Hii, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa sita na nusu mchana. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Jumanne Machi 26 mwaka 2024 matangazo haya nafikika pia kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa RFA ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, vilevile vile, Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, Redio Ngoma ya Amani mjini Fizi huko Kivu Kusini nchini DRC. Tunaweza kutupata kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni Ripoti tulizo nazo wakati huu, rais mteule wa Senegal Basiru Diomaye Faye amejitokeza hadharani kwa mara ya kwanza baada ya mpinzani wake Amadu Ba kukubali kushindwa. Na katika taarifa nyingine Kauni mpya za uchaguzi huko Sudani Kusini zinakosolewa vikali na vyama vya upinzani nchini humo. Ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika matangazo haya yanayochukua dakika 30, lakini kwanza namkaribisha Sande Shomari ambaye anakusomea habari za dunia. Maafisa wa usalama nchini Kenya hii leo Jumanne walianza kutoa miili ya waathiriwa kadhaa wa mauaji yaliyofanywa na dhehebu lilowataka waumini wao wajiue nja, kutana, kwa kukaa na njaa ili kwenda kukutana na Yesu. Kutolewa kwa miili hiyo kumefanyika karibu mwaka mmoja baada ya kugunduliwa kwa makaburi ya halaiki katika kesi mbaya ambayo ilishangaza ulimwengu. Familia moja ilipokea miili minne iliyokuwa imepakiwa kwenye gari la kubebea maiti kwenye chumba cha kuhifadhia maiti katika mji wa Malindi huku wapendwa wao wakiomboleza. Hiyo ni miili ya kwanza kukabidhiwa kwa familia baada ya miezi kadhaa ya kazi ngumu ya kutambua waathiriwa kupitia utafiti wa vinasaba au DNA. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliapa hii leo kuendelea mbele na kampeni yake ya kulitokomeza kundi la wanamgambo wa Hamas huko pia akilikosoa azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linalotaka kusitishwa mara moja kwa mapigano huko Gaza. Katika taarifa yake, Netanyahu alisema Israel haitasalimu amri kwa madai ya upotoshaji ya Hamas na itaendelea kuchukua hatua ili kufikia malengo yote ya vita: kuwakomboa mateka wote, kuharibu uwezo wa kijeshi na kiserikali wa Hamas na kuhakikisha kuwa Gaza haitakuwa tena tishio kwa Israel. Maafisa wa Hamas walisema siku ya Jumatatu kuwa waliwaambia wazungumzaji wanaoshughulikia makubaliano ya muda ya kusitisha mapigano kwamba Hamas haitabadilisha pendekezo lake ambalo ni pamoja na kujiondoa kikamilifu kwa Israel kutoka Gaza na kubadilishana mateka wanaoshikiliwa huko Gaza na wafungwa wanaoshikiliwa na Israel. China itaendelea kushirikiana na pande zote katika marekebisho ya kulipa deni la Zambia, msemaji wa wizara ya mambo ya nje alisema hii leo Jumanne bila kusema kama inaunga mkono mpango uliopendekezwa nchi ambao nchi hiyo ya kusini mwa Afrika iliafikiwa na wafadhili wa bondi za nchi za nje. Zambia pamoja na kundi la wafadhili wa mkopo walisema Jumatatu kwamba walifikia makubaliano mapya ya kurekebisha malipo ya deni la karibu dola bilioni tatu za hati fungani za kimataifa na kwamba pendekezo hilo limeidhinishwa na wakopeshaji rasmi wa Zambia, ambao China ndiyo mkopeshaji mkubwa zaidi kati yao. Zambia ilishindwa kulipa madeni yake zaidi ya miaka mitatu iliyopita na mchakato wake wa kurekebisha madeni