kumekucha afrika hujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka sauti ya america washington dc karibu katika matangazo ya leo ijumaa 22 machi mwaka wa 2024 naitwa patrick nduimana na mimi ni bmj mridhi tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu ikiwemo Dodoma FM Chuchu, Redio Zanzibar, Redio Maniema namba 1 Kindu, Redio Jambo Isiro DRC, Redio Mitume Kitale Kenya, Sasa Redio Bungoma huko huko Kenya, na UBC Redio Uganda kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni Katika ripoti zetu, wakati ulimwengu unaadhimisha leo siku ya maji, wakazi wa mji wa Bukavu wanalalamikia ukosefu wa maji safi. Basi vizola, ndio maji tutabakiliaga, tutakufa na mainfektio na watoto iko wanagonjwa maupele, vimoya hivi kama eleki malali na katika taarifa nyingine, spika wa bunge la Afrika Kusini achukua likizo kufuatia uchunguzi wa madai ya ufisadi dhidi yake. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza, BMG Muridhi anakusomea habari za dunia. Nam, moja kwa moja kutoka chumba chetu cha habari tunaarifuwa kwamba likikabiliwa na uwezekano wa kupunguzwa kwa bajeti mwaka huu, shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani, USAID, mfadhili mkuu wa kibinadamu duniani, linasema huenda likalazimika kutathmini upya jinsi linavyoshughulikia migogoro ya kimataifa. Bajeti iliyopendekezwa ya rais Joe Biden kwa mwaka huu wa fedha inaomba msaada wa kibinadamu wa dola bilioni 10.6 kama sehemu ya matumizi yake ya jumla ya usaidizi wa kimataifa ambacho ni kiasi kidogo mno kikilinganishwa na kilichotolewa kila mwaka katika miaka miwili iliyopita. Bunge bado halijakamilisha bajeti ya mwaka wa fedha ambao ulianza Oktoba mwaka uliopita. Huku kukiwa na milio ya risasi na uhaba wa rasilimali nchini Haiti, wasaidizi wa kibinadamu wanajaribu kuwafikia watu wengi iwezekanavyo katika takriban wa Haiti milioni 5.5 wanaohitaji chakula, maji na usaidizi mwingine wa kuokoa maisha, lakini fedha zaidi zinahitajika, Umoja wa Mataifa ulisema Alhamisi. Kuna uchovu mkubwa sana, kuna mateso ya kibinadamu ya viwango vya kutisha, kuna hofu nyingi na kiwewe, watu wamechoka tu. Ulrika Richardson, afisa wa Umoja wa Mataifa na mratibu wa maswala ya kibinadamu nchini Haiti, aliwaambia waandishi wa habari Alhamisi katika ujumbe wa video kutoka mji mkuu wa Haiti, Port au Prince. Alisema katika miezi miwili ya kwanza ya mwaka huu watu 25 wameuawa kutekwa nyara au kujeruhiwa katika ghasia hizo haiti imekuwa katika machafuko tangu mwaka wa 2021 na kuongezeka kwa ghasia nchini mali burkina faso na niger kumewalazimisha takriban watoto milioni moja laki nane kuhama makazi yao ikiwa ni ongezeko mara tano katika kipindi cha miaka mitano iliyopita shirika la hisani la Save the Children lilisema Alhamisi. Patrick Ndwimana anaarifu zaidi. Shirika hilo lisilo la kiserikali lilihesabu idadi ya watoto waliohama makazi yao katika nchi tatu za Sahel kwa kuangazia takwimu za kamishina mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHR, serikali za kitaifa, na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM. Utafiti huo uligundua kwamba idadi ya watoto waliolazimika kuhama makazi yao iliongezeka kutoka laki tatu na elfu ishirini na moja mwaka wa elfu mbili kumi na tisa hadi milioni moja na laki nane leo. Mzozo huu uliopuuzwa sana katika kanda ya Saheli ya kati bado unasalia kuwa moja ya majanga mabaya ya kibinadamu duniani na kuufanya kuwa mbaya zaidi, kwa sababu ni mzozo wa watoto unaokumba kundi la watu wenye umri mdogo zaidi duniani, alisema Vishnasha, mkurugenzi wa kikanda anayehusika na utetezi na kampeni kwenye shirika la Save the Children . Ivory Coast ambayo ilimaliza vita vyake vya wenyewe kwa wenyewe mwaka wa 2011 pia imeathiriwa na kuenea kwa ghasia katika kanda ya Sahel. Save the Children ilisema mizozo katika nchi jirani za Burkina Faso na Mali imesababisha ongezeko mara 12 la watoto wanaotafuta hifadhi Ivory Coast kutoka watoto 2450 mwishoni mwa mwaka hadi hivi sasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba mwanaume mmoja mzaliwa wa Rwanda ambaye ni mkazi wa jimbo la Ohio hapa Marekani alikamatwa siku ya Alhamisi kwa tuhuma za kushiriki katika mpango wa miongo mitatu ya kujificha kuhusika kwake kwa katika mauaji ya kimbari ya taifa hilo la Afrika Mashariki mwaka 1994 na kuingia Marekani kama mkimbizi na hatimaye kupata uraia wa nchi hii. Waendesha mashtaka wa serikali kuu mjini Boston, jimbo la Massachusetts, walisema kwamba kwa miaka mingi, Eric Njimie mwenye umri wa miaka hamsini na miwili alijificha na akaficha ukweli kwamba alishiriki katika mauaji yaliyofanywa na Wahutu wenye msimamo mkali dhidi ya Watusi wapatao 1800 na Wahutu wenye msimamo wa wastani wakati wa miezi mitatu ya mauaji hayo. Waendesha mashtaka wanadai alishiriki katika mauaji hayo ikiwa ni pamoja na kuwapiga waathiriwa kichwani kwa rungu iliyopigiliwa misumari kabla ya kuwakatakata kwa panga hadi kufa kwingineko Marekani bado inashinikiza kufikiwa kufikiwa kwa makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israeli na kundi la wanamgambo wa Hamas. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema Alhamisi katika mkutano wa waandishi wa habari mjini Cairo, Misri, kabla ya ziara inayoelezwa kama yenye umuhimu mkubwa atakayoifanya nchini in Israeli. "Kuna makubaliano ya wazi kuhusu vipaumbele kadhaa," Blinken alisema kuhusu majadiliano yake katika mji mkuu wa Misri. "Kwanza, haja ya kusitisha mapigano mara moja na kuachiliwa kwa mateka. Kusitishwa kwa mapigano kunatarajiwa kutoa nafasi kwa misaada zaidi ya kibinadamu," aliongeza waziri Blinken. Alikuwa nchini Misri kwa mazungumzo Alhamisi yaliyolenga juhudi za kusimamisha mapigano hayo katika vita vya Israeli na Hamas kuachiliwa kwa, kwa mateka wanaoshikiliwa huko Gaza na kupelekwa kwa misaada zaidi ya kibinadamu huko huko Gaza ya kusaidia raia wa Palestina ambao wanahitaji msaada wa dharura. Wapatanishi wanaendelea kufanyia kazi makubaliano ya kusitisha mapigano hayo, aliongeza waziri Blinken. <muchas> ni matangazo ya Kumekucha Afrika yakikufikia ya moja kwa moja kutoka studio za sauti Amerika, ya america washington DC. Habari kuu leo inatupeleka kule jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Wakati ulimwengu ukiadhimisha leo siku ya maji, wakazi wa mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu kusini wanakabiliwa na uhaba wa maji safi tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Shirika pekee la usambazaji wa maji safi Regideso linaelezea baadhi ya changamoto, lakini pia linasema bado kuna matumaini ya kupata suluhisho kutoka bukavu mwandishi wetu mitima de la chance ametuandalia ripoti ifuatayo eneo linaloitwa