Hii ni Idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harison. Kama fedha zilizotengwa na benki ya Export Import ya Afrika Afrexim zimefikia zaidi ya dola milioni 450, zikiwa za kuwekeza kwenye sekta za kifedha, ubunifu, mafuta pamoja na afya. Maafisa wa benki hiyo wamesema leo Jumaatano mfuko wa maendeleo ya uuzaji bidhaa kwa mataifa ya nje ya afrika feda umechangisha dola milioni 770 kwa ajili ya miradi minne mkurugenzi mkuu wa mfuko huo malin goi amesema kwenye mahojiano wakati wa ufunguzi wa ofisi yake mjini kigali rwanda tayari mfuko huo umewekeza takriban dola milioni 300 mkuu wa benki ya afrexim benedict orama amesema wakati akizungumza na shirika la habari la reuters Orama amesema kwamba fedha haitawekeza kwenye madini na kwamba watawekeza zaidi kwenye usafishaji wa mafuta kama vile inavyofanyika kwenye kiwanda cha kusafisha mafuta cha Kabinda nchini Angola. Mwanamke wa kwanza kugombea urais kwenye uchaguzi wa Jumapili wa Senegal huenda asipate ushindi, lakini wanaharakati wanasema kwamba kuwepo kwake kunasaidia kampeni ya muda mrefu ya kufikia usawa wa kijinsia kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi. Anta Babaka Ngom, mfanyabiashara mwenye umri wa miaka 40, ni sauti ya wanawake na vijana, makundi ambayo yameathiriwa zaidi na hali ngumu ya uchumi, ukosefu wa ajira na kupanda kwa bei za bidhaa. Kwenye kampeni zake, Ngom amekuwa akiahidi kutengeneza mamilioni ya ajira pamoja na benki ya wanawake kwa lengo la kuwania uchumi. Katika mahojiano ya hivi karibuni na shirika la habari la AP, Ngom alisema kwamba taifa letu lina uwezo mkubwa sana wa rasilimali za, za asili na, ziko, na huwa zinaweza kuendelezwa na kuinua uchumi. Ngomu ni mwanamke wa kwanza kuwania urais nchini humo baada ya zaidi ya muongo mmoja, ishara ya kasi ndogo ya mabadiliko kulingana na waharakati ambao wanasema kuwa vijana wameanza kubadili dhana za kitamaduni kuhusu nafasi ya mwanamke katika jamii. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Shule nchini Afghanistan zimefunguliwa leo Jumatano ukiwa mwaka wa masomo, lakini serikali yenye msimamo mkali ya Taliban imewazuia wasichana wa umri wa kubalehe kujiunga na masomo ya sekondari kwa mwaka watatu mfululizo. Katika taarifa ya kwanza kwa mwaka mpya wa masomo, wizara ya elimu ya Taliban imewaomba walimu pamoja na wanafunzi kufuata misingi ya Kiislamu na kuwazuia kuvaa mavazi yanayoendana kinyume na dini au tamaduni za Afghanistan. Hata hivyo, wizara hiyo haikuzungumzia kufungwa kwa shule za sekondari za wasichana. Taliban imesimamisha masomo ya wasichana baada ya darasa la sita, wakati wanawake wakizuiliwa kwenye maeneo ya ajira ya umma au hata sekta binafsi. Wanawake wa Afghanistan pia wamezuiliwa kufanya kazi kwenye Umoja wa Mataifa au kwenye mashirika mengine ya kimataifa. Utawala wa Taliban wenye msimamo mikali ulirejea madarakani katikati mwa mwaka 2021 kufuatia vikosi vya Marekani kuondoka nchini humo baada ya kuwepo huko kwa miaka ishirini vikikabiliana na kundi hilo wakati huo likiwa la wanamgambo. Tangu wakati huo serikali imeweka sheria kali za Kiislamu kwenye taifa hilo maskini la Asia Kusini na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi leo Jumatano amekutana na mwenzake wa Australia Penny Wong mjini Canberra, ikiwa ni dalili ya kuimarika kwa uhusiano wa mataifa jaya hayo jirani kwenye eneo la Asia Pacific. Ziara ya Wang nchini Australia ni ya kwanza ya afisa wa ngazi ya juu wa China tangu elfu mbili kumi na saba na uhusiano kati ya Beijing na Canberra kwa mara ya kwanza ulionekana kudorora pale Australia ilipopiga marufuku mpango wa kampuni kubwa ya mawasiliano ya China ya Huawei kutengeneza mtandao wa 5g nchini humo. Hali iliendelea kuwa mbaya baada ya Australia kushinikiza uchunguzi huru kuhusu chanzo cha janga la Covid 19 ambalo kwa mara ya kwanza ugonjwa huo uligunduliwa katikati mwa China mwaka 2019. China kwa upande wake ilijibu kwa kuweka ushuru mkubwa na masharti kwa bidhaa za Australia kama vile shayiri, nyama, makaa ya mawe na mvinyo, hatua iliyoathiri pakubwa uchumi Australia wa Australia. Wakati wakiongea na wanahabari baada ya kikao chao, Wong alisema kwamba hali inaendelea kuendelea. Jina langu Harrison Kamau, sasa hivi nakukaribisha kwenye kipindi cha kwa undani. udani jina langu ni hube abdi. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani. Leo katika sehemu ya kwanza, serikali ya Kenya imetangaza kuanza operesheni kali kukabili visa vya ajali baada ya wanafunzi kumi na mmoja kufariki katika ajali mbaya, na katika sehemu ya pili, kutoka Mombasa, wenzangu wanaangazia hatua ya serikali ya Kenya kukabili unywaji pombe kupindukia, pamoja na utumiaji dawa za kulevya, suala ambalo limetatiza jamii nyingi nchini humo. Ajali za barabarani nchini Kenya zimesababisha machungu makubwa kwa familia nyingi na kuacha watoto kuwa mayatima, wengine wajane, na familia nzima kunyimwa wategemezi wao pekee, bila kusahau maelfu ya wengine walioachwa na majeraha ya maisha ambayo yanawakumbusha hatari iliyowakodolea ya macho. Kwa mujibu wa takwimu za utafiti wa kiuchumi wa mwaka 2023 vifo zaidi ya elfu tatu viliripotiwa katika barabara za Kenya katika mwaka 2022 ikilinganishwa na vifo 4000 mwaka 2021 na kuongeza kuwa asilimia 24 mwaka huu. Takwimu kutoka kwa mamlaka ya kitaifa ya uchukuzi wa usalama NTSA zinaonyesha kuwa kati ya Januari 1 hadi Februari 11 kulikuwa na ongezeko la vifo vilivyosababishwa na ajali ikilinganishwa na vifo vilivyorekodiwa katika kipindi hicho mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Idadi hiyo ikisukuma serikali ya Kenya kuanza operesheni kali kukabili visa vya ajali nchini kufuatia matukio kadhaa ambapo wanafunzi kutoka taasisi tofauti wamepoteza maisha yao. Waziri wa usalama wa Kenya Kindiki Kithure akizungumza mjini Kisumu alitaja masuala ya ufisadi utepetevu wa madereva na uvunjaji wa sheria za barabara kama tatizo kuu linalochangia ajali mbaya ya barabara. Na hivi ndivyo alivyosema akiwa katika kaunti ya Kisumu. Familia nyingi zimefiwa, familia nyingi zimepoteza wapendwa, wengine we wamekuwa we vilema, hawafanyi kazi tena. Familia nyingi zimeush, zimeuza mashamba ili kugharamia matibabu ya wa wale manusuru wa ajali za barabarani. Wakati umefika kama taifa, tuliangazie janga hili la ajali za barabarani. Suala la miundo mbinu, sheria kali ambazo mamlaka ya kitaifa ya uchukuzi na usalama NTSA na serikali zinaanzisha ili kukabili au kuzuia ajali za barabarani, na utepetevu wa madereva, ufisadi na hata uvunjaji wa sheria, ukisalia kuwa donda sugu. Lakini swali kuu ni je, serikali ya Kenya huwa inasubiri mikasa ndiyo ianze kufanya operesheni ya kukabili utovu wa nidhamu wa madereva barabarani? William Bosire ni mwenyekiti wa kundi mmoja la matatu nchini Kenya, akizungumza na VOA kwa njia ya simu. Tuangalie hawa madereva eh, anaweza ni kuwarudisha kwa mafunzo. Kunaweza kuwa ni kuna shida nyingine ambayo inachangia hivi ya ajali, labda maisha vile yamekuwa ni magumu. Je, yeah, kunaweza kuwa watu wako un So, ni vizuri tuangalie tuweze kujua kabla u tuanze kusema watu wanastahili kurudi kwa mafunzo tuone chanzo ya hizi ajali ni nini. Lakini je, Bosire, ni utepetevu wa madereva au ni miundo mbinu inachangia ajali hizi? Serikali nayo iwajibike, iwajibike ku make sure barabara ziko katika hali ambayo inastahili kuwa na waweze kuwa na markings, sababu mara nyingi unapata barabara ijapewa zile alama ama ni za, za za barabarani. So mtu hata kama unaendesha un, gari mahali, ni mara yako ya kwanza, napata hakuna zile. So ni muhimu sana, na serikali iweze kuangalia ni nini ambacho nam na msikilizaji, katika kujadili swala hili, naungana na Javas Bigambo, mtaalam wa maswala ya utawala, kuangazia jinsi mifumo ya usafiri nchini Kenya inavyofanya kazi na nani amezembea kazini katika kukabili swala hili ambalo limekuwa tatizo kubwa nchini Kenya. Bwana Javas, kama ulivyofuatilia taarifa nchini Kenya, ajali za barabarani na serikali inavyotoa masharti makali tena kwa madereva na wote wanaohusika katika uchukuzi, nani amezembea katika suala hili? Manake sio jambo geni, kumekuwa na ripoti za ajali za barabara nyingi sana za hivi punde zikiwa ambazo zimehusisha wanafunzi wa chuo kikuu, na watu wengi wanazidi kupoteza maisha yao kwa sababu ya ajali za barabarani. Ukiangalia wizara ya masuala ya usafiri na transport, tunaona kuwa inastahili kuwepo na ile firmness katika implementation ya sera na regulation ambazo zipo. Katika kipindi kilichopita, tulikuwepo na Waziri Michuki ambaye alikuwa ametia bidii sana katika kuhakikisha kuwa sheria za barabarani zinafuatwa na abiria pamoja na wamiliki ama wenye magari pamoja na madereva na wasaidizi wao, na hii inastahili kuwa kama ni kuhakikisha kuwa maswala ya ajali ya barabara zinatiliwa zina maanani na kupunguzwa. Inastahili kuwa wizara iweze kuhakikisha kuwa haitoi ilani tu peke yake, lakini yeah. Lakini nachukulia hatua kampuni ambazo zinamiliki basi ambazo zinajihusishwa katika barabara, maswala ya kuhakikisha kuwa regulations kwa mfano kama udhibiti wa mwendo speed governors unatiliwa maanani, kwa sababu suala la udhibiti wa mwendo wa magari ni jambo ambalo limepewa kisogo sana, kwa hivyo inastahili kuwa suala la udhibiti wa mwendo ma... wa magari utiliwa maanani, na udhibiti huu usiwe tu katika magari ya kusafirisha abiria peke yake, hata trailer. Inastahili sasa ziwe na udhibiti wa mwendo, alafu pia kuhakikisha kuwa sako ambazo, kila gari ambalo linatumika katika masuala ya usafiri ziweze kuhakikisha kuwa magari yote katika SACCO yanasajiliwa upya na, na kila dereva anahakikisha kuwa baada ya kipindi, kwa mfano, kama ni mara moja ama mara mbili kwa mwaka, waweze kupata masomo ya kuwasaidia kuhusu masuala ya uh, uh, ya regulation za barabara, ndiyo, ili kwamba pia waweze kutilia maanani sheria za nchi kuhusu masuala ya road safety and regulations na bwana Bigambo, ukiangalia hasa katikati mwa jiji la Nairobi, kuna wale ambao wanafahamika sana kama waendesha bodaboda na wamekuwa wakivunja sheria za barabarani na serikali inafahamu hilo. Je, itawezekana vipi kwa serikali kutoa adhabu kali kwa wanaovunja sheria ile hali peupe, panaonekana kwamba wapo watu ambao wanavunja sheria na inaonekana wazi? Bodaboda hasua boda, ni sekta ambayo haijadhibitiwa vilivyo, japokuwa kuna sheria Hivyo inastahili kuwa NTSA pamoja na wizara ya transport wakikishe kwamba wanatengeneza new regulations ambazo zinatiliwa maanani sana, kwa sababu ukiangalia waendeshaji bodaboda pia inatakikana kuwa wawe na sio reflectors tu, lakini ikiwezekana wawe na uniforms, wawe na namba za usajili ambazo mtu anaweza tambulika station yake ni wapi. Lakini isitoshe kitu ambacho ni muhimu sana ni jinsi ambavyo Uh, wanachukulia sheria mikononi mwao pale ambapo mmoja wao anahusika katika ajali ya barabara. Na zaidi ya hayo, inastahili tupate mfano, kwa mfano uh, toka nchi kama Rwanda ambapo mwendeshaji pikipiki anastahili kubeba tu abiria uh, mmoja peke yake, na hawa amevalia sare za rasmi kama ni ile kofia. Na hapa Kenya tumeona kuwa uh, suala kama hilo alijatiliwa maanani sana na hata waendeshaji bodaboda wenyewe wengi wao hawana kofia za kuwakinga iwapo wanaweza pata ajali. Hata abiria ambao wanawabeba pia hawapati kuvalia kofia. Kwa hivyo kuna uzembe kwa traffic police, kuna uzembe kwa NTSA, kuna uzembe katika wizara ya masuala ya transport, na hapo ndipo uh, challenge kubwa ipo. Na labda swali langu la mwisho, bwana Bigambo, miundo mbinu ya Kenya, hasa barabara ziko finyu sana, hasa kwa wasafiri na wanaoendesha magari ya hasa safari ambazo ni refu, na kutokana na tamaa ya kufika haraka, mwishowe ajali inatokea. Serikali inafaa kujipanga vipi katika sekta hii ya miundo mbinu, na sio haraka haraka tu ya kutaka kufika katika destination, lakini pia tamaa kubwa sana ya pesa, kwa sababu wanataka wafanye trips nyingi, kwa mfano na hii imeleta maadhara ma, ma kubwa sana na maafa mengi sana. Serikali inastahili kuchukulia hatua na hata kunyang'anya leseni basi ama gari ama pikipiki yoyote, na yule ambaye anaendesha, ambao anahusishwa katika ajali za barabara pale ambapo inadhibitiwa ina, uh, itapatikana kuwa walikuwa na makosa upande wao. Kwa hivyo serikali inastahili kuchukulia hatua sana, uh, masuala ya punishment ili kuwa ikuwe ni mfano, ni, ni, ni deterrent kwa mtu yeyote ambaye ana anatumia usafiri wa umma alafu, isitoshe pia inastahili mambo ya ticketing, ili kuwa a, mtu ambaye anapatikana kuwa anaendesha gari kwa kasi, iwe ni gari la kibinafsi, iwe ni gari la umma, iwe ni trela, waweze kuchukuli, kuchukuliwa hatua za kulipa faini ambayo inalipwa na iwe ni ya juu sana ili kuwa ikuwa ni deterrent kwa watu wote ambao wanahusishwa wana mm -hmm. na kuendesha magari ama pikipiki kwa kasi sana. Uwe na pia, inastahili kuwa abiria waweze kuwa makini zaidi kuhakikisha kuwa gari lolote ambalo pengine wamepanda ama wanaona kuwa linaendeshwa kwa kasi sana, kuwe na nambari ambapo ripoti inapeanwa katika jurisdiction hiyo, kama ni traffic base, ili uchunguzi uweze kufanywa, na pia kuweka cameras zaidi ili kuangalia, kufanya monitoring, kuhakikisha kwamba uh, sheria za barabara zinafuatwa sana, na hapo inastahili ku, ku, kuzingatiwa sana na polisi wa trafiki na pamoja na wizara ya transport. Naam, asante sana bwana Javas Bigambo kwa kushiriki katika kipindi cha leo. Asante uga amekuwa ni mchambuzi wa masuala ya utawala Javas Bigambo. Ikumbukwe msikilizaji, kuwa katika takwimu za ajali zilizotolewa mapema mwaka huu, Kenya ilipoteza mwanariadha shupavu, mshikilizi wa rekodi ya dunia ya marathon, Kelvin Kiptum, ambaye alifariki pamoja na kocha wake kwa njia ya ajali. Tunakamilisha sehemu ya kwanza, punde tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani Katika sehemu ya pili, na katika sehemu ya pili, kutoka kaunti ya Mombasa nchini Kenya, mwaka 2024 serikali ya Kenya imeweka azma ya kukabiliana na unywaji pombe kupindukia pamoja na utumiaji dawa za kulevya, swala ambalo limetatiza jamii nyingi nchini humo. Naibu rais wa taifa hilo la Afrika Mashariki Rigathi Gashagwa anaongoza kampeni hiyo, akishirikisha idara kadhaa za serikali kwa kufunga mabaa na kampuni zinazotengeneza pombe haramu. Collins Adede na Amina Chombo wanatuletea awamu hii ya kwa undani kutoka studio zetu za Mombasa, ambapo wanaangazia swala hili kwa kuzungumza na wahusika. Asante wenzetu. Serikali ya Kenya kupitia idara ya polisi na ile ya kukabiliana na utumizi wa dawa za kulevya na unywaji pombe kupindukia, yaani nakada inatekeleza kampeni na msako mkali dhidi ya unywaji pombe kupindukia na pia utumizi wa dawa za kulevya. Shughuli nzima ikiongozwa na naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua, wakilenga kukabiliana na vituo vinavyouza pombe ama kutengeza pombe haramu na pia wale wanaouza dawa za kulevya. Operesheni hii ilijiri baada ya watu ishirini kufariki dunia baada ya kunywa pombe ambayo iliaminika kuwa na sumu katika maeneo ya Kirinyaga, maeneo ya kati Kenya. Hii inajiri pia baada ya ripoti ambayo ilitolewa na shirika la Nakada kuonyesha kwamba Wakenya wanatumia pombe na vilevile madawa mengine ya kulevya, ambapo utafiti ambao ulitolewa na Nakada unaonyesha kwa kila Wakenya wanane kati ya umri wa miaka 15 hadi 65 wanatumia pombe. Waziri Profesa Kindiki akisema kwamba kama serikali wataendelea kufanya operesheni hii kuhakikisha kwamba wale ambao wanatengeneza na pia kusafirisha na kuuza pombe wanafuata sheria ambazo zinaangalia ni bidhaa gani ambazo wanauza, na hivyo basi kwa sasa wanaendelea kuzifunga baadhi ya vilabu ambavyo havina leseni kuambatana na sheria kwenye msako huo takriban ba 2300 nchini Kenya sasa zimefungwa na zaidi ya lita 13000 ya pombe haramu kuharibiwa. Watu kadhaa pia wamekamatwa, huku msako ukiendelea kuwalenga walanguzi wa dawa za kulevya. Mapema wiki hii mjini Mombasa, mshukiwa mmoja wa ulanguzi wa dawa za kulevya kwa jina Yusuf Ahmed Swale, kwa jina lingine Kandi Rein, akipatikana ameuawa. Naibu Rais Rigathi Gashagwa amesisitiza kuwa yuko tayari kuendeleza msako huu kuhakikisha kwamba anakabiliana na, na unywaji pombe kupindukia ambao umevunja familia na kusababisha madhila katika familia. Ripoti ya shirika la kusimamia uchukuzi nchini Kenya NTSA imedokeza kwamba asilimia kubwa ya ajali barabarani, haswa sana mijini, inasababishwa na madereva ambao hupatikana ni walevi. Hapa ni naibu rais Rigathi Gashagwa akizungumzia akizungumzia azma yake ya kukabiliana na utumizi wa dawa za kulevya na unywaji pombe kupindukia. Tumesema hakuna mtu atakubaliwa kutengeneza sumu, kuiita ati ni pombe, auzie watoto wetu. Kwa hivyo hizi faktori zote, ilikuwa nauza hizo mapombe, tumesimamisha for 21 days they apply afresh. Wengine wanajaribu kuniuzia uoga mimi Oh, Deputy President, unajua hii watu ya pombe ni kali sana. Wewe na ni mtu ya kuchaguliwa, si hii watu watakufukuza vile walifukuza mutudho? So mimi niseme namna hii, kama hii kiti itapotea kwa sababu ya kusema watoto wetu hatutakubali wauziwe sumu, niko tayari. Sisi tukitaka kuongoza watu wasafi, watu wako na heshima, watu wako na familia. That is the pride of leadership. There is no pride in leading a drunken nation Wiki jana waziri wa usalama Profesa Kindiki alikutana na wamiliki wa mabaa na vilevile watengenezaji wa pombe humu nchini na kuzungumza nao kuhusiana na, na sheria ambazo zinaambatana na kutolewa kwa leseni za kuuza biashara hiyo. Watengenezaji kumi na wanane walisema kwamba wao wamekuwa wakichangia asilimia thelathini ya tozo katika mamlaka ya KRA nchini na kwamba wamekuwa wakisaidia katika mapato ya taifa hili, lakini Kindiki akasema kwamba sheria sharti zifuatwe, na akasema ni bora taifa lipoteze mapato, lakini Wakenya wawe salama. Akizungumzia kuhusiana na sheria za vileo na pombe, sehemu ya 34 ya sheria hiyo ya kudhibiti unywaji wa pombe amesema kwamba vilabu vyote vinafaa kufuata sheria, ambapo kila klabu inafaa kufungua saa kumi na moja jioni na kufunga saa tano usiku, na ikiwa kutapatikana mfanyabiashara yoyote anayekiuka sheria hiyo, basi atachukuliwa hatua za kisheria, akisema kwamba operesheni hiyo sio tu kuangalia maswala ya kijamii, bali pia inaangazia usalama wa kitaifa. We are placed the problem of drugs, illicit alcohol and psychotropic substances and tumeweka shida and we are ya utumizi wa dawa za kulevya na hata pombe haramu miongoni mwa tishio la usalama kitaifa to to. Na tunafunga kampuni na watengenezaji wa pombe wanaotumia sumu kutengeneza pombe na kuuzia Wakenya, na pia tumefutilia mbali leseni zote kote nchini ambazo zilitolewa kinyume cha sheria. Sheria hiyo inahitaji kwamba vilabu vya pombe visiwe karibu na shule na makazi. Parameters that are provided for in the law. Ni sauti yake waziri wa usalama wa ndani ya nchi Kithure Kindiki. Baadhi ya sheria hizo ni ile sheria inayoongoza biashara ya mabaa nchini Kenya, kama mwenzangu alivyodokeza kwamba kuna masaa ya kufungua mabaa na pia kufunga. Pia maafisa wa polisi wanafanya msako dhidi ya viwanda vya kibinafsi vinavyotengeza pombe, na wale ambao wanatengeza pombe hizo kuhitajika kutuma maombi upya ya kupata leseni. Pia sheria hiyo inazuia kuwepo kwa mabaa au vyumba vya kuuza vileo karibu na taasisi za elimu. Maafisa wa polisi wamehamishwa kutoka eneo moja hadi lingine ambalo wamehudumu kwa muda mrefu. Huku maafisa wa polisi wakiendeleza msako huo, idara ya Nakada imekuwa ikitekeleza pia msako kwa upande wake, kuhakikisha tatizo hili linashughulikiwa Ripoti ya mamlaka hiyo ya nakade ikionyesha kwamba asilimia 39 ya Wakenya wanadhania kwamba utengenezaji wa pombe haramu umeenea katika maeneo hasa yale ya magharibi mwa Kenya, huku yakifuatiwa na upande wa Nyanza na bonde la Ufa kwa asilimia 41.5. Asante sana kuzungumza na VOA Bi Sara Koske, ambaye ni afisa wa mamlaka ya kukabiliana na utumizi wa dawa za kulevya na unywaji pombe kupindukia na kada katika eneo la magharibi mwa Kenya. Takwimu zinaonyesha kwamba eneo la magharibi mwa Kenya na pwani ya Kenya ni miongoni mwa maeneo ambayo yametokea sana kuwa ya na, kuna unywaji mkubwa wa pombe labda, hali iko vipi katika eneo hilo? Uh, research ambayo tumetoa 2022 inaonyesha kwamba western region inaongoza kwa matumizi ya pombe uh, na ni pombe aina yote ni 23.8% na kweli kwa ground you can confirm kwa sababu ya kuona vijana ama wazee ama hata kina dada pia wanafunywa na wanalewa kumaanisha mm, hiyo ni kweli kabisa. Unaweza kuelezea ni pombe aina gani? Aina zote za pombe, lakini pia kati ya uh, hiyo eh, pombe, kuna chang'aa, tuko na chang'aa uh, tuko na busaa At home. Sasa katika harakati hizi serikali inajaribu kutafuta mbinu ya kushughulikia tatizo hili labda kwa upendo mm -hmm, wako ni ni nini, nini labda mnafanya katika eneo hilo? Kati ya mambo ambayo tunafanya ni multi agency approach, tuna tunaenda kama kikundi kama uh, government officers wa KRA wanakada watikol ngao ti mambo the the DC, county commissioner right from the county commissioner down to the chiefs, ambao huwa tunatembea na wakipatikana wanatengeneza hayo pombe sayo, ile um, traditional liquor, which is not, which is, is not legal in Kenya. Mara nyingi huo unapata wanamwaga hayo pombe ama, and then arrests are done and also wanapelekwa kotini hiyo ni one of the things tunafanya, but kama shirika la nakada sana sana tunafanya mambo ya prevention education. Tunaenda kwa mashinani, tunaelezea, tunaongea na vijana kuhusu mambo ya pombe na ma, na hatari zake. Tunaongea na dwi, watoto pia wa shule ya upili ama primary school, tunawatembelea tunaongelesha religious leaders, leaders. Kazi yetu sana sana ni kwenda out kwenda kwa community na kuwaelezea hii pombe na ama madawa za kulevya generally, na tunahakikisha kwamba at least hii information imefika mpaka huko mashinani kabisa. Jamii wanapokeaje kampeni hii ambayo inaendelea kwa sasa, kwa sababu tumeona baadhi wakisema kwamba wanaharibiwa biashara zao wa kawaida sasa. Wenye the people who are not the owners, ambayo community ambayo wamekuwa affected wanaappreciate ya kwamba serikali inakuja kuokoa watoto wao kazi ile. Unajua, ukiweza kufunga kile place wanauza pombe mbaya, unaokoa watoto wako ama watoto wa jamii kama community tunaposikia hapo kwa ground kwamba watu wa kawaida wamefurahia ya kwamba at least watoto wanaweza malisha shule na watoto pia wanaweza pata nafasi ya kusomesha watoto wakiacha kutumia, kutumia pombe kwa hali ambayo uh, asiyokubalika. Ni sauti yake Sara Koskei, mkuu wa mamlaka ya Nakada, magharibi mwa Kenya. Utafiti wa mamlaka hiyo na kada uh, ulimalizia kwa kusema kwamba uh, pombe na, na dawa za kulevya zimetapakaa kote nchini kutokana na kupatikana kwa urahisi uh, na vilevile kutokuwepo na utekelezaji wa sheria. Huku haya yakiendelea, majimbo kadhaa yanapitisha sheria ya kuruhusu pombe za kienyeji kama vile eneo moja la kule sehemu ya kati ya nchi imepitisha sheria ambayo inatambua pombe za kienyeji kama vile muratina, na eneo la pwani likitambua pombe aina ya mnazi. Shukran sana, Amina Chombo na Collins Adede. Kwa Undani inakamilisha muda wake leo. Mlikuwa nami Huba Abdi, mwongozaji mahiri wa kipindi alikuwa ni Aida Isa. Sina la ziada, kwa heri.