data, kuweka miundo mbinu iliyo bora, nadhani ni kitu ambacho ni bora na ni kitu lazima ambacho kitatuletea faida kubwa. Lakini pia nitoe angalizo pia, mara nyingi vifaa vyetu tunavitoa tunavitoa nchi za magharibi kwa ajili ya matibabu bora. Huwe ni muda mwafaka saa hizi wa watu kuanza kujifunza kinaendelea duniani, e, mashine zinatengenezwaje. Unapozungumzia mfumo wa afya, daima kuna usiri ndani ya mfumo wa afya ambao unajulikana kama hipa kwa hapa Marekani. E, ni namna ya kutunza uh, siri za mgonjwa, kama vile maelezo yao ya kibinafsi, magonjwa, kundi la damu, hali ya mzio na mengineyo. Suala la faragha na usalama wa ai unakuwaje katika mfumo wa afya? ni kitu ambacho kwanavyoona kwenye nchi za wenzetu ni kwamba swala la siri litakuwa ni kubwa na litakuwepo pale pale, kwa sababu katika afya ni kwamba tuna ethics na hivi vifaa vinavyotengenezwa ni kwamba sisi ndio tuna vimonita. Kwa hiyo labda kitachoongezeka, kwa sababu pia kuna engineers wanaongezeka ambao ni biomedical engineers eh, ambao watakuwa wanaingia. kuna kundi ambalo litaingia E, la paramedics ambayo pia itabidi e, wa wawe wanaapa kama tunavyo hapa madaktari ili kutunza zile siri. Saa hivi ukishaona kuwa unafanya operesheni kwa mfano, wanaingia watu mbalimbali mbali, wa mashine na nini, lakini nadhani wakijua kabisa kwamba wanaingia ni mazingira ambayo ni ya hospitali e, usiri uwepo e, usiri uwepo, zile wanaambiwa ABC wanabidi waingie kwenye watu wapewe semina elekezi ya kufanya kazi katika eneo hili. Kwa hiyo kwenye swala la AI the same, yani itakuwa ni sawa sawa, ni kwamba usiri wa mgonjwa lazima utakuwepo, na na hakika utakuwepo, kulindwa kwa data za mgonjwa ambacho ndio kitu kikubwa sahizi zitakuwepo, lakini pia haitachukua nafasi ya daktari kumwelezea mgonjwa kwa usahihi kitu gani ambacho naenda kufanyiwa, kama ni upasuaji, dawa gani, dawa gani ambayo inaofaa na kujua kitu ilichopo. Ni kwamba artificial intelligence, ndio maana inaitwa akili bandia, ni kwamba kuna akili ambayo ni halisi itaenda kuisaidia akili bandia iweze kufanya kazi kwa umakini. Kwa hiyo, lakini pia itasaidia kupata data. Mara nyingi kuwa amesoma vitu lakini kukumbuka vitu vyote ikawa ni shida. Kwa hiyo kwa akili bandia itamsaidia kutokana na inavyokuwa iko set kwa, kwa sababu mara nyingi pia saizi naona wanatengeneza vitu ambavyo ambazo ziko emotion, zinaweza zikajua emotion yako ikoje vikajua ukoje, ukaendelea na kama anavyosema ni kwamba tumekuwa tunadili nayo akili ya bandia badia bila kujua. Saizi nadhani hata wasikilizaji wanajua kabisa kona hizi simu za mkononi ambazo zina smartwatch wakati e, mwingine kuambia umetembea umbali gani, umeendaje, na mapigo yako ya moyo yanaendaje. Kwa hiyo sio kwamba ita, kwenye interpretation itakuambia kwamba okay, sahivi inawezekana presha yako ni kubwa, labda itagonga itagonga alarm, lakini mtu ambaye ataenda kukupa uhalisia kiruani ambacho kinaendelea ni binadamu wa kawaida lakini tunachoangalia na ukiangalia katika innovation au ukajiangalia katika, katika, katika intelligence inaangalia zile gesi ambazo zilikuwa zinatokea e, kwa mfano tu, ambako, sahizi tatuna mfano mmoja tu ambapo sahizi wanafanya katika ICU. Zamani unakuta unamweka nesi mmoja anakuwa anaangalia