Kwa undani. Jina langu ni Huba Abdi. Karibu msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani. Leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia taifa la DRC, msukosuko na vita ambavyo vinazidi kuwa mbaya, wanaoathiriwa zaidi wakiwa wanawake na watoto, na katika sehemu ya pili, kutoka Mombasa wenzangu wanaangazia marais wa staafu akiwapo Uhuru Kenyatta wa Kenya na Olusegun Obasanjo wa Nigeria ambao wamerejea Adis Ababa, Ethiopia kuendelea na mazungumzo baina ya pande hasimu, serikali na upande wa Tigray ili kumaliza mgogoro uliosababisha vita. Shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesikitishwa na hali mbaya ya kibinadamu inayowakabili raia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC. Kuongezeka kwa ghasia na migogoro kunasababisha madhila kubwa kwa raia wasio na hatia, mamia kwa maelfu ambao wakijaribu kutafuta maeneo yenye usalama. Tangu kuzuka upya kwa mapigano, zaidi ya watu laki mbili wamelazimika kukimbia maeneo ya Goma huku vifo zaidi ya thelathini yakiripotiwa na majeruhi sabini vikiendelewa kuripotiwa. Hali mbaya ya waliokimbia makazi yao mashariki mwa DRC inachangiwa na hali ya kibinadamu iliyokuwepo hapo awali. Zaidi ya watu milioni saba wamesalia kuwa wakimbizi kote nchini, wakiwemo wakimbizi nusu milioni. Wale waliohamishwa wanakabiliwa na hatari kubwa ambazo tayari zinahusishwa na makazi duni, vifaa duni vya vyoo na fursa finyu za kuzalisha mapato. UNHCR imefanikiwa kutetea na mamlaka za mitaa kuongezwa kwa maeneo mawili ya watu waliokimbia makazi yao, pamoja na mashirika mengine ya kibinadamu ikiendelea kutoa msaada kwa wakaazi na zaidi ya watu milioni moja wanaohitaji msaada, idadi hiyo ikionekana kuongezeka maradufu kutoka mwaka jana. Mwandishi wa VOA Oustere Malivika anasimulia hali ilivyo nchini DRC. Evariste Matabaro ni mmoja wa viongozi wa mashirika ya kiraia katika eneo la Bwito akiwa porini kwa sasa. Asema hali ni mbaya kwenye uwanja wa mapigano inayoendelea kati ya waasi wa M23 na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC wakiungana na Wazalendo. Maeneo za huku amtukaa muruthuru nani sheferi de vito vinakatala kabisa, vinashindikana. Eneo ya Nyanzale iko mikononi mwa M23 nani kashalira Kirima, Kibingu na, na Kabanda, mapigano inayolazimisha wanawake na watoto kukimbia vijiji vingi na kukimbilia eneo zenye usalama, wakisikitishwa kuona vijiji vyao vimebaki katika mikono ya waasi, japo wakati wa kambeni Rais wa Kongo aliwahidia usalama. Hii hali ya vita tunaiona, tunaomba maake nani chefu de leta, ndio mwenyewe anaomba asaidia population me ino haiko vile ishiuportie populasion, maake ya antuka, hatuna hatuna cha kufanya. Inaomba tuyeteke chefu de leta aone tigindi ya kumaliza mamizozi. Wanawake wakiwa wa kwanza kuathirika wanapokimbia bila mavazi, kama mama huyu aliyekimbia kwa saa za usiku. Vitu mapigano inayosababisha vifo vya watu na wengine kujeruhiwa. Shadrak Mafula ni mkazi wa mji wa Kibirizi ambao umezungukwa na waasi wa m ishirini uh, na tatu. Wale ambao wanaripotiwa wana kufariki ni watu zaidi ya ni watu kumi na tano na wale ambao wako kwenye vituo vya afya ni watu karibia uh, saba ambao kwa sasa wanatibiwa ndani ya vituo vya afya vya mahali mnamo um, ustani wa Bwito tarafani Ruchuru. Kufuatia hali hiyo, serikali kuu ya Kinjasa imetuma ujumbe kutoka Kinjasa. Jackman Shabani ni mshauri wa masuala ya kisiasa wa rais Felix Chisekedi. magumu