Kwa undani jina langu ni Hoba Abdi karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani leo katika sehemu ya kwanza serikali ya Kenya imetangaza kuanza operesheni kali kukabili visa vya ajali baada ya wanafunzi 11 kufariki katika ajali mbaya na katika sehemu ya pili kutoka Mombasa wenzangu wanaangazia hatua ya serikali ya Kenya kukabili unywaji pombe kupindukia, pamoja na utumiaji dawa za kulevya, suala ambalo limetatiza jamii nyingi nchini humo. Ajali za barabarani nchini Kenya zimesababisha machungu makubwa kwa familia nyingi na kuacha watoto kuwa mayatima, wengine wajane na familia nzima kunyimwa wategemezi wao pekee, bila kusahau maelfu ya wengine walioachwa na majeraha ya maisha ambayo yanawakumbusha hatari iliyowakodolea ya macho kwa mujibu wa takwimu za utafiti wa kiuchumi wa mwaka 2023, vifo zaidi ya elfu tatu viliripotiwa katika barabara za Kenya katika mwaka 2022 ikilinganishwa na vifo elfu nne mwaka 2021 na kuongeza kuwa asilimia mbili nukta nne mwaka huu. Takwimu kutoka kwa mamlaka ya kitaifa ya uchukuzi wa usalama NTSA zinaonyesha kuwa kati ya Januari 1 hadi Februari 11 kulikuwa na ongezeko la vifo vilivyosababishwa na ajali ikilinganishwa na vifo vilivyorekodiwa katika kipindi hicho mwaka 2023 idadi hiyo ikisukuma serikali ya Kenya kuanza operesheni kali kukabili visa vya ajali nchini kufuatia matukio kadhaa ambapo wanafunzi kutoka taasisi tofauti wamepoteza maisha yao Waziri wa usalama wa Kenya Kindiki Kithure akizungumza mjini Kisumu alitaja masuala ya ufisadi, utepetevu wa madereva na uvunjaji wa sheria za barabara kama tatizo kuu linalochangia ajali mbaya ya barabara. Na hivi ndivyo alivyosema akiwa katika kaunti ya Kisumu. Familia nyingi zimefiwa, familia nyingi zimepoteza wapendwa, wengine we, we wamekuwa vilema, hawafanyi kazi tena. Familia nyingi zimeuza mashamba ili kugharamia matibabu ya wa, wale manusuru wa ajali za barabarani. Wakati umefika kama taifa tuliangazie janga hili la ajali za barabarani. Swala la miundo mbinu, sheria kali ambazo mamlaka ya kitaifa ya uchukuzi na usalama NTSA na serikali zinaanzisha ili kukabili au kuzuia ajali za barabarani na utepetevu wa madereva, ufisadi na hata uvunjaji wa sheria ukisalia kuwa donda sugu. Lakini swali kuu ni je, serikali ya Kenya huwa inasubiri mikasa ndiyo ianze kufanya operesheni ya kukabili utovu wa nidhamu wa madereva barabarani? William Bosire ni mwenyekiti wa kundi moja la matatu nchini Kenya, akizungumza na VOA kwa njia ya simu. Tuangalie hawa madereva adhadhan, uh, eh, kuwarudisha kwa mafunzo kunaweza kuwa ni, kuna shida nyingine ambayo inachangia hivi ya ajali, labda um, maisha vile yamekuwa ni magumu. Je, kunaweza kuwa watu wako un, under stress. So, ni vizuri tuangalie tuweze kujua kabla huko tuanze kusema watu wanasairi kurudi kwa mafunzo, tuone chanzo ya hizi ajali ni nini. Lakini je, Bosire, ni utepetevu wa madereva au ni miundo mbinu inachangia ajali hizi? Serikali nayo iwajibike, iwajibike ku make sure barabara ziko katika hali ambayo kuwa na waweza kuwa na markings, sababu mara nyingi unapata barabara ijapewa zile alama ama ni za, za, za barabarani. So