wagonjwa wanne watano, au hata wagonjwa wawili, lakini wakati mwingine ni wakati wa usiku, eh, amechukuliwa na usingizi kidogo eh, au yuko anafanya kazi na mtu mwingine anafanya kazi na mgonjwa mwingine, unakuta kama mashine iko seti. Intelligence ni kwamba mgonjwa anapotaka kwa kuamka, au kama kuna any operation, au kuna mabadiliko yote ya vital signs za uh, mgonjwa eh, ni kwamba mashine itapiga kilele, y atakuja atapokuja, ataifanyaje, atajua kuna shida gani, na, na ataenda moja kwa moja kwenye hiyo eneo. Shukrani sana Dr. Remigius Rugakingila, kutoka hospitali ya Benjamin Mkapa huko nchini Tanzania, ambaye kwa hivi sasa upo Israel katika masuala ya mafunzo yanayohusiana kabisa na huduma za afya na AI. Msikilizaji, bila shaka umeelimika katika sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani kilichoangazia jukumu la AI katika huduma ya afya, ikimulika faida, changamoto na mengineyo. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na sehemu ya pili ya Kwa Undani tutaangazia kujitoa kwa mataifa matatu ya Afrika katika kundi la ECOAS. Utakuwa naye Jason Nyekundi Sehemu ya pili. Nchi majirani huko Sahel, magharibi mwa Afrika, zikiwemo Burkina Faso, Mali na Niger, siku ya Jumapili walitangaza kujiondoa katika jumuia ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS baada ya kutoa tishio hapo awali la kuunda shirika pinzani ambalo wanasema linalenga kuimarisha umoja wa Afrika. ECOWAS iliyoundwa takriban miaka 50 iliyopita imeonyesha dalili za kuanza kusambaratika baada ya wanachama wengine kuwekewa vikwazo na kutimuliwa kutoka jumuiya kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea nchini mwao. Basi Sauti ya Amerika na mwandishi wake Jason Nyakundi akiwa Kenya anaangazia kiini cha migogoro hii baina ya mataifa ya Afrika. Je, huenda imechangiwa na ushindani kwa mataifa makubwa duniani barani Afrika? Endelea kusikiliza. Nchi hizo tatu Burkina Faso, Mali na Niger, ambazo zote hazipakani na bahari, zimekumbwa na mapinduzi ya kijeshi kwa angalau mwaka uliopita. Na zote ziko chini ya vikwazo kutoka ECOWAS na pia kufukuzwa kutoka Umoja wa Afrika au ambao wote wameharamisha wa mapinduzi ya kijeshi katika sheria zao. ECOWAS ni muunganiko wa nchi 15 za Afrika Magharibi na ulianzishwa ili kukuza ushirikiano wa kikanda kupitia usafiri huru wa watu wao na biashara. Jumuiya hiyo imekuwa chini ya shinikizo tangu Agosti 2020, wakati jeshi nchini Mali lilipofanya mapinduzi na kumuondoa rais aliyechaguliwa kidemokrasia huku kukiwa na juhudi za kurejesha nchi katika utawala wa kiraia. Jeshi lilifanya mapinduzi ya pili ndani ya mwaka mmoja mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tangu wakati huo, jumla ya mapinduzi sita yaliyofaulu ma... jumla... yamefanyika katika eneo hilo huku nchi nne kwa sasa zikiwa chini ya utawala wa kijeshi. Imekuwa na angalau majaribio mengine matano ya mapinduzi yaliyoshindwa akiwemo mawili nchini Guini Bissau, mawili nchini Sierra Leone na moja nchini Gambia. Mapinduzi ya hivi punde ya kuiondoa serikali iliyochaguliwa kidemokrasia katika eneo hilo yalitokea Nije mnamo Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Tom Mundahiro ni mchambuzi wa siasa nchini Rwanda. Uh, nadhani itakuwa ni bora kwa