yenu ni magumu wa president Felix Susi, ya kwanza wa rais iko murudie kwenu, na ile kazi inapashwa kupata solution. Muvita me ile vita inatuletea magumu sana, magumu ya wadeplace na krisi humanitaire wakiwa kambini, wakazi wameonekana kuchoshwa sasa na hali ya ukimbizi, wakiomba kurejeshwa nyumbani kwao kwa haraka. Hadi tukienda hewani, vijiji kadhaa vikiendelea kutekwa na waasi wa M23, ikiwemo Nyanzale, Ngoroba, Kasialira, Chirima pamoja na Kikuku wilayani Ruchuru, wananji wakikimbilia wilayani Lubero. Hoser Malivika, Sauti Amerika, Goma na katika kujadili hali mbaya nchini DRC hasa suala la wakimbizi sasa, naungana na mtafiti na pia mtaalamu wa masuala ya wakimbizi Abdullahi Boru kujadili hali ilivyo DRC. Karibu sana Abdullahi. Naelewa umekuwa DRC na baada ya miezi kadhaa umerejea nchini Marekani. Labda tuanze, mgogoro nchini DRC sio geni, lakini hali ya dharura ya kibinadamu imebadilika kwa muda. Kwanza tueleze hali iko vipi kufikia sasa DRC? Shukran Uba. Uh, tulikuwepo nchini DRC hususan eneo la Goma mashariki mwa nchi hiyo ma, mapema mwaka, mapema mwaka huu uh, karibu wiki chache zilizopita, mwezi wa Januari na mambo mengi tulishuhudia, lakini cha kuvunja moyo ni kwamba, wakati huo mji wa Sake, mji ambao ni takribani chini ya kilomita thelathini kutoka mji wa Goma. Hapo ndipo kundi hili la M23 lilikuwa linaelekea upande wa Goma ili kutwaa mji wa Goma kama walivyofanya mwaka elfu mbili kumi na mbili. Cha kuvunja moyo ni kwamba wale wanaoathirika zaidi na kina mama na watoto, na wengi wao ambao tuliokutana tulio na wao walielezea madhila waliokumbana nayo, hususan kudhalilishwa kwa jinsi kwa, kwa, kwa, kwa, kwa msingi ya kijinsia wengi wao wakibakwa na vijana ambao wanatosha kuwa umri ya wanao. Naam, kama ulivyoelezea hali inazidi kuwa mbaya, na mzozo wa DRC umekuwa kwa muda mrefu sana, hofu zaidi ikiwa ni wanawake na watoto, ripoti zikieleza kuwa wako katika hatari ikiwa vita vitazidi kuendelea. Je, kuna changamoto nyingine zaidi ya migogoro? Maanake wengi wanahisi kuna jambo ambalo haliko sawa nchini DRC. Kimsingi ni kwamba mchango mkubwa au chachu na cheche ni ni mapigano, lakini baada ya vita hivi wale ambao wanaathirika kama tulivyotaja hapo awali ni akina mama na watoto, watu ambao ni wanyonge katika jamii. Kingine ni, ni kwamba pale ambapo wanapofurushwa makwao, wana, wan, wote wengi wao wanaelekea katika kambi ya wakimbizi wa ndani kwa ndani nchini DRC, hususan katika eneo la Goma, ambapo pia ni makao makuu ya mashirika ya kutoa misaada mengi sana. Tuliweza ku, ku, kuzuru kambi, kambi mbili ya, waki, ya ya wakimbizi hao wa ndani kwa ndani. Jambo ambalo utalikuta ni kwamba mahali ambapo wanapoishi katika mahema yao ni haitoshi haitoshi nikimaanisha kwamba, uh, watu kama una watoto watoto ambao watoto wamebaleghe itakuwa ni vigumu sana kuishi kwenye chumba hicho. Kingine ni kwamba katika eneo hilo la kambi, iwapo wengi wao wana mahitaji chungu nzima, ikiwemo ni pamoja namna ya kujikimia maisha. Wanapotoka nje tu katika kwenda kutafuta, uh, kuchanja kuni na mambo mengine, wengi wao wame, wameelezea kuwa wamebakwa. Kingine hapo ni kwamba hawana hawawezi kujichumia maisha kwa kuwa hawana njia mbadala ya kuweza kupata mahitaji yao ya kila siku, kwa kuwa mahitaji yao yanakimiwa na mashirika ya kutoa misaada, na misaada, ha, na misaada hiyo haitoshi kukimu mahitaji yao ya kila siku. Abdulahi, mapigano yakiendelea