Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Watanzania wanatoa heshima zao za mwisho kwa aliyekuwa rais wa pili wa Tanzania, Alhaji Ali Hassan Mwinyi aliyefariki dunia Alhamisi jioni akiwa na umri wa miaka 98. Mara baada ya ibada ya Ijumaa, mwili wake ulipelekwa katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam kwa ajili ya raia kutoa heshima zao za mwisho kwa kiongozi huyo aliyeongoza taifa hilo kati ya mwaka 1985 na 1995. Rais mstaafu Mwinyi aliingia madarakani kuchukua utawala kutoka kwa rais wa kwanza wa Tanzania hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliyekuwa madarakani kwa zaidi ya miaka ishirini. Akitambulika kama mzee Ruksa, Rais Mwinyi alifanya mapinduzi makubwa Tanzania, hasa kuingia katika mfumo wa kibiashara na soko huria kutoka siasa za ujamaa ambazo ziliasisiwa na Rais Nyerere. Atazikwa kesho kisiwani Unguja, Zanzibar. Kenya na Haiti zimetia saini makubaliano ya pande mbili leo Ijumaa, yanatoa ridhaa ya kupelekwa wa polisi kutoka nchi hiyo ya Afrika Mashariki kuongoza ulinzi wa usimamizi wa sheria na amani unaosimamiwa na Umoja wa Mataifa katika taifa hilo linalokabiliwa na magenge ya uhalifu katika ukanda wa Caribbean, Rais wa Kenya William Ruto amesema. Ruto amesema yeye na Waziri Mkuu wa Haiti Ariel Henry walijadiliana hatua zinazofuata kuwezesha kuharakishwa kupelekwa kikosi hicho, lakini haijabainika mara moja endapo makubaliano hayo yanavuka kizuizi cha uamuzi wa mahakama ya Kenya kwa Januari ambao ulitaka kusimamishwa uh, kwa shauri hilo kwa kutaja hatua hiyo ni kinyume cha sheria. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, America, Washington DC. Chama kikuu cha upinzani cha Chad Ijumaa kimeshitumu jeshi kwa kumuua kiongozi wake e, katika shambulio kwenye makao makuu yake kabla ya uchaguzi wa Mei ulioaidiwa kwa muda mrefu. Yaya Dilo Jerou alikuwa mpinzani mkuu na binamu yake Mahamati Dris Deby Itno ambaye alitangazwa rais wa mpito na serikali ya kijeshi mwaka 2021. Walifariki dunia Jumatano baada ya wanajeshi kuzingira ofisi ya chama chake cha kisoshalisti katika mji mkuu wa Njamena katika kile ambacho chama hicho kinasema ni unyongaji serikali. E, imekanusha madai hayo. Ghasia hizo zilizuka siku moja baada ya watawala wa kijeshi wa Chad kutangaza uchaguzi wa rais kufanyika Mei sita. Uchaguzi huo utamalizika kipindi cha mpito cha miaka mitatu na unalenga kurejesha nchi hiyo ya Afrika ya kati katika utawala wa kikatiba. Mahakama ya kijeshi kaskazini mwa Somalia amewahukumu kifo raia sita wa Moroko kwa kuwa na uhusiano na kundi la kigaidi la Islamic State. Taifa hilo la pembe ya Afrika limekabiliwa na uasi wa miaka kumi na saba kutoka kundi la Al Shabab lenye uhusiano na Al Qaida, huku wanamgambo wa kundi la Islamic State pia wakiendesha shughuli zao nchini humo. Siku ya Alhamisi, Ali Dahir, naibu mwenyekiti wa mahakama ya kijeshi huko Bosaso katika jimbo la Puntland, aliwahukumu wa Moroko sita kifo kwa kujaribu kuharibu maisha ya jamii ya Kiislamu, maisha ya watu wa Somalia na kusababisha uharibifu nchini humo. Mahakama hiyo pia ilimhukumu raia wa Ethiopia na raia wa Somalia kifungo cha miaka kumi gerezani kwa kuhusika katika kesi hiyo hiyo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Jamaa na wafuasi wa Alexei Navalny wametoa heshima zao za mwisho kwa kiongozi huo wa upinzani hivi leo kusini mashariki mwa Moscow. Mwisho wa habari za dunia, ulikuwa nami Meri Mgawe katika matangazo haya. Baadaye kidogo ntampisha mwenzangu Kenneth Bwire kwa ajili ya kukuletea kipindi cha meza ya waandishi wa habari. Karibu kwa meza ya waandishi wa habari kutoka sauti ya amerika VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire kutoka Nairobi, Kenya. Nimemwalika Michael Were Muhusia, mtaalam wa maswala ya kandanda, pamoja na kuchambua spoti na maswala ambayo yanaichipukia kila siku, yani mwandishi wa habari wa kubobea ambaye ametembelea na kufanyia kazi vituo kadhaa. Kutoka Kampala, Uganda, yupo Kenneth Anderson Lukwago, mwandishi wa Radio 1 ambaye pia ni msimamizi wa kipindi maarufu cha kisiasa katika studio za Radio One, pale jijini wangwana. Tunaanza na haya masuala muhimu ambayo yametokea wiki hii. Tuanze na nchini Uganda ambapo kuna kundi la vijana ambao wameamua kufanya kazi ya upekuzi maarufu DCI. Wamechoshwa na namna serikali inavyofanya kazi, namna wapekuzi wa serikali wanavyofanya kazi, kuwafichua wezi na wanatumia vibaya mali ya umma sasa wamefichua mambo mengi yakiwemo eh, usimamizi wa rasilimali za serikali, usimamizi mbovu wa pesa bungeni. Wamefichua namna ujenzi wa barabara haufanywi katika jiji la Kampala. Ya sasa ni yapi, Kenneth Lukwago? Kumekuwa na kampeni ambayo inaendelea katika mtandao ambayo ilianzishwa uh, kundi ambayo linajuliwa kam, linajulikana kama Agora Initiatives ambao wamekuwa kila wakati wakionyesha hali ya mambo yanavyoendelea hapa nchini wakitumia mtandao wa X, ambayo ulikuwa unajulikana hapo zamani kama tisa. Sasa wiki hii kampeni uh, hii imekuwa ikiangalia utumishi wa uh, pesa katika bunge la Uganda. Bunge uh, wametumia pesa kwa hali mbaya. Ulikuwa uamuzi kutoka kwa kamati kuu ya bunge ambayo inajulikana kama parliamentary commission. Mkuu wa upinzani katika bunge Mataya Simpuga apewe milioni mia tano ya Uganda kama sifa ya kufanya kazi vizuri kama mkuu wa upinzani katika bunge. Na hiyo matokeo yaliletea yali, yali chama chake cha NUP kumwomba kujiuzuru kwa sababu chama inasema hizo pesa ni halifu. Aa, tayari analipwa kama mbunge, na ilikuwa haifai yeye kupewa hizo pesa. Spika pia ameripotiwa kwamba alitumia pesa za umma pamoja na mume wake kwa mambo yake binafsi. Ripoti pia zimetokea ya kwamba walikuwa na safari kwenda Nairobi ambayo haikukua ya kazi walikuwa wame- wako wakati wa mapumziko ama likizo, walikuwa katika likizo na wakapewa pesa fulani kuenda. Na ukiangalia, hiyo pesa idadi kubwa ni milioni karibu mia nne na kitu kila mtu, na kwa hivyo uh, watu wamekuwa wakichangia mjadala huo wakisema inaonekana kuna hali ya kuharibu pesa ya umma kupitia Bunge, na vijana walio kwenye mtandao wa X na mitandao mingine wanatakaje? Sasa vijana hao ambao wameanzisha hii kampeni wanasema ni wakati kuanza kuangalia kwa makini namna pesa za umma zinatumika, uh, kwa sababu wanasema nchi ina matatizo mengi kwa upande wa afya, kwa upande wa elimu, na kwa hivyo hizo pesa zingepaswa kupewa Uh, sekta hizo ambazo zina matatizo, ili kuendesha huduma kwa wapi hapo nyuma kwa, um, wakati kulikuwa na uh, mjadala kama huo katika mtandao kuhusu hali mbaya ya barabara katika mji wa Kampala, tuliona Rais Yoweri Museveni akiagiza pesa zitolewe kwa ajili ya kushughulikia hizo barabara. Kifo cha Hassan Mwinyi, rais wa pili wa Tanzania, nianze na wewe Michael Wera, mhusia historia unaifahamu zaidi. Kwa kifupi, Hasan Mwinyi unamzungumziaje? Asante. Uh, Hassani Mwinyi ni rais ambaye kwa hakika uh, ana historia ndefu katika ukanda wa Afrika mashariki na ya kati, maanake hatuwezi kusema uh, tu ni kwa upande wa Tanzania peke yake, lakini unapozungumzia Tanzania lazima utekeni kiasi cha haja jamhuri ya Kenya, uh, Uganda, Somali, Rwanda, Burundi na hata jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo Uh, tumeipata ndio kwa mafikiko makubwa, lakini kubwa zaidi ni kwamba mzee uh, amepumzika, maanake amekwepo kwa miaka na mikaka, kutokana na kazi ameofanya kama waziri, kama katibu, kama balozi na mwishowe akawa rais wa awamu ya pili baada kwa uh, hayati, ya kuondoka kwake mamlakani hayati Kambarage Julius Mwalimu uh, Nyerere. Na jambo kubwa zaidi ilikuwa ni kuleta ule uwiano, mshikamano na kufanikisha maendeleo kwa faida ya wa Watanzania. Unajua, unapopewa kijiti uh, kuweza kuongoza taifa baada ya mtangulizi mtangulizi wako, ama niseme kwamba mwanzilishi wa taifa inakuwa ni mzigo mkubwa, lakini alikazana akadiri uh, uwezo wake, kwa ushirikiano wenzake ambao kwa hakika walimpa support ya kutosha. Kuondoka kwake umri wa miaka tisini na nane, takriban karne mzima. Bila shaka sio kuomboleza tu kwa sasa, labda pengine ni uh, ni kusherekea, kusherekea maisha yake aliyoishi hapa duniani na kile alichofanyiwa Tanzania, Afrika kwa ujumla, na hata dunia kwa upana. Wanasemaje Waganda hapo jirani? Uh, wengi wameendelea kutoa maombolezo hata. Uh, tumeona Rais Museveni pia ametoa maombolezo, wananchi tofauti wakitumia mtandao pia wametoa maombolezo lakini zaidi wengi wanasema ya kwamba asavali Tanzania imekuwa na nafasi ya kuwaona wale waliokuwa warais wa zamani, kwa sababu Tanzania ina msingi wa kisiasa ambapo, uh, mtu anafanya mula mbili na akutoka na kumwachia mwengine, na kwa hivyo wamemsifu sana uh, uh, zaidi kwa upande wa uh, kuongoza Tanzania vizuri na kuendelesha uh, mawasiliano kati ya nchi tofauti za Afrika Mashariki. Uh, lakini wengi sana wanasema ni somo kwa nchi zingine za Afrika Mashariki, zaidi nchi kama Uganda ambapo hatujapata uh, rais kustaafu ama rais kukua kwake nyumbani kama rais wa zamani kama alipokuwa Ali Hassan Mwinyi. Wanasema uh, Rais Museveni aangalie uh, uh, namna Tanzania inacheza siasa yao hata namna chama cha CCM ambaye kila wakati anasema kiko karibu sana na chama chake cha NRM wanavyoendesha uh, hali ya siasa na kuhimiza muhula mbili na kumwachia mwingine jirani pale DRC kunaonekana, wiki hii kulionekana mafanikio kidogo kwamba Rais wa Angola eh, eh, Lourenco alifanikiwa kumleta pamoja Chisekedi kuitikia kwamba atafanya ma mazungumzo na Kagame, wakati kuna mapigano yanaendelea, wanajeshi wa SADEC wakipambana na kundi la M23. Wiki hii Ufaransa ambaye ni mshirika wa karibu sana wa Rwanda imeambia Rwanda kwamba Rais Paul Kagame aondoe wanajeshi wake mashariki mwa DRC na sisitiza, aondoe wanajeshi wake. Haikusema waasi wa M23 ila aondoe wanajeshi wake na aache kuunga mkono waasi wa M23. Wiki moja kabla, Marekani ilitoa taarifa ikiambia Rwanda, ondoeni silaha zenu na wanajeshi wenu. Hatua anazopiga rais wa Angola ni hatua ambazo zitaleta mafanikio, kwamba Shisekedi akutane na Kagame. Ukiona kwamba mataifa kadhaa yamemwelekezea kidole cha lawama mheshimiwa Rais Paul Kagame wa Rwanda, jua kwamba amefanya utafiti na utafitafi na wana wana uthibitisho wa kutosha kwamba huenda pengine anahusika kwa njia moja ama nyingine katika machafuko ambayo anaendelea. Uh, katika taifa la DRC na hususan kule Goma na kwingineko. Kwa hiyo ni ujumbe ambao anapitishiwa ndio na wenyeji wake wenye, wenye, wenye, wenye, wenye, wenye kutoka bara la Afrika, lakini uchunguzi mkubwa unaweza kuona kwamba huende imefanyika na mataifa kutoka Ulaya na Marekani. Miiskia Marekani vile ikitoa taarifa hizo kwamba akome kufanikisha maangamizi ama uh, uchafuzi wa wa amani katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ile yeye mwenyewe kidogo kajira uwezo wake amekana mara kwa mara, ndio imekuwa ni kibwagizo kila anapovamiwa ama anapoelekezewa kidole cha lawama kubwa zaidi. Kwa vyovyote vile hawezi kuwa anazungumza mambo ambayo hayapo, na kwa wakati fulani nimekuambia tatizo kubwa sana utaweza kupata kwamba kuna mataifa katika bara la Afrika na hususa ni ukanda wa Afrika Mashariki, huenda pengine wanatumika na mataifa mengine kutoka nje kwa ajili ya kufanikisha ndoto na malengo eh, wanaofanya katika jamhuri ya Kongo, labda pengine kupata kile ambacho tunasema kwamba ni uh, ni minerals kwa maana madini kiasi cha haja. Na kwa hilo basi, inaonyesha kwamba lazima kwa vyote vile Kagame ajitokeze paruanja, aweke weke mambo waziwazi kwamba hahusiki na iwapo kwa vita anahusika, basi atakuwa anajiwekea anajiweka katika mazingira yasiyokuwa rafiki sana. Huenda pengine akavamiwa kwa njia moja ama nyingine katika mchakato mzima wa kuweza kuzima yale makundi ambayo kwa hakika ameishi kutatiza watu katika mashariki ya jamhuri eh, ya ya Congo. Matumaini ndani ya jeshi la Uganda ama ni kimya, na raia wenyewe wanasemaje? Kwa sababu Uganda ndiye mpokezi mkubwa wa wakimbizi kutoka Congo zaidi ya watu wa Uganda hapa wanataka DRC iwe na amani, kwa sababu namna umesema, uh, kuna wakimbizi wengi kutoka DRC ambao wako, wako hapa Uganda na wanashughulika na hali ya maisha na hata ukiangalia huduma wanatumia zile zile na wanaishi na hapo hapo, kuna shida. Kwa hivyo wengi wangelitaka kuona uh, hali ya usalama ikirudia Kongo na hata majeshi ya UPDF kurudi nyumbani kwa sababu Uh, unakumbuka kuna jeshi la Uganda ambapo tayari liko huko ndani ya Congo, na kwa hivyo Congo uh, kupata amani hata, um, ikiwa tu kwa upande wa M23 ama kwa upande wa ADF ni kitu ambayo wananchi wa Uganda wanakubalia, wana, wanafurahia sana. Kwa hivyo ni kuunga tu mkono jitihadi uh, zote ambazo zinachukuliwa tofauti kuona ya kwamba uh, kuna amani ndani ya Congo kwa ajili ya kukuza biashara na kumaliza hii matatizo ya wakimbizi na kukuwa na amani katika kanda, kwa sababu uh, watu wengi hawajafahamu kwa nini uh, Rwanda na DRC wanaendelea na mgogoro wakati wangekuwa wanachangia pamoja kwa kuendelesha uh, ama kuboresha nchi zao. A, Raila Odinga mbabe wa demokrasia anavyofahamika hapo Kenya. Michael amejitosa katika kinyang'anyiro cha kutaka wenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Mataifa. Ni nafasi ambayo ina mamlaka mazuri, ina, ina pesa nzuri zaidi ya dola elfu kumi na tano kwa mwezi, pesa za Kenya. Piga hesabu mwenyewe Michael, utatuambia ni mamilioni ya pesa hayo. Ameungwa mkono na aliyekuwa hasidu wake, tuseme, lakini pia inasemekana alikuwa ni mtoto wa Raila kisiasa, ambaye sasa ni rais wa Kenya William Ruto. Ameungwa mkono na nchi jirani ikiwemo pale Uganda, ambapo amezua minongono mingi sana alipotembelea eh, Yoweri Museveni akiwa na rais wa Kenya William Ruto. Raila amesikika akisema anaungwa mkono na South Sudan, anaungwa mkono na Tanzania, anaungwa mkono na Ethiopia na nchi majirani, na anaendelea kupanua ushawishi wake. aungwe mkono Wakenya wenyewe ndani ya Kenya, munasemaje? na siasa baada ya Raila Odinga ama atakuwa Ethiopia na tena yupo huku kuongoza upinzani. Uh, katika maisha ya binadamu yote yule lazima huwe na malengo maishani, kwa hiyo ni haki yake uh, kisiasa na kidemokrasia katika bara la Afrika. Na kubwa zaidi ni kwamba ndio, uh, baada ya kutua Uganda. Kabla ya hapo basi, wengi uua tumeona mtandaoni, Uhuru alitangulia, kisha baada ya muda mfupi tukamwona rais Ruto akatangulia, na kisha baadaye tukaona wahusika watatu kwenye picha moja, ambao kwa hakika kwenye jazanda tunasema kwamba inazua tamthilia ndefu sana katika Um, mkondo wa siasa ambao unapigwa katika ukanda wa Afrika Mashariki na hata Afrika kwa ujumla. Lengo kuu haswa ni kutoa sauti moja kutoka ukanda huu wa Afrika Mashariki, walau kuweza kupata nguvu kubwa, kuungwa na mataifa mengine kutoka uh, maeneo ya ekowas, ma, uh, Afrika Magharibi, kusini na Afrika SADC na kaskazini. Kwa hiyo tunasubiri kuona yule mpinzani atakuwa ni nani. Kubwa zaidi ni kupiga kampeni, lakini Wakenya kama ilivyo desturi, kuna maoni mseto kwamba, uh, labda pengine atapoteza maanake kwamba akipoteza katika uchaguzi wa hapa nchini Kenya na sasa kule anakoenda itakuwaje? Wengine wanasema sio dhambi wala hatia kuweza kujaribu, na kubwa zaidi ni kuweza kupata support ama kuungwa mkono na wahusika wote. Kwa hiyo mi ni hatua uh, kubwa sana kuweza kupata kuungwa mkono na takriban eh, mataifa sita kufikia sasa. Nimemsikia mwenyewe akisema atakuwa anafika Kigali nchini Rwanda kwa ajili ya kuzungumza na Rais Paul Kagame na pia vilevile mataifa mengine ambayo kwa hakika watakuwa na taratibu za kuweza kufanikisha ndoto na malengo. Sio mara ya kwanza taifa la Kenya kumpendekeza mtu kufikia ama kuwa kiongozi katika ngazi hiyo. Kuna wakati fulani ajue, uh, balozi Amina uh, Muhamadi pia vilevile alijaribu, lakini akaambulia patupu. Kwa hiyo kujaribu sio dambi katika taratibu za kuweza kupiga hatua maishani. Umezungumzia suala la mshahara mnene kwa Odinga, sidhani kama Uh, pesa ama hela ni tatizo kwake. Ni watu ambao wamekuwepo kwa siasa kwa siku nyingi na kwa hakika wana mali za kutosha, labda pengine ni kwa kimombo tunasema just for prestige, kwa ajili ya kuweza eh, kupata sifa katika kuongeza sifa zake kwenye wasifu kazi yake, na kwa hakika ni mtu ambaye ana, ana, anaweza amesimamia taratibu za kuwa kiongozi mhusika mkuu katika uongozi wa uh, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Bara Afrika. E, katika sekta ile ya miundombinu na pia vilevile ana historia ndefu katika siasa za Kenya, ukanda wa Afrika Mashariki na hata Afrika kwa ujumla. Kwa hiyo ni kupigiwa kura, iwapo watafaulu basi itakuwa ni heri kwa taifa la Kenya na ukanda wa Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla. Kupoteza pia ni sehemu ya maisha, maisha itakuwa endelea, maanake mwanasiasa ni mwanasiasa e, katika taratibu zote za kuweza kupambania hali yake ya maisha katika ulingo wa siasa. Waganda wanasemaje baada ya picha kama hizo kuonekana kwamba rais wa Kenya William Ruto pamoja na Raila Odinga akiongozi wa upinzani anakutana na, na Museveni. Ukiangalia mjadala ambao umeendelea katika mtandao ama na mambo ambayo yametajwa na wanasiasa, wanasema ni, ni somo kwa wanasiasa wa hapa Uganda ya kwamba kuna wakati uh, munaweka kando ubishani ama tofauti yenu ya kisiasa kwa ajili ya nchi, na wanaangalia ya kwamba uh, ni faida kwa upande wa Kenya, Raila Odinga uh, kupata hiyo nafasi katika um, chama cha Afrika African Union, na kwa hivyo wanafikiri kumwona Ruto akimsaidia kumsindikiza kuja kumsemesha Museveni um, kumuunga mkono ni kitu ambaye ni kizuri sana, na kwa hivyo Uh, zaidi ya watu wanasema ni somo kwa wanasiasa ya kwamba uh, kubishana ama kuwa na uchaguzi isimaanishe kutengana uh, kwa milele, na kwa hivyo ni kitu tu ambayo wengi uh, wamefurahia. Uh, ukiangalia hali ya mambo hapa Uganda Tumalize na siasa za Marekani. Bila shaka mwaka huu itakuwa ni siasa ambazo zitatikisa ulimwengu kwa jumla, kila mtu kufuatilia kati ya eh, rais wa sasa Joe Biden na anayetarajiwa kwamba atakuwa mgombea wa chama cha Republican, aliyekuwa rais eh, Donald Trump. Waganda wameanza kusisimuka na hili kwamba huenda wakaona tena kipenga kingine kati ya hao vigogo wawili, na wanachukuliaje Trump kusema kwamba anarudi madarakani na Biden kuendelea kuongoza kama atapata nafasi nyingine. Kwanza, uh, Waganda wameangalia sana upande wa uzee, ya kwamba hao wote ambao wanataka kuwania urais ni wazee na ni kitu cha kushangaa sana, kwa sababu um, wamekumbuka uongozi uliokuwa wa zamani wa Barack Obama, hata Biden mwenyewe, unaona, na Trump tayari, unaona, uh, watu kadhaa wameongelea umri wao bwana. Kwa hivyo, hiyo ni kitu ambayo wananchi wa, wa, wa, wa wamejadili sana, hata wakailinganisha wakai na ile umri ya Rais Museveni. Wengine wakajiuliza kama kule, uh, Amerikani wanasema Trump ni mzee sana na Biden ni mzee sana awafai kukuwa uh, rais tena. Uh, kwa nini mjadala kama huo haukui hapa Uganda? Kumbuka Uganda uh, ile komo ya kisheria Uh, ya miaka sabaini na tano ambapo mtu alikuwa ambapo mtu al ambapo mtu hakukubalia kuwania urahisi ilitolewa. Sasa ni, ni ni sawa tu kama uh, uh, katika nchi ya, ya Amerika. Lakini sasa watu wanasema kama wale wanawaambia ni, ni wazee sana uh, na hapa Uganda itakuwaje? Lakini tena uh, wananchi wa Uganda pia wengine wanakumbuka msimamo mkali wa Trump kuhusu mambo ya uhamiaji, na utakumbuka ya kwamba kuna uh, wananchi kadhaa kutoka Uganda hapa ambao wangependa uh, kuenda kufanya kazi ama kuhamia kuishi huko uh, Amerikani, na wanaangalia Trump akirudi wa katika madaraka ni tishio kubwa uh, kwa haki- kwa uhuru wao ku, wa, wa, wa, wa, wa kutembea kutoka Uganda na kuingia nchi nyingine hata kuanza huko makazi na ni hali tu hiyo mjadala ambao unaendelea kuhusu siasa ya Amerika, na kumbuka uh, kila wakati uh, tunaangalia nini kinachoendelea katika nchi zilizokuwa uh, kidemokra kwa upande wa demokrasia na nchi ya Amerika ni hiyo moja ambayo tunafuatilia kwa karibu sana, Mike. Wakenya wanasikiaje siasa za Marekani wanapomsikia Donald Trump aliyekuwa rais wa Marekani miaka minne alivyotikisa ulimwengu, mlivyoandika eh, habari kumuhusu kwamba anameza mate, nataka hicho kiti tena, amwondoe Joe Biden na huku Biden akisema nipo tayari, nakusubiri njoo, twende mkondo wa pili. Uh, siasa za Marekani ni siasa nzito, ni sawa na vita vya kinyuklia. kwa hiyo bayo... Uh, mataifa yote kwa hakika duniani wanatazama uh, ama angazia Marekani kwa namna jinsi mkondo wa siasa unavyokwenda. Nimefuatilia siasa za Marekani, nadhani kuanzia enzi za utawala wa George Sinia Bush, wakati wa vita vile vya Guba, vita vya Iraq na Iran, vita vile vya uh, kuwa, kuwaweka uhuru Kuwait na mambo mengi ambayo wamefanya wamekuja, wakina uh, Bill Clinton wamepambana kadiri zao, wakina Al Gore mwaka elfu mbili wakipambana kutoka nafasi hiyo, lakini George sio Bush akaweza kupata nafasi ya kipekee kuongoza taifa hilo. Wakaja wakina uh, wakina Obama na kadhalika, lakini kubwa zaidi sasa ni vita vikuu kati ya uh, uh, Biden ambaye ni rais ambaye yupo mamlakani kwa sasa anapata joto la jiwe kutoka kwa upinzani mkali unaotoka kwa uh, Trump. Trump kwa hakika ana kila sababu ya kuweza kuwania, maanake kesi zimerushwa dhidi yake, amepambana kadiri uwezo wake kupitia uh, mawakili ambao kwa hakika wamepambana kuweza kumsaidia kuweza kujinasua kutokana na Uh, zile, zile mashtaka ambazo zilikuwa zimeelekezwa dhidi yake. Lakini kubwa zaidi mwisho wa siku ni kwamba Marekani inapopiga inapokohoa ama inapopiga chafya, mataifa yote duniani kwa hakika lazima ishikwe na mchecheto. Kwa hiyo kubwa zaidi tunasubiri kuona je, eh, iwapo kwa vyote vile atakuwa na nguvu za kutosha kuweza kupata idhini ya kuwania urais na kutoa ushindani mkali dhidi ya wanademokrat uh, na hapo labda pengine wananchi wa Marekani wenyewe waamue maanake, kila serikali kwa maana mkondo wa wasiasa nchini Marekani, kama ni Democrats wana mbinu zao za utawala, kama ni Republicans wana mbinu zao za utawala. Unakumbuka wakati wa Trump alipoingia mamlakani, akasema maumivu, shida na matatizo ya mataifa mengine iwe ba, ni barani Afrika, Asia na kwa ujumla haiwahusu, labda kwa wale ambao kwa hakika wako wa nao katika ushirikiano katika muungano wa shirika la kujihami la NATO na Demokrat wanapoingia wanasema kwamba wanakumbatia ulimwengu na pia vilevile, wakati wa Trump alikuwa anajiepusha kabisa kwa hakika. Alikuwa na zile vita ambavyo alikuwa naona inaleta hasara katika taifa la Marekani. Unakumbuka akiondoa wanajeshi ya Marekani katika taifa la Iraq na kadhalika, lakini wa, uh, uh, kwa upande wa kwa upande wa Demokrat uliweza kuona kwamba wamekoruzana wametoa chunusi kiasi cha haja dhidi ya Korea Kaskazini, dhidi ya mtukutu Putini kwa maana Urusi. Unaona vita vya Ukraini na Urusi, mambo ambayo kwa hakika kidogo imetikisa dunia. Kwa hiyo ndio labda pengine itachukua mkondo wa kuweza kuamua je, nani atakaye E, chukua uongozi wa urais nchini Marekani kuelekea uchaguzi mkuu ujao, labda pengine Trump ata- atafanikiwa, nitakuwa ni historia kipekee, rais alikuwepo akapigwa kumbo na tena karudi, ama ni Biden ataendelea kupambana kajuwezo wake. Maanake ujio wake ulikuwa ni wakati ule wa wa, wa uviko kumi na tisa kwa maana wa covid kumi na tisa ndio kidogo ilimchana kiasi cha Donald Trump na kumweka pembeni. Kwa hiyo siasa ni sawia na mbio za masafa marefu, kwa maana marathon mkakati endelevu ndio kwa hakika utatupa mwongozo ulio bora zaidi. ni washukuru washirika wetu wa meza ya waandishi wa habari Michael Were Muhusia ukiwa Nairobi, Kenya, unafahamu historia sana na kuvulia kofia kwa hilo, na Kenneth Lukwago ukiwa Kampala. Mimi ni Kennes Bwira, asante msikilizaji kwa muda wako kusikiliza meza ya waandishi wa habari. Hadi weekend ijayo maanake Ijumaa, uwe na wakati mwema.