Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikiwajia kutoka hapa Washington DC. Natumaini nyote wazima na muko pamoja nasi hii leo hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Karibu kwenye matangazo yetu leo jioni, ikiwa Ijumaa, tarehe 23 Februari mwaka 2024 matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, na kwenye ukurasa wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Nanyi wapendwa wasikilizaji, basi leo ni siku ya Ijumaa. Bila shaka katika kipindi chetu cha live talk, leo tunazungumzia siasa za Marekani kabla ya uchaguzi wa awali huko South Carolina na kesi zinayomkabili rais wa zamani Donald Trump. Na katika taarifa nyingine ni kwamba kuna matumaini ya kufikia makubaliano kwenye mazungumzo ya Paris ya kusitisha mashambulio ya Gaza baada ya Israel kukubali kupeleka ujumbe mjini humo kwa mazungumzo hayo. Basi ni vidokezo vya ripoti wa kuandalia hii leo. Basi kachonjwa pamoja nasi kwa saa nzima leo, nusu kwa redio na nusu kupitia mtandao wa internet. Harrison, tupatie habari za dunia. Kwanza, ujumbe wa Israeli ukiongozwa na mkuu wa idara ya ujasusi ya Mossad David Bania umewasili mjini Paris ikiwa juhudi ya kufikia makubaliano kwenye mazungumzo ya kusitisha mapigano kati ya Israeli na Hamas. Vyombo vya habari vya Israeli vimeripoti mapema leo kwamba Bania ataungana na Ronen Bar, mkuu wa idara ya usalama wa ndani ya Shinbet, kwenye mazungumzo hao ya Paris. Bania na mwenzake wa Marekani kutoka idara ya CIA Novemba mwaka jana, baada ya mashauriano ya wiki moja walifikia makubaliano ya kuachiliwa kwa mateka themanini walioshikiliwa na Hamas pamoja na kuachiliwa kwa wafungwa mia mbili arobaini wa Kipalestina waliokuwa wameshikiliwa na Israeli. Mshauri wa kitaifa wa Marekani kwenye maswala ya kiusalama John Kirby ameambia wanahabari kwamba mazungumzo ya Paris yanaendelea ya vyema. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu hivi leo ametoa mapendekezo ya kuendesha ukanda wa Gaza baada ya mapigano akitaka kufutiliwa mbali idara ya Umoja wa Mataifa ya wakimbizi ya Palestina, UNRWA, na kuundwa kwa utawala wa kiraia wa Palestina huko bila uhusiano na Hamas. Bingwa wa dunia wa mbio za masafa marefu kutoka Kenya Kelvin Kiptum, ambaye ndoto yake ya kuvunja rekodi ya kukimbia kwa muda wa chini ya saa mbili ilikatizwa na ajali ya barabarani mapema mwezi huo, leo amesafiri amesifiwa na viongozi mbalimbali waliohudhuria ya mazishi yake magharibi mwa Kenya. Hafla hiyo kwenye kijiji cha Pokorio ilihudhuriwa na viongozi mashuhuri wakiwemo wanasiasa wakiongozwa na Rais William Ruto, pamoja na rais wa riadha wa dunia Sebastian Coe. Kiptum mwenye umri wa miaka ishirini na nne alikuwa ameshiriki mbio za marathon za kimataifa mara tatu, kila mmoja ikiingia kwenye rekodi ya saba bora kwenye historia ya mbio hizo. Oktoba mwaka jana, Kiptum alivunja rekodi ya dunia mjini Chicago baada ya kumaliza mbio hizo kwa saa 2 sekunde 35 akimshinda bingwa mwenzake Eliud Kipchoge kwa sekunde 34. Mkuu wa idara ya Kenya ya riadha Jack Tway wakati akitoa ya wa hotuba yake wakati wa mazishi yao, amesema kwamba nyota ya Kiptum ilikuwa inang'aa na kwamba dalili zote ziliashiria kwamba angevunja rekodi ya kukimbia chini ya muda wa saa 2. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Waziri wa biashara za kigeni wa Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, Dhani al Zayudi amesema leo Ijumaa kwamba taifa lake limetia saini mkataba wa kina wa kibiashara na Kenya kwa jina SEPA. Kenya, taifa lenye uchumi mkubwa zaidi ya Afrika Mashariki, ni mojawapo ya mataifa ya ukanda huo yaliyoanza mazungumzo ya kibiashara na UAE 2022 kama hatua ya kupanua uchumi kutokanao na mafuta. Biashara isiyo ya mafuta kati ya UAE na Kenya ilifika dola bilioni 3.1 mwaka jana, likiwa ongezeko la asilimia 26.4 kulinganishwa na 2022. Alzaud ameambia amesema kupitia ujumbe wa X iliyojulikana awali kama Twitter. Chombo cha habari cha serikali cha UAE kimemnukuu waziri wa biashara wa Kenya Rebeka Miano akisema kwamba mkataba huo utawezesha biashara za bidhaa nchini Kenya na kufikia pia masoko muhimu ya Asia na mashariki ya kati, suala so, ambalo litavutia uwekezaji na kuimarisha uwezo wa kitaifa. UAE katika miaka ya karibuni imetia saini mikataba ya SEPA na mataifa kadhaa yakiwemo Israel, Uturuki, India na Indonesia. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamed amesema kwamba nchi yake itajilinda iwapo Ethiopia itaendelea na mapigano yake ya kuunda kambi ya jeshi la majini huko Somaliland na kuitambua kama nchi huru. Ethiopia ambayo haina bahari ilisaini mkabiliano na Somaliland Januari mosi ya kukodisha sehemu ya bandari yake yenye urefu wa kilomita ishirini, sehemu ambayo Somali inasema ni yake, japo Somaliland ilijitenga na Somalia tangu mwaka 1991. Ethiopia imesema kwamba inataka kuunda kambi ya kijeshi hapo majini katika sehemu hiyo huku ikiripotiwa kuahidi kutambua Somaliland kama nchi huru, hatua ambayo imekasirisha Somalia na kupelekea wasiwasi wa kuyumbisha pembe ya Afrika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Kundi la wagombea 16 wa urais nchini Senegal katika uchaguzi ambao umecheleweshwa mapema leo Ijumaa wamesema kwamba hawatashiriki katika mazungumzo yaliyopendekezwa na rais Macky Sall kuamua tarehe ambayo ya uchaguzi utakaofanyika baada ya kuahirishwa mapema mwezi huu. Bobaka Kamara, mmoja wapamoja wagombea na wagombea wenzake, wameambia shirika la habari la Associated Press kwamba wanapinga mapendekezo ya kufanyika mazungumzo na wanataka tarehe ya uchaguzi kutangazwa kabla ya aprili mbili. Akizungumza jana na vyombo vya habari, rais wa Senegal Macky Sall akutangaza tarehe ya uchaguzi wa rais ulioahirishwa mapema mwezi huo. Sall amesema kwamba tarehe hiyo itatangazwa baada ya kufanyika mazungumzo ya kisiasa yanayotarajiwa kuanza Jumatatu wiki ijayo. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema leo kwamba pande zote zinazozozana nchini Sudan zimetekeleza ukiukaji mkubwa wa haki za vitendo, ambavyo vinapelekea kuwa uhalifu wa kivita, ikiwemo mashambulizi holela dhidi ya makazi ya raia kama hospitali, masoko, pamoja na kambi za watu wasiokuwa na makazi. Kufikia sasa juhudi zote za kumaliza vita hivyo vya miezi kumi kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya kijeshi vya RSF vimeshindikana. Maelfu ya watu wamekufa, huku zaidi ya wengine milioni nane wakilazimika kukimbia makwao. Kamishina mkuu wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa Volker Turk amesema katika taarifa iliyoambatana na ripoti hiyo kwamba baadhi ya vitendo vya kikatili vinavyofanywa vinapelekea uhalifu wa kivita. Ameongeza kwamba ni lazima bunduki zinyamazishwe wakati raia wakilindwa. Tayari Marekani imethibitisha rasmi kwamba pande zote kwenye vita hivyo zimetekeleza uhalifu dhidi ya ubinadamu na hasa vikosi vya RSF vinavyotuhumiwa kufanya mauaji ya kimbari huko Darfur Magharibi. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema leo kwamba asilimia 95 ya nguvu za nyuklia za nchi hiyo zimekarabatiwa na kuwa za kisasa na kwamba jeshi la angani limepokea ndege nne za kasi ya juu kuweza kusafirisha mabomu ya nyuklia. Putin ameyasema hao kupitia taarifa iliyotolewa siku ya maadhimisho ya ulinzi wa taifa inayotumika kutoa heshima kwa jeshi la taifa. Putin ametoa taarifa hiyo siku moja tu baada ya kusafiri kwenye ndege hiyo ya kivita ya kasi kubwa inayobeba mabomu ya nyuklia. Kiongozi huyo amesifu wanajeshi wake kwa kupigana nchini Ukraine katika vita alivyoviita kuwa operesheni maalum na kuwataja kuwa mashujaa kwa kupigania ukweli na haki. Hata hivyo, hotuba yake imeangazia zaidi mafanikio katika utengenezaji wa silaha. Nam, asante sana Kamau, kwa taarifa ya habari na sasa, tukiwa katika sehemu yetu ya Ijumaa, sehemu ambapo wasikilizaji wanapenda kufuatilia sana, na leo kama tulivyosema, mada kubwa ni siasa za Marekani, hasa tukijua kwamba kesho wanachama wa chama cha Republican wanaenda kupiga uchaguzi wa awali katika mashindano ambapo rais wa zamani Donald Trump anapambana na balozi wake wa zamani kwenye Umoja wa Mataifa, Nikki Haley katika jimbo hilo ambalo Nikki Haley alikuwa ni gavana. Vilevile kuna mambo chungu nzima yamejitokeza katika wiki hii kuhusu mashindano haya, swala la wale wawili Rais Joe Biden na Donald Trump. Uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba Wamarekani wengi hawaungi mkono wagombea hao wawili, wakisema ni watu wazima sana, inabidi vijana. Kwa hivyo kuna kampeni kubwa ya kuangalia vipi hali itakuwa, na swala linajitokeza nini, mbadala inaweza kujitokeza ikiwa mmoja wao hao hato kwenda katika uchaguzi wa mwezi Novemba. Ni mambo ambayo tutayazungumza katika Live Talk hii leo, pamoja na kesi zinazomkabili rais wa zamani Donald Trump, kuweza kuzungumza na kusaidia ni wewe msikilizaji, maswali yako ambayo utaporomosha pamoja na wachambuzi wetu. Hapa kwenye simu tuko na David Monda kule New York na Amin Mwidau kule Toronto, Canada. Karibuni washimiwa wa katika Live Talk. Asante kutualika. Uh, naam sasa Tuanze moja kwa moja, nafikiri swala muhimu tuangalie swala hili la uchaguzi wa awali ambapo Nikki Haley wiki hii amesema hajiondoshi katika mashindano haya ambayo kesho watapiga kura ya awali kule South Carolina. Wanasema kwamba anakwenda anapigania kwa ajili ya mustakbal wa Marekani. Yeye anachukulia kwamba Biden na Trump ni wazee, wanabidi kuwa vijana katika kinyang'anyiro hichi. Tuanze na wewe Monda, unaona taswira iliyopo katika mashindano haya iko vipi? Taswira iliyopo ni kwamba <laughs> Kinyang'anyiro kitakuwa mwishowe eh, kati ya uh, uh, aliyekuwa rais uh, Donald Trump na uh, rais wa sasa Joe Biden, kwa sababu ni dhahiri shahiri ya kwamba kupitia kura za maoni uh, ya kwamba Donald Trump uh, atashinda kura za kule South Carolina hapo kesho na pia uh, huenda akapata wajumbe wengi zaidi hususan ile siku tunaita Super Tuesday, ambapo kutakuwa na eh, majimbo mengi ambayo yatakuwa yakipigia eh, yatakuwa yakigombewa kwe, uh, kwenye upande huu wa wana Republican. Kwa hivyo na taswira ni kwamba ku, hata ingawa kura za maoni zinaonyesha ya kwamba Wamarekani wengi wanaona ya kwamba hawa fahali wawili yana Trump na Biden ni wazee. Eh, bado inaonekana ya kwamba watakuwa dimbani uh, mwaka, mwisho wa mwaka huu kwenye uchaguzi mkuu naam. uh, bila shaka kwako wewe Amin, huko unaonaje? Maanake bila shaka watu wanasema kwamba Trump na Biden ndio wanaweza kushindana tena kama walivyoshindana wakati uliopita, lakini hili swala la kutafuta mbadala kijana inajitokeza. uh, Nikki Haley wiki hii alisema mwishowe mashindano itakuwa kati ya Nikki Haley na makamu rais ambaye ni mwanamke vilevile, anasema watashindana. Je, unadhani kutakuwa katikati baada ya kabla ya uchaguzi mambo yakabadilika? Kwanza uh, nakubaliana na, na maneno aliyozungumza ndugu yangu Profesa Monda, na nafikiri kitu anachokizungumzia Nikki Haley ni ama msukumo alionao ni matumaini ya kwamba baina ya sasa na wakati wa uchaguzi kutakuwa na pingamizi fulani ambayo itamzuia Donald Trump asisimame katika uchaguzi. Na haya yanatokana na kesi ambazo kwamba kwa sasa zinamkabili Donald Trump. Mojawapo ikiwa ni ile kesi iliyoko katika Supreme Court ambayo kwamba uh, wana wananchi wana, wana kutoka Colorado wameidhinisha katika mahakama kuu uh, hoja yao kutaka azu Trump azuiliwe katika kusimama. Matumaini ni kwamba Trump atapata nafasi kulingana na uh, kulingana na vile composition ya mahakama kuu ya ya nchi ya Supreme Court. Kwa hiyo masuala mengine ambayo yanamkabili ni