Taarifa hiyo ya habari. Mpendo wa msikilizaji, hivi sasa, karibu katika kipindi cha Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kipindi kinachoangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Hii leo basi, katika Kwa Undani tunaangalia kuongezeka visa vya unyanyasaji wa vyama vya siasa vya upinzani na wanachama wake huko Afrika Mashariki na ya Kati. Vilevile tutaangalia nchi tatu za Afrika Mashariki, Kenya, Tanzania, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinajipata katika orodha ya mataifa yanayoshindwa kukabiliana na ulanguzi wa fedha na ufadhili wa tendo la ugaidi kwa mujibu wa shirika la Finance Action Task force basi mpendwa msikilizaji katika dakika 25 zijazo ungana nami Abdu Shakur Abud kwa undani Basi kwa undani kama tulivyosema, hii leo kwanza tunaangalia huko Afrika ya mashariki na ya kati. Miaka hivi karibuni, katika siasa za bara la Afrika, hasa katika kanda hiyo ya Afrika mashariki, kumeshuhudiwa visa vya unyanyasaji wa vyama vya siasa vya upinzani na wanachama wake. Kuanzia kukamatwa na kuzuia kwa wanasiasa wa upinzani hadi kusambaratishwa kwa vyama hivyo, kwa lengo la kuangamiza upinzani, ni baadhi ya njama zinazotumiwa na serikali zilizo madarakani kwa undani leo. Basi mwandishi wa Sauti ya Amerika nchini Kenya, Jason Nakundi, anaangazia athari kwa demokrasia kufuatia harakati zinazoendeshwa na serikali zilizo madarakani kwa vyama vya siasa na wanasiasa wa upinzani Afrika Mashariki. Vyama vya kisiasa vya Afrika vinaweza kudumu kwa muda mrefu, lakini wanachama wao huja na kuondoka kutafuta mamlaka. Ni nini kinatokea wakati vyama hivi vya upinzani vinapoporomoka kutokana na mizozo ya ndani? Nchi nyingi zikiwemo za Afrika Mashariki zimeshuhudia mizozo ya upinzani ambayo wakati mwingine inapangwa na kuchochewa na serikali zilizo madarakani. Wiki iliyopita Agathoni Rwasa wa Burundi, mmoja wa, mmoja wa watu wenye majina makubwa katika siasa za upinzani nchini humo, alijikuta katika hali ambayo hangeitarajia baada ya chama chake cha CNL kuwateua viongozi wapya lakini Rwasa alishuku ilikuwa ni njama kutoka kwa chama ya tawala cha CNDDFDD. Mamlaka ya Burundi ilikanusha madai hayo, ingawa iliweka usalama mkali kwenye hafla iliyofanyika huko Ngozi, kaskazini mwa Burundi, ambapo kongamano la chama hicho lenye utata lilifanyika. Nesto Irukushaka alichaguliwa kuwa rais wa chama cha CNL kwa muhula wa miaka mitano. Wakati huo Ruasa alikuwa nchini Tanzania akihudhuria mkutano mkuu wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo. Bwana Ruasa aliishutumu serikali ya Burundi kwa kuingilia masuala ya ndani ya chama, akitaja kuwa wanachama wake walikuwa wakinyanyaswa na baadhi yao kukamatwa kote nchini, wakizuiwa kuendesha shughuli za chama. Martin Oloni, wakili na mchambuzi wa siasa, na kwanza nimemuuliza anavyoona hali ya vyama vya upinzani haswa Afrika Mashariki. Kuna jambo ambalo ni lazima tulikubali katika uh, tathmini yetu ya siasa na hali ya kutotii ama hali ya, ya kutii katiba katika Afrika Mashariki. Nafikiri viongozi karibu wote iwe ni Museveni, um, iwe ni Paul Kagame, iwe ni Rais Ruto, uh, labda hata mama pale na Burundi na, na, na Sudani ya kusini hawa viongozi ni viongozi ambao wanataka kutawala kwa kidogo, kutumia nguvu na kutotaka upinzani ama kuusambaratisha kwa hivyo, inakuwa ni hali ya hatari, hasa ukiangazia siasa siasa za vyama vingi. Uh, havitaweza kunawiri katika uongozi u, uliopo sasa hivi