Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka Sauti Amerika, karibu, ya America Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Alhamisi tarehe 21 Machi mwaka wa 2024. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa pamoja tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu ikiwemo Nuru FM Iringa, Voice of Africa Korogwe Tanzania, Life HD Kolwezi DRC, Sayari Radio Eldoret, Lulu FM Malindi nchini Kenya, na vilevile UBC Radio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, miji mikubwa ya DRC inashuhudia joto kali. Baadhi ya wakazi wa mji wa Kinshasa wanasema ni hali ambayo hawajawahi kushuhudia. Joto haiku ya kusema, hatuonaka vya hivi tunateseka sana. Hatujui dawa itaweza kupatikana namna gani. Na, na katika taarifa nyingine, takriban maafisa sabini wa zamani wa Marekani wamtaka rais Joe Biden kuchukua msimamo mkali dhidi ya Israeli. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza BMJ Muridhi anakusomea habari za dunia. Kupitishwa kwa mswada wenye utata wa waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak wa kuwahamisha watafuta hifadhi hadi nchini Rwanda huenda ukacheleweshwa tena mpaka angalau mwezi ujao baada ya baraza la juu la bunge la nchi hiyo kuishinda serikali na kurejesha matakwa yake ya kutaka hakikisho la ulinzi zaidi. Serikali ya Sunak Inataka kuwahamisha maelfu ya waomba hifadhi wanaofika Uingereza kwa boti ndogo kila mwaka na kuwapeleka kuishi nchini Rwanda, lakini changamoto za kisheria zimezuia ya azma yake, na hadi sasa mhamiaji hakuna mhamiaji yeyote aliyepelekwa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Sheria hiyo ni nguzo muhimu ya mpango wa Sunak aliyoahidi wa kukomesha kuwasili kwa watafuta hifadhi na anatumai kwamba hatua hiyo itaongeza umaarufu wa chama chake cha Conservative ambacho kinaonekana kushindwa kwa kiasi kikubwa kulingana na uchunguzi wa maoni wa hivi karibuni huku uchaguzi ujao ukikaribia. Serikali ya Kamerun imetishia kuwakamata viongozi wa vyama vya upinzani vinavyotaka kuunda muungano wa ushirikiano kwa ajili ya serikali ya mpito ili kumwondoa madarakani rais Paul Biya mwenye umri wa miaka 90 ambaye amekuwa madarakani kwa zaidi ya miongo minne. Waziri wa utawali wa taifa hilo la Afrika Magharibi, Paul Atanga Nji, wiki iliyopita aliamuru kukomeshwa kwa shughuli za makundi mawili ya muungano wa kisiasa kwa ajili ya mabadiliko ya APC na muungano kwa ajili ya mpito wa kisiasa nchini Cameroon uitwao ATPC. Nchi amesema kwamba vyama vya siasa vilivyosajiliwa kisheria ndivyo pekee vyenye haki ya kufanya shughuli za kisiasa nchini humo, na viongozi na raia wanaojiunga na hayo makundi mawili ya muungano haramu watakamatwa. Upinzani wa Kamerun na mashirika ya kiraia yanasema marufuku ya shughuli za makundi hayo ni dalili nyingine ya Kamerun kutoheshimu demokrasia na haki za msingi za uhuru wa kujieleza na takriban maafisa sabini wa zamani wa Marekani, wanadiplomasia na maafisa wa kijeshi, Jumatano, alimtaka rais Joe Biden kuionya Israeli kuhusu kukabiliwa na hatua kali iwapo itawanyima wa Palestina haki zao za kiraia na mahitaji msingi, na vilevile vile kupanua shughuli za kukalia kimabavu ukingo wa Magharibi. Patrick Ndwimana anaarifu zaidi. Kundi la maafisa hao lilisema katika barua pepe kwa Biden, Marekani anatakiwa kuchukua hatua madhubuti kupinga vitendo kama hivyo, ikiwemo kuzuia msaada wa Marekani kwa Israel kwa mujibu wa sheria na sera za Marekani. Miongoni mwa waliosaini barua hiyo ni mabalozi wa zamani, maafisa wa wizara ya mambo ya nje waliostaafu wa na maafisa wa zamani wa wizara ya ulinzi, idara ya ujasusi na White House, akiwemo Anthony Lake, mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa zamani Bill Clinton. Barua hiyo imesisitiza hali ya kutoridhika inayoongezeka ndani ya Marekani juu ya operesheni za Israel katika ukanda wa Gaza zilizochochewa na shambulio la wanamgambo wa Hamas la Oktoba 7 ndani ya Israel ambapo waliua zaidi ya watu 1,200 na kushika mateka 253. Sehemu kubwa ya Gaza imeharibiwa na takriban Wapalestina 32 wameuawa, kulingana na maafisa wa afya wa Gaza. Katika barua yake Kundi hilo lilisema operesheni ya jeshi la Israel dhidi ya Hamas ilikuwa inahitajika na na inaeleweka, lakini operesheni za Israel zimekuwa zikikiuka mara kwa mara sheria ya kimataifa inayopiga marufuku mauaji ya kiholela na matumizi ya silaha ambayo hayatofautishi wapiganaji na raia, kundi hilo lilisema. Lakini Israel imekanusha kuwa operesheni zake zinakiuka sheria ya kimataifa unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc tukiendelea na habari za dunia ni kwamba maafisa wa misaada ya kibinadamu wa umoja wa mataifa wamesema jumatano kwamba karibu mwaka mmoja tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini sudani kuanza karibu watu milioni 18 wanakabiliwa na viwango vya mgogoro wa uhaba wa chakula na dazani za maelfu ya watoto wako katika hatari kubwa ya kufa kutokana na utapia mlo. Maeneo yenye migogoro yanaendelea na yana idadi kubwa ya watu wasio na uhakika wa chakula. Maurizio Martina, naibu mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula na kilimo FAO, aliuambia mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu hali ilivyo nchini Sudan. Takriban watu tisa kati ya kumi wanaokabiliwa na uhaba wa chakula wako katika maeneo yenye mizozo, ikiwa ni pamoja na Darfur na Kordofan pamoja na jimbo la Hatum na, a, alisema al jaz, na kule Al Jazira aliongeza takriban watu watoto elfu mia saba thelathini wanatarajiwa kuathiriwa kutokana na utapia mlo mkali wakiwemo watoto zaidi ya elfu mia mbili arobaini eh, huko Dafur ambako mapigano yamekuwa makali. Na viongozi wa Umoja wa Ulaya wanakutana mjini Brussels Alhamisi huku kukiwa na wito wa kutaka Ulaya kuongeza kasi ya ufadhili katika nyanja za ulinzi na viwanda huku Rasia ikizidi kuimarisha juhudi zake za kivita nchini Ukraini na hofu ikiongezeka ya kwamba Moscow haitaishia hapo iwapo itashinda vita hivyo. Mkutano huo wa kilele wa siku mbili pia utazungumzia maswala mengine yenye utata ikiwa ni pamoja na vita huko Gaza, wanachama wabadaye, wa baadaye wa Umoja wa Ulaya na uhamiaji. Hata hivyo, ajenda kuu itakuwa ni Ukraine na utayari wa kiulinzi wa muungano huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Africa kutoka studio za Sauti ya America, Washington DC. Matangazo haya yanasikika vyema kule Lubumbashi kupitia Redio Malaika. Raia nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo wanakabiliwa na joto kali kuliko siku za nyuma. Hali hii inaelezewa ni kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Katika miji ya Kinshasa, Lubumbashi na hata mji wa Baraka, hali ya joto imekuwa ikipanda kutoka nyuzi joto 35 hadi 50. Wataalamu wa masuala ya afya wameionya jamii, huku wana mazingira nao wakiitaka serikali kuchukua hatua za haraka. Mwandishi wetu wa mji wa mjini Kinchasa, Biobe Malenga, ametuandalia ripoti ifuatayo. Mji wa Kinchasa pamoja na miji mingine DRC inakabiliwa na joto kali wakahazi ambao mara nyingi wanakabiliwa na changamoto ya ukosefu wa umeme hawajui nini cha kufanya, kama wanavyosema baadhi yao hapa. Mimi naitwa Ferdinand Esamboluki njoto haiku ya kusema atuonaka vahivi, tunateseka sana, hatujue dawa itaweza kupatikana namna ga ni kujiuzuru tu. Tunafungua madirisha na feni me haitoshi. Hata tunachoomba tu kwa serikali niu Hili limekuwa tatizo kubwa katika jiji hili lenye wakaaji zaidi ya milioni 15, ambapo msongamano wa watu pamoja na joto vinaweza kusababisha madhara makubwa ya magonjwa ya kuambukiza. Wataalamu wa afya wanaonya kuwa jambo hili linaweza kuleta madhara makubwa na kuwataka watu kufuata maelekezo ya madaktari. Daktari Inanime Lulonga, mkurugenzi wa hospitali ya matibabu ya watoto na kinamama katika mji wa Baraka, anatoa ushauri wa jinsi ya kukabiliana na hali hii. Joto inaleta maji kupunguka ndani ya mwili, na ile kupoteza maji ndani ya mwili iko na mazara kwa mwanadamu. Inatakiwa sasa, sie batu kujikinga na kujikinga, kitu ya kwanza ni kukunywa mai sana, kukula matunda ili ya kuepuka mazara yenye naeza kuwa koze. Na ile na ile joto mingi, batu banapashwa evite kwenda na kunywa pombe srtu si ku baperson ag baperson ya aje, bazee ni kukwana bapatia mai kila wakati, hata kama basikie kiu ba nakunywa osi, kuproteje batoto kutokatoka kwenda na cheza. Kujua Anthony Kikufi, mwalimu kwenye chuo kikuu cha Kinshasa na mwana mazingira, anasema kuwa hali ya joto inatokana na mabadiliko ya tabia mchi, akitaka serikali kuchukua hatua katika jiji la Kinshasa na maeneo mengine ambapo kanuni zinakiukwa Tenu. Mawimbi ya joto tunayoshuhudia kwa sasa ni ushahidi tosha wa mabadiliko ya hali ya hewa yanayotokana na kuongezeka kwa gesi chafu katika anga. Gesi hii inazidishwa na shughuli za binadamu, uchafuzi wa mazingira, kama vile ukataji miti au unyonyaji wa nishati ya kisukuku. Tunahitaji kuchukua hatua madhubuti sasa. Itabidi tuweke mbinu za kupunguza athari za wimbi la joto linaloshuhudiwa siku hizi. Kupanda miti mingi iwezekanavyo katika viwanja na katika maeneo ambayo bado yana nafasi muhimu. de idara ya hali ya hewa nchini DRC, Metelsat Sat, ilichapisha ilani ya kusema kwamba hali ya joto kali inayoshuhudiwa hivi sasa si ya kawaida na inasababishwa na mkusanyiko wa gesi katika anga, ambao unajiandaa kwa msimu wa mvua, ikiona kwamba kutakuwa na mvua kubwa sana. Biobe Malenga, VOA News Kinchasa, DRC. Tukisalia huko DRC ni kwamba wanawake wajawazito na walemavu wa kutokana na vita vinavyoendelea huko mashariki mwa Kongo wanaomba kurejeshwa kwenye vijiji vyao, wakisema kuwa wamechoshwa na hali ya maisha katika kambi za wakimbizi. Oster Malivika anaripoti zaidi kutoka Bulengo. Bwira Maene ni miongoni mwa wakimbizi wa vita wanaopatikana katika kambi moja ya Mugunga. Baada ya kijiji chake cha Kichanga kushambuliwa na kutekwa na waasi wa M23, amekuwa mlemavu kwa sasa baada ya miguu yake yote miwili kuhasiriwa na risasi. Hatutaki kubaki ndani ya kambi hii misaada muko mnaleta siku gani? tutarudia kwetu misaada ni ya kadremagi si tuko kwanza, me mturudishe kwetu, suwe yetu turudie kwetu. Amani ndio tunataka, na mkependa mwache misaada yenu me, mturudishe kwetu, mulete amani. Ulemavu unaotokana na vita vya hivi karibuni katika mji wa Kichanga wakati wa mapigano ya M23 na makundi ya wazalendo. Mimi nilikuwa mzima, wakati tulisikia virupuo ya masasi, tuko tunakimbia nikahanguka mushimu bakona, tupulizia masasi ba M23 bawili mbele yangu wakakufa, hata na mume wangu akafariki, wa bakaenda nayo jo vile, bakanibeba mpaka Masisi ku hospitali. bahati Pauline ana watoto wawili akiishi bila chakula baada ya mmewe kuuawa kwa risasi pashasha wakati wa mapigano ya M23 na jeshi la serikali. Ni tatizo bwana. Sasa vile vita ishe, mungu asaidie kabisa, na watoto wa kidogo mie peke kuwatafutia, sina mwingine katika kambi nyingine kukiwa vile wanawake wajawazito ambao kwa sasa wanaendelea kusumbuliwa na mabomu toka upande wa M23 kwenye milima ya Sake ikiwatisha zaidi. Mari Mobele Masudi ni pasta kutoka mjini Kinjasa, akitembelea bwana wake hao. Mie kabisa kama mama juu shie tulizala wale wa M23 tulikuwa wamama, avo gisi po wanaua bamama bamama ba anacha kimea na mamimba kuzala munjia vrema ni mi na wasi ni watoto tulizala, watusikilie huhuma, watusikilie huhuma, vita haina mafaa. Eva Bazaiba, waziri wa mazingira wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ametembelea wanawake katika kambi magharibi mwa muji wa Goma leo hii kutazama hali halisi. Kutokana na malalamiko ya akinamama hao, ni kusema kama wakimbizi hapa niko na shida kubwa sana, tuko na habana nafasi ya kulala, hakuna maji ya kunywa, hakuna choo hakuna na jinsi ya kuishi. E, tuko na wazee, tuko na wengine, wenyewe iko wanamke wa mimba, na wenyewe iko na watoto, na watoto wenyewe hawana hata wazazi, walijikimbilia tu hivi kufata kikundi ka batu, wanakimbia kutoka shasha na kutokea hapa juu ya kujikinga, ambako aliwapa msaada wa chakula na mavazi. Hosen Malevika, Sauti ya Amerika, Mugunga, Goma. Ni Kumekucha Afrika ikisikika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Muda mfupi BMJ Muridhi anakusomea habari zaidi za dunia. Wizara ya fedha ya Marekani iliviwekea vikwazo vipya Jumatano iliwekea vikwazo vipya Jumatano mitandao inaunga mkono programu za makombora ya masafa marefu ya Iran na programu za nyuklia na zile za ulinzi. Mitandao hiyo ikiwa nchini Iran, Uturuki, Oman na Ujerumani. Kwa, kwa mujibu wa taarifa ya wizara hiyo, iliongezwa kuwa Iran, Iran ilipata vifaa mbalimbali vinavyotumiwa kutengeneza makombora, kulingana na Brian Nelson, naibu waziri mdogo wa wizara ya fedha wa maswala ya ugaidi na ujasusi wa kifedha, mitandao tata ya ununuzi iliyofichwa inaweza inaiwezesha Iran kuendeleza migogoro na kuhatarisha maisha. Iran tayari imewekewa vikwazo kadhaa kuhusiana na mpango wake wa nyuklia na uwepo uwezo wa kutengeneza makombora. Mwezi uliopita wizara ya fedha ya Marekani ilitangaza hatua zinazolenga mipango ya ununuzi wa makombora ya masafa marefu na ndege zisizo na rubani za Iran. Na Marekani imesema Jumatano kwamba inaendelea kuwahamisha raia wake kutoka Haiti huku nchi hiyo maskini ya Karibiani ikiendelea ya kukumbwa na ghasia. Helikopta za Marekani zilikodishwa kuwachukua raia wake kutoka mji mkuu wa Haiti, Port-au-Prince ambao kwa kiasi kikubwa umezidiwa na magenge yenye silaha hadi nchi jirani ya jamhuri ya Dominican. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Vedante Patel alisema tunatarajia helikopta kufanya safari nyingi, ili kujaribu kupata raia wengi wa marekani iwezekanavyo, Patel aliwaambia waandishi wa habari. Hata hivyo, hakufichua idadi wa Marekani wanaotarajiwa kuondoka Haiti, akieleza wasiwasi wake kuhusu usalama wa operesheni hiyo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani itaamua iwapo itatuma helikopta zaidi katika siku zijazo alisema. Tukiendelea na ripoti zetu zaidi, kutoka chumba chetu cha habari: serikali ya Cameroon imetishia kuwakamata viongozi wa vyama vya upinzani vinavyotaka kuunda muungano wa ushirikiano kwa ajili ya serikali ya mpito ili kumwondoa madarakani Rais Paul Biya mwenye umri wa miaka 90 ambaye amekuwa madarakani kwa zaidi ya miongo minne. Moki Edwin Kinzeka anaripoti kutoka mjini Yaunde na Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Waziri wa utawala wa taifa hilo Paul Atanga Nji wiki iliyopita aliamuru kukomeshwa kwa shughuli za muungano wa kisiasa wa mabadiliko kwa kipindi cha mpito nchini Kamerun. Nji amesema ni vyama vya siasa vilivyosajiliwa kisheria pekee ndivyo vyenye haki ya kufanya shughuli za kisiasa Kamerun, na viongozi na raia wanaojiunga na makundi mawili ya muungano haramu watakamatwa. Upinzani wa Kameruni na mashirika ya kiraia ya yanasema marufuku ya karibuni ya shughuli za makundi mawili ya muungano ni dalili nyingine ya Kamerun kupuuzia demokrasia na haki za msingi za uhuru. Roger Justin Noa ni msemaji wa chama cha upinzani cha Cameroon Renaissance Movement CRM, kinachoongozwa na Maurice Kamto ambaye anadai alishinda uchaguzi wa rais wa Oktoba 2018 wa Cameroon, na kwamba Rais Paul Bia aliiba ushindi wake. Il s'agit d'un de parti politique qui soutiennent la candidature de Noa. Anasema upinzani wa Kameruni hautatishwa na maafisa wa serikali ya Kamerun na wafuasi wa Rais Bia. Anasema serikali ya Kamerun imekuwa na hofu kuhusu maarufu unaokuwa wa kiongozi wa upinzani Maurice Kamto baada ya mashirika zaidi ya thelathini ya kiraia na vyama vya upinzani kujiunga na muungano wa kisiasa wa mabadiliko unaoongozwa na Kamto vyama vya upinzani vinasema serikali ya Kamerun inaonyesha nia mbaya kwa kupiga marufuku muungano wa upinzani huku ikiruhusu vyama vingine kukiunga mkono chama tawala cha Rais Biya cha raisibia, cha Cameroon People's Democratic Movement. Rene Emmanuel Sadi ni waziri wa mawasiliano wa Kamerun na msemaji wa serikali, anasema hakuna sababu kwa baadhi ya vyama vya upinzani kuunda muungano kwa ajili ya kipindi cha mpito cha kisiasa nchini humo wakati taasisi za serikali zinafanya kazi kikamilifu na rais Bia ambapo anatekeleza majukumu yake kama rais wa Kamerun. Sadi akiongea na vyombo vya habari wiki hii amesema wapinzani na asasi za kiraia zina wasiwasi juu ya rais Bia kama atatangazwa kuwa mgombea katika uchaguzi wa mwaka 2025. Anasema Rais Bia mara kadhaa amesema kuwa itakuwa mwaka 2025 muda mfupi kabla ya utawala wake wa sasa kumalizika, ambapo wananchi wa Kamerun na jumuiya ya kimataifa watafahamishwa kuhusu mipango yake ya kuondoka madarakani au la. Anasema uamuzi wa Rais Bia kugombea au la utafanywa na kiongozi wa Kamerun na wafuasi wa chama chake tawala cha CPDM. Serikali pia ilithibitisha kuwakamata wanachama wa muungano ambao serikali inasema walitembelea viongozi wa waasi waliofungwa ili kujadiliana kumaliza mzozo wa kujitenga ambao umeua zaidi ya watu elfu sita katika mikoa inayozungumza Kiingereza ya kaskazini magharibi na kusini magharibi mwa Kamerun. Bia ni kiongozi wa pili kukaa madarakani kwa muda mrefu Afrika baada ya rais wa Equatorio Guine Teodoro Obiang Nguema Mbasongo ambaye amekuwa madarakani toka mwaka 1979. Nam, huyo ni Mboso akishirikiana na Diamond katika wimbo wao Mikoko. Ndiyo mambo ya Kumekucha Afrika. Punde BMJ Muridhi anakusomea muhtasari wa habari za dunia. Kwa muktasari, ni kwamba kupitishwa kwa mswada wenye utata wa Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak wa kuwahamisha watafuta hifadhi hadi nchini Rwanda huenda kukachelewa tena mpaka angalau mwezi ujao baada ya baraza la juu la bunge kushinda serikali na kurejesha matakwa yake ya kutaka kuhakikishiwa kwamba kutakuwa na ulinzi zaidi. Serikali ya Kameruni imetishia kuwakamata viongozi wa vyama vya upinzani vinavyotaka kuunda muungano wa ushirikiano kwa ajili ya serikali ya mpito ili kumwondoa madarakani rais Paul Biya mwenye umri wa miaka 90 ambaye amekuwa madarakani kwa zaidi ya miongo minne. Takriban maafisa sabini wa zamani wa hapa Marekani, wanadiplomasia na maafisa wa kijeshi, Jumatano, walimtaka rais Joe Biden kuionya Israeli kuhusu kukabiliwa na hatua kali ikiwa itawanyima Wapalestina haki zao za kiraia na mahitaji msingi na kupanua shughuli za kukalia kimabavu Ukingo wa Magharibi. Maafisa wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa wamesema Jumatano kwamba karibu mwaka mmoja tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudani kuanza, karibu watu milioni 18 wanakabiliwa na viwango vya mgogoro wa uhaba wa chakula na dazani za maelfu ya watoto wako katika hatari e kubwa ya kufa kutokana na utapia mlo. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanakutana mjini Brussels hii leo, huku kukiwa na wito wa kutaka Ulaya kuongeza kasi ya ufa, ku, kuongeza ufadhili katika nyanja za ulinzi na viwanda, huku Russia ikizidi kuimarisha juhudi zake za kivita nchini Ukraini na hofu ikiongezeka kwamba Moscow haitaishia hapo iwapo itashinda vita hivyo. Wizara ya fedha ya Marekani iliviwekea vikwazo vipya Jumatano mitandao inayounga mkono programu za makombora ya masafa marefu ya Iran, programu za nyuklia na zile za ulinzi. Matangazo ya alfajiri kutoka sauti Amerika ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwelekezi wetu Dadi Balawe, naitwa Patrick Nduimana, hewani limeshirikiana BMJ Morivi. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Machi 22 ni siku ya maji duniani. Ni fursa ya kuangazia umuhimu wa maji safi na hatari ya uhaba wa maji. Kila mtu anahitaji angalau lita ishirini za maji safi kila siku kwa ajili ya kunywa, kupikia na usafi, lakini mpaka hivi leo watu bilioni mbili kote duniani hawana fursa ya maji safi ya kunywa. Kwa hivyo haishangazi kwamba uhaba wa maji au ukosefu wa fursa ya kupata maji safi ni sehemu muhimu ya usalama wa kitaifa. Ukosefu wa usalama wa maji unaweza kupelekea nchi kukosa utulivu. Uhaba wa maji unaweza kupunguza uzalishaji chakula na kusababisha kushuka kwa uchumi na kuchochea idadi kubwa ya watu kuhama kutoka sehemu moja hadi nyingine. Ukosefu wa fursa ya uhakika wa kupata maji unaweza kusababisha machafuko hata mapigano. Katika siku zilizopita, usambazaji wa maji umekuwa ukikatwa kwa lengo la kulazimisha malipo, huku uharibifu wa vyanzo vya maji na mifumo yake vikitumika kama silaha katika vita. Kuvuruga au uharibifu katika usambazaji wa huduma za maji wakati wa mapigano inaweza kusababisha hali mbaya ya kibinadamu. Hii ni kwa sababu huduma ya maji imeunganishwa haihusiki tu na usambazaji na usafi, lakini pia inahusu upatikanaji wa maji, ukarabati wa mifumo ya maji na kuwepo wafanyakazi wanaostahili kuhakikisha kwamba mifumo hiyo inaendelea kufanya kazi bila kuzingatia matatizo ya ndani au nje ya nchi. Hii ndiyo sababu kampeni ya kuadhimisha siku ya maji duniani mwaka huu inaitwa Maji kwa ajili ya amani. Kote duniani watu bilioni tatu wanategemea ya maji yanayovuka mipaka ya kitaifa, lakini nchi 24 pekee zina mikataba ya ushirikiano wa namna ya kutumia maji. Lakini kutokana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa, kuongezeka kwa idadi ya watu na uchafuzi wa mazingira, kuna haja ya kuwepo makubaliano baina ya mataifa namna ya kutunza na kutumia maji. Ukosefu wa makubaliano ya kimataifa na ukosefu wa usimamizi mzuri wa maji vinaweza kuchochea ushindani wa namna ya kutumia maji baina ya nchi na maeneo. Ili kuhakikisha kwamba watu popote walipo wana maji safi wanapohitaji na kwa kiasi kinachohitajika, kuna haja ya kuwepo ushirikiano wa kimataifa. Kila mtu anastahili kuwa na haki na uwezo wa kupata maji safi, amesema Makamu Rais wa Marekani Kamala Harris. Na halistahili kuwa swala la kuangazia mahali mtu anaishi, mshahara anaopata au kiasi cha pesa alichonacho mfukoni. Na hiyo imekuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>