zile kesi zake ambazo ziko za za New York, na zile kesi zilizoko Florida na nyingine iliyoko Washington, ambayo ni maswala ni maswala mazito sana kisiasa kwa hiyo matumaini makubwa ni kwamba moja kati ya hii katika hizi kesi zitaleta athari kwa Donald Trump, kwa hiyo kutampatia yeye nafasi asimame. Hasa hiyo hoja nyingine ya kwamba yeye atashindana na na na Kamala Harris, nafikiri hiyo ni ni mazungumzo ya kisiasa ya, ya kujaribu ku, ku, kuleta vitisho kwa wapiga kura kwamba kulingana na umri na afya ya rais Biden uh, hana matumaini edha ya kupigania kura ama ya kumaliza kipindi chake cha kura. Kwa hiyo ikiwa utampigia kura ni kama ambavyo umempigia kura kama la Harris, lakini kwa kikweli nimekubaliana na uh, profesa monda ya kwamba mbali na yote hayo wanayozungumza, ukweli wa mambo, hali iliyoko ya kisiasa ya sasa ni kwamba unless kumetokea jambo lingine la maajabu, lakini watakopigana watakoshindana katika kinyang'anyiro cha urais katika mwaka huu ni Rais Biden na Donald Trump. Lakini kuhusu swala hilo maalim, ni kwamba je, hudhani kwamba Trump anaweza kupatikana na hatia kama ulivyosema, mmojawapo wa kesi hizi? Ukiangalia kesi ya Washington ya uvamizi katika bunge, kesi ya Georgia, ingawa imekumbwa na matatizo, mwendesha mashtaka yuko katika hali nzito, au kesi ya Florida, hudhani kama mmojawapo wa matokeo haya yanaweza kubadilisha mambo ya, yaweza yakabadilisha mambo katika hali ya kwamba itabadilisha Uh, ufuasi wake ndani ya ndani ya chama chake cha Republican, kwa sababu uki, ukiwasikiza wale wananchi ambao kwamba wametoa maoni yao katika kura za maoni za South Carolina, katika watu watano wanamuunga wanum, mkono uh, Nikki Haley wamesema kwamba ikiwa atashindwa, basi wawili katika watano hawatampiga kura Donald Trump akiwa ni, eh, ni ni candidate wa Republican Party. Kwa hiyo itamwathiri kwa kipande kimoja machingine, lakini katiba ya Marekani haileti pingamizi. Hata akipatikana na hatia katika kesi zote ambayo zilizoko kubwa zaidi, pengine apelekwe jela, lakini kwa umri wake sidhani kama. Kwa hiyo ataathirika katika ufuasi wake, kwa sababu kuna asilimia kama ishirini thelathini mpaka arobaini wa wapiga kura wa Republican Party ambao aidha hawatajitokeza kumpigia kura ama watampiga kura mtu mwingine ikiwa atapatikana na hatia. Na kwako wewe Monda tu, hebu tuangalie uh, kwa vile tunazungumza Trump, tuangalie hivi sasa kesi zimefika wapi hizi za Trump. Tukiangalia ile ya Washington, ilisitishwa kidogo kwa sababu uh, mahakama kuu ya nchi inasikiliza ikiwa ana haki ya kuweza kushtakiwa. uh, alafu tukiangalia ya Georgia, hebu tuangalie kesi hizi ziko katika hali gani kuweza kumwathiri tutakuwa eh, na muda wa kujadili kesi. Kesi sio zote kwa undani, lakini kwa ufupi tu... moja kwa moja. Kwa ufupi kwa ufupi eh, kwa ufupi eh, eh, kulikuwa na uamuzi huu wa kesi yake iliyosajiliwa na uh, mwelekezaji wa mashtaka wa Jimbo la New York. Na iliamuliwa ya kwamba kwenye uh, Uh, ratili zake au kwenye vitabu vyake vya biashara alikuwa amejaribu kupunguza uh, faida ile ambayo alikuwa akiipata ili asilipe kodi. Kwa hivyo alipata kipigo cha uh, kusema ya kwamba lazima alipe dola uh, milioni mia tatu hamsini uh, na, na amekata rufaa au amesema atakata rufaa kwa kesi hiyo. Ana kesi nyingine Hiiya Eugen Caro eh, eh mwanamke ambaye anasema ya kwamba Trump alimbaka na Trump akaenda kwenye tuvuti akaendeleza na maneno yake machafu, pia akapigwa na kitapo pale mahakamani cha kumlipa Ugen Caro eh, dola eh, eh, thelathini themanini na, eh, na tatu milioni themanini na tatu. Alafu kuna hii kesi ya kandarasi zile alikuwa amezificha Maralago kule kwake Florida, ambapo nyaraka zile zinasema serikali ina, ina mshtaki inasema alizishikilia kwa njia mbaya isiyofaa. ana ile kesi ya Januari sita ambapo eh, aliwatia mori wafuasi wake kwenda kuvamia bunge la Congress alafu pia mwishowe anai kesi yake ambayo inaanza Machi ishirini na tano hapa mji wa New York ambapo mwelekezaji au uh, mwelekezi wa mashtaka hapa uh, mji wa New York anasema ya kwamba uh, uh, Donald Trump alikuwa amemlipa mcheza ngono uh, kitita cha pesa ili asitambue ule uhusiano wake ambao wa alikuwa nao na Donald Trump. Kwa hivyo kesi ni nyingi, lakini nikizisimulia hizi zote uh, kwa kinyang'anyiro cha wanarepublican wafuasi wake sugu uh, wa upande wa wanarepublican ni kama bado kura za maoni zinaonyesha wengi wao bado wako na Donald Trump, na hata hizi kesi, hata ingawa ni nyingi, bado zinaendelea kumwongezea umaarufu mm -hmm. Donald Trump Yum. Kumalizia ni kwamba pia chama chake cha Republican kimesema bayana ya kwamba kitasimamia gharama zake zote hizi za kesi za kuweza ku, uh, ku, ku, kumsaidia Donald Trump kwa hizi kesi. Kwa hivyo pia umeleta utata kwa chama cha Republican kwa nafsi hiyo asante sana profesa monda unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kipindi ni, ni live talk live tukizungumzia siasa za marekani uh, tukiwa na wageni wetu sasa nitarudi kwako bwana mwidau jina langu harrison kamau na Tutaangalia sasa upande mwingine manake, tunapozungumzia siasa na kampeni za Marekani kwa hakika lazima pia uh, Joe Biden akaingia kwenye picha hii, na hivi karibuni tumeona kwamba kulikuwa na matamshi yaliyotoka tu kwa upande wa Biden kuhusiana na labda hali yake ya kukumbuka mambo, na jambo hilo lilichukuliwa haraka sana na wa Republican, kwamba labda huyu hana uwezo basi wa kutawala Marekani. Unaona kama swala hilo ukiongeza pia la umri litatumika vipi au linaweza likaadhiri upande wa Democrats pale ifikapo wakati wa kampeni au hatimaye uchaguzi wa Marekani? Asante ndugu uh, Harison, nafikiri kama ingelikuwa mm -hmm. Biden anashindana na uh, mpinzani ambaye ni kijana zaidi kushinda yeye, pengine lingekuwa ni swali ambalo kwamba lingeweza kidogo