luzibani mojawapo ya maeneo oevu ya mji wa bukavu ambapo wakazi waliokosa maji ya kunywa wanafika kuchota maji yanayotoka udongoni hasani philip ni mkazi wa kata ya nyalukemba mjini bukavu anaeleza hatuna maji hii maji kwa mimi iko safi kwa sababu wengi wanaikamata wanda wanaitokotesha wengine wanatumia hivo hakuna dawa tunapewa ili kujaribu kupata maji, kuna wakazi waliochimba mashimo katika maeneo oevu hayo mnamotoka maji. Mashimo hayo yanaitwa bizola, ila baadhi ya wanawake hapa wanasema wao ndio waathirika wakubwa wa matumizi ya maji chafu. Basi bizola ndio maji tutabakiliaka, tutakufa na mainfektio na watoto ika wanagonja maupele vimoya hivi, kama eleki. Shirika la raia wa Bukavu linabaini watu kumi walipoteza maisha tangu mwaka jana baada ya kuzama ndani ya ziwa Kivu na pia katika mto Ruzizi wakati walitaka kuteka maji. Pia linasema linasikitishwa na bili kubwa ambazo Regidezo inasambaza kwa wakazi licha ya ukosefu wa maji ya kunywa. Mizo Makombe Kabare ni msimamizi wa muungano wa watumiaji wa huduma mbalimbali mbali Kongo Kinshasa, kwa kifupi Likoski. Tungependa leta angalie kupitia baba Rais wa nchi, kwani uchaguzi imepita tayari, na wanatuelezea kama ile uchaguzi imebeba kama ni emiliare eh, za dola ya Amerika. Inaonekana kweli ile sekta pia inahitaji pesa, kwani iko shida tukosewe na maji katika nchi ya Kongo. Kampuni ya usambazaji wa maji safi Regidezo inasema inatambua tatizo la uhaba wa maji mjini Bukavu, lakini inadai kuwa hali hiyo inasababishwa na changamoto za kiufundi na kifedha zinazojitokeza. Inyas Ilunga Kabulo ndiye mkurugenzi wa kikanda wa Regideso akiwa mjini Bukavu, anasema Regideso Bukavu. Regideso Bukavu inadai karibu dola bilioni tano kwa wakazi pamoja na ofisi mbalimbali mbali za serikali. Tatizo la sasa ni kukatika kwa mrija wetu wa maji unaoleta maji mjini Bukavu, eneo la lise wima, lakini juhudi zinafanyika kutengeneza. Tatizo lingine ni uharibifu kwenye mirija ya maji, kwa vile watu wamejenga kiholela juu ya mirija hiyo ya maji, na sasa tunajadiliana na mamlaka za mitaa ili kuamuru watu kuheshimu miundo mbinu ya maji ya kunywa katika mji wa Bukavu. Pia Regideso inasema kwamba kwa sasa inakabiliwa na hitaji la takriban mita za ujazo elfu sabini kwa siku, wakati mkondo wake wa uzalishaji hauzidi tena mita za ujazo elfu arobaini za maji, lakini mkurugenzi wa Regideso anathibitisha kuwa huenda suluhu litapatikana kutokana na mradi mpya unaotarajiwa kuanzishwa hivi karibuni na shirika la maendeleo la Ufaransa, mradi unaolenga kuhifadhi maji ya mto Mpungwe ili kuzalisha mita za ujazo elfu ishirini na tano na hivyo kutegemea kupambana na uhaba wa maji ya kunywa mjini Bukavu. Kwa mara kadhaa wadadisi wa mambo wameshindwa kuelewa hali ya uhaba wa maji nchini Kongo, hasa mjini Bukavu, mji unaozungukwa na ziwa Kivu upande wa kaskazini, mto Ruzizi upande wa mashariki, huku magharibi na kusini kukiwa mito isiyohesabika. Mitima De La Chance, sa Sauti ya Amerika, Bukavu. Na huko Kenya, raia wanasumbuka kupata maji safi, kama anavyoripoti Amina Chombo. Kenya ikiwa na idadi ya watu milioni hamsini na nne wa Kenya milioni 15 hawapati maji safi na salama, huku milioni 37 wakikosa vyoo salama. Miongoni mwa changamoto ni pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa, ongezeko la idadi ya watu mijini, uchafuzi wa maji na