hayen wadoyinka maadaama shirkadaha korontada iyo hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita na nusu mchana hapa Washington DC. Mimi ni mkamiti Kibayasi, karibu msikilizaji kusikiliza matangazo ya VOA Swahili. Na mimi ni Sunday Shomari, ni kukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni, ikiwa leo ni Jumanne, Machi 19 mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa RFA, ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi vilevile vile, Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, bila kusahau Radio Ngoma ya Amani mjini Fizi, Kwa Kivu Kusini, DRC, na pia unaweza kutupata kwenye mtandao wetu wa VOASwahili.com. Karibuni. Ripoti tulizo kukusanyia ni kwamba rais William Ruto wa Kenya ametia saini mswada wenye utata, hatua inayoiwezesha serikali nchini humo kuendelea kukusanya kodi ya nyumba ya asilimia 1.5 ya mshahara wa kila mwezi wa mfanyakazi. na ka taarifa nyingine kwingineko, serikali ya Somalia inasema operesheni mpya ya kijeshi dhidi ya Al-Shabab iliyoua karibu wanamgambo 40, katika mkoa wa Lower Shabelle ni baadhi ya vidokezo ambavyo utasikia kwa kina ndani ya dakika 30 za matangazo haya, ambayo kwanza ni habari za dunia, zinasomwa kwako na Sande Shomari. Tunisia na Libya zimefunga kivuko kikubwa cha mpaka huko Ras Jedir kutokana na mapigano televisheni ya taifa ya Tunisia na viongozi wa Libya walisema. Wizara ya mambo ya ndani ya Libya ilisema katika taarifa yake siku ya Jumanne hii leo kwamba maharamia walishambulia mpaka ambao unashuhudia mtiririko mkubwa wa Libya, mara nyingi wakienda Tunisia kwa matibabu na malori yenye bidhaa yakienda upande mwingine. Hatua hii iliyofanywa na vikundi hivi haramu haitavumiliwa na hatua za kisheria na adhabu kali zaidi zitachukuliwa dhidi ya waliohusika. Wizara yenye makao yake mjini Tripoli ilisema bila kutoa maelezo zaidi. Kiongozi mmoja wa madhehebu ya kidini nchini Zimbabwe alinyimwa dhamana hii leo Jumanne baada ya kukamata wiki iliyopita kwa tuhuma za unyanyasaji wa watoto, wakati polisi waliopata watoto 251 wakifanya kazi katika shamba lake na makaburi 16 Ishmael Chongurongerwa, mwenye umri wa miaka 56, aliyetajwa na, na polisi kama aliyejiita nabii alifikishwa mahakamani katika mji wa Norton, karibu na mji mkuu wa Harare siku ya Jumanne pamoja na waumini saba wa kanisa lake, ambao pia wanakabiliwa na mashtaka. Hawakuambiwa kukiri. Wote wanane watabaki rumande hadi Aprili 4 wakati kesi itakapopangwa kusikilizwa tena, alisema hakimu. Chakurongerwa ambaye pia anajulikana kwa jina la Madzibaba Ishmael alitambuliwa na polisi kwa kiongozi wa kanisa la Johan Masoe au vazi jeupe ambalo waumini wake waliwahi kushutumiwa kwa unyanyasaji wa wanawake na watoto nchini Zimbabwe. Takriban waumini kumi na wawili wa kanisa hilo waliovalia mavazi meupe walihudhuria mahakamani hii leo Jumanne, lakini walikataa kuzungumza na waandishi wa habari cha Kurongerwa ambaye alijifunga taulo kichwani kuficha uso wake pia hakutaka kuongea. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amesema hii leo Jumanne kwamba Rusia imelipa gharama kubwa kwa vita vya Rais Vladimir Putin nchini Ukraine, wakati kundi linaloongozwa na Marekani la zaidi ya mataifa 50 lilipokutana nchini Ujerumani kuratibu juhudi zao za kuiunga mkono Ukraine. Wanajeshi wa Ukraine wanakabiliwa na hali ngumu na mapigano makali, na raia wa Ukraine wanastahimili makombora mengi ya Rusia na ndege zisizo na rubani za Iran, Austin alisema, alipokuwa akifungua mazungumzo ya Ukraine Defence Contact Group, UDCG. Aliongeza kusema kwamba Ukraine haitarudi nyuma na Marekani pia haitarudi nyuma. Hivyo ujumbe wetu leo ni wazi: Marekani haitakubali ukraine kushindwa. Muungano huu hautaruhusu Ukraine kushindwa, na ulimwengu huru hautaruhusu Ukraine kushindwa. Na serikali ya Somalia inasema kuwa operesheni mpya ya kijeshi dhidi ya kundi la Al-Shabab iliwaua karibu wanamgambo arobaini katika mkoa wa wa lowa Shabel. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Katika taarifa iliyotolewa na wizara ya habari, utamaduni na utalii, serikali ilisema operesheni hiyo ilifanywa na jeshi la taifa la Somalia pamoja na washirika wa kimataifa kama ishara ya ushirikishwaji kwenye mashambulizi ya anga yanayofanywa na nchi zinazoisaidia vikosi vya Somalia. Operesheni hiyo ilifanyika katika vijiji vya Baldosk na Bagdad, takriban kilomita 30 kaskazini mwa Mogadishu. Taarifa hiyo haikueleza ni lini operesheni hiyo ilifanyika, lakini vyanzo vya ndani vimesema kuwa ilifanyika Jumatatu jioni. Operesheni hiyo imekuja baada ya vikosi vya serikali kuripoti taarifa kwamba wanamgambo wamekuwa wakidhibiti eneo hilo na kufanya mashambulizi dhidi ya umma, taarifa hiyo imeeleza. Vyombo vya habari vya Al-Shababu pia viliripoti kuhusu mashambulizi hayo. Mtandao mmoja wa Al-Shabab ulidai shambulizi hilo katika kijiji cha Bagdad liliua raia kumi na wanane wakiwemo watoto saba. Vyombo vya habari vya Al-Shabab pia vilichapisha picha za watu waliouawa katika shambulizi hilo. VOA haikuweza kuthibitisha madai kuhusu vifo vya pande hizo mbili. Alipotafutwa na VOA idhaa ya Kisomali, naibu waziri wa habari Abdirahman Yusuf Al-Adala Alisema serikali inafuatilia ripoti za vifo vya raia naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Operesheni ya Israeli katika mji wa Rafa, kusini mwa ukanda wa Gaza, itasababisha uharibifu mkubwa na ukatili ambao haojawahi kutokea katika mzozo huo. Msemaji wa waziri wa mambo ya nje wa Qatar, Majid Al Ansari, amesema hii leo mashauriano kwa ajili ya sitisho la mapigano huko Gaza na kuachiliwa mateka yanaendelea Doha, na pendekezo mbadala linaweza kuwasilishwa hivi karibuni kwa Hamas, Qatar imesema hii leo. Mkuu wa ujasusi wa Israel ameondoka Qatar, lakini jopo la kiufundi hivi sasa linajadili undani wa mpango huu muhimu, msemaji wa wizara ya mambo ya nje amesema. Siku ya Jumatatu afisa wa Hamas alisema wanamgambo wa Palestina watakubali kujiondoa kwa kiasi kwa Israel kabla ya kubadilishana wafungwa, wakirahisisha madai ya awali ya kuondoka kabisa Gaza. Bunge la Hong Kong liliidhinisha sheria yake ya usalama wa kitaifa hii leo Jumanne kuongeza nguvu ya serikali kunyamazisha upinzani. Sheria hiyo inakwenda mbali zaidi kuliko inayofanana na ile iliyowekwa kwenye jiji hilo awali na China miaka minne iliyopita kufuatia maandamano ya kuunga mkono wa demokrasia ya mwaka 2019. Vikwazo vipya viliidhinishwa siku ya Jumanne kwa kura ya 90 kwa sifuri na bunge linalounga mkono Beijing. Kifungu hicho kinakuja wiki chache baada ya mtendaji mkuu John Lee kutangaza bunge litaunda sheria kama inavyotakiwa na kifungu cha 23 cha Sheria ya Msingi ya Hong Kong, katiba ndogo ambayo ilianza kutekelezwa wakati wa Uingereza iliporejesha jiji hilo kwa China mwaka 1997 Li alitangaza kuwa sheria hiyo mpya itaanza kutumika Machi 23, akitangaza kupitishwa kwake kuwa wakati wa kihistoria kwa Hong Kong. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema hii leo Jumanne kwamba Marekani inasimamia ahadi zake kubwa za kumlinda mshirika wake wa muda mrefu Filipino dhidi ya mashambulizi ya silaha katika bahari ya China. Ziara ya Blinken mjini Manila ni ya pili tangu rais wa Filipino Ferdinand Marcos aingia madarakani mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na ni sehemu ya ziara fupi ya Asia ili kuimarisha uungaji mkono wa Marekani kwa washirika wa kikanda dhidi ya China. Beijing yanadai karibu eneo lote la bahari ya China kusini ikipuzilia e mbali madai yanayopingana kutoka mataifa kadhaa ya kusini mashariki mwa Asia, ikiwa ni pamoja na Ufilipino na uamuzi wa kimataifa ambao umetangaza msimamo wake kuwa hauna msingi. Ahadi mpya ya ulinzi ya Blinken inafuatia matukio ya hivi karibuni yaliyohusisha meli za Ufilipino na China karibu na maeneo yanayoleta mzozo kwenye pwani ya kusini mashariki mwa Asia ikijumuisha migongano Unaendelea kusikiliza matangazo ya F VOA kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken atazuru Saudi Arabia na Misri wiki hii katika juhudi za diplomasia huku wapatanishi wakiendelea na mazungumzo ya Qatar kutafuta namna ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Ghaza. Hii ni ziara ya sita ya Blinken katika Mashariki ya Kati tangu vita vya Ghaza vilipoanza. Kennis Bwire amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Amini Mwidau kutoka Canada na kwanza akamuuliza ugumu uliopo katika kupata makubaliano ya kusitisha vita hivi vya Gaza. Diplomasia imepata kizungumkuti kwa sababu imezingatia zaidi hali ya siasa ya Marekani. Serikali ya rais Biden haitaki kuchukua hatua yoyote ambayo kwamba pengine ingelikuwa na uwezo wa kusisitisha hivi vita vya Gaza, lakini ambayo kwamba itahatarisha uwezo wake yeye kuchaguliwa tena kama rais katika kura ya Novemba mwaka huu. Marekani wanao uwezo mkubwa sana wa kuweza kusimamisha hii edha kwa kutumia uhusiano wake wa karibu ulionao na Israel ama kutumia nguvu za usaidizi unaopeleka Israeli kama vile fedha na silaha. Na dalili ya hii tuliona wakati wa George Bush Senior wakati alipotishia kupeleka fedha kuendeleza settlement za Israeli wakati ule ambapo kwamba Israeli ilikuwa yaenda kinyume na matakwa ya Marekani. Sasa wanaovuta hii diplomasia ni upande ule mwingine wa Hamas na washirika wao, ama ni Marekani pia inahusika na kuvuta? Ni pande zote tatu. Kuna Waisraeli, kuna kuna Hamas na kuna Marekani ambao ndo mhusika mkubwa wa kujaribu kutafuta suluhisho la ya shida ya Gaza. Sasa kwa upande wa wa, wa Hamas wao wana matakwa yao. Requirements hizo hazikubaliki na Marekani wala Israel. Vile vile, Israel nao wameweka matakwa ambayo kwamba hayakubaliki na Hamas wala wala na Marekani. Lazima kutokee mtu mmoja kati yao wote watatu, ambayo kwamba aeza akaondolea mbali pingamizi ambazo ziko ambazo zenye kuzuia suluhisho ya kidiplomasia kupatikana. Anthony Blinken yupo Mashariki ya Kati wiki hii. Anachotafuta ni namna ya kupata makubaliano kati ya Israel na Hamas pamoja na kutafuta namna mateka waliokamatwa na Hamas wanaweza wakawachiliwa. Zaidi ya hilo ni kutafuta namna msaada unaweza kuwafikia watu wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Amekuwa Ufilipino, ambako