hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji popote pale ulipo katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi hii leo basi katika matangazo yetu ya kwa undani tutaangalia ripoti iliyotolewa na benki ya maendeleo ya afrika kuhusiana na hali ya ukuaji uchumi kwa mataifa ya afrika kwa mwaka huu wa 2024 lakini sisi leo hii katika kundani, kwa undani tutajikita kuangazia uh, mataifa ya Afrika ya Mashariki katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya kwa undani, ambapo hii leo tutaelekea kule katika studio zetu za Mombasa. Wenzetu watakuwa wakiangazia hali ya vijana wachache eh, kutumia mambo ya ajira. E, baada ya serikali ya Kenya kupata mafanikio na serikali ya Uarabuni, e, namna gani wanaweza kutumia fursa hiyo, ninayokukaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligogo nam, katika kwa undani hii leo, kama nilivyokueleza tunaangazia ripoti ambayo imetolewa na Benki ya Maendeleo ya Afrika ambayo imetoa mwelekeo wa ukuaji uchumi kwa mataifa ya Afrika kwa mwaka huu wa 2024 ambapo ukanda wa Afrika Mashariki ukitabiriwa kushuhudia ukuaji mkubwa kuliko maeneo mengine ya bara la Afrika. Katika ukuaji wa uchumi kiujumla, dunia imekuwa ikikabiliwa na mdororo wa kiuchumi uliochochewa na janga la COVID-19, huku wakati mataifa yakijinasua kutoka huko, vita vikazuka vya Rusia na Ukraine na kutatiza masuala mengi ya kiuchumi duniani. Mgogoro mwingine wa mashariki ya kati wa vita vya Israel huko Gaza, mara baada ya tukio la Oktoba 7 la wanamgambo wa Hamas kuvamia vijiji vya Israel na kufanya mauaji, ambapo umesababisha kushuhudiwa E, kutatizwa kwa safari za meli katika bahari ya Shamu ambapo pia a, bado vinatatiza hali kamili ya ukuaji wa uchumi e, kwa baadhi ya uwekezaji na sehemu nyingine kuhofia kwa mwelekeo pengine wa kuzuka kwa vita uh, vikubwa zaidi. Kwa mujibu wa AfDB, yaani Benki ya Maendeleo Afrika, Rwanda na Tanzania zitashuhudia ukuaji mkubwa na kuwacha nyuma majirani zao waliopo katika ukanda wa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki, ambapo pia hapa, mchambuzi wa masuala ya kiuchumi Gabriel Mwang'onda anaelezea hilo. Kiukweli, Afrika mashariki ni eneo ambalo limejitanabaisha kwamba limeweza kuhimili matatizo na mashinikizo yanayotolewa na covid-19 na vita zinazoendelea baina ya mataifa kama Urusi na jirani yake. Sasa yale matatizo ya uviko na vita hivi zimesababisha mdororo mkubwa sana wa uchumi duniani, lakini tunaweza kuona kwamba katika East Africa kuna nchi zinafanya vizuri tu zikiongozwa na Rwanda ambayo inakuwa kwa kiasi cha asilimia saba pont mbili na Tanzania inakuwa kwamba itakuwa kwa asilimia sita moja. Sasa hizi nchi uh, zinaongoza kwa Afrika Mashariki na ukiangalia uh, average kwa maana ya wastani wa ukuaji wa katika nchi zote za Afrika ni asilimia uh, tatu nane na inaonyesha kwamba tutakuwa kwa asilimia nne pointi mbili . Sasa hizi nchi zetu hizi za Afrika Mashariki zote ziko juu ya yeah, wastani wa nchi zote za Afrika kwao inaonyesha kwamba zime inini, eh? mashinikizo na vitu matatizo mbalimbali ya dunia ambayo yameikumba dunia. Kwa hiyo nadhani tuko kwenye sehemu sahihi kabisa ya uelekeo wa uchumi. Kwa mujibu wa ripoti mpya yenye jina la Microeconomic Performance Outlook au MEO ya Benki ya Maendeleo ya Afrika inabashiri