osheeea ayaa si joogta Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anatarajiwa kutembelea mpaka wa Misri na Gaza leo Jumamosi, baada ya Israel kuapa kutuma vikosi vyake kupambana na Hamas katika mji wa karibu wa Rafa hata bila msaada wa Marekani. Wakati wa ziara yake, Guterres anapanga kurudia wito wake wa kusitisha mapigano kwa ajili ya kibinadamu, ingawa shinikizo la kimataifa hadi sasa limeshindwa kuizuia Israel kutoka kwa mashambulizi ya ardhini yaliyopangwa huko Rafa ambako idadi kubwa ya watu wa Gaza wamejihifadhi huko, licha ya onyo kwamba operesheni kama hiyo itasababisha vifo vya raia wengi na kuzidisha mgogoro wa kibinadamu unaolikumba eneo hilo. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema ataendelea na mashambulizi hayo natarajia kufanya hivyo kwa msaada wa Marekani, lakini kama ikibidi tutafanya hivyo peke yetu, Netanyahu alimwambia waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken siku ya Ijumaa. Jeshi la Marekani limesema Ijumaa kuwa limeshambulia vituo vitatu vya kuhifadhia silaha vya chini ya ardhi vinavyotumiwa na waasi wa kihouthi nchini Yemen, wakati waasi wanaoungwa mkono na Iran wakiendelea kufanya mashambulizi kwenye meli katika bahari ya Sham. Vikosi vya Marekani vilifanya mashambulizi ya kujilinda dhidi ya vituo vitatu vya kuhifadhia silaha vya chini ya ardhi vya Wahouthi katika maeneo yanayodhibitiwa na Wahouthi wanaungwa mkono na Iran huko Yemen. Central Command, CENTCOM, imesema katika taarifa yake. Imesema vikosi vya Marekani pia vimefanikiwa kuyashambulia na kuharibu ndege nne zisizo na rubani katika maeneo yanayodhibitiwa na Wahouthi nchini Yemen siku ya Ijumaa, wakati pia ikisajili makombora manne ya masafa marefu yasiyorushwa na yaliyorushwa na waasi wa kihouthi kuelekea bahari ya Sham. Hakuna na majeruhi au uharibifu ulioripotiwa na Marekani, muungano au meli za kibiashara, CENTCOM ilieleza. Wahouthi walianza kushambulia meli katika ghuba ya Aden na bahari ya Sham mwezi Novemba, kampeni ambayo wanasema inalenga kuashiria mshikamano na raia wa Palestina huko Gaza. Wameapa kuzilenga meli za Israel, Uingereza na Marekani, pamoja na meli zinazoelekea katika bandari za Israel na kuvuruga usafiri kupitia njia muhimu ya kibiashara katika pwani ya Yemen. Vikosi vya Ukraine vimetungua ndege 31 kati ya 34 zisizokuwa na rubani zilizorushwa usiku wa kuamkia leo na Russia, jeshi la anga la Ukraine limeeleza Jumamosi, wakati nchi hiyo ikiendelea kujikomboa kutokana na mashambulizi makubwa ya Russia ya Ijumaa dhidi yani ya miundombinu ya nishati ya Ukraine. Ndege hizo zisizokuwa na rubani zilitunguliwa katika maeneo ya kati, kusini na kusini mashariki wa Ukraine, jeshi la nchi hiyo limeeleza eleza wafanyakazi wa nishati bado wanafanya kazi ya kurejesha umeme kwa baadhi ya Ukraine. Hata hivyo, siku moja baada ya Moscow kuzindua kile Kiev ilisema ni shambulio kubwa zaidi la vita kwenye gridi ya umeme ya nchi hiyo, mamlaka ilieleza Jumamosi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Russia Vladimir Putin amesema hii leo kuwa maafisa wamewakamata watu kumi na mmoja katika shambulio lililofanywa kwenye tamasha katika viunga vya mjini Mosco ambalo lilisababisha angalau vifo vya watu mia moja kumi na watano na waliondoka katika eneo hilo la tukio na kusababisha uharibifu mkubwa. Katika hotuba yake ya taifa, Putin ameliita tukio hilo kuwa ni kitendo cha umwagaji damu cha kikatili na kigaidi na kusema watu wote wanne waliohusika moja kwa moja wamekamatwa. Alisema kuwa walikuwa wakijaribu kuvuka mpaka na kuingia Ukraine, ambapo alisema walijaribu kubuni njia kuwasaidia kutoroka. Ukraine imekanusha vikali kuhusika na shambulio hilo. Rais Putin amesema Jumamosi kuwa hatua za ziada za kiusalama zimewekwa kote nchini humo na kutangaza Machi 24 kwa siku ya maombolezo ya kitaifa. Takriban nusu ya watu wa Haiti wanahangaika kujiilisha, mashirika ya kimataifa yamesema Ijumaa, huku baadhi ya maeneo yakikaribia baa la njaa. Haiti sasa inakabiliwa na kiwango kibaya sana cha ukosefu wa chakula katika rekodi, kwa mujibu wa shirika la mpango wa chakula duniani. Ongezeko la njaa linachochea mgogoro usalama wa usalama ambao unaitikisa nchi. Tunahitaji hatua za haraka sana, kusubiri kujibu kwa kiwango hicho sio chaguo, alisema Jean-Martin Bauer, mkurugenzi wa mpango wa chakula duniani kwa Haiti. Wakati serikali ya mpito ya Haiti ikipambana kurejesha hali ya uthabiti Magenge yenye nguvu ya kisiwa hicho yameendelea kupiga hatua katika mji mkuu Port-au-Prince. Afisa wa Umoja wa Mataifa ameeleza Alhamis: kuna uchovu mkubwa sana, kuna mateso ya kibinadamu kwa kiwango cha kutisha, hofu kubwa, kiwewe, watu wamechoka. Yurika Richardson mkazi wa umoja wa mataifa na mratibu wa misaada ya kibinadamu nchini Haiti aliwaambia waandishi wa habari hapo alhamis na jeshi la Nigeria limesema Jumamosi kuwa limewaokoa wanafunzi kumi na sita walioteka nyara kaskazini magharibi mwa nchi hiyo eneo ambalo limekumbwa na utekaji nyara mkubwa. Watu wenye silaha waliwakamata wanafunzi hao siku chache baada ya utekaji nyara wa watoto 280 katika eneo hilo ambako magenge ya uhalifu yanazilenga shule ili kudai fidia. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka sasa utasikiliza kipindi cha maswali na majibu. Maswali na majibu. Assalamu alaykum, pendo msikilizaji, popote pale ulipo, hujambo? Karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hapa studio, kama kawaida, nahodha wako Abdul Shakur Abud, leo nikishirikiana na Kenneth Bire kuchambua barua zenu. Sasa bila kupoteza wakati, Kenneth, Maswala yako mengi, hebu tuanze moja kwa moja. Nani anabahatika? Salum Nyoha wa Gongomoto Majohe, chuo cha Arada, Dar es Salaam Tanzania, anauliza: Waafrika, ni kweli tunapata nafaka nyingi kutoka Ukraine hususan Tanzania? Hili Abdu Shakur ninadhani limedhihirika baada ya kuanza uvamizi wa Rusia nchini Ukraine, ama unasemaje wewe? Ni kweli kabisa. Ukraine ni mojawapo mataifa yanayosafirisha nafaka kwa wingi duniani kabla ya vita, kulingana na Umoja wa Mataifa, na imekuwa ikisafirisha kwa nchi kumi na tano za Afrika, hasa ilipofika mwaka elfu mbili na ishirini Isiwe nchi za Afrika peke yake, nchi za Afrika zaidi, vilevile vile Afrika kaskazini inapeleka nafaka yake katika nchi za Asia na Amerika kusini. Kwa hivyo, ya kusini kwa hivyo ni mojawapo ya nchi tano za juu kusafirisha nafaka duniani, kulingana na takwimu za Benki Kuu ya Dunia kabla ya vita vya Ukraine, nchi hiyo ilikuwa ikisafirisha asilimia tisa ya mahitaji ya ngano yote duniani na Russia ikisafirisha asilimia kumi na nne. Na nchi hizo mbili kwa pamoja zilikuwa zikisafirisha asilimia thelathini na nne Yani karibu theluthi moja ya mahitaji ya mahindi duniani. Hivyo unaona ni sehemu kubwa ya nafaka ya dunia inatoka kutoka nchi hizo mbili, na wataalamu wengi wanasema hiyo inabidi kuwa ni somo la kufungua macho kwa nchi za Afrika na dunia nzima, kuona kwamba wamekuwa wakitegemea sehemu moja kwa muda mrefu. Nchi za Ulaya vilevile zilijikuta katika hali nzito ya nafaka na bidhaa kwenda juu. Kwa hivyo ni kweli Ukraine ilikuwa inasafirisha nafaka nyingi huko Afrika Mashariki na Tanzania pamoja. Sasa zamu ni yako Mpela Seleka Nyanda wa Lulembela, Geita, Tanzania. Unauliza ni kwa nini jumuiya ya Afrika inashindwa kutatua mgogoro wa Kongo licha ya kuwa na mvutano mkubwa unaotokana na ugomvi wa wao kwa wao. Hey, hilo swali pasua kichwa lipasue mwenyewe Abdushakuru. Kwa hakika swala hili limekuwa likiulizwa na watu wengi mara kwa mara, watu wengi kabisa wanajiuliza nini kinatokea na kwa nini amani imeshindwa kupatikana huko mashariki mwa Kongo. Mambo ni mengi hivyo, nimezungumza na mtafiti wa masuala ya usalama katika kanda ya maziwa makuu Uber Masomeko na kumuuliza nini hasa sababu kubwa ya ugomvi huko mashariki ya Kongo. Sababu ya kwanza sema hapo ni sababu ya mali kwa sababu huko nchi za jirani zinakuwa zikitumikishwa na nchi zengine. Hizo nchi kubwa kubwa zinatumikisha hizo nchi jirani kwa kusema kuingia kwenye Congo na kudisturb Congo kwa kupia kusapoti ma armed groups, kwa sababu uh, hali ya usalama ikuu mbovu sana huku Congo na kwa hiyo Uh, kama ulifata hiya ta ya, ya President Kagame iyopekee alikuwa akiitika kwamba kuna nchi hizo nchi kubwa kubwa, yani alisema ya Russia, alisema Belgium, alisema American, hizo nchi kubwa kubwa zinasika zikikuwa zikimanipulate nchi kama vile Rwanda kwa kusema mali ya Congo ipite huko Rwanda, na hizo nchi zinakuwa zikisapoti maarmed groups mouku kwenye simkongo kwa kusema hali ya usalama ikuwe mbovu. Kwani hiyo ni shida ya kwanza nyigo kabandi sana, kwani mali ya congo inakuwa ikiacha nchi kubwa kubwa zinakuwa zikipita kwenye nchi jirani kwa kudistab congo na hizo nchi jirani, kila mtu anajua, kwani kunakuwa report za UN zilishasema uh, kweli kwamba Rwanda na Uganda zinakuwa zikitumikishwa kwa kukia kusapoti hizo maarmed groups kwenye eastern Congo. Shida ya pili inakuwa hiyo shida ya ukabila, kwani kwa Congo kwa kunakuwa kabila mingi sana, kwani ndizo najua kwamba kwenye kabila mingi zinaishi kutakuwa kuna kunakuwa eh, hiyo shida ya kutukusikilizana, kwani kunakuwa hiyo shida ya kutukusikilizana kwenye makabila mbalimbali, ni zinaacha kwamba kila kabila ikiki kinaita eh, eh, hizo ma -armed groups, lakini hiyo haiko ya Kabandi sana kama hivi hiyo shida ya maji. Na je, shida ya ardhi, ukulima na ufugaji, kulikuwa wakati Walendu na wahum, Wahema na kadhalika, hii unafikiri ni sababu nyingine na hali hiyo? Uh, yeah. hiyo ya hiyo shida ya ardhi iko kwenye kwenye Ituri, inakuwa ndiyo hiyo shida shida ya, ya udongo, kwani kunakuwa Wahema na Walendu na wanakuwa wakipigana hiyo mahali, na kunakuwa hata vengine ma armed groups zinakuwa zikidhibiti uh, region, yeah, hiyohiyo iko kati ya uh, shida zinakuwa so, zilikuwa uh, inaacha hali ya usalama na bakia mpaka sasa ambovu kwenye Kongo, lakini shida kubwa sana, shida kubwa sana hiyo shida ya mali acha hizo nchi kubwa kubwa na hizo multinationals zinakuwa zikitumikisha uh, nchi jirani kwa kudisturb Kongo na kwa Kivu kaskazini na Kusini, swala la ardhi haichukui nafasi kubwa katika mapigano? Ndiyo, hiyo swala ya ardhi inachukua nafasi kubwa sana kwenye eh, Kivu ya kaskazini na Kusini, kwani unajua, hiyo maeneo ya Walikale, hiyo maeneo ya Rubaya ni maeneo inakuwa ikikuwa na raw materials za mingi sana. Ni kusema kwamba ukiangalia hata hivyo vita ingi vinafanyika ya hiyo M23 inakuwa ni vita ya ardhi, kwani waasi wanakuwa wakienda huku mangambo ya Rubaya. Hawayakamata Rubaya kwa sasa, lakini wanakuwa wakiishia hiyo pembeni ya Rubaya mba. ni kusema kwamba watu wenye watakuwa waki exploit hiyo maardhi natural resources watakuwa wakiwalekia hapo pale kwenye ni wiko ni kuangalia, kama ukiangalia hiyo mahali ya pembeni ya Rubaya na hiyo pembeni ya Sumikivu waasi wa wame ishirini na tatu wamesha kamata hiyo mafasi ni kusema kwamba. Na kwa sasa wenye tuna, tunaangalia ni kwamba watu wale wenye wanaexplode ile mamainzi neekoukuma ngambo ya rubaya wanakuwa wakipelekea haya ni waasi na waasi wanapitisha Rwanda kwa na hatimaye, kwa nini watu wanashindwa kuleta mwelewano e? ni tatizo la ukosefu wa uongozi, udhaifu wa serikali, au wenyewe kwa wenyewe, makabila au watu wa mji hawawezi kukubaliana wakasitisha mapigano? Ah, shida ya kwanza ni kusema kwamba ni kugumu sana kwa kuleta mapatano kwenye kwenyeetn congo kwa sababu ndivyo nimesha kusema, hiyo ma zinakuwa zikitumikisha hiyo ma arms group wa leteziyo, uh, waku, ma kwa sababu walete hiyo natural resources yenye watatumikishwa wa kutumikisha hiyo ma industries zao, zinakuwa zikiproduce telephones na zingine vingi zinatoka kwenye hiyo ma raw materials. Ile ni ya kwanza. Ya pili, kunakuwa hiyo shida ya ukabila, kwani hiyo shida ya ukabila nayo ni shida mungumu sana, imekuwa ikikuwa ngumu kwa ku huko kwenye Eastern Congo lakini ya, ya nguvu sana ni hiyo kusema kwamba nchi za Umoja wa Mataifa hazipendi zisapoti DRC iyo, kwa kusema kumaliza hiyo vita kwenye Eastern Congo. Kwani ukiangalia leo kwa sasa ripoti za UN za Umoja wa Mataifa zimeshaonyesha kwamba Rwanda inakuwa ikisapoti maarmed groups yaani m ishirini na tatu kwenye eastern congo lakini kwa sasa rwanda hawasanction rwanda mpaka sasa hakuna hata sanction moin waisha kamata kwa ajili ya rwanda Ukiangalia kwenye hiyo crisis ya Russia na Ukraine, Russia imeshakuwa sanction, lakini Rwanda mpaka sasa hakuna hata sanction moja mesha kamai kwa sababu ya Rwanda. Ni kusema kwamba hata kama kuna shida kidogo kidogo hizo za ukabila, lakini shida mu, ya, ya muhimu sana o kwenye huku East Congo ni hiyo shida ya kusema hiyo ma nchi kubwa kubwa inatumikisha Rwanda kwa kuja kwenye Congo. Kuyatafuta eh, kwani wakongomani wanakufa itangiza zamani sana, international community inakuwa iki eh, nyamaza kwa hiyo shida nyingine kwenye Congo. Hiyo ndio tatizo tuko na kwenye Eastern Congo, hiyo ndio tatizo kubwa ile ikishakuwa, uh, ikipata suluhisho itashinda government ya asante Congo. Asante sana, Herbert. Asante sana. Sasa nayebahatika ni wewe Lawrence Mbuthia, unasema unatoka mkoa wa kati nchini Kenya. Unauliza, je, kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga anao uwezo wa kushinda kiti anachokipigania cha muungano wa Afrika? Kenneth, umekuwa ukifuatilia wiki hii naona kwa aribu sana na swala hili, mnini maoni yako kuhusu swala na mkakati huu wa Kenya kumpendekeza mwenyekiti wa tume ya AU Raila Odinga kuchukua nafasi hiyo. Shakur, kuna mabadiliko ambayo imefanyika katika Jumuia ya Afrika Mashariki ili kumpa hiyo nafasi anayotafuta Raila Odinga ya mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Mataifa. Mabadiliko ni kwamba awali ilikuwa akiondoka kiongozi mwanaume aingie kiongozi mwanamke. Sasa mabalozi wametoa hiko kizuizi, kwamba si lazima awe mwanamke, anaweza kuwa mtu yeyote, mwanaume, mwanamke, mwana, kwa wakati huu anapoondoka kiongozi wa sasa anaingia yeyote, na hapo ndio Raila Odinga anaona ana nafasi. Nafasi ya pili ambayo inampa karata nzuri Raila Odinga ni kwamba uongozi sasa wamekubaliana upokezwe mtu kutoka jumuia ya Afrika Mashariki. Sasa hiyo ndio nafasi kubwa zaidi aliyo nayo Raila Odinga. endapo hakuta hajitokeza mgombea mwingine katika hizi nchi za Afrika Mashariki kumpinga Raila Odinga. Kulikuwepo na minongono kwamba alitaka nafasi hiyo Jakaya Mrisho Kikwete, rais mstaafu wa Tanzania, lakini um, zilitolewa taarifa vyombo vya habari kwamba hayumo, na washirika wetu Azam TV walijaribu kumuuliza hilo swali, alikataa hakujibu. Sasa Odinga ana nafasi lakini, kumbuka ana jukumu kutafuta kura, kutembea nchi kadhaa, kuchapa diplomasia Kenya imuunge mkono. Si mara ya kwanza, alikuwepa amina muhamad wa Kenya kujaribu nafasi hii Akambulia patupu. Nafasi nyingine imejitokeza, hakuna kitakachokuja bure, lazima atakitafuta, na atakitafuta kweli, kwa sababu kura ni asiri, hutajua kama jirani amekupigia ama jirani amekusaliti. Kila la heri Odinga. Umetoa maelezo mazuri yanayotosheleza, lakini kwa kuongezea, kuna mgombea mpya amejitokeza kutoka Somalia, Bi Fauzia Yusuf Adam aliyekuwa waziri wa mambo ya nje na naibu waziri mkuu, ambaye alikuwa mwanamke wa kwanza kuwa naibu waziri mkuu katika nchi hiyo. Na kulingana na ripoti za vyombo vya habari, wakuu wa Mogadishu wameanza kampeni zao kumnadi ili achaguliwe kama mwenyekiti ajae wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika na hivyo anaweza kuwa ni kitisho kwa Raila kugombania nafasi hiyo ingawa hana umashuhuri wa kisiasa kama Raila, wachambuzi wanasema anaweza kuwa ni kitisho, kwani awali kulikuwepo na wito wa kumchagua mwanamke, na kama Kenneth ulivyosema, wamebadilisha kanuni zao na kusema sio lazima. Na wachambuzi wengi wanasema kutokana na mvutano kati ya Ethiopia na Somalia kuhusu swala la Somaliland, Mogadishu inajaribu kuizuia Kenya kuchukua nafasi hiyo kwani inahisi ina uhusiano mzuri zaidi na Ethiopia. Zamu ni ya Afrika Mashariki, kutokana na kujitokeza kwa binadam, mashindano yatakuwa makali. Inaonekana William Ruto kwa upande mwingine, anataka kumwondoa Raila katika siasa za nchi hiyo, kwani ameleta upinzani mkubwa na anaweza kumtaabisha katika miaka yake inayokuja. Kwa hivyo anampeleka huko Addis Ababa, wachambuzi ndo anasema ili kuweza kuondoka katika siasa za Kenya. Lakini sasa kwa vile anakabiliwa na kishindo, itategemea viongozi wa Afrika mashariki watasema nini. Maanake ni juu yao wao kuamua, sasa uwezo wao utakuwa namna gani? Na tatizo jingine wachambuzi wanasema linalomkabili Raila, maanake hadi hivi sasa alionekana yeye ndio atakuwa lakini swala lake la uzee utu uzima, ingawa atasema umri haisabiwi, lakini wengine watakaa watulie. Je, tunataka Afrika iongozwe na wazee kuelekea mbele au tuchague vijana? Kwa hivyo kuna mambo mengi yanajitokeza. Mimi naeleza vile wachambuzi wanavyosema, sina la ziada lakini inabidi hapa Kenneth niseme muda wetu umemalizika, hatuna budi kuaga wasikilizaji wetu hadi wakati mwingine. Mimi hapa Abdu Shakur Abud nikisema usikose kuwa nasi wakati mwingine, lala salama, lakini usiondoke kando ya redio yako, maanake miye mjee Murinzi Namona yuko tayari anaingia hapa na mamba wa nam nam, nam. Msikilizaji, bila shaka ukisikia kitambulisho hicho unajua ni wakati gani. Ni wakati wa vituko, sarakasi, vitimbi na hata maajabu ya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Mimi naitwa BMJ Muridi Nam. Katika kisa kilichoacha wengi vinywa wazi, msikilizaji, marubani wote wawili wa ndege moja ya abiria ya Batik Airlines ya Indonesia mapema wiki hii walilala wakati ndege yao ikiwa hewani kuelekea mjini Jakarta, na kusababisha hali ya taharuki wakati chombo hicho kilipoacha njia. Shirika la habari la Associated Press linaripoti kwamba ndege hiyo ilipaa kwa dakika 29 bila uangalizi wowote wa, wa binadamu O, wakiwa wamelala. Msikilizaji, najua unajiuliza inawezekanaje? Kwa mujibu wa maafisa wa shirika hilo waliozungumza na waandishi wa habari baada ya tukio hilo lisilo la kawaida, mmoja wa marubani hao wawili alimweleza mwenzake kwamba alikuwa anachukua mapumziko mafupi, lakini baada ya muda si muda rubani wa pili naye pia alisinzia na kuacha ndege hiyo bila udhibiti wowote au uangalizi wa binadamu. Wadhibiti wa safari za ndege kwenye uwanja wa ndege huo walipatwa na wasiwasi walipojaribu kuwasiliana na marubani hao bila mafanikio. Msikilizaji, ripoti ya kamati ya kitaifa ya usalama wa uchukuzi ya Indonesia iliyotolewa Alhamisi inaeleza jinsi marubani hao walivyokuwa wamelala kwa takriban dakika 29 muda mfupi kabla ya ndege hiyo kuanza kuteremka ikiwa tayari kutua mjini Jakarta, ikitokea mjini Sulawesi ilikuwa na abiria 153. Majaribio kadhaa ya kuwasiliana na ndege hiyo BTK 6723 yalifanywa na mamlaka husika. Air traffic control has been calling them without a response. Ikiwa ni pamoja na kuwauliza marubani wengine kujaribu kuwasiliana na marubani wenzao kwa njia mbadala kama vile simu zao za mkononi, ripoti hiyo ilisema. And what happens in that scenario is that somebody from a nearby plane will call you and air Polisi walisema kwamba rubani wa pili alikuwa ni baba wa watoto mapacha wa umri wa mwezi mmoja, na tayari alikuwa na usingizi mzito. Rubani mkuu aliamka na kumkuta wa pili akiwa amelala, akamwamsha kwa haraka na kuirejesha ndege kwenye njia yake iliyokusudiwa, kisha ndege hiyo ikatua Jakarta bila tukio lolote. Uh, Kilichosababisha tukio hilo mbali na kuwa rubani wa pili alikuwa ni baba wa watoto wachanga kinachunguzwa. Tukiachana na hayo ya marubani wawili walalao kwa wakati mmoja na kuacha ndege bila uangalizi wowote, naona tuangalie yaliyojiri kwingineko, msikilizaji. Wakulima katika kaunti ya Kakamega magharibi mwa Kenya wameitaka serikali kuwachukulia hatua maafisa wa kaunti hiyo kwa madai ya kuwauzia mbolea hushi na kuhatarisha mazao yao. Kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha Citizen, maafisa wa upelelezi wamenasa magunia 700 ya mbolea ambayo inasemekana kuwa na mawe. So nilishangazwa sana vile nilifungua yangu, nikapata mfuko moja ni, ni mawe. Ati nini? Nikapata mfuko moja ni, ni mawe, nikafungua mbolea nikapata kweli ni mawe. Baadhi ya wakulima walisema walijua kwamba ufisadi umeenea katika afisi za serikali, lakini hawakuamini kuwa ulikuwa umefikia kiwango kama hicho. Sasa nimeshindwa mimi mama jua kali tu hapa sokoni nimetoa shilingi zangu hizi elfu nane hizi. Hizi nitatoa wapi mbolea ingine ndio nipande? Tafadhali murudishe pesa zetu, alafu tuchue namna tunaweza kupata mboleo. na kwa hayo kuhusu mbolea iuzwayo ikiwa imejaa mawe. Naona muda wangu hapa studio unaniambia ning'atuke. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako, nami BMJ Mridhi, na kabla sijaondoka, kama ilivyo desturi, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii, kikulacho kinguoni mwako, kisa na maana. Dunia imejaa viji mambo. oh, Nam, ulikuwa ukisikiliza kipindi cha viji mambo ambacho kimeandaliwa na kuletwa kwako na BMJ Muridhi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anatarajiwa kutembelea mpaka wa Misri na Gaza Jumamosi baada ya Israel kuapa kutuma vikosi vyake kupambana na Hamas katika mji wa karibu wa Rafa hata bila msaada wa Marekani. Jeshi la Marekani limesema Ijumaa kuwa limeshambulia vituo vitatu vya kuhifadhia silaha vya chini ya ardhi vinavyotumiwa na waasi wa Kihouthi nchini Yemen, wakati waasi wanaoungwa mkono na Iran wakiendelea kufanya mashambulizi kwenye meli katika Bahari ya Sham. Vikosi vya Ukraine vimetungua ndege thelathini na moja kati ya thelathini na nne zisizokuwa na rubani zilizorushwa usiku wa kuamkia leo na Russia, jeshi la anga la Ukraine limesema Jumamosi, wakati nchi hiyo ikiendelea kujikomboa kutokana na, na mashambulizi makubwa ya Russia ya Ijumaa dhidi ya miundo mbinu ya nishati ya Ukraine. Rais wa Russia Vladimir Putin amesema hii leo kwamba maafisa wamewakamata watu kumi na moja katika shambulio lililofanywa kwenye tamasha katika viunga vya mjini Mosco, ambalo lilisababisha angalau vifo vya watu mia moja kumi na watano na waliondoka katika eneo hilo la tukio na kusababisha uharibifu mkubwa. Takriban nusu ya watu wa Haiti wanahangaika kujilisha, mashirika ya kimataifa yamesema Ijumaa, huku baadhi ya maeneo yakikaribia baa la njaa. Na jeshi la Nigeria limesema Jumamosi kuwa limewaokoa wanafunzi kumi na sita waliotekwa nyara kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, eneo ambalo limekumbwa na utekaji nyara mkubwa. Mwisho wa muhtasari wa habari. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.