umekumbana na vikwazo vingi ikiwa ni pamoja na mwezi Novemba wakati wa dai rasmi walikataa mkataba wa awali wa bondi kwa misingi kwamba haukutoa msamaha wa deni sawa na wakwao. Na mamia ya wafuasi wa chama cha upinzani cha Umkonto Wesizwe MK kule Afrika ya Kusini kinachoungwa mkono na Rais wa zamani Jacob Zuma anayekumbwa na kashfa wamesherekea katika mitaa jijini Johannesburg hii leo baada ya mahakama ya uchaguzi mjini humo kuamua kuwa chama hicho kinaweza kugombea katika uchaguzi mkuu wa Mei 29. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Mahakama ya Johannesburg ilikataa malalamiko ya chama tawala cha African National Congress, ANC, ambacho kilisema jina na alama ya MK ni sawa na ile ya tawi la kijeshi lililovunjwa na ANC ambalo linaweza kuwadanganya au kuwachanganya wapiga kura. Mahakama imesema katika uamuzi wake kwamba haijaona kitu kisicho halali kuhusu usajili wa MK na tume ya uchaguzi DCEO hapo Septemba 7, 2023. chama cha ANC ambacho kimekuwa madarakani kwa miongo mitatu hakikueleza vyema ni kwa nini kilisubiri hadi Januari kuomba MK kiondolewe, kulingana na mahakama maelezo ya ANC hayaingii akilini, kwa sababu hayakaribiani kamwe na maelezo yake ya kuchelewa kuwasilisha maombi hayo, alisema Jaji Leo Bang Modibale. Uchaguzi mkuu wa Mei ambao utamwezesha mshindi kumteua rais unatarajiwa kuwa wenye mvutano. ANC iko ukingoni mwa kushuka chini ya asilimia 50 ya kura kwa mara ya kwanza tangu ilipoingia madarakani mwishoni mwa ubaguzi wa rangi. Hilo litakilazimisha chama hicho ambacho wakati mmoja kiliongozwa na Nelson Mandela kuunda serikali ya muungano ili kuendelea kuwepo madarakani. Jina la upinzani mkali ni sawa na lile la tawi la kijeshi la ANC ambalo Mandela aliliongoza kutoka uhamishoni wakati wa enzi za ubaguzi wa rangi. Rais wa zamani Jacob Zuma ambaye alilazimishwa kuondoka madarakani mwaka elfu mbili kumi na nane chini ya wingu la madai ya rushwa anafanya kampeni kwa ajili ya MK katika jitihada za kurudi tena kwenye siasa na kudhoofisha chama chake cha zamani cha ANC. Utafiti wa maoni wa hivi karibuni unakipa MK asilimia kumi na tatu ya kura ya kitaifa. Inaweza kufanya vyema sana katika jimbo la nyumbani la Zuma la KwaZulu Natal, jimbo la pili lenye idadi kubwa ya watu nchini Afrika Kusini, na lina idadi kubwa ya wafuasi wa ANC. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kilipuzi kilipua na kuwaua wanajeshi saba nchini Chad wakati walipokuwa wanapiga doria magharibi mwa nchi hiyo, karibu na ziwa Chad, serikali imesema. Rais wa mpito Mahamat Deby Itno alitangaza vifo hivyo Jumatatu kwenye mitandao ya kijamii. Maafisa wa Chad walisema wanashuku wanamgambo wa Boko Haram kutoka Nigeria ndio walihusika na shambulio hilo na hivyo kuzua wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa ghasia karibu na mpaka. Boko Haram ilianzisha uasi zaidi juu ya muongo mmoja uliopita dhidi ya elimu ya nchi za magharibi na kutaka kuanzisha sheria za kiislamu kaskazini mashariki mwa Nigeria. Wasi huo umeenea hadi nchi jirani za Afrika ya Magharibi, zikiwemo Kamerun, Niger na Chad. Zaidi ya watu elfu 36 wameuawa hasa nchini Nigeria, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Timu za kutafuta na uokozi zinawatafuta karibu watu 20 ambao hawajulikani walipo, baada ya