usimamizi duni wa rasilimali ya maji. Ripoti hii ni kwa mujibu wa shirika la kimataifa la maji la Water.org. Miongoni mwa vyanzo vya maji katika maeneo ya pwani ya Kenya ni chemichemi katika majimbo ya Kwale, Kilifi na Taita Taveta, pamoja na maji ya visima na mabwawa hasa katika maeneo kame. Licha ya jimbo la Kwale kuwa na chemichemi ya maji yanayofikia wakazi wa Mombasa, mwenyeji wa mji huo analalamikia uhaba wa maji wa mara kwa mara. Nasiri Maulidi ni mzee wa kijiji katika mji wa Kwale wanasema kwamba vyanzo vya maji mpaka sasa hivi bado havijaeleweka, na kwamba vilivyoko vyenye maji ambayo ni safi na ya kuridhisha ni kwamba lazima kufanywa tunayoita rationing. Kwale kwa mfano, mpaka sasa hivi bado inakuwa na dhiki kubwa mno, watu hawapati maji vizuri, hayo yanayopatikana kwa msimu nayo ni kidogo na hayako katika standard ya kisawasawa ya katika hali ya usafi. Utapata kwamba kwa sababu mabomba yale yanakosa maji kwa muda mrefu, basi maji yanapokuja yanakuwa kwamba yana taka nyingi na kadhalika na kadhalika. Kwa wenyeji wa Hola Tanariva, kaskazini mwa pwani ya Kenya, maji yaliyopo ni machache na yanakuja kwa zamu, wanawake wakitaabika kutafuta maji hayo hadi mto Tana ambao na mamba. Maji ndo wanatupiga chenga sana sana hapa kwa Tanariva. Tunaumia, tuko na kituo cha maji lakini hakifanyi kazi ipasavyo. Maji utaletewa siku mbili, siku tatu, wiki mbili, wiki nne, hamna maji. So tunaomba hili swala la maji pia liishe. Mtu utakuwa uko na saumu, una maji lazima uende mtoni, na kiukweli mtu auko salama, sababu ule mtu uko na mamba. Imagine we, umefunga, unaenda kung'ang'ana na mtungi kwenda mtoni, unarudi nyumbani umechoka, una saumu, jua ndio, hilo ni kali. Mvua ya Elnino ikiathiri baadhi ya miradi ya maji ya kutumia kawi ya jua ambayo ilikuwa tegemeo kwa wenyeji wa madogo Tanariva. Kwa miezi sita sasa hawana maji safi na salama, na watu pale kijijini wanapata shida nyingi ya kutopata maji. Maji sahizi, watu kona crisis ya maji, wanataka kusaidiwa na maji ya, ya kisima lakini sahizi wanatumia maji ya bulldoze. Na maji ya bulldoze imekuwa contaminated no? na watu wengine wanakuwa na mambo ya kushika na tumbwa na nini ishida ya maji ilikuwa kama imeenda kama miezi sita hivi. Wakazi hao sasa wanaitaka serikali kutatua tatizo la maji likuambatana na kauli mbiu ya mwaka huu maji kwa amani hasa katika eneo hilo la Tanariva ambapo jamii huzozania maji na lishe ya mifugo nyakati za ukame. Miongoni mwa ajenda kuu za serikali ya Rais William Ruto ni kujenga kwa mabwawa mia moja na kutoa kiubiki mita bilioni moja nukta tano kote nchini ili kutatua shida ya maji. Amina Chombo, VOA Mombasa. Ni Kumekucha Afrika ikisikika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Muda mfupi BMJ Morithi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Raisi wa Ukraini Volodymyr Zelenski amewataka viongozi wa Umoja wa Ulaya kutumia faida ya mabilioni ya yuro kutoka kwa mali ya Russia iliyotwaliwa kununua silaha kwa Ukraini katika vita vyake dhidi ya nchi hiyo. Tume ya Ulaya wiki hii ilipendekeza kuhamisha asilimia 90 ya faida kutoka kwa mali ya Rasia iliyotwaliwa hadi kwa hazina inayosimamiwa na umoja wa Ulaya inayotumika kufadhili ununuzi wa silaha za kutumiwa na Ukraine. Faida iliyopatikana kutokana na mali hiyo inakadiriwa kuwa takriban euro bilioni tatu kila mwaka, lakini sio wanachama wote ambao wanaridhia hatua hiyo. Na spika wa bunge la Afrika Kusini Nosiviwe Mapisa Nkakula alisema Alhamisi kwamba anachukua likizo maalum kutokana na uchunguzi wa tuhuma za rushwa wakati alipokuwa waziri wa ulinzi. Wapelelezi walivamia nyumba ya Mapisa Nkakula siku ya Jumanne kama sehemu ya uchunguzi wa ufisadi, lakini hawakutoa maelezo zaidi kuhusu uchunguzi huo au madai hayo ya ufisadi. Mapisa Mkakula ambaye alikuwa waziri wa ulinzi kati ya mwaka 2012 na 2021 amekanusha kufanya makosa yoyote. Wawakilishi wa mataifa 30 waliokutana mjini Brussels, Ubelgiji, wameapa kuongeza uzalishaji wa nishati ya nyuklia Alhamisi kama moja ya suluhu la kufikia malengo ya kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Patrick Ndwimana anaisoma ripoti kamili. Mkutano huu ulikuwa wa kwanza wa aina yake ukiwaleta pamoja viongozi na wajumbe kutoka Marekani, Brazil, China na Ufaransa, kati ya nchi nyingine. Shirika la kimataifa la nishati ya atomic IAEA ilisimamia pia mkutano huo na linahamasisha matumizi ya nishati ya nyuklia kama njia muhimu ya kupunguza uzalishaji wa hewa chafu unaozidi kuongezeka. Rafael Grossi ni mkuu wa IAEA. Ikiwa tuna mkutano huu, kuna sababu, na hii ni kwa sababu wakuu wa serikali, maraisi wanaamini kwamba katika muktadha wa sasa, nishati usalama, nyuklia ina mchango mkubwa wa kutoa zaidi ya viinu mia nne vya nyuklia vinafanya kazi katika nchi 30 hivi sasa na vingine mia tano vinaandaliwa au vinajengwa, lakini kwa ujumla nyuklia inawasilisha tu asilimia kumi ya uzalishaji wa umeme duniani. Katika taarifa, nchi zinazoshiriki mkutano huo zimeahidi kuongeza uwezo wa nyuklia ikiwemo kujenga viinu vipya. John Podesta ni mshauri wa masuala ya hali ya hewa kwenye White House. What this summit will do, uh, we'll put a marker... Nadhani kitu ambacho mkutano huu utafanya, utaweka msisitizo kuwa kuongeza uzalishaji wa nishati ya nyuklia ni muhimu kwa kukabiliana na mzozo wa hali ya hewa ambao unasumbua kila mtu duniani. Nchi za Umoja wa Ulaya kama Ufaransa, ambayo inapata takriban asilimia sabini ya umeme wake kutoka nishati ya nyuklia, inaamini nishati hiyo inaweza kusaidia kufikia malengo ya Umoja wa Ulaya kuhusu hali ya hewa, lakini Umoja wa Ulaya wenyewe umegawanyika. Baadhi ya nchi wanachama kama Ujerumani, Austria na Uhispania zina hofu za kiusalama na kimazingira juu ya nishati ya nyuklia, ikiwemo taka inayozalisha. Makundi ya watetezi wa mazingira kama Greenpeace yana hofu hiyo pia. Wanaharakati wake waliandamana dhidi ya mkutano huo wa Brussels. Lorelei Limousin ni mwanaharakati wa hali ya hewa na nishati kwenye Greenpeace tawi la Umoja wa Ulaya mjini Brussels. Hapa anasema nishati ya nyuklia siyo suluhisho kukabiliana na janga la hali ya hewa. Nishati ya nyuklia ni hatari sana na ni hatari zaidi kuliko nishati mbadala leo. Hatimaye nishati ya nyuklia bado inasalia kuwa hatari leo na hatari kwa afya, mazingira na usalama. Wanaounga mkono nishati ya nyuklia wanasema athari hizo zinaweza kudhibitiwa na wanasema kwamba kwa sasa kuongeza mchanganyiko wa nyuklia na nishati nyingine ni muhimu ikiwa ulimwengu utageuza mwelekeo hatari wa hali ya hewa. BMJ Moridi Jokes na Diamond wanasema bora kuenjoy kuliko kusumbuliwa na mapenzi. Hawataki, hawataki stress, stress kabisa hawa. <laughs> <laughs> Afikiri ni, ni moja ya nyimbo ambazo zimekuwa na na umaarufu mkubwa sana. Sana watu wanapenda sana kuenjoy. Bila shaka. Na unajua wiki hii inaisha, wiki hii ndio imekuwa pia wa, ya kufurahi. Ya kufurahi. Happiness, yaani wiki ya happiness kufurahi. <laughs> Basi tuende kwenye <laughs> makala ya VOA Mitali. VOA Mitaani. Waislamu nchini Kenya wanaendelea kutekeleza ibada ya mfungo wa Ramadhani katika mazingira magumu ya mfumko wa bei za bidhaa na vyakula. Suala hilo limechangia ugumu kwa wengi walio na fursa chache za mapato. Katika VOA Mitaani, mwenzetu Salma Mohamed kutoka Mombasa anaangazia juhudi za wanaharakati wanawake wanaojitolea kuchangisha misaada inayolenga jamii wasiojiweza katika kujimudu na mahitaji muhimu wanapotekeleza ibada hiyo ya mfungo majina, anaitwa Lubna Nasir na, na Mama Beauty. Ni kikundi chetu ambacho kinaitwa Mama Beauty Foundation. Huwa sana sana tunashughulika na mambo ya kusaidia jamii kwa hakika katika huu mwezi mtukufu wa Ramadhani hali kidogo ziko chini sana, kulingana na miaka ya nyuma iliyopita. Kwa hivi sasa hili limefika kumi la kwanza tumemaliza, lakini kuna sehemu nyingi ambazo hatujazifikia. Kwa majina anaitwa Lela Abed Muhamed Salim. Safari hii kumekuwa na changamoto sana kila mwaka tuapata pesa nyingi sana watu karibu familia thalathini arobaini tunawapa wote safari kumekuwa na changamoto sana watu wengi hawakupata chakula watu wenda wakirudi lela tutaka chakula nawapa siku namba ndeni mje jumanne nyingine namba ndeni joni jumatano ni kinachokipata kidogo nawapa kama kesho tumeungana na mwenzangu tunaenda, tunaenda zetu jela huko shimo la tewa kwa majina naitwa Maimuna Faruk Athman, mkazi wa Kilifi County 003 mimi hii kazi sahi mwaka wa nane. Mimi ni mwanaharakati wa kijamii, na sana sana nimekuwa nikisaidia jamii nyingi wasiojiweza, wale maskini, mafukara, wajane, wafungwa na waliosilimu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwasaidia na futari. Mwaka huu mambo ni magumu zaidi, Mungu atusahilishie bei bei za bidhaa ziko juu sana. Nitarajia nitasaidia familia nyingi zaidi, lakini kulingana na mfumuko wa bei imebidi nisaidie ni familia kidogo na bado wengine wanahitajia, na bado wanapiga simu, wanataka msaada. Hivi sasa tuko na harakati ya kutembelea wafungwa hapo Shimo la Tewa kwa upande wa wanawake, kwenda kuwafuturisha. Ndio tuko katika hali ya michango, angalau kuweza kupata chakula kizuri na pia waweze kufurahia, yani wasijihisi ni wanyonge wa si watakuwa ni wenye pia kufurahi zaidi na kuwa na morali na ile saumu yao. Nimechukua viteao kabisa, kesho asubuhi nikiamka, nataka niunge mchuzi wa kuku, nimetoa kaimati nimetafuta soda, maji, mkati wa mayai nitaletewa kesho, na kuna mtu antu promise atatuletea pilau, lakini mpaka sasa hakuna habari yoyote kupandua pilau, lakini tumepata chapati, bajia Kihindi na hiyo, mkati wa mayai, mkati wa sinia, mchuzi wa kuku, bajia Kihindi, kaimati. Alhamdulillahi, sofa, sofa nimekava shule tatu marafiki Secondary wako na wanafunzi thelathini wa Islamu. Kuna jaribuni Secondary wako na wanafunzi mia moja hamsini Waislamu. Kuna na yureka Girls wanafunzi kumi na saba vilevile. Nimesimamia familia kumi na tatu katika kijiji cha Uyombo Matangoni ean Waislamu, nimesaidia na futari. Hii yote ni bidii yangu mimi, marafiki na, na wahisani kupitia mtandao wa Facebook na TikTok, tumechanga tukasaidia wenzetu. Pia kuna Dona alitoa pesa yake laki moja elfu ishirini kufeed 30 families huko kijiji cha saba saba mjini matano mane. Nilitarajia zaidi lakini hali ndio hiyo, na bado kuna wengi wanahitajia, lakini kulingana na vile Mpesa account yangu iko zero, haina hata shilingi, na sofa bado napata simu hata kutoka kwa hawa prisons prisons. Nao pia nao ni wanulia vya chakula karibu elfu hamsini ya hapa Kilifi. Wafungwa ni karibu na 98, so tayari sasa hivi wamemaliza, wamenipiga simu, wana shortage ya unga wa ngano na mafuta ningetaka kuwasaidia zaidi ama lakini sasa kiangalia hiyo budget na hiyo pesa imeisha, so far ni nimekava hivyo tu, lakini pia namshukuru Mwenyezi Mungu. Wale waliochangia, Mungu awabariki awape moyo huo huo awazidishie, amin. Ah, mkiwa haitokuja msaada kutoka nje Watu wengi wataumia, maanake watu wengi wanatudepend kutoka kwetu. Mtu akiwa na shida mbio tukimbilia sisi kuwasaidia, kama raundi hii hata tuona vibaya. Lakini nashukuru kulikuwa na, na nguo zimelet, nikawahi kupata nguo za watoto wadogo wadogo mayatima na wasichana ambao mayatima, nikazikusanya kaziweka kando na no juzi nimefanya kuwapelekea, na hivi tuko na programu nyingine na wenzangu wa nje. Tumefanya karibu 60, 60 mayatima watapata kanzu, kofia na viatu ile vesti boksa wamepata pia, nashukuru. Na wasichana, kila wasichana ameandaliwa elfu sabasaba. Watoto kwa wa kiume, kwa vile ni wengi, kila mmoja ameandaliwa elfu tatu tatu, yaani ful watavaa kofia, kila kitu ful 3000 Wasichana wamebahatika, wamepata 7000. Basi kabla ya kukamilisha matangazo ya leo ya Kumekucha Afrika, BMJ Moridhi anakusomea muhtasari wa habari za dunia. Ikikabiliwa na uwezekano wa kupunguzwa kwa bajeti mwaka huu, shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani USAID, mfadhili mkuu wa kibinadamu duniani, linasema huenda likalazimika kutathmini upya jinsi linavyoshughulikia migogoro ya kimataifa huku kukiwa na milio ya risasi na uhaba wa rasilimali nchini Haiti, wasaidizi wa kibinadamu wanajaribu kuwafikia watu wengi iwezekanavyo kati ya takriban Wahaiti milioni tano na nusu wanaohitaji chakula, maji na usaidizi mwingine wa kuokoa maisha, lakini fedha zaidi zinahitajika. Umoja wa Mataifa ulisema Alhamisi kuongezeka kwa hasia nchini Mali, Burkina Faso na Niger kumewalazimisha takriban watoto milioni moja na laki nane kuhama makazi yao, likiwa ongezeko mara tano katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, shirika la hisani la Save the Children lilisema Alhamisi. Mwanaume mmoja mzaliwa wa Rwanda ambaye ni mkazi wa jimbo la Ohio hapa Marekani alikamatwa siku ya Alhamisi kwa tuhuma za kushiriki katika mpango wa miongo mitatu wa kujificha kwa kuhusika kwake katika mauaji ya kimbari ya taifa hilo la Afrika Mashariki mwaka 1994. Na Marekani bado inashinikiza kufikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israeli na kundi la wanamgambo la Hamas. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema Alhamisi katika mkutano na waandishi wa habari katika mji mkuu wa Misri Cairo kabla ya ziara yake ambayo inaelezwa kama yenye umuhimu mkubwa nchini Israeli. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo Hadija Riami, mwelekezi wetu Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na BMJ Moridhi. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.