kuwa makali kati ya M23 na jeshi la serikali mashariki mwa Kongo, waasi wa M23 wakiendelea kuchukua miji na vijiji, ipi hatari inayoweza kujitokeza hasa baada ya miji kadhaa kutekwa? iwapo mji wa Sake na ambapo kama nilivyotaja haiko mbali sana na mji wa Goma, na iwapo mji wa Goma utatwaliwa na kundi hili, basi tutarejelea mwaka elfu mbili kumi na mbili wakati ambapo hali mbaya ya kibinadamu iliposhuhudiwa. Sahizi hivi sasa tunazungumza, karibu watu elfu mia moja na hamsini wameachishwa makao baada ya msururu huu mpya wa vita na mji wa Goma una watu takriban milioni mbili na kadhaa. Iwapo kutakuwepo na kundi hili kutoa mji huo, basi tutatarajia watu wengi ambao wamepata hifadhi katika mji wa Goma wata, watafurushwa kwingine, na hii si mara ya kwanza au mara ya pili ya watu kufurushwa. Wengi wao wametoka katika mji wa Masisi, Rutshuru na mji wa Kivu ndio wamekuwa wamekimbilia mji wa Goma, na wamekuwa wakitembea kwa muda wa wiki moja, wengine wiki mbili, wengine siku kumi. Kwa hiyo sasa watu hao hawana budi ila kuondoka tena na kuachwa makao, pamoja na wengine kubakwa, hususan akina mama, watoto kuwa na utapia mlo kwa kukosekana kwa chakula cha kutosha. Nam ama kwa hakika ni taarifa za kusikitisha, Abdulahi. Taifa hilo la DRC limetoka tu kwenye uchaguzi mwaka jana. Aa, wengi walikuwa wanatarajia kwamba mambo huenda yakabadilika baada ya rais kuapishwa na vilevile vile serikali mpya kuingia madarakani. Labda raia umebaki na matumaini gani sasa ya mwisho kuhusiana na mgogoro huu ambao unaendelea? Hawana matumaini wengi walio tuliozungumza na wao. Jambo, jambo lingine ambalo sijalitaja na ambalo litakuwa ni la kimsingi ni kwamba baada ya mwisho wa mwezi kesho, mwezi wa Aprili, wanajeshi wa kulinda amani ambao wamekuwa nchini DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa zaidi ya miaka miwili mi mi miongo miwili wataondoka kutoka eneo la kusini mwa Kivu. Hii itasali, ita, ita, itabakisha nafasi au pengo kubwa sana ya kiusalama pale ambapo watakapoondoka baada ya mwisho wa mwaka huu. Basi hili pia linachangia, na watu wengi ambao tulizungumza na wao walielezea kughadhabika na kundi hilo la kulinda amani la wanajeshi. Lakini sasa kile ambacho kitatokea ni kwamba jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa, yani MONUSCO, itakapoondoka hali itazidi kuzorota zaidi kwayo. Kwa hiyo kwa ufupi, kwa, kwa, kwa tu ni kusema kwamba hali hii kama hatua za kidharura za kisiasa ya kuwaleta makundi haya ya M23 na wale ambao wanao wafadhili na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakae kwenye meza moja na waweze kutatua hii tatizo hili kwa kupitia njia ya mazungumzo, basi tutashuhudia hali mbaya zaidi ya hali mbaya zaidi ya, ya kibinadamu katika eneo hilo ambalo limekumbwa kwa miaka zaidi kwa zaidi ya miongo miwili na hali mbaya ya mapigano. Nam amekuwa ni mchambuzi wetu wa masuala ya wakimbizi na siasa, Abdulahi Boru, akizungumza kwa njia ya simu. Asante sana Abdulahi. Basi msikilizaji, tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani, na katika sehemu ya pili kutoka Mombasa. Miaka miwili iliyopita, pande zinazozozana ikiwa ni serikali ya Ethiopia na Tigrea zilikubali kusitisha vita, lakini kufikia sasa kumekosekana uaminifu wa, wa kutimiza makubaliano kwenye mkataba. Marais wastaafu akiwapo Uhuru Kenyatta wa Kenya Olusegun Obasanjo wa Nigeria wamerejea Addis Ababa kuendelea na mazungumzo baina ya