mtu hata kama unasafi un, unaendesha gari mahali ni madaraja ya kwanza, napata hakuna zile. So, ni muhimu sana na serikali iweze kuangalia ni nini ambacho nam na msikilizaji, katika kujadili swala hili naungana na Javas Bigambo, mtaalamu wa maswala ya utawala, kuangazia jinsi mifumo ya usafiri nchini Kenya inavyofanya kazi na nani amezembea kazini katika kukabili swala hili ambalo limekuwa tatizo kubwa nchini Kenya. Bwana Javas, kama ulivyofuatilia taarifa nchini Kenya, ajali za barabarani na serikali inavyotoa masharti makali tena wamadereva na wote wanaohusika katika uchukuzi, nani amezembea katika suala hili? Manake sio jambo geni, kumekuwa na ripoti za ajali za barabara nyingi sana za hizi punde zikiwa ambazo zimehusisha wanafunzi wa chuo kikuu mm, na watu wengi wanazidi kupoteza maisha yao kwa sababu ya ajali za barabarani. Tukiangalia wizara ya masuala ya usafiri uh, transport tunaona kuwa inastahili kuwepo na ile firmness katika implementation ya sera na regulation ambazo zipo. Katika kipindi kilichopita, tulikuwepo na Waziri Michuki ambaye alikuwa ametia bidii sana katika kuhakikisha kuwa sheria za barabarani zinafuatwa na abiria pamoja na wamiliki ama wenye magari pamoja na madereva na wasaidizi wao wow. <laughs> na hii inastahili kuwa kama ni kuhakikisha kuwa masuala ya ajali ya barabara zinatiliwa zina maanani na kupunguzwa. Inastahili kuwa wizara iweze kuhakikisha kuwa haitui ilani tu peke yake yeah, lakini nachukulia hatua kampuni ambazo zinamiliki basi ambazo zinajihusishwa katika barabara, maswala ya kuhakikisha kuwa regulations, kwa mfano kama udhibiti wa mwendo speed governor, unatiliwa maanani, kwa sababu suala la udhibiti wa mwendo wa magari ni jambo ambalo limepewa kisogo sana, kwa hivyo inastahili kuwa suala la udhibiti wa mwendo ma, wa magari utiiliwa manani, na udhibiti huu usiwe tu katika magari ya kusafirisha abiria peke yake. Hata trela inastahili sasa ziwe na udhibiti wa mwendo, alafu pia kuhakikisha kuwa sako, ambazo kila gari ambalo linatumika katika masuala ya usafiri ziweze kuhakikisha kuwa magari yote katika sacco yanasajiliwa upya no. na kila dereva anahakikisha kuwa baada ya kipindi, kwa mfano kama ni mara moja ama mara mbili kwa mwaka, waweze kupata masomo ya kuwasaidia kuhusu masuala ya uh, uh, uh, ya regulations za barabara, ili kwamba pia waweze kutilia maanani sheria za nchi kuhusu masuala ya road safety. Na Bwana Bigambo, ukiangalia hasa katikati mwa jiji la Nairobi, kuna wale ambao wanafahamika sana kama waendesha bodaboda boda. Na wamekuwa wakivunja sheria za barabarani na serikali inafahamu hilo. Je, itawezekana vipi kwa serikali kutoa adhabu kali kwa wanaovunja sheria ile? Hali peupe panaonekana kwamba wapo watu ambao wanavunja sheria na inaonekana wazi, bodaboda boda asua ni sekta ambayo haijadhibitiwa vilivyo, japokuwa kuna sheria hivyo inastahili kuwa NTSA pamoja na wizara ya transport waikishe kwamba wanatengeneza new regulations ambazo zinatiliwa maanani sana, kwa sababu ukiangalia waendeshaji bodaboda pia inatakikana kuwa wawe na sio reflectors tu, lakini ikiwezekana wawe na uniforms, wawe na