katika nchi hizi za Afrika Mashariki. Kwa hivyo si ajabu kwamba tunaona mtindo huo Burundi, tunaona pale Uganda, tunaona hata hapa Kenya. Sio kiongozi ambaye yuko mamlaka ambaye anataka upinzani uwepo. Akipata nafasi ya kusambaratisha chama anasambaratisha, akipata nafasi ya kununua waliopo katika chama hicho anakinunua, kwa hivyo ni kutaka kuvunja upinzani. Unajua, sasa katika Afrika yetu hii generally, kwa ujumla, Afrika nzima upinzani hautakikani, sio Afrika ya Mashariki, sio Afrika ya Magharibi, wala sio hata Umoja wa Afrika. Ambapo unapoona uongozi ukitaka kubadilishwa kwa njia moja ama nyingine, ni kawaida kuona viongozi waliopo wakijaribu kuwatetea wale waliopo mamlakani kwa sababu ni ndugu zao na wana haja ya kuwalinda wao. Kwa hivyo kuna sababu ya kutotaka kuwajibika kidemokrasia, na kwa sababu hiyo tunanyanyasa viongozi waliopo katika upinzani, hatuwataki kunawiri. Kwa hivyo ni jambo ambalo kwa kweli sio la kushangaza sababu utaona mara nyingi historia yetu inaonekana kana kwamba hata tukiwa na vyama vingi hata tukiwa na, na, na katiba inayotaka tuendesha vyama vingi, mtindo wetu na uongozi wetu unaelekea pale palipo na chama kimoja ama palipo na kiongozi mmoja ambaye ni anayetawala pale. Anataka kutumia nguvu, anataka kukiuka katiba. Ni jambo ambalo si geni kwetu katika uh, Afrika. Hii si mara ya kwanza kwa Bwana Rwasa kupoteza nafasi yake ya uongozi katika chama. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi alisusia uchaguzi mkuu akitaja wizi na ukosefu wa uwazi na wa uwazi wa tume ya uchaguzi. Alikimbia nchi na kukaa uhamishoni kwa karibu miaka mitatu. Wakati aliporejea, chama chake cha kisiasa cha wakati huo FNL kilikuwa kimechukuliwa na Jack Bigirimana. Mnamo mwaka wa Rwasa aliungana na wengine kuunda Mizero ya Barundi au tumaini la Warundi. ilipoteza kura ya urais mwaka huo. Mnamo mwaka 2019, aliunda CNL ambayo mnamo mwaka wa 2020, ilishika nafasi ya pili baada ya CNDD, FDD, lakini mizozo ya ndani ya siasa sio mbinu inayotumiwa tu nchini in Burundi. Muungano utawala nchini Kenya wa Kenya kwanza uliwawinda wabunge kadhaa wa upinzani mara tu baada ya kuchukua mamlaka mwaka 2022. na nchini uganda dr kiza besigye alijikuta akiyumba baada ya chama chake cha forum for democratic change fdc kuanza kusambaratika fdc iliundwa na muungano wa nguvu za kisiasa ikiwa ni pamoja na reform agenda ya dr kiza besigye na parliamentary advocacy forum kikundi kinachoongozwa na wabunge na national democrats forum ya chapaa karuhanga sasa chama hicho kimeonyesha dalili za kutoweka kama vile vyama vya nyakati za uhuru vya Uganda Peoples Congress na Democratic Party ambavyo viongozi wake walivitelekeza na kujiunga na serikali ya Rais Joweri Museveni. Kwa kweli, kuwa mpinzani katika Afrika ni hali ngumu, hali tete, hali ambayo inaweza kuhatarisha maisha yako, lakini ni wale walio na roho ngumu, wale walio na na roho ya kustahimili, ndio wana... Maf mafanikio kumbuka ya kwamba ukiangazia kule Zambia, ukiangazia Malawi, viongozi wamekuwa katika upinzani wakinyanyaswa huku wakifurushwa kule, lakini mwishowe wananchi wamewapa mamlaka. Kwa hivyo si jambo la kutaka kukata moyo, ni jambo la kusukuma uh, siku, siku moja kiongozi atapata, atapata nafasi ya, ya kuchaguliwa na watu, lakini sio kwa mapenzi ya viongozi walioko viongozi walioko kwa sasa wangependa kuendesha bila upinzani baadaye. Nchini Uganda kuliibuka chama cha National Unity Platform