pande hasimu ili kumaliza mgogoro uliosababisha vita. Kwa undani zaidi, tuungane na Josephat Kioko na Salma Mohamed kutoka studio zetu za Mombasa kwa maelezo zaidi. Shukran sana Huba Abdim. Mgogoro wa Ethiopia haujakwisha. Waliafikiana miaka miwili iliyopita, lakini bado kuna hali ya kuasimiana kwamba wewe ujatekeleza hili na huyu haamini mwenzake, yaani ni upande wa Tigrei na upande wa serikali wamerejea katika meza ya mazungumzo mapema juma hili, kuanzia mapema Jumatatu. Mazungumzo yaliyoshuhudiwa katika mji wa Addis Ababa yanasemekana sasa yameanza kuleta mwelekeo kwamba huenda sasa zile hisia zikaanza kusitishwa, ili waone kwamba makubaliano waliozungumzia miaka miwili mi, iliyopita na kumaliza vita vya miaka miwili yanakwenda sasa kupata mwafaka. Viongozi wa staafu kutoka nchi tofauti akiwapo Huru Kenyatta, Olusegun ni Obasanjo na hata Musa Faki ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa African Union Commission wamekuwa katika mazungumzo haya, na wakati wachanganuzi wa masuala ya diplomasia na siasa wakisema mgogoro huu unataka mazungumzo zaidi au vitendo kutoka serikali ya nyew ya Ethiopia, kauli yake na wale wanaomiliki sehemu ya Tigray wanavyosema na wanajeshi wa nchi hiyo wamekuwa pia wakipambana katika sehemu ya Mhara pamoja na raia, na kumekuwa na hali ambayo si nzuri sana. Ndio maana viongozi hao sasa wanatafuta kauli kamili kutoka kwa Ethiopia wenyewe, wasaidia pia kujenga nchi yao. Rais mstaafu Uhuru Kenyatta ameongoza mazungumzo hayo na amekuwa akishiriki kikamilifu katika mazungumzo ya amani kuhusiana na mgogoro wa Ethiopia na Tigre, na kuna baadhi ya matukio ambayo yametokea tangu yeye ya kushirikishwa. Mnamo Novemba mwaka elfu mbili ishirini na mbili, duru mpya ya mazungumzo ya amani ilianza jijini Nairobi, Kenya, kati ya serikali ya Ethiopia na wawakilishi wa eneo la Tigre. Mazungumzo hayo yalilenga kusuluhisha maelezo ya kijeshi na mengine kufuatia kutiwa saini ya kudumu kusitisha mapigano. Mzozo huo ulikuwa umedumu kwa miaka miwili na kusababisha hasara kubwa ya maisha na riziki. Wakati wa mazungumzo hayo, Uhuru Kenyatta pamoja na watu wengine wakuu kama vile rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo walichukua jukumu muhimu katika kuwezesha mazungumzo na majadiliano hayo yaliyohusu mada kama vile ufuatilianaji wa makubaliano, kuvipokonya silaha vikosi vya Tigre na kurejesha upatikanaji wa misaada ya kibinadamu na huduma za kimsingi katika la kaskazini la Tigre la Ethiopia ambalo lilikuwa limekatizwa mahusiano hayo yote kwa mwezi mmoja. Kwa mengi zaidi kuhusiana na mgogoro huu wa Ethiopia na masuala ya kidiplomasia katika pembe ya Afrika, tumezungumza na mchambuzi wa masuala ya kidiplomasia Profesa ambaye ni mhadhiri katika chuo kikuu cha USIU, Bwana Munene Masharia. Hapa anaanza kuzungumzia kuhusu serikali ya Ethiopia na uhusiano uliopo na watu wa Tigre. Kwanza wakuna mawazo tofauti watu wa Tigray na serikali kuu ya Ethiopia, kuyabadilisha inakuwa ni ugumu. Maana kuna wale watu wa Tigray labda wanafikiria wanataka wapate wapate utawala zaidi kuliko vile Addis Ababa ingetaka, lakini pili nayo unaona, Addis Ababa ina matumaini ya tunaweza ongeza uwezo wao, hasa kulinganisha na matako ya nchi angetaka kutambulika katika nchi mzima hasa kufikia ukingo wa, ba, wa bahari sahii na mm -hmm, kushikanisha haya mambo wawili, matakwa ya Tigre na vile nayoabia nataka sasahii, inakuwa ni vigumu kuyashikanisha hivi. Lazima uh, pande zote zipeane nafasi kidogo matarajio kidogo, lakini na naonekana hawajafika wakati huo wa kupunguza matarajio kila upande mmoja. Ushiriki wa rais wa zamani Uhuru Kenyatta ni mfano wa jinsi viongozi waliostaafu wanaweza kutumia uzoefu wao wa kidiplomasia na ushawishi wa kikanda kuchangia juhudi za kutatua mizozo. Ingawa hakuweza kuhudhuria ya mazungumzo yaliyopangwa hapo awali kutokana na mambo mengi katika ratiba yake, ushiriki wake wa awali ulionyesha kujitolea kwa Kenya katika kuimarisha amani katika pembe ya Afrika. Kwa muktasari, viongozi wastaafu kama Uhuru Kenyatta wameshiriki kikamilifu katika mazungumzo ya amani wakisi za umuhimu wa ushirikiano wa kikanda na kidiplomasia katika kutatua migogoro. Katika mzozo wa Tigre, Olesagun Obasane alipatanisha mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Ethiopia na chama cha ukombozi wa watu wa Tigre. Mkataba wa amani wa kudumu kupitia kusitishwa kwa kudumu kwa uhasama ulisimamiwa na Umoja wa Afrika na kutiwa saini nchini Afrika Kusini, ambapo makubaliano hayo yaliashiria ya hatua muhimu ya kumaliza vita vya kikatili vya miaka miwili ambao vilivyozuka mnamo Novemba mwaka elfu mbili ishirini. Ushiriki wake unaonyesha jinsi viongozi wa staafu wanaweza kutumia uzoefu wao wa kidiplomasia ili kuwezesha mazungumzo ya amani kama anavyohakiki Bwana Masharia. Viongozi wa staafu wanafikiriwa ati wana ujuzi fulani. Mnafikira ni kwamba ati viongozi ambao wako wakati huu katika nchi tofauti watawaheshimu hao viongozi wa zamani, maana wanawafahamu vile walivyokuwa wakifanya kazi mbeleni. Viongozi wa staafu wana heshima ya kujaribu kupatanisha watu, maana kuna ile heshima ya uzee, kusema hawa wazee tuwasikize labda wana jambo ambalo naweza leta amani na utulivu, kuliko vile unaweza tuma kijana mahali, maana hajulikani, hana heshima kuongoza au kusema. Najua wastaafu wanaweza sema nilikuwa na shida hii kwa wakati wangu na tulijaribu hili na likafanyika sasa. Maana wana huu ujuzi, wanaweza sikizwa na wale ambao wanazuana. Kabla ya mazungumzo, ilionekana kwamba serikali ya Ethiopia ilisema haitazungumza na hawa watu wa Tigre ikiwaita kwamba ni magaidi. Na kati ya ma, makubaliano waliokubali ni kwamba wao wachukue silaha zao, warejeshe jeshi la taifa litoe zile silaha. Na huku nyuma serikali nayo ikasemekana kama mna wanajeshi wa kigeni ambao wamekuja hapa Tigre, wamekuja kuangaisha watu wa Tigre, basi nao mwambie waondoke. E, Mashere Mwinene anarudi tena kutueleza haya. Pande zote zinashuku shuku upande huo ingine. Na maana wakati wa kuanzia mazungumzo, lazima kila upande huusi msimamo wake wa kuanzia kutuma ndio mwisho huo msimamo. Saa zingie uchukua msimamo mkali, alafu akitarajia ati baada ya mazungumzo, basi watapata mwafaka ambayo anaweza sikizana kidogo hapo, kila, kila upande ipungue hizo kidogo, ipeane hapo na pale hivi, ili kufikia ile amani ambayo ambavyo inatarajiwa hata ukipunguza kidogo hapo unaweza faidika pande hii na mambo kama hii, kukubaliana hiyo. Ndio jukumu kubwa ambalo viongozi wa staafu wanalo, wa na kila upande ni kweli na msimamo mkali ambayo inatarajia sisitiza, labda itapata manufaa ambayo yanafaa kuliko kukosa msimamo na huu mgogoro. Iwapo amani itakuwa ndio suluhu, je, kuna manufaa gani haswa katika pembe hii ya Afrika na Afrika kwa ujumla? Kwanza, mzozo utaisha au utapungua, sio utaisha, maana kuisha itakuwa ni vigumu. Shida za watoro, maana shida moja ambayo uko ni kuwa kuna watoro wengi wakati mahali popote amba ambapo kuna vita. Na isipokuwa shida za watoro, nchi yenyewe kuendelea mbele, huwezi kukuza chakula, uwezi kufanya kitu chochote. Kuwa kumetulia, basi wa wakulima watarudi kazi yao ya kulima, na wengine nao vile vitu ambavyo vinatengeneza bidhaa wataenda kuendelea kutengeneza manufaa mengi ambayo yanapatikana hasa kwa kukuza uchumi na nchi, hata biashara, kuwasiliana, maana itakuwa ni rahisi. Ya kushuku itakuwa imepungua, badala ya kurudi nyuma. Maana yake wakati huu nchi inarudi nyuma, lakini kukiwa na masikilizano kama hayo, yaanza kupata maendeleo. Lakini mgogoro huu wa Ethiopia pia unaonekana kuchukua mwelekeo wa kisiasa. Ukiangalia kwa makini, wakati Musa Faki anaelekea kustaafu, kuna wapinzani wanaopingana kuchukua nafasi hii, akiwapo kinara wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga. Yeye pia ni mshirika wa karibu sana na Huru Kenyatta upande wa kisiasa, na hivi basi inaonekana kama ni njia moja. Wakati Huru Kenyatta akiwa katika kikao cha Adis Ababa, huenda akatumia fursa hii kumfanyia kampeni bwana Odinga. Uh, baya lakini hua, hua si vibaya ikiwa Raila atapata hicho kiti, lakini unajua huo uamuzi si wa watu wawili wa watatu, ni bara nzima la Afrika eh, maana hasaobasa njio ndio amesukuma hiyo kazi eh, maana nirafikie Raila Odinga na ile kiongozi ambaye anatakikana na viongozi wenzake, basi huyo ndio atapata. Na lakini tunafahamu tuna kuna shida, maana kuna wengine ambao labda watajitokeza kugombea hicho kiti kuonyesha ati wao ni wamekomaa. Hatujui itaendaje, tunangojea tuone izi vile zitasema nini. na na, kwa mtazamo wako mwenyewe ukichunguza e, e, e, Ethiopia kwa makini, Eritrea inaingilia wapi na ni kwa nini? Eritrea unajua zamani ilikuwa sehemu ya sehemu ya Ethiopia e, ikajitenga baada ya mavita huko, na Eritrea imekuwa na mtindo wa kujifanya kiongozi wa nchi hapo hivi. Kuna wakati walikuwa ilikuwa imezipanga Ethiopia na Somalia na Eritrea zilishikana na kulikuwa inaonekana kama zilikuwa zimeshikana, eh, kusukuma Kenya. Wakati huo ni kanchi kadogo na ni e, kadogo, lakini kanafanya mambo zaidi ya udogo wake. Hmm. Na lazima basi katambulike na kaonekana, kako maana kana msimamo mkali zaidi, na mtu ambaye ana msimamo mkali husikizwa kuliko yule ambaye ni mpole na ajulikani aiko wapi. Basi watu wanasikiza kanasema nini, maana kanaweza leta balaa. Natumaini vifo vitapungua, maana itakuwa ni rahisi ya kushuku, itakuwa imepungua, na basi utaona badala ya kurudi nyuma, maanake wakati huu nchi inarudi nyuma, lakini yeah, kukiwa na masikimizano kama hayo, ita, itawacha kurudi nyuma na ianze kwenda mbele, ianze kupata maendeleo, maana itakuwa ina wasiwasi hati ya kujikinga. Hivi majuzi mkataba wa makubaliano uliotiwa saini kati ya Ethiopia na eneo lililojitangaza kwa uhuru la Somaliland, na makubaliano hayo yanazua mjadala mkubwa. MOU hiyo inalenga kushughulikia changamoto za kikanda na kukuza ushirikiano, na pia inazua wasiwasi kuhusu uwezekano wa mivutano na kutengwa miongoni mwa washirika jirani. Kufikia hapo, tunawarudisha kwa wenzetu Washington. Shukran za dhati kwako Salma Mohamed na Josphat Kioko, mkiwa Mombasa, Kenya. Kwa Undani inakamilisha muda wake leo. Amekuwa nami Huba Abdi, mwongozaji wa kipindi amekuwa ni Aida Isa. Kwa heri. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki kikoma.