kwamba Rwanda itakuwa na ukuaji wa uchumi wa asilimia saba nukta mbili. Tanzania ambayo imeshika nafasi ya tisa kati ya nchi kumi na moja bora za Afrika ambazo zimebashiriwa kufanya vyema uchumi wake utakuwa kwa asilimia 6.1, uh, huku Uganda ambayo vilevile imeingia katika kundi la mataifa ambayo yanaelezwa kama kuwa na asilimia nzuri ya ukuaji wa uchumi, yenyewe ikiwa na asilimia sita, ikifanikiwa eh, kuingia katika fungu hilo, uh, la timu uh, ambazo zinaitwa timu za nchi bora. Kenya ambayo ina uchumi mkubwa wa Afrika Mashariki na kihistoria imekuwa eh, na miundombinu ya kufanikisha ukuaji wa uchumi, hali imekuwa tofauti ambapo Gabriel Mwangunda anasema ni jambo la kawaida kwa mataifa yenye uchumi mkubwa ukuaji wake kuwa ni mdogo kuliko yale yasiyo na uchumi mkubwa. Lakini Mwangunda anasema kwa suala la Kenya, kuna mengi zaidi yanayosababisha hali hii, zote vyote itakavyosema, lakini tunashuka chini kabisa kwenye sababu ya msingi. Kiingereza tunasema japo kwa upande wa pili kufungua sarafu ni kwamba chumi kubwa zote duniani unaenda Marekani, unaenda China, haziwezi haziwezi kakua kwa kiasi kwa asilimia hizi kubwa kwao. So, tunategemeaje chumi kubwa zinaenda, ukilinganisha na watu ambao hawana chochote kabisa. Kwao kwa chumi kubwa kuenda taratibu ni kitu ambacho ni si kigeni sana kwenye kwenye uchumi sasa spesifikali ukiongelea Kenya tumeshuhudia mambo mengi yakiwa kilalamikwa pale pale pale Kenya na kubwa zaidi ikiwa ni mismanagement tu ya uchumi. Ukisikiliza bunge lao vizuri, utasikia kila sekta inalalamikiwa. Eidha, kuna mambo ya rushwa makubwa sana, ambayo yanasababisha mambo ya miundombinu yasiende vile inavyopatikana, sekta ambazo zinaajili watu wengi na zinachochea eh, sana uchumi. Ukienda kwenye kilimo, unakuta sahizi Tanzania imerudisha minada ya chai nchi yake ya Tanzania. Kwa hiyo hawapati tena ile fursa ya kwao. Ukienda kwenye usafirishaji, ukienda Uganda unakuta Uganda wameacha kutumia tena bandari ya Mombasa, wanatumia bandari ya eslam kuizia mafuta yao ko kuna nyingi zinatokea. Na hao wanaozunguka Kenya, Kenya ni chumi kubwa kidogo kwao. Hao wanaozunguka nao wanaendelea kupambana ksa kwamba wanamegaa nasa zile mgawanyo wa keki. Sasa wameongelea kwamba mataifa makubwa mengi yanaenda kuwekeza na mashirika makuba aaenakuwekeza Kenya, lakini ukiangalia data za Tanzania miradi inayosajiliwa Tanzania inaipita Kenya mara nne ile inayosajiliwa nchini Kenya. Hicho kitu pekee kinaweza kikakwambia kwamba mazingira ya uwekezaji nchini Kenya si ajabu yamedorora kidogo, na kudorora kwenyewe mara nyingi kunasababisha tu na instability flani flani na, na na rushwa na urasimu wa kurejista miradi kwa, kwa hiyo unakuta watu wanaona labda gateway nzuri ukitokea Tanzania kuwekeza kwenda kwenye nchi zingine hizi inakuwa rahisi zaidi. Ukiniuliza kwa nini Kenya inaonekana ina lag behind, nadhani jibu sahihi ni hilo tu la uh, knjiuchumi eh, kwa maana ya kuweka birokrasi kubwa na uh, rushwa vilevile, ndo vitu ambavyo vinasababisha uwekezaji upungue sana, kwa sababu tukiongelea ukuaji wa uchumi tunaongelea uwekezaji both wa kutoka nje na kutoka ndani. Licha ya hayo, Afrika Mashariki kiujumla inafanya vyema. Kwa mujibu wa ripoti ya AfDB, rais wa benki ya maendeleo ya Afrika Dkta Aquinumi Adesina amesema makadirio ya ukuaji wa uchumi kwa bara zima Uh, utarejea kuwa wa asilimia 3.8 kwa mwaka wa 2024 ambao ni wa chini ikilinganishwa na ukuaji wa mataifa ya Afrika ya Mashariki ambayo yanashuhudia ukuaji wa juu ya hapo. Rais wa AfDB anasema hali imeimarika kwa haraka kuliko ilivyozaniwa baada ya janga la Covid-19. Kutatiza mapato. Hali hii imefanya kusimamisha mapungufu ya ukuaji kwa asilimia 4.9 kwa mwaka 2023 kama ilivyokuwa kwa mwaka wa 2022, lakini pia ni pungufu ya asilimia 6.9 kwa mwaka wa 2020. Gabriel Mangonda anasema uongozi wa mataifa ya Afrika Mashariki umejitahidi kufanya mataifa yao yaandikishe ukuaji huo mzuri Kiukweli ni kwamba marais waliopo katika nchi za Afrika Mashariki kwa sasa wote wanachagiza sana uwekezaji wa ndani na foreign direct investment, na uwekezaji kutoka nje. Kwa mfano sekta kama za kilimo, kwa mfano Tanzania, zimeendelea kupokea uwekezaji mkubwa kuwaika kuwahi kupokea hapo nyuma, na sekta za usafirishaji zimekuwa zikikua kwa kasi, usafirishaji wote wa anga na wa ardhi na ule wa bandari. Tumeshuhudia hata utalii umerudi kwa kasi sana kwenye nchi kama mashariki, kitu ambacho ni kimeshapata hata ile pre covid Era. Kwa hiyo sekta hizi za utalii, ujenzi, mambo ya kilimo vile vile, na madini vilevile yameonekana kwamba ndo vitu ambavyo vimekuza sana ukuaji wa uchumi wa hizi nchi za Afrika Mashariki kwao. Natarajia kwamba ukuaji utaendelea kuongezeka kama tulivyoona wasan 23, 48, kwa sasa ni asilimia tatu pointi nane mwakani, mwaka elfu mbili na ishirini na tano utakuwa umefika kiasi cha asilimia nne pointi mbili Kwa hiyo natarajia ni very positive kwa sababu hatutarajii tena kutakuwa kuna hali mbaya yoyote ya tatizo kama la uviko kumi na tisa au vita vingine ambavyo vinaweza vikaitikisa hii dunia. Kwa hiyo ni matarajio gani ambayo yanatarajiwa hivi karibuni? Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na mchumi mkuu wa Benki ya Maendeleo ya Afrika na makamu wake wa rais Profesa Kevin Orama, wamegusia ukuaji kwa mataifa ya Afrika yenye ukuaji mkubwa umesababisha na kushuka kwa utegemezi wa bidhaa kupitia mikakati ya kuwa na uchumi jumuishi kuongeza uwekezaji wa kimkakati katika sekta muhimu za ukuaji wa uchumi na kuongeza kwa ukuaji katika sekta ya umma na binafsi, pamoja na maendeleo chanya katika masoko muhimu ya bidhaa zinazouzwa nje. Haya yote Gabriel Mang'onda pia ameagusia, ukiona nchi maskini ujue tu juu kwenye uongozi kuna shida. Kwa hiyo ukipata viongozi wa juu wazuri wenye nia na Uh, uthabiti uthubutu wa kuweza kufanya yale mabadiliko ambayo wanawishi yafanyike, basi imekuwa rahisi sana. Unajua hizi nchi zetu, kuanzia structure za serikali za serikali zetu nyingi haziko kiutendaji, yani. E, hakuna national key results, hakuna mipango kazi yenye vipimo maalum vya kupima utendaji kazi wa kuanzia mawaziri kwenda kwenye makatibu mpaka chini. Kuna mtu anamwajibisha mtu yoyote. Ukiangalia nchi zote za sisi hapa Afrika Mashariki, hata zote tuseme Afrika ziko hivyo, wakati nchi ambayo ime ime, imeweza kupiga hatua kwa haraka kutoka bracket moja ya uchumi, kwa maana ya kwamba kutoka kwenye uchumi mdogo kwenda uchumi wa kati mpaka wa juu, kwa mfano tuseme Singapore au Malaysia, a walikuwa wana misingi hiyo kwamba kuna kwa kuweko na uwajibikaji, kwamba kila waziri wenye sekta husika anapewa ambazo anatakiwa aziachieve, kwamba anatakiwa atimize wajibu wake kadha wa kadha, by muda kabisa unawekwa kabisa. Kwa hiyo kuna mtu anafuatilia huyu ajitimiza hivi na anawajibishwa kwa hilo, ambacho sisi kwenye nchi za afrika hakuna sana, na ukiangalia okay. Sasa kwa sababu hiyo hakuna mpangilio mzuri, kwa maana ya accountability, sijajua kiswahili chake vizuri io ambao unasema tunataka tutoe imarike kwenye eneo la elimu, miundombinu, labda afya na vitu kama hivyo, haukuti hivyo vitu. Unakuta nchi hizi zinaenda taratibu sana, kwa sababu zinataka zifanye vitu vyote kwa wakati mmoja, kitu ambacho kinachukua muda mrefu sana kwa nchi kuendelea. Kwa hiyo lazima tuwe na vitu ambavyo ni vipaumbele ambavyo tunasema tunaanza navyo, na wataalamu wa uchumi wanasema vinatakiwa visizidi kumi na moja au kumi na mbili kama ikiwezekana, kwa nchi ambazo masikini, ukiweza kusema nawekeza pesa zangu kwenye hizi maeneo kumi na mbili basi mambo yote yataenda vizuri. Naam, shukrani sana Gabriel Mwangonda. Na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ambapo katika sehemu hii tunaangalia hatua ya vijana wachache kutuma maombi ya ajira baada ya serikali ya Kenya kupata maafikiano na serikali ya Uarabuni. Tangazo hili limewashangaza viongozi ambao wanasema hawakuwa na habari kuhusu. Colin Adede na Amina Chombo wametuletea awamu hii ya kwa undani kutoka studio zetu za Mombasa, wakiangalia suala hili la ajira ya vijana. Shukran sana wenzetu. Vijana wachache wametuma maombi ya kazi ambazo serikali ya Kenya inasema imezipata katika mataifa ya kigeni katika mkutano wa rais ambao unakamilika hivi leo pamoja na baraza la mawaziri magavana, na wabunge kutoka muungano tawala Kenya, rais William Ruto amesema ni vijana 500 tu wametuma maombi ya kujaza nafasi 2500 za kazi katika sekta ya afya ambazo serikali ilikuwa imetangaza kuzipata katika mataifa ya uharabuni. Rais Ruto alishangazwa na hatua ya wabunge kusema kwamba hawana taarifa kuhusiana na kazi hizo ama ajira hizo ambazo zimetangazwa, rais Ruto akishikilia kwamba matangazo yamekuwa bayana kuhusiana na ajira hizo, na akasema kwamba ni jambo la kushangaza kwamba viongozi hawatambui kile kinachoendelea, wakati ambapo katika afisi zao kumekuwa na barua kochokocho, raia wa Kenya ama vijana wakifika kutafuta ajira, akisema kwamba nafasi hiyo ni pamoja na mikakati ambayo serikali yake imekuwa ikiekeza kuhakikisha kwamba wanatatua tatizo la ajira nchini Kenya. Katika mkutano huo, rais Ruto pia ameelezea kwamba serikali yake inamalizia mkataba na Ujerumani kubuni nafasi zingine laki mbili za ajira ambazo zitakuwa zinatolewa kwa, kwa vijana wa Kenya katika taifa hilo la Ulaya namba tumepanga vilevile kwa sababu kule Ulaya tuko na nafasi ya vijana waende wafanye kazi. Tumekubaliana ya kwamba wale vijana wanaenda kufanya kazi walipwe kati ya shilingi elfu mia moja hamsini na elfu mia mbili kila mwezi huko ng'ambo. Tunaelewana? Mliona juzi tulitangaza kwa gazeti, tunahitaji nases elfu mbili na mia tano na tumenegotiate nafasi kama hizo nusu milioni. Itaendelea polepole in the next five years We will have at minimum 500,000 Kenyans working abroad. Kwa sababu tunataka tupanue nafasi ya ajira kule ng'ambo. Mfanye kazi hapa kwa digital jobs, mfanye kazi kule kwa housing, mfanye kazi hapa katikati, kila mtu afanye kazi. Si tulikubaliana kazi ni kazi? Ama nyinyi ni watu wale wa kujagua jembe. Si tulikubaliana kazi ni kazi? Ya housing ikipatikana si mtafanya? Hii ya digital job ikipatikana si mtafanya? Ile ya kwenda ng'ambo ikipatikana si mtafanya? Rais Ruto akizungumzia swala hilo katika mkutano wa hadhara. It was advertised in the press. Kwanza zitangaza katika magazeti na nimezungumza katika mikutano ya hadhara. Sasa wewe, wakati unageti kwa hiyo mkutano hivi, unasikia president huyu anasema iko, we ujiulizi kwa kichwa hii. Ukitoka hapo kwa hiyo mkutano, si unaenda kutafuta mali hiyo iko aako Ukitoka hapa utaenda kutafuta watu wako kujaza nafasi hizi. Ni sauti yake Rais William Ruto akizungumza na baraza la mawaziri pamoja na wabunge na kamati mbalimbali mbali za Bunge. Kinara wa Azimio Raila Odinga amekosoa mpango wa serikali ya Kenya Kwanza ikiongozwa na Rais Ruto kutafutia Wakenya ajira ughaibuni akisema kwamba kumekuwa na visa vingi vya Wakenya wanaoteswa wakifanya kazi katika mataifa hayo, hasa ya uharabuni, na kwamba ingekuwa bora ikiwa Rais Ruto atatafuta ajira, matabuni ajira katika taifa hili la Kenya na sio kuwapeleka uh, vijana katika taifa hilo. Baadhi ya vijana katika mitandao ya kijamii wame ka suala hili wakidai kwamba kuna vikwazo vingi vinavyowazuia kupata nafasi za ajira, wengine wakihofia usalama wao kuelekea mataifa hayo ya ughaibuni. Janet Machuka ni mtaalamu wa maswala ya mauzo ama marketing katika mitandao ya kijamii. Janet, eh, kuna tukio kwamba wa vijana wanashutumiwa kwamba hawajachukua nafasi ambazo, nafasi za ajira ambazo serikali imetafuta katika mataifa ya kigeni. Labda unadhani ni nini inafanya vijana wanakosa kuchukua nafasi hizi? Kwanza naweza sema, vijana ambao wanatafuta kazi, wengi wao hawana maarifa kuhusu hizi kazi ambazo uh, serikali inasema. Ya pili, hizi kazi mtu anahitaji kuregista online, na hiyo ni shida kwa wengine ambao hawezi hata tumia saiba. Hata mahali wanaishi hawana fiber, mahali wanaishi hawana maarifa na hawajui kivipi ambavyo watajaza hizo kazi. Aa, na jambo kubwa sana ambalo kila mtu amekuwa akiongelelea kwa wakati mwingi ni kuhusu passport. Unapata mtu unajaza passport unalipia, but siku yenye unapewa ya kwenda ku, kupeana fingerprint inakuwa like 3 months later, na ukishapeana fingerprint still ina take longer than venye watu wengine wanaexpect, kama ni 2 weeks venye wanasema. Kuna ja, changamoto mingi ambazo zinafanya watu wa, wa, wa feel like hakuna haja ya kujaza, sababu kwanza unatumia pesa nyingi saa hizi. Ukiangalia ni pesa ngapi mtu anatumia kupata passport, ni nyingi sana kwanza. Hujatafuta certificate of clearance from the police, hujatafuta, hujalipia passport tatu. Kuna wengine wanahitaji kutoka sehemu moja kwenda nyingine, ili waweze kujaza. Na suala lingine ni kuhusu mtu akipata hii passport Watafikaje Ujerumani? Watalipaje ndege? Je, serikali italipia tikiti? Serikali itawatafutia mahali pa kukaa, ama ni wao pia wajitafutie? So kuna changamoto nyingi ambazo vijana wanafaa wanaangalia kwanza kabla hawajajiandikisha ili kuenda hizi kazi. Na suala kubwa sana, vijana ambao sana, sana nime nimeongea na wao, wengi wao hawaamini serikali, wanadhani serikali inaongea tu, lakini hakuna hiyo kazi ambayo wanasema. Ukiangalia hapa nyumbani, wanasema afadhali nisumbukie nyumbani kuliko kwenda huko nje, nisumbukie huku. Kama serikali inataka kuwasaidia afadhali, ichague vijana, wawajazie passport, wawalipie kila kitu, alafu wawapeleke Alafu maybe hata ukiniambia ukifika huko nitakukata mshahara wako kiasi hiki, ndio ulipe, afadhali kuliko kujaza kila kitu. Alafu sana sana, visa unajaza visa, hujui kama utapata. Tumeona watu wengi wakilalamika kuhusu visa ya kwenda Marekani, ya kwenda UK. Na sasa ya kwenda Ujerumani, je, kivipi itakuwa um, tofauti na hizi zingine? Watu wanajaza wanapoteza pesa hawarudishiwi pesa yao baadaye. Nime kama nimekuelewa ni kwamba kuna tatizo la information. Jinsi habari zinavyotoka katika serikali hadi kwa mwananchi, kwa namna gani ingekuwa ubora zaidi wakati wanatoa taarifa hizi? Kwanza kabisa, unajua kuna watu wengi wanatafuta kazi na kuna hii wanashinda wakisema kazi kwa vijana au kazi kwa ama, kufundisha vijana wajue kivipi wana vyopata kazi. Mbona wasitumie uh, kwanza vio uh, vikuu vikuu, pili baraza zinaweza kuwa katika sehemu zile ambazo vijana wanaishi vijijini na hawako katika vyuo vikuu ama hawako katika miji. Naam, tukushukuru sana Janet kwa mchango wako ukizungumza na VOA kwa undani. Asante sana. Janet Machuka ni mtaalamu wa masuala ya mauzo ya kidijitali, yani digital marketing. Mahmud Nur mtaalamu wa masuala ya sera ya ajira ambaye pia ni mwasisi wa kituo cha Swahilipot ambacho kinakuza wajasiriamali mitandaoni Anasema kwamba tatizo kubwa ambalo linawakumba vijana wengi ni kuwa hawana maarifa ya kufanya kazi ambazo zinatangazwa, na wengi hawajajishughulisha na kutambua ni vipi wanaweza kupata nafasi hizo kama zinavyotakiwa. Uh, nafkiri bado, uh, hali si nzuri sana, uh, kwa sababu ukiangalia ile unemployment rate ambayo ilitolewa mara ya mwisho ambayo ilikuwa ni asilimia 44 ya, ya vijana hawana kazi. Uh, hii hi ikija kwa Mombasa ni juu zaidi, ambayo inamaanisha kuwa kwa Mombasa hali si nzuri sana uh, so ukweli wa mambo ni kuwa ajira kwa vijana ni, ni swala sugu, na, na ndio sababu unaona inachangia katika baadhi ya mambo ambayo inatokea uh, kama vile uh, najua mihadharati ni moja yake Uh, kuna masala ya vijana kujiingiza katika magenge ambayo yanawaibia yana watu. So yote hii inachangiwa na hiyo um, hali ya juu ya ukosefu wa kazi. So kitu kubwa ambayo inaleta shida hizi ni ile wazungu wanaita mismatch. Hatupatii vijana wetu mafunzo ya zile kazi za sasa uh, kwa sababu kuna ile tunaita demand-driven skills ni, ni ujuzi ambayo inatakikana saa hizi katika hizi eh, sehemu za ajira. So ni muhimu sana tupatie watu wetu mafunzo, na wakati mwingine mafunzo yenyewe sio mafunzo ya, ya, ya mwaka ama muda mrefu. Sauti yake Mahmud Nur. Benki ya Dunia inasema kwamba asilimia 66 ya vijana Afrika hawana ajira, wengi kati yao wakiwa ni vijana wa kike. Sababu kubwa ya tatizo hili nchini Kenya ni vijana kukosa maarifa kukimu mahitaji ya ajira za kisasa. Tatizo la covid-19 limechangia mataifa mengi kukosa wawekezaji, huku kukosa utulivu katika soko la hisa na pia soko la kubadilishana fedha likiwa pigo kwa wawekezaji ambao wangetoa ajira na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwana. Naam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki