Sehemu ya kwanza tunaangazia mkataba kati ya Uturuki na Somalia kuhusu ulinzi wa bahari sehemu ya pili tutaangazia vita mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Je, ni kwa nini Rwanda inaunga mkono waasi wa kundi la M23? mimi ni Kenneth Bwire, nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Karibu. Baraza la mawaziri na bunge la Somalia vimeidhinisha mkataba wa miaka kumi kati ya serikali ya Somalia na serikali ya Uturuki ya ulinzi, ambapo rais wa Uturuki pamoja na rais wa Somalia wamekubaliana kwamba Uturuki itatoa mafunzo pamoja na kulinda pwani ya Somalia kwa muda huo wa miaka kumi. Mkataba huo unaajiri miezi michache baada ya Ethiopia kuingia makubaliano na Somaliland ambayo ilijitangazia uhuru mwaka 1991 kutoka kwa Somalia, lakini haijatambuliwa kama nchi kivyake kimataifa. Somali imetaja mkataba wa Ethiopia na Somaliland kuwa uchokozi, kwamba Ethiopia inataka Somaliland itoe nafasi ya umbali wa kilomita 20 ndani ya pwani yake kwa ajili ya Ethiopia kujiimarisha kijeshi na pamoja na kujiendeleza kiuchumi. Somalia imesema hilo halitakubalika na kutaja mkataba kati ya Somaliland na Ethiopia kuwa uchokozi. Rais wa Somalia Mahamud alisema kwamba Somali ipo tayari na imejitayarisha kwenda katika vita kulinda ardhi ama sehemu yoyote ya maji ya nchi hiyo na kwamba haitakubali mkataba wowote ambao Somaliland iliingia na Ethiopia ikitaka mkataba huo ufutiliwe mbali. Je, kwa nini Somali imeingia mkataba wa kijeshi na ulinzi na Uturuki miezi michache baada ya Ethiopia kuingia mkataba na Somaliland, mkataba ambao ulipelekea uhusiano wa kidiplomasia kati ya Somali na Ethiopia kuingia doa? Dr. Edgar Gidhua ni mhadhiri wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa katika Chuo Kikuu cha USIU Nairobi, Kenya anaungana nasi kwa njia ya simu. Dokta Gidua, Ankara inapoingia katika mjia, uh, mkataba wa ushirikiano kiulinzi na Mogadishu, Somali inajitayarisha kivita na Ethiopia na Somaliland ama Somali inatuma ujumbe wa kujilinda ama Somali inaingia mkataba wa ulinzi kwa msingi gani? Turuki wameingia katika huu mkataba waweze kusaidia Somalia kuweza kulinda na kuhifadhi nchi yao kwa maana kulingana na sheria za kimataifa, uh, walivyofanya Somaliland kuwakubalia nchi kukubali nchi ya Ethiopia waweze kuwa pale wajenge kuwa wajenge uh, kitengo cha jeshi waweze kuwa na poti yao, walikosea kimsingi, kimsingi na sheria. Kwa maana dunia mzima inajua Somaliland ingawaja wamekuwa wakijitawala kwa miaka kama ishirini thelathini hawana, sio taifa ambalo linalotambulika Somaliland bado linaangaliwa linazingatiwa kama moja wapo ya upande wa Somalia, na kwa hivyo ni watatue shida zao za undani, eh wajaribu kutatua shida zao kule ndani. Lakini vile Ethiopia wameenda wakafanya mkataba na wao, wamekiuka sheria za za za za za dunia na kupatiana ile recognition, ule utambulisho, na pale wamepotea. Kwa hivyo imeingililia Turuki, wameingililia ili waweze kusaidia Somalia, waweze kuhifadhi na kulinda nchi yao. Ethiopia inatambua kwamba hali ya msukosuko, ukosefu wa usalama na majirani katika pembe ya Afrika, huenda pia ikayumbisha Ethiopia. Ethiopia inatambua kwamba haina uwezo kwenye bahari. Nchi ambayo ina uwezo kwenye bahari ina uwezo mkubwa sana kujilinda kwa njia zote, kujua adui anatokezea upande gani. Ethiopia inapoingia mkataba na Somaliland, watu ambao nchi siyo yao walienda kuongelesha serikali ambayo haitambuliki. Uh, walienda kufanya mkataba na kikundi ambacho hakieleweki. Dunia nzima inaelewa kuwa hata kama kuna matatizo katika nchi ya Somalia, Somaliland, Puntland bado ni sehemu za taifa la Somalia, na katika ulimwengu wa mataifa, uh, na katika sheria za kimataifa, Somalia ndio wanaidhini, ndio wanaajibika kwa kulinda ile sehemu nzima, kitu ambacho Ethiopia wamekifanya. E, tuseme tu wametumia wame ujanja kwenda kuongelesha, e, taifa la Somaliland kuwaelezea, tutawapatia kitu kinaita katika international relations recognition, tutawatambua katika ulimwengu wa kimataifa, tutaweka mikataba na nyinyi, lakini na nyinyi mtupatie, mtuwezeshe tuweze kufika katika bahari ili tuweze kuweka kitengo cha jeshi hapa, tuweze kufanya biashara zetu hapa, tuweze kuweka meli zetu hapa, kwa maana mi pia wanajua wakiweza kupata access, wakiweza kupata njia na inayoweza wapate njia ya kuingia katika bahari hingi, watakuwa ni taifa ambalo lina nguvu sana katika kugharamia hilo ambalo Somalia inataka kwenye bahari, kulinda usalama wa bahari. Asilimia thelathini ya mapato ya Somalia kwenye shughuli za bahari yatakuwa yanakwenda Uturuki. Uturuki inatafuta kuisaidia Somalia ama Uturuki inatafuta kupanua uwepo wake Afrika? Uturuki kitu cha kwanza, wao wanatafuta faida yao ya kupanua hata ushirika wao na uwezo wao katika upande wa Afrika Mashariki katika bahari Hindi na Somalia ni mahali pazuri pa kuanzia. Kwa hivyo Uturuki wanajua kabisa wakiwa wa msaada kwa serikali ya Somalia, wataweza kupata pia hata mambo mengine makubwa. Kwa mfano sasa, uh, vile ume, ambavyo vile umeanza, Uturuki wamejenga mahospitali mengi kule Somalia, Uturuki wamejenga madarasa, wamejenga uh, mos kule Somalia. Wao ndio huwa wanasaidia jeshi la Somalia, wanawauzia silaha za vita. Kwa hivyo kwa upande wa kiuchumi, Uturuki umesaidika sana na utazidi kusaidika. Uturuki wanajua haswa wa Somali wako katika, kwa kizungu tunasema wako desperate. Sasa watawahitaji zaidi, na kwa sababu mtu akikuhitaji zaidi, na wewe uta bei ambayo utamwambia kulipe hata kataa. Kwa hivyo Uturuki wamekuwa wajanja upande huu, wanataka kusaidia Somalia lakini ilhali watakuwa wakijijenga na watakuwa wakitafuta pia njia nyingi ya kuweza kupenya katika bara la Afrika kupitia upande wa bara la Hindi. Kwa hilo unalosema, kampuni ya Abairak na Favori, hizi ni kampuni ambazo zilipewa kazi nzuri ya kulinda bandari zote za Mogadishu pamoja na kulinda uwanja wa ndege wa, wa, wa Somalia, na zinalindwa na serikali kuu ya Uturuki, Ankara. Mwaka 2016 ripoti ya Umoja wa Mataifa ilitaja hizi kampuni mbili ikasema kwamba zinahusika pakubwa katika vitendo vya uhalifu ndani ya Somalia, ikiwemo ufisadi pamoja na ukatakisaji ukata wa fedha money laundering. Somalia imekuwa ikitafuta kote duniani nchi ambayo inaweza ikashirikiana nayo kiusalama, imempata Uturuki kama jawabu la mwisho, wengine hawajajitokeza. Sio mataifa mengi duniani yanataka kufanya biashara na na serikali ya Somalia kwa maana serikali, serikali ya Somalia imejionyesha ime, ime kuwa ina ufisadi mkubwa sana pale ndani. Uh, ni serikali ambazo ni serikali ambayo inaweza geuzwa wakati wowote. Siasa za ndani za Somalia ni siasa ambazo ni kali kabisa. Leo wanamtaka huyu uh, waziri mkuu, kesho hawamtaki. Ni siasa ambazo kwa kizungu tunasema ni volatile. Sio mataifa mengi yanaweza kujaribu kuweka rasilimali yao katika nchi kama ile, nchi ambayo haieleweki, nchi ambayo haina msimamo, nchi ambayo hauna aina, haiaminiki kuwa ukiweka rasilimali yako pale utaweza kuvuna. Serikali ya rais Erdogan imeshutumiwa kuwa huwa ni serikali ambayo huwa iko na mambo mengi mabaya. Uh, mambo ya kuangalia human rights, hawana rekodi nzuri ya human rights. Uh, watu kama wanahabari kule wanasiasa, uh, wa upinzani huwa wanakaziwa mambo yao. Kwa hivyo utakuta kuwa hizi ni serikali mbili ambazo hazina msimamo mzuri katika mambo ya human rights, mambo ya ufisadi, ambazo zimeshikana. Kwa hivyo taifa la Somalia, serikali ya Somalia ikiita jeshi la ikiita taifa la Uturuki lije, linajua kuwa linaita taifa ambalo litakuja lifanye alilinde, bahari zake lisaidie kuimarisha li, li usalama lakini halitauliza maswali makubwa maswali nyeti, kama ufisadi. Mbona ufisadi ni mkubwa? Mbona maendeleo nisi makubwa? Uh, mbona mnakiuka sheria za kibinadamu? Mbona mnajandamiza watu? Mbona kuna maafa hapa na pale? Kila serikali ina yale manufaa inatoa kutoka ule mwingine. Uturuki wanazidi kupanua, uh, wanazidi kupanua uchumi wao, wanazidi kufanya yale money laundering, na wanazidi kupata umaarufu katika upande wa bara la Hindi. Somalia upande mwingine serikali inaweza kujimudu inaweza ina, imepata rafiki mkubwa ambaye ataweza kulinda usalama wake katika maovu ambayo wanazidi kutekeleza katika nchi ya Somalia. Erdogan na Uturuki watafanikiwa kuisaidia Somalia inavyotaka, ambayo imehangaika miaka mingi. Aa, Uturuki hautaweza kutatua shida zote za Somalia kwa maana Somalia ni nchi ambayo tangu Siad Barre atimuliwe mwaka wa elfu moja mia tisa tisaini tisaini na moja tangu kuanguka kwa Siad Barre, ile taifa limepitia hali ngumu, limegawanyika, limekata, limegawanyika, iko na vitengo na vikundi vingi kule ndani. Wengi kumbuka, wale wana wana siasa kali mbaya, na siasa za za kiukoo, tunaziita clan politics mbaya, wale vikundi vya Darod, Isaaq, Hawiye hawasikizani, kwa hivyo Somalia ni nchi ambayo ni complicated sana. Uturuki hawajakuja kuwasaidia Wasomalia, wamekuja kutengeneza pesa, na njia ya kutengeneza pesa ni kufanya kazi na hii sa, na hii, na hii, na hii serikali ambayo imejaa ufisadi, hii serikali mbaya iliyoko katika mamlaka wakati huu. Kwa hivyo waturuki watakaa pale, wavune mali, watengeneza pesa zao, na wakati kifika wafunge virago vyao, na watoke na waende. Kwa hivyo anayepoteza mkubwa ni Somalia. Anayepata faida kubwa pale ni Uturuki. Pwani ya Somalia ni ndefu na ndio kubwa zaidi ya Afrika. Somalia pia imeku, imekuwa na matatizo na Kenya kuhusiana na hayo maswala ya bahari na pwani, ina matatizo sasa na Ethiopia baada ya Ethiopia kwa ushirikiano wake na Somaliland unapokuja wanajeshi wa Uturuki ama maafisa wa kijeshi kusaidia jeshi la Somalia kulinda hiyo pwani, ni Uturuki sasa itakuwa inasikika pale, ndio inasaidia Somalia. Haitaambiwa sasa msingie pale, msingie pale, itaambiwa mpaka wetu ni huu kufika pale, mahakama ya usuluhishi ilisema hivi kuhusu na Kenya. Siasa za kanda unazionaje baada ya kuingia Uturuki? Asante, swali lako ni nzuri sana, na ni swali nyeti kubwa. Hata taifa la Kenya linaangalia, linaangalia mwelekeo wa mambo kule na kuna naamini walinda salama wa Kenya wameingiwa na hofu kidogo, kwa sababu kweli wa mambo ni kuwa jeshi la Uturuki, wanajeshi walinda maji wa Uturuki wakiingia katika bahari Hindi na waseme wao ndio watazingatia usalama wa, wa wa Somalia, jeshi la Kenya la walinda maji halitaweza kabiliana nao katika ulimwengu. Nguvu ya Uturuki katika nguvu za kivita, i think wako nchi kumi na tano kubwa dunia na majeshi na majeshi ya leo majeshi yaliyo shupavu, Uturuki limo kwenye katika ile orodha. Kwa hivyo Uturuki wakiingia pale, jeshi la Kenya litaingiwa na hofu. Siasa za bara la Hindi, siasa e, zitageuka hata mataifa makubwa kama Uingereza uh, uh, taifa kama Amerika wataingiwa na hofu, kwa maana Uturuki siyo jeshi ambalo la kuchukulia hivi hivi Sio jeshi ambalo mnaweza zozana nalo, ni jeshi linajiweza, ni jeshi linalo silaha kubwa na silaha kali sana. Kwa hivyo siasa zitaenda kubadilika pale, utakuta kuwa hata pia pamoja na kusema ni mtie pia wamekuja kukabiliana nao jeshi la Uturuki, pia likaambiwa na Somalia pia mkabiliane na hawa ndugu zetu wa Kenya hapa jirani wetu Kenya hapa ambao tunazozana nao kuhusu huu mpaka ambao wamekukatalia ingieni pale, na pia utaona kukiwa na shida kubwa lakini kitu nitakuambia ni kuwa Waturuki wakiingia wakiingililia ile swali la ule mpaka ambao tunaozozana nao na Somalia na waonekane kama watatuletea shida, taifa la Amerika litaingia kusaidia Kenya na taifa, mataifa mengine makubwa yataingia kusaidia Kenya, kwa maana pia Kenya pia ina marafiki wakubwa, na Kenya pia inadhaminiwa na, na hawa marafiki wakubwa ambao wana majeshi makubwa mambo yataenda ya kuchacha pale na kutakuwa na mchafuko, Waturuki wakiingilia ule mpaka ambao uko na utatanishi. Dr Edgar Gidhua ni mhadhiri wa diplomasia, uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha USIU Nairobi. Asante, asante sana, asante kwa mwalipo wako. Nakamilisha na sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka Sauti America VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire, narejea na sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti Amerika VOA. Naitwa Kenneth Bwire. Katika sehemu hii tunaangazia vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambapo mapigano yanaendelea kati ya waasi wa M23 na vikosi vya serikali vinavyoungwa mkono na wanajeshi kutoka SADEK, Afrika Kusini na Tanzania. Ufaransa wiki hii imesema ina wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ikitaka Rwanda kusitisha uungaji mkono wake wa kundi la M23. Rwanda imekanusha mara si moja kwamba haina uhusiano wowote na kundi la M23, lakini kwa upande mwingine inaendelea kusisitiza kwamba DRC inastahili kufanya mazungumzo na waasi wa M23. Marekani, DR Congo na ripoti za wataalam za Umoja wa Mataifa zote zinainyoshea Rwanda kidole, ikisema kwamba Rwanda inahusika pakubwa katika vita vinavyoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ikiwemo pamoja na Marekani kusema wiki hii kwamba Rwanda iondoe wanajeshi wake na visilaha zake mashariki mwa Kongo. Kwa undani, hii leo mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika Jason Nyakundi anaangazia sababu za Rwanda kuunga mkono M 23 na je jambo gani linastahili kufanyika ili kukomesha vita pamoja na kukomesha wasi hao? Katika taarifa ya serikali Ufaransa, hii inalaani kile imekitaja kuwa kuendelea kwa mashambulizi ya M23 kwa kuungwa mkono na Rwanda na uwepo wa vikosi vya Rwanda kwenye ardhi ya Congo. Tunatoa wito kwa Rwanda kusitisha msaada wowote kwa M23 na kujiondoa katika eneo la Congo, ilisema taarifa hiyo ikikariri kuunga mkono mchakato wa upatanishi wakikanda ili kumaliza mzozo huo. Mapigano makali yameongezeka kati ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23 mashariki mwa Kongo, na kusababisha vifo vya watu wengi na kuchangia maelfu kuyahama makazi yao. Mapigano hayo katika vita vilivyodumu kwa miongo kadhaa yameongeza hatari ya mzozo wa pande zote katika Kongo na Rwanda, ambao unaweza kuvuta majirani na vikosi vya kikanda, zikiwemo Afrika Kusini, Burundi, Uganda, Tanzania na Malawi. Katika mji mkuu Kinshasa na mji mkuu wa mkoa wa kivu kaskazini Goma, Wakongo wameingia barabarani kupinga kuzorota kwa usalama katika eneo la mashariki na wameshutumu jumuiya ya kimataifa kwa kutofanya vya kutosha kuwajibisha Rwanda kwa kuwaunga mkono waasi asi. Nimezungumza na mtaalamu wa diplomasia Profesa Chacha Nyigoti Chacha na kumuuliza kuhusu ni kwa nini anafikiri Rwanda ina masala nchini DRC anafikiri Rwanda inaingia DRC kwa sababu mbili. Kwanza ni kwamba kuna watu ambao waasili yao ni Rwanda na wamekatalia mashariki mwa DRC, walienda huko mida tofauti ya kihistoria, lakini mara wanaitwa Banyamlenge, siku hizi sijui wanaitwa M23 na majina mengi tu. Sasa shida ni kwamba kwa sababu ya ukuruba wa kiaila eh, uongozi ulioko Kigali unaona kwamba wale ni watu wao. Kwa hivyo ni kama ingawa wanafanya shughuli zao za uharamia na makazi mashariki mwa DRC, lakini bado ni kama serikali ya Rwanda inawatambua kwamba ni Wanyarwanda. So hiyo ni shida moja na shida ya pili ni kwamba baadhi, haya ni madai tu, baadhi ya watu ambao wanapingana na serikali ya Rwanda wanasemekana labda huwa wanatokea DRC. Sasa ukweli ni lazima uthibitike, na huu ukweli hauwezi kuthibitika pasipo kuwa na mikutano ambayo imeshurutishwa na vyombo mbalimbali vya kimataifa. Kwa mfano nchi ya DRC na nchi ya Rwanda ni wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mimi kwa maoni yangu, ninafikiri kwamba tunahitaji kuweka upondo mkubwa sana kutoka Arusha kwa hizi nchi mbili, ili ziweze kukutanishwa pamoja na kuzungumza, ili tupate suluhu ambayo haihatarishi maisha ya wananchi wa kawaida. Kundi la M23 ambalo linarejelea tarehe 23 Machi ya mapatano ya elfu mbili na tisa ambayo yalimaliza uasi wa awali ulioongozwa na Watusi huko mashariki mwa Kongo ni kundi la hivi punde zaidi katika msururu wa makundi ya waasi wanaoongozwa na Watusi kuibuka dhidi ya majeshi ya Kongo. Serikali ya Kongo, maafisa wa Umoja wa Mataifa na mataifa ya magharibi, yakiwemo Marekani na Ubelgiji yameishutumu Rwanda kutoa msaada kwa M23 zikiwemo silaha na wanajeshi licha ya Rwanda kukanusha mara kwa mara. Rwanda na Uganda zina historia ndefu ya kuingilia kijeshi ndani ya Kongo. Nchi hizo mbili zilivamia mwaka 1996 na, na 1998 zikidai kuwa zilikuwa zikijilinda dhidi ya vikundi vya wanamgambo wa ndani. Marekani imeitaka Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake kutoka Kongo na kuondoa mifumo ya makombora ya kushambulia kutoka ardhini kwenda angani. Rwanda imelaumu ongezeko la ghasia kutokana na uamuzi wa Kongo kusitisha mamlaka ya walinda amani wa eneo hilo. Imeongeza kuwa hatua zake zilichukuliwa kutokana na vitisho vya usalama wa taifa la Rwanda, ikiwa ni pamoja na kauli za maafisa wa Kongo kutishia kuivamia Rwanda. Na Bende wa Moto ni mchambuzi wa siasa nchini Uganda hawajapata jeshi ambalo limejengwa sana vizuri. Sijui kama umekwenda Kongo siku moja. Ikiwa haujakwenda huko, jaribu uingie Kongo, utaona Kongo ni nchi moja kubwa sana. Kongo mashariki ha, hakuna uongozi ambayo ni wa kamili. Kwa hivyo hao watu na tuseme labda na nchi watu wa nje ya Congo wanapenya wakijua hakuna uongozi huko, lakini kuna mali huko, mali nyingi huko. Ndipo naona kila vikosi vyote vya wapiganaje hawa wasio rasmi, hata vikosi kutoka Uganda viko huko Congo. M23 wameshutumu serikali ya Congo kwa kutotima makubaliano ya amani na kuwajumuisha kikamilifu Watusi wa Kongo katika jeshi la utawala. Pia inaapa kutetea masala ya Watusi, hasa dhidi ya wanamgambo wa kabila la Wahutu kama vile Democratic Forces for Liberation of Rwanda, FDLR, iliyoanzishwa na Wahutu waliokimbia Rwanda baada ya kushiriki katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 ya Watusi zaidi ya laki nane na Wahutu wenye msimamo wa wastani. Waasi hao wamekuwa wakikaribia koma katika wiki chache zilizopita na sasa wamejikita katika vilima nje ya Sake, kilomita ishirini na tano kutoka Goma, wakiwa wamefunga barabara kuu kuelekea kaskazini na magharibi mwa mji huo. Kukamata Goma ungekuwa faida yao kubwa ya kijeshi katika zaidi ya mwongo mmoja. Huu mgogoro utachukua muda mrefu. Tujue kwamba nchi ya Congo DRC imekuwa na matatizo tangu kabla ya wakoloni kuondoka na hata wakati wa harakati za kuleta uhuru kulikuwa na matatizo hayo hayo. Matatizo mengine ni ya kabila moja kuungana na upande wenye nguvu na kucha kupiga kabila jingine. Watu wamekuwa na shida mpaka mwanzoni pale, hatima ya Patrice Lumumba ikawa mbaya sana, jinsi alivyouawa, na mpaka sasa, tangu wakati huo DRC hawajawahi kupata amani. Tofauti na majeshi ya Afrika Mashariki, wanajeshi wa sandek ambao wanajumuisha vikosi vya Afrika Kusini, Malawi na Tanzania wana jukumu la kushambulia, kusaidia jeshi la Kongo kupambana na makundi ya waasi. Ripoti yake Jason Nyakundi inakamilisha kwa undani. Mwelekezi amekuwa Fiona wa Mai. Mimi naitwa Kennes Bwira, asante kusikiliza Sauti ya Amerika, VOA e. Huwe na usiku mtulivu. nam hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliyofanyika wiki hii lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya pata kipande cha muziki