Namna kukaribisha msikilizaji kwa matangazo yetu ya asubuhi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kidogo tumekuwa na hitilafu ya mitambo, lakini tuko hewani sasa. Karibu kwa matangazo haya ya Jumanne, Machi 26 mwaka 2024. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Na, mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika ya Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Naam, na katika matangazo haya ya leo utasikia hali ilivyo kule nchini Senegal ambapo Basiru Dumaye Faye, mgeni kwa kisiasa, lakini ambaye ni maarufu miongoni mwa vijana ambao hawaridhishwi na utawala unaoendelea, anaahidi kutawala kwa unyenyekevu na uwazi, wakati akisubiri kutangazwa kuwa rais ajaye baada ya mpinzani wake mkuu kukubali kwamba ameshindwa. Lakini kabla hatujasikia yote hayo, kwanza mwenzangu Patrick Ndwimana anakusomea habari za dunia. Patrick. Kundi la Hamas Jumatatu liliwaambia wapatanishi kwamba litaendelea kushikilia msimamo wake wa awali kuhusu kufikia makubaliano ya sitisho la mapigano la kudumu ikiwemo kuwaondoa wanajeshi wa Israeli ndani ya Gaza na kurejea nyumbani kwa Wapalestina waliolazimishwa kuhama makazi yao. Limeomba pia kile linachoita ubadilishaji wa ukweli wa wafungwa, likimaanisha wafungwa wa Kipalestina kutoka magereza ya Israeli kwa kubadilishana mateka wa Israeli wanaoshikiliwa Gaza. Hapakuwa maelezo ya mara moja kutoka kwa ofisi ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Na watu wanne walioshtakiwa kwa mauaji kwenye jumba la tamasha mjini Moscow wametambulishwa na mamlaka kama raia wa Tajikistan. Baadhi ya maelfu ya watu wanaohamia Rusia kila mwaka ni kutoka nchi hiyo maskini iliyokuwa mwanachama wa Umoja wa Kisovieti ili kutoroka maisha ya kubaguliwa pamoja na umaskini uliokithiri, Tajikistan imekumbwa na mivutano ya kidini. Waislamu wenye msimamo wa mkali walikuwa moja ya vyama vikuu vinavyoipinga serikali katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya 1990 ambavyo viliharibu nchi. Wanamgambo waliodai kuhusika na shambulio la Moscow lililoua watu 139 ni tawi la kundi la Islamic State kutoka nchi jirani ya Afghanistan. Wanaripotiwa kuajiriwa kwa wingi kutoka Tajikistan. Jaji mmoja mjini New York Jumatatu aliamuru kwamba kesi inayomkabili rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ambapo anashutumiwa kwa kumlipa pesa mcheza filamu za ngono ili asizungumzie yaliyojiri kati yake na Trump wakati huo akiwa mfanyabiashara itaanza kusikilizwa tarehe 15 mwezi ujao, ikiwa kesi ya kwanza kama hiyo dhidi ya rais wa zamani wa Marekani. BMJ Muridhi anaarifu zaidi. Trump ambaye amekana makosa yote katika kesi hiyo alitaka kuichelewesha, lakini jaji Yuan Machan alikataa kuiahirisha au kuitupilia mbali kesi hiyo. Trump alidaiwa kuficha malipo kwa nyota wa pornografia kabla ya uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili kumi na sita ili wapiga kura wasijue kilichotokea. Mbali na kesi hiyo, Trump kwa kiwango fulani alishinda katika mzozo wake mwingine wa kisheria Jumaatatu mahakama ya rufaa ya New York ilimpa siku kumi kuweka dhamana ya dola milioni 175 ili aweze kukata rufaa kwa hukumu ya ulaghai dhidi yake. Uamuzi huo ulipunguza kwa kiasi kikubwa dhamana ya awali ya karibu dola nusu bilioni ambayo alikuwa ameagizwa kuweka ili kumzuia mwanasheria mkuu wa serikali kuchukua mali yake, ikiwa ni pamoja na baadhi ya majengo yake ya kifahari ya New York, jumba la kifahari nje ya jiji hilo, hata ndege yake iliyopewa jina la Trump Force One. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Zambia Jumatatu ilitangaza kwamba imeingia makubaliano ya kihistoria na wakopeshaji binafsi wanaomiliki yurobondi zenye thamani ya dola bilioni tatu na nusu na kuondoa kikwazo kikubwa katika marekebisho ya muda mrefu ya deni la nchi hiyo. Historia imeandikwa. Tunayo furaha ya kutangaza makubaliano na wamiliki wa eurobond, rais Hakainde Hichilema alisema kwenye mtandao wa X. Hii ni kurekebisha deni la zaidi ya dola bilioni tatu na nusu chini ya mfumo wa pamoja wa G20, aliongeza. Chama cha pili kwa umaarufu nchini Afrika Kusini cha Democratic Alliance, DA, kinaweza kuingia makubaliano na chama tawala cha African National Congress ikiwa ANC itashindwa kupata wingi wa kura inayohitaji kuendelea kutawala katika uchaguzi wa Mei, kiongozi wake alisema Jumatatu. Wadadisi wanatarajia ANC itapoteza wingi wa bunge tarehe 29 Mei kwa mara ya kwanza tangu Nelson Mandela aingie madarakani mwishoni mwa utawala wa kibaguzi miaka 30 iliyopita, huku wapiga kura wakiwa hawafurahishwi na utoaji wa huduma mbovu, ukosefu wa ajira, uhalifu na kukatika kwa umeme. Ikiwa hali hiyo itatokea Rais Ramaphosa au mrithi wake kwenye nafasi ya rais hataweza kuongoza bila muungano, kwa kuwa bunge la Afrika Kusini ndilo linamchagua rais. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kama unavyojua, msikilizaji, tumekuwa tukifuatilia yale yanayoendelea nchini Senegal ambako baada ya miezi kadhaa ya vuta ni kuvute, baada ya rais anayetawala anayeongoza nchi hiyo kwa sasa kuahirisha uchaguzi na baada ya kukubali kwamba ufanyike, mgombea uraisi kwa tikiti ya upinzani katika chama, nchi hiyo Basiru dio, Diomaye Faye ambaye ni mgeni kisiasa lakini aliye na umaarufu mkubwa miongoni mwa vijana wasioridhishwa na utawala uliopo aliahidi Jumatatu kutawala kwa unyenyekevu na uwazi, wakati akisubiri kutangazwa kuwa rais ajaye baada ya mpinzani wake mkuu Amadou Ba kukubali kushindwa, akimshukuru rais wa sasa Macky Sall na wagombea wengine kwa kutambua ushindi wake kabla ya matokeo rasmi. Tuangazie mustakabali wa siasa katika nchi hiyo kufuatia uchaguzi wa Jumapili, kama nilivyosema, uliokuwa umecheleweshwa awali. Sasa mchambuzi wa siasa za kimataifa profesa David Monda anajiunga nasi kutoka mjini New York. Profesa, kwanza kabisa, ipi tathmini yako kuhusu ushindi wa Faye katika duru ya kwanza licha ya wapinzani wake awali kudai kwamba hilo halingewezekana? E, ameweza kushinda kwa sababu e, anaunguaji mkono na yule nguli wa kisiasa yani Sonko e, ambaye amepigwa kalamu na kutoweza kushiriki kwa uchaguzi huu, kwa hivyo Uh, huyu Fae vile amepata unguaji na Sonko, basi nilikuwa na ashiria pengine anaweza kufanya vizuri kwa kura hizi. Sasa ushindi wa huyu mgombea wa upinzani maanake nini kwa wasifu wa Makisala, ambaye kama unavyojua amekuwa kama kizingiti, hakutaka uchaguzi ufanyike, wakati umefanyika, na sasa mtu kutoka kwa upinzani ameshinda, yale ametokea katika uchaguzi huu, maanake nini kwa wasifu wake? Wa wasifu wake ni kama umaarufu wa wa ma, ma, uh, makisal ni kama umedidimia kwa sababu yule ambaye eh, huyu mwanasiasa ba ambaye uh, makisal alitaka ashinde uh, amepigwa kalamu, na inaashiria pia ya kwamba uh, wapiga kura wa Senegal wengi uh, hawajafurahishwa na vile uchumi unavyoenda na pia njia za eh, aliyekuwa rais eh, Makisal kujaribu kujiendeleza eh, kwenye madaraka. Kwa hivyo wapiga kura wameamua, na wamepiga kura na kusema ya kwamba huyu wa uh, ba ambaye aliungwa mkono na Makisal eh, basi eh, asalimu amri ya umma, na huyu Faye basi ndiye ameshinda. Eh, huyu mgombea kwa upande wa wa upinzani, tuangalie mustakabali wa siasa sasa. Uh, huyu akiwa raisi, kama ataapishwa kama raisi mpya, je, watu kama ambaye umemtaja hapo Sonko watakuwa na nafasi gani eh, sasa kwamba mtu wake anakuwa uh, raisi eh? Sasa eh, unajua siasa