ECOWAS yenyewe kujipanga kuangalia ni matatizo gani ambayo yamesababisha yame, ya, ya baadhi ya nchi kuanza kurejea katika utawala wa kijeshi. Uh, pili ni kitu gani kinaweza kufanya mshikamano wao usiyumbe, na pia kuangalia matatizo yaliyokwa katika nchi za nyingi za za ECOWAS ambazo nyingi kati ya hizo nchi ni nchi zilizokuwa zina, zinatawaliwa na Ufaransa. Uh, nchi hizo zimekuwa katika hali ambayo ina utata mkubwa, kwa sababu zina, kwa upande mmoja zinaitwa nchi huru, lakini kwa upande mwingine zilikuwa zinaendeshwa na Ufaransa kama sio nchi huru hasa hizi nchi ambazo zimekuwa zinatumia zina, zina sarafu ya Uh, inaitwa sefa uh, na tatizo lingine ni kwamba ukiangalia nchi hizo ni ma, zina umaskini mkubwa uh, licha ya uchumi wao kuendeshwa Paris, na ndio maana unaona kuwa katika baadhi ya hizo nchi zimekuwa kidogo zinajaribu zina ku, kuupa mkono wa kuaga uh, nchi ya Ufaransa na la mwisho ni kumekuwepo na na wimbi la kushambuliwa na magaidi, na nchi hizo zinadhani kuwa ugaidi huu sio ugaidi wa kawaida wa kidini, ila ni ugaidi ambao mtu anaweza kusema kuwa uh, unapata uhisani kutoka nje ili kuyumba kwa hizo nchi kuwe na manufaa. Uh, kwa kwa watu ambao wana mkono usioonekana na, na ndiyo maana katika ile tangazo la ku, kujiondoa kwenye ECOWAS walikuwa unasema kuwa tumekuwa na tatizo lakini tatizo hilo halikuwa halikutatuliwa. Uh, nadhani kwangu mimi ndio kitu ambacho mnaweza kukiona. Viongozi wa nchi hizo tatu katika taarifa iliyotolewa Jumapili walieleza kuwa ni dhuluma kutokana na vikwazo vilivyowekewa nchi zao wakiepa kuondoka katika jumuiya bila kuchelewa. Walisema jumuiya ilishindwa kusaidia mataifa hayo katika mapambano yao dhidi ya ugaidi na ukosefu wa usalama, na kuongeza kuwa hatua yao ni uamuzi huru. Nchi hizo zote zimekuwa zikijitahidi kukabiliana na ghasia kutoka kwa wanamgambo na umaskini. Licha ya mvutano, uongozi wa Nijer ulikuwa na matumaini ya kutatuliwa kwa tofauti kati yake na ECOWAS kupitia mazungumzo kuhusu tofauti ambazo zimesababisha vikwazo vizito dhidi yake. Inabidi mtu aangalie yale, uh, madai ya waliofanya mapinduzi ya, fanya, walifanya mapinduzi wakidai kuwa kulikuwa na tatizo gani katika nchi hizo, ugaidi ambao umekuwa ukisumbua baadhi ya nchi, hasa tukisema Burkina Faso na Mali na, na, na kwa sehemu ndogo uh, Nijer ulitokana na nini? So, masuala ya uchumi ya nchi za nje zilizokuwa zina, naweza nitumie neno ku, kupora nchi hizo hasa ni unajua ina madini ya uranium nadhani kwamba kujiuliza maswali ni nini ni kwa nini demokrasia imeshindwa wapi viongozi walioondolewa wamesababishwa wame, wame, wame, na nini. Je, tumerudi kwenye wimbi la miaka ya sitini na sabini la mapinduzi lazima tujiulize. Afrika jiulize kuna tatizo gani? Kutatua migogoro hiyo na kurejesha utawala wa kiraia kupitia kwenye mazungumzo na viongozi waliopo sasa hivi ni, ni jambo jipya au ambayo ni, ni mtazamo mpya tofauti na ule wa mwanzo uliokuwa anasema kuwa utafuta suluhu kijeshi. Kwa hiyo ni nadhani ni, ni kitu muhimu kuangalia kuwa mgogoro huu kama ilivyotoka inavyo, inavyo, inavyo kwenye tangazo la ECOWAS na baadaye kwenye tangazo la African Union. Huu utaratibu wa kurejesha utawala wa kiraia kupitia mazungumzo utafanyika vipi? Nani atahusika? Nani atakuwa