Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Ijumaa tarehe 7 Machi mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Naitwa Patrick Ndwimana na mimi naitwa BMJ Muridhi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Mbeya Highlands FM, Chuchu, Redio Zanzibar, Redio Malaika Lubumbashi, RTGL, Redio Kirumba Tanzania, a Kunradi katika DRC ya, sayari Redio Eldoret, sasa Redio Bungoma Kenya na UBC Redio Uganda kati ya nyingine. Pia tunasikika kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom. Katika ripoti zetu leo, rais wa Marekani Joe Biden atoa hotuba mbele ya wabunge wa Marekani kuhusu hali ya kitaifa, akigusia mafanikio ya utawala wake miezi michache kabla ya uchaguzi wa rais itakuwa ni vigumu kwa sababu fahali hawa wawili eh, wanataka bado kuendelea uh, kulumbana. Nadhani ya kwamba bado wana silaha za kutosha. Na katika taarifa nyingine, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa atoa wito wa sitisho la mapigano nchini Sudani katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Je, wito wake utazingatiwa? Nam ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa. Lakini kwanza, BMJ Moridhi anakusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden anatoa hotuba ya hali ya taifa leo Alhamisi, ambapo anazungumzia jinsi atakavyoshughulikia uchumi, haki za uzazi, uhamiaji na vita vya Ukraini na Gaza, kati ya maswala mengine. Lakini kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 81 pia anatumia fursa hiyo kuonyesha kwamba ana afya nzuri kimwili na kiakili kwa ajili ya kuwania awamu ya tatu. Utasikiliza mengi zaidi kuhusu ripoti hii baadaye katika matangazo haya. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa Alhamisi wa kusitisha mapigano nchini Sudani kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani, akisema ni wakati wa majenerali hao wanaoshindana uh, huko kuweka silaha zao chini, wakati mzozo wa kibinadamu na wa nchi hiyo unafikia kiwango cha kutia wasiwasi mkubwa. Ninatoa wito kwa pande zote nchini Sudani kuheshimu maadili ya Ramadhani na kusitisha uhasama, Guteresh aliuambia mkutano wa baraza la usalama kuhusu hali ya Sudan. Ramadhani itaanza mapema wiki ijayo, Guteresh alisema. Umoja wa nchi hiyo uko hatarini na kuna hatari kubwa ya vita hivyo kusababisha kukosekana kwa utulivu wa kikanda kwa kiasi kikubwa kutoka Sahel hadi pembe ya Afrika na vilevile vile bahari ya Shamu. Mapigano yalizuka mwezi Aprili mwaka jana kati ya mkuu wa jeshi la Sudani, Jenerali Abdel Fattah Al Burhan na Muhamed Hamdani Daglo ambaye anaongoza vikosi vya RSF. Majenerali hao wawili waliwahi kuwa washirika katika serikali ya mpito ya Sudani baada ya mapinduzi ya mwaka 2021, lakini wakawa wapinzani wa kuwania mamlaka. Kwingineko ni kwamba bandari kuu ya Haiti ilifungwa siku ya Alhamisi baada ya kushambuliwa na magenge yenye silaha. E, katika ikisema kwa ikis, mamlaka hii ikisema inayosimamia operesheni hizo za bandari ya Caribbean Port Services ilisema, CPS ilisema, vitendo viovu vya vio hujuma na vya uharibifu vilisababisha uamuzi huo, baada ya watu wenye silaha kuingia bandarini na kupora makontena. Shirika la habari la Reuters ilinukuu vyombo vya habari vya ndani vikisema, Umoja wa Mataifa ulisema bandari hiyo kwa sasa ndio njia pekee ya kusafirisha chakula na vifaa vya matibabu kwa mashirika ya kibinadamu na maendeleo kutoka Porto Prince hadi maeneo mengine ya nchi. Mapema Alhamisi, serikali iliongeza muda wa hali ya hatari na amri ya kutotoka nje usiku eh, huku hasia za magenge zikiendelea kuongezeka katika mji mkuu wa Porto Prince. Na Ufaransa itabakisha wanajeshi wake nchini Chad iliyo chini ya utawala wa kijeshi huku ikiwaondoa kwingineko barani Afrika kutokana na mvutano na tawala za kijeshi. Mjumbe wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alisema Alhamisi. Patrick Ndwimana anaisoma ripoti kamili. Ushawishi wa Ufaransa katika makoloni yake ya zamani ya Afrika magharibi umepungua huku watawala wa kijeshi waliokuwa wakipambana na uwasi wa wanajihadi nchini Mali, Burkina Faso na Niger wakiwafukuza wanajeshi wa Ufaransa wa na kuimarisha uhusiano na, na Rasia. Takriban wanajeshi elfu moja wa Ufaransa wanapiga kambi nchini Chad, ikiwa idadi ndogo ya wanajeshi katika nchi mshirika inayoongozwa na Jenerali Mahmad Idris Debi Itno tangu mwaka wa 2021. Bila shaka tutabaki nchini Chad, alisema Marie Bokel, mjumbe wa Macron barani Afrika ambaye alipewa jukumu la kujadili sera mpya ya kijeshi ya Ufaransa barani Afrika. Macron aliomba mazungumzo na viongozi wa Chad juu ya mabadiliko ya kupelekwa kwa, kwa wanajeshi wa Ufaransa kukabiliana vyema na changamoto za kiusalama na za kijeshi katika kanda hiyo, Bokel aliongeza baada ya kukutana na Deby Itno mjini N'Djamena. Bokel alisema pia alimwelezea Deby Itno kuwa Ufaransa inaipongeza Chad kwa kurejea kwenye utawala wa kiraia, mchakato ambao ulianza baada ya kiongozi huyo wa kijeshi kuchukua madaraka kufuatia zaidi ya miongo mitatu ya utawala wa kimabavu wa baba yake debi itno atagombea kwenye uchaguzi wa rais wa tarehe 6 mei na kurejesha utawala wa kiraia na ana matumaini ya kushinda huku viongozi wakuu wa upinzani wakilazimishwa kwenda uhamishoni au kuuawa unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc Watu wenye silaha nchini Nigeria Alhamisi waliwateka nyara zaidi ya wanafunzi mia mbili wa shule katika mji wa kaskazini wa Kuriga mwalimu diwani na wa eneo hilo na wazazi wa watoto hao waliopotea walisema katika tukio kubwa zaidi la utekaji nyara kutoka shuleni tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja. Polisi katika jimbo la Kaduna hawakujibu maombi ya kutoa maoni kuhusu utekaji nyara huo ambao ulitokea muda mfupi baada ya mkutano wa asubuhi katika shule hiyo inayosimamiwa na mamlaka ya elimu ya serikali za mitaa katika mji wa Kuriga, wazazi na wakazi walisema utekaji nyara huo ulisababishwa na ukosefu wa usalama ambao umekuwepo katika eneo hilo. Gavana wa jimbo la Kaduna Ubasani alitembelea Kuriga kuwa, na kaahidi kwamba watachukua hatua kwa mujibu wa ofisi yake, lakini haikusema ni wanafunzi wangapi waliopotea. Shirika la kutetea haki la kimataifa Amnesty International lilitoa wito kwa mamlaka za Nigeria kuwaokoa kwa usalama wanafunzi hao na kuwawajibisha wahalifu hao. Na Hamas ilisema Alhamisi kwamba ujumbe wake unaojadili mapendekezo ya kusitisha mapigano kwa wiki sita na kuachiliwa kwa mateka katika vita vya Gaza umeondoka Kairo, lakini mazungumzo hayo yataanza tena wiki ijayo. Kusitishwa kwa mazungumzo ya Hamas na Israeli yaliyosimamiwa na Marekani, Misri na Qatar Kunaifanya kusiwe, kuna ifanya kusiwe na uwezekano mkubwa wa upatanishi kufikia makubaliano kabla ya kuanza kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani siku ya Jumapili. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema Israeli itaendelea na vita vyake dhidi ya wanamgambo wa Hamas licha ya kiizo la kimataifa linaloongezeka ikiwa ni pamoja na kutoka kwa mshirika wake mkuu Marekani kwa ajili ya kusitisha mapigano hayo. Jeshi la Israeli Alhamisi liliripoti kufanya uvamizi wa kuharibu na kuharibu makao makuu ya wanamgambo katika eneo la kusini la ukanda wa Gaza. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kuu leo ni kuhusu hotuba ya rais wa Marekani Joe Biden, ambaye anatoa hotuba mbele ya wabunge wa Marekani kuhusu hali ya kitaifa. Wakati huu tukiwa hapa studio, bado anaendelea na hotuba yake, na studio niko na mwenzangu hapa, Huba Abdi. Umefuatilia hotuba hii ya rais Biden? E, tumeona alipoanza kufungua hotuba, uh, alianza kugusia zaidi kuhusu tishio la demokrasia duniani, na akizungumzia zaidi kuhusu vita vya Ukraine. Hebu tuelezee kuhusu hapo. Nam, asante sana Patrick. Nafurahi sana kuungana nawe wakati huu. Hotuba yake ya makweli, kama ulivyotanguliza, alifungua na kuzungumzia athari za demokrasia, akishutumu utawala wa rais wa Rusia Vladimir Putin anavyoendelea kuikandamiza taifa la Ukraine na amesema kwamba Marekani itasimama na Ukraine hadi pale itakapojiongoza na kwamba uh, ili Ukraine ifanikiwa, wanahitaji msaada wa Marekani. Ndivyo alivyoweza kueleza, na kwa kweli ndio moja ya ajenda kuu ambayo ameanza nao katika hotuba yake. Japo amezungumzia mengi, labda nikiendelea kutaja baadhi ya mambo ambayo amezungumzia kikubwa ambao pia ilikuwa ikitarajiwa ni swala la afya. Mm -hmm. Kuhusu utoaji wa mimba, na akatoa mfano mmoja wa wanawake ambaye alikuwa amewasili katika Bunge, alivyopitia matatizo mengi licha ya kwamba alishawishiwa ama alipatiwa ile mawaidha na madaktari kutoa mimba ambayo ilionekana huende ikaleta matatizo. La pili ama la tatu, tukiendelea ni kwamba uh, rais Joe Biden amesema chini ya utawala wake wa miaka mitatu uh, ameweza kubuni ajira za kazi takriban uh, elfu milioni kumi na tano, kumi na tano mm-hmm. na vile vile ataendelea bado ku, ku, kuongeza pia na mshahara na nafasi za ajira pia zitaendelea kuongezeka, na pia tukiendelea kujadili swala hapo ni kuhusu uh, sera za hapa Marekani. Ndio kweli, asante mm-hmm kwa hilo L lakini, pia kuna hili kikubwa ambalo pia mshindani wake mkuu katika uchaguzi wa Marekani Donald Trump, Donald Trump itakuwa ni kuhusu swala la uhamiaji, na katika hotuba yake anasema kwamba uh, amewaandika maafisa wa usalama zaidi ya elfu moja mia tano uh, kusaidia katika mpaka na vilevile kutakuwa na majaji wa masala ya uhamiaji zaidi ya mia moja ambao watasaidia ku kufanya mm -hmm, maamuzi dhidi ya, ya kesi zaidi ya milioni mbili ambazo ziko kuhusiana na hapo. Tukumbushe kwamba ni kuhusu ule mswada wa sheria ambao ulikuwa upitishwe bungeni, ulikuwa ukizungumzia kuhusu sera ya kuweza kukabiliana na wingi wa wahamiaji wa kutoka nchi za kigeni, ambao haukuweza kuendelea kutokana na upinzani hasa wa rais wa zamani, rais wa zamani Donald Trump. kuhusu sera za hapa ndani pia eh, amezungumzia kuhusu swala la kupunguza gharama ya huduma ya afya, naam hapo unaweza kutuelezea kidogo. na maraka amesema Marekani wengi wana, wana mzigo mkubwa sana masala ya madawa, na vilevile vile utawala wake utasaidia katika kupunguza gharama uh, ya dawa manake wengi wanahitaji, na vilevile vile utawala wake utasaidia katika kuboresha mifumo ambayo utawala wa awali wa bwana Obama ulikuwa umeweka, lakini kwa utawala wake unaendeleza yale ambayo bwana Obama alikuwa ameweka, na kikubwa zaidi ni kusaidia kupunguza gharama ya dawa, hasa wengi wakuwa ni wale wagonjwa ambao wana ugonjwa wa kisukari, ndio amezoea kwamba tanalenga eh, wakati eh, atakapochaguliwa eh, maanake hapa alikuwa na nadi mambo ambayo atayatekeleza iwapo atachaguliwa na Wamarekani uweza kuongoza muhula mwingine. Nadhani tukomee hapo, au kuna mambo kabla ya kukomea? Tukumbuke kwamba kuna kitu ambacho kimetokea nje ya bunge, na, nje ya bunge. Mm. Manake kabla ya Rais Joe Biden kuhutubia taifa, kumekuwa na maandamano makubwa sana nje ya jengo la Kapitoli. Tumeona watu wengi wakiwa na mabango yameandikwa, mm -hmm. Gaza, Gaza, Gaza ndio. mm -hmm. Na wengi wanamtaka Rais Joe Biden kuhakikisha kwamba kuna ile sitisho la vita na taifa la vita baina ya Israel na taifa na na, na liweze hmm, kusitishwa mara moja. Huba, kabla hujaondoka, nilikuwa na swali fupi tu kwa wale ambao labda wanauliza uh, wamesikia uh, hotuba uh, za hali ya taifa hapa Marekani miaka mingi, lakini katika kuangalia kwako umeona amepokelewa vipi, hasa na upande wa upinzani? Kwa sababu pale pia huwa kuna uh, cheche za kisiasa kwanza tukiangalia mtandao wa kijamii mara nyingi ndio watu wengi wanapenda kuelekea pale kuangalia hali iko vipi, utakuta kwamba wengi wanatarajia kumsikia uh... Bwana Donald Trump atazungumzia nini baada ya hotuba yake. Lakini kwa wakati mwingine, tumeona amepokelewa vyema katika bunge wakati akitarajiwa kuzungumza na taifa, na anavyoendelea kuzungumza, tunaona pia bado wanaendelea kumshangilia. Lakini tutazungumza na wachambuzi, nadhani kwanzia kuna, kuna mbunge mmoja ule Marjorie Greene ule wa Georgia. Georgia, <laughs> alikuwa ameingia bungeni, amevaa ile kofia ya kuonyesha kwamba yeye ni mfuasi sugu kabisa wa Trump. Na, ni hivyo lakini wali wali walijibizana, mm -hmm, wali kidogo na Biden, wanasema ni mmoja wa bunge ambao wana sarkasi nyingi <laughs> tukushukuru sana, <laughs> <laughs> sana Uba Abdi, utaendelea kufuatilia habari hii bila shaka, utaendelea kuwahabarisha wasikilizaji wetu kule Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Punde tunaendelea na habari zaidi za dunia. Nam, tukiendelea na habari za dunia ni kwamba Sweden Alhamisi imemaliza kipindi cha mongo kadhaa miongo kadhaa ya kutoegemea upande wowote tangu vita vya pili vya dunia na kuwa mwanachama rasmi wa 32 wa muungano wa NATO, wakati muungano huo muhimu wa kijeshi wa magharibi unakabiliana na mwaka wa tatu wa uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Waziri mkuu wa Sweden, Ulf Kristersson, alikuwa hapa mjini Washington kwa sherehe ambapo nyaraka za kujiunga kwa nchi yake e, ziliwasilishwa rasmi katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Hivi tunavyozungumza Kristeston ni mmoja wa wageni walioalikwa katika majengo ya bunge kusikiliza hotuba inayoendelea inayotolewa na rais wa Marekani Joe Biden na jamii za Namibia ambazo mababu zao waliuawa na, wali na wanajeshi wa kikoloni wa Ujerumani na mali zao kuchukuliwa zaidi ya karne moja iliyopita zinataka mazungumzo mapya na Berlin kujadiliana kuhusu kurejeshwa kwa ardhi ya mababu zao The The Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres Alhamisi alitoa wito wa sitisho la mapigano nchini Sudan katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, akisema wakati umewadia kwa majenerali hasimu kuweka silaha zao chini, huku mzozo wa kibinadamu katika nchi hiyo ukifikia viwango vya kutisha. Nimezungumza na Profesa David Moda ambaye amekuwa akifuatilia mzozo wa Sudan na nimeanza kwa kumuuliza ikiwa wito huu wa Guteres utazingatiwa na pande zinazopigana. Itakuwa ni vigumu kwa sababu fahali hawa wawili eh, wanataka bado kuendelea uh, kulumbana. Nadhani ya kwamba bado wana silaha za kutosha, serikali kuu inayoongozwa na Abdul Fatah Al Burhan na upande wa uh, hawa wanamgambo wa FSR wanaoongozwa na uh, Muhamed Ahmad uh, Dagalo, itabidi vita hivi vitaendelea na vitakoma vita pale tu ambapo mmoja wao ataweza kushindwa, na nasema hivyo kwa sababu uh, uchunguzi au utafi, uh, utafiti uliofanywa kwa malumbano kama hii ya ndani ya nchi uh, kwa nchi nyingi inaonyesha ya kwamba huwa yanachukua muda mrefu sana kutatuliwa, na pia lazima nisisitize ya kwamba ombi la Umoja wa Mataifa sifikiriwa uh, mahasimu hawa wawili wataichukulia maanani sana, kwa sababu halina hali tisho la kijeshi. Kama Umoja wa Mataifa wangesema ya kwamba lazima msitishe vita au tutaleta jeshi ya Umoja wa Mataifa au jeshi la Marekani au jeshi la kutoka dola kubwa, pengine hawa wa mafahali wawili wangalisikiliza. Sasa nini ni hatima ya mzozo huu wa Sudani? Sababu juhudi nyingi zimefanyika, Marekani imehusika, nchi za kiarabu zimehusika, umoja wa Afrika umehusika, IGAD umehusika, lakini hatujaona maendeleo yote. Hatima yake ni nini? Hatima yake ni changamoto za ukosefu wa demokrasia, changamoto za ukosefu wa miundo mbinu za kutatua mizozo ya ndani ya kitaifa. Eh, hatima pia nyingine ni hii historia ya ukosefu wa demokrasia eh, Sudan eh, Sudan, eh, tangu ipate uhuru wake imetawaliwa na eh, wafalme eh, na pia majenerali. Kwa hivyo hakuna hiyo historia ya kubadilishana madaraka kwa njia ya kidemokrasia ya njia ya kupitia uchaguzi. Alafu pia kumalizia, ni hili suala la Sudan kuwa taifa kubwa hata kama iligawanyika pande mbili Sudan kusini na Sudan, bado ni dola kubwa, ni taifa kubwa tena sana, na imechanganyika na maka, makabila mengi, madhehebu mengi, na wakati mwingine, wakati mwingi, eh, makabila haya na madhehebu haya tofauti ya kidini yanaendelea kulumbana eh, na ukiongezea mkono wa mataifa ya kutoka nje tuseme Misri Uh, Umoja wa Falme za Kiarabu pia iko pale, Uturuki, Israel pia ina mkono pale eh, Qatar pia pale, eh, ina mkono pale inaleta hali ya kutatanisha sana. Ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. Na mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa China leo Alhamisi, jana Alhamisi alikosoa Marekani na kugusia uhusiano wa karibu wa nchi yake na Rusia. Matamshi hayo yamekuja pembeni ya mkutano wa bunge la China. Mwandishi wa VOA Bili Gallo ametuletea ripoti akiwa mji mkuu wa China na Mkamili Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Waziri wa mambo ya nje wa China aliongeza mashambulizi ya maneno dhidi ya Marekani katika mkutano na waandishi wa habari mjini Beijing siku ya Alhamisi. Je, upo wapi uaminifu wa nguvu kubwa kawa Marekani muda wote inasema jambo moja na kufanya jambo lingine? Iko wapi imani ya nguvu kubwa kama inakuwa ya mvutano na wasiwasi wa kutajwa tu kwa China? Kauli hiyo ilikuwa tofauti naye Septemba, wakati rais wa Marekani Joe Biden alipokutana na rais wa China Xi Jinping huko California. Mkutano huo ulisaidia kuimarisha uhusiano kati ya Marekani na China. Hapo Alhamis, Wang Yi aliishutumu Washington kwa kutoheshimu ahadi zake na kusema Marekani inajaribu kuidhibiti China kupitia vikwazo. Matarajio ya kuilaumu China kwa kisingizio chochote yamefikia kiwango kisichoelezeka. Hata wakati mazungumzo ya ngazi ya juu yakiendelea, Marekani imeongeza vikwazo dhidi ya China katika masuala kadhaa, kuanzia ukiukaji wa haki za binadamu hadi uhusiano wake na Russia. Katika mkutano wake na waandishi wa habari, Wang alitetea msaada wa China kwa Russia hata wakati wa vita vya Moscow nchini Ukraine. Pia aliendelea kuishinikiza Taiwan kabla ya kuapishwa kwa rais wa Beijing akiangaliwa kama mtu anayejitenga na kufuatia ongezeko la mzozo wa eneo na Ufilipino katika South China Sea, Wang aliapa kujibu kile alichokiita uchokozi na uingiliaji kati unaofanywa na vikosi vya nje. Matamshi hayo yamekuja wakati China ikifanya mkutano wa kila mwaka wa bunge lake chini ya ulinzi mkali mjini Beijing. Mkutano huo unalenga kutoa mwelekeo chanya juu ya matatizo mengi yanayoukabili uchumi wa China. Mitaani katika VOA Mitaani tunaelekea Kivu Kaskazini, ambako wakimbizi na wakazi wa mji wa Goma wanalalamikia hali ngumu ya maisha kutokana na vita kati ya jeshi la serikali na waasi wa M23. Wamezungumza na mwandishi wetu wa Goma, Oster Malivika. Tunaomba msaada wao, vita inatuchokesha, tunachoka kabisa. Hii maisha ya vita kila wakati tunachoka. She batu ya ndosho tunaanza lala kule tukuwafata ndio mabombe tu mabombe utatoka musoko ulishinda mustrese za maisha za bihombo za madeni ya watu unafika kunyumba nako unasikia tena nako mulio ya mabombe na masasi. Tunakosa makimbilio, ni wapi? Vrema rais atusaidie. Mimi nawaza baba yetu Fatshi Beto angeangalia gisi ya kutusaidia baba. Papa kwanza bapokee, kwanza bapate makazi, baba akishapata makazi na sheba mama na vita nayo ikaisha atukapi tutajibeba. U vita kaisha, ndatoka hapa, wakaenda Minova, atakia atanirangulia na kimbia Minova nda anauzisha. Atakimbia masisa na kiatolele buchafa na sabia nda anauzisha. Atakimbia ruchura nda anauzisha. Na anakia kule analeta chakula. Anakia analipa franga chakula na kuwa kumadepo. Na vitu vinaendelea vile. Lakini osilo ntanje ngali nafungiwa vita ingali. Hakuna kitu kitaendelea. Il faut tu vita kwanza yaisha. Vita kaisha, vitu tukitajibeba. Na papa wapate makazi, batumike wapate salere raisi atuone huruma juu tunakuwa kumwisho hmm. Niko mu musoko mina ikala, lakini watoto washanandikia message, mama atukusoma, balitufukuza. Sasa papa journalist, mimi nakosa vya kukula, ndapata ya kulipa mwalimu kwa hii maisha yenye tuko tunapitia leo. Raisi asinyamanze kimya, ayuwe kama ishi ni watoto yake, na tulimchagua kwa kumupenda ya bila unafiki lakini su france natuma tunaanza kuwa desi, atusaidie vrema. Sie e bamama, hii hi vita inatugusa sana. Naweza kusema kama sie bafanyabiashara inatusumbua sana, sababu hatuna fasi ya kuekule marshandise, malie zote za kuekule marshandise zote zinafungwa. Goma inakuwa sa vile iko barikade, Goma inafungwa njia zote, maporte de sorti zote zinafungwa de fason ke konsomation inakuwa lokal ora hapa lokalema, hatuwezi kuweza kupata baklia wakumaliza mashandizi yenye tuko naye. Ndio maana tunashindwa kuzisha, sababu baklia wanakuwa wadogo na manjia zote zinafungwa. Mtusaidie huona namna gani tunaweza kurudia kwetu sababu kila mtu kuna kwake marikire tuko mumaburende au mahite mbalimbali. Mtusaidie tuone namna gani tunaweza rudia, sio wamama? Tunaomba mtusaidie na vitu ambavyo vinaweza saidia wamama kwa mavazi, makaleso, machungu juu, vitu vyote venye tulikimbia kanavyo hakuna vyote walivibeba, na makaleso hakuna, na manguo hakuna, na watoto wanateseka kwa ile yote mnayeziona, nyewe wakubwa, kama mnayezi tusaidia sasa. Mama na muna gani, tunateseka sana kuhusu vita, tuna tuna tunaomba msaada juu ya wakubwa, tusaidie sana, wamalize vita sababu hii vita inamaza watu wa mingi sana, na kupitia ile tunakosa makimbilio, tukakimbilia wapi? Juu fasi zote tunaangalia makimbilio hakuna. Uko hapa ulipoteza mtoto wako, na ukiangalia huko unasikia mlio wa risasi, unapona hii hali Nakuangalia, ulipoteza mtoto wako, unajisikiaji kimaisha ama kimafikiri? Kima, kimaisha na kimafikiri, nasikia kupungukiwa sana, sababu nakosa nifanye nini, hata nikimbie nisipokimbia, bure ya maana tu nikusema wakuwa tusaidie sana, wamalize vita, tupate usalama. Tangu vita inaanza hali ya maisha ina inaendelea kuzorota sana, sababu si wamoja kazi yetu zaidi, saa tunatumika kwenye mashamba na kupitia ile tunakusa kama tutawazi mkifika hata kwa mashamba ambayo kusudi tutafute chakula ya watoto ili tuone gisi tutakula. Tunaangalia makimbilio ya kuni, sababu tunaangalia hata kwenye barabara ya kuelekea Bukavu, napo tunasikia masasi mingi napiga na mabombe mingi tunasikia, na mchia kuingia Goma, napo wasiwasi tu ni mingi, wakimbizi wanakuwa wengi pitele, tunakosa makimbilio ni wapi, nakata kimbilia wapi, tunakosa msimamo, tunakosa msimamo kabisa <tune> Baada ya vya mitaani, BMJ Muridhi anakusomea muktasari wa habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden anatoa hotuba ya hali ya kitaifa hivi sasa, ambapo anazungumza kuhusu maswala mbalimbali, ikiwa mbali ni pamoja na uchumi, haki za uzazi, uhamiaji na vita vya Ukreini na Gaza. Lakini kiongozi huyo mwenye umri wa miaka themanini na moja pia anaelezwa kwamba na wachambuzi kwamba anatumia fursa hii kuonyesha kwamba ana afya nzuri kimwili na kiakili kwa ajili ya kuwania awamu ya pili ya uongozi wake. Watu wenye silaha nchini Nigeria Alhamisi waliwateka nyara zaidi ya wanafunzi mia mbili wa shule katika mji wa kaskazini wa Kuriga. Mwalimu diwani wa eneo hilo na wazazi wa watoto waliopotea walisema katika tukio kubwa zaidi ya utekaji nyara kutokea shuleni katika nchi hiyo ya Nigeria tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja. Hamas ilisema Alhamisi kwamba ujumbe wake unaojadili mapendekezo ya kusitisha mapigano kwa wiki sita na kuchukuliwa kwa mateka katika Uh, kuachiliwa kwa mateka katika vita vya Gaza, umeondoka Kairo, lakini mazungumzo hayo yataanza tena wiki ijayo. Bandari kuu ya Haiti ilifungwa siku ya Alhamisi. Baada ya kushambuliwa na magenge yenye silaha, ilisema mamlaka inayosimamia operesheni za bandari katika nchi hiyo, Caribbean Port Services, ikisema kwamba vitendo viovu vya hujuma na vya uharibifu vilisababisha uamuzi huo, baada ya watu wenye silaha kuingia bandarini na kupora makontena. Shirika la habari la Reuters liliripoti likinukuu vyombo mbalimbali vya habari vya ndani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito Alhamisi wa kusitishwa kwa mapigano nchini Sudan kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani, akisema ni wakati wa majenerali hao wanaoshindana kuweka silaha zao chini, katika mzozo wa kibinadamu wa nchi hiyo ambao wanasema unafikia kiwango cha kutia wasiwasi mkubwa. Matangazo ya alfajiri kutoka sauti amerika ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, mwelekezi wetu Dadi Balawe, naitwa Patrick Nduimana. Hewani nimeshirikiana na BMJ Moridhi. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.