daraja kubwa kuporomoka katika mji wa Baltimore, Maryland hapa Marekani, video ya simu ilionyesha sehemu kadhaa za daraja hilo la Francis Scott Key likianguka kwenye mto Patapsco baada ya meli ya kontena yenye bendera ya Singapore inayoitwa Dali kugonga nguzo ya daraja hilo Jumanne alfajiri. Maafisa wa usalama wanasema magari kadhaa yalikuwa kwenye daraja hilo wakati ajali hiyo ilipotokea, maafisa wa dharura wa Baltimore wanasema wafanyakazi wa utafutaji na uokoaji wanatafuta takriban watu ishirini wanaoaminika kuwa ndani ya maji. Wasimamizi wa meli hiyo ya Dali, Synergy Marine Corp, walitoa taarifa wakisema kwamba meli hiyo iligonga nguzo moja ya daraja hilo na kwamba wafanyakazi wake wote wakiwemo na mahodha wawili waliokuwa wamepatikana walikuwa wamepatikana na hakuna taarifa zote za majeruhi. Mahakama moja ya Rusia imeongeza muda kwa kizuizini kabla ya kusikilizwa kesi ya mwanahabari wa Marekani Evan Gashkovich ambaye alikamatwa karibu, karibu mwaka mmoja uliopita kwa tuhuma za ujasusi zinazochukuliwa kuwa sehemu kubwa ni uongo. Mahakama hiyo hii leo Jumanne iliamuru Gashkovich azuiliwe hadi Juni 30 ikiwa ni kiongozi, ikiwa ni kuongeza muda kwa miezi mitatu amri iliyotolewa hapo awali. Hakuna tarehe ya kesi yake iliyotajwa. Gashkovich mwenye umri wa miaka 32 alikamatwa akiwa na safari ya kuripoti katika mji wa Yekaterinburg nchini Russia, Machi 2023. Gashkovich na gazeti hilo umekanusha madai ya ujasusi ya Rusia, lakini Rusia haijatoa ushahidi wa mashtaka hayo. Mawakili wa aliyekuwa rais wa Brazil, Jair Bolsonaro, wanakanusha uvumi kwamba mteja wao huenda alikuwa akijaribu kukwepa kukamatwa alipokaa katika ubalozi wa Hungary kwa siku mbili mwezi uliopita. Gazeti la New York Times iliripoti Jumatatu kwenye tovuti yake kwamba Bolsonaro alikaa katika ubalozi huo kati ya Februari kumi na mbili hadi kumi na nne kukiwepo na video ya kamera ya usalama inaonyesha balozi Miklos Halmai akimsalimia rais huyo wa zamani wakati alipowasili kwenye ubalozi huo na ikimwonyesha Bolsonaro akitembea katika eneo la kuegesha magari kwa nyakati tofauti na kumalizia na picha ya video akitoka ubalozini. Mawakili wake alitoa taarifa Jumatatu wakisema Bolsonaro alialikwa kukaa katika ubalozi wa Hungary ili kudumisha mawasiliano na maafisa wa nchi hiyo rafiki na kubadilishana mawazo. <totikos> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington. Katika ripoti tulizozipatia uzito wa juu ni kwamba rais mteule wa Senegal Bassirou Diomaye Faye ametoka hadharani kwa mara ya kwanza Jumatatu jioni baada ya mpinzani wake mkuu Amadou Ba kukubali kushindwa na kumpongeza mpinzani wake. Faye ameahidi kutawala kwa maridhiano na kuwaunganisha tena pamoja raia wa Senegal ambao wanasema wamechagua kujitenga kabisa na mfumo wa kisiasa uliopo. Abdu Shakur Abud anayeripoti ifuatayo. Bassirou Diomaye Faye aliyesherekea miaka 44 ya kuzaliwa kwake Jumatatu atakuwa rais kijana katika historia ya Senegal baada ya kuachiliwa huru siku kumi tu kabla ya uchaguzi wa Jumapili. Akizungumza kwa mara ya kwanza tangu matokeo awali kutolewa Faye amesema kipaumbele chake kikuu ni kutafuta maridhiano ya kitaifa kufuatia miaka mitatu ya ghasia na mzozo wa kisiasa. Marke. Uchaguzi ulifanyika chini ya kivuli cha mzozo kabla ya uchaguzi