Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Angola, Tete Antonio, amesema leo jioni kwamba Rais Paul Kagame wa Rwanda amekubali kukutana na mwenzake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Sekedi, kwa mazungumzo kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Kongo. Antonio amesema Kagame amekubaliana na mkutano huo ambao tarehe na mahala itatangazwa baadaye, baada ya kukutana na rais mwenzako wa Angola Jao Lorenco. Waziri huo wa amesema kwamba Rwanda imekubaliana na mkutano huo na mawaziri wao watakutana kuweza kufanikisha lengo hilo. Bendera ya Sweden leo Jumatatu kwa mara ya kwanza imepeperushwa kwenye ofisi ya makao makuu ya NATO mjini Brussels wakati wa sherehe rasmi ya kukaribisha taifa hilo la mataifa ya kaskazini ambalo litakuwa mwanachama wa thelathini na mbili wa shirika hilo. Akizungumza na wanahabari muda mfupi baada ya kuwekwa kwa bendera hiyo, waziri mkuu wa Sweden Alf Christensen aliungana na katibu mkuu wa NATO Jan Stoltenberg katika kuhimiza NATO iliyo imara na iliyoungana zaidi. Hali ya usalama kwenye ukanda wetu haijawahi kufikia kiwango cha juu kama hivi sasa tangu vita vya pili vya dunia, wakati Russia ikibaki kuwa tishio la kiusalama kwa kanda ya nchi za Ulaya na Amerika kwenye siku za mbele. Ni kutokana na sababu hiyo Sweden iliamua kujiunga na NATO ili kupata usalama pamoja na kutoa usalama kwa wengine pia, amesema Christensen. Uvamizi wa Rasia wa Ukraine wa 2022 ulipelekea Sweden na Finland kuomba wanachama wa NATO baada ya kuwa na msimamo wa kutoegemea upande wowote kijeshi kwa miaka mingi. Stoltenberg amerudia kusema kwamba malengo ya, kwa, ya rais wa Russia Vladimir Putin wakati alipoanza uvamizi huo yamegonga mwamba. Putin alilenga kudhoofisha NATO pamoja na kudhibiti jirani zake, lakini akashindwa, amesema Stoltenberg. NATO inapanuka na ni imara zaidi wakati Ukraine ikikaribia kujiunga kuliko wakati wowote wa ule, ameongeza kusema. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Wakati wa Palestina wameanza mwezi mtukufu wa Ramadhani, Israeli imetangaza mapema leo kwamba imefanya mashambulizi kote kwenye ukanda wa Gaza. Kazia hizo zimeendelea hata baada ya wiki kadhaa za mashauriano yaliyojumuisha Misri, Marekani na Katar yakijaribu kupatikana kwa sitisho la mapigano kati ya Israel na kundi la wanamgambo la Hamas kabla ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambayo yangehusisha kuachiliwa kwa mateka wanaoendelea kushikiliwa na Hamas huko Gaza pamoja na kuachiliwa kwa wafungwa wa Palestina wanaoshikiliwa na Israeli. Wapatanishi wa Hamas kwenye mazungumzo hayo, wakati wakiondoka mjini Cairo wiki iliyopita walisema kwamba mazungumzo hayo yataanza tena wiki hii. Jeshi la Israel limesema kwamba operesheni zake zimehusisha mashambulizi ya anga pamoja na ardhini mjini Khan Yunis na maeneo mengine kusini na katikati mwa Gaza. Wizara ya ya afya ya Gaza imesema Jumatatu kwamba watu sitini na saba wameuliwa kwenye mashambulizi ya Israel katika siku moja iliyopita wakati jumla ya watu watu wawili 13, wakiwa wamekufa tangu mapigano hayo yalipozuka. Wanajeshi wa Nigeria mapema leo wanaendelea kusaka watekaji nyara waliokuwa wamejihami na ambao waliteka nyara wanafunzi karibia mia tatu katika jimbo la Kaduna na wiki iliyopita. Tangazo hilo limetolewa wakati wazazi walioghadhabika wakijiuliza ni lini watakapounganishwa tena na watoto wao. Taarifa zinasema kwamba kikosi cha jeshi cha one division cha Kaduna kinaongoza operesheni hiyo kikisema kuwa kitafikia wahalifu hao hivi karibuni. Wanajeshi hao wanasaidiana na polisi wa jimbo, idara ya ujasusi, jeshi la wanahea, pamoja na kundi la huduma za ulinzi la jimbo la Kaduna ambalo linafahamu vyema jiografia ya eneo hilo. Utekaji nyara huo ulitokea Alhamisi wiki iliyopita, ukiwa wa kwanza tangu Julai 2021 kwenye mji wa Kuriga uliopo kilomita 90 kutoka mji mkuu wa jimbo wa Kaduna, huku wazazi wakiendelea kusubiri majibu, majibu kutoka kwa mamlaka husika. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC, jina langu likiwa Harrison Kamau, napokusihi kubaki tu pale ili upate kipindi cha kwa undani, naye mwenzangu Kennes Bwire. Jina langu Harrison Kamau undani waasi wa M 23 wanaendelea kudhibiti sehemu kadhaa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, licha ya kwamba kuna wanajeshi wa Sadek, wanajeshi wa serikali ya DRC na makundi ya wapiganaji yanayounga serikali mkono. Je, kwa nini waasi wa M 23 wameonekana kuongeza nguvu zaidi licha ya kwamba kuna vikosi kutoka nje ya nchi kusaidia serikali? Vilevile tutaangazia siasa za Rwanda pamoja na Uganda. Rais wa Rwanda Paul Kagame ameidhinishwa na chama chake kugombea muhula mwingine madarakani, huku rais wa Uganda Yoweri Museveni akiwa anajitayarisha kwa muhula wa saba. Je, ni kwa masilahi ya nchi zao binafsi ama ni masilahi ya kuongoza kiubabe sehemu hiyo? Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Kundi la waasi la M23 limedhibiti sehemu kadhaa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mapigano makali yanayoendelea. Umoja wa Mataifa uliripoti wiki iliyopita kwamba zaidi ya watu 1100 wamekosesha makao katika muda wa wiki moja, hiyo ni wiki iliyopita kutoka katika mji wa Nyanzale, Kivu Kaskazini, ambapo zaidi ya watu 80 wamekosesha makao na maelfu wengine ambao hawajahesabiwa hawajulikani walipo. Kundi la M23 limedhibiti mji wa Kibirizi, kilomita 30 kaskazini mashariki mwa sehemu hiyo. Kutekwa kwa mji wa Kibirizi kumetokea baada ya wanajeshi wa serikali pamoja na makundi ya waasi yanayounga mkono serikali kupambana na kundi la M23 bila mafanikio. Kundi hilo linaendeleza mashambulizi katika miji kadhaa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, umbali wa kilomita 70 kutoka mji wa Goma, ambapo wanaelekea katika sehemu za kaskazini katika miji ya Rushuru na Masisi. Mapigano yamesikika katika mji wa Sake, kilomita 20 kutoka magharibi mwa Goma. Raia 15 wamethibitishwa kuuawa katika sehemu za Nyanzale, wakiwemo watoto Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inaendelea kusisitiza kwamba waasi wa M 23 wanaungwa mkono na serikali ya Rwanda, ripoti ambazo pia zinaungwa mkono na ripoti ya Umoja wa Mataifa pamoja na mataifa magharibi. Lakini Rwanda inaendelea kusisitiza kwamba haiungi mkono waasi hao wa M 23. Je, mbona kundi la M 23 linaonekana kuongeza nguvu zaidi licha ya kwamba kuna wanajeshi wa SADC nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanaoshirikiana na wanajeshi wa serikali pamoja na makundi mengine ya waasi ambayo yanaunga mkono wa serikali kupambana nao. Kundi hili la M23 linatoa wapi silaha? Linatoa wapi mafunzo? Nixon Katembo ni mwandishi msomi na mtaalamu wa siasa pamoja na maswala yanayoendelea katika maziwa makuu. Anaungana nasi kwa njia ya simu kutoka Johannesburg, Afrika Kusini. Nixon... Wameondoka wanajeshi wa jumuiya ya afrika mashariki. Lengo kubwa walisema wanaenda kutuliza hali mashariki mwa DRC, hawakufanikiwa. Tuseme waliondoka bila chochote cha muhimu ambacho kilionekana ama kilikuwepo lakini kilipuuzwa. Wapo SADC ambao pia wameingia wakiwa na matumaini makubwa kwamba watafanikiwa, lakini M23 ni kundi ambalo linaonekana kutoa maeneo zaidi, hata kama SADC wapo pale. Mbona M23 linaonekana kupata nguvu zaidi? Nguvu hizo ni kutokana na uungwaji mkono wa moja kwa moja wa jeshi la Rwanda kuingilia uh, kule DRC na kuweza kuvipa vikosi vyake kwa waasi hao na kushika maeneo uh, jambo la pili ni kwa uhafifu wa uongozi ndani ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa maana ya kuwa wamekuwa wakifanya uh, uh, vita hivi kama biashara zao haswa, viongozi majenerali wakubwa wakubwa na pia uh, uhafifu ndani ya kamandia ya vikosi vya DRC kwa maana kuwa uh, kuna wale ambao wanahisi viongozi wao hawatoi eh, mwelekezo madhubuti wa kuweza kupambana na hao waasi na hivi kuwafanya waendelea kuchukua uh, maeneo kadhaa. Ushahidi upo wapi kwamba msaada usa, wa moja kwa moja kutoka kwa Rwanda? Naam, kuna baadhi ya ripoti za Umoja Mataifa ambazo zimeelezea wazi uh, hata um, Marekani pia wameweza kuiomba Rwanda kuondoa vikosi vyake huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ufaransa pia. Lakini Rwanda imejitoa kinagaubaga, kinagaubaga kwamba ina haki ya kujilinda na kulinda maeneo yake na kuweza kulinda nchi hiyo dhidi ya tishio ambalo anasema uh, Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alitaja kuwa ataivamia Rwanda wakati wa kampeni za uchaguzi. Sasa huu ni uingiliaji wa moja kwa moja kwamba uh, Rwanda ipo. Nakumbuka iliweka uh, i zile eh, silaha nzito, nzito ambazo ilielezea kuwa zinaweza zikapiga uh, pika ndege za kivita uh, na pia uh, kuzuia um, um, ndege zisizo na rubani maarufu drones. Uh, kutokana na teknolojia ambayo sasa hivi uh, uh, si jeshi la Rwanda linasemekana kuwa limenunua lime, lime kutoka uh, nje ya, ya Poland kama ni msaada wa jeshi la Rwanda maanaake, kwamba wanajeshi wa SADC, wanajeshi wa Kongo na wale ambao wanashirikiana nao kupambana na hili kundi la M ishirini na tatu halipigani na em ishirini na tatu ila linapigana na wanajeshi wa Rwanda. Bila shaka vita vya sasa visionekane visi kwamba ni vita vya waasi dhidi ya serikali. Hivi ni vita vya jeshi la Rwanda dhidi ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na vikosi vyovyote vile ambavyo vinaenda kule viwe vikosi vya SADC au vikosi vya Umoja wa Mataifa, hilo linajulikana wazi. Kwa nini Rwanda haiwezi kuishi bila uh, kuwa na uingiliaji moja kwa moja kwa maslahi ya kiuchumi uh, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na hii ndio sababu kubwa ya vita hivi. Lakini nyuma ya Rwanda kuna makampuni makubwa makubwa, mataifa makubwa makubwa kama Uingereza, Ufaransa, uh, Marekani pia uh, na hata nchi nyinginezo za Ulaya ambazo zinanufaika na hali ya ukosefu wa usalama kule mashariki mwa Kongo kutokana na rasilimali yake. Umoja wa Afrika uliidhinisha hatua ya hawa wanajeshi wa SADC kuingia mashariki mwa Kongo, kuisaidia DRC kupambana na M23, lakini Rwanda haina furaha na hili. Rwanda iliandika barua ikapeleka Umoja wa Afrika, ikasema kwamba itakuwa makosa makubwa Umoja wa Afrika ukitoa msaada kama huo kwa SADC ni msaada wa aina gani? Na mbona Rwanda iwe inakerwa zaidi msaada ukitolewa kupambana na wapiganaji ambao wanasumbua wa serikali kwa miaka mingi? Lazima tujiulize kwanza swali moja, iwapo tunauliza kukerwa kwa Rwanda. Lakini kwa nini Rwanda ambayo haina inasema haina wanajeshi wake kule Kongo ilalamike kwa msaada ambao unataka kuisaidia uh, kuleta amani nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hilo ni moja. Jambo la pili ni kwa nini Rwanda iwe na shahuku kwamba majeshi ya SADEK yanaingia kule Kongo, uh, uh, na, ku, na kupambana na waasi uh, waasi ambao Rwanda inasema haiwaungi mkono sasa masuala haya tukishayazungumzia, ndio tunaweza kujua kwa nini msaada wa uh, umoja wa Afrika kuwasaidia uh, jeshi la SADEC uh, ku- kuleta amani kule Congo umeombwa na umepingwa uh, kwa na serikali ya Rwanda, na lazima tujue kwamba uh, vita vya Congo ni vita vya siasa za hali ya juu na zenye hadhi ya kimataifa na ni lazima kuwe na nia ya diplomasia ya kidiplomasia na nia ya kisiasa kuweza kutatua mgogoro huu. Na mazungumzo nadhani yawe moja kwa moja kati ya serikali ya Rwanda na serikali ya DRC kwa eh, sababu waasi hawa inaonekana dhahiri kwamba ni vikaragosi wa, wa jeshi la Rwanda. Kama wanajeshi wa Rwanda wapo Kongo, wakati wa mapambano wakati wa mapigano, pande zote mbili huwa zinapata majeraha ama zinapoteza wapiganaji. Ishara zozote ndani ya Rwanda kwamba Rwanda inapoteza, kama ni wanajeshi wa Rwanda wapo ndani ya Kongo, kuna ripoti yoyote ambayo inaonyesha labda wale wanaofariki ama kujeruhiwa wanatoka Rwanda? Na mkiwauliza Wanyarwanda wenyewe, na wanapata majeraha, na wengine wako hospitali ya kijeshi ya Kanombe. Uh, wengine wanaendelea kuzikwa haswa, maafisa wa ngazi ya juu wanaendelea kuzikwa kwa heshima, lakini wale ambao wanafia kwenye uwanja wa mapigano hawaleti tena Rwanda, sababu uh, wanaona kwamba hii ni, ni, ni, ni hasara ya kivita. Basi ndio hivyo uh, ni hao ma, wanajeshi wa chini. Sasa uki, ukiangalia uh, katika miezi iliyopita hivi karibuni, kuna kwa mfano wanajeshi wa Rwanda waliotekwa nchini Kongo na wakaonyeshwa wazi na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwamba hawa ni wanajeshi wa Rwanda. Kuna mmoja ambaye alitoa wito kwa kwa wenzake kwamba wasije Kongo semaana Kongo anauliwa. Sasa eh, eh, ni hali ambayo eh, inatokana na uongozi nchini Rwanda kwa kutokana na kutokuwa na uwazi tofauti, kwa mfano na na jeshi la Afrika Kusini ambako wanajeshi wao walipouliwa wakatoa taarifa kwamba ni kweli tumepoteza wanajeshi wawili, uh, wameuliwa na wangapi wamejeruhia na mazingira, lakini Rwanda haipo hivyo. Hata wanajeshi elfu moja wangapi wafariki kule Kongo, hautawasikia uh, wakitoa taarifa kwamba wanajeshi hao wamejeruhia au wamefariki uh, na, na inaonesha kutokuwepo na uwazi ndani ya uongozi na kwa taifa la Rwanda hata kwa Wanyarwanda wenyewe, kutaa kuhoji, kuhoji nini wanachokifanya serikali yao uh, kwa niaba ya taifa lao uh, katika nchi jirani. Wanajeshi wa nchi tatu na zaidi wanashindwa na kundi moja la emu ishirini na tatu hata kama linasaidiwa na Rwanda. Si kwamba uh, wanajeshi hawa wana, lazima uangalie kitu kimoja mwenyekiti, e, ni kwamba Rwanda ni jirani wa Congo. Baadhi ya wanajeshi na raia wana, karibu wanazungumza lugha moja uh, uh, ya Kinyarwanda kule Masisi na Ruchuru na kwingineko uh, wanajeshi wanavuka mpaka, ni kama wanajikuta wako nyumbani uh, uh, na hivi basi kuwageni ambao wanakuja ambao ni wachache ni tofauti kubwa kuweza kujua kwe, mazingira ya maeneo. Lazima wawe na, na, na mkakati wa, na mpango madhubuti wa kuweza kupambana na waasi hawa eh, na, na kufanya kazi na pengine na raia wa, wa, wa, wa maeneo kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wanafanikisha. Kitu cha pili ni vifaa, kwa mfano mji wa Goma sasa hivi tunapozungumza na wewe ni, ni kama tu uko pale umeshikwa na waasi, kwa maana umezingirwa na waasi ee, wanajeshi hao wanapeleka vifaa vyao wa pale Goma muda wote. Rwanda ikitaka ku, kuwatoa pale, basi vifaa vyao vitapotea pamoja na wanajeshi watafariki, na hii itakuwa ni namna ya ya aibu ya kidiplomasia kwa mataifa husika haswa mataifa ya SADEK. Sasa ni lazima kuwa na umakini ambao wanajeshi hao wanatumia kwa ajili ya kupambana na wasi, na nadhani ni, ni kwa, kwa sababu hizi kwamba hawa, hawaendi sana uh, na kasi ambayo inahitajika kwa ajili ya kupambana na wasi. Watafaulu SADEK ni lazima kuwe na nia ya kisiasa kuwe na na jitihada na mipango madhubuti ya kijeshi, ikiwa watatumia njia za kijeshi, au kuwe na mazungumzo na kumshawishi Chisekedi eh, pamoja na Kagame wakae kwenye meza ya mazungumzo na kuweza ku, kuangalia namna ya ya ya kusuluhisha mgogoro huu kwa njia kwa njia ya kidiplomasia eh, ambayo yata Uh, uh, yatahusisha uh, pande husika na yataleta yata manufaa kwa pande husika. Na nadhani kwangu mie ndio sababu hizi kwamba uh, waasi wanakimbilia wana, wana uh, kuweza kuteka maeneo kadhaa ili kuweza kuiweka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika uh, uh, uh, nafasi dhaifu uh, kuelekea mazungumzo. Nixon Katembo ni msomi mchambuzi na mwandishi kuhusiana na masuala ya maziwa makuu akiwa Johannesburg, Afrika Kusini. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ni baada ya mapumziko yasiyokuwa marefu. Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Ni sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti Amerika VOA. Chama kinachotawala nchini Rwanda, RPF, kimemuidhinisha Rais Paul Kagame mwenye umri wa miaka 65 kuwa mgombea wa urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu utakaoandaliwa Julai mwakani. Kagame ambaye amepewa sifa kubwa ya kuongoza nchi hiyo kutoka kwa makovu ama vidonda vya mauaji ya halaiki mwaka 1994 anagombea muhula mwingine ambao unaweza kumwezesha kuendelea kuongoza nchi hiyo kwa mwongo mzima. Amekubali kuwa mgombea pekee wa chama hicho cha RPF, lakini akasema kwamba chama kianze kumtayarisha mtu atakayemuridhi bila kusema ataondoka madarakani lini. Anagombea urais baada ya kufanyia mabadiliko katiba mwaka 2015 ambayo yalibadilisha muhula ama ukomo wa urais. Kagame amesifiwa kujenga Rwanda, lakini amekosolewa kwa ukandamizaji wa haki za kibinadamu na kubana demokrasia nchini humo. Atakabiliwa na ushindani kutoka kwa kiongozi wa chama cha Green Party, Frank Habineza. Kagame alishinda uchaguzi mkuu wa mwaka 2017 kwa kupata asilimia 98.63 ya kura zote zilizopigwa na katika nchi jirani ya Uganda, Rais Yoweri Museveni anaonekana kujitayarisha kwa muhula wa saba licha ya kwamba mwanawe wa kiume General Muhozi Kainerugaba amekuwa akipiga kampeni katika sehemu kadhaa za nchi hiyo, akisema kwamba atagombea urais na kujidai kwamba yeye ni standby generator. Ama mashine ya kuzalisha umeme ambayo inafanya kazi baada ya umeme uliozalishwa kwa mitambo ya mtoni ama baharini kuzima. Manake kwamba babake akiondoka, yeye ndiye ataingia katika nafasi hiyo. Mseveni amezindua daftari la wapiga kura kuelekea mwaka elfu mbili ishirini na sita. Amechukua kadi mpya ya wanachama wa chama kinachotawala cha NRM. Mseveni ndiye mwenyekiti wa NRM, na viongozi wa NRM vigogo wa muda mrefu wamesikika wakisema kwamba chaguo lao ni Yoweri Kaguta Museveni katika uchaguzi wa mwaka 2026. Kwa undani hii leo tunaangazia hatua ya Rais Paul Kagame kugombea urais nchini Rwanda na hatua ya Rais Yoweri Museveni kuendelea kugombea urais katika nchi ya Uganda. Je, ni kwa masilahi ya ndani ya nchi ama ni kwa masilahi ya eneo hilo kwa jumla kisiasa? Profesa Munene Macharia ni mhadhiri wa siasa, uhusiano wa kimataifa akiwa Nairobi, Kenya. Rais wa Rwanda, Paul Kagame, tayari atakuwa mgombea katika uchaguzi mkuu wa mwezi Julai. Hilo halina mjadala, chama chake kishamwidhinisha. Upande mwingine, rais wa Uganda, Yoweri Museveni, kulikuwa na minong'ono kwamba mwanawe angemridhi, angechukua nafasi yake, lakini wiki iliyopita amezindua orodha ya wapiga kura na kusema sasa kinyang'anyiro kitakapoanza chama chake kipo imara. Juhudi kwamba anaonyesha bado anamezea mata, anajitayarisha kwa mhula wa saba. Urafiki wa Mseveni na urafiki wa Kagame ulianzia kwenye kambi ya wakimbizi wakiwa wanafunzi, urafiki uliowapeleka Tanzania ukawarudisha Uganda baada ya kupindua serikali. Kagame akakuwa rais Rwanda, Mseveni rais Uganda lakini kuna uadui wa muda sasa ambao umechipuka, kiasi kwamba walifika kufungiana mipaka, mwingine asivuke kuingia kwingine. Hawa wanaendelea kugombea urais kwa masilahi ya nchi zao, ama kuna masilahi mengine zaidi ya nchi zao? Kusema masilahi ya nchi zao, lakini sana ni e, ile imani ati unahitajika, kila nchi inamhitaji. Unajua jambo moja ambalo Kagame na wanashirikiana ni kuwa wanaonekana kama ni wakombozi, na vile tunaona mtu yeyote ambaye anaonekana kama alikomboa nchi kutoka kwa hali ya hatari, hali mbaya, na hawa wawili wanasema hivyo, ana nafasi ya kuendelea, maana watu hawataki kukumbushwa ati kulikuwaje mbele yake, na kama kulikuwa kubaya zaidi, basi unasema watu nivumilie tu akae hapo hapo, na hawa wawili wanajua watu wana hizo hisia ati kwa sababu waliwako walikomboa nchi, kwa hivyo si vizuri kuwaondoa. Na ikiwa ni hivyo, basi wanafaa waendelee mpaka wakati ule ba, Mungu atasema waache, ndivyo nafikiri kunaendelea hivyo <coughs> kuna wakati mmoja kulisemekana ati Museveni ndio alikuwa anafikia kujiuzulu, waondoke rafiki yake wakati wa wakati huo eh, Muammar Gaddafi wakati akamwambia unajua, eh, wana mapinduzi hawastaafu kwa masilahi gani ya Rwanda ambayo Paul Kagame anahisi kwamba lazima aendelee kuongoza, na akipewa hiyo nafasi hawezi kataa. Hata chama chake cha RPF kiseme, kuna mtu mwingine anasema, ni sawa, nimekubali hii nafasi. Lakini kwa musema akasema, ah, nitakapoondoka mtayarishe mtu mwingine, anyinyi wenyewe mtayarishe. Lakini kwa sasa, kwa masilahi gani anahisi kwamba aongoze Rwanda? Masilahi gani ambayo Rwanda inamhitaji, tuseme katika hali ya ulinzi na ukiangalia wangali wana mzozo na Kongo, wale watoro ambao waliua watu wangali wangaliko hapo. Sasa yanaonekana kama ndio kingo la Rwanda, kutoka na wana jesine, jenesidia ambao wako kwa e, Eastern Congo yuko. Kwa hivyo wakisema, mnajua mi ndio ni wakomboa kutoka kwa nao e, wauaji na ikiwa niwakombona kunaonekana, hao wauaji wangali wana nia ya kurudi. Kwa hivyo maslahi ya nchi, na inafaa niwepo ili niwazuia watu mpaka wakati wamaliza wawache kuwa tisho, maana wakati huu hao watu ni tisho. Na ikiwa wananchi wa Rwanda watakubali kweli hao watu ni tisho, basi wataona kweli kuna maana ya Kagame kuendelea kuwa hapo, maana anajua kufa, nini atafanya kuhusu hao watu wana jenasodi yao hiyo. Kwa hivyo inaonekana ni maslahi ya nchi. Pili, ikiwa kuna usalama, basi hata mambo mengine yanaweza tendeka, kama ni kazi, uwekezaji wa rasilimali, kama ni maendeleo ya kawaida ya mipango ya elimu ya eh, afya na hata mabarabara kwa kute, te, inaweza fanyika tu wakati kuna usalama, um, hakuna fujo. Ilikuwa ni hivyo basi, anaonekana yeye ndio anaweza sio, miaka mingi mpaka umefungwa ukakaa kwa muda mrefu kabla ya kufunguliwa. Upande kila upande ulikuwa una shutumu mwingine kwa kupanga njama za kutekeleza mapinduzi. Kagame alimshutumu yeah, Museveni kwamba Museveni anapanga kupindua serikali yake. Museveni akadai kwamba Kagame ameshaingia ndani ya Uganda na wajasusi wake wanataka kumpindua hata ikafikia kiwango kwamba kukafukuzwa baadhi ya mm. maafisa raia wa Rwanda wakafukuzwa kutoka Uganda. Urafiki wa muda mrefu lakini uadui, uadui ambao mm. unafikiwa kiwango kwamba hata ukaenda moja kwa moja hawawezi kuzungumza. Je, inawezekana mm. hawa wawili wanaogopana kwamba mmoja, siwezi ondoka kama yule mwingine bado yupo? Kuna ile hofu ati ikiwa kiongozi shupavu mmoja ameondoka huyo mwingine atachukua hiyo nafasi kujilazimisha eh, na kujiweka, kwa sababu hakuna kinga katika nchi hiyo ingine. Kwa hivyo saa zingine wanajiona kila mmoja wao ni kinga juu ya mwenzake. Kwa hivyo kama mmoja yuko hata huyo mwingine akaya, ili wawe wanalengana, na maana wanajuana, na kila mmoja wao anafikiria analinda nchi yake kutoka kwa mwenzake. Kwa hata hiyo kutuamini ni kusema Museveni mwenyewe haamini watu wa Rwanda wengine wanaweza kufanya kazi vizuri naye Mkagame aamini watu wa Uganda nao wanaweza kufanya huko. Kutoaminiana kunachangia hiyo uh, tashwishi ambayo iko ambayo inatenganisha hizi nchi mbili. Unaonaje nguvu za upinzani katika hizi nchi mbili? Hakuna we upinzani huko kuna watu wachache hivi wanasema, wanapiga kelele hapa na pale. Watu ambao wa wako kwa upinzani hawajapata hiyo sifa ya, ya kuonekana wamekomboa nchi na wanaweza kulinda nchi. Wanaonekana kama wakiingia basi nchi itazorota, maana hawawakombozi. Paul Kagame anatarajiwa kukabiliana na Frank Hebizineza katika uchaguzi wa mwezi Julai mwaka huu. Rais Yoweri Museveni, endapo atagombea muhula wa saba, basi atakuwa anagombea akipata ushindani kutoka kwa Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine. Japo aliyekuwa kiongozi wa upinzani kwa muda mrefu Dkt. Kiza Besije naye amejitayarisha akionyesha kwamba anaweza kuwania tena. Ni kushukuru sana Profesa Munene Macharia kwa mchango wako, asante. Uh, nakamilisha kwa undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mimi naitwa Kennes Bwire, mwelekezi amekuwa fiona wa mai hadi wakati mwingine, panapo majaliwa uwe na wakati mwema.