kinachoongozwa na Bobi Wine maarufu kama Robert Chagulanyi. Chama hicho kilipita katikati mwa Uganda au Buganda kama wimbi na kikumwacha mwanasiasa yeyote kutoka chama tawala akisimama. Lakini mizozano ilianza baada ya muda mfupi. Mathias Mpuuga, kiongozi wa chama bungeni, alipokea shilingi milioni mia tano za Uganda Dola 1,128 kati ya shilingi bilioni 7.1 za Uganda zilizogawanywa kati ya kamishina tano na kuitaja kama tuzo ya utumishi. Chagulanyi alimtaka ajiuzulu na nafasi yake ikachukuliwa kama kiongozi wa upinzani bungeni na bwana Joel Senyonyi aliyekuwa msemaji wa chama hicho. Nayo na mahakama nchini Rwanda wiki iliyopita ilizuia juhudi za kiongozi mashuhuri wa upinzani Victoria Ingabire za kuondoa marufuku ya kuwania urais katika uchaguzi wa urais wa Julai. Aliachiliwa mnamo mwaka 2018 baada ya kukaa gerezani kwa kutishia usalama wa serikali na kile kilichotajwa kuwa kudharau mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Na Bendo wa Moto ni mchambuzi wa siasa nchini Uganda. Burundi, uhalisia wao ni mabavu na wamekuwa chini ya serikali za kijeshi miaka mingi sana, hata wakati huo, hata ingawa huyo alipigiwa kura Huyu ni jemadari wa nyota mbili ambayo yuko anaongoza Burundi wakati huu. Rwanda pia unaweza kusema demokrasia kweli? Ukumbuke kwamba wenzetu ambao wanaongoza Rwanda kwa wakati huu ni hawa ni wanajeshi pia, walilaliwa na wazungu na wakasema, basi wacha wawe na vyama vya kisiasa mwanadada huyo inasemekana alisema maneno mengi wakati mmoja inayowakumbusha Wanyarwanda ah, yale mauaji ya ya haraki. Na hilo nafikiri sio nzuri, sio kitu mzuri. Akachukuliwa kwa mahakamani na akahukumiwa, lakini jemadari Paulo Kagame akamhurumia na akamsamehe, lakini ameambiwa asisimame si kama kiongozi wa huko Rwanda. Tunaweza kusema hivi kwa ujumla, uh, demokrasia afrika hii yetu ni kama viongozi wanajenga yao tu. Hapa Uganda nimekwambia, watu wanachagua watu wakiwaita wabunge, lakini wabunge hawajui ni kazi ya kuchaguliwa kwa watu wake. Ilikuwaje wanalipwa pesa? Raisi wa hapa kwetu, jamhuri ya uganda hii awa wapinzani, yeye anatumia njia mbili, anawapembeleza mpaka wanakubali kuchukua pesa, na hizo pesa ni za watu walio wanaolipa kodi. Wakikataa anawalalia kwa njia ingine. Ile hiyo ndio demokrasia yetu ya Uganda, na karibu tumezoea. Kule kwenu Kenya nimeshukuru Mungu, kule kwenu Kenya siasa <laughs> demokrasia yenu mmeonyesha kweli munaendelea hata ingawa kunayo machache machache, munaenda mahakamani yenu, yenu inaendelea kukomaa. Munafata Tanzania nafikiri, mnaweza kusema, tunaweza kusema munafatilia, kwa sababu nyinyi munaye miula na miula inayoheshimika. Mutu ni miula miwili na anaondoka. Kenya inatafuta rais mpya. Yule yule aliyekuweko, hata kama ni mzuri namna gani, mnamuondoa, mnaleta mwingine. Tanzania pia hivyo. Rwanda hawa ni binamu wa Uganda, kwa sababu unakumbuka walitoka hapa, hapa Uganda, majenerali walipigana hapa nao, wakachukua waka silaha hapa, wakaenda Rwanda, wakatoa wale ambao hau, walikuwa huko kama viongozi, nao wakipata vyomba vya madola, hao ndio wanaongoza sasa huko hao ni binamu rais Paul Kagame ni binamu wa huyu rais wa huwa hapa Uganda, wana njia moja tu. Kwa hivyo huwezi kusema kuna demokrasia hapo. Sudani ya kusini hivyo hivyo, Sudani ya uko juu hivyo hivyo. Ndio naona hata hawajali na hata maslahi au maisha ya wananchi wao. Nchini Rwanda, watu ambao wamefungwa kwa zaidi ya miezi sita hawaruhusiwi kushiriki uchaguzi bingabire alisema uamuzi huo wa mahakama ulikuwa wa kisiasa mnamo mwaka elfu mbili na kumi bingabire alirejea kutoka uhamishoni nchini uholanzi ili kushiriki katika uchaguzi wa urais wa mwaka huo lakini alikamatwa akazuiwa kusimama na baadaye akahukumiwa kifungo cha miaka kumi na tano jela baada ya kusamehewa mwaka elfu mbili kumi na nane alianzisha chama cha upinzani hali kama hii pia imeshuhudiwa nje ya afrika mashariki nchini zimbabwe tangu kwenye kuwa mamlaka katika mapinduzi dhidi ya rais wa muda mrefu Robert Mugabe katika mapinduzi ya kijeshi miaka sita iliyopita, rais Emerson Mnangagwa ameshutumiwa kwa kumaliza upinzani ili kuunda nchi ya chama kimoja. Bwana Nelson Chamisa mnamo Januari mwaka huu alilazimika kukiacha chama chake cha cha Citizens Coalition for Change miezi mitano tu baada ya kushinda asilimia arobaini na nne katika uchaguzi wa urais wa mwaka uliokumbwa na utata dhidi ya asilimia 52.6 ya Rais Mnangawa. Asante sana Jason Nyakundi kwa makala hayo mazuri kabisa katika Kwa Undani. Mpendwa msikilizaji, katika sekunde chache tu tutarudi na sehemu ya pili ya Kwa Undani. Usiondoke kando ya redio au mtandao wa internet. unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika nahodha wako mimi ni abdu shakur abud na katika makala yetu ya pili nchi tatu za afrika mashariki kenya tanzania na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo zimejikuta katika orodha ya mataifa yanayoshindwa kukabiliana na ulanguzi wa fedha na ufadhili wa tendo la ugaidi kwa mujibu wa shirika la Finance Action Task Force. Shirika hilo limeodhoesha nchi 25 ikiwepo Nigeria na Afrika Kusini, lakini serikali ya Kenya kupitia Waziri wa Fedha Njuguna Ndungu anasema wamepiga hatua kubwa kukabiliana na ulanguzi. Kwa undani zaidi kutoka studio za VOA mjini Mombasa, Salma Mohamed na Joseph Kioko wanatusimulia zaidi. Shirika la kimataifa la Finance Action Task Force lilitoa ripoti inayoangazia mataifa mbalimbali mbali duniani ikiwa ni pamoja na mataifa Afrika, hajiweka, beat, ya Afrika, kwamba yanazembea hajaweka mikakati thabiti ya kudhibiti masuala ya ulanguzi wa pesa na pia ufadhili wa matukio ya kigaidi katika nchi zao, na ndiyo maana hiyo kwamba Kenya imejiunga katika orodha hiyo, kwa mujibu wa shirika hilo ambalo ni la kimataifa, linahusika na masuala mbalimbali ya kuangalia uhalifu na mambo yanaweza kutatiza mataifa kiusalama. Mfano, sasa hapo wametoa ugaidi na ulanguzi wa fedha. Ripoti hiyo si nzuri sana kwa Kenya, kwa sababu ina maana kuwa biashara za kimataifa zinazotekelezwa nchini Kenya, kuingia au kutoka, zinaweza kupata pigo kubwa iwapo shirika hilo litafuatilia Kenya na inaona imeshindwa kujiweka katika hali nzuri ya kudhibiti masuala hayo ya uhalifu. Tatizo lingine ambalo linaweza kujitokeza ni kuhusiana na jinsi vyombo vya habari vimeripoti ni kwamba mashirika kima ya kimataifa ya fedha kama vile benki ya Dunia na IMF yanaweza kuwa na uhusiano mbaya na Kenya na nchi zingine ambazo pia zimeangaziwa katika orodha hiyo inayoitwa grey. Sasa Kenya iko katika harakati za kujinasua ili iondolewe katika orodha hiyo, na ikiwa hii si mara ya kwanza Kenya kufanya hivyo, viongozi wakuu serikalini wameanza kutafuta namna ya kujibu na kujiondoa katika orodha hiyo ili kufanikisha biashara za kimataifa na isije ikaadhiri uchumi wa serikali ambao kwa sasa unayumba. Siku tatu baada ya ripoti hiyo na vikwazo kutoka kwa jopo la hatia za kifedha, yaani