namba za usajili ambazo mtu anaweza tambulika station yake ni wapi. Lakini isitoshe kitu ambacho ni muhimu sana ni jinsi ambavyo Uh, wanachukulia sheria mikononi mwao pale ambapo mmoja wao anahusika katika ajali ya barabara. Na zaidi ya hayo, inastahili tupate mfano, kwa mfano toka nchi kama Rwanda ambapo mwendeshaji pikipiki anastahili kubeba tu abiria mmoja peke yake na awe amevalia sare rasmi, ni kama niile kofia na hapa Kenya tumeona kuwa uh, suala kama hilo alijatiliwa maanani sana, na hata waendeshaji bodaboda wenyewe wengi wao hawana kofia za kuwakinga iwapo wanaweza kupata ajali. Hata abiria ambao wanawabeba pia hawapati kuvalia ku kofia. Kwa hivyo kuna uzembe kwa traffic police, kuna uzembe kwa NTSA, kuna uzembe katika wizara ya masuala ya transport, na hapo ndipo uh, challenge kubwa ipo. Naam, labda swali langu la mwisho bwana Bigambo, miundo mbinu ya Kenya, hasa barabara ziko finyu sana, hasa kwa wasafiri na wanaoendesha magari ya hasa safari ambazo ni refu, na kutokana na tamaa ya kufika haraka, mwishowe ajali inatokea. Serikali inafaa kujipanga vipi katika sekta hii ya miundombinu? Sio haraka haraka tu, ya ya kutaka kufika, uh, katika destination, lakini uh, pia tamaa kubwa sana ya pesa, kwa sababu wanataka wafanye trips nyingi, kwa mfano na hii imeleta maadhara ma, ma kubwa sana na maafa mengi sana. Serikali inastahili kuchukulia hatua na hata kunyang'anya leseni basi ama gari ama pikipiki yoyote, na yule ambaye anaendesha, ambao wanahusishwa katika ajali za barabara pale ambapo inadhibitiwa, ina uh, itapatikana kuwa walikuwa na makosa upande wao. Kwa hivyo serikali inastahili kuchukulia hatua sana uh, masuala ya punishment ili kuwa ikuwe ni mfano, ni ni ni deterrence kwa mtu yeyote ambaye ana anatumia usafiri wa umma alafu, isitoshe pia inastahili mambo ya ticketing, ili kuwa a, mtu ambaye anapatikana kuwa anaendesha gari kwa kasi, iwe ni gari la kibinafsi, iwe ni gari la umma, iwe ni trela, waweze kuchukuli, kuchukuliwa hatua za kulipa faini ambayo inalipwa, na hiyo ni ya juu sana ili kuwa kwa wote watu wote ambao wanahusishwa na kuendesha magari ama pikipiki kwa kasi sana. mm -hmm. Na pia inastahili kuwa abiria waweze kuwa makini zaidi kuakikisha kuwa gari lolote ambalo pengine wamepanda ama wanaona kuwa linaendeshwa kwa kasi sana, kuwe na nambari ambapo ripoti inapeanwa katika jurisdiction hiyo, kama ni traffic belt ili uchunguzi uweze kufanywa na pia kuweka cameras zaidi, ili kuangalia, kufanya monitoring, kuhakikisha kwamba uh, sheria za barabara zinafuatwa sana uh, yapo, inastahili ku, ku, kuzingatiwa sana na polisi wa trafiki na pamoja na wizara ya transport. Naam, asante sana Bwana Javas Bigambo kwa kushiriki katika kipindi cha leo. Asante uga. Amekuwa ni mchambuzi wa masuala ya utawala Javas Bigambo. Ikumbukwe msikilizaji, kuwa katika takwimu za ajali zilizotolewa mapema mwaka huu, Kenya ilipoteza mwanariadha shupavu, mshikilizi wa rekodi ya dunia ya marathon, Kelvin Kiptum, ambaye alifariki pamoja na kocha wake kwa njia ya ajali. Tunakamilisha sehemu ya kwanza punde, tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani Katika sehemu ya pili, na katika sehemu ya pili, kutoka kaunti ya Mombasa nchini Kenya, mwaka 2024, serikali ya Kenya imeweka azma ya kukabiliana na unywaji pombe kupindukia pamoja na utumiaji dawa za kulevya, swala ambalo limetatiza jamii nyingi nchini humo. Naibu rais wa taifa hilo la Afrika Mashariki, Rigathi Gachagua, anaongoza kampeni hiyo akishirikisha idara kadhaa za serikali kwa kufunga mabaa na kampuni zinazotengeneza pombe haramu. Colins Adede na Amina Chombo wanatuletea awamu hii ya kwa undani kutoka studio zetu za Mombasa, ambapo wanaangazia suala hili kwa kuzungumza na wahusika. Asante wenzetu. Serikali ya Kenya kupitia idara ya polisi na ile ya kukabiliana na utumizi wa dawa za kulevya na unywaji pombe kupindukia, yaani nakada inatekeleza kampeni na msako mkali dhidi ya unywaji pombe kupindukia na pia utumizi wa dawa za kulevya, shughuli nzima ikiongozwa na naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua, wakilenga kukabiliana na vituo vinavyouza pombe ama kutengeza pombe haramu na pia wale wanaouza dawa za kulevya. Operesheni hii ilijiri baada ya watu ishirini kufariki dunia baada ya kunywa pombe ambayo iliaminika kuwa na sumu katika maeneo ya Kirinyaga, maeneo ya kati Kenya. Hii inajiri pia baada ya ripoti ambayo ilitolewa na shirika la Nakada kuonyesha kwamba Wakenya wanatumia pombe na vilevile vile madawa mengine ya kulevya, ambapo utafiti ambao ulitolewa na Nakada unaonyesha kwa kila Wakenya wanane kati ya umri wa miaka 15 hadi 65 wanatumia pombe. Waziri Profesa Kindiki akisema kwamba kama serikali wataendelea kufanya operesheni hii kuhakikisha kwamba wale ambao wanatengeneza na pia kusafirisha na kuuza pombe wanafuata sheria ambazo zinaangalia ni bidhaa gani ambazo wanauza, na hivyo basi kwa sasa wanaendelea kuzifunga baadhi ya vilabu ambavyo havina leseni kuambatana na sheria. Kwenye msako huo takriban ba elfu mbili mia tatu nchini Kenya sasa zimefungwa na zaidi ya lita elfu kumi na tatu ya pombe haramu kuharibiwa. Watu kadhaa pia wamekamatwa huku msako ukiendelea kuwalenga walanguzi wa dawa za kulevya. Mapema wiki hii mjini Mombasa, mshukiwa mmoja wa ulanguzi wa dawa za kulevya kwa jina Yusuf Ahmed Swaleh, kwa jina lingine Candy Rain, akipatikana ameuawa, naibu rais Rigathi Gachagua amesisitiza kuwa yuko tayari kuendeleza msako huu kuhakikisha kwamba anakabiliana na, na unywaji pombe kupindukia ambao umevunja familia na kusababisha madhila katika familia. Ripoti ya shirika la kusimamia uchukuzi nchini Kenya NTSA imedokeza kwamba asilimia kubwa ya ajali barabarani haswa sana mijini inasababishwa na madereva ambao hupatikana ni walevi. Hapa ni naibu rais Rigathi Gachagua akizungumzia akizungumzia azma yake ya kukabiliana na utumizi wa dawa za kulevya na unywaji pombe kupindukia. Tumesema hakuna mtu atakubaliwa kutengeneza sumu kuiita ati ni pombe auzie watoto wetu. Kwa hivyo hizi factories zote ilikuwa nauza hizo mapombe tumesimamisha for 21 days they apply afresh. Wengine wanajaribu kuniuzia uoga mimi, deputy president. Oh, unajua hii watu ya pombe ni kaya vikali sana, wewe na ni mutu ya kuchaguliwa, si hii watu