amesema kwamba atafanya kila juhudi kupatanisha hawa wanaohasimiana Israel na Hamas, na atafanya mazungumzo na viongozi wa Saudi Arabia pamoja na Misri ili kupata amani ya kudumu. Linakuja wakati Marekani imetangaza kwamba kiongozi wa Hamas ameuawa katika mapigano. Hili linaleta doa ya aina yoyote katika juhudi anazofanya Waziri wa mambo ya nje Anthony Blinken. Kuuliwa kwa kiongozi wa Hamas ambaye kwa Palestina ni kama symbol ya resistance ama ishara ya upinzani pale, ni makumbusho ya ya mateso, pengine watu wa, wa Palestine ambao wamewapitia tangu vita hivi kuanza na kabla ya vita hivi ku, u, kuanza kabla ya Oktoba Oktoba saba. Jambo lolote ambalo kwamba litaleta kumbukumbu ambayo kwamba, kumbu, kumbu kwamba yakumbusha zile maafa wanayopitia ama taabu walizozipitia siku za nyuma ni jambo ambalo kwamba litaleta ugumu katika kutatua suluhisho ama kupata suluhisho kwa hizi changamoto ambazo zilizoko za, za, za vita kwa wakati wa sasa. Ni Amini Mwidau, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza kutoka Canada. Kwingineko ni kwamba Rais William Ruto wa Kenya ametia saini mswada wenye utata, hatua inayowezesha serikali nchini humo kuendelea kukusanya kodi ya nyumba ya asilimia 1.5 ya mshahara wa kila mwezi wa mfanyakazi. Ili kufahamu zaidi ripoti hii, tunajiunga na mwandishi wetu kutoka Nairobi, Kennedy Wandera utiaji saini mswada tata wa nyumba za gharama nafuu wa mwaka 2024 na kuufanya kuwa sheria umeipisha serikali ya rais wa Kenya William Ruto kuanza mara moja kufanya makato ya ushuru wa asilimia 1.5 kwa mapato ya wafanyakazi na waajiri wao, ili kutekeleza mradi huo ambao Ruto ameutegemea kujenga nyumba laki mbili za bei nafuu kila mwaka, na njia ya kipekee serikali yake ya kubuni nafasi za ajira kati ya laki sita na milioni moja kila mwaka. Yule mtu wa kawaida pale chini ambaye hakuwa na matumaini hata siku moja kuweza kuwa home owner, mwenye nyumba. Wengi wamezoea, pengine huko unalipa rent kwa nyumba ya mabati vile eh. Kakai anasema pale choo ni shida, maji ni shida, barabara ni shida, hata stima kuunganisha ni ile ya eh, si najua vile inafanyika hiyo manene hiyo eh. <laughs> na saa zingine inatupatia matatizo, ina, inalete madhara lakini sasa tumeamua ya kwamba kwa hii mpango itawezekana, hiyo 3000 unalipa rent kwa nyumba ya mtu utalipa 3000 lakini itakuwa nyumba ambayo ni yako. Ruto ameeleza kuwa kizingiti kilichokuwapo ni mchakato wa kutunga sheria ya jinsi mradi huo wa ujenzi wa nyumba za bei nafuu unavyoweza kufanikishwa na kutia saini mswada huo ni kuafiki mahitaji yaliyowekwa na mahakama. Hata vile mahakama walisema turudie hii maneno. Walifanya vizuri kwa sababu walituambia turudi tupige msasa hii sheria vizuri. Sasa hiyo sheria tumeinyorosha kabisa, na hata imetusaidia. Kuna watu walikuwa wamewachwa nje hawakuwa wanalipa hii sasa. Eh, pesa imeongezeka zaidi. Hata hivyo, Sam Okumu, mtaalamu wa biashara ya nyumba, uchumi na uwekezaji nchini Kenya, anaeleza kuwa raia wa Kenya watapitia ugumu wa kuchangia mfuko huo kutokana na ugumu wa maisha uliopo sasa. Inamaanisha watu wataepuka, tunaita tax evasion, the possibilities of tax evasion hapa, eh, ziko juu sana kwa sababu hiyo sheria venye imewekwa inamaanisha watu wanaweza epuka wakati wanajua kuwa serikali itanishika nikiwa pande ingine, kwa sababu kumbuka, ushuru yoyote ile ni kitu ya kulazimishwa, si kitu ya