kuleta uh, utatanishi katika wapigaji kura lakini ukiangalia umri wa Biden na Trump wameshindana kwa miaka minne, na pia katika kauli zake nyingi sana, Donald Trump ukiona katika siku mbili hizi amekuwa akitatazika, saa nyingine azungumza maneno ambayo kwamba sio edha, atazungumza watu ambao sio ama atazungumza siku ambayo sio. Kwa hiyo pia naye usahau kama ambapo iwasahau uh, rais Biden, lakini kwa uhakika ukimwangalia rais Biden anavyozungumza anapotekeleza mambo yake sidhanii kwamba umri wake utakuwa ni shida sana, isipokuwa umri wake aweza akautumia kama ndo fursa ya ya kuwa na na hekma na, na ujuzi mwingi kuliko kiongozi mwingine ambaye ni kijana na ni, ni baadhi ya mambo ambayo hata rais Riga aliwahi kuyasema kwamba alipokuwa shindana na Walter Mondale kwamba Uh, disability aliyokuwa na, na mpinzani wake ni kwamba ni kijana zaidi kushinda yeye, kwa mm hiyo -hmm. awezi akaitumia umri wake na ujuzi wake uh, kupambana na swala ambalo lina li, mkabili la na kwamba usahau ama ni mtu mzima na awesia na kufanya kazi kama hili. Naam, kwenye line ya simu kuna msikilizaji, hebu tumsikilize. Hebu jitaje, alafu karibu katika Live Talk Sauti America. Asante sana kwa majina, ni Ochieng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Mimi ningependa kuuliza hawa wataalam swali, ikizingatiwa ya kwamba Trump ana kesi ambazo kesi nyingi tu mahakamani. Je, hapo Marekani kuna sheria ambaye inamzuia yule aliye na kesi yeyote mahakamani kusimama na, na je hizi kesi za Trump zinaweza kuwa ni, ni kesi za kisiasa ama ni kesi ki, ke, ni kesi ambazo zimechochewa kisiasa ama ni kesi ambazo ziko kwa njia ya halali. Alafu swali la pili ni unakuta ya kwamba kama sahii nchi ya Urusi inajaribu kujionyesha nguvu yake. Je, e, Urusi vile Urusi vile Urusi inavyo e, ikibehave ina behave yani vile inavyojionyesha, je iko na msukumo gani kwa siasa za Marekani kati ya Trump na na Biden na ni hayo tu ambayo ningependa kuuliza wataalam, sana sana Monda awezi kunijibu, ili nipate ufafanuzi zaidi. Ni Uchieng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Naam, umesikia amesema <coughs> Monda, lakini kabla hapo Monda, nani Mwidawa amezungumzia swala hili la kwamba hakuna sheria inaweza kumzuia kugombana. Hebu kwanza jibu swala hilo upande mmoja, maake ameuliza hiyo Okay, kulingana na, na, na, na Marekani ame... kwa ya kwa kwanza ah, pole. Okay, asante ah, okay so kulingana na katiba ya Marekani kuna vipengele vitatu vya mtu kusimamia urais. Cha kwanza ni kwamba uwe umezaliwa wa Marekani, usiwe raia tu, uwe umezaliwa katika nchi ile. Kwa hiyo kuna watu kama vile kina Arnold Schwarzenegger ambaye ni wa Marekani lakini kwa vile amezaliwa Austria hawezi kusimamia urahisi. Jambo la pili ni kwamba lazima uwe na miaka thelathini na tano na kwenda juu. Kwa hiyo ukiwa wewe ni kiongozi mzuri lakini miaka yako thelathini na nne, uruhusi. Jambo la tatu ni lazima uwe umekuwa ni mkazi, yani resident wa Marekani kwa miaka kumi na nne. Kwa hivyo ndo vipengele vitatu kwa ki kikatiba ki, ki, ki ambao kwamba vinatakiwa mtu awe navyo ama sifa hizo awe nazo ndo wapigania urahisi. Mambo mengine yoyote hayamo katika matakwa ama vipengele ambavyo vinamfanya mtu aruhusiwa asimamia urahisi. Lakini mtu akiwa amepatikana na hatia ya uhalifu, je, itakuwaje? Akiwa At, amepatikana na hatia urahisi ya ya uhalifu, ndo, ndo, ndo katika serikali ya Marekani ya, ya ni kwamba ni ina demokrasi ambayo inampa ina, ina, ina, ina, ina mwananchi mamlaka katika ngazi mbalimbali. Ngazi ya kwanza ni kwamba bunge lina linaamua kwa niaba yako. Ngazi ya pili ni kwamba wewe mwananchi mwenyewe waamua hasa, utaamua kulingana na makosa ulioonana naye ama kulingana na mabaya unayoona kwa mtu huyu katika kura yako, ambao utasema simpigii kura na nitampigia mtu mwingine. Kwa hiyo nafikiri nguvu ama haki za kuchagua, wakati ikiwa mtu yule amepata ame, ame sifa hizi tatu, basi wewe hukumu iko juu yako wewe kama mwananchi. Nam, tuende kwako wewe, monda Monda vile vilevile ameuliza kuna, naona tumebaki na dakika mbili tu, lakini Monda unaweza kujibu kwa upande wako. Ameuliza masuala mengine mawili pia, eh, eh, me, ameuliza uh, hili suala la wa, mimi nafikiria ume- umetatiza sana uchaguzi huu Eh, kwa upande wa wanademokrat na pia kwa upande wa wanarepublican kuna sehemu ya wanarepublican ambao, eh, wanamuunga eh, eh, Vladimir Putin au wanahisia za kumuunga Vladimir Putin, eh, mkono kwa sababu wanasema eh, mizozo ya kule Ulaya ni mizozo ya ya, ya, ya mataifa ya Ulaya, haibidi Marekani ijiingize, lakini kuna sehemu pia ya wanarepublican ambao wanasema lazima uh, Marekani ikae kidete na, na Urusi. Vivyo hivyo wanademokra eh, wengi wao wanataka kuiunga eh, uh, Ukraine mkono dhidi ya Urusi, lakini tatizo iliyopo kwa, kwa, kwa, imeunganishwa na miswada ya ya kufunga mpaka kati ya Marekani na na na, na na na na Mexico yani wahamiaji, kwa hivyo kunambarika pale alafu pia kumalizia uh, ile kesi inayo, uh, mkumba Donald Trump kwa kweli kuna maswali mengi ya kikatiba ambayo yamejitokeza matatu itayaangazia la kwanza ni kwamba uh, vile Donald Trump aliwaongezea ali mori wa wafuasi wake kuvamia bunge la Congress kuna kipengele cha kumi na nne cha katiba la Marekani ambacho, ambacho kinasema yeyote ambaye anajihusisha na njia zozote za kupindua serikali halali ya Marekani hawezi kugombea urais. Kwa hivyo hiyo ndiyo kesi ya Colorado, hiyo ndiyo kesi ya Maine, na hiyo ndiyo kesi ya Januari 6. Kesi hizo bado ziko mahakamani. Asante sana, uh, David, eh, hey. Samahani, tunamaliza sehemu ya kwanza, tuendelee na fikra hiyo katika sehemu ya pili ya Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. Wachambuzi wetu ni Amin Mwidau akiwa huko Canada pamoja na David Monda akiwa New York. Mpendwa