watakufukuza vile walifukuza mutudho? So mimi niseme namna hii kama hii kiti itapotea kwa sababu ya kusema watoto wetu, hatutakubali wauziwe sumu, niko tayari. Sisi tukitaka kuongoza watu wasafi, watu wako na heshima, watu wako na familia. That is the pride of leadership. There is no pride in leading a drunken nation. There is no pride in leading people with broken families. There is no pride in leading people who cannot work. We want to lead families We want want to deal decent people. We want to deal to lead productive people. Wiki jana Waziri wa usalama Profesa Kindiki alikutana na wamiliki wa mabaa na vilevile watengenezaji wa pombe humu nchini na kuzungumza nao kuhusiana na, na sheria ambazo zinaambatana na kutolewa kwa leseni za kuuza biashara hiyo Watengenezaji kumi na wanane 8 walisema kwamba wao wamekuwa wakichangia asilimia thelathini ya tozo katika mamlaka ya KRA nchini na kwamba wamekuwa wakisaidia katika mapato ya taifa hili, lakini Kindiki, akasema kwamba sheria sharti zifuatwe, na akasema ni bora taifa lipoteze mapato, lakini Wakenya wawe salama. Akizungumzia kuhusiana na sheria za vileo na pombe, sehemu ya 34 ya sheria hiyo kudhibiti unywaji wa pombe, amesema kwamba vilabu vyote vinafaa kufuata sheria, ambapo kila klabu inafaa kufungua saa kumi na moja jioni na kufunga saa tano usiku, na ikiwa kutapatikana mfanyabiashara yoyote anayekiuka sheria hiyo, basi atachukuliwa hatua za kisheria, akisema kwamba operesheni hiyo sio tu kuangalia masuala ya kijamii, bali pia inaangazia usalama wa kitaifa, we are the of drugs, and tumeweka shida and we are ya utumizi wa dawa za kulevya na hata pombe haramu, miongoni mwa tishio la usalama kitaifa, na tunafunga kampuni na watengenezaji wa pombe wanaotumia sumu kutengeneza pombe na kuuzia Wakenya na pia tumefutilia mbali leseni zote kote nchini ambazo zilitolewa kinyume cha sheria. Sheria hiyo inahitaji kwamba vilabu vya pombe visiwe karibu na shule na makazi. That are provided for in the law. Ni sauti yake waziri wa usalama wa ndani ya nchi Kithure Kindiki. Baadhi ya sheria hizo ni ile sheria inayoongoza biashara ya mabaa nchini Kenya, kama mwenzangu alivyodokeza kwamba kuna masaa ya kufungua mabaa na pia kufunga. Pia maafisa wa polisi wanafanya msako dhidi ya viwanda vya kibinafsi vinavyotengeza pombe, na wale ambao wanatengeza pombe hizo kuhitajika kutuma maombi upya ya kupata leseni. Pia sheria hiyo inazuia kuwepo kwa mabaa au vyumba vya kuuza vileo karibu na taasisi za elimu. Maafisa wa polisi wamehamishwa kutoka eneo moja hadi lingine ambalo wamehudumu kwa muda mrefu huku maafisa wa polisi wakiendeleza msako huo, idara ya nakada imekuwa ikitekeleza pia msako kwa upande wake kuhakikisha tatizo hili linashughulikiwa, ripoti ya mamlaka hiyo ya nakada ikionyesha kwamba asilimia 39 ya Wakenya wanadhania kwamba utengenezaji wa pombe haramu umeenea katika maeneo hasa yale ya magharibi mwa Kenya, huku yakifuatiwa na upande wa Nyanza na bonde la ufa kwa asilimia 41.5. Asante sana kuzungumza na VOA. Sara Koske ambaye ni afisa wa mamlaka ya kukabiliana na utumizi wa dawa za kulevya na unywaji pombe kupindukia na kada katika eneo la magharibi mwa Kenya. Takwimu zinaonyesha kwamba eneo la magharibi mwa Kenya na pwani ya Kenya ni miongoni mwa maeneo ambayo yametokea sana kuwa ya na, kuna unywaji mkubwa wa pombe labda. Hali iko vipi katika eneo hilo? uh, ya pombe uh, na ni pombe aina yote ni 23.8% na kweli, kwa ground you can confirm kwa sababu ya kuona vijana ama wazee ama hata kina dada pia wanafunywa na wanalewa kumaanisha, um, hiyo ni ukweli kabisa. Unaweza kuelezea ni pombe aina gani? Aina zote za pombe, lakini pia kati ya uh, At home. Sasa katika harakati hizi serikali inajaribu kutafuta mbinu ya kushughulikia tatizo hili labda kwa upendo mm, wako ni nini? Ni, labda unafanya katika eneo hilo, kati ya mambo ambayo tunafanya ni multi agency approach. Na... kama kikundi, kama uh, government officers wa KRA wanakada wa, to the uwa tuna tunatembea, na wakipatikana, wanatengeneza hayo pombe hayo ile traditional liquor which is not um, legal in Kenya. Mara nyingi huo unapata wanamwaga hayo pombe ama, and then arrest are done, ana wanapelekwa kotini. Hiyo ni one of the things tunafanya, but kama shirika la nakada sana sana, sana tunafanya mambo ya prevention education. Tunaenda kwa mashinani, tunaelezea, tunaongea na vijana kuhusu Uh, mambo ya pombe na ma, na hatari zake. Tunaongea na w, w, watoto pia wa shule ya uh, upili ama primary school, tunawatembelea tunaongelesha religious leaders. Kazi yetu sana sana ni kwenda out kwenda kwa community na kuwaelezea dangers ya hii uh, ya pombe na ama madawa za kulevya generally, na tunahakikisha kwamba at least hii information imefika mpaka huko mashinani kabisa. Jamii wanapokeaje kampeni hii ambayo inaendelea kwa sasa, kwa sababu tumeona baadhi wakisema kwamba wanaharibiwa biashara zao, sana sana mtu wa kawaida? Sasa wenye ambayo, community ambayo wamekuwa affected, wana appreciate ya kwamba serikali inakuja kuokoa watoto wao. Kazi ile unajua, ukiweza kufunga kile wanauza pombe mbaya, unaokoa watoto wako ama watoto wa jamii. So, kama community tunaposikia hapo kwa ground kwamba watu wa kawaida wamefurahia ya kwamba at least watoto wanaweza maliza shule na wasasu pia wanaweza pata nafasi ya kusomesha watoto kwa kuacha kutumia, kutumia pombe kwa hali ambayo isiyokubalika. Uh, ni sauti yake Sara Koskei, mkuu wa mamlaka ya Nakada Magharibi mwa Kenya. Utafiti wa mamlaka hiyo na kada uh, ulimalizia kwa kusema kwamba uh, pombe na na dawa za kulevya zimetapakaa kote nchini kutokana na kupatikana kwa urahisi uh, na vilevile kutokuwepo na utekelezaji wa sheria. Huku haya yakiendelea, majimbo kadhaa yanapitisha sheria ya kuruhusu pombe za kienyeji kama vile eneo moja la kule sehemu ya kati ya nchi imepitisha sheria ambayo inatambua pombe za kienyeji kama vile muratina, na eneo la pwani likitambua pombe aina ya mnazi. Shukran sana, Amina Chombo na Collins Adede. Kwa Undani na kamilisha muda wake leo. Mlikuwa nami Huba Abdi, mwongozaji mahiri wa kipindi alikuwa ni Aida Isa. Sina la ziada, kwa heri. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliyofanyika wiki hii. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.