Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu katika matangazo yetu haya, ambapo hii leo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Leo basi, kwa undani tunaangalia ziara na matamshi ya katibu mwenezi wa chama tawala cha Tanzania CCM Paul Makonda ikiwa inafuatana na sheria za nchi hiyo, na pia tunazungumzia tatizo la ajali za barabarani zinazowapata wanariadha huko Kenya kufuatia kifo cha Kelvin Kiptum wiki hii. Basi ungana nami Abdul Shakur Abud kwa undani nami kwa undani. Basi karibu katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwanza kama alivyosema, tunaangalia hali huko Tanzania ambapo kama tunavyosema, katibu mwenezi wa chama tawala cha CCM Paul Makonda amekuwa akitembelea katika miji mbalimbali katika ziara ambayo inaonekana akitoa masharti, kusikiliza malalamiko ya wananchi na kuwataka viongozi husika mara moja kutekeleza au kurekebisha matatizo yanayojitokeza Ziara hiyo na matamshi yake yamezusha maswala mengi na mazungumzo mengi huko Tanzania, mwisho kujiuliza, je, hayo anayofanya katibu mwenezi wachama, wa chama kuamrisha viongozi wa serikali kukamilisha miradi yao inafuatana na sheria au ni swala la kisiasa? Ni swala ambalo wanasheria wengi pia wanaliangalia na kwamba je hali hii itaweza kuleta mabadiliko au matatizo katika demokrasia na mfumo wa sheria nchini humo. Kutokana na hayo, nimepata fursa hii leo, tunazungumza na Fredinand Makore kutoka kundi la wawakili wa Case of the Law Atony ambao wanafanya kazi pia katika mahakama kuu na kuzungumzia jambo hili upande wa kisheria, na kwanza namuuliza Fredinand, je, Makonda amri au hatua anazozitoa zinafuatana na sheria? Asante sana kwa hilo swali, ndugu mtangazaji. Kiukweli ni kwamba swala hilo limekaa zaidi kisiasa, kwa sababu tutaangalia kwamba chama cha CCM sahivi ndo kipo madarakani na ndio kinaongoza serikali kwa sasa, na kupitia katibu wake, katibu mwenezi wa chama hicho cha CCM, bwana Paulo Makonda amekuwa akifanya ziara zake hapa nchini kuwalazimisha kuwa na kuwataka wakati mwingine kwa, kwa matamko mbalimbali viongozi wa serikali kutimiza majukumu yao ya kiserikali ambayo amepewa kwa mujibu wa sheria. Uh, kimsingi ukiangalia kwenye uh, katiba yetu katiba yetu mwaka tisini na mbili mwaka elfu tisini na mbili ilifanyiwa marekebisho na kuruhusu, uh, kuruhusu uh, vyama vingi vya siasa. Kwa hiyo baada ya kufanya marekebisho hayo, kikaondolewa kile kipengele ambacho kilikuwa kinasema e, e, serikali itasimamiwa na chama, kwa sababu kipindi hicho ilikuwa ni e, serikali ya chama kimoja. Kwa hiyo serikali na chama kwa kipindi hicho ilikuwa ni vigumu sana kuitofautisha, e, lakini baada ya la marekebisho hayo ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili sasa serikali e, ikaanza kujisimamia wenyewe kwa mifumo na sheria zilizowekwa, na baada ya kuruhusu vyama vingi. Kwa hiyo chama chochote ambacho litawaa, kikawa hakina sasa mamlaka ya kusimamia serikali. Kwa hiyo kwa hivyo mimi inavyoiangalia hili limekaa zaidi kisiasa, kwa sababu e, hakuna sheria ambayo sasa hivi inalazimisha au inaitaka e, chama fulani cha siasa ama chama hicho ambacho kipo madarakani kuwaongoza au kuwajibisha. E, viongozi wa serikali nachokifahamu mimi ni kwamba serikali pamoja na viongozi wa kiserikali yataongozwa na kutumia e, sheria pamoja na viongozi ambao wako serikalini. Kwa mfano rais, anaweza akawa na mamlaka kwa baadhi ya viongozi wateule wake aliowateua, alio e, kuwataka kuwajibika kwa mujibu wa sheria ambazo wanazisimamia ama waziri mkuu ama waziri fulani wa sekta husika ambaye anahusika na sekta hiyo. Kwa hiyo anachokifanya katibu eh, mwenezi wa Chama cha Mapinduzi eh, kwa kweli ni, ni jambo la kisiasa tu, ni jambo la kisiasa na anafikiri eh, kwa sababu yeye ndiye anasimamia taratibu mbalimbali za kisiasa ndani ya chama chao, anaweza kutumia hizo nguvu, lakini hizo nguvu si za kisheria na anaweza akapingwa hata mahakamani. Sasa, kwa nini unafikiri mamlaka hiyo amepata wapi? Kwa hivyo nani anamruhusu? Kwa sababu gani serikali inamruhusu atoe amri kwa viongozi wa serikali na katiba hairuhusu? Hata kama unasema ni kisiasa, ninachelea kusema, kwa sababu kiutaratibu ni kwamba sidhani kama kuna sheria ambayo inampa hayo mamlaka. Eh, nadhani ni mfumo sasa wa kisiasa kwenye nchi hii ya Tanzania ndio huo ambao umeregarega eh, hadi kuruhusu sasa viongozi wa kisiasa Eh, kuwa na matamko makubwa sana kwa kwa viongozi wa kiserikali. Kwa hiyo nafikiri kama itatokea watu wameghadhabika na kitendo hicho, wanaweza kuenda mahakamani kupinga, eh, baadhi ya matamko au baadhi ya vitu ambavyo eh, eh, kiongozi huyo amekuwa akitoa kwa viongozi wa serikali. Lakini kwangu mimi niseme tu kwamba eh, ni mfumo tu wa sasa wa kisiasa, na hata unavyoona eh, sasa hivi tunaelekea kwenye chaguzi hizi za za serikali za mitaa pamoja na chaguzi kuu mwaka ishirini ishirini na nne ishirini ishirini na tano Kwa inaja kama ni, ni, ni mfumo tu wa kisiasa kwa se, chama cha ja sasa kurudi kwa wananchi sasa, na kuona kwamba na kuumiza kwa kama yale ambayo yaliahidi kwenye kampeni zao za mwaka ishirini ishirini kama yanafanyiwa kazi. Kwa hivyo ukizungumza katika muktadha huo kwamba ni ya kisiasa uh, na vile vile kisheria, umesema hairuhusu au hakuna sheria inayoruhusu mwanachama kuongoza mtu wa serikali. Kwa nini, kwa upande wa pili viongozi wa serikali wanakubali kuisikia mwito wao? Au unaona kama kama kuna vitisho? Kwa nini kitu kama hicho kisheria, unafikiri inaweza kufanyika vipi na kwa nini inatokea? Ya ni sawa kabisa e, na tukisema ni kwamba kinavyoonekana ni ule ni ule mfumo kwamba ambao umezoeleka kwenye nchi hii e, kwamba serika, e, serikali inaongozwa na chama cha siasa ambacho e, kipo madarakani. Kwa hiyo kwa, kwa kuwa chama ambacho kipo madarakani sasa hivi ni CCM na na viongozi wengi ukiangalia kwa mujibu wa sheria zetu pamoja na katiba viongozi wengi wana-wa wa kiserikali wanateuliwa na na na rais ambaye katika kosi yake nyingine ni mwenyekiti uh, wa Chama cha Mapinduzi ambacho ndicho ndio chama kinachongoza. Kwa hiyo nafikiri kwa muktadha huo, kwamba kwa kuwa viongozi wengi wanateuliwa na na rais, inawezekana kwa muktadha huo sasa ndio viongozi hao wengi wana wanaogopa wana ama kutekeleza yale ambayo eh, mwenyezi ya huyo amekuwa akiyasema. Nafikiri changamoto ipo kwenye mfumo, kwamba eh, kuwepo kwa, kwa, kwa rais pamoja na huyo huyo rais kuwa mwenyekiti wa chama ambacho kiko madarakani, huenda hiyo ndo ikaleta e, changamoto kwao. Watu wanahofia vibarua vyao, kazi zao zisiharibike, e, kwa kuwa yule mwenezi msemaji wa chama anaweza kuripoti kwamba kiongozi fulani ameelekezwa na chama lakini hajatekeleza, haja, hajatekeleza ule ambayo nimwelekeza, huenda ikatishia kibarua e, cha, cha huyo cha huyo mtumishi wa serikali. Mimi hayo ndo ikuwa maoni yangu kwa upande, lakini kwa maana ya sheria nafikiri kama nilivyoeleza awali, ndugu mtangazaji. Naam, asante. Na nyinyi kama wanasheria, mnaona hii inaleta maanake? hmm. unajua tunasema kwa Kiingereza president, ni jambo ambalo halijawahi kutokea. Unafikiri inaleta mfano gani, inaleta mwelekeo gani, au inahatishia nini demokrasia na sheria, huko kisheria ya, ya. Ch chama cha mawakili Tanganyika kwa hivi karibuni sijasikia kama kimetoa tamko yoyote dhidi ya hayo matamko, kwa sababu chama cha sheria Tanganyika kina jukumu moja kubwa kwamba ni lazima kiangalie na kishauri masuala ya kisheria ambayo, au masuala ambayo yanaathiri sheria katika katika nchi. Ni moja kati ya majukumu ya chama cha wanasheria Tanganyika kwa mujibu wa kifungu kile cha nne cha sheria ya Tanganyika. Kwa hiyo sijasikia hivi karibuni, lakini nafahamu kwamba e, kuna baadhi ya hatua zinachukuliwa ikiwa ni pamoja na kufungua mashauri e, ama kesi mahakamani. E, kupinga baadhi ya matamko ambayo yanaathiri sana jamii ama yameathiri chama husika cha cha cha, cha, cha, cha, cha wanasheria Tanganyika, ama matamko mengine ambayo yameingilia ya uhuru wa mahakama. Nafahamu kuna baadhi ya e, wanasheria wanaandaa wana na kuchukua hatua za kisheria, lakini sijasikia chama e, cha mawakili cha, ma, kama kimetoa tamko yoyote mpaka e, sasa hivi. Na ukiangalia anapotoa mashauri yale yanakwenda katika mikutano ya hadhara, wananchi wengi wanaleta malalamiko mm. wanafurahi Unafikiri hii italeta sura gani katika siasa? Wewe ni mwanasheria, lakini unaona kwamba wananchi wengi wakienda katika mikutano yao wanafurahia namna anavyochukua hatua, inaleta mabadiliko katika mfumo wa kidemokrasia? Unafikiri kimsingi ni kwamba tatizo ambazo tunalo sasa hivi Tanzania ama wananchi wengi wa Tanzania eh, ni kwamba wanatafuta urahisi wa kufikisha matatizo yao kwenye mamlaka ambazo hazina hazina uwezo wa kutatua, lakini wao wanadhani wakienda kule wanapata kwa uwepesi ama kwa urahisi eh, kumfikia yule ambaye wanadhani anaweza akawasaidia. Lakini kimsingi nafikiri ulimsikia mwanasheria mkuu wa serikali na yeye katika ile siku ya sheria Tanzania tarehe mbili ya tarehe moja mwezi wa pili na yeye alisema alisema kwamba eh, wananchi wanashindwa kwenda kwenye sehemu ambazo eh, ni sahihi kufikisha matatizo yao ama kwa ajili ya kufanyiwa kazi baada yake wanakwenda kwenye vyombo ama kwa watu ambao hawana mamlaka hayo ya kuwasaidia. Kwa hiyo wananchi, tatizo ni kwamba inawezekana kabisa e, maswala yao mengi hayajaamuliwa haya, haya haya, ama yako mahakamani kwa muda mrefu, ama yapo kwenye taasisi ambazo za serikali ambazo hazijafikia mwafaka kutoa ma, ma, maamuzi hayo. Kwa hiyo wananchi wanaona kama vile wanachelewesha. Kwa hiyo anapotokea mtu mmoja anapokea matatizo kwenye maeneo tofautitofauti anayotembea, inawezekana kabisa ikafanya ika, ika, ika wananchi wengi kuwapitia. Kwa hiyo kimsingi katika mfumo wa kidemokrasia, wananchi wana uwezo wa kupeleka matatizo yao kwenye mamlaka husika ambayo zinashughulikia masuala yao. Kwa hiyo eh, kuyapeleka kwa, kwa kwa mtu fulani inaashiria kwamba masuala yao mengi hayajafanyiwa kazi. Huyo ni wakili Freden Macore wa kampuni ya Case of the Law Attorney akizungumza na Sauti America kutoka Dar es Salaam. Kusikiliza kwa undani kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika mada yetu ya pili inatupeleka huko Kenya, ambapo imeshuhudia vifo vya wanariadha kadhaa mabingwa wa dunia katika miaka ya hivi karibuni kufuatia ajali ya barabarani katika eneo la bonde la Ufa. Tukio la karibuni wiki hii ilikuwa ni kifo cha Kelvin Kiptum aliyekuwa anashikilia rekodi ya dunia ya mbio za marathon. Lakini katika eneo hilo kuna wanariadha wengi wanaopatikana huko na mwanariadha mkongwe wa Kenya, Kenya, Kipchoge, kieno ameambia Sauti Amerika kwamba vituo vya mazoezi vinayopatikana Kenya vimefaidi maelfu ya riadha pamoja na wale kutoka nchi za nje. Kwa undani zaidi kutoka studio za VOA mjini Mombasa, Salma Muhamed na Joseph Kioko wanatuarifu zaidi. Asante sana mkasa mkubwa uliokumba Kenya Jumapili iliyopita, bingwa wa marathon duniani umesababisha vyombo vya habari kuangazia sehemu ambayo ni maarufu nchini Kenya ya kufanyia mazoezi hasa ya wanariadha wanaoshiriki mbio za masafa marefu, bonde la ufa kuwaleta wanariadha wa kimataifa na hata makocha kutoka nchi za kigeni kuja kufanya mazoezi nchini Kenya. Pamoja na hayo, mikasa imekuwa ikishuhudiwa, ajali za barabarani kuwaangamiza mabingwa wetu wanaoshiriki mbio za dunia, na wakati mwingine migogoro ya kuhusiana na matumizi ya ya pesa baina ya wapenzi wanaoshiriki riadha na ndio maana tunaangazia hayo ikiwa kwanza ni kuhusu umaarufu wa eneo hili la bonde la ufa kualika wanariadha wa kimataifa na wale wa Kenya kushiriki pamoja na kuvunja rekodi mbalimbali mbali mbali za dunia. Ni Rift Valley hasa zaidi eneo la Iten, mji e, huo wa Iten maarufu e, sana katika eneo la bonde la ufa umetajika kimataifa kama eneo ambalo limetoa wanariadha chipukizi, likipelekea wanasayansi kama huyu mwanabiolojia kutoka chuo kikuu cha Harvard nchini Marekani, Daniel Lieberman, ambaye amesomea kuhusiana na mageuzi na kufanya utafiti katika swala la ukimbiaji. Ni eneo ambalo ni tambarare na hali ya joto ya wastani kuanzia nyuzi joto hamsini hadi themanini mwaka mzima, kumaanisha kwamba inafaa kwa mafunzo ya mbio za marathoni. Umaarufu wa eneo hilo pia ulianza na ushindi wa mwanariadha Kip Keino aliposhinda dhahabu katika mbio za mita elfu moja mia tano kwenye michezo ya Olimpiki ya mwaka elfu moja mia tisa, sitini na nane Ilikuwa ni medali ya kwanza kati ya nyingi kushinda wakimbiaji kutoka bonde la ufa na ilisaidia kugeuza mtazamo wa ulimwengu kuhusu nchi ya Kenya na haswa eneo la Rift Valley. Na hapa VOA ni faraja kubwa kwamba huyu huyo bingwa wa zamani Kipchoge Keino tunaye kuzungumzia haya yote na zaidi, akiangazia hizi kambi za mazoezi zinatia fora sana nchini Kenya na kuleta ufanisi mkubwa kuhusiana na riadha. Kipkeino, unasema ni kwa nini kambi hizi na maeneo haya ni muhimu sana kwa hawa mabingwa wa dunia? Umuhimu yake ni mi hali ya anga, tena mahali wanaofanya mazoezi, kuna vifaa ambayo inasaidia kama kiwanja so. Wakati mwingine wanaenda kwa milima, wingine inaenda kuelekea katika forest area and route ambayo ni barabara e, uh, ambaye hakuna magari. Wanaamka asubuhi na kuanza kufanya mazoezi yao kwa hali ya anga nzuri ama jioni ambayo hakuna shida. Hatuna winta, hatuna upepo ambayo ni mzito. Ni hali nzuri sana ya hewa ambayo inapatikana, na mazoezi tunafanya, wanafanya kama timu moja ambayo inamba time ina, inapewa mazoezi ambayo inaungana na mbio ambayo wanakimbia. Watu kama bingwa Olimpiki ya Uingereza Mo Farah husafiri kufanya mazoezi katika bonde la Ufa. Amekuwa akisafiri kwenda huko tangu mwaka elfu mbili na nane na anapofanya mazoezi anaweza kukimbia maili 140 kwa wiki. Farah akizungumza na jarida la Guardian anasema kukimbia katika bonde la Ufa ni kama kuendesha gari kwenye eneo lenye mashimo na kushikilia usukani kwenye barabara yenye maporomoko. Bila kujali sababu hasa ya mafanikio, sifa ya bonde la ufa imeongezeka na kambi nyingi zinazoendeleza mazoezi zimechupuka. Nyingi ni za Wakenya, lakini zingine ni za wakimbiaji wa ng'ambo, na pia madaktari wa afya ya viungo wanaishi katika eneo hilo ili kuwaweka wakimbiaji katika hali nzuri. Kipchoge Keino anarudi kutuelezea kwa sababu hizi za kisayansi, ndio eneo hilo la bonde la ufa linaendelea kuwa maarufu. No, tumefanyia mazoezi kutoka e, nchi kama Tanzania, nchi kama kutoka Amerika, nchi kama <coughs> kule e, Sudan. Wakimbiaji wengi wamefanya vizuri, hata e, Ethiopia wanakuja hapa kwetu kuzuria hali ya anga yetu, wane kama ile yao, na ukiangalia katika michezo kama marathon, kama mchezo kama relay American walikuja hapa wakafanya mazoezi lakini tulienda kule mui tukashinda hao kwa relay 4x4, 4x4, 4x400, tukashinda Amerika. Eh, ukiangalia o, kuna wengine tulikuwa mchezo katika kule Rasia, sichano yao waliletwa hapa kwetu akafanya yeah, mazoezi kufika huko akawa namba thiri. Kwa hivyo hali ya anga ya hapa kwetu ni nzuri sana. Kando na hiyo hali ya anga, tunajua kwamba kuna maeneo mengine ambayo yapo na hali kama hiyo hiyo. Kuna jambo lingine linavutia hawa wanariadha kuchagua bonde la ufa nchini Kenya, Kenyani eh, vifaa ni, ni eh, mahali wanafanyia mazoezi wanafanyia kusaidia hawa kwa mambo kama sprint, oxygen intake na sio sio kulazimisha ku, unafanya mpaka wakati mwili imeingia kuwa mzuri hata speed tunaingia vizuri, tuna exercise ambaye tunafanya, tunafanya teamwork ambayo inalete timu yetu kufanya vizuri. Ukiangalia kama yule vijana ambaye alibariki juzi, ilikuwa amefanya vizuri sana, kulingana na mahali anatoka kule upande eh, wa Kerio na the high altitude in that area, na speed work ambaye h alifanya vizuri mpaka akavunja rekodi ya ulimwengu. Kando na sifa hizo zote ambazo Kenya ina zaidi ya vituo 30 katika bonde la Ufa, zinaleta sifa kwa hawa na riadha. Kuna mengine ambayo inazidi kujitokeza, na moja ni hatari ya kuhusu ajali za barabarani, zimeshuhudiwa zikiwamaliza mabingwa wa Kenya. Miongoni mwa waliofariki wa hivi majuzi ni pamoja na kocha wa kimataifa kutoka nchi ya Rwanda. Hapa tunazungumza na mwandishi wa habari Charity Wanja ambaye ana uzoefu zaidi kuangazia masuala ya riadha. Ukiona, ajali kama hii imetunyang'anya kijana shupavu ambaye tulikuwa tunatarajia atafanya vyema na alikuwa anaangazia kukimbia katika mbio za Rotterdam marathon mwezi Aprili. Alikuwa anasema anataka kukimbia one hour 59 minutes hiyo 42 kilometers. Hilo eneo unaweza ukalizungumzia vipi? Na unaonaje hiyo hatari ya kwamba kila mara tunapoteza mabingwa ya dunia, kulingana na sehemu ile alikuwa akiendesha usiku kwa ripoti za askari inasema sehemu hiyo inakwanga na giza sana, and then iko na fog kwa wingi. Sisi baada ya kupata hiyo habari, kulikuwa na huzuni sana, kama mi mwenyewe nilimwaga machozi, sikutaka kabisa kuamini yaliyotokea. Kando na Kelvin Kiptum wanariadha wengine walioangamia katika ajali za barabarani ni pamoja na Nicholas Bett. Alikuwa mmoja wa wanariadha watarajiwa sana Kenya, lakini maisha yake yalikatizwa kwa huzuni baada ya ajali. Alikuwa bingwa wa dunia katika mbio za mita nne kuruka vihunzi akiwa ameshinda mwaka kumi na mshindo wa medali ya shaba mara mbili katika mashindano ya Afrika katika riadha. Mwanariadha mwingine ni David Lelay, aliyekuwa mwanariadha Mkenya wa za kati, za mbio za kati aliyebobea katika mbio za mita moja mia tano. Alihusika katika ajali ya barabarani katika barabara kuu ya Nairobi na kuru takriban kilomita mia mbili kutoka Nairobi. Lele alishinda medali ya fedha katika mbio za mita elfu moja mia tano kwenye michezo ya Afrika yote ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na tisa. Katika gari la Lele alikuwa Moses Tanui, bingwa wa dunia wa mbio za mita elfu kumi ambaye alipata majeraha madogo Charity, kwa upande wako katika kazi zako labda, hmm. umeona kumekuwa na juhudi zozote kutoka kwa serikali, haswa ikifahamika kwamba eneo la bonde la Ufa kuna maeneo mengi ambayo ni yametambulika kama hatari, maarufu black spots. Serikali imejaribu kufanya chochote, labda kupitia mamlaka ya uchukuzi ya kitaifa ya usalama wa barabarani? Vile nilikuwa huko karibu na wakati wa Sirikuwa cross country ulikuwa unaona kwa barabara kuna mahali zimekuwa marked kama black spots, zingine zikakuwa na ukuta ina divide ku, especially pale trailers zinapitia, ndo kuzuia hizo ajali, inayo impact hizo lori, hata zikigonga hiyo ukuta inazuia ajali kwa zile gari zingine zinapita hii sehemu ingine. Ile kitu mimi ningependekeza pengine ni hawa wanariadha kuajili watu wa kuwaendesha kama driver wa kuwafikisha sehemu moja hadi nyingine kuwazungusha kule wanataka. E, eh, wanariadha wanaopata sifa kupitia riadha na hata kubobea zaidi duniani wanapata hela nyingi. Wakati mwingine wanariadha wanapata pesa bila mpangilio kufahamu namna ya kuzitumia, na, na wanahitaji mafunzo zaidi. Wengine wakipata sifa, inatokea migogoro ya kimahaba au kimapenzi na wapendo wao, na tumeshuhudia miaka ya nyuma wanadada wakipigwa na kuumizwa, na watu wengine kufariki kutokana na migogoro hii inayotokana na pesa za riadha. Hapa Charity analo wazo hili. Tumepoteza wanariadha kwa domestic violence kama vile Agnes Tirop ambaye alikuwa amevunja rekodi ya 10 km hata kuweza kupata wakati wa kukula pesa ya rekodi yake, na kuko na pia wengine hapa na pale, wale wamepoteza wa maisha yao na apart wamao wamepoteza mapenzi pia, tuko na wanariadha ambao wamekuwa mali yao imechukuliwa na watu wamekuja kusema ni wapenzi wao, lakini wamekuja tujuo mali hmm. Na baadaye, huyo wana, mwanariadha akikosa kuweza kukimbia tena vizuri mali yake inaenda yote. Ile kitu shirika la riadha sana sana hufanya ni kwamba wanakuwa na ile kikosi ya financial literacy, lakini hmm, sazingine ni ngumu kuadvise mtu mzima vile atafanya na mali yake especially pale mapenzi na inaingilia katika hiyo harakati ya wao kupendana hapa na pale, awaja involve pengine ataloya waweze kusign kitu kama prenup, mm -hmm. na vile ataprotect mali yake. Unakuja unapata mtu anasema anapenda huo mwanadada lakini ako hapo kwa sababu ya mali, na si mara moja utakuja usikia wo fulani amepatwa na hatia ya kutumia dawa za kutitumua misuli lakini kidogo kidogo unasikia anabishana na mumeo kuhusu pengine trakta, shamba, kitu kama hiyo. Hiyo ni kitu moja, imekuwa kwa shida sana. Na pia shirika la riadha niliona walikuwa walianzisha kitengo ambayo inaitwa safeguarding team. Hiyo safeguarding team, hizi ishu zingine kidogo zile zinaweza tokezea katika hali ya mwanariadha pengine ananyang'anya mali yake na mwenye alikuwa anasema ni mpenzi wake. Chariti Wanja huyo mwandishi wa habari za michezo zaidi akiwa anaangazia riadha. Tukurejeshe Washington. Asante Salma na Kioko kutoka huko Mombasa. Ndo tunamaliza kipindi chetu cha Kwa Undani hii leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi hapa ni Abdu Shakur Abud nikisema usiku mwema Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliyofanyika wiki hii. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.