uliosababisha watu kupoteza maisha yao, kujeruhiwa na wazalendo wengi kuwekwa kizuizini. Tuna nia ya kugeuza ukurasa huo, kuleta maridhiano miongoni mwa mioyo ya Wasenegal na tuanze kazi kwa bidii ili kutekeleza matumaini yaliyojitokeza kutokana na kuchaguliwa kwangu na mradi niliyopendekeza. Fai ameahidi pia kupambana na rushwa katika kila kiwango, kujenga upya vyombo vya serikali na kukabiliana na ughali wa maisha. Hii ni mara ya kwanza kwa mgombea wa upinzani kushinda tangu Senegal kujinyakulia uhuru mwaka 1960 kutoka Ufaransa, na baada ya uchaguzi mara 12 nchini humo, mgombea kiti wa muungano na utawala Ba mwenye umri wa miaka 62 alikubali ushindi wa Fai na kutoa pongezi zake. Kabla ya matokeo rasmi hapo jana Jumatatu Jure, ninatoa kwa mara nyingine pongezi zangu kwa Rais Diomaye Faye, ninamtakia ufanisi katika kuiongoza nchi yetu. Mwenyezi Mungu amsaidie kutekeleza majukumu yake kwa ajili ya taifa letu kubwa na ustawi wa wananchi wetu. Rais Macky Sall anayeondoka madarakani mwezi ujao alimpongeza pia mgombea wa upinzani atakayechukua nafasi yake na kusema ni ushindi kwa demokrasia Senegal. Marekani imetoa matamshi kama hayo kupitia msemaji wa wizara ya mambo ya nje Matthew Miller. tunatarajia kumpongeza rais mpya wa Senegal mara tu baada ya matokeo rasmi kutangazwa. Ni dhamiri ya dhati ya wananchi wa Senegal kuendeleza utaratibu wa demokrasia ndiyo sehemu ya msingi wa urafiki wetu wa dhati na ushirikiano wa nguvu Matokeo ya awali yanaonyesha Faye akipata ushindi wa karibu asilimia 53 akifatwa na Ba atakayepata asilimia 36 baada ya asilimia 90 za kura kuishahesabiwa kufikia jana Jumatatu. Kukabiliana madaraka kwa amani huko Senegal itakuwa ni jambo muhimu la kuimarisha demokrasia Afrika Magharibi, ambako kumetokea mapinduzi ya kijeshi mara nane tangu mwaka 2020. Na katika ripoti nyingine ni kwamba kanuni mpya ya uchaguzi nchini Sudani Kusini imekosolewa vikali na vyama vya upinzani ambavyo vinaona hatua hiyo kama njama ya kuwazuia kushiriki kwenye uchaguzi mkuu ujao ambao ni wa kwanza kufanyika katika taifa hilo changa zaidi duniani. Harison Kamau anaisoma ripoti ya Shila Poni kutoka Sudan Kusini. Vyama vikuu vya upinzani vya Sudan Kusini vimetaja hatua hiyo ya uchaguzi yenye utata kuwa njama ya serikali ya kuwazuia kushiriki kwenye uchaguzi wa Disemba muungano wa vyama vya upinzani umewasilisha malalamishi yake mbele ya baraza la vyama vya kisiasa Jumatatu, kupinga ada ya dola 50 za kusajili zinazohitajika kwa vyama vinavyonuia kuwa na wagombea kwenye uchaguzi huo. Hatua hiyo ya vyama vya peoples ssoa, muungano wa upinzani na united peoples sasa, vinaona fedha hizo kama njia ya serikali ya kuminya demokrasia na kuzuia kushiriki kwa vyama vya upinzani kwenye uchaguzi huo. Mwanasiasa wa upinzani Lam Akol ambaye ni kiongozi wa chama cha National Democratic Movement NDM na aliyekuwa anampinga rais rais Salva Kiir kwenye uchaguzi wa kwanza uliofanyika elfu mbili na kumi wakati Sudan Kusini ilipokuwa inajitenga na Sudan, ni vyama vingapi vitamudu dola elfu hamsini? Mwaka elfu mbili na kumi vyama vya kisiasa vilihitajika kulipa dola 150 pekee ili kusajiliwa. Riek Machar, mwenyekiti wa Sudan People's Liberation Movement in Opposition SPLMIO ambacho ni chama kikuu cha upinzani kwenye serikali ya