msikilizaji, usiondoke kando ya internet yako hivi sasa, tunaondoka katika redio tunakuja katika mtandao wetu voa Swahili.com. Hapa studio, mimi Abdu Shakur Abud pamoja na Harrison Kamau a kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikiwa Jeni kutoka hapa Washington DC. Na leo kama kawaida, tuko katika live talk, wapenda wasikilizaji, kwenye mtandao wetu wa VOA swahili com karibuni. Na katika mazungumzo haya, tunazungumzia maswala ya siasa na uchaguzi hapa Marekani, na wachambuzi wetu ni Amin Mwidau, mtaalamu kutoka Canada, na David Monda kutoka New York. Karibuni wapenda wasikilizaji. Kabla David sijarudi katika wazo lako liokuwa unasema, tumempata msikilizaji, amepiga simu. Hebu tumpe nafasi, tumsikilize tena, atoe maoni yake au swali lake. Karibu msikilizaji, eh mimi ni Joseph Tayora kutoka Tarbo Kenya, nimefuatilia huu mjadala, nimeona mambo mengi, hasa kuna mfano katika nchi yetu ya Kenya e wakati mwingi e, mbunge mmoja akawa amewekwa katika e, chela, alikuwa amefungwa kabisa hapo korokoroni, lakini wananchi kwa sababu wanampenda waliamua kumpigia kura, akawa amepita ameshinda wenye walikuwa nao karibu watatu. Kwa hivyo niki, niki, leo nikiangalia katika hawa watu e, awa waniachi wakubwa wa Marekani e, tutaweza kusema ni wasee na wengine wako n, n, n, n, n, n, kotini ama nini, lakini kama mwananchi anakupenda atakupigia kula bila shaka. Tumeona kuna watu wanasema wanapenda eh, wanapenda Donald Trump, wengine wanapenda eh, Joe Biden. Kwa hivyo eh, lenye huyu mwenye anasema Nick Hela anasema pengine hawa ni wase, kitendo ndio kitaonekana kikubwa kabisa kwa sababu ya upendo wa wale wasikilizaji. Naam, naam, asante sana. Una swali lolote hapo? Eh, nye nye naweza kuwambia wao, mtu ukiwa na kesi kotini aicha kusuia kufanya chochote, kesi kikuwa pale mpaka umekuwa proven guilty, ndio utaweza kusema leo huko na makosa. Kwa hivyo wako na kila, kila ruhusa na nafasi ya kuweza kukambeni na watu wao waweze kuwa convince eh, na kusema mambo ya uzeni. Rudie ya mwisho, uzee ni dhahabu. Kuna asante watu wa sana makoza, wakiwa wazee. Vijana wakiwa wanafika mahali wanapata wanashindwa kuongoza. Kwa hivyo vijana wajaribu kutumia mseme nasema, ada ya mcha unena muungwana ni kitendo. Wajarivu kufanya kazi waonekane kweli wataweza nam. Asante sana Ayora, umetoa mawazo mazuri sana, swala la demokrasia ambalo uh, Amin amezungumzia. Lakini kabla ya kuja kuzungumzia hilo, hebu tumalize swala hili la swala la kuingilia kati kwa Russia na msimamo wa vyama vyote viwili kuhusiana na Russia ambayo David alikuwa akizungumza. Naam, David Munda uh -huh. uh -huh. uh -huh. uh -huh. Kwa hivyo uh, kwa huo do wote wa Urusi pia wa ulikiliwa uh, uh, uh, maanani sana kwa sababu ya uh, kifo cha Alexei Navalny ambaye alikuwa kiongozi wa upinzani ku aliyetiwa mbaroni na aliyefariki hivi majuzi. Kwa hivyo ile motisha hapa Marekani pia. Uh, kuna mkazo wa uh, kujaribu kuharakisha uh, ule usaidizi ambao ulikuwa unaelekezwa kwa Ukraine uh, lakini pia kwa kifupi, nikimalizia hili swala a swali ya, ya kikatiba kuhusiana kusi, na swali lile la msikilizaji, je, Trump anaweza kuwania na kuna visingizio vipi ambavyo vinamkumba? Kuna masuala tu mengi ya kikatiba. Mawili nitayaangazia ni kwamba mahakama itabidi yamue kwamba kwa mfano jimbo la Colorado linaweza kutoa jina la Donald Trump kwa ile eh, kwa kura za wapiga kura wa Colorado eh, kwenye kinyang'anyiro cha Republican na pia kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu. Pia Maine, jimbo la Maine imetoa azimio kama ile ile lakini, inaonekana kwamba mahakama kuu huenda ikapiga ika, ika kalamu haya maombi ya Colorado kwa sababu itasema ya kwamba jimbo lenyewe aliwezi ku, uh, ku, ku, uh, kukandamiza haki za raia yeyote ye, ye yule anataka kugombea kura Marekani. Na pia itaonekana kwamba wakikubali, wa, wa ki, wa maombi ya Colorado, basi majimbo mengine pia huenda yakaamua yanataka Trump. Uh, pia kumalizia, kuna hili suala lingine pia la kikatiba ambapo mahakama itabidi iamue kwamba kweli Trump eh, ni, ni afisa wa serikali. Kwa hivyo anabanwa na kile kipengele cha kumi na nne sehemu ya tatu, au ofisi ya rais ni juu zaidi ya afisa wa serikali. Haya ni mambo ambayo kikatiba hayajajadiliwa, lakini ni mwanasiasa wa kiajabu ajabu, kwa hivyo ameinua masuala haya yote eh, ya kikatiba na itabidi, itabidi mahakama kuu iamue kabla ya uchaguzi ya uh, uh, kwamba taifa uh, litaenda vipi kwenye miswada hii ya kikatiba. Asante sana, tukibaki amin, tukibaki katika suala la Rasia kuna swala hili la Rusia mbali ya kwamba Trump na chama cha Republican wanaangalia sura mbili hiyo Russia, lakini swala linalotokea, kwa vile tunazungumzia Russia, ni swala la udukuzi kabla ya uchaguzi, kushawishi wapigaji kura. Tunajua katika uchaguzi uliopita kulikuwa swala hilo, na Uchina vile vile inapeleka ujumbe wake. Tunaangalia nchi hizi wanapendelea nani kuwa rais ajaye. Unadhani safari hii Marekani imejitayarisha vilivyo kuzuia kuingiliwa kati na nchi za nje? Na, na, nafikiri ki, ki, ki, ki katika kiusalama ki na ki, ki, ki intelligence wamejaribu sana, lakini kama tunavyojua ni kwamba Urusi na China wanatumia mbinu mbalimbali kujaribu kuleta vurugu katika utawala ndani ya Marekani. Kama tunavyojua kwa sasa, kuna kulikuwa na ile harakati ya kujaribu kuleta mashtaka dhidi ya Rais Biden katika bunge, yani afanyiwe impeachment na sababu kubwa ya hiyo impeachment ilitokana na taarifa ya uh, uh, uh, informer ambaye alipewa habari hizi na majasusi wa kutoka Urusi. Kwa hiyo mbali na zile habari ambazo za mbeleni tulikuwa tukizisikia za mitandaoni, aa, hizi nchi mbili zina njia tofauti za kuleta uh, tashwishi, na moja na y baadhi ya njia ni hiyo kujaribu kuleta ufarakano baina ya Marekani na na pengine kikundi kama vile cha NATO kwa masuala kama vile bunge kukataa ku, kuidhinisha miswada ya, ya, ya, ya kisilaha kwa nchi kama Ukraine ko jambo kama hilo, tunaweza tukajiona ni kwamba ni mabishano ya kisera ndani ya Marekani, lakini yamo katika michakato ya Russia kujaribu kuhakikisha kwamba kuna mzurujikano kwa upande wa NATO hiyo vurudikano upande wa NATO pia itasababisha masuala ya usalama yaibuke ndani ya nchi hiyo, itazua masuala mengine. Mambo mengine ni kama ya uhamiaji. Bila shaka, pengine kwa juu kwa juu tunaweza kwa tukaona kila mwenye kuhamia katika mipaka ya, ya Mexico ni ni mkimbizi wa kisiasa, lakini ndani yake pia kuna pengine baadhi ya watu ambao wameshakizwa wa, wa, wa na kupitia usambazaji wa habari kwamba kuna fursa nyingi katika Marekani na hayo pia yanasababisha mvurugikano wa usalama ndani ya nchi na utawala, na hiyo pia inasababisha mvurugikano wa wa Marekani kuamua nani ambayo kwamba afaa kuwa kiongozi wao na ni faida gani ambapo China au Russia inapata kutokana na swala hilo. Kikubwa zaidi ni kwamba hizi nchi zote zashindana katika masuala ya utawala, uongozi katika ulimwengu kwa maana kiongozi wa taifa lenye kuongozwa ulimwenguni linafanya linadictate ni mambo gani ambayo mataifa mengine yanafanya katika masuala ya kiuchumi, katika ngazi za kisiasa, na kuamua matukio mengi katika ulimwengu. Ni kama vile unavyoona, kama kwa mfano, mathalan, nchi kama Marekani kupitia na uongozi wake na turufu zake walizonazo katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa wamekuwa wakiweka vizuizi katika kila hatua za za Umoja wa Mataifa kujaribu kutafuta suluhu katika suala la Palestine. Kwa hiyo mashirika ya kitaifa vilevile yana, yana uwezo waku, wa kuamua ni kitu gani kitapitishwa katika mashirika ya ya pengine ya, ya World Trade Organization na mashirika mengine ya kimataifa ambayo tumeajua tume, tume, tume, kwa muda mrefu zaidi Asanti sana lakini nina swali kwako kwa bwana Monda. Uh, tukiangalia kwamba maswala ambayo yanauzia amerikani yote kuhusiana na upande wa kampeni, ni kwamba jambo moja ni uhamiaji. Uhamiaji limekuwa ni donda ambalo limekuwa kweli linasumbua kiasi ya kwamba hata waziri wa usalama wa ndani uh, anasemekana aondolewe kwa sababu amezembea. Unajua kwamba tatizo hilo kwamba likiwa kule kwa hasa katika mji wa New York limekuwa ni tatizo kubwa wakati wa kampeni za mwaka huu za Marekani unaona kuna uzito gani katika tatizo la uhamiaji baina ya warepublican na wademokrat? Uhamiaji utakuwa eh, na ushawishi mkubwa, utakuwa ni mada muhimu na uchaguzi uh, huu ujao eh, ndiposa hata tumeona ya kwamba hata hapa uh, kwa mfano uh, mji wa New York, jimbo la New York, wahamiaji wengi wamekuwa wakija uh, wakiletwa kutoka Texas. Kwa hivyo ime, imezua baraa cha kushangaza sasa hivi majuzi ambacho kilikuwa wazi uh, kuna kambi ya wahamiaji wengi karibu na eneo hiyo, na wapi, wapiga kura sana sana huwa wasikizi mambo ya Eh, wahamiaji kwenye eh, eh, hizi kura za za za za za za, za, za majimbo, lakini li, likawa ni ni mbarika ni, ni jambo kubwa. Kwa hivyo nafikiria hata kwa uchaguzi ujao eh, hili suala la uhamiaji ndiposa, eh, tunaangazia kwamba Joe Biden eh, wakati wanajadili, wafunge mpaka kwa sababu anasema Uh, zaidi ya wahamiaji milioni mbili mwaka jana waiini. Kwa hivyo Joe Biden pia anashinikizwa uh, atumie nguvu zake za urais yani executive order, kile kina uh, sehemu ya katiba mia mbili kumi na mbili F uh, ya kwamba afunge mpaka kwa sababu wahamiaji wengi wamezidi. Kwa hivyo najua itakuwa ni, ni donda ndugu na kwa kisiasa eh, kuleta mwafaka kati ya wanarepublican na wademokrat itakuwa ni vigumu, kwa sababu Donald Trump na wanarepublican wangependa sana eh, kuonyesha kwamba serikali ya Joe Biden imeshindwa eh, kudhibiti hali ilivyo mpakani. Kwa hivyo sifikirii kutakuwa na mwafaka au eh, sheria itakayeza kabla ya uchaguzi mkuu kujaribu kudhibiti mpaka, pengine Joe Biden atumie eh, madaraka zake za urais kuweza kudhibiti au kufunga mpaka kwa wakati huu. Asanti sana. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi ni Live Talk, tukiendelea kuzungumzia maswala ya siasa za Marekani uh, na swali kabla ya kuangalia maoni kuhusiana na Facebook kutoka kwa wasikilizaji wetu uh, kidogo tu ama tuyasome kwanza, alafu kisha nitakuja kwako kwa Mwidau. Basi naona kwamba wasikilizaji wetu wengi wametoa tu maoni kupitia ukurasa wetu wa Facebook kuhusiana na swala hili, wengi wakizungumzia kuhusu Trump, na ninamwona Avitas Damian Kawaya, yuko kule Karagwe, Tanzania, anasema kwamba ndio Swahili yamkini, tuhuma nyingi dhidi ya Trump ni njama za kumdhoofisha kisiasa ili asiweze kugombea uchaguzi ujao. Mzungu feki. Faraja Antony anasema, yuko kule wapi? Kigoma Tanzania, anasema Dran Trump asiwe na shaka tena, aiache kiti akiwa. Naamini na, na, na, na mini, kwamba, kwamba yeye ni kiongozi na atabaki na ataweza kupenya tu. David Sachenga anasema, yuko wagumu kule Muheza, Muheza Tanga Tanzania, anasema kwamba Uh, siasa Trump siasa kwa sasa za Marekani e, imekalia vibaya, kwani kuna wajumbe hawamuungi mkono wala hawataki arudi tena kwenye uchaguzi mkuu wa nchi hiyo kutokana na uongozi wake uliokwisha na namna alivyoongoza na matamshi yake na namna alivyokuwa wakati wa uongozi wake. Jo Mwangi anasema kilichojificha Januari 6 au kilichofichuka Januari 6 baada ya uchaguzi uliopita kiliweka wazi kuwa maadili huko na Afrika yanaweza kukaribiana. Tofauti kubwa iliyopo ni wingi wa rasilimali zilizowekezwa na zinalinda sheria. Na naona hapa Francis Ababu Mundi anasema kwamba Uh, unawapa, unatupata vizuri kwa njia mufti, na sisi tunashukuru na tunashukuru wengine wote ambao wameshiriki, kina Kayuni Rashidi na Hamimu Rashidi. Endeleni kusikiliza live talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Basi tukiendelea shakuru uh, kidogo tuende kwake mwidau, mwidau Hivi karibuni hata sio karibuni, ni jana, Trump alizungumza na madhehebu au makanisa ya Kikristo na jambo moja aliposema na kuhimiza ni alisema kwamba Wakristo wajue kwamba wanamalizwa na siasa za Kimarekani, akiwa na ari au akiwa na azma ya kusema kwamba lazima wamshike, ili wawe pamoja katika kujiokoa na kujilinda kutokana na siasa mwelekeo zinazochukua tukizingatia kwamba hili ni kundi moja tu la kidini, kuna makundi labda ya wahamiaji. Unaona, kama ni mbinu gani hii Trump anayoiashiria katika kampeni zake anapoelezea Wakristo, nyinyi mjichunge kwamba siasa za Marekani haziwazingatii. Unaona, kama ni mbinu gani hiyo? Asante. Nafikiri zaidi hapo amelenga katika maswala ya ya familia, maswala ya, ya, ya abortion, rights ama haki ya mwanamama kuamua kuhusu masuala ya, ya upangaji uzazi katika maisha yake. Maana ni swala ambalo kwamba limeleta utata mkubwa sana. Kwa hiyo watu ambao wako katika mrengo wa uhafidhina, yani wale conservatives, watu ambao wenye malengo ya kwamba kiumbe chochote ambacho kwamba kiko ndani ya a, a, ndani ya mzazi mama akiwezi kutolewa na kama kuf, ku, kufanya jambo kama hilo ni sasa wanakuua mtu. Kwa hiyo hiyo ni moja ya masuala makubwa sana ambayo kwa sasa yamekuwa yakizungumzwa katika ngazi mbalimbali za kikatiba ya kama vile eh, uh, uh, hukumu iliyotolewa katika mahakama ya, ya Alabama juzi ya kwamba embrio ile ambayo kwamba kwa imetengezwa nje ya tumbo la mama kwa wale ambao kidogo wana shida ya uzazi, hiyo imehesabiwa kama ni mtu. Kwa hiyo baada ya yule mzazi kuweza kupata mtoto kutokana na, na embrio zingine, basi haruhusiwi kuzitupilia mbali embrio zile, itakuwa ni sawa sawa na mtu ambaye kwamba ameua. Kwa hiyo kujihusisha na kundi la, la, la watu wa madhehebu ya, ya Kikristo ambao kwamba imani zao ni kwamba kizazi cha aina yote hakiwezi kutolewa ndani ya mwili wa mama kwa kutumia ujuzi ama utamaduni wa kidoktari, isipokuwa kama pengine kizazi kile kimeharibika chenyewe natural. Kwa hiyo hawa ni watu ambao kwamba wali kundi kubwa sana na wana imani kubwa, na hapo ndio kuna mpasuko mkubwa sana wa kisiasa Marekani. Kwa hiyo wametaka kujumuisha ama kujijumuisha na kundi la wale ambao kwamba wanaunga mkono haki za mtoto ambaye hajazaliwa. Naam, bila shaka ha, hiyo ni moja kati ya masuala muhimu ambayo itajitokeza katika uchaguzi wa Novemba. Tukiangalia, tuangalie namna ya kuendelea mbele, maanake kunaonekana kuna, onekana, kuna watu ambao wanajaribu kuunda chama chama kingine no name, ambapo wabunge kutoka au wanasiasa kutoka pande zote mbili wamejaribu kukuundana, na kuna vyama vingine vinajaribu kuangalia kwa nini chama cha Democratic na chama cha Republican. Nahisi kuna mgawanyiko mkubwa sana hasa kutokana na hili swala tulilozungumza la uzeeni. Uh, David unafikiri nguvu za chama cha tatu au chama chochote kitachojitokeza zinaweza kuvuruga matokeo ya uchaguzi. uh -huh. Kuharibia upande mmoja au nyingine, eh, nafikiria mm -hmm. Eh, chama cha tatu eh, kikijitokeza <laughs> kwa wakati huu, wadadisi wengi wanasema eh, kitamsaidia Donald Trump, yani eh, chama wanakiita No Labels. Sio wana Republican, sio wana Democrat eh, ni chama cha wale wastani wa, uh, wa, eh, wa mwelekeo wa kati. Eh, wadadisi wengi wanasema itadofisha eh, upande wa uh, wa, wa Joe Biden kwa sababu wapigaji kura wengi watakaopigia chama hiki cha no labels uh, pengine wangalikuwa wamempigia uh, uh, Joe Biden kura lakini ndugu mwana, ndugu mwenyekiti pia nikiangazia vile uh, ndu, ndugu mwidau alivyosema, uh, na nitamuunga mkono na kuongeza ya kwamba hili jambo la utoaji mimba litakuwa jambo nyeti sen sana kwa uchaguzi mkuu upande wa Wanademokrat. Wanawake wengi wa haki, wanaharakati wa haki za wanawake wanasema Eh, eh, Mahakama Kuu ilidhofisha sana haki za wanawake, vile ilipiga kalamu ule uamuzi wa Roe v Wade kwenye eh, ile kesi ya Dobbs eh, wakati eh, utoaji mimba ulirudishwa kuamuliwa kwenye majimbo. Lakini vile ndugu Mwidao alivyoeleza, na hili ni jambo muhimu, hawa wanaharakati wa uzalendo ya Kristo, yani Christian nationalism wao wanaona kwamba hili suala la utoaji mimba ni dhambi ya kwamba uh, zile mbegu za kuzaa, hususan kuna kesi iliamuliwa Alabama wiki hii ambapo uh, kuzifutilia kuzi, kuzi mbali hizi mbegu za kuzaa zinapowekwa, uh, likawa ni kosa. Kwa hivyo wanaharakati wengi wa uzalendo wa Kikristo wanaona kwamba utoaji uh, mimba ni dhambi na ni shinikizo pia kwa wanademokrat na pia kwa waelekezaji wa kikatiba. Manake hawa wanazalanda wa Kikristo wao wanaona kwamba katiba kilipewa kwa uh, George Washington na waanzilishi wa Marekani na Mungu, na Mungu wa Kikristo. Kwa hivyo inaleta pia mbarika pale ambapo tunajua jamii ya kimarekani imeunganishwa na dhehebu nyingi, pengine na watu wengine ambao hawamwamini Mungu. Kwa hivyo kuna huu mvutano. Uh, kweli wazalendo wa Kikristo wanataka kuelekeza taifa liwe taifa la Kikristo, lakini kikatiba hili ni taifa uh, au ni, ni, ni, ni, ni taifa la, la kikatiba na haipaswi kuegemea uh, dini lolote. Kwa hivyo it, itazua, itazua, uh, itazua uh, mbarika sana. Uh, kwenda mbele hususan hili jambo la utoaji mimba na hili jambo la eh, kuweza kufutilia mbali hizi mbegu za kuzaa na ule uamuzi wa jimbo la Alabama. Asante uh, sana uh, kuna tunaona kwamba muda na unamalizika, lakini vilevile vile, kwa vile tunazungumzia maswala haya yote, swala la utoaji mimba, watu wengi wamekuwa wakiuliza kwa nini linakuwa kubwa sana katika maswala ya Marekani, lakini m, amin kwanza, mbali na hayo, kuna mashindano katika mabaraza ya bunge Senate na Republican, na inaonyesha kwamba kuna kishindo katika chama cha Republican katika upande wa bunge. Unafikiri haya yote tunazungumzia maswala ya rais, lakini vilevile bunge ni muhimu. Je, uchaguzi huu wa Novemba bunge, unafikiri litaelekea upande gani? Watu wanasema kwamba huenda hili bunge la mwaka huu liliongozwa na Republican, baraza la wakilishi limeshindwa kufanya kazi zake. Dalili kubwa tunaziona mpaka sasa ni kwamba kwambaa, uh, Democrats watashinda viti vingi zaidi kuliko wakati wa sasa na mfano mmoja ni, ni uchaguzi mdogo uliofanyika New York, baada ya kuondolewa bungeni uh, uh, ile, baada ya kuondolewa bungeni mwakilishi wa Republican Party uh, na jina lake nani? George, George Santos. George Santos, baada ya George Santos kuondolewa katika uchaguzi, basi uchaguzi mdogo ulipofanyika yule mshindi alikuwa ni Demokrat, na alishinda kwa pointi karibu ni nane, na ukiangalia kwamba katika uchaguzi ule wa 2022 Santos alishinda kwa pointi nane. Kwa hiyo mabadiliko ukiangalia ni kama pointi kumi na sita kutoka Republican kuja Demokrat. Na pia suala lingine ni suala la mipaka ya ya eneo bunge. Kuna sehemu nyingi ambazo kwamba w wa walikuwa wakitumia wingi wao katika majimbo kuchora maeneo bunge ambayo kwamba haingii akilimu, sehemu ambayo ina idadi kubwa sana ya Democrats. Pengine kuna sehemu nyingine waweza wakapata kura asilimia hamsini na mbili lakini viti wanavyovipata ni asilimia arobaini na tano. Kwa hiyo katika sehemu kama vile Wisconsin, majimbo yamegeuzwa me, ya kikatiba. Nafikiri pia kuna mchakato kama huo unaendelea katika sehemu kama Alabama. Kwa hiyo ukichangisha hayo yote pamoja na kushindwa kwa bunge la Republican Party fanya jambo lolote la maana. Uh, kuna msukumo mkubwa kwamba kutakuwa na mabadiliko mm -hmm, na mabadiliko haya yatakuwa ni ya kihistoria kwa sababu yana uwezo mkubwa wa kuwezesha kwa mara ya kwanza katika historia ya Marekani kuwa na spika ambaye ni mtu mweusi kwa Joe, kwa nani, kwa Jeffries ambaye kwa sasa ndio kiongozi wa walio kidogo katika bunge, yani minority, katika ile bunge la, la, la congress nam uh, tunapokaribia, naona shakuru muda kabisa, ume unaelekea kuyoyoma, labda tungesikia tu maoni ya Mwidau na Monda kuhusiana na swala la kimataifa hapa, japo liliguziwa pale mbeleni na ninazungumzia kuhusu kwamba uchaguzi wa mwaka huu wa Marekani unafanyika wakati kukiwa na vita vikubwa viwili vya kimataifa kule Israeli na, na, na Ukraine. Uh, wakati macho atakuwa katika harakati za kampeni hapa Marekani, mambo ya fedha na mambo labda ya hali inavyokuendelea endele kule uh, kwenye uwanja wa vita, unaona kama kutakuwa na athari fulani kwenye vita, labda mapigano yakawa ya hayadhibitiki, kwa kuwa Marekani wako kwenye shughuli za kampeni, au pengine Marekani itakuwa labda imesuluhisha kabla ya kufika uh, pale uchaguzi utakapokaribia? Je, naanza tu na Monda, maoni yako tu kwa haraka, alafu tutarudi kwa Mwidau ili tukunge live talk hivi leo mimi nadhani hata ingawa tumeangazia Ukrain vile vita kati ya Ukrain na Urusi na uh, vile vita kati ya uh, Hamas na na Israel pia twajua kwamba kuna Wahuthi, kuna uh, mikongamano yani, kuna uh, hali ya uh, kuna mbarika inayozushwa uh, na, na Wahuthi. Uh, huenda kukawa na mgawanyiko kati ya Uchina na Taiwan lakini tukisalia pale Ukraine vile vile umeangazia, mimi nafikiria ya kwamba huenda, uh, ikagawanyisha umma hapa Marekani, kwa sababu kuna wale ambao wanasema hivyo ni vita vya Ulaya. Kuna wengi ambao wanasema wamechoshwa na hivi vita. Marekani ina changamoto zake, mbona tuendelee kulipa mabilioni za za dola kule Ukraine, na kuna watu hapa new York, kuna watu kwenye majimbo mengi tu ambao eh, wanahitaji msaada. alafu kwa vita vya Hamas na Israel pia nafikiria bado vitaendelea eh, kwa muda mrefu kama tu vile vita vya Ukraine, kwa sababu ni, ni hali nyeti na ni hali ngumu sana. Israeli inataka kuangamiza mm-hmm. Hamas na sio na, na, na rahisi. Kwa hivyo nafikiria bado vitaendelea na bado vitakuwa uh, maswali nyeti kwa uchaguzi mm, huu ujao. Naam, um, I mean, kwa upande wako, kuongezea hii swala la Hamas na Israel, unafikiri itaathiri vipi uchaguzi matokeo? Maanake kumekuwa na swala kwamba Waislamu wameanza kujiondoa katika upande wa demokrat ambao wanaunga mkono mara nyingi katika kawaida katika katika uchaguzi wa Marekani uh, ma, ni majimbo kama sita saba yenye kuamua nane atakio kuwa rais, sababu hivi majimbo mengine yamegawanyika baina ya Republican na Democrat. Kwa hiyo moja ya jimbo ambalo ni la kinyanganyiro ni la Michigan, kule kuna idadi kubwa sana ya Waarabu ama watu wenye asili ya Kiarabu na Waislamu, na ukiangalia katika kura zilizopita za uraisi Uh, Donald Trump na Biden hawakushindana kwa kura nyingi. Kwa hiyo ikiwa wafuasi wa Biden ambao kwamba watoka katika kundi lile la Waarabu ama wa Waislamu wamekataa kutoka kupiga kura, basi kuna hatari kwamba uh, mtu kama uh, uh, Trump aweza akashinda jimbo kama lile na pia kuna sehemu zingine kama Florida, na hakika kuna sehemu kubwa sana Marekani ambao aketafanyika Waislamu na Waarabu kwa hiyo nalokiona cha kubwa ni kwamba Biden atafanya bidii kubwa sana kuhakikisha kwamba vita vya Palestine vimemalizika kabla ya uchaguzi. Lakini kwa upande wa Russia nafikiri vitaendelea, na Russia itaitumia hii kama ni fursa ya kuweza kupata sehemu kubwa zaidi, kwa sababu ikijua iki, iki, kwamba Biden akirudi na Democrats wakicontrol Congress, basi kutakuwa na usaidizi mwingi sana wa Ukraine katika miaka nauku Asante uh, sana, Amin Mwidau, mchambuzi kutoka huko Toronto, Canada, pamoja na David Monda alikuwa pamoja nasi kutoka New York hapa studio katika Live Talk, tukizungumzia siasa za Marekani. Asanteni sana kwa kushiriki na aliyeshiriki hapa vilevile vile, tulikuwa pamoja na Harrison Kamau na produsa wetu alikuwa Aida Issa. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikatekeni wikendi njema, msikose kusikiliza matangazo yetu mengine.