msuluhishi? Na kitu gani kitazungumzwa? Nadhani hayo ya mambo yanapaswa kuangaliwa na yaangaliwe kwa undani. Uh, nau, nau, nau, kwa ufasaha zaidi hatua hiyo ya Jumapili ilikuja siku moja baada ya ujumbe wa ECOWAS uliotarajiwa kukutana mjini na mei kukosa kufanyika. Nchi hizo tatu mwaka jana zilitangaza kuundwa kwa muungano wa nchi za Sahel ambao wanatarajiwa kuutumia kurejesha utulivu na ustawi wa kiuchumi. Uhusiano kati ya ECOWAS na nchi wanachama wake walio chini ya utawala wa kijeshi ulidorora kutokana na uhusiano mbaya na mataifa ya Magharibi. Ufaransa ambayo imetimuliwa kutoka nchi zote tatu. Ufaransa ilikuwa muungaji mkono mkuu katika vita dhidi ya waasi katika eneo hilo. Kujiondoa kwake kumesababisha mvutano kuongezeka katika eneo hilo. Kujiondoa huku kutokuwa na madhara makubwa, ikizingatiwa kwamba jumuiya inahakikisha usafiri bila visa na haki ya makazi na kufanya kazi katika nchi wanachama na Bendo wa Moto naye ni mchambuzi wa siasa nchini Uganda. Sisi wanaoangalia mambo vile inavyoenda, unaweza kufikiri hawa majenerali kwa njia moja wanaweza kuwa na sababu za kupindua serikali hizi. Swali lirudi kwa hawa wanasiasa, wanasiasa ambao wanatakikana kuwa ndio wakuu wa majeshi ambayo inawapendua, inatokea nini? mfano wa hapa Gabon, hapa Afrika ya Kati, Gabon, binamu ndiye alipindua binamu wake akitoa sababu kwamba huyu binamu wake ambaye yeye ndiye alikuwa mtu wa karibu sana na naye, aliyekuwa anamulinda kitengo cha ja jeshi linalolinda rais wa Gabon, alikuwa kinasimamiwa na huyu binamu wake ambaye alimpindua hivi majuzi, na sababu ya kwanza aliyetoa jemadari ni kwamba binamu wake alikuwa amepindua matokeo ya uchaguzi kule Gaboni. Kwa hivyo majemadari, sisi hatuwezi kuwalaumu asilimia mia moja, na lawama zingine lazima ziendee wanasiasa ali wao nao wanapindua serikali za watu ambao hawajawapendelea kuwapa kura. Majemadari kwa kawaida wanasema kwa sababu ya ufisadi na uh, majemadari wanatoa sababu ingine ya ufukara wa wananchi wao waliokuwa wengi, na nitaongeza, hili ndilo la muhimu zaidi, nchi hizi tatu ambazo zimejitoa kutoka ECOWAS, zilianza nafikiri, kufanya, majamadari hao walifanya utafiti wa kindani zaidi, wakaelewa hisia za wananchi wa nchi hizo kabla hawajapindua serikali zao. Na hisia ninayoelewa ni kwamba, uliona walipofanya mapinduzi, wakisherekea wananchi wao wakisherekea zaidi. Mali, Burkina Faso na Nijaa zote zimekuwa wanachama waanzilishi wakati ECOWAS ilipoanzishwa karibu miaka hamsini iliyopita. Wiki iliyopita, Burkina Faso ilitangaza kupokea tani elfu ishirini na tano za ngano ya bure kutoka Rasia, ambayo ilifungua tena ubalozi wake huko Disemba. Ubalozi huo ulikuwa umefungwa tangu kuanguka kwa Umoja wa Kisovieti. Rasia ni moja mataifa makubwa yanayoongeza juhudi za kutafuta ushawishi wa kisiasa na kiuchumi barani Afrika wengine wakiwemo ni China, India, Uturuki, mataifa ya Ghuba na Korea Kusini pamoja na mataifa ya Magharibi na Japan. Shukrani sana Jason Nyakundi kutoka Kenya katika kipindi hiki cha Kwa Undani mpaka hapa ndio nakamilisha kipindi cha kwa undani usiku wa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema wa matangazo yote ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya pata kipande cha muziki.