mpito, analaumu upande wa serikali wa rais Kir kwa kuangusha watu wa Sudan Kusini. Machar anasisitiza kuwa hawatashiriki kwenye uchaguzi huo hadi pale mapendekezo yote kwenye makubaliano ya amani yatakapotekelezwa. Viongozi wa upinzani pia wanasema kwamba hawana imani na idara ya mahakama na kwamba iwapo watahitajika kuwasilisha malalamishi yao kutokana na matokeo ya uchaguzi huo. Gabriel Akoko ni mwenyekiti wa chama cha People's Progressive Party PPP, na anasema kwamba idara ya mahakama kama ilivyo sasa inadhibitiwa na watu watiifu kwa serikali. Considering the current situation in South Sudan, we are not quite sure, everyone is not quite sure that we can feel or we can petition the electoral results. Kunekana na hali iliyopo Sudani Kusini kwa sasa, hatuna uhakika, hakuna mwenye uhakika kwamba tunaweza kupinga matokeo ya uchaguzi, iwapo hautakuwa huru na wenye haki, kutokana na kuwa idara ya mahakama inaongozwa na wanachama wa SPLM ambacho ni chama tawala cha Sudani Kusini. Sudan Kusini kwa sasa ipo chini ya serikali ya mpito ambayo muda wake unamalizika Desemba. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Katika mfululizo wa makala maalum kuhusu vijana na ukosefu wa ajira Afrika Mashariki na Kati, leo tunaangazia sababu kuu za tatizo hili ambalo limekuwa ndiyo mada kuu. Makala haya yameandaliwa na mwenzetu Patrick Nduimana. Afrika ni bara lenye idadi kubwa ya vijana duniani, huku asilimia 60 ya watu wakiwa na umri ulio chini ya miaka 25, lakini kiwango cha ukosefu wa ajira kwa vijana ni cha juu sana, ni wastani wa zaidi ya asilimia 20 katika bara zima. Katika baadhi ya nchi wastani huo ni kati ya asilimia 70 na asilimia 80. Eneo la kusini mwa jangwa la Sahara lina kiwango cha juu sana cha ukosefu wa ajira kwa vijana duniani, huku asilimia 30 ya vijana wakiwa hawana kazi. Vijana wanawake wanakabiliwa na viwango vya juu vya ukosefu wa ajira kuliko wanaume katika nchi nyingi za Afrika. Sababu kuu za ukosefu huo wa ajira zinatofautiana kidogo kati ya nchi na nyingine, lakini nyingi zinafanana. Kulingana na ripoti ya taasisi ya utafiti ya sayansi za hesabu matsh ya Oktoba mwaka 2023, sababu kuu za ukosefu wa ajira kwa vijana barani Afrika ni ukosefu wa kazi zenye malipo bora, ujuzi usiolingana na pingamizi za kuingia kwenye soko la ajira. Sekta ya kilimo ina ajiri asilimia 60 ya ya vijana wa Kiafrika. Sehemu kubwa ya ajira hii ni katika kilimo cha kujikimu ambacho kina sifa ya uzalishaji mdogo na mshahara duni. Vijana wana fursa finyu ya kupata ajira rasmi kutokana na ukosefu wa uzoefu wa kazi, ujuzi na mitandao. Kulingana na utafiti wa profesa Paul Kamau, mhadhiri katika chuo kikuu cha masomo ya maendeleo mjini Nairobi, sababu kuu za ukosefu wa ajira kwa vijana wa Afrika ni ukosefu wa elimu na mafunzo, kutolingana kati ya idadi za ajira zilizopo na idadi ya watu wanaoingia kwenye soko la ajira, ufisadi na usimamizi mbaya wa uchumi kukosekana kwa uthabiti wa kisiasa na kijamii ambacho ni kivutio kikuu cha wawekezaji wa kigeni. Hali ikoje katika nchi za Afrika mashariki na ya kati? Nchini Tanzania, utafiti uliofanywa na wasomi watatu miongo mitatu iliyopita ambao ni Bugachwa, Luvanga na Mjema ulionyesha kuwa sababu kuu za ukosefu wa ajira kwa vijana ni ukosefu wa ujuzi katika mafunzo ