VOA 1, the hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Karibu, karibu, karibu msikilizaji, ni wakati mwingine tena wa VOA Express ikiwa, e ni siku ya Ijumaa, wengi wanaita furahi Day. Tayari ndani ya nyumba msikilizaji, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Leo ni siku muhimu sana, Machi nane, siku ya kimataifa ya wanawake duniani, ambayo ni muhimu sana kwa kina mama na na ina siku siku ambayo tutafuatilia na pia kuangalia siku hii. Idi Ligongo, eh, mambo yanavyoendelea. Lakini basi kwanza kabisa nijitambulishe, naitwa Sandey Shomari. Mimi naitwa Idi Ligongo, na kama alivyoeleza mwenzangu eh, Sandey Simba Shomari, siku, siku muhimu kabisa kwa wanawake. Mi binafsi, popote mwanamke ulipo, nakuambia kwamba tunawapenda na kwa tunawahitaji tuna sana katika hii dunia na ninyi ni watu muhimu mno. E, bila nyinyi e, hakuna huu ulimwengu jinsi ulivyo. Kwa hiyo mwanamke, popote pale ulipo, e, kwa niaba ya wenza, wanaume wenzangu japokuwa hawajanituma rasmi <laughs> mimi nasema shukran, e, kwa kila kitu ambacho mnatufanyia. Siku yenu hii mjidai kabisa, kabisa, ikiwa na kauli mbiu wekeza kwa wanawake. Maana ukiwekeza kwa wanawake, nikawa umewekeza kwa dunia nzima, wanakwambia sivyo? Ligongo kabisa, na ndio maana no, no, tunasema no. Wanawake ni muhimu kweli kweli, bila shaka. Ongereni sana akina mama kwa siku hii ya leo, lakini vilevile Ligongo, hatuwezi kuacha siku hii bila kuangalia mengine yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii. Tutamulika yale yanayojiri mbalimbali, bila kusahau habari za dunia, lakini pia msikilizaji, kwenye kipindi hiki utakosa kwenda Naam, sasa tuanze kuangalia hii siku ya leo, bila shaka eh, ya Machi nane ambapo eh, dunia huadhimisha siku ya wanawake, na kauli mbiu ya mwaka huu ni uwekeza katika wanawake kuharakisha maendeleo. Tunaamini unapowekeza eh, kwa kinamama basi maendeleo yatakwenda haraka. Angalia kuanzia nyumbani, eh, angalia kuanzia mtaani, angalia kuanzia ngazi ya familia ni namna gani wakina mama wamekuwa wakibeba jukumu kubwa la kuendeleza kulea watoto, kuhakikisha kwamba mume eh, anafikia malengo. Yani ule mzizi wa maendeleo wa maendeleo, mafanikio uh, yanatoka kwa mwanamke si. Shirika la uh, Umoja wa Mataifa la wanawake linasema dunia inahitaji eh, ziada ya dola bilioni 360 kwa mwaka eh, hasa katika nchi zinazoendelea kushughulikia usawa wa kijinsia ya mpango wa malengo ya, ya maendeleo endelevu, yaani SDGs. Na ingawa kuongezeka sehemu ya wanawake ya mali na fedha ni muhimu kwa uwezeshaji wao wa kiuchumi eh, umuhimu vilevile vile ni kujenga taasisi zinazokuza uwekezaji wa umma katika bidhaa za kijamii na maendeleo endelevu. Siku ya Kimataifa ya Wanawake inatambua mafanikio ya wanawake bila kujali utaifa, kabila, dini, utamaduni, lugha, hali ya kiuchumi au mwelekeo wa kisiasa. Na tangu miaka ya mwanzo harakati za kimataifa E, katika masuala ya wanawake wanawake linakuja suala ambalo linaloimarishwa na mikutano minne ki ya kimataifa ya Umoja wa Mataifa limekuwa ni msingi wa kuunda mkono wa haki za wanawake na ushiriki wao katika muktadha wa kisiasa na kiuchumi. Ili kuelewa, kuelewa historia ya siku hii kwa undani, lazima utafute tena mwenendo wa sasa na wa saa, tukizingatia sana tarehe kadhaa ambazo zimefanya maadhimisho haya kuwa muhimu kwa mataifa yote. E, awali mwaka 1909, siku ya kimataifa ya wanawake nchini Marekani ilifanyika kwa heshima ya mgomo wa wafanyakazi ambao walipinga mazingira ya kazi. Lakini hata hivyo harakati e, zilizaliwa mapema kama mwaka 1948 kwa sababu wanawake walipozuiwa kuzungumza kwenye kongamano eh, la kupinga utumwa. Historia ni ndefu kwelikweli. Asante uh, Simba Shomari. Lakini vilevile vile mkutano ule wa Beijing eh, ulikuwa chachu ya kuleta mabadiliko na harakati za wanawake kwa kiwango kikubwa kabisa. Kwa hiyo wanasema eh, bado safari ni ndefu, kwa sababu yapo mataifa, zipo tamaduni, zipo desturi eh, yapo maeneo ambapo wanawake bado wapewi nafasi ile ambayo inastahiki ili kufanya haya maendeleo kwenda mbele, na ndio maana unaambiwa mm -hmm. Wekeza kwa mwanamke kuharakisha maendeleo. Bila shaka umeeleza vizuri sana hili, Ligongo, na kama nilivyosema hapo awali, siku hii ni muhimu na wanawake wenyewe watatueleza kwa nini ni muhimu, lakini vilevile ukisema kwamba wekeza kwa wanawake ukiwa kuna matamasha mbalimbali yanafanyika Idi Ligongo, katika maeneo mbalimbali, hata hapa Marekani, wanafunzi katika maeneo mbalimbali ya shule eh, wakiki sasa wanapewa nafasi ya kwenda kuona uvumbuzi eh, kuona kazi ambazo wamefanya wanawake katika maeneo mbalimbali kama vile sayansi, ufundi, uhandisi kuendesha ndege kama ambavyo unafahamu, vitu vingi vya kule jua ngani na kwenda hata kule NASA kwenye mwezi ambako wanawake wameweza kufanikisha. Basi haya yote yanajiri ikiwa ni siku hii ya wanawake ya kimataifa duniani. Lakini je, Id Ligongo, wanawake wenyewe katika maeneo mbalimbali wanasema nini? Tumezungumza na baadhi ya wanawake na moja kwa moja, nianze na huyu mama ambaye ni mama ntilie yuko kule Oldonyo Sambu, Arusha. Doris Meshak, siku hii Ina maana gani kwako? Siku hii na umuhimu kwangu mwanamke, kwani nafurahia siku ya wanawake wote duniani ambayo ni siku njema na nzuri, siku ya pekee sana kwa wanawake. Kwangu mimi ina umuhimu sana, kwa sababu kwanza mwanamke nime, imenipa kujitambua kwamba mimi ni wamuhimu sana duniani na katika nchi ya Tanzania. Hivyo basi kwa wanawake wote napenda na nao pia wajiunge nasi na kwa siku hii ambayo ni siku njema na nzuri kabisa kwa kila mwanamke aliyoko duniani na katika nchi ya Tanzania. Mwanamke ajue nafasi yake, kwa sababu mwanamke akiwezeshwa anaweza. Hivyo basi, kuna changamoto wanawake wanazokutana nazo. Kwanza, changamoto kubwa ya wanawake, wanawake wanapitia katika maisha magumu, kwani familia zinawaangalia sana wanawake, zinawategemea sana wanawake, ndio wanao wanawake, wanaokuwa karibu sana na watoto, unakuta watoto wanawategemea wazazi. Sasa nakuta mzazi pale anapotegemewa na mwanamke, pengine unakuta kipato ni cha hali ya chini, mwanamke anakuwa anakuwa na kupitia katika wakati mgumu sana. Hivyo inampasa basi mwanamke kujipa moyo na pia kufanya kazi kwa bidii hata angalau saa nyingine hata anachoka mwanamke katika kufanya kazi, lakini inabidi tu afanye kazi kwa ajili ya kujikwamua kimaisha. Bila shaka na vilevile, tunaye mjasiria mali kutoka Dar es Salaam, Tanzania, Susan Freddy. Kama mjasiria mali kwako wewe, siku hii ina umuhimu gani? Um, siku hii ya uh, uh, wanawake ina umuhimu mkubwa sana kwangu, hasa nikikumbuka toka nilivyoanza kukimbizana na mambo ya ujasiria mali Um, na kupitia vitu mbalimbali, ndio maana ninapofika wakati huu ninaisherehekea vizuri kwa sababu ninapambana kama mwanamke, kama mama, ninapambana kuhakikisha kwamba nafikia yale malengo au ndoto zangu. Na Susan, tueleze tu kwa kifupi, pengine kuna mafunzo gani unadhani ambayo unahisi unaposherehekea siku hii unayapata na kuyakumbuka? Uh, mafunzo nayoyapata naposherehekea siku hii, nakumbuka vitu vingi, ikiwamo changamoto mbalimbali mbali ambazo uh, tunazipitia wakati wa kufanya biashara mbalimbali, na changamoto zimekuwa ndio elimu kubwa katika mafanikio. Na nilichojifunza pia wa, uh, changamoto katika changamoto, haziepukiki actually, haziepukiki kabisa, na hizo ndo zinatufanya tunakuwa kwenda hatua zingine kwa hiyo ninawashauri, hata wanawake wengine uh, wahakikishe wasikate tamaa wanapokutana na changamoto yoyote, wawe tayari kujikabili na kusonga mbele, kwa sababu matokeo mengi ya yale ambayo tunayatarajia yako mbele yakisubiri tupitie haya yote machangamoto na vitu mbalimbali. Bila shaka na pengine, wanawake wametokea mbali, kuna mabadiliko yote unayoyaona. Na je, kuna changamoto zimetatuliwa, au hali iko vipi kwa upande wako unavyoona? Mabadiliko yapo tunayaona, unaona kabisa, mtu ametoka hatua moja kwenda hatua nyingine, alikuwa na kitu fula, alikuwa na hana nyumba, hata ameweza kujenga. Ako wanawake sahizi hata nyumba wanajenga na kufanya vitu vingine mbalimbali, ikiwemo hata kununua magari na vitu vingine vyote ambavyo vinaonekana. Haya, kama ulivyosikia uh, wajasiria mali hao na huyo mwingine wamwantilie wa kinamama, wakieleza yale ambayo ni ya muhimu kwa siku hii na yale ambayo wametoka naye tangu mwanzo uh, mpaka hivi sasa. Tukiwa tunaendelea basi na siku hii ya kinamama duniani ya kimataifa, tupate kibao safi kabisa kutoka kwake Juliana Kanyomozi na kibao chake woman, siku hii ya kinamama. Sikiliza maneno hayo, woman When her spirit's and she has no time to frown. A a A a warrior warrior is is woman. Woman, woman, woman. He, imi naweza nikaimba kama hujui ah. Yeah, shujaa ni mwanamke, ndivyo anakuambia Juliana Kanyomozi e, inabidi tupate ruhusa ya Juliana Kanyomozi moa katikaimba siyo e, mwana mama ambaye kwa kweli mi nimeanza kumfuatilia siku nyingi sana, anatisha sana hapa mm. mm. Katikati kama alikuwa amekaa kimya kimya hivi fulani, lakini naamini kabisa e, mambo yanakwenda vyema. Juliana Kanyomozi woman, na tunazidi kusonga mbele ndani ya matangazo yao ya VOA Express wakati huu tukiwa tuna adhimisha siku ya wanawake duniani. Sande Shumari, e, mambo ndivyo yanavyokwenda hivyo bila shaka hili Ligongo, kama unavyosema ni siku hii ya kina mama duniani. Wanawake wengi wamezungumzia hapa kwenye kipindi hiki jinsi walivyotoka mpaka sasa, wanakoendelea na hali ilivyo, ikiwa ni kauli mbiu wekeza kwa wanawake. Lakini Ligongo, wakati haya yote yanaendelea, lazima ikumbukwe kwamba dunia bado ina changamoto nyingi, na kuna wa, wanawake katika maeneo ya changamoto, pengine kwa upande wao hali iko tofauti kabisa katika siku hii ya wanawake. Sasa basi, tumeelekea mpaka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambako upande wa mashariki wanawake wanakumbana na vita, wanaume, watoto, na inapotokea vita tunafahamu wengi kwamba wanawake na watoto ndio wanakuwa waathirika wakubwa. Hali iko vipi upande huo? Pengine upande huo hali ni tofauti kabisa. Tumsikilize basi mwanamama Rachel Muvunga kutoka kule mashariki mwa Congo. Siku hii kwako wewe iko vipi? Unaipokea vipi? Tueleze. Kwa majina ni Kazira Mbalu Lidi, niko ndani ya muji wa Goma. So, siku hii huku, kwe, kwetu Congo kwanza ni sikukuu ya wanawake. Sasa sababu tunapitia vita kali, sisi wanawake leo hatukupenda ikuwe sherehe, lakini tulipenda ikiwe siku ya kuwaza juu jinsi gani tunaweza kufanya ili tupate tena amani kwetu. Na wakati mnatafuta amani mashariki mwa Kongo, pengine wewe binafsi ungetoa wito gani kwa siku hii kwa wakinamama wengine ambao wanasherehekea katika nchi zingine? Basi ningepana mwito kwa wamama wengine ambao wanashirikia katika nchi zingine, wawaze kama wamama wenzao wanateseka huko Kongo na vita ambayo haiishe kila siku, waangalie vizi watatuunga mkono ili zitaishe kwetu Kongo katika changamoto na shida za Congo. Aa, umeona mabadiliko yoyote Aa, mafanikio yoyote kwa upande wa kinamama? Bon, gavmenti yetu imeangalia jinsi gani itasaidia wamama zaidi sana, wamama wanaofanya wa biashara na wametia ma maneno ma fulani ambayo itasaidia sana mama ndani ya nchi yetu ya Congo. Bila shaka kutoka Congo, huyo msikilizaji, umemsikiliza mwanamama Recho Mvunga akieleza hali ilivyo huko E, hasa katika siku hii ya wanawake, wao kwa upande wao wakiwa na changamoto ya mapambano ya kivita, hasa kutokana na yale mapambano na kundi la eh, M23 ambao limekuwa likisumbua hayo maeneo, kwa wananchi wa kawaida, wanawake na watoto wakiendelea kuteseka. Katika siku hii ya wanawake duniani, basi moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden hileo Alhamisi amekosoa mienendo siku ya Alhamisi jana, kumradhi, amekosoa mienendo isiyo ya haki ya kiuchumi ya China na kusisitiza kuwa amefanya kazi nzuri zaidi kusimamia Beijing kuliko rais wa zamani Donald Trump, mpinzani wake katika uchaguzi wa rais wa mwaka huu. Katika hotuba yake ya hali ya kitaifa, rais Biden pia alipendekeza vipengele vingine vya sera yake ya China, ikiwa ni pamoja na kusimamia amani na utulivu katika ukanda wa Taiwan na kufua ushirikiano katika eneo la Pasifik. Aliongeza kusema amehakikisha kuwa teknolojia za hali ya juu zaidi za Marekani hazitumiki China, jambo ambalo halikutokea kwa mtangulizi wake, kwa kutofanya yote hayo yote kati hayo. Umoja wa Afrika Ijumaa umekaribisha uamuzi wa wa Senegal kuandaa uchaguzi wa rais Machi 24 baada ya wiki kadhaa za misukosuko iliyosababishwa na washauri, hilo kufuatia majibu kama hayo kutoka kwa Marekani na Umoja wa Ulaya. Rais Macky Sall aliitumbukiza Senegal katika mojawapo ya migogoro mibaya zaidi kuwahi kutokea katika miongo kadhaa, baada ya kuahirishwa kwa dakika za mwisho uchaguzi wa uraisi uliopangwa kufanyika tarehe 25 Februari. Baada ya mwezi mmoja wa sintofahamu iliyozua kizaazaa ndani na nje ya nchi, baraza kuu la kikatiba nchini humo Alhamisi lilikubaliana na raisi ili uchaguzi ufanyike Machi 24. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski atakuwepo mjini Istanbul leo Ijumaa, kwa mazungumzo na mwenzake rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan kuhusu vita dhidi ya Rusia na safari za Black Sea. Viongozi hao wawili wanakutana ikulu ya Istanbul na kufanya mkutano na waandishi wa habari jioni, kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na ofisi ya rais wa Uturuki. Ofisi ya Zelenski imesema wawili hao watajadili pendekezo la Kiev la kumaliza mzozo huo pamoja na usalama wa safari za Black Sea, hali ya chakula duniani, kuachiliwa wa kwa wafungwa wa Ukraine na wale wa kisiasa wanaoshikiliwa na serikali ya Rusia. Hong Kong Ijumaa imeweka wazi mapendekezo ya sheria inayotishia adhabu ya kifungo cha maisha kwa raia ambao wanahatarisha usalama wa taifa na kuongeza wasiwasi katika uhuru wa eneo hilo miaka minne baada ya Beijing kuweka sheria kama hiyo ambayo iliondoa kabisa upinzani wa umma. Inachukuliwa kuwa hatua ya karibuni kabisa ya kukandamiza upinzani wa kisiasa ulioanza baada ya eneo hilo kuwa chini ya China na kusababisha maandamano ya kutaka demokrasia mwaka 2019. Toka wakati huo viongozi wamekandamiza utamaduni wa kisiasa wa Hong Kong uliokuwa na nguvu. Wengi wa wanaharakati wa demokrasia wamekamatwa na wengine kukimbilia nje ya nchi. Mashirika kadhaa ya kiraia yamevunjwa na vyombo vya habari vilivyozungumza wazi kama Apple Daily na Stand News vimefungwa. na hawa wanaitwa Tanzania Women All Stars, hii ligongo unawajua vizuri hawa a, walikuangusha mm -hmm. hicho kitu kabisa. Kuna sauti ya Zuchu hapo, kuna sauti ya Abigail Chams, eh, kuna sauti ya Malkia Karen hapo, kuna sauti vile vile ya Queen Dalin, wako wengi kwelikweli. Walikutana, walikutana wenyewe hawa wakina kwa dada wa Tanzania na superwoman wameangusha e, e, e, e, vitu, vitu kwelikweli, sio mchezo, na hii siku yenu kinamama, asanteni sana e, superwoman. Tunakumbuka changamoto, tunakumbuka mafanikio, tunakumbuka kila aina ya mambo ambayo kina mama wanayofanya, na asanteni sana tena e, kwa shughuli ambazo mnazifanya. nam moja kwa moja tuelekee katika mambo ya burudani na michezo ikiwa ni siku ya Ijumaa hii leo, bila shaka idigongo kwenye shughuli hii, basi tunaangalia mashindano ya All African Games kwanza rasmi kule nchini Ghana. Vilevile tutamulika vile madj wakipambana kujua nani mkali katika jiji la Nairobi. Tukutane naye basi mwenzetu Collins Liberty Adede, tuambie mambo. Asante. Kwa kipindi cha majuma matatu kuanzia leo, macho yote Afrika yanaelekezwa Ghana kwa ajili ya awamu ya 13 ya michezo ya jumuiya ya Afrika, yani All African Games. Kwa mara ya kwanza katika historia ya mashindano hayo, miji mitatu nchini Ghana inaandaa fani 242 ya michezo hiyo kikosi cha wanariadha 50 wa kenya chini ya kapteni mary mora kimeondoka baada ya shughuli ya mchujo uliokumbwa na malumbano kati ya wanariadha na shirikisho la riadha nchini kenya tanzania imetuma wachezaji 75 kushiriki katika riadha uogeleaji ndondi cricket, judo na uendesha baiskeli uganda imetuma tu kikosi cha wanariadha 17 wanawake 9 na wanaume wanane kukimbia katika mbio fupi Timu za Afrika zinatumia mashindano haya ya All African Games kujiandaa kwa ajili ya mashindano ya Olimpiki. Tukiachana na hayo ni kwamba kwa wapenda soka ligi za nyumbani, mjini Mombasa, timu kongwe katika ligi ya Kenya, Gor Mahia wanatarajiwa kulitifua wa vumbi na wenyeji Bandari FC katika mechi ya ligi ya KPL mjini Mombasa. Tayari mashabiki wa Gor kutoka jijini Nairobi wameonekana katika sehemu mbalimbali za mji wa Mombasa kabla ya mechi hiyo hapo kesho jioni. Gor wako kileleni mwa ligi ya Kenya na alama 50 baada ya mechi 23, huku Bandari FC ikishikilia nafasi ya tatu na alama 40. Kumbuka, hii itakuwa ni wikendi nono katika ligi za Ulaya, mechi kubwa huko Uingereza ikiwa kati ya Manchester City na ile ya Liverpool. Mashabiki wengi wa michuano hiyo watakuwa wanazifuatilia katika kumbi mbalimbali mbali za burudani nchini Kenya. Na tukamilishe na burudani, ambapo ma dj jijini Nairobi wana fursa ya kuonyesha nani mkali kati yao katika shindano kuandaliwa hapo kesho chini ya ufadhili wa Smirnoff. Hii ni fursa ya vijana chipukizi ambao wameshamiri sana katika fani hii kuonyesha talanta zao, kando na kupata donge nono na vifaa kutoka kwa wadhamini. Dennis Odar, kwa jina lingine DJ Insta, aliibuka mkali wao katika shindano lililokutanisha ma DJ kutokea eneo la Nyanza nchini Kenya. Baada ya Nairobi, zamu itakuwa ya Mombasa, kabla ya mashindano hayo yaliyoanza rasmi mwaka jana kufikia kileleni kwa mashindano ya kitaifa kufanyika jijini Nairobi. Shindano hilo litaambatana na sherehe kubwa, hii ikiwa ni wikendi ya mwisho wa mwezi. Mimi sina la ziada kwenu, Washington. Nawatakia wikendi njema, tukiwasherehekea wanawake katika siku hii ya wanawake duniani. Asante uh, sana Collins Libet Adede kwa kutuletea sehemu hiyo eh, mambo ya burudani na michezo. Moja kwa moja sasa tuelekee katika burudani ya muziki, bado tunaendelea eh, na siku hii ya wanawake. Huwezi kuacha kusema siku hii bila shaka yeah. Mzuzaji, siku hii ni wanawake, basi muziki nao unaomulika wanawake wakilipa kuhusu wanawake <laughs> Ah, Bridget Blue hii! huyo mambo ni mazito kwelikweli kwenye siku hii ya kina mama duniani msikilizaji, na unasafiri nasi katika View Express, tukupa haya mambo muhimu kabisa ya siku hii ya kina mama duniani. Ni Bridget Blue House, msikilizaji na Grichao woman. Ili gongo mambo mm -hmm, yako vipi huko? ah, mambo ni mengi kulikweli yanayotembea kwenye mitandao ya kijamii unajua E, muda si mfupi ama muda si mrefu ujao, e, Anthony Joshua mm -hmm. e, atakutana na mzee mzima Nganu e, wanamwita AJ huyo kijana e. wa Nigeria origin lakini kwa Uingereza, akikutana na Nganu kijana wa Cameroon, Francis Nganu anakuja mm. akibeba Cameroon yote na Afrika mkononi mwake, Francis bwana mm -hmm. e, hii pambano linaweza ikawa muhimu sana kwake, anaweza no. ikamfungulia njia au watu wakaona kumbe sio hivyo, siyo hivyo. Lakini wakati huo wa Joshua naye anataka kurejea maanake akishinda mm. mchezo wa leo no. anasubiri lile pambano la bwana mzee mzima no. Eh, Fury pamoja na Usyk hawa yeah. Eh, ni mabondia ambao watakwenda kupigana katika ile pambano lenye fungu la, la, la mikanda ambayo yeye Antony aliipoteza. Kwa hiyo mm-hmm. ni pambano ambalo linasubiriwa kwa hamu kubwa sana hivi sasa, mi naamini hata mi mwenyewe hapa nakwambia naona kama vile mambo kama haya, muda kama hauendi ha, well, <laughs> <laughs> <laughs> na ili, kama unakumbuka Idi, kama walivyosema jana, huyu Francis Nganu alileta maneno mengi sana kwenye mitandao baada mm. ya kumtukana kwelikweli na kumsema mwenzake alipigana naye wakati uliopita Tyson Fury, na kwamba mm, bwana wewe, mimi nilikupiga mara ya kwanza, nitakupiga tena mara ya pili Ndi. na hata nje ya ulingo tukikutana ndo nitakumaliza vibaya, yani mm, usijaribu kitu. Hicho kimezungumzwa sana kwa sababu mm. Uh, Fury kama unavyojua alishinda pamoja yake la kwanza, lakini wengi waliona kama vile nganua ameonewa, ameonewa. Sasa nganua anasema mimi nilikushinda na nakutaka na, na, na, na, na, na, tena yani, nganua tayari anaongelea kwamba kama vile Joshua kwake yeye sio tatizo eh, atamwondoa tu, lakini Mike Tyson ameulizwa naye, ndio mm. Mike Tyson ni mkongwe mkubwa ngumi, naye ana, anaanza naye, anakwenda kupigana na Mike Tyson eh, anakwenda kupigana ndio, katika pala maonyesho, pambano la maonyesho ambayo litarushwa litarushwa -lita e. lita moja kwa moja na na Netflix. Bila shaka watu wanasubiri e. kumwona mzee Tyson akirudi ulingoni baada ya muda mrefu. Lakini sasa Tyson ameelezea kwamba anasema, mm. Joshua pamoja na kwamba watu wanakuwa na wasasi naye, lakini ni bondia mzuri mm. mwenye uwezo, ila amesema aongeze spidi kidogo mm. wakati huo huo, huyu jamaa aliyepigana na Fury, Tyson Fury amepigana na Nganu, anasema mm. hajaona bondia mwenye ugumu kama mm. yule, amempiga mpaka na kiu hichi kinaitaje hichi kiwiko, lakini jamaa kama vile hajasikia kitu au kipepsi, anasema kila ukimpiga ngumi ni kama ujapiga kitu yani, e asikii chochote, anasema yule jamaa ana ngumi nzito sana. mm. kwa hiyo ajiandae. Si, Sande si tukamilishe eh, matangazo yetu ya leo eh, na tuseme kwamba yes. Shukran kwa wanawake wote eh, hata mama zetu ambao mmetangulia mbele za haki no. eh, tuna wakumbuka tuna yes. wahitaji sana, tunatamani mgekuwepo kutoka yes. hapa Vio Express, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sande Shomari Superwoman. Asanteni kinamama, siku njema so.