Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Tajiri mkubwa sana barani Afrika kutoka Nigeria, Aliko Dangote, anapanga kufungua ofisi ya mauzo ya bidhaa za mafuta, ikitarajiwa huenda ikafunguliwa huko mjini London ili kusaidia kuendesha soko la mafuta na bidhaa kutoka kwenye kiwanda chake kipya cha kusafisha mafuta. Vyanzo sita vyenye ufahamu wa suala hilo vimesema Jumanne, hatua hiyo itapunguza jukumu la makampuni makubwa ya kimataifa ya mafuta, ambao kwa miezi kadhaa yamekuwa yakishauriana kuhusu kupeleka mafuta ghafi kwenye kiwanda hicho, pamoja na ufadhili wa kifedha kwa mabadilishano ya bidhaa za mafuta. Kiwanda hicho chenye uwezo wa kusafisha mapipa 650 kwa siku kinatarajiwa kutikisa soko la kimataifa la mafuta. Dangote ambaye ana utajiri wake ambao umeripotiwa kuwa wenye thamani ya takriban dola bilioni kumi na mbili nukta saba za Kimarekani kulingana na jarida la Forbes bado hajajibu chochote kuhusu maombi kadhaa yanayomtaka atoe maoni yake. Makampuni ya mafuta ya BP, Trafigura na Vitro ni miongoni mwa kadhaa ambayo yamefanya vikao na Dangote mjini Lagos na London katika wiki za karibuni, yakionyesha ari ya kutoa mkopo wa dola bilioni tatu zinazohitajika ili kuendesha kiwanda hicho. Ukraine imesema leo Jumanne kwamba mfumo wake wa ulinzi wa anga umeharibu droni 18 zilizorushwa na Rasia kwenye mashambulizi ya usiku kucha. Jeshi la anga la Ukraine limedai kuwa Rasia ilirusha jumla ya droni 22 wakati 18 miongoni mwazo zikinaswa kwenye anga ya Odessa. Gavana wa mkoa huo Ole Kipa amesema kwamba hakuna majeraha yaliyoripotiwa, akiongeza kupitia ujumbe wa Telegram kwamba majengo kadhaa yaliharibiwa kutokana na mashambulizi hayo, likiwemo jengo moja la kuburudani na jingine la makazi. Kwenye hotuba yake ya kila siku kwa taifa, rais wa Ukraine Volodomir Zelenski Jumatatu usiku amesema kwamba maafisa wa Ukraine wa wanafahamu jukumu lililo mbele yao. Zelenski ametoa taarifa hiyo akiongeza kuwa alifanya mikutano kadhaa na maafisa wa ngazi ya juu wa jeshi pamoja na wale wa kiintelijensia. Wakati huo huo, waziri wa ulinzi wa Ukraine Rustem Umerov Jumatatu amezungumza kuhusu hali ilivyo kwenye uwanja wa vita na mwenzake wa Marekani Lord Austin kwa njia ya simu. Pentagon imesema kwamba Austin alimhakikishia kuhusu uungaji mkono wa Marekani pamoja na washirika wake kwa jeshi la Ukraine. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kesi dhidi ya tajiri mkubwa wa ujenzi wa Vietnam Trong My Lan imeanza kusikilizwa leo Jumanne katika mji wa Chingmin City, na waendesha mashtaka wamesema kwamba Trong My Lan, aliyekuwa mwenyekiti wa kampuni ya ujenzi ya Vanting Fat, alitoa dola bilioni 12.5 za kimarekani kutoka kwenye benki ya Saigon Joint Commercial kati ya ambaye alikuwa mwenye hisani mkuu kwenye benki hiyo. Anasemekana kuchukua fedha kwa kutumia mikopo bandia kupitia makampuni kadhaa yenye mashaka. Watu wengine 85 wameshtakiwa pamoja na yeye kuhusiana na kesi hiyo, akiwemo mume wake ambaye ni mfanyabiashara tajiri wa Hong Kong, wakiwemo waliokuwa wafanyakazi wa benki na maafisa wa serikali. Miongoni mwa maafisa wa serikali kuna mmoja anayedaiwa kupokea dola bilioni 5.2 kwa njia ya hongo karibu mawakili mia mbili wanahusika kwenye kesi hiyo ukubwa wa wizi unaodaiwa kufanyika kwenye kesi hiyo ni karibu asilimia tatu ya mapato ya ndani ya vietnam ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili iwapo lan atapatikana na hatia basi hukumu yake itakuwa ya kifo Na walinzi wa pwani ya Ufilipino wamesema kwamba moja ya meli zake imeharibiwa baada ya kugongana na ile ya walinzi wa pwani wa China mapema leo Jumanne kwenye Bahari ya South China Sea. Kupitia ujumbe wa X, msemaji wa walinzi wa pwani wa Ufilipino Jay Tariela amesema kwamba meli ya China iliendeshwa kwa njia hatari sana dhidi ya meli mbili za walinzi wa pwani ya Ufilipino na hivyo kusababisha uharibifu mkubwa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, ambapo mwenzangu Edly Gongo anakuletea kipindi cha Kwa Undani Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia hatua ya Rwanda kuandika waraka kwenda kwa Umoja wa Afrika kutounga mkono wanajeshi kutoka nchi za kusini mwa Afrika kwenda mashariki mwa DRC kukabiliana na makundi ya wenye silaha ikiwemo kundi la M23 na katika sehemu ya pili tutaangalia uchaguzi katika jimbo la Virginia, uchaguzi wa awali maarufu kabisa unaofahamika kama Super Tuesday. Ninayekukaribisha katika matangazo haya ya kwa undani kwa moyo mkunjufu kabisa, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ambayo tunakutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nam, karibu katika Kwa Undani. Rwanda imeutaka Umoja wa Afrika kutounga mkono wanajeshi wa nchi za kusini mwa Afrika waliotumwa kupambana na makundi yenye silaha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ikidai kuwa jeshi hilo litazidisha mzozo huo. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Vincent Biruta alisema katika barua kwa mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika AU Mousa Faki Mahamat aliyeuweka hadharani Jumatatu kwamba Rwanda ina wasiwasi mkubwa kuhusu mkutano uliopangwa wa Baraza la Amani na Usalama la AU ambao baadhi ya malengo yake ni kuidhinisha kutumwa kwa misheni ya Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC kuelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo misheni hiyo inayofahamika kama Sami DRC na kutathmini uwezekano wa msaada ambao AU na washirika wengine wa kimkakati wanaweza kuendeleza katika ujumbe huo. Biruta alishutumu jeshi la kikanda kwa kupigana pamoja na jeshi la DRC na makundi mengine yenye silaha ya muungano ambayo ni pamoja na waasi wa Rwanda wa Democratic Forces for liberation of Rwanda FDLR, kundi ambalo serikali ya Rwanda imekuwa ikilinyosha kidole kwa kipindi kirefu kuhusika kwa katika kuhusika kwake katika mauaji ya 1994 ya kimbari. Hoja ya Rwanda ni kwamba sami DRC kama jeshi la mashambulizi likiwa katika muungano wa hali hii haliwezi kuchukua nafasi ya mchakato wa kisiasa ambao umezuiwa na serikali ya DRC. Kwa hiyo umoja wa Afrika unahimizwa usiidhinishe au kufadhili SAMIDRC ambayo imeelezwa katika taarifa hiyo ya taifa la Rwanda. Hassan Kizunguruka ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na amekuwa akifuatilia mgogoro huu. Anasema serikali ya Kongo bado haijajibu barua hii, lakini ni jambo ambalo linasubiriwa kwa hamu na umma wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC. Serikali yetu hajaleta aja, ajaleta jibu yote kuhusu yale ambayo Rwanda ilizungumzia. Mii nawazia serikali kweli imeishaelewa Rwanda wenyewe wanaendelea, ni mtuto tu wanaendelea kupigana. Tunaona kama vile jana majeshi ya Congo na yale ya SADEC wamepigana vikali kabisa, wamechukua karibu miji, sijui miji mikuu kama miwili mitatu hii, na ndio kwa maana unaona Rwanda inakuwa inazungumza hivyo. Hata ule msemaji wa M23, ule msemaji m ishirini na tatu ule Lawrence Kinyoka naye amezungumzia. Ukiona vitu kama hivi, ndigu mtangazaji, vinaweza vinakuwa vinatoka msituni, ujue kwamba mambo yanakuwa moto na serikali ya Kongo imeshaelewa hivyo. Kwa hiyo tusubiri, lakini siwazii kwamba serikali itajibia ku ya kwa yale ambayo rais Kagame jimzia. Wenyewe wataendelea na kazi yao kupigana kwa kweli, watu wanaona kama vile mbili za Rwanda kuendelea tu, kuna mm, sera zake zile za kutaka mashariki mwa Kongo musiwe amani ya kudumu. Hiyo ndo watu wanaelewa kabisa, maana Kongo ni nchi memba ya SADEK na katiba ya katiba ya SADEK, ikiwa nchi memba inapatwa na shida hususan shida zile za usalama nchi e, za SADEK zinaweza kufanyisha vikundi vyao na kuja kusaidia Sadeki. Kwa hiyo kufuatana na hayo i wazii kwamba Rwanda iliingilia kati, lakini Rwanda kuingilia kati, raia hapa Kongo wanaona ni kama vile ni mbinu za Rwanda za kutaka tu amani isiwe kabisa daima katika mashariki mwa Kongo. Hiyo ndo watu wanaelewa kabisa, lakini taarifa ya Rwanda kwenda kwa Umoja wa Afrika imesema SAMIDRC inaunga mkono mkondo wa kivita wa serikali ya DRC ikilenga suluhisho la kijeshi dhidi ya juhudi za mipango yote ya amani ya kikanda. Rwanda imetaka kuifahamisha tume ya Umoja wa Afrika kwamba nia ya kulazimisha Umoja wa Afrika kuunga mkono kutumwa kwa jeshi la kikanda la SAMI DRC inaweza tu kuzidisha mzozo. Cosmos Bahali ni afisa wa kituo cha usuluhishi wa migogoro IPCS, ambaye anaeleza kwa nini Rwanda inajiingiza katika hili licha ya kupinga madai ya kuisaidia kundi la wanamgambo M23 ambao wamekuwa wakitaabisha hali ya usalama katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Inadhani ni kwamba uh, Rwanda ina wasiwasi na, na maamuzi ambayo naweza yakatokea kuna ya kufanya na Umoja wa Afrika juu ya jeshi la nchi za SADC ambayo lina kuenda kufanya kazi kwa mashariki mwa Congo. Haki mkubwa ni sababu, kwa kuwa ina wasiwasi kwamba kwa wale vikundi uh, vyake ambavyo viko upande kule vinaweza kwa namna moja nyingine vikaanza kupata nguvu ya kupambana na Rwanda, labda mfano FDLR na kadhalika. Nadhani ni wasiwasi, lakini ukweli ni kwamba kweli kwamba kwa kwa kwa Rwanda ni, ni mdau muhimu sana katika kuhakikisha kwamba eh, mgogoro wa upande wa mashariki mwa Kongo unamalizika, kwamba kama mtu hahusiki kabisa, na naomba tena awepo ndani. Kuna kuna maneno ya kuwaza zaidi, lakini kimsingi hapo ni kwamba kwa sababu ni Rwanda ni jirani ambao wa kudumu, sio kwamba anaweza kuhamishwa. Jirani wa kudumu na hali ya mambo mashariki mwa Kongo iko pale e, na lazima Rwanda kwa namna moja nyingine, waone kwamba kuna muhimu wa kujua kinachotaka kufanyika ambacho labda wanadhani kisijakuleta madhara katika usalama wa taifa lao, ambayo e, ni jambo jema, lakini si mkakati zaidi. Kumekuwa tangu zamani, kumekuwa na kwa mfano majeshi yaliokuwa wanaenda upande wa kutoka nchi uh, zinaitwa nini, International Conference, uh, on the Great Lakes Region, ICGLR, au uh, majeshi ya mengine mengine ambayo anafanya hali ya usalama na kufanya tathmini ya kijeshi wamekuwa wakishirikisha Rwanda ili nawewe waonekane pia wako kufuatilia mambo yake, lakini kama walivyoelewa ni kwamba kumekuwa na ile kuto kufahamu kati ya Rwanda na Congo juu ya hali ya mambo, na kwamba hakujawa na dhati ya kutoka upande wa haswa, Rwanda kuonyesha kwelikweli kwamba kinachodaiwa kwamba sio kweli. Mwezi uliopita mapigano mapya yalizuka kati ya jeshi la Congo na waasi mwa M23 karibu na Goma na Sake katika jimbo la mashariki mwa diarasi la Kivu Kaskazini. Mwezi Januari jeshi la Congo lilitangaza kuanza kwa mashambulizi ya pamoja mashariki mwa nchi hiyo, huku wanajeshi wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADEK, jumuiya ya kiuchumi ya kikanda wakilenga zaidi waasi wa M23. Sadik yenye wanachama 16 iliidhinisha ujumbe huo kuelekea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mwezi mwaka jana, ambapo Hasan Kizunruka anasema kwenye uamuzi wa Rwanda kupeleka waraka huo w au unaweza ikawa ni hoja ya maslahi yake binafsi, lakini kwa upande wa Wakongo wanaona inaendelea kuwataabisha kwa kweli. Rwanda kama nchi inaweza ikawa na msimamo wake, lakini sisi kama wakongomani sisi, kwanza kama mara nyingi, huo na kuzungumzia kuhusu jinsi majeshi ya Afrika Mashariki na natusaidia. Sasa leo raia wanaona kama vile majeshi ya SADC yanaweza kusaidia, kwa hiyo sisi hatuelewi ukweli kama raia raia wa Kongo hawaelewi kwa nini e, unakuwa kama vile njia ya kusaidia, alafu nchi jirani inakuwa inaleta masilahi yake mbele. Maana masilahi ya Rwanda ni kusema mimi, mnakubali kwamba hiyo SADEK iendelee kusaidia Kongo, mnasahau kwamba katika majeshi yale kuna hawa wa FDLR ambao wako huko. Sasa unaona kwamba wa FDLR sio sio hiyo mambo ya leo bana aselara Ma, ni mambo ya kama miaka ishirini huko. Kwa hiyo Wakongomani hawaelewi kwa nini kila mara kukiwa kama vile initiatives ambazo zinaweza kusaidia kwa kuleta amani, Rwanda mara nyingi huwa inakuwa ni njia kati kwa kusimamisha initiatives hizo. Hiyo ndio kabisa Wakongomani hawaelewi Kikosi cha SADEKI kinaundwa na mataifa ya Afrika Kusini, Botswana na Tanzania, na kimekuwa kikileta ishara ya kuelekea kupatikana kwa amani endapo kundi la M23 na makundi mengine yenye silaha nchini DRC yatasambaratishwa. Lakini swali kubwa linaendelea kuwa endapo umoja wa Afrika utasikiliza hoja za Rwanda. Cosmas Bahali anajibu swali hili kwamba ni nini kitajitokeza kwa mantiki. Kwa mfano, kwamba EU ingesema kwamba tunakushutumu wewe Rwanda, una tatizo na upande huu, njoo tuambie kivipi hauhusiki nikumshirikisha. Ni mbi nikumshirikisha <laughs> kwamba mwite njo, kwamba unasema hauhusiki, mbona taarifa zetu hizi na hizi na taarifa mbalimbali zinathibitisha kwamba unashiriki. Kanusha, kanusha tu kwenye kwenye siasa ya vyombo vya habari, kanusha kiutendaji kwenye mambo ya chini. Sasa angeweza kupata fursa kumhoji za hiyoamaia hiyo. Swala lao lakini ndo hiyo, lazima wataamua kupima kushikisha au kutomshirikisha Uh, kushirikisha kuna maana fulani muhimu, lakini uh, kumshirikisha nao kuna hasara. Kila jambo lina faida na hasara zake. Mshirikisha kunaweza kupata faida kwamba tunaanza kujua kwamba anaweasema kwamba hahusiki kwa taarifa zetu ambazo zipo, wanasema hahusiki, basi tuone namna kufanya. Kama hatumshirikishi, basi tuone namna bora ya kufanya. Kwa hiyo hali ya hali, si ndio hivyo? Lakini kimsingi kikubwa zaidi hii nakiona ni kwamba mantiki ya kushirikisha ni kwamba suluhu Kongo, Eh? ya upande wa Kongo shariki sio suluhu ya kijeshi peke yake Yani hakutakuwa na sababu ya kijeshi peke yake kufanya operesheni pale na za kijeshi upande wa mashariki kutumia sadi bila kutumia, kutumia siasa na mazungumzo ambayo pia ya lazima yavuke ya, ya, ya, ya upande mmoja wa taifa moja, moja kwenda lingine kwa ajili ya kushirikiana, na kizingatiwa pia Rwanda na Congo wako jumuia ya Afrika Mashariki na wanaweza kuambia kimsingi, watakiwa katika ngazi zote hizo washirikiani katika kutatua, japokuwa katika ngazi za operesheni za kijeshi inawezekana wanahofiwa kwamba wasishiriki, lakini ili kuleta suluhu ya kudumu lazima kushirikisha nchi za jirani kisiasa, zaidi kisiasa, mazungumzo mbalimbali zaidi, ili kuhakisha kwamba ta ya kudumu pale. Lakini endapo Rwanda itashirikishwa na kusikilizwa na AU Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itachukua hatua gani hapa? Cosmas na Hasan kizunguruka wanajibu hili. Inaleta hofu kidogo, watu wanakuwa na ile imani ya kusema kwamba mambo yakiendelea hivi inaweza ikawa vizuri. Ukitizama vizuri, rais wa Rwanda na M23 wanakuwa wanagandamizia ile hali ya kusema kuwe mawajibiliano, lakini ukienda huko sasa, unakwenda kuingia kama vile unakanyaga, una, una una mimba huko. Kwa nini? ukiwa mawajibiano itawapa tena muda wa jiani, na itawapa tena muda wa, waombe zingi zaidi kwa hiyo inaweza tena kuendelesha raia katika shida ya eh, ya sintu jua na muda unaweza ukawa mrefu tena zaidi. Kumbe ni vizuri twende kwanza na hali ya mtutu kwanza, watu wapigane, kukiwa watu wote wameisha choka, watu wameshindwa, alafu wapo ndio kunaweza kukawa majadiliano, kama inawezekana. Tunakamilisha sehemu ya no kwanza ya matangazo ya kwa ndani, tukirejea tal Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo haya ambapo kwa siku ya leo tunaangalia uchaguzi wa awali katika jimbo la Virginia. E, uchaguzi ambao maarufu kabisa unafahamika kama Super Tuesday, ambapo wapiga kura katika jimbo la Virginia walianza kujaza karatasi za kura katika uchaguzi wa awali wa uraisi leo Jumanne. Vituo vya kupiga kura vilivyofunguliwa katika majimbo kadhaa nchini kote katika hilo jimbo. Mgombea wa mbele wa chama cha Republican Donald Trump anatarajiwa kutawala kinyang'anyiro cha uteuzi kinachofanyika siku ya Super Tuesday, siku kubwa zaidi ya mchujwa katika mzunguko wa uchaguzi wa rais wa 2024. Mpinzani mkuu wa Trump ni balozi wa zamani wa Umoja wa Mataifa Niki Haley. Majimbo 15 yatafanya mashindano ya Republican, zaidi ya theluthi moja ya wajumbe watachaguliwa. Takriban theluthi moja ya wajumbe wa chama cha Demokrat pia watatunukiwa katika kura za mchujo nchini kote siku ya Jumanne, lakini rais Joe Biden hakabiliwi na changamoto kubwa ya uteuzi wa chama chake. Virginia ni jimbo ambalo linaruhusu wapiga kura waliojiandikisha kushiriki uchaguzi wa awali, jambo ambalo linaweza kuimarisha matokeo ya Heli kutokana na uungwaji mkono wake na wapiga kura huru ikilinganishwa na Trump trump anaongoza katika kinyang'anyiro hiki kwa karibu asilimia 49 kulingana na utafiti wa kura 538 katika uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini biden alishinda jimbo hilo kwa takribani asilimia kumi profesa david munda anaelezea umuhimu wa uchaguzi huu wa Virginia wa Super Tuesday. Super Tuesday, uh, kwa wakati huu kwenye kinyang'anyiro ilivyo wakati huu ni upande wa wanarepublican na wanademokrat, ni ni ile siku um, ya leo kwa mfano ambapo wanarepublican uh, watakuwa wakiwania uh, majimbo mengi ili kuamua ni nani ataweza kupata wajumbe wengi uh, ili kuweza kuamua kati ya uh, Donald Trump na kati ya uh, Nikki Haley ni nani kweli ataweza e, ataweza kupata wajumbe wengi ili aweze kufuzu kuwa kupata tikiti ya chama cha Republican kwa uchaguzi wa mwezi wa Novemba dhidi ya uh, Joe Biden. Kile ambacho mtu anaweza akawa anajiuliza kwa mazingira ambayo yapo uh, uchaguzi huu kwa hali ya sasa una hali yoyote ya kubadilisha mwenendo wote ama kuonyesha ishara Uh, ya nani ambaye anaweza kwenda kufanya vizuri zaidi katika uchaguzi mkuu baadaye, hilo ni jambo nyeti linaashiria eh, kwa wakati huu upande wa Republican, yule aliye na na, eh, na mori au yule aliye na wafuasi au eh, wajumbe wengi vile, eh, ume, umeeleza. Kwa mfano leo kutakuwa na kinyang'anyire Kinyang'anyiro kule Wisconsin, Maine, Virginia, North Carolina, Tennessee, Alabama, Arkansas, Texas, Oklahoma, Colorado, uh, Utah, Alaska. Kwa hiyo ni majimbo mengi na ni wajumbe wengi. Uh, cha muhimu ni kwamba yule atakayeweza kufanya vizuri sana leo na inatabiriwa itakuwa Donald Trump dhidi ya mpinzani wake Nikki Haley ataweza kupata wajumbe wengi. Inabidi yule uh, anayeshinda aweze kupata wajumbe wengi kati ya wajumbe elfu moja mia mbili kumi na tano. Kwa hivyo, Trump akiweza kupata wajumbe wengi uh, kiutamaduni wa kisiasa hapa Marekani, mpinzani wake itabidi asalimu amri wakati huo. Kwa hivyo pengine, uh, Jumatano juma Nikki Haley ata, atasalimu wa amri atoke kwenye kinyang'anyiro alafu pia kumalizia, lazima niongezea kwamba siku hii ni muhimu, siku hii ya Super Tuesday kwa sababu upande wa wanarepublican, Trump akiweza kutawazwa kuwa mgombea eh, yani yule ameshinda tikiti ya upande wa wanarepublican eh, kule kupata uunguaji mkono na eh, eh, kuchanga pesa itamsaidia sana, maanake sasa ataweza eh, kut, eh, kutafakari na kuweza kuwekeza jitihada zake zote kupingana na na Joe Biden na sio mpinzani um, wa chama chake Nikki Haley. Kwa hivyo pia ni, ni muhimu pia kwa nafsi hiyo ukiangazia pia uchaguzi wa Novemba. Lakini kwa mtazamo wako kwa uh, udadavuzi wako wa uchaguzi huu unaona mwelekeo uko vipi sasa, ukijumuisha eh, yale ambayo yanamwandama bwana Donald Trump, lakini vilevile vile endapo labda akasafishwa moja kwa moja? Maanake tunajua kuna mambo ambayo bado hayajawa wazi sana, japokuwa Mahakama Kuu inaonyesha kwamba ishara ni njema kwa bwana uh, Donald Trump na mwelekeo wa kukubalika kwake ukilinganisha na mgo mgombea wa chama cha Democrat, Rais Jo Biden. Unajua, wakati huu ni mwezi wa tatu, ni ni Machi, na kati ya mwezi huu wa tatu na mwezi wa kumi na moja mengi yanaweza kufanyika. Kujibu swali lako, lazima niangazia hili swala la ukusanyaji wa pesa kutoka wafuasi. Jo Biden anafanya vizuri, ameweza. Mwezi uliopita alikusanya zaidi ya dola milioni moja ishirini ukilinganisha nazatrump uh, milioni themanini na mbili. Kwa hivyo unahitaji hizi pesa kuweza ku, kuania uchaguzi. Hilo ni jambo moja. Ukiangazia tena hizi kesi za Donald Trump, kati ya uh, mwezi huu na mwezi Novemba, tunajua kwa hakika ile kesi yake uh, ya New York itaanza mji huu Machi tarehe ishirini na tano. Kwa hivyo ameshtakiwa, hiyo kesi itaanza wakati huo. Kesi zingine bado hatujui kama zitaweza kuwasilishwa kabla uchaguzi, lakini huenda zikawasilishwa zika, lakini pia kuna uwezekano hazitawasilishwa. Kwa hivyo kuna vitengo viwili, kuna kitengo cha siasa na pia kitengo cha kisheria, na wakati mwingine ni vigumu kujua kitengo hiki cha kisheria kinachomvurugu au kinachomzingira Donald Trump kitakuwa na athari gani kwa mrengo huu mwingine au mkondo huu mwingine wake wa kisiasa. Kwa hivyo kuna vingi tu ambavyo huenda vinaweza kujitokeza, alafu pia tusisahau mazingira ya kimataifa. Kunaweza kuwa na uh, matukio ya kiajabu ajabu ya fusha pengine mashariki ya kati, pengine kati ya China na, na na Taiwan, pengine kule Urusi, ambayo pia yatakuwa na na athari kwa uchaguzi huu uh, wa, wa wa mwaka huu na pia hilo jambo la uh, wahamiaji na jambo la uchumi. Kwa hivyo kuna visingizio tena vingi ambavyo vinaweza changia, na ni, ni ni vyema kutafakari na kungojea tuone vile maneno yatakavyojiri. Niko Arlington hapa, watu hawakujitokeza kwa wingi, kulikuwa na mvua, lakini watu wanajitokeza kwa kidogo sana, na wengi tuliwaona hapa wa Republican, na wengi wa Republican hao wanasema wamempigia kura Nikki Haley. Wa Democrat wanasema wanampigia rais Joe Biden. Kwa hivyo hali imekuwa tulivu sana, sio kawaida ya kwamba kituo cha kura kilikuwa kitupu sana, hakuna watu katika upigaji kura, watu walikuwa wanakuja kidogo sana, labda jioni baadaye kutakuwa na watu zaidi. Shakuru, labda zaidishlabdaa kwa zingira jinsi yalivyo mwonekano una kwendaje wa uh, watu labda unaokutana nao wanaonekana ni wafuasi wa mgombea gani? Mpaka dakika hii wengi, kama nilivyosema, waliokuja hapa ni wafuasi wa Republican, lakini katika kituo hichi wengi ni wafuasi wa Nikki Haley na Joe Biden. Katika upigaji kura wengi tuliozungumza nao ndo msimamo waliokuwa nao. Kwa hali halisi jinsi ilivyo, tutarajie matokeo labda yaanze kutangazwa eh, majira gani kwa siku ya leo ya hapa Marekani Mashariki? Kwa hakika ma matokeo ya awali mashariki yataanza kama saa mbili hadi saa tatu za usiku. Tutaweza kujua kabisa nani anaongoza katika upande huu. Upande wa magharibi kule miji mingine, labda katika time zetu za saa nne huko saa za mashariki, ndio zitaanza kujulikana matokeo kamili. Kuelekea uchaguzi huu, ni nini ambacho kilikuwa kinadhaniwa kinakwenda kujitokeza, labda mwitikio mshawasha na kuleta labda mwelekeo kamili wa uchaguzi wa mwezi Novemba. Kwa hakika kitu kilichojitokeza zaidi ni kwamba watu walikuwa shafahamu watu hawana hamasa kama ilivyokuwa miaka ya nyuma. Wameshajua kwamba Joe Biden anaongoza, wanajua kwamba Trump ataongoza, na hasa Trump alipopata ushindi katika mahakama kuu iliyofanyika juzi juma jana Jumatatu, amepata uungaji mkono wa mahakimu kwamba jina lake aliwezi kuondolewa. Kwa hivyo, kwa hivyo yeye amesema kwamba amepata nguvu, anatumia ubaba wake wa kisiasa kuendelea katika kampeni hizi. Kwa hivyo yeye na Biden wanajulikana kwamba wako tayari wataungwa mkono na ndo watakuwa wagombea. Kwa hivyo hali ilivyo ishakuwa wazi kwamba wagombea hawa wawili wanaweza kujitokeza kuwa ndio wagombea wa kiti cha rais mwezi wa Novemba. Asante sana Abdu Shakur Abudu kwa kueleza hayo yote na hapa basi ndo tunakamilisha matangazo haya ya, ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukrani kwa kuwa nami.