Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi, na 107.8 Mombasa, 102.8 lubumbashi 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hi leo ni mimi Patrick Nduimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na viji mambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Ukraine imesema leo Jumamosi kwamba bomu la Russia limeanguka karibu na jengo la ghorofa la makazi kwenye mji wa kusini wa Kherson usiku wa kuamkia leo, ambapo mtoto mmoja amejeruhiwa na kijana mmoja kufa. Kwenye shambulizi tofauti, maafisa kwenye mkoa wa kati wa Ukrain wa Dnipropetrovsk wamesema kwamba kombora la Russia liliua kijana huyo kwenye mji uliopo karibu na mto wa Dnipro. Jeshi la wanahewa la Ukrain awali limesema kwamba liliangusha droni kumi na mbili kati ya kumi na tano zilizorushwa na Rasia aina ya shahid zilizotengenezewa Iran upande wa mashariki mwa nchi katika mkoa wa Donesk na ule wakati wa Nipropetrosk na Paltaver kwenye mkoa unazozaniwa wa mashariki mwa Ukraine wa Donesk, serikali imesema kwamba imeokoa karibu watu mia mbili kutoka kwenye vijiji vinavyoshuhudia mapigano wakiwemo watoto ishirini na moja huku mapigano yakiendelea. Wakati huo huo, Rasia imesema kwamba imeharibu droni 47 za Ukraine kwenye maeneo yake ya kusini usiku kucha, zaidi kwenye eneo la Rostov karibu na mpaka wa Ukraine. Shirika moja la hisani la Marekani limesema kwamba linapakia misaada kuelekea Gaza kwenye boti moja nchini Cyprus, ukiwa msaada wa kwanza kupita kwenye njia ya bahari kuelekea eneo lililokumbwa na vita ambapo tume ya Umoja wa Mataifa inatumai itafungulia wikendi hii. Meli hiyo yenye bendera ya Uhispania kwa jina Open Arms ilitia nanga wiki tatu zilizopita kwenye bandari ya Lanaka, Cyprus, ambayo ni nchi mwanachama wa EU inayokaribia zaidi ukanda wa Gaza. Wafanyakazi wa shirika hilo la misaada kwa jina World Central Kitchen wamekuwa wakipakia misaada ya binadamu kwenye boti hiyo tayari kuelekea Gaza, na limesema kupitia taarifa Akiwa kwenye mji wa Lanaka, mkuu wa EU Ursula von der Leyen awali alieleza ya matumaini yake kwamba njia hiyo ya bahari ingefunguliwa leo Jumamosi, bila kutoa maelezo zaidi. Sasa hivi hakuna bandari zinazofanya kazi huko Gaza na haijaelezwa ni wapi boti hiyo itakaposhusha mizigo yake, watakaoisambaza na iwapo itakaguliwa na Israeli. Pentagon Ijumaa imesema kwamba Marekani inapanga kujenga bandari ya muda kwenye ufuko wa Gaza ndani ya muda wa siku 60 ikihusisha zaidi ya wafanyakazi elfu sita kutoka Marekani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Milio ya risasi imesikika usiku wa kuamkia leo kwenye mji mkuu wa Haiti wa Port-au-Prince, wanahabari wa AFP aliyeko huko wamesema, huku wakazi wakiendelea kutafuta hifadhi kufuatia kuzuka kwa ghasia za magenge siku chache tu zilizopita nchini humo. Ripoti zinasema kwamba hali ya kibinadamu inaendelea kudorora, wakati mashirika yasiyo ya serikali yakionya kuhusu uhaba wa chakula na dawa kwenye taifa hilo lililotatizika la Karibiani. Kulingana na mwanahabari huyo wa AFP aliyekuwa kwenye eneo la tukio, milio ya risasi ilisikika Ijumaa usiku hasa kwenye maeneo ya kusini magharibi mwa Port-au-Prince ya Togru na Pakot Lare na Canapivat makundi ya magenge ambayo tayari yamechukua udhibiti wa sehemu kubwa ya Port-au-Prince pamoja na barabara muhimu kuelekea kwenye sehemu nyingine za nchi pia yameshambulia maeneo muhimu ya serikali katika siku za karibuni, zikiwemo jela ambako wengi wa wafungwa wametoroka. Magenge hao pamoja na baadhi ya raia wanaitisha kujiuzulu kwa waziri mkuu Ariel Henry aliyehitajika kuondoka madarakani mwezi uliopita, lakini badala yake akakubaliana kugawa kugawana madaraka na upinzani hadi upinzani uchaguzi mpya ufanyike. Jeshi la Marekani pamoja na washirika wake limesema kwamba limeangusha droni kumi na tano zilizorushwa na wahudhi wa Yemen wanaungwa mkono na Iran kwenye bahari ya Shamu na guba ya Aden mapema leo muda mfupi baadaye waasi wa kihouthi wamedai kurusha silaha dhidi ya meli za mizigo za Marekani kwenye bahari ya Shamu kama kampeni ya kuonyesha uungaji mkono wao kwa wanamgambo wa Hamas wanaungwa mkono na Iran huko Gaza ambako Israel inaendelea na mashambulizi. Kamandi ya jeshi ya Marekani ya CENTCOM imesema kwamba mashambulizi yao makali kutoka kwa wahodhi yamefanyika kabla ya kupambazuka kwenye bahari ya Shamu na Ghuba ya Aden. Disemba Marekani ilitangaza operesheni ya kijeshi ya kulinda meli ya mizigo kwenye bahari ya Shamu kutokana na mashambulizi ya wahodhi ambayo yamelazimisha baadhi ya meli kutumia njia mbadala. Ndege moja ya helikopta ya Marekani iliyokuwa ikishika doria kwenye mpaka wa Marekani na Mexico imeanguka Ijumaa na kuua wanajeshi wawili wa Marekani pamoja na maafisa mmoja wa mpaka, jeshi limesema kupitia taarifa, jopo la pamoja la Marekani la North Task limesema kwamba ndege hiyo aina ya uh72 Lakota iliyokuwa ikilinda mpaka wa kusini magharibi ilianguka saa nane na nusu wa dhuhuri Ijumaa karibu na mji wa Rio Grand City, Texas. Ripeti zimeongeza kuwa mwanajeshi mwingine alijeruhiwa. Taarifa hiyo imesema kwamba majina ya wa waathirika yaliyotolewa hayajatolewa kusubiri kufahamishwa kwa wana familia kwanza. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Tuendelee kusikiliza majibu na maswali pamoja na vijimambo kutoka VOA idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Maswali na majibu. Jambo wapenda wasikilizaji popote pale mlipo, karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa studio, baada ya taarifa ya habari. Ni mimi Abdu Shakur Abud ni shirikiana na Kenneth Bwire kusoma barua zenu ambazo zinaporomoka kama kawaida kwa wingi Kwenye Facebook. Na hivyo, bila kupoteza wakati, nampisha Kenes, nane anatufungulia uwanja. Asante sana, naye bahatika kwa leo ni wewe Cyprien Emile kutoka Kabalo nchini DRC. Kabalo? Okay. Unauliza kwa nini wakati Russia ilipovamia Ukraine Marekani na nchi zote za Ulaya ziliwasaidia wa Ukraine, lakini unasema wakati Muammar Gaddafi wa Libya na Saddam Hussein wa Iraq walipovamiwa na Marekani na Umoja wa NATO dunia ilinyamaza kimya. haya Abdushakur, kwa hakika Kennes, wachambuzi wengi na watu wengi wanaofuatilia masuala ya kimataifa wanaweza kusema ni kwamba huo ni msimamo wa unafiki ambapo nchi mbalimbali mbali za dunia zinakuwa na misimamo mbili tofauti. Inapokuja maslahi ya upande mmoja, sheria zote zinatupwa kando. Ikiwa maslahi ya wengine, hatua zinachukuliwa. Sasa tofauti kubwa kati ya mambo hayo mawili ambayo msikilizaji wetu Cyprian anataja ni kwamba nchi za Magharibi zimesema, kulingana na wachambuzi, kwamba uvamizi dhidi ya Saddam na Gaddafi ulifanywa kutokana na idhini ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Iraq, Marekani iliwasilisha hoja ya kwamba Sadam ana silaha za nyuklia na wanakandamiza washia upande wa kusini. Ghadafi alishambuliwa kwa kujaribu kuwashambulia wakazi wa mashariki mwa nchi yake waliokuwa wanadai demokrasia na haki zaidi. Kwa hivyo sababu yao kubwa ni kwamba walipata idhini ya umoja wa mataifa. Upande wa uvamizi wa Urusi huko Ukraine ni kwamba Vladimir Putin alishambulia bila ya sababu yoyote, licha ya wito wa dunia nzima kumwambia asifanye hivyo na bila ya kupata idhini ya Umoja Mataifa, bila ya kuwepo na kitisho chochote dhidi ya Urusi. Na ukiangalia katika sheria za kimataifa, nchi inapovamiwa, Umoja wa Mataifa unabidi kuidhinisha njia za kusaidia nchi hiyo kuzuia uvamizi au kupunguza hasara zinazotokana na hapo. Kwa hivyo, ni Umoja wa Mataifa unaweza kutoa uamuzi wa mwisho na ni Baraza la Usalama. Kwa hivyo, ni mambo mawili wachambuzi na nchi hizo zinasema zinazotofautiana. Tuendelee, Kenes. Hivi sasa anayebahatika ni wewe, Lawi Lwesa wa Dodoma, Tanzania. Unauliza, Hivi Marekani haina mifumo ya kuzuia makombora ya nyuklia endapo itashambuliwa kutoka nchi za mbali? Maana kila anayetengeneza silaha hizo anatoa vitisho kwa Marekani. Kwa kweli, sidhani kuna nchi zaidi zinatengeneza silaha hizo za hatari za nyuklia na hazilengi daima Marekani. Au wewe unasemaje, Shakuru? Kabisa kwa hakika, kulingana na Umoja wa Wanasayansi Wenye Wasiwasi wa silaha za hatari, kuna mataifa tisa peke yake duniani kati ya zaidi ya 198 zenye silaha za nyuklia. Nazo ni Marekani, Russia, Ufaransa, Uchina, Uingereza, Pakistan, Israel na Korea Kaskazini na kuna silaha elfu kumi na tatu za nyuklia zilizorundikwa katika nchi hizo kulingana na idara ya nishati ya nyuklia ya Umoja Mataifa. Basi sijui msikilizaji amepata wapi wazo wa la kwamba nchi zinatengeneza silaha hizo kwa zaidi. Korea Kaskazini peke yake hivi sasa ndiyo inajigamba ina makombora ya masafa marefu kuweza kufika Marekani, yanayoweza kubeba vichwa vya nyuklia. hakuna nchi ambayo imesema inailenga Marekani. Kwa upande wa Marekani, ina mfumo wake wakamili, waulinzi, wa kamili wa ulinzi wa kuzuia makombora haya yote, kama tunavyoona vile Israel ina mfumo wake Iron Dome kuzuia makombora yanayofetuliwa na wapiganaji wa Hamas au wale wa Lebanon, Hezbollah. Kwa hivyo mfumo huo upo hapa Marekani kuzuia makombora haya yote. Natumaini nimejibu maswali yake. Sasa Paul Tati sijui yuko wapi, lakini anauliza, je, Haiti haina jeshi au ana jeshi? Haya, mm -hmm, hili Shakur ni nadhani anauliza kutokana na ghasia zinazoendelea nchini humo, ambapo magenge ya wahalifu yana silaha, tena silaha nzito nzito kabisa, yana randaranda tu mtaani na kutumia hizo silaha. Vipi vikosi vya usalama vinashindwa na maelfu ya uhalifu? Anauliza Paul Tati. Kwa kweli ni swali zuri, kwani inaonekana nchi hii iko ukingoni mwa vita vyenyewe kwenyewe. Hasa sasa tukizungumzia kuhusiana na jeshi la taifa hilo la Caribbean lililokuwa koloni la zamani la Ufaransa, Haiti lilikuwa na jeshi lake la nchi kavu, majini na anga, na kushuhudia mabadiliko chungu nzima, lakini la muhimu ni kwamba kutokana na mapinduzi mengi nchini humo majeshi ya taifa yaliokuwa na nguvu chini ya utawala wa François Devoilier Papa Doc tangu mwaka 1958 yalivunjwa mwaka 1995 na bunge la taifa kuunda kikosi cha ulinzi wa umma kikiongozwa na kikosi kilichokuwa na nguvu cha polisi na kuundwa kikosi cha ulinzi wa pwani pamoja kutokana na msaada wa Marekani. Wakati huo mjadala ulikuwa hamna haja ya kuwa na jeshi Haiti, maana Haiti haina maadui kutoka nje. Wanajeshi walikuwa wakifanya kazi ya ujenzi wa taifa. Hapo mwaka 2017, serikali ya rais Michel Martelly ikatangaza kufufua upya jeshi na kuwatafuta karibu vijana 500 kujiunga, na ilichukuliwa ni hatua muhimu kutokana na kwamba jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa lilikuwa naondoka nchini humo katika muda wake ulipomalizika mwaka 2019 tangu wakati huo nchi hiyo ikatumbukia katika mizozo ya kisiasa na hapo, jeshi halikuwa imara, halikuwahi kuundwa vilivyo, kupata mafunzo ya kutosha. Na miaka miwili baadaye, rais Jovenel Moise aliyechukua madaraka aliuliwa Machi 2021, na tangu wakati huo hapajapatikana usalama. Kama tunavyoshuhudia hivi sasa, magengi ya uhalifu ndio yamechukua nafasi ya ulinzi na yanapigana wenyewe kwa wenyewe katika mji mkuu na maeneo mengine ya nchi hiyo. Kwa hivyo nchi hiyo kwa hivi sasa haina jeshi la taifa. Kipindi ni maswali na majibu, na hapa ninakutana na Juma Masudi Mwevi akiwa Burundi. Yeye anauliza swala linaloulizwa na Waafrika wengi nadhani, anasema kwa nini mahakama ya kimataifa ICC inawafikisha mahakamani viongozi wa Afrika na nchi zisizo na maelewano, wakati Marekani na Uingereza, Ufaransa, Israeli wanafanya uhalifu mkubwa. Swali lake linataka ufafanuzi zaidi, tena wa darasa wa darasani. Aya, shakuru tangu kuundwa kwa mahakama ya ICC mwaka elfu mbili na mbili chini ya mkataba wa Rome ili kuhukumu uhalifu wa kimataifa ambao mara nyingi haushughulikiwi na nchi husika, kuanzia mauaji ya kimbari, uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu mahakama hiyo iliundwa hadi hivi sasa kuna mataifa 122 yaliyoidhinisha mkataba huo na kutambua ICC na ni mataifa 34 ya Afrika ambayo yalihimiza zaidi kwa nguvu mahakama hiyo kuundwa. Hivyo ukiangalia mahakama iliundwa kutokana na shinikizo ya nchi za Afrika, ili kuweza kuhukumu kesi za uhalifu huo mbaya, kwa vile zilihisi nchi nyingi zinazoendelea hazina mfumo mzuri wa mahakama kukabiliana na masuala hayo kutokana na rushwa, utawala mbaya na kadhalika. Mahakama hiyo inawahukumu watu binafsi na wala sio nchi, na hufanya uchunguzi wake wa kina baada ya kualikwa, kinyume na mahakama ya kimataifa ya sheria ambayo iko huko huko The Hague, ambayo inahukumu nchi na nchi. Marekani ni moja kati ya nchi ambazo hazijajiunga na ICC kwa kuhofia kwamba raia wake wa Marekani wanaweza kufikishwa mbele ya mahakama hiyo, na haina imani na mfumo na uwezo wa mahakama hiyo. Nchi zenye mfumo thabiti wa kisheria kwa sehemu kubwa hazijajihusisha na mahakama hiyo na pengine ndiyo maana husikii watu wa nchi hizo wanahukumiwa, kulingana na watafiti na hata shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch. Kwa hivyo watu wanaofikishwa mbele ICC ni kutokana na mashtaka ya watu husika katika maeneo kama vile tunajua Afrika unakuta kwamba vita viko vingi, kwa hivyo watu wanaodhulumiwa wanawasilisha mashtaka kwenye ICC na hapo, wana, na hapo ICC inafanya uchunguzi wake. Utaangalia kwamba nchi nyinginezo kama Marekani au Ulaya au Ufaransa wana mahakama ambayo ni thabiti, watu hawafikishi mashtaka kwa ICC, wanafikisha kwenye mahakama ya nchi zao, na mara nyingi wanapata haki kutendeka. zamuni yako za moyoni haonga Wandezi Yenga, Mbozi, Songwe, Tanzania, unasema ungelipenda kufahamu chimbuko la jumuia ya kusini mwa Afrika yani sadek Navyofahamu mimi, hii ni jumuia inayotokana na vita vya ukombozi wa kusini mwa Afrika, lakini nikuachie wewe. Nadhani anauliza kuhusiana na hii sadek pia inajihusisha kule DRC. Abdu Shakur Abudu, ukiweka hayo pamoja na niliyoongezea, yatafaa sana msikilizaji wetu. Kwa hakika hiyo ni mojawapo wa chimbuko kubwa kwa jumuiya hiyo iliyoundwa rasmi Agasti 17, mwaka 1994 mjini Windhoek, Namibia, kabla ya Afrika Kusini kujinyakulia uhuru kutoka utawala wa ubaguzi wa rangi. Kabla ya hapo, jumuiya hiyo ilikuwepo tangu mwaka 1980. Kulikuwa mataifa tisa ya kusini mwa afrika Angola, Botswana, Lesotho, Malawi, Msumbiji, Swaziland, Tanzania, Zambia na Zimbabwe, na zilikuwa na muungano, haikuwa na jumuiya kama ilivyo hivi sasa, wa kujaribu kuratibu kwa pamoja miradi yao ya maendeleo ili kupunguza kujitegemea Afrika Kusini kiuchumi, iliyokuwa chini ya utawala wa makaburu. Na mwanzo waliunda mkutano wa kuratibu maendeleo ya Kusini mwa Afrika, na ilikuwa inajulikana kama SADEC, SADCC na umoja huo uliundwa April mosi mwaka 1980 baada ya Zimbabwe kupata uhuru wake. Hivi sasa ni jumuiya yenye lengo la kupatikana maendeleo ya kiuchumi, amani na usalama, na ukuaji wa kiuchumi na kupunguza umaskini na kuimarisha viwango vya viwa maisha vya wananchi wa Kusini mwa Afrika. Kwa hivyo chimbuko lake ni hasa kuweza kujitegemea kiuchumi na kimaendeleo katika kanda ya kusini mwa Afrika. Muda unakwenda mbio hapa studio 15 za Sauti ya Amerika na kinachonifurahisha, ninaona wasikilizaji wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wanazidi kuporomosha maswali. Kweli jambo zuri kabisa. Asante wasikilizaji wetu wa DRC na hivyo ninapiga hodi kwako Ataya Kdu majina Uvira, ya Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kikosi cha Umoja wa Mataifa kitakapoondoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, je, redio yao inayoitwa Redio Okapi itafungwa au itaendelea tu kupeperusha matangazo yake kwa hivi sasa, Kenneth? kwa hakika ni swala zuri kabisa, sijapata maelezo kamili juu ya jinsi Redio Okapi itakavyoendelea, kwani ni redio ambayo ilikuwa inasimamiwa na Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo tutatafuta habari zaidi, na wiki inayokuja tutatoa taarifa kabisa juu ya mustakbal wa Redio Okapi. Naona muda unamalizika, labda swali la mwisho kwa leo kumaliza hii leo katika maswali na majibu swali la kandanda. Eh, safi sana. inatoka kwa John Busindi. Ah, atansise dogo Azam, ukiwa huko moba kakera DRC, unauliza ni mwaka gani timu ya Barcelona ilichukua ubingwa wa Champions League na ilikuwa tarehe ngapi? Hmm. Haya, acha nimsikiliza budi kama anafahamu haya kwa kweli kennes klabu hiyo ya hispania mara ya kwanza ilipochukua kombe la ulaya iliyokuwa inafahamika kama uefa europe cup ilikuwa mwaka 1992 ilichukua hapo tena champions league chini ya leono messi mwaka 2006, 2009, 2011 na 2015 na na naona muda hauturuhusu kennes asante kwa barua zenu, wapendwa wasikilizaji, na mimi hapa Abdu Shakur Abud nikisema wikendi njema. Ramadhan karim kwa Waislamu wote wanaoanza mfungo wa Ramadhani. Na mimi nampisha BMJ Muridhi kutuletea viji mambo safi, safi, safi. Msikilizaji, matumaini yangu kwamba umuheri wa afya popote pale ulipo. Ni wakati mwingine ambapo tunajaja hapa mitamboni kukuletea vituko maajabu na hata sarakasi za wiki. Ni wakati wa viji mambo. Mi naitwa BMJ Mridhi. Safari yetu ya viji mambo hii leo inaanzia nchini in Uingereza. Polisi wa taifa hilo alisema Jumatatu kwamba wamelipata gari aina ya, ya Ferari lililoibwa kutoka kwa dereva wa formula 1 wa Austria Gerhard Berger likiwa nchini Italia takriban miaka 30 iliyopita. Gari hilo nyekundu muundo wa F512M ilikuwa moja ya mawili ya mashindano yaliyotoweka wakati madereva wao wakishiriki kwenye San Marino Grand Prix mashindano ya Aprili mwaka 1995. Gari hilo nusura lisahaulike baada ya miaka mingi ya kutafutwa, lakini wiki hii polisi wa London walipata habari kwamba gari aina ya Ferari lilikuwa katika harakati za kuuzwa kwa mnunuzi wa Marekani na wakala mmoja wa Uingereza na kwamba lilikuwa limeripotiwa kama gari la wizi. Kitengo cha uhalifu kuhusu magari cha kikosi hicho kilichunguza na kupata kwamba gari hilo lilikuwa linapelekwa Uingereza. Maafisa walitwaa gari hilo ambalo mamlaka zilisema lina thamani ya takriban dola nusu milioni. Msikilizaji, cha ajabu ni kwamba Constable Mike Pilbim aliyeongoza uchunguzi huo alisema hakuna mtu aliyekamatwa kuhusiana na kisa hicho. Uh. Gari hilo lililopatikana lilitengenezwa kati ya mwaka 1994 na 1996 na lina kasi ya juu ya kilomita 315 kwa saa. Maafisa walisema baada ya kuligurumisha bado lina nguvu kama lilivyokuwa katika miaka ya 90. Msikilizaji, Wachane na hayo ya magari yenye kasi kubwa na ambayo yanachukua muda mrefu kupatikana, tuangalie kwingineko. Mwanamume mmoja jijini New York hapa Marekani, ambaye alikiri kusafirisha chatu kumi na watatu kutoka Bama kupitia kivuko cha mpaka cha Marekani na Kanada Jumatano wiki hii amehukumiwa kifungo cha mwaka mmoja na kutozwa faini ya dola elfu tano waendesha mashtaka wa serikali walisema. Shirika la habari la AP linaripoti kwamba Covin Batista mwenye umri wa miaka 38 alivuka hadi kaskazini mwa New York akiwa na joka hao waliofichwa kwenye basi kama kifurushi kutoka Montreal, Canada hadi mjini New York. Ajabu ni kwamba kisa hicho si cha hivi karibuni. Kilitokea Julai 15 mwaka 2018. Msikilizaji, joka hao waligunduliwa na maafisa wa forodha na ulinzi wa mipaka wa Marekani kulingana na hati za mahakama. Mkazi huyo wa mtaa wa Queens, jiji la new York, alinunua joka hao ambao walikuwa na thamani ya dola za marekani 2500 katika duka la wanyama wa tambao nchini Canada kulingana na hati za mahakama. Msikilizaji, uagizaji wa, wa chatu kutoka bama unadhibitiwa na mkataba wa kimataifa na kanuni za serikali kuu ya Marekani, ambazo zinawaorodhesha kama wanaoweza kuwadhuru wanadamu. Chatu wa Kibama ni mmoja wa nyoka kubwa zaidi duniani, na cha ajabu ni kwamba Batista alikataa kueleza mahakama alikuwa na mpango gani na joka hao hatari. Kwa hayo kuhusu joka wakubwa zaidi wavukishwao wa mipaka kinyume cha sheria, naona muda wangu hapa studio unaniambia ning'atuke. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi, na kabla sijaondoka, kama ilivyo ada, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba sauti nyororo humtoa nyoka pangoni, hata awe mkubwa kiasi gani. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo. oh, Asante sana mwenzetu uh, BMJ Murithi kwa VG. Mambo mambo kweli huwa ni tofauti na mengi tu, na maajabu hayaishi duniani. Basi tunapoelekea kumaliza mpango mzima wa hivi leo hapa, tunao mukhtasari wa habari. Ukraine imesema leo Jumaa mosi kwamba bomu la Russia limeanguka karibu na jengo la ghorofa la makazi kwenye mji wa kusini wa Kason usiku wa kuamkia leo, ambapo mtoto mmoja amejeruhiwa na kijana mmoja kufa kwenye shambulizi tofauti. Maafisa kwenye mkoa wa kati wa Ukraine wa nipo Petrovsk wamesema kwamba kombora la Russia liliua kijana huyo mwenye umri, mwenye kwenye mji uliopo karibu na mto wa nipro Jeshi la wanahewa la Ukraine awali lilisema kwamba liliangusha droni kumi na mbili kati ya kumi na tano zilizorushwa na Rusia. Shirika moja la hisani la Marekani limesema kwamba linapakia misaada kuelekea Gaza kwenye boti moja nchini Cyprus, ukiwa msaada wa kwanza kupitia kwenye njia ya bandari kuelekea eneo lililokumbwa na vita, ambako tume ya Umoja wa Mataifa inatumai utafunguliwa wikendi hii. Meli hiyo yenye bendera ya Uhispania kwa jina Open Arms ilitia nanga wiki tatu zilizopita kwenye bandari ya Larnaca Cyprus, ambayo ni nchi mwanachama wa EU inayokaribia zaidi ukanda wa Gaza. Wafanyakazi wa shirika hilo la misaada kwa nji, kwa jina World Central Kitchen wamekuwa wakipakia misaada ya kibinadamu kwenye boti hiyo tayari kuelekea Gaza. Milio ya risasi imesikika usiku wa kuamkia leo kwenye mji mkuu wa Haiti wa Port-au-Prince. Mwanahabari wa AFP aliyeko huku amesema wa huku, wakazi wakiendelea kutafuta hifadhi kufuatia kuzuka kwa ghasia za magenge siku chache zilizopita nchini humo. Ripoti zinasema kwamba hali ya kibinadamu inaendelea kudorora, wakati mashirika yasiyo ya kiserikali yakionya kuhusu uhaba wa chakula na dawa kwenye taifa hilo lililotatizika la Karibian. Kulingana na mwanahabari wa AFP aliyekuwa kwenye eneo la tukio, milio ya risasi ilisikika Ijumaa usiku, hasa kwenye maeneo ya kusini magharibi mwa Podu Prince ya Tago Pacota lori nakanape vert, Marikani na Canape Vert. Jeshi la Marekani pamoja na washirika wake limesema kwamba limeangusha droni kumi na tano zilizorushwa na wahodhi wa Yemen wanaoungwa mkono na Iran kwenye bahari ya Shamu na guba ya Aden mapema leo. Muda mfupi baadaye waasi wa, wa kihudhi wamedai kurusha silaha dhidi ya meli za mizigo za Marekani kwenye bahari ya Shamu kama kampeni ya kuonyesha uungaji mkono wao kwa wanamgambo wa Hamas wanaungwa mkono na Iran huko Gaza, ambako Israel inaendelea na mashambulizi yake. Kamandi ya kijeshi ya Marekani ya SENTCOM imesema kwamba mashambulizi hayo makali kutoka kwa wahodhi yamefanyika kabla ya kupambazuka kwenye bahari ya Shamu na guba ya Aden. Desemba, Marekani ilitangaza operesheni ya kijeshi ya kulinda meli za mizigo kwenye bahari ya shamu kutokana na mashambulizi ya wahodhi ambayo yamelazimisha baadhi ya meli kutumia njia mbadala. Ndege ya helikopta ya Marekani iliyokuwa ikishika doria kwenye mpaka wa Marekani na Mexico imeanguka Ijumaa na kuwa wanajeshi wawili wa, wa Marekani pamoja na afisa mmoja wa mpaka, jeshi limesema kupitia taarifa jipo la, la pamoja la Marekani la North Tusk limesema kwamba ndege hiyo aina ya uh72 la toka iliyokuwa ikilinda mpaka wa kusini magharibi ilianguka saa nne na nusu adhuhuri Ijumaa karibu na mji wa Rio Grande City, Texas. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.