FATF, mashirika ya magharibi yamejitokeza na kuwapa kuisaidia Kenya kuondoka kwenye orodha mataifa yanayoonekana kuwa kitovu cha pesa chafu, yani maarufuwashwash. Usaidizi huo ni kuhakikisha kwamba Kenya imezingatia sheria na kanuni za kimataifa za kukabiliana na ulanguzi wa pesa, ufadhili wa ugaidi na uenezaji wa silaha haramu. Waziri wa fedha Profesa Njuguna Ndung'u aliiambia kamati ya kudhibiti madeni na ubinafsishaji wa bunge la kimataifa kwamba mashirika tofauti ya kifedha yameapa kuisaidia Kenya kuondoka kwenye orodha hiyo kwa mujibu bu wa gazeti la Taifa Leo inasema kwamba hiyo inafuatia uamuzi wa jopo hilo la fedha la kimataifa kuiweka Kenya kwenye orodha ya mataifa yasiyo na mikakati thabiti ya thabitia kukabiliana na uingizaji au uwepo wa pesa chafu katika hima yake. Jopo hilo ndilo huendesha mikakati ya kukabiliana na uenezaji wa pesa chafu kote duniani na si Kenya pekee, mataifa mengine ya Afrika ni kama vile Tanzania, Afrika Kusini, Camerun, burkina Faso. Lakini matokeo tofauti ya ripoti ya shirika hilo ni kwamba Uganda imekuwa katika orodha hiyo miaka iliyotangulia, na katika ripoti ya hivi karibuni Uganda imejipata pazuri kwa kuondolewa. Ni kitu gani basi Uganda wamefanya kuweka katika hali nzuri na haya masuala yanayotajwa ya ufadhili wa ugaidi kutokana na pesa mbaya yana uhusiano gani? Taarifa za awali za serikali zimekuwa zikisema mara kwa mara kwamba pesa ulanguzi unaoshuhudiwa ndani ya pesa kutoka mashirika mbalimbali mbali, au watu binafsi wanaotekeleza yana uhusiano wa karibu sana na tendo la ugaidi. Ndio maana tuko naye katika laini ya simu hapa, amejiunga nasi Khalef Khalif Khalifa ambaye ni mkurugenzi katika shirika la kutetea haki la Muhuri nchini Kenya. Khalef, lazima umeshuhudia ripoti hiyo, kauli yako ni gani unapotilia maanani kwamba ripoti hii si nzuri sana inayohusisha Kenya na ulanguzi wa pesa na ufadhili wa ugaidi? Hii habari imetokana na mashirika ya nje. Sasa ikiwa wao wana ushahidi au wamefanya utafitishi, wakajua hapa kuna kuna pesa ambazo zaja zafanya mambo ya ugaidi, mambo ya kusafisha hizi pesa, kwa nini wasiopelekea taarifa Kenya government wakaambia, utafiti wetu umetupeleka hapa na hapa na hapa? wasipofanya hivyo ju ikiwa wao wana ushahidi kwamba wa haya mambo yatendeka na serikali ya Kenya haifanyi jambo hapo, sasa wawashtumu serikali ya Kenya hapo. Mi naona si sawa. Ushafahamu? mm -hmm, watoa ushahidi kamili wawape Kenya, wache Kenya uchunguzi. Mwaka elfu mbili ishirini na moja, Kenya ilitajwa katika bunge la Marekani kuwa miongoni mwa nchi zinazotumiwa kwa ulanguzi wa pesa zinazotumika kumfadhili ugaidi na maovu mengine kimataifa, kulingana na ripoti iliyowasilisha katika bunge hilo. Hali hiyo ilichangiwa na ongezeko la matumizi ya kutumia pesa kwa njia ya simu, mfumo wa benki wa hawala, na kutakasa pesa zilizopatikana kwa njia ya ulanguzi kupitia biashara. Bwana Kelef, labda katika swala hilo la ulanguzi wa fedha hizi haramu, Kenya iko katika hali gani, ukilinganisha kwamba fedha hizi zinatoka nchi yetu na kuingia katika nchi jirani? Kuna tishio gani la usalama ikiwa kuna pesa za ulanguzi huku na huku? Basi waende wanasiasa, maanake ufisadi mkubwa unatokea. E, nchi ni, ni wanasiasa na nawene serikali na mawaziri na wote hau juu ndio, ni ufisadi mkubwa zaidi, na ukioni ni jambo halifuatiliwi kwa sababu ni wao maanake, na ingekuwa mtu mwingine yeyote ambao hana kava, wangekuwa shamshika huyu mtu