hiari, ushuru huwa tunasema. Je, katika utekelezaji wa mfuko wa nyumba za gharama nafuu serikali ya Ruto itawezaje kubuni ajira mpya milioni moja kila mwaka? Alex Manyasi, mtaalamu wa sera ya uongozi nchini Kenya, anaeleza tunaona ya kwamba itaweza kuchangia ile hali ya kupanua uchumi, kwa sababu ukiangalia saruji vyuma, mbao, misumari, hizo industri zote zin, ambazo zinahusika katika mambo haya zitaweza kupanua ile production yake na kwa, kwa, kwa hivyo kwa upande mwingine zinaweza kuajiri vijana zaidi ama watu zaidi, but pia upande mwingine uh, serikali itaweza kutoa ushuru ambao ni wa juu mwingi kulingana na ile production na ile zile sales ambazo wanatoa. Utekelezaji wa mpango wa nyumba za bei nafuu utalenga makundi matatu: makazi ya kijamii kulenga watu wenye kipato cha chini ya shilingi elfu ishirini, nyumba za bei nafuu kulenga watu wenye kipato cha kati ya shilingi elfu ishirini na moja na elfu mia moja arobaini na tisa kila mwezi, na vilevile vile makazi ya soko nafuu kulenga watu wenye mapato ya kila mwezi ya zaidi ya shilingi elfu mia moja hamsini kila mwezi. Kennedy. Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili. Ripoti nyingine ni kwamba zikiwa zimebaki takriban siku tano kabla ya uchaguzi wa rais wa Senegal, kiongozi wa upinzani Osmani Sonko na mshirika wake wa karibu ambaye pia mgombea kiti cha rais, Basiru Diamaye Faye walipokelewa kwa shangwe na wafuasi wao hii leo walipofika kwa mara ya kwanza katika jimbo la Kasamanse analotoka Sonko, wakiendelea na kampeni yao baada ya kuachiliwa huru kutoka kizuizini. Abdu Shakur Abud ametuandalia ripoti ifuatayo. Sonko ambaye hakuruhusiwa kugombania kiti cha rais na baraza la uchaguzi kutokana na mashtaka ya uhalifu dhidi yake alifuatana na Diomaye Faye anayekiwakilisha chama chao kwa ajili ya uchaguzi wa Machi 24, na ameahidi kukabiliana mara moja na matatizo yanayoikumba jimbo hilo la Casamance ambalo wakazi wake wengi ni wakulima, wafugaji, wavuvi na uti wa mgongo wa uchumi wa Senegal wengi wa kazi hao wanaomba kuwepo na mabadiliko katika maisha yao na wanaamini mgombea aliyechaguliwa na Sonko Fai ataweza kutekeleza jambo hilo. Serinye Mustafa si mmiliki duka katika soko la Marasum, kama baadhi ya wengine, ameiambia shirika la habari la AFP kwamba wameridhika kwa sehemu kubwa na kazi za Makisal, lakini wanataka mabadiliko. Uhu. Kusema kweli nilikuwa na ufahari pale Makisala alipoanza muhula wake wa kwanza kama rais, lakini hivi sasa ikiwa nitabidi kupiga kura nitampigia Diomaye Faye kwa sababu ninataka kumpigia kura mgombea mwenye mwelekeo mzuri wa maendeleo yetu. Leo hii ni kambi ya Sonko yenye mwelekeo huo tunaostahiki. Maelfu ya watu walijitokeza hii leo kuwaona viongozi hao wa upinzani ambao wanawachukulia kuwa ndo watu watakaoweza kuwaletea mabadiliko na kuwaokoa kutoka umaskini, licha ya kwamba wanakubali kumekwepo na mabadiliko makubwa upande wa miundombinu katika jimbo lao la Kazamas wakati wa utawala lakini Nafsatu Gaye, mkazi wa mji mkuu wa jimbo la Zigenshore, anasema huwezi kuinganisha maendeleo yanayofanyika Dakar na jimbo lao kwani ughali wa maisha ya huko ni ya juu sana, akitoa wito wa kurudishwa usafiri wa feri kati ya mji mkuu wa Dakar na mji wao wa Ziguinchor. Huduma hiyo ilisitishwa mwaka jana mwezi Juni kutokana na ghasia katika jimbo hilo. Bila shaka, bei za bidhaa zimepanda sana, kwa sababu ni maboti yanayotuletea bidhaa hizo. Ni kweli tumejengewa daraja linalorahisisha usafiri, lakini maisha bado yako juu mno. Tunahitaji maendeleo ya kweli na tunadhani upinzani utaweza kufanikisha jambo hilo. Upande wa chama cha Rais Sal, wachambuzi wanasema kimegawika kabisa kutokana na mabadiliko na mvutano uliotokea baada ya kubadilishwa tarehe ya uchaguzi mara ya kwanza na jinsi baadhi wanavyochukulia rais ameshughulikia suala hilo. Mgombea aliyechaguliwa kuchukua nafasi ya Sal Amadu Ba ameahidi kuliongoza taifa kuelekea ustawi mkubwa zaidi na amani, lakini ana kazi kubwa kuunganisha muungano wa vyama vyokuwa vikimuunga mkono Rais Sal kwa miaka kumi na mbili ya utawala, ikiwa imebaki siku tano tu kabla ya uchaguzi huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea visiwani Zanzibar, ambako baadhi ya mama ntilie maarufu kama mamalishe wamewataka wafanyabiashara ya kuacha tabia ya kupandisha bei za bidhaa katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, huku wakiitaka serikali kuingilia kati na kudhibiti upandaji wa bei kiholela, kutokana na kupanda kwa gharama za maisha na hivyo kuwaathiri kiuchumi kwa kiasi kikubwa. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, ametuandalia makala ifuatayo. Kupanda kwa bei ya bidhaa wakati wa Ramadhani ni tatizo linazozikumba jamii nyingi barani Afrika. Ongezeko la mahitaji ya bidhaa husababisha wafanyabiashara wachache kupandisha bei, na hii inaathiri vibaya watu wenye kipato cha chini. Salma Hasani, mama lishe kutoka Kiwengwa, anasema biashara imekuwa ngumu na bei ya bidhaa sokoni imepanda na analazimika kupandisha bei ya chakula anachouza. Hali hiyo imepelekea wateja wake wengi wanashindwa kumudu chakula chake na kupelekea kupata faida na kuathiri maisha yake. Kiukweli biashara ni ngumu, tunafanya kazi ya bure. Ukiangalia kwamba wewe utakapouziwa mfano maharage kilo elfu tatu au elfu mbili mia tano wewe hutoweza kwenda kuwauzia watu kwa bei ya chini, lazima watotaka kuwauzia walaji kwa bei ambayo wewe utapata faida, lakini mwisho wa siku walaji na wao inakuwa ni ngumu kununua kwa bei hiyo. Mwisho wa siku vyakula vingine vinatubakia majumbani mwetu. Baadhi ya wafanyabiashara wamekuwa wakitumia mwanya wa mwezi wa Ramadhani kupandisha bei kiholela, jambo ambalo limeleta changamoto kubwa kwa uchumi na kuwaathiri mamalishe na kuongeza mzigo mkubwa kwao na kuwa kikwazo katika jitihada zao za kuendesha biashara. Mwantum Ramadhani, mkazi wa Mzimiani, amesema baada ya kugundua kwamba hana faida yoyote anayopata aliamua kuwaachia watoto wake jukumu la kupika kwa ajili ya manufaa yao. Binafsi yangu nimepika Ramadhani ya kwanza na Ramadhani ya pili mpaka kufika ya tatu, nikafunga nikaenda, jamani, mi nakuachieni wasichana, ndo niliwacha hapo bandali wapike kwa manufaa yao. Kwa hiyo siku moja moja huwe nakwenda kuwatembelea, kutokana na kuona kwamba hakuna kinachopatikana zaidi ya maumivu kutokana na biashara kusuasua. Baadhi ya mamalishi wanakabiliwa na hatari ya kupoteza mitaji yao kutokana kukosa faida kwa kuwa wanakabiliwa na changamoto za kifedha ambazo zinaweza kuathiri uendeshaji wa biashara zao na ustawi wao. Mariam Jechi anajishughulisha na biashara ya kuuza supu ya pweza jioni. Anasema kutokana na pweza kuuzwa kwa bei kubwa imepelekea mtaji wake wote kupotea, hali iliyomfanya kukaa nyumbani kwa kukosa msingi wa biashara hiyo. Ikiwa serikali haijakaa huko kwenye meza kuu, mimi nitatoa malalamiko gani ambayo itasikilizwa na mfanyabiashara mwenzani? Ni lazima serikali ikae kamati kuu ile ya watu ishirini na tano ijadili kwamba huu ni mwezi mtukufu wa Ramadhani, ikiyopata Raisi wetu pia anayo haki ya kuitetea hiyo, kwa sababu huu ni mwezi mtukufu wa Ramadhani, mamalishe watapata faida na kuimarisha biashara zao pale tu wafanyabiashara watakapoweza kupunguza bei za bidhaa. Hii ni kwa sababu biashara nyingi zinakabiliwa na upungufu wa wateja wakati wa mchana kutokana na mfungo wa mwezi wa Ramadhani. Mwanaasha Maruanda, mkazi wa Mfurumatonga, ametoa wito kwa serikali kuchukua hatua za haraka kuchunguza bei za bidhaa madukani ili wananchi wapate nafuu. Amesema kwamba wananchi hawawezi kuwashawishi wafanyabiashara wa kupunguza bei hizo, hivyo ni jukumu la serikali kuhakikisha kuwa bei za bidhaa na zinabaki nafuko. Wananchi nikiuziwa bei kubwa ya pweza kilo elfu kumi na tano, mimi ninapoenda kuuza na kwa sipati chochote mwisho wa siku mena kati ya msingi kutokana na biashara imepanda juu sana kwanamaana mtu mwisho wa siku, siku anakaa kitako tu, hata biashara anashindwa kuendeleza na anabakia kukaa kitako jinsi ya kujikwamua na kuahana. Hata hivyo, Fatuma Kitenge kutoka chumba geni Tanga amewataka mamalishe kutokukata tamaa kuhusu ongezeko la bei bali watumie kipindi hiki haramadhani kumwomba Mungu kuwawezesha kimaisha watanzania wote kusema kwamba vitu vya vikoje viko, hali ya maisha ni ile ile iliyokuweko, ila tu hivi sasa hali imekuwa mbaya, jua ni kali, tumwombe Mungu atuhufirie makosa hii, kwa sababu ikinyesha mvua inabeba vitu vyote, na likija jua linakausha vitu vyote. Kwa hivyo twende tukubaliane na ile hali ilivyo. Mama lishe kwa pamoja wanaitaka serikali na vyombo vya udhibiti kuchukua hatua za haraka kusimamia masoko na kuhakikisha kuwa bei za bidhaa zinabaki katika viwango vinavyowezekana kwa wananchi wote. Kupitia hatua hizo, biashara za mama lishe zinaweza kustawi zaidi na uchumi wa nchi ukeimarika. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. nam na kabla ya kukamilisha matangazo yetu, namrejesha tena Sande Shomari kwa muhtasari wa habari. Tunisia na Libya zimefunga kivuko kikubwa cha mpaka huko Ras Jdir kutokana na mapigano, televisheni ya taifa ya Tunisia na viongozi wa Libya wamesema. Wizara ya mambo ya ndani ya Libya imesema katika taarifa yake siku ya leo Jumanne kwamba maharamia walishambulia mpaka ambao unashuhudia mtiririko mkubwa wa, wa Libya mara nyingi wakienda Tunisia kwa matibabu na malori yenye ya bidhaa yakienda upande mwingine. Kiongozi mmoja wa madhehebu ya kidini nchini Zimbabwe alinyuma dhamana hii leo Jumanne baada ya ukamato wa wiki iliopita kwa tuhuma za unyenyesaji wa watoto, wakati polisi waliopata watoto 251 wakifanya kazi katika shamba lake na makaburi 16. Israel Ishmael Chakurongerwa mwenye umri wa miaka 56 alitajwa na polisi kama aliyejiita nabii alifikishwa mahakamani katika mji wa Norton karibu na mji mkuu wa Harare siku ya Jumanne pamoja na waumini saba wa kanisa lake ambao pia wanakabiliwa na mashtaka, lakini hawakuambiwa kukiri. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amesema Jumanne leo kwamba Rusia imelipa gharama kubwa kwa vita vya Vladimir Putin nchini Ukraine. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema popote pale unapotusikiliza.