The Hits. Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express. karibu karibu karibu karibu msikilizaji kwenye kipindi kingine cha voa express ni siku nyingine ya ijumaa wengi wanaita furahi dei ikiwa ni ijumaa ya kwanza mwezi mtukufu wa ramadhan wengi wanaendelea na mfungo paye na saumu maeneo mbalimbali na wengine wakiwa wameshatoka kazini basi wakijiandaa na ijumaa yao wengine pia wakiwa kwenye kwarezma kujiandaa na swala ya ijumaa na wale pia wanaokwenda kwenye swala ya kwarezma jioni hii basi sisi tuko standby kwa ajili yako wewe, msikilizaji, kupa vitu vizito kutoka mjini Washington DC. Nike nimekusha jia tele kama pishi la mchele langu. Jina naitwa Sanday Shomari, msikilizaji naitwa Kennes Bwire. Sandey, um, kenda subuhile. Leo kuna nini? Nasikia Champions League draw imetoka na imewatia wasiwasi sana vijana wa Arsenal. Je, mbona unataja Arsenal? Nyinyi shughulikeni na ile ligi ingine ambao mnaweza kapata mtu mkatandika mabao kumi na moja bila lolote, na hakuna anayezungumzia lolote. <laughs> <laughs> ikifika <laughs> yeah, robo fainali kwenye Champions kila mm -hmm. mtu ni champion. Sasa tunataka kujua je, mm, ulivyoiona ile ratiba iliyotoka mm, Arsenali na washabiki wao wanawasiwasi au wanafurahi? mnaa maandika mahali na uweke vizuri, fainali itakuwa kati PSG. Kwa kwa mujibu mujibu wabule, ya Arsenal na tutauona. Sasa, unajua nini, ubalozi wa Marekani nchini Kenya umetoa shauri kwa raia wa Marekani walio nchini Kenya kwamba mnapotembea mjini Nairobi I zile saa za bei ghali, saa za mkononi na zingine minyororo cheni kati... zile za shingo ni minyororo eh mi... wengine wana ta minyororo, wengine mikufu, wengine cheni. Haya, aha. Aha. Na hizo pia msivae kwa sababu akina sanda wamejaa mjini, watakimbia na hizo vitu mpaka shingo likatike. Kweli? Usiniambie bwana, umetoa ile onyo, basi tutasikiza inakuwaje, utatueleza zaidi Kwenye lineup kuna nini mkuu? Bila shaka, mkuu Bwire, unafahamu kuhusu wanawake wa Kimasai. mm -hmm. Wengi wanawafahamu wanawake wa Kimasai wakiwa majumbani kwao kule Umasaini, wanafanya vitu gani lakini kuna kazi ambazo hivi sasa wanawake wa Kimasai wanazifanya mm -hmm. na zinabadili maisha yao kwa kiasi kikubwa Bwire, nimepata nafasi ya kuzungumza na wale wa Kimasai wakati nikiwa kule maeneo ya Wamasaini hmm. Enjoronyuki huko Eldonyosambu, Arusha, nilifika mpaka huko. Kwa hiyo utasikia vitu baadaye wanasema nini hey, na humu humu ndani pia <laughs> uh, unajua Uganda nao wanazungumzia elimu. Walimu wamepewa mtihani ambao wanafunzi walifeli waufanye huo mtihani, waone hmm. kama ni wao wanashindwa ama wao pia wawezi kujaza ule mtihani hey, wa si yani, yes, mwanafunzi kafeli kwa hiyo mwalimu ndio sasa. Hii Bwire, hiyo ni kali, ndugu yangu. Kuna mziki wetu, ametuchagulia mziki tena mkali sana, mara tatu hivi, tavia vibao vitatu vikali sana. Kazi yake Aida Isa hiyo. Lakini hebu umesema, kuna nyuki, tuangalie kwenye swala la ufugaji wa nyuki mm, eh, nyuki nyuki, ushaingia kwenye ufugaji wa nyuki. Hii ni mizinga imetolewa ya nyuki, Bwire, kwa wakinamama waki wa Kimasai ambao wa kule maeneo ya Masaini ya Arusha, Tanzania. Kikundi chao wamekianzisha kinaitwa Enjoro nyuki wako maeneo ya Oldonyusambu huko Arusha, Tanzania. Wanawake hawa basi, wamejikusanya katika vikundi na wanasaidiwa na baadhi ya taasisi zio za kiserikali kuweza kuanzisha miradi, na tayari wana mradi wao wa kufuga nyuki ili waweze kurina asali, na wanaporina ile asali Bwire inawapatia fedha, yani kurina asali ni kama vile unavyoweza kuvuna ah, mahindi. Sasa uwezi kusema unavuna mahindi au kusema mm, unavuna asali. na mjali una msikilizaji <laughs> wangu pa <pale laughs> <Velo DRS 7. laughs> unarina asali manake ni kama unavuna ile asali sasa. Hii asali wanaoipata hawa kina mama imewasaidia sana Bwile kubadilisha maisha yao, kwa sababu mm, wengi walikuwa wanakaa tu nyumbani, hawana ajira, wanangoja baba aende kuchunga ng'ombe ndio alete fedha na kadhalika mm. Sasa wenyewe hivi sasa wanasema hichi kitu kimebadilisha kabisa mtazamo wake. Hela zinaingia, hela zinaingia Bwile ah, ah. Hela zinaingia na wamesha kaa mpaka kwenye vikundi ili iweze ili, ukishakuwa na fedha si lazima kukaa vikundi mm. Sasa ndio wanakaa kwenye vikundi wanazalisha hata zaidi, bora kusiwemo mlafi mle ndani naye akakula hizo hela bila shaka mm, na, natumaini hata kuwepo basi. <laughs> Tumsikize mmoja wakinamama hawa Doris Lengaa akisema, tulivyoanza hili kikundi cha Enjoro Nyuki, tukaanza tuka kikoba Wekeza, tukaanza kuwekeza. Kiwango chetu ni cha chini, huri mmoja shilingi elfu moja. Mtu wa mwenye kimo cha juu anaweza akaweka elfu ta elfu tano, na tunakutana kila baada ya Jumanne saa nane. Kwa hiyo tunaweka hisa tunagonga hisa ili kwa ajili ya kulinda usalama wetu pale, na ili tusiweze kutawanyika, tukasema acha tuunde kikundi cha kuwekeza, ili tunapoweka hisa watu wawezi kujitoatoa. Kwa hiyo watu pale wanapata moyo, napogonga hela yako pale inakaa mwaka mzima, baada ya mwaka tunagawana unapata kitu cha kwenda kuanzishia nanii kumudu maisha yako kule nyumbani. Watoto wetu wanasoma, kama mimi sahivi mtoto wangu amemaliza wa form four, ndio matokeo juzi yametoka. Kwa hiyo napata moyo, nakuja pale kwenye kikundi, kama sina hela nakopa hela narudisha kwa wakati, napata namna ya, tunauza asali kama sahivi, tunapata namna ya kushika familia zetu na ukiacha swala la familia vilevile amezungumzia eh, mwanamama huyu ambaye ni katibu wa kikundi hicho, jinsi wanavyoweza pia kukutana na changamoto, kwa sababu pia changamoto zipo katika eh, ufugaji huu wa nyuki na jinsi ya kupata masoko na kadhalika. Tumsikizi anavyozungumza kuhusu swala zima la changamoto liko vipi. Tulikuwa tumeomba sana, tunaomba sana Mungu tupate kama zile stika Si unaona kama yale makopo yetu yale hayana stika, kwa hiyo tupate stika tugundishe kwenye yale makopo, tuwe tunaingiza kwenye masoko kuuza, hata kipindi cha kuna hii Nane Nane tuna uwezo hata wa kupeleka Nane Nane, tunauza, tunatangaza biashara zetu nchi za nje. Hata nchi za nje inaweza ikaenda, tukawa tunauza kwa njia hiyo, sio tu kwamba tunauzia tu hii jamii inayotuzunguka Tuna uwezo pia hata unapofundisha zile stika, tuna uwezo wa kupeleka nje hata tukauza kwenye masoko. Shida yetu ni stika, ndio hatuna haya. Umesikia Bwire. Moja mm. ya changamoto ni zile stika za kibiashara, kwa sababu mm. kama unauza kitu nje ya nchi, nchi, Bwire, hata hapa Marekani uweze ukaingiza bila kujieleza, mm. hii product yako au kitu chako unachozalisha kina nini ni asali, ni asali, ni asali, ni asali, ina, ni asali lakini asali unaita ingredients, unafahamu vile vitu, vitu ambavyo viko ndani, kuna protini, kuna asidi labda mm. kuna sukari, vile Masai atatoaje vitu... kiwanda sasa <laughs> na ndio maana akasema, <laughs> wanataka wasiishie kuuzia kwenye ile jamii yao pale umasaini walipo peke yake mm. wanataka waende hadi nje ya nchi wauze na ukiangalia mm. asali Bwire hapa ni gharama kubwa, siwe mwenyewe unaona. Hata labda si asali, ni sukari ambayo, asali ni gharama kubwa, alafu ya kwao ni organic, ile asali umetengenezwa vizuri, haijatiwa madawa mengi na kadhalika. Unajua umejishtaki wewe, inaonekana ni... ulikuja na asali, <laughs> <laughs> Tukitoka apa, na kupata ukitoka hapa Ozu akishirikiana na Mario wanakwambia Bongo vitu vizito <laughs> <laughs> Hivyo msikilizaji, pata mavitu Kwani wanakula nini hawa watoto we? ah, kwani wanapaka nini si hatujui ah, watoto we wanajipulizia nini si hatujui ah, watoto we, mbona wazuri, wazuri, wazuri. Tangalia. Wakiimba bwire kama vile wanaimba wimbo wa taifa wa Tanzania, Mungu ibariki Tanzania, ule wimbo wa taifa. Lakini alipoanza rekodi, anasema sijui watoto wanakula nini? Nikasubiri hey, watoto gani wanazungumza gani? Nimesema tu niliwasikia kwenye nyimbo, ndugu yangu. VOA Express msikilizaji ishirini hivi dakika, itakapotumia pale juu ya mshale itakuwa tunaondoka, lakini kwa sasa ndio tunaanza tu. Mm. Amegonga wizo na Mario, rekodi ikakwenda kwa jina bo sasa tukitaka huko huko Bongo, Sande kwa asali, tupo jirani pale nchi jirani ukipitia, pitia, ukipitia pitia Tanga kule unashuka unaingia huko Uganda. Sasa kule mm -hmm. wa mtihani wa mtihani darasa la saba ulitoka tu hivi karibuni, lakini kwa sehemu nyingi za nchi ikawa wanafunzi wamefeli wamefanya vibaya darasa la saba. Sasa katika mojawapo ya wilaya ya Nakaseke mkuu wa wilaya akasema, hapana, haiwezekani kila mwaka wanafunzi wanafeli kiasi hiki. Kuna tatizo mahali ta kugundua tatizo liko wapi. Akachukua ule mtihani ule ambao ulikaliwa na wanafunzi, akasema sande, huyu huwa anafunza hesabu, hesabu. Hmm. walimu wote wa hesabu njooni, nawapa hmm. lile karatasi ambalo lila watoto walifanya lile kalifanya yeah. wa Kiswahili wa Kiingereza sayansi hivyo. Sasa ule mtihani walimu wote wakapewa waukalie ule mtihani wauangalie upya wafanye, ah, ah. mm. wao kama wanafunzi sasa, sasa wanafunzi walifeli e. Mkuu wa wilaya anataka kujua tatizo liko wapi, mtihani ule wape walimu nao wafanye mtihani. Ulikuwa mgumu ama ni walimu hawajui kufunza? <laughs> <laughs> wakaambiwa atakayeshindwa kupata asilimia sitini, mm. kazi huna. He? Ama tunakurudisha refresha ule uende uanzishe ubongo upya, yani ubongo li ukachangamsha ubongo, ukajue namna ya kufunza. Sasa hili swala hmm, limejua mdadala mkubwa, limeingia bungeni, ndio wabunge wanauliza na inakuaje, walimu wafanye mtihani? Hii ni ku, kuwapa fedheha, kuwachafua machoni mwa umma lakini mkuu wa wilaya anasisitiza hapana, tutajuaje tatizo liko wapi? Nimezungumza na Julius Kitone, huyu ni mwandishi wa shirika habari shirika la Uganda NBS, nikamuuliza ni fedheha kwa walimu ama kuna tafutwa suluhu. Kwa kweli mambo ambayo yanatokana katika nchi ya Uganda na mno katika eneo la katikati wilayani uh, yani uh, na Katete ambapo mwenyekiti aliwafanyisha mitihani ya n, yaani mtihani wa wa ya mwisho ya kidato cha saba walimu, kutokana na idadi ya wanafunzi wengi kuanguka mtihani wa mwisho wa kidato cha saba. Alikuwa anataka kujua kwa nini wanafunzi wanaanguka wa mtihani kila mara. Walimu ambao walilazimisha kukalia huu mtihani wa darasa la saba walifaulu bado matokeo ya mtihani hiyo ambao walikuwa haijatokea. Ili siku ya leo bunge la hapa, yani la Uganda, a Uganda wamekuwa wa kuongea kuhusu tendo hilo ambayo mwenyekiti wa kata hilo amaa aliweza kufanya. Wanajaribu kujiuliza kama uh, kipende cha mwenyekiti huyo kilikuwa kinyume na sheria za nchi, lakini bado hawajafahamu katika uh, sheria gani ambayo huyu mwenyekiti alivunja tuseme bahati mbaya, walimu wa feli huo mtihani wa darasa la saba katika masomo wanaowafunza wanafunzi, itakuwaje? Ikiwa mwalimu akianguka mtihani huo ambao ambao umehusika katika kufundisha, au wanafunzi ambao kwa mwisho wanaketi kidato cha saba au mtihani ya mwisho ya kidato cha saba a watakuwa rudisha shuleni au katika taasisi fulani wafanye sha i hizi za jaribu kujipanga upya waweze kufundisha wanafunzi ambao wana wako na uwezo wa kupita misani ya mwisho. Mwalimu ambaye anafundisha mwanafunzi akiweza kuanguka somo fulani ambayo yeye mwenyewe anafundisha, ia kwamba mwanafunzi huyo ataweza kupita kila hakuna miye anachojaribu kufanya ni kuona kwamba wanafunzi ambao wanafundisha walimu wanafundisha walimu wazuri ambao wako na uwezo wa kuwafundisha ya kuwafanya wawe watu ambao wanaweza kupita mtihani, sio wale ambao wanafundisha walimu ambao hawana uwezo wa kupita mitihani ambayo wanafundisha. Sasa sande, mimi nafunza Kiswahili, nikipewa ule mtihani ni kafeli. Inakuwaje sasa? Ina maana wewe mwenyewe ndio mwalimu afu imekushinda? astaena chaa na magai ndo <mimisha> hivyo <mimisha> <mimisha> Hey. Hey, kutoka Uganda. Sawa, wengine wanashinda wanaendesha bodaboda <mimisha> kule afu <mimisha> Wamekamata, niliona hizo picha na video ulizipata? Hey, wengine wameshika vichwa hivi, jamani, wanaonyesha huruma tena. Yani vile vilivyoandika pale, wanaviona vitu vigeni kabisa, havieleweki. Dunia ina matatizo. Mwenye kiti huyo, tuachi hapo. Basi kama tuachie hapo, mm. tuende kwenye habari za dunia, ama unasemaje? Tuelekee huko. Kiongozi <laughs> wa upinzani wa Senegal, Usman Sonko, usiku wa kuamkia leo ameachiliwa huru kutoka jela kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa rais baadaye mwezi huu, hatua ambayo imepelekea kuchangia kwa wafuasi wake kote nchini kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Sonko ndiye mpinzani mkuu wa chama tawala cha, cha rais Macky Sall. Wakati akiondoka jela nyakati za usiku, Sonko alikaribishwa na wamia wafuasi wake waliokuwa na vibendera vya Senegal pamoja na mabango, huku wakilitaja jina lake. Sonko amekuwa jela tangu Julai mwaka jana na amekuwa akishinikiza hoja yake ya kuwania urais kwenye uchaguzi wa Machi 24 mbele ya mahakama. Wakili wa Sonko Bamba Sise ameiambia AP kwamba Sonko pamoja na mshirika wake wa karibu Bassirou Diomaye wote wameachiliwa kutoka jela lakini bado haijabainika kwa chudo kwao kutakuwa na athari gani kwenye uchaguzi ujao, kwa kuwa awali fei alikuwa ametangazwa kwa mgombea wa rais wa upinzani baada ya songo kuzuiliwa kuwania na ni mahakamani. Televisheni ya taifa ya Somalia imesema kwamba vikosi vya usalama vimezima kundi la watu walioshambulia hoteli moja maarufu katika mji mkuu wa Mogadishu. Maafisa wa usalama awali walionekana wakizingira hoteli ya Sel ambayo kwa kawaida hutumiwa na maafisa wa serikali pamoja na wabunge, kufuatia shambulizi hilo lililodaiwa kufanywa na wanamgambo wa Al Shababu. Serikali bado haijasema lolote kuhusu shambulizi la hoteli hiyo iliyopo karibu na ofisi ya rais. Rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi amesema hii leo Ijumaa kwamba taifa lake linajaribu kufikia makubaliano ya sitisho na mapigano huko Gaza ili kuongeza misaada kuingia ili kuwaruhusu watu waliokoseshwa makazi kusini mwa eneo dogo kwa mia kaskazini, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Sisi pia ameonya kuhusu hatari ya mashambulizi ya Israel kwenye mji wa Rafa ambako takriban watu milioni moja na nusu wamechukua hifadhi karibu na mpaka kati ya Gaza na Misri maafisa wa misaada wameonya kuhusu uwezekano wa balaa njaa kwenye eneo hilo la ukanda wa pwani. Huko huko Israel, maafisa wa Palestina wamesema kwamba mashambulizi mawili ya Israel, moja katikati mwa Gaza na jingine upande wa kaskazini, yameua darzeni ya raia waliokuwa wamepanga foleni kupokea msaada mapema leo Ijumaa. Katika matukio mawili tofauti, jumla ya takriban watu 29 waliwao huku wengine zaidi ya 150 wakijeruhiwa wakati walipokuwa wakisubiri kupokea misaada, kulingana na wizara ya afya inayoendeshwa na Hamas. Matukio hayo yamefanyika siku mbili baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken kusema kuwa Israel lazima ifanye suala la ustawi wa raia wa Palestina kuwa kazi yake ya kwanza kwa jinsi ilivyoendesha vita vyake dhidi ya Hamas katika ukanda wa Gaza. Panga misari yake kabisa. Anasema kichafua kama Chegu na yanachafulika. Anasema ukimtenga na <laughs> <anasema nini>, <laughs> kutenga yani, gonga gonga, kuna maana ya gonga pinduka, gonga nyingine uniambie, niambie, niambie tu ni mistari ameopanga tu. Ni rap rap rap rap ama nini? Tusemaje? Na wewe unafikiri unaweza kuwa rap mzuri sana pia. Nasema Kasko. Kasko nasema mambo mambo gani gani? Tunapiga rap kama hiyo nyimbo. Eh, leo amekuwa hatari kweli, ameangusha mistari ya Chege mia, ya Chegu ya Kontawa na akishirikiana na shirikiana na Billnas basi moja kwa moja tunaelekea kwenye jicho letu, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa jicho mm. letu, tumeendelea vitu vizito vizito hapa eh, e, watu wakiwa katika mahusiano mm -hmm. wana mazoea ya kupigapiga picha eh, wengi wanapenda kupiga picha. Sasa kuna wengine wakishakosana na yule mwingine, hiyo picha ni silaha. Sasa hataki hataki kukubali kwamba mambo yameenda ya mrama mm. Sasa yeye anataka kutumia kumchafua yule mwingine. Hulka ya mtu sio? E, sasa hizo picha hey, kila kila mara hata wengine wanafika kiasi wa kusema usiponitumia hela hii ndio naiweka mtandao leo. mm -hmm. Leo, mm -hmm. leo. Kabisa. Asa ame sasa dada yetu amezungumza na mtu ambaye ameathirika sio, ameahiika mm, na hilo jambo tumsikie. Naitwa Sarafina, miaka ishirini. Miongoni mwa watu ambao wamepitia ukatili wa mitandaoni ni mimi. Kipindi niko kwenye mahusiano yangu ambayo ya alikuwa moto moto kwelikweli, nafika hatua unakuwa huru na mpenzi wako bila kujali usalama wako. Kuna siku alinirekodi video bila mi kujua. Sasa hukuna huku hukuna huku mahusiano tunajua na ups and down, ups and down. Kuna kipindi kafika, nikawa sihitaji tena kuendelea naye, kwa sababu kuna mazingira nilikuwa napitia ilikuwa magumu kwelikweli, nikafanya maamuzi ya kutaka kuachana naye. Sasa shida ikaja kipindi ambacho mi anataka kuachana naye, yeye ndo akaanza kuniambia kwamba ana zile video zangu ambazo alinirekodi pasi na mimi kujua. Nikamwambia, sasa hicho ulichokifanya sio kitu kizuri. Akaniambia, ndio nakwambia, ukitaka kuniacha nitakudhalilisha wewe na familia yako. Kiukweli sikuwa kwenye hali nzuri kipindi hicho, nilikuwa napitia wakati mgumu kweli, kwa mtu wa kujitenga mawazo mengi. Sasa ikafika hatua mpaka akaanza kunilazimisha niendelee kuongeza picha zangu za utupu, anaambia usipotuma nitakuonyesha, kwa sababu tayari ninazo za kwako za mwili mzima. Nilienda na ile hali uh, kiasi kwamba kuna dada yangu akawa ameniona kama mi siko sawa. Kila siku akaa naniuliza wa uko hivyo, wa uko hivyo. Kuna siku nikaona amenifika ya hapa, yani nimechoka ikabidi ni dada ukweli, dadaangu yangu alinipokea vizuri, akanshaur hivyo mara moja. Ndipo pale sasa akanishauri kwenda kufungua mashitaka yakutishiwa polisi, polisi vizuri sana uh, video. Kuna haja ya sisi mabinti ambao tunapitia changamoto kaao kuto kuficha Alafu ikaleta shida baadaye. Haya, uwe makini kijana, uwe makini mwanadada, mwanakaka, vitu kama hivi vinaweza vikakutokea hata wewe basi. Hmm, ni ushauri ambao tunaupata kutoka kwenye hiyo Ndio, usiwe na mazoea kuleta oh, trouble at my doorstep. Usibebe matatizo kuleta mlangoni pangu, sio mm. E, mimi sina muda nayo ndugu yangu, yani usiwe mtu wa kutafuta tafuta tu kila mara unataka kunivuruga vuruga tu mm -mm. mm -mm. Ah, darasa takio maneno Sawa basi, kama unataki hiyo maneno bila shaka, mm. Tuingie na kuangalia katika mambo ambayo yanaendelea mm. Leo ni Ijumaa, michezo michezo, burudani yote yanakwenda pamoja. Sasa unanikumbusha pale pale PSG. Nagonga pale pale tulipoanzia, tulipoanzia eh? eh? PSG na na na nani itakuwa na Barcelona ya Champions League eh? Alafu Atletico Madrid na Dortmund aha. Real Madrid na Man City. Hapo lazima mmoja aondoke ndio fainali iwe nzuri alafu Arsenal na Bayern. Atapita Arsenal. A, mbona umejifunga tu? Ah, yeah, kwa Arsenal. Basi moja kwa moja tumkaribishe mwenzetu uh, Josephat Kioo pale Mombasa, tueleze kwa upande wake mambo yanayoendelea huko uh, Mombasa. Karibu. Asanteni sana wenzangu, taarifa kuu naona ni kandanda na kandanda. Hapo kwanza nyinyi tayari mmefuatilia dro ya Ulaya, yaani kuhusu michi za robo fainali, baada ya timu mbalimbali kufuzu. Na sasa hapa Kenya pia ni hayo hayo masuala ya kandanda. Mkutano mkuu wa shirikisho la kandanda nchini Kenya FKF unaandaliwa kesho Jumamosi katika mji wa Nairobi. Huu ni mkutano ambao unashirikisha klabu mbalimbali za kandanda, wawakilishi wa klabu sehemu mbalimbali nchini na wasimamizi mbalimbali wa masuala ya mpira nchini Kenya. Lakini wakati mkutano ukisubiriwa, yaani annual general meeting AGM, mvutano umeibuka. Hivi tukijadili haya, wajumbe kutoka sehemu mbalimbali nchini wako katika mji wa Nairobi, lakini kuna baadhi ya barua zimetumwa na shirikisho la kandanda nchini kuwazuia baadhi ya watu mashuhuri kuhusu usimamizi wa kandanda. Kuna madai kuwa wale wanaotaka kugombea nyadhifa mbalimbali za uongozi wa kandanda nchini Kenya huenda wametumia njia za mkato kujiandikisha na klabu kadhaa ili kuhudhuria mkutano huu lakini upande wa klabu hasa zinazoshiriki ligi kuu ya kandanda nchini wamesema lazima wawakilishwe na wale wajumbe waliowatuma. Na ni kwa nini mvutano huu basi wakati Kenya inasubiri kufanya uchaguzi wa uongozi wa FKF? Majibu yote ni kesho Jumamosi, katika mvutano huo wa kila mwaka wa shirikisho la kandanda nchini Kenya. Taarifa zaidi za hapa nchini Kenya ni kuwa kamati ya olimpiki NOK imetangaza ratiba maalum mwaka huu ili kuwasaidia wanariadha wanaoshiriki mbio fupi. Ratiba hii ambayo pia inafadhiliwa na serikali ni ya kuhakikisha wanariadha wanaoshiriki mbio za mita mia moja, mita mia mbili, mita mia nne wanafuzu kwa michezo ya Olimpiki mjini Paris, Ufaransa. Kwa mujibu wa ratiba hiyo iliyotangazwa na rais wa kamati ya olimpiki hapa Kenya, Paul Tergat, wanariadha takriban ishirini wanaume kwa wanawake watasafiri Afrika Kusini, wasafiri Bahamas na baadaye wasafiri Filadelfia huko Marekani ili kujaribu kufuzwa kwa Olimpiki. Wanariadha hao wanaongozwa na bingwa wa Jumuiya ya Madola katika mbio za mita mia moja, Ferdinand Omanyala ambaye pia anashikilia rekodi ya Afrika katika mbio za mita mia moja. Na mwingine ni Mary Moraa wa mbio za mita mia nane. Tukamilishe na burudani. Waandaaji wa Raha Fest ambayo inaandaliwa mwishoni mwa mwezi huu wa Machi wametangaza kuwa mwanamuziki Davido kutoka Nigeria atakuwa ndio mtumbuizaji mkubwa zaidi katika hafla hiyo inayotajwa kuwa ni kubwa zaidi katika bara la Afrika. Tangazo rasmi lilochapishwa jana katika vyombo vya habari nchini Kenya linaeleza kuwa Davido amekubali mwaliko. Rafest inaandaliwa ili kuenze mziki wa Afrika na utamaduni wake, na tayari imevutiwa na mziki kutoka Afrika Mashariki, Afrika Kusini, magharibi mwa Afrika na kadhaa kutoka nchi ya bara la Afrika. Uuzaji wa tiketi unaendelea kwa wakati huu, watu wakijiandaa kwa Raha Fest 2024 . Naona kwa sasa ni hayo niliyotayarisha katika spoti na burudani. Mimi ni Josephat Kioko VOA Mombasa. Asante ah, sana sana Josephat Kioko. Na kwa taarifa ya Kioko basi, ndio tunakamilisha VOA Express kwa siku ya Ijumaa ya leo. Msikilizaji, asante kuungana nasi. Upande wa pili ni Aida Issa, pa studio Sunday Shemari na mwenzangu Kenneth Wabwire. Hmm, vilevile ni sawa, upande ah, ah, <laughs> <mosi> wa pili. Wabwire, yote ni sawa