Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express, barabara kabisa hewani. Ni matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Leo ni siku ya Jumatano, ni tarehe saba Februari, ni mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. mm -hmm. mm -hmm. ni baada ya tarehe sita jana ambayo ndiyo siku bomale alizaliwa, Bila shaka. <laughs> celebrate happy birthday ya bomale lakini no, vilevile na happy birthday ya nani, mzee wa kazi Patrick, <laughs> eh, siku moja na Bob, basi leo katika matangazo ya Vio Express tukianzia huko Uganda, kuna suala la karo ya shule karo za shule, ikiwa ni shule ya msingi ya sekondari, wanasema karo kweli zinawasumbua wazazi. Mm. Hivyo wameingia baada ya likizo ya muda mrefu wameingia kwenye wamerudi shuleni watoto, lakini wamerudi watoto wachache, sababu wa, wazazi hawajapata ile pesa anayoombwa mm, na shule zikiwa za msingi au sekondari, tutaongea na mwalimu, lakini vilevile vile mzazi kujua hali hii vipi, na pengine atapendekeza suluhisho. Bila shaka msikilizaji, kama alivyosema patrick Patrick, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina ni Sunday Shomari na moja kwa moja tuko tayari kuangalia vitu mbalimbali ikiwa mbali, tayari hapa Washington saa mbili na thelathini na moja afrika Mashariki pale kumi na nusu na afrika ya kati tisa na nusu. Lakini pia Patrick, kama ulivyosema, tutaangalia kwenye swala letu la barazani swala zima la teknolojia. Mabadiliko yamejitokeza, simu za mkononi zimeingia sasa tunaruza watu vipi? <laughs> Mabadiliko ya simu za mkononi zamani, uko ukiondoka nyumbani, ndo umeondoka. Kulikuwa kulikuwa zile, zile simu za hey, nyumbani unazungusha sasa sasa, eh, na na lakini nadhani wakati sasa ule kulikuwa amani, hakuna usumbufu <laughs> yeah. <laughs> Vile vile katika masuala ya biashara au teknolojia, ni kwamba leo tutazungumzia kuhusu wafugaji wa nyuki huko Kenya ambao sasa wanaondokana na kuvuna asali na badala yake wameanza kuvuna sumu. Hey, itokayo ito kwa wadudu na sumu. Pia na, ah, habari ambazo zinazovuma kwa mitandao ya kijamii. Mm -hmm. Bila shaka utaangusha vitu najua, na vitu vizito vizito, hasa AFCON. Leo tunaingia nusu fainali, moto utawaka, moto atakufa mtu basi bila kuchelewa tuende kule Uganda kama nilivyodokeza Sunday, ni kwamba imeonekana kwamba um, wakati wa watoto wa shule wanarudi shuleni baada ya likizo ya, ya muda mrefu baada ya mitihani ya kitaifa, wanafunzi wachache wameripoti shuleni. Kisa na maana ni kutokana na karo karo ambayo iko juu sana, na wazazi wanasema hiyo pesa e, inawasumbua sababu, e, kulingana na ripoti ni kwamba karo yenyewe kuna shule baadhi ya shule wanaomba hadi milioni mbili shilingi za Uganda. Ah, ee, wanalipa kwa miezi mitatu mitatu. Basi kutokana na hilo, nimezungumza na mwalimu anaitwa Samuel Kisitu, ni mwalimu wa uh, shule ya sekondari inaitwa na uh, St Mark na Magoma College, magharibi mwa Uganda, na kwanza kuthibitisha kwamba hali hii kweli imeshuhudiwa, wanafunzi waripoti shuleni Uh, wazazi wengi hapa nchini Uganda wanasumbuliwa sana na swala la karo za wanafunzi, na tunaona kwamba uh, muhula huu wa kwanza