mm, watu ambao hasi hahusiki kabisa, diwataumia. Na Kelef, kwa mtazamo wako, nchi za Afrika zinaonekana kuwa nyingi katika orodha hii, unaona lipo la sawa kwa sababu magazeti hapa tofauti yanaandika nchi za Afrika zinamulikwa sana. Unadhani ni kwa nini nchi nyingi za Afrika zimeorodheshwa? Sasa wajua, hapa kila kitu ni siasa. Jambo lipo wanaweza kulifanya, jambo lipo hawawezi kulifanya. Maanake jambo ambalo la washikia wao hawataweza kulifanya. Maanake katika nchi za ufisadi ulimwenguni mojawapo ni Kenya, lakini usikii watu wameshikwa wakati wa jela, usikii kabisa. Ni tofauti na Rwanda na nchi nyingine. Sasa hapo ndio nini? Sasa ikiwa hawa magharibi wanaoshahidi wautoe, wanaoshikiliwa wanawambia fulani na fulani na fulani, kama vile kufanya ICC wakasema ni Uhuru, ni Ruto, na fulani, na fulani. Helef Khalifa ni kutoka shirika la kutetea haki la Muhuri hapa nchini Kenya. Mashirika ambayo yameweza kujitokeza kusema kwamba yatasaidia Kenya kujiondoa katika vikwazo hivyo ni mashirika kama vile shirika la fedha duniani la IMF na benki ya Dunia, Uingereza na Marekani. Hatua ya Kenya kuwekewa kwenye orodha hiyo inamaanisha itakuwa ikifuatiliwa kwa karibu na jopo hilo na kuhakikisha imezingatia sheria za kimataifa zilizowekwa. Tuungane naye Ahmed Hamza ambaye ni mchanganuzi wa uchumi na fedha. Unakuta shirika hilo linasema kuwa nchi haijaweka mikakati au njia mwafaka za kuweza kutambua na kukabiliana ufadhili wa ugaidi Pili ni kwamba nchi haijaweza pia kuweka mikakati ya kukabiliana na ulanguzi huu wa uh, fedha yaani pesa haramu, njia mwafaka za kuweza kukabiliana na wahalifu ambao wamehusika katika mambo haya ili kuhakikisha kwamba wanafunguliwa mashtaka na kuweza kuhukumiwa kotini, wakati ulanguzi unakita katika nchi, iwe ni watu wanatekeleza binafsi ama ni kampuni mbalimbali mbali, kwa sababu hapa naona Eh, gazeti la Nation limesema baadhi ya sehemu ambazo zinashukiwa kuhusika na ulanguzi huu ni kupitia michezo ya kasino ambayo mingi inapatikana katika sehemu za miji, na pia wamenukuu majenti wanaohusika na ujenzi na uuzaji wa nyumba, yani real estate. Ikiwa nchi imejikita katika mambo kama haya ya ulanguzi wa pesa, ni madhara gani ambayo itashuhudiwa kwa uchumi wa nchi? Ni jambo ambalo kweli linaweza kukita Maeneo mengi yanaweza kupatikana katika jambo hili, ikiwemo pia uh, watu binafsi. Kwa mfano, waweza kuta pengine mtu hapa ametumika kwa mfano kupokea fedha kama hizi, kisha akaelezewa kwamba uh, kazi yake itakuwa tu ni kupokea na kuzitoa kwenye akaunti ya, ya benki, kisha baadaye anapewa pato lake pengine kutokana na fedha zile. Kwa hiyo ni jambo ambalo yani lipo kila mahali. La msingi ni wao kuweza kufanya ama kuficha ile asili ya fedha zile yika, yika, ikaweza kujulikana. Yaani ni kwamba tuna ficha isije ikajulikana kwamba fedha hizi zimepatikana kwa njia haramu. Hatuna budi kufikia hapo. Tunakurudisha kwa wenzetu Washington. Asante Salma Kioko kutoka huko Mombasa. Ndo tunakamilisha Kwa Undani kwa hii leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa studio likuwa mimi Abdu Shakur Abud, na hodha wako kwa hii leo. Mwongozi wa matangazo alikuwa Meri Mgawe na produsa wetu alikuwa Aida Isa. Ninasema usiku njema, kwaherini. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki. Yatuni waweke wazi, mubaki na mishangao kuswa ya mapenzi, nataka kuyaeleza na leo tena. Waite ni paparazi, warushe kwa mitandao, siataki mapenzi, nataka jipongeza