ni Eh, ni zilizala huwa kuna chekachenga nyingi ambazo zinafanyika. Itabidi eh, Faye aweze kupata eh, wafuasi wengi kwa bunge na pia ashirikiane na Osman Sonko ili waweze kupata mabadiliko kwa uchumi. Itabidi atie maarifa na awasiliane na huyu Sonko ili kwa bunge waweze kupitisha miswada ambayo inaweza kuboresha uchumi wa Senegal. Sasa unahisi kwamba baada ya uchaguzi huu nchi hiyo itaendelea kushikilia nafasi yake eh, kama kituo eh, au tuseme kisiwa eh, ambacho ni tofauti na hali ilivyo katika eneo hilo kwa utulivu? E, nafikiria itakuwa ni achirio nzuri kwa eh, demokrasia kukita mizizi kwenye ukanda huo. Maanake tunajua eneo ya Sahel imegubikwa na mapinduzi ya kijeshi, na ilionekana pengine ya kwamba Senegal uh, ambayo imekuwa taifa uh, ashiria taifa mfano mzuri wa demokrasia, pengine ingetumbukia kwa lindi hilo ya Eh, kuteleza kwa mikakati ya kidemokrasia. Shukran sana profesa David Monda kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo. Asante kunialika kuchangia mada ya leo ndugu mwenyekiti. Je, mredhi huyo ni mzee wa kazi awili Longoma akishirikiana na Inos B kutoka Inosb kut wimbo unaoitwa Maboko Milai safi kabisa uskelizaji unaweza kupata tu hapa VOA Swahili. Tuangalie kwingineko kabla hatujatamatisha matangazo haya. Uturuki imesema inajiandaa kuanzisha operesheni kubwa ya kijeshi nchini Iraq dhidi ya waasi wa kikurdi wanaoendesha shughuli zao kutoka huko. Tusikie ripoti hii ambayo imeandaliwa na mwenzetu Mkamiti Kibayasi. Kwa miaka miwili, vikosi vya Uturuki vimekuwa vikitekeleza mashambulizi ya kijeshi katika nchi jirani ya kaskazini mwa Iraq dhidi ya kambi za PKK ambayo imekuwa ikipigania haki za Wakurdi walio wachache nchini Uturuki kwa miongo kadhaa. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan hivi sasa ameapa kumaliza kabisa kitisho kinacholetwa na PKK pamoja na washirika wake katika nchi jirani ya Siria. Katika siku zijazo, ni tishio kwa malengo ya PKK katika takriban kilomita 330 za mpaka wa Iraq. Kwa kulinda mpaka wa Iraq, Uturuki inatarajiwa kuunda ukanda mpya wa usalama wa kilomita 40 sawa na ule wa Siria. Ankara ilipata nguvu mwezi huu katika vita vyake dhidi ya PKK wakati Bagdad ilipolipiga marufuku kundi la Kikurdi. Erdogan pia anaendeleza uhusiano wa karibu na uongozi wa serikali ya jimbo la Kurdistan inayojitawala nchini Iraq. Wachambuzi wanasema ushirikiano kama huo ni muhimu kwa lengo la Ankara la kutokomeza tishio la PKK of... Uturuki itazingatia uwezo wa vikosi vya usalama vya Iraq kwa pamoja na serikali ya mkoa wa kikurdi wa Peshmerga, na Uturuki inataka kuwajumuisha wanachama wote wa PKK nchini Iraq na kisha kuwaangamiza na kuwatenga. Mwezi April, Erdogan anatarajiwa kuitembelea serikali ya jimbo la Kurdistan na Bagdad, mahala ambako PKK inatarajiwa kuongoza ajenda hiyo. Wachambuzi wanasema kuimarishwa kwa biashara baina ya nchi hizo mbili pamoja na kuongeza usafiri wa kimataifa kupitia Iraq kwenda Uturuki kunampa Erdogan uwezo mpya na Bagdad. Lakini wachambuzi wanaonya kwamba kuwa makao makuu ya PKK yako katika eneo la milima la Qadr linalopakana na Iran. Hii ina maana kwamba operesheni yoyote itahitaji ushirikiano wa Teheran. Upinzani kati ya Uturuki na Iran unazidi kuongezeka katika eneo hilo, na wachambuzi wanasema Teheran huenda ikasita kutekeleza matakwa ya Ankara na hivyo kuongeza mvutano. Shukran sana mwenzetu Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji rafiki, tunafika mwisho wa matangazo yetu kwa leo. Kwa niaba ya wote walioyafanikisha Shukran za dhati. Mi naitwa BMJ Mridhi. Hatukuweza kuanza kama ilivyo desturi, lakini tumeendelea kwa sababu tulikuwa na itilafu hapo mwanzo. Kwa heri ya kuonana.