ndio umefungua na idadi kubwa ya wanafunzi bado haijaripoti shuleni, yani haijarejea shuleni na inakisiwa ina, ina kwamba uh, huenda ni kwa sababu ya Uh, ongezeko kubwa la la karo ya shule kwamba wazazi wengi huenda hawajajiweza uh, kukidhi mahitaji pamoja na karo ambayo imepanda maradufu katika shule zote uh, za nchi ya Uganda. uh, ukweli ni kwamba viongozi uh, wa, wa shule ndo wanaongeza karo lakini serikali uh, uh, uh, ya Uganda ijaingilia kati kusuluhisha jambo hili. Sasa mwalimu Samuel, unaona kufanyike nini ili tatizo hili lipatiwe ufumbuzi? Uh, sisi kama wadau wa elimu um, nchini Uganda tunapendekeza kwamba serikali uh, itoe sera kali kuhusiana na swala la karo kwa sababu swera so, uh, sera kama hiyo isipotekelezwa, yani isipoundwa na kutekelezwa, ina maana kwamba wazazi wengi watashindwa kuwaelimisha watoto wao kwa sababu ya karo hizi ambazo ziko juu, wakati uchi, uchumi uchumi wenyewe ni uh, mbaya kwa kiasi fulani. Yani wazazi watashindwa kabisa kuwaelimisha watoto wao. Samuel Kisitu, mwalimu wa shule ya sekondari kule St Mark na Magoma College kutoka kule Uganda. Basi tupumzike na kibao hiki cha mziki. Mimi mas akishirikishana na nani, wanamwita Princess of Africa Nandi. Sio mchezo kaka, naangusha vitu vizito sana. Wanakuja na kitu chao pole pata vitu msikilizaji. mazito hayo, msikilizaji. mimi marsi huyo Patrick akifanya vitu vyake, naye nandi ta ukiangusha utakiangusha yeah. E, ndio anasema haya <laughs> <laughs> sande, haya sasa, mm-hmm. tuelekea wapi? Kule Nairobi, Kenya ndio tunaangaa swala la biashara, biashara hasa kwa wafanya biashara, wajasiriamali ambao wana biashara zao wenyewe, wafanya biashara wadogo wadogo ambao ni wanawake lakini pengine pia biashara hizi zinapofanyika, Patrick, na changamoto zake. Sasa nini ambacho kinafanyika? Changamoto ni nini? Matatizo yako wapi? Tunaye mfanya biashara kutoka huko nchini Kenya, yeye anajulikana uh, kama Nelly Mwikamba. Nelly Mwikamba ni mfanya biashara wa nguo, hali kadhalika anaagiza nguo kutoka nje vilevile biashara ya nyumba. Nelly, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tuambie Neli. uh, Karibu sana lakini tuambie wewe kama mfanyabiashara una uzoefu mwingi katika masuala ya kibiashara na hasa kwa upande wa wanawake labu tueleze hasa katika biashara ndogo ndogo hizi changamoto ni zipi ambazo eh, mnakumbana nazo? Oh, okay. At the moment Sunday, I think, uh, kwanza Kenya imekuwa ngumu zaidi kufanya biashara especially sisi wanabiashara ambao tunajiita eh, small business entrepreneurs. Unapata kwamba sahizi tumekuwa na taxes zimekuwa nyingi sana, yani wakati unapoleta mzigo kitambo, unapata tuki, tukileta mzigo kutoka taki, eh, import eh, eh, duties zilikuwa tunalipa ni around uh, 6 dola per kg But right now in Mombasa we've gone from 8 to even 10 dollar pa kg so kumekuwa na high import duty taxes ambao zimekuwa imposed sana kwa watu ambao wanaifanya importation. Alafu pia eh, changamoto ingine sahizi ni changamoto ya kuhusiana na currency. Unajua sahizi dollar rate imepanda sana hivyo b pia inakuwa vigumu zaidi wakati wa exchange rate, unapata unapoteza pesa mingi wakati unapogeuza pesa yako, kwa sababu we are trading in dollars so hii hii mambo ya currency ina affect pricing. Pay, na hivyo basi pia profit margins zinakuwa kidogo sana. Alafu unajua kama uh, e, mm. e, economy imekuwa juu kumaanisha mm. pia itaharibu uh, sana, itafanya usisafiri uti, ovyoovyo kwa sababu inajaribu kupunguza cost. Na kupunguza, laba... kupunguza cost ndio sisi tunajaribu kupunguza cost, unapata pia inakuwa vigumu saa hizi ku control quality, kwa sababu it means una, una communicate na suppliers through kwa mitandao so unaweza pata kile kitu amekutumia kinakaa vizuri, lakini wakati kinapoletwa kinaingia nchini, una realize kwamba maybe it's a counterfeit good. Uh, goods ama sivo, maybe ni of low quality more than what you expected, hivyo basi inabidi unauza hasara, so it is so challenging kwa hiyo pengine uh, uh, pande hiyo sawa kabisa. Kwa hiyo Neli pengine kwa upande mwingine, ambao ungesema kile ambacho ungependa kuona kinafanyika ili kusaidia wafanyabiashara mm -hmm. eh, wanawake pengine kusonga mbele kutokana na changamoto nyingi ambazo umeona uh, okay. uh, so tunangojea tu, tu, hilo, manake purely eh, eh, wakati dola wajua inapopanda tu ina affect vitu vingi, manake unapata pia mafuta yanapanda, vyakula vinapanda therefore, economy inakuwa pia iko juu. So ni kitu ambacho kinatuaffect sote licha ya kwamba hata ni wanawake but i, I believe everyone in business anakuwa affected na vile economy imekuwa juu. So i think maybe ikibalance kidogo, na vitu pia viweze kushuka chini, so that everyone can be able to afford, itakuwa rahisi zaidi kuweza kufanya biashara. Asante Nishini sana kina Neli, muda wetu unakwisha. Neli, ni kushukuru sana sana. Neli Mwikamba, mfanya biashara huyo, eh, kutoka kule nchini Kenya, kuzungumza na VOA Express. Asante sana. Patrick sasa, umeona hivyo ndivyo hali ilivyo. E, kwa upande wa biashara, hasa kwa watu ambao wanaagiza vitu kutoka nje, hali imekuwa ni ngumu. Kwa hiyo Neli anazungumza kile anachokiona kwa wafanyabiashara wa kule Kenya. Basi tuende kwenye habari za dunia. Ra, rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema mashambulizi ya makombora ya Rasia Jumatano yameua takriban watu watatu huko Kiiv na Mikolaiv. Ni shambulizi jingine kubwa la anga la Rasia dhidi ya nchi yetu, Zelenski amesema kwenye mtandao wa kijamii. Mikoa sita ameshambuliwa na maadui, huduma zetu zote kwa sasa zinafanya kazi ili kuondoa matokeo ya ugaidi huu. Jeshi la Ukraine lilielezea kwa kina wimbi kubwa la mashambulizi ya Rasia ambayo yalijumuisha ndege ishirini zisizo na rubani makombora 36 ya kujiendesha yakiwemo matano ya esmi tatu na huku matatu yakiwa ya masafa ya mbali. Serikali ya Pakistan siku ya Jumatano imesema takriban watu 27 wameuawa na darzeni kujeruhiwa katika milipuko miwili ya mabomu iliyolenga ofisi za kampeni za uchaguzi kusini magharibi mwa jimbo la Baluchistan. Mashambulizi ya mabomu katika wilaya ya Pishin na Kila Saifullah yamechochea wasiwasi wa usalama kabla ya uchaguzi wa kitaifa wa Alhamisi nchini humo yenye takriban watu milioni 241. Ni muhimu kusisitiza, uchaguzi utaendelea kama ilivyopangwa, amesema Jan Achakzai, msemaji wa serikali ya mkoa. Aliongeza kuwa magaidi hawataruhusiwa kudhoofisha mchakato muhimu wa demokrasia. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken yupo Israel kwa mazungumzo leo hii na viongozi wa nchi hiyo kuhusu kusitishwa kwa mapigano ya Gaza na kuachiliwa kwa mateka wanaoshikiliwa na Hamas. Mikutano hiyo na waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, waziri wa ulinzi Yoav Gallant na rais Isaac Herzog, inafanyika siku moja baada ya Blinken kusema viongozi wa Hamas wametoa majibu yao kuhusu pendekezo hilo. Blinken aliwaambia waandishi wa habari mjini Doha, Qatar, kwamba Marekani inachunguza kwa umakini majibu hayo. Na serikali ya kusini mwa Ufilipino inasema watu sita wamefariki dunia, wengine kadhaa wajulikani walipo baada ya kutokea mmomonyoko wa ardhi katika kijiji cha uchimbaji wa dhahabu. Maafa hayo yametokea Jumanne usiku kijijini Masara katika mji wa Mako wa jimbo la Devao de Oro. Mmomonyoko huo wa udongo umeharibu nyumba kadhaa na kufukia mabasi mawili yaliyokuwa yakitumika kuwasafirisha wafanyakazi mpaka kwenye mgodi huo unaoendeshwa na kampuni ya Apex Mining yenye makao yake huko nchini Ufilipino. Kibao hicho njoo kito kwake. Huyu anaitwa nani? Salwa, ni kama jina la mkurugenzi wetu hapa. Haya ni kiashiria <laughs> cha barazani na barazani. Tuliuzaje mabadiliko gani yamejitokeza baada ya kuingia teknolojia ya simu za mikononi? Wengi sana. Patrik ameongeza vitu, mfano epo, anakwambia uongo umeongezeka maradufu <laughs> Haya, mwingisi Dominic kaya. anasema masomo yamerahisishwa, yame, yame sasa utafiti unaweza kufanywa kwa urahisi bila shaka. Na Amis bin Ali anasema kila kitu kimeharibika, hasa kwa sema kwenye ndoa, <laughs> hizi simu, ndoa. Eh, balaa, anasema. <laughs> Zabuloni mayongeza kijana mkongwe anasema ni kutoka bendra anasema binafsi, mabadiliko yaliyojitokeza baada ya teknolojia ya simu ni watu kuwasiliana hata kama akiwa mbali pia utunzaji wa fedha umerahisika, na uongo pia umezidi kupitia simu, kadhalika na wizi kwa njia ya simu <laughs> jamaa anasema, kama ule wa kwanza, kama uongo umeongezeka maradufu. Jamaa alikuwa anasema pale mwanzo. <laughs> okay. <laughs> Olest po haya, huyu mwingine Kaisi Musa yuko Mbagala. Mbagala, Dar es Salaam. Anasema anatoka, teknoloji imeingia kuna mambo mengi sana yamebadilika kwa sasa. Mawasiliano yamekuwa rahisi sana, wakati zamani kuwa tunangoja mpaka posta barua, sijui utende tumepeperushi, unapata majibu kutegemea jiografia. Kwahiyo sasa hivi mambo ni fasta, umempata mtu tayari. mm. Haya, huyu Patrick Taga anasema ni kutoka Olposimoru Narok nchini Kenya. Tangia ije teknolojia ya simu mambo yamebadilika sana, kutoka kutuma ujumbe hadi miundombinu usafiri. Teknolojia imeleta mabadiliko mengi kwa sekta zote. Tony Kabonge kutoka Iringa anasema mabadiliko makubwa yametokea kwa kuwa tokea mbali na wi, walio karibu pia, kutuweka karibu na walio mbali. Anasema maana unaweza kuwa na mtu ila yupo bize, anawasiliana na mambo mengine, kwa hiyo inakuwa hatu Tumalizia na huyu Rukundo Fred Furedi anasema ni vitu viwili ama vitatu vimetokea. Uelewa umeongezeka na uongo umefurika, eh, uongo pia umefurika? Eh, ume... <laughs> Lakini ukweli waki urahisi wa kumheshimu Mungu na kiumbe chake, yaani mwanadamu, umepotea sana tangu ulahai mtupu na kukoswa heshima na nidhamu. Basi ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji kuhusu swala hili la barazani tulilouliza kuhusu mabadiliko gani yamejitokeza baada ya kuingia teknolojia ya simu za mikononi. Basi leo ni muziki wa leo, tunakwenda kule Uganda, Kampala. Uganda, Kampala, wana Kampala kule kwa Yose Kamilion, huyo anaitwa ni mfalme wa muziki kule Uganda. Yose eh Kamilion anakuja na wimbo wake Baraka, Baraka pata vitu Zito hivyo, msikilizaji, unaambiwa ujumbe mzuri wa yeah, usiwe na haraka yeah. Ukiwa bado unaishi mm, utapata baraka bila shaka yeah. Maana nakwambia haraka haraka haina baraka, yani utulie mm, subiri muda wako ukifika na utapata Mabitabuwa. Kitu kidogo mm. Tunakwenda wapi Sunday? Sawa kabisa, tuko kwenye masuala ya kibiashara basi ambapo tunaelekea hadi huko nchini Kenya, ambapo baadhi ya wafugaji wa nyuki huko Kenya kama ulivyosema wewe pale mwanzo mm. Sasa wanaondokana na kuvuna asali yeah. Wanaachana asali na badala yake, wajua wanavuna nini? Wanavuna sumu itokanayo na nyuki <laughs> ambayo ni maarufu kama dawa mbadala ya magonjwa mbalimbali kwao. Hii sumu sasa wanasema imekuwa dawa yeah. Na anasema ina faida kubwa sana kwenye pesa. Sasa basi, taarifa zaidi jua hili, yuko mtaalam wetu wa teknolojia bmj Murithi na masuala ya biashara atueleza ripoti kutoka shirika la habari la AP Ikifahamika kama apitoksini, sumu ya nyuki hutolewa kwa kutumia vifaa maalum. Hamza shabiri ni mfugaji wa nyuki. faida ya mkusanya sumu ya nyuki ni kwamba nyuki huwa hawafi, tofauti na kawaida ambapo nyuki anapokuuma hufa. Lakini kwa mchakato huu mtu anakusanya sumu hiyo, lakini pia anaokoa nyuki. It saves the bees. anaonyesha vifaa vinavyotumiwa kukusanya sumu lakini sio tu nyuki wowote wa ambao wanafaa kwa biashara hii, wanahitaji kuwa na fujo, kwa sababu bila shaka, wanahitaji kuwa tayari kumdunga mtu. Kila nyuki ana miligramu chache tu za sumu, kwa hivyo inachukua angalau makundi matatu ya wadudu hao kuweza kutoa gramu moja. Kikundi kimoja kinabidi kuwa na angalau nyuki sitini elfu wa kike na ishirini elfu wa kiume ili kiasi cha kutosha cha sumu kiweze kupatikana kwa wakati mmoja. Ezekiel Mumo ni mfugaji mwingine wa nyuki. Mzinga mmoja unaweza kukupa kiasi kikubwa cha sumu ya nyuki, lakini gramu moja inaweza kuchukua dakika thelathini hadi arobaini na tano kupatikana kulingana na ukali wa kundi la nyuki, na pia inategemea ni majira gani ya siku ambapo uvunaji unafanyika. Unakuta kwamba nyuki wanafanya kazi zaidi majira ya dhuhuri ikilinganishwa na asubuhi na jioni. Katika soko la ndani gramu moja ya sumu ya nyuki inauzwa kwa dola 30 za Marekani, wakati katika soko la kimataifa bei inapanda hadi dola 100. Hii inachangia kwa hatua za wafugaji wa nyuki wa ndani kuingia katika soko hilo lenye faida kubwa. Wakati umaarufu wa sumu ya nyuki kama dawa mbadala ukiendelea kuongezeka, wagonjwa wanakuja kwa wataalamu wa tiba kwa matumaini ya kupata nafuu kutokana na, na magonjwa yao. Wanjiru Maimba aliugua kiharusi akiwa na umri wa miaka kumi na minne na amegundua kwamba kupokea sumu hiyo wakati wa matibabu kumesaidia kupunguza baadhi ya maumivu yake. but... kung'atwa na nyuki kunauma, lakini usiwezi kulinganisha na maumivu ambayo mtu huwa anayapata unapokwenda huko, kwani kwangu mimi nilipona. Uh, for me got healed. Wataalamu wanasema kabla ya kutumia tiba hiyo mbadala, tahadhari huchukuliwa ili kuepuka athari mbaya zinazoweza kutokea. Ingawa tiba ya epitherapy inakumbatiwa nchini Kenya na kufundishwa katika taasisi za serikali, kwa sasa hakuna kanuni maalum kwa wale wanaoitumia. Kutoka meza ya biashara, BMJ Murithi, Sauti ya Amerika. Ndio mambo yenyewe hayo, Sunday. Basi harakaharaka kwenye maswala yanayovuma mitandaoni, kuna mambo ambayo Patrick. Mambo ni mengi kweli kweli, kabla ya mchuano ni wa, wa, Nigeria na, na Afrika Kusini ehe. Sasa uh huu mchuano wa Afrika Kusini ni kwamba tayari kumekwisha kuwa na mivutano zaidi baada ya Afrika Kusini kujibu kuhusu onyo la Nigeria. Nigeria yaonya raia wake wanaoishi pale Pretoria Afrika Kusini wajiangalie. Sasa Afrika Kusini nimekuja inatoa taarifa ikisema kwamba mna taarifa haina maana kwa sababu mnawaletea tension ya wasiwasi wasi raia wenu bure wakidai kwamba Waafrika Kusini hawana sababu ya kuwashambulia wa Nigeria ikiwa Afrika Kusini itashinda yuba. Ni mchezo mm. Eh, Afrika Kusini ikishindwa sio waje kuvamia raia wa, wa Nigeria wanaoishi Afrika mm. Kusini waanze kuwasumbua mm. Basi tunasubiri kuona matokeo, lakini ndio hivyo, tunasubiri hicho kipute leo, alafu ku Saudi DRC watakiputa baadaye na wenyewe job post. Kwa hiyo kuna kazi nyingine hapo, nchi zote za Francophone shughuli ni nzito kwa kweli. Haya, kuhusu kule Tanzania ni kwamba hmm. asante e, yani watu saba wamepofuka macho baada ya matumizi ya dawa za kienyeji kutibu ugonjwa wa macho mekundu red eyes kule Zanzibar. Sasa ni kwamba Patrick, huu ugonjwa umesambaa maeneo mengi sasa. Matokeo yake, watu wanashauriana wasiende hospitali, watumie dawa za nyumbani na za kujitengenezea. Wengine wanasema maji ya chumvi, wengine wanasema maji ya bahari. Kuna mmoja jana kwenye ripoti yetu ya matangazo yetu amesema hata wanashauri kutumia konyagi. Sasa konyagi unatiaje kwenye macho ndugu yako? Yaani, sasa hayo ndio matokeo yake, mpaka mtu anakuwa kipofu hata dada yangu ameniambia kwamba anaumwa macho mm. E, amekuwa mekundu. Yuko wapi? Yuko Burundi. Kwa hiyo umeenea, maeneo e, umeenea kila maeneo. Kwa hiyo watu wajiangalie, jiangalieni eh, jamani, msisikize taarifa habari za kuwapotosha. Kama una tatizo la ugonjwa huu wa red eyes au macho mekundu nenda kamwone Daktari muuguzi au daktari mm -hmm. Akuandikie dawa alafu ndio hivo na yeye, ushauri wake ndio usikilizwe, lakini mda unakimbia. Hapa studio tunakamilisha matangazo ya VO Express msikilizaji, kutoka studio langu, jina Sunday Shomai nimeshirikiana na mwenzangu hapa Patrick Nduima na upande wa pili, yes, watu wengi wanamwita na, na vilevile, fundi mitambo Cornel. Tunakuaga na mimi masa pata vitu <laughs>