Prize pack, courtesy of BOA1. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni siku nyingine tena ya Alhamisi ikiwa ni tarehe saba ya mwezi huu wa tatu mwaka 2024 tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express. E, tukitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Siku muhimu kabisa leo kwa Marekani hapa e, Rais Joe Biden atalihutubia taifa kueleza mwelekeo wa taifa, lakini hizo ni dondoo tu. Yale ambayo tumekuandalia ni kwa nini vijana wa kiafrika hawaamini kwamba mataifa ya Afrika yanawezekana yakawa ni suluhisho la kutafuta eh, kipato, ajira na kadhalika, kuliko kukimbilia mataifa ya Ulaya na Amerika, na wengine wakitumia ile safari ya hatari kabisa. Ah, takribani watu maelfu wameshapoteza maisha yao katika kuvuka bahari ya Mediterranean. Tutaliangalia hili. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Hali kadhalika tutakuletea kipengele cha barazani, ambapo tumekuuliza nini mtazamo wako kuhusu shule binafsi zinazotoza ada kubwa kwa wanafunzi. Tutakupigia muziki, ambapo tunakutanisha na muziki kutoka sehemu mbalimbali duniani. Tutakuwa na kibao kinaitwa Kesho kutoka kwa Bridget Blue, hali kadhalika ni Kazama kutoka kwa Mario akishirikiana na Bujo. Vilevile tutakusomea habari muhimu za dunia na tutaangazia Uh, ile kampuni ya Wawi ya China imetangaza kuanza programu ya kimataifa inayolenga kuendeleza vipaji vya vidijitali pamoja na uongozi kwa vijana duniani kote. Naam, basi Mkamiti, tuanze moja kwa moja eh, maswala yetu haya ni ya ndani ya VOA Express, na kama nilivyokudokeza msikilizaji wetu ni juu ya eh, idara ya vijana ya Umoja wa Mataifa Mwanzoni mwa juma hili, kupitia mkutano wake ambao umefanya kule nchini Zimbabwe, iliweka wazi kwamba idadi kubwa ya vijana wa Afrika hawaamini kama suluhisho la ugumu wao wa maisha linaweza likapatikana ndani ya bara la Afrika. Walio wengi walioshirikishwa katika utafiti wameonyesha kwamba wao wanaamini kwamba ili kuweza kufanikiwa kimaisha, pale unaposhindwa katika taifa lako ndani ya Afrika suluhisho ni kusafiri kwenda mataifa yaliyoendelea, hasa mataifa ya Ulaya na Amerika, na wengine wako tayari hata kupitia ile safari ambayo inahatarisha maisha yao, na ikumbuke kwamba maelfu ya vijana mpaka hivi sasa wameshapoteza maisha yao wa Kiafrika waliokuwa wakitarajia ama kutaka e, kuvuka bahari ya Mediterranean na kwenda barani Ulaya. Habari hii imekuwa ni ya kawaida kwa miaka ya hivi karibuni. Sasa kubwa ambalo watu wanajiuliza, kwa nini vijana wa Afrika hawana huo wow, e, hali ya, ya, ya kusema kwamba mimi kama nimeshindwa maisha hapa Kenya, Tanzania, Uganda, naweza nikaenda Msumbiji, naweza nikaenda Angola, e, na sehemu nyingine. Nimezungumza na Kasim H. Makelu ambaye yeye ni mdau wa masuala ya vijana katika taasisi ya vijana. Kasim, kwa nini labda hili ambalo lipo linajitokeza? magari mabovu yote yakiwa mabovu huwa yavutani, gari bovu linavutwa ya na gari zima, kwa maana ya kwamba nchi za Kiafrika nyingi uchumi wake na mienendo ya utafutaji wa riziki na fedha kwa ujumla huwa zinafanana fanana. Kwa hiyo vijana wengi wanadhani kutoka nje ya Afrika ndio kufanikiwa, hasa kwenda nchi za Ulaya ndio kufanikiwa, kwa sababu ya hali halisi ya uchumi wa huko na huko ni tofauti. Kwa sababu ukiangalia nitolee mfano sasa hivi kupata shilingi elfu moja ni kazi eh. Kupata milo miwili ya kutwa moja ni kazi lakini, wakati Amerika, huko watu washatafuna kuku, washatafuna vitu kibao muda huu fedha ipo eh, mzunguko wa fedha upo. Kwa hiyo wanaangalia hilo, kwa maana ya kwamba uchumi ukitofautisha uchumi wa nchi ndio unatofautisha upatikanaji wa fedha. Amerika haiwezi kufanana na nchi yoyote ya Afrika. Naam, naam, naam. Kwa hiyo so hata upatikanaji wa fedha hauwezi kufanana na Afrika. Naam. Sasa, uh, kile ambacho uh, kipo kwa kile um, um, um, ambavyo tumesikia wadau wengi wakiwa wanazungumza uh, uh, Bwana Kasim juu ya uwepo wa fursa mbalimbali za elimu uh, maswala ya biashara, kilimo na kadhalika barani Afrika. Lakini bado hili linaonekana kuwa hivyo, ni kwamba vijana hawapewi elimu ya kutosha au nini ambacho kipo nyuma yake, na suluhisho na ushauri wako kwao, kwa, kwa vijana ni nini? Fursa zilizopo Afrika nyingi zinahitaji mitaji, hata kama sio mikubwa, zinahitaji mtaji, lakini pia dhamira ya dhati ya kufanya hicho kitu. Shida ni mtaji na dhamira. Vijana wengi tumebweteka, tumeona tukitumwa maofisini ndo tumetoboa, kumbe nje ya hilo kuna fursa nyingi sana za kufanya. Tuna kilimo, ufugaji na shughuli nyingine kadha wa kadha. Kwa hiyo vijana wengi wanakimbilia nje kwa sababu ya mitaji, lakini pia dhamira, pia hatuna dhamira nzuri za kubaki ndani ya nchi na kuendelea kufanya shughuli za kiuchumi. Nam mkamiti, umesikia hayo e, Kasim anavyokuambia kwamba e, fursa zipo, lakini bado watu hawajapewa elimu. Lakini hata hivyo e, hali ya uchumi wa mataifa ya Afrika ndiyo pia yanawafanya vijana wasiamini kwamba akitoka kwenye nchi moja kwenda nchi nyingine mambo yanaweza yakawa mazuri na wakati mwingine fursa hizo haziwaendei moja kwa moja vijana, ili waweze kujikwamua au wakazitumia kutokana na lengo hasa la madhumuni ya fursa hizo, ikiwemo pia misaada ya kifedha kutoka katika mataifa ya kigeni. Naam, basi moja kwa moja kwenye burudani ya muziki, Nandi anakuambia da unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka studio namba 15 hapa Washington. Na sasa basi, tukizidi kusonga mbele, tunaiangalia hii kampuni ya Wawi ya huko China. Kampuni hii imetangaza kuanza mipango ya kimataifa inayolenga kuendeleza vipaji katika masuala ya kidijitali pamoja na uongozi kwa vijana duniani kote na ikiangazia pia katika uh, mataifa ya Afrika Mashariki ikiwemo Kenya ambayo pia inaonekana kwamba ilikuwa na washiriki katika programu zao za hivi karibuni walizozizindua, na mpango huu unawahimiza vijana kuanzia umri wa miaka kumi na minane mpaka ishirini na nane ili waweze uh, tunasema kupikwa vyema katika maswala ya uongozi na hali kadhalika kuweza kufahamu namna uendeshaji wa maswala ya kidijitali. Nimezungumza muda mfupi na kijana Daniel Simiu, yeye ni mkazi wa Mombasa nchini Kenya, ambaye pia ni msanii na anafanya mashairi. Uh, kwanza kabisa nimetaka kujua programu hizi kama kijana msanii, yeye amezipokea vipi na atatumia fursa hii vipi ili kuweza kujiendeleza zaidi katika kile ambacho anakifanya. Kama msanii wa hapa Kenya na kama kijana, jambo ambalo uh, programu hiyo ambayo inayokuja itaweza kusaidia vijana ni kuhakikisha kwamba kuna ile, kwa kizungu wanaita mentorship, ile kukuza vijana katika nyanja mbalimbali ikiwemo sanaa, vilevile uongozi. Sasa katika kuongeza masuala ya kidijitali kwa sanaa, inakwanga muhimu sana kwa sababu soko letu mara nyingi inakuanga pale dijitali, kando na na kukua na ile inaitwa yani, performance kando na performance, duka letu linakwanga mtandaoni. Sasa tota, lile jambo ambalo programu hiyo itafa, itafanikisha malengo yake kwa kuhusisha vijana kuwafanyia sessions za training, yaani kuwafundisha uafun, ni vipi, jinsi gani ama ni qualities gani kiongozi ako nacho, jinsi kion, ya kuwa kiongozi vile vile katika masuala ya dijitali, mimi pendekezo langu kama msanii, ningependa sisi kama Wakenya ama wa Afrika tuwe na channel yetu ya ya music distribution, yaani soko letu lile la kidijitali, waweze kupatia vijana challenge: ni yupi yule atakayeweza kutengeneza soko lile la kidijitali, ili hata pia na sisi tuweze kuuza sanaa yetu, sieti tunangojea tu ile mitandao ambayo inajulikana sana, sitotaja majina. Si eti vijana sisi wa Wakenya ama Afrika tunangojea tuuze nini, bidhaa zetu ikiwemo aa, filamu ikiwemo mashairi huru kama vile yangu ikiwemo mziki na mziki kadha wa kadha. So kutoka upande wangu hilo ndio pendekezo langu, shukran sana. Daniel Simiu, ukiwa ni msanii kutoka Mombasa kule Kenya. Kwa kuwa nasi hivi sasa katika VOA Express, basi kaa tayari kabisa kusikiliza habari za dunia. Katika habari za dunia rais wa Marekani Joe Biden atatoa hotuba yake ya hali ya kitaifa kwenye kikao cha pamoja katika bunge leo Alhamisi usiku. Atajaribu kuelezea mafanikio ya mafani, utawala wake, kuwashinikiza wabunge kuchukua hatua juu ya msaada wa usalama na kuwashawishi wapiga kura kabla ya juhudi yake ya kutaka kuchaguliwa tena mwezi Novemba. Biden alisema Jumatano katika video iliyobandikwa kwenye mitandao ya kijamii kwamba alipanga kuelezea mapya juu ya maendeleo yetu na kuelezea jinsi ilivyo mbele. Anatarajiwa kujadili mada kama vile miundombinu, bei ya dawa, deni la wanafunzi, haki za utoaji mimba na udhibiti wa bunduki. Zaidi ya watu mia moja hawajulikani walipo baada ya wanajihadi kaskazini mashariki mwa Nigeria kutekeleza utekaji nyara mkubwa ambao ulilenga wanawake na watoto kutoka kambi za wakimbizi, maafisa waliambia shirika la habari la AFP siku ya Alhamisi. Viongozi wa wanamgambo wanaopinga jihadi wamelilaumu Islamic State West Africa Province, ISWAP kwa shambulio la wiki iliyopita katika jimbo la Borno, kitovu cha waasi wa jihadi ambao wamesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu 40 na milioni mbili kuyahama makazi yao tangu mwaka elfu mbili na tisa. Jeshi la Israel Alhamisi liliripoti kufanya uvamizi na kuharibu makao makuu ya wanamgambo katika sehemu ya kusini za ukanda wa Gaza. Jeshi la ulinzi la Israel limesema wanajeshi wa Israel walifanya operesheni katika eneo la Khan Younis, ikiwa ni pamoja na kutafuta ghala ya utengenezaji silaha. Operesheni za Israel katikati mwa Gaza pia zilijumuisha mauaji ya wanamgambo kumi katika siku iliyopita, jeshi limesema. Kaimu mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa kwa Palestina amesema Jumatano kwamba Wapalestina wasiokuwa na makazi wamejihifadhi karibu na Rafa kwenye mpaka wa Gaza nchini Misri. China ilivitaja vita vya Gaza kuwa ni aibu kwa ustaarabu na kutaka hii leo kusitishwa haraka kwa mapigano huko, mzozo huo ukiendelea na kuingia mwezi wa sita licha ya juhudi za wapatanishi kufikia Rais wa Marekani Joe Biden amewataka Hamas kukubali mpango wa kusitisha mapigano na Israel kabla ya mwezi wa mfungo wa Ramadhani kuanza, ambao unaweza kuwa mapema Jumapili kutegemeana na kuonekana kwa mwezi. Hata hivyo, wapatanishi nchini Misri wamejitahidi kukabiliana na vikwazo vikali katika jitihada zao za kushauriana kuhusu sitisho la muda, huku Umoja wa Mataifa ukionya kuwa njaa inawakabili Wapalestina walionaswa katika mapigano. Hey, basi ni Bridget Blue anakuambia kesho kibao kitambu kabisa eh, adhuhuri ama jioni ya hivi sasa, inategemea unasikiliza matangazo haya kutokea wapi na unatumia saa za wapi. Moja kwa moja tunaelekea katika barazani mkamiti um, kibayasi Hasana, tumekuuliza kupitia ukurasa wetu wa Facebook, nini mtazamo wako kuhusu shule binafsi zinazotoa ada kubwa kwa wanafunzi. Stevo Roshan ameandika mtazamo wake kuhusu shule hizo ni kwamba zipo sahihi, kwani mipango yote ya shule inasimamiwa na shule, ikiwemo ulipaji wa walimu, ujenzi wa miundombinu na pengine kulipa kodi. Kwa hiyo, katika vigezo hivi shule hizo zina haki kutoza ada kubwa ili kujikimu na matakwa mengineyo. Uh, Folian uh, Charles yeye bwana ameweka ujumbe wake huu na anasema ile kwamba ni blue, blue, red, red anakuambia kwamba hazimlazimishi yoyote kupeleka mtoto wake kwenye shule zao. Kwa hiyo mkamiti ndo unaambiwa hivyo, hujalazimishwa. Huyo ni nani huyo? Ni anaitwa Fulian Charles huyo <laughs> haya, kwa upande wake Zabulon Moyongeza, kijana mkongwe anapatikana Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, amesema yeye anaona inafatana na jinsi wanafunzi kupokea mafunzo na hali ya masomo jinsi ilivyo, na mzazi anapoona mwanaye, uh, kiakili amekuwa juu, mtoto anaanza kufanya mambo mazuri kutokana na elimu anayopokea shuleni, hatimaye hana wasiwasi wa wasi kulipa hiyo karo. Huyu hapa ni James Wesonga, anakuambia hamna tatizo hapo. Wale wenye uwezo E, watagharamia wale wasio na uwezo watafute zile zenye ada nafuu. Jacob Masungo anakuambia kwa mtazamo wake kuhusu shule binafsi zinazotoa ada kubwa, unaweza kutofautiana kutegemeana na mambo mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na mtazamo wa kifedha wa familia, ubora wa elimu inayotolewa, na pia maadili ya kijamii. Livingstone Amunga Yee anakuambia kwamba Marekani ndiyo sababu wamechangia hao wakora wenzao, e, kutoza karo ya juu kama njia ya kuosha fedha chafu. Eh, basi ameendelea kuzungumza hapo lakini ukweli ni kwamba <laughs> ndo hivyo, inabidi tuwasikilize, wenye shule wenyewe wanasemaje? mm -hmm. Upande mwingine Damien Luamba anasema yeye kwa upande wake anaona ziko sahihi, kwa sababu elimu kwenye shule za serikali ziko kwenye kiwango cha chini sana, kufuatana na mishahara wanayolipwa waalimu na ufuatiliaji duni wa maofisa wa serikali, lakini shule za binafsi wanajitoa katika kutenda kazi, yani uh, naridhisha namna wanavyofundisha na wanafunzi wanapata ufundishaji mwema. Ah, tumalize naye huyo mwita Boy Face anasema ut, uh, utetiri wa kodi imekuwa ni tatizo moja kwa moja. Tuelekea katika uh, burudani ya muziki, Mario akiwa uh, ameshirikiana naye Bujo, wanakuambia ni Kazama. Uh, sina noma na wewe wala si ya kununia, ila nimekublock kwa sababu nikiona nakosa kula hata kulala. Mwenzako, kazi nashindwa hata kufanya. Ah, umeniroga wapi wewe? Nashindwa kula wakulala mwenzako kazi siwezi, yatakufanywa umeniroga piwewe we. Hapana janiroga janiroga, labda tu penzi lilinoga nikakupenda kiukweliukweli, nikaingia napenda nichongewe. Sanamu ukweli nawezaje? Makopakopa ya uongo ni wazimu. Jamani nakuwaje? Napenda sana, napoteza fahamu. la la la, ninakaza moyo kwako asikali, nilifumba macho zote fisikali, kama ticha konde ndikoe kwa mbali wala hay Mario akishirikiana na Bujo wanakwambia ni kazama, na kuna maneno mazuri tu, anakwambia anakublok kwa sababu anashindwa kula ndio la. <laughs> mambo ya wasanii Idi Ligongo hayo mm. wanaimba mashairi na wanaimba uhalisia wakati mwingine wa mambo yale yanayoendelea, uh, katika maisha yetu ya kila siku. Haya basi, naona muda nao nakimbia katika VOA Express uh, matangazo ambayo pia unaweza kuyafuatilia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Hali kadhalika kwenye redio zetu shirika zilizopo eneo la Afrika Mashariki na Kati, naona mwenzetu Sande Shomari yupo tayari kabisa hii leo siku ya Alhamisi kutuletea maswala ya entertainment. Haya Sande, umetuandalia nini? tunaanzia hapa Marekani au tunaanzia nje ya Marekani? Kazi kwako, karibu sana. Naam, katika habari za burudani hivi leo ni kwamba zimebaki siku chache tu kabla tuzo za 96 za Akademi siku ya Jumapili za Oscar, ambapo waandaaji wanahisi mambo ni mazuri kwa kile ambacho watakiweka pamoja na kufanikisha tamasha hilo. Uteuzi wa mwaka huu unasemekana kwamba ni bora zaidi, na kwenye orodha hiyo inayoongoza ni muvi ya mwaka jana ya Oppenheimer ambayo imeteuliwa kwenye vitengo kumi na tatu ikiwemo picha bora, direkta bora na mcheza filamu bora zaidi na vile vile, mcheza filamu bora zaidi na vilevile mcheza filamu bora zaidi ambaye anatakiwa kwa wakati huo. Robert Downey Jr ametajwa akiteuliwa, wakati Amy Blunt ameteuliwa kwenye kitengo cha mcheza filamu bora zaidi kwa upande wa wanawake. Poor Things ilipata uteuzi mara 11, wakati ile Killers of the Flower ya Greta Gerwig ya Barbie ilijipatia uteuzi mara nane, ingawa direkta wake namcheza filamu mwanamke anayeongoza kwa kuteuliwa. Wakati huo huo, Lily Gladstone ameweka historia kuteuliwa mwanamke wa kwanza kutoka makabila ya jadi hapa Marekani kwenye kitengo cha mwigizaji bora wa kike. Naye mwanamuziki mashuhuri Ryan Gosling atakuwepo kwenye tamasha hilo na wimbo wake I'm Just Ken. Pia kutakuwa na bendi ya orchestra kwenye jukwaa, huku mwongoza sherehe au mc maarufu Jimmy Kimo akiendesha mambo kwa mara ya nne sasa. Naye produsa mkuu wa tamasha hilo Molly McNerny anasema kwamba kutakuwa na muvi kali mwaka huu, na uzuri ni kwamba zinafahamika kwa urahisi miongoni mwa watakaohudhuria, swala ambalo narahisisha kazi yao. Amesema kwamba waprodusa mwaka huu walipewa kandarasi mapema kuliko kawaida, ikiwa na maana ya kwamba wamekuwa na muda wa kutosha wa kukamilisha mipango yao. Upande mwingine, hata hivyo, mapundizi wa Oscar za mwaka huu wanasema kwamba wasiwasi uliopo ni kwamba tamasha la Jumapili litaanza saa moja mapema zaidi kuliko ilivyo kawaida, ikiwa na maana ya kwamba huenda watazamaji wa kimataifa nje ya Marekani wakapata tabu kidogo. Lakini tamasha hili 96 la Oscar litarushwa moja kwa moja kupitia televisheni ya ABC hapa Marekani kuna ukumbi wa Dolby mjini Los Angeles Machi 10. Vijana wa kazi kaeni mkao wa kula. Basi hayo ni baadhi ya natamba katika burudani langu, jina Sandei Shomari. Uh, asante sana Sandei Shomari kwa hayo ambayo umetuletea hapo, eh, mambo ya burudani. Naamini kabisa eh, wote tunasubiri tuzo hizo eh, za Jumapili, kuona nani na nani ama filamu gani imefanya vizuri, moja kati ya tuzo kubwa kabisa ulimwenguni E, za masuala ya filamu. Unajua msimu wa tuzo mkamiti bado unaendelea. mm -hmm. E, ndo tunamaliza maliza hizi zile tuzo kubwa, tulianza na Grammys, sasa tunakwenda kwenye Oscars kujua nani ametisha. Sasa tuelekee katika yale ambayo yanavuma kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii e, tukianzia kule nchini Tanzania. E, unajua timu ya Simba ambayo iliifunga timu ya Joaneng ya Galaxy ya kule Botswana, e, katika mchezo wa klabu bingwa barani Afrika goli sita kwa bila. E, jana ilielekea katika mchezo mwingine wa ligi ya Tanzania na cha kushangaza ilifungwa na timu ya prisons Mbeya. E, timu ya wajelajela hawa. Sasa watu wamekuwa wakiendelea e, kuvutana kwelikweli, hasa katika mitandao ya kijamii e, kwa mashabiki wa Simba na wengi mashabiki wa Yanga wakidai kwamba hata ule ushindi waliopata kwa Galaxy haukuwa ushindi wa kisawasawa yani timu haiko vyema, inakuwaje? Inatoka kushinda mchezo wa klabu bingwa barani Afrika goli sita kwa bila, alafu inakubali kipigo cha goli mbili kwa moja. Hiyo ni habari ambayo inavuma kwelikweli habari nyingine ambayo inavuma ni kuhusiana na hotuba ya hali ya kitaifa hapa Marekani inayotarajiwa kutolewa na rais wa Marekani, Joe Biden, ambayo ni hotuba ya mwisho kwa muhula huu alioko madarakani, na mengi amnakuwa yanazungumzwa, ambao wameandika baadhi wakisema kwamba uh, nini ambacho watazungumzia. Mengine wamebashiri hapa, anasema masuala ya mapigano yataendelea kuzungumziwa. Huyu anaitwa Sims ameandika kwamba maswala ya rasia hayawezi kuepukikwa, demokrasia haiwezi uh, kuepukikwa ni mtazamo wake, Sims anavyoeleza. Sasa moja kwa moja tulikia kwenye swali la leo, ambapo tuliuliza eh, ambalo linaendana na kile ambacho amekigusia mkamiti kwenye hotuba uh, ya leo ya rais Joe Biden. Kinyang'anyiro cha urais wa Marekani sasa kinaonekana kati ya Rais Joe Biden na mpinzani wake mkuu Donald Trump. Nini matarajio yako? E, mimi nikianza naye, huyu Eli Mosaria Maeda anasema ni vigumu kutabiri ikiwa patajitokeza mgombea binafsi kutoka kambi ya Republican. Kuna mifumo ya popular na electoral college ambayo ni lazima mgombea apate kura ama wajumbe 270 ili athibitishwe kushinda moja kwa moja. Pakiwa na mgombea binafsi itakuwa ni vigumu kwa wagombea hao kupata kitita hicho cha wajumbe. Jafari Kulaga anasema anatokea kule Moro Town, Tanzania anasema kujiondoa kwa Bi Nikki Haley ni kuwa wazi Donald Trump wanachukua Ikulu kwani Biden hawezi, hamwezi Trump kwa mazingira yaliyopo hivi sasa ya taifa la Marekani. Eh, na kampeni, Biden ajipange kwelikweli kweli kama anataka kurejea madarakani. Na soma ujumbe wake mwingine, huyu si mwingine ni Pius Mairu anasema, hiki kitu kilisha kitambo, kura ilishapigwa, ni wananchi ndio hawajaenda kuhakikisha ama kusahihisha karatasi. Eh, ukiangalia kasi ya Donald Trump inavyoendeshwa, unajua kuwa nguvu eh, fulani chini yake. Angalia mitazamo ya Biden kuhusu vita vya Israel, kuna msukumo mahali inaonyesha jinsi uchaguzi, jinsi ulivyo. Basi hayo tu ambayo wenzetu wametuletea ha, hapa katika uh, ukurasa wetu wa Facebook, lakini tumshukuru za maoni honga, Jacob Masungo, Amini Juma, Zabulen Manyongeza, Kijana Mkongwe, Daniel Nkati, Kijo Elias Chacha eh, Johni Amis, Prince Ole eh, Leto Maika, Daniel William Charles, na wengineo shukran sana kwa kutuandikia. Na sisi hapa ndo tunakamilisha matangazo ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Mimi naitwa naitwa mkamiti Kibayasi Di Ligongo, naitwa mkamiti Kibayasi. Mwongozaji wa matangazo uh, alikuwa ni Des McCanan, hali kadhalika fundi mitambo ni, ni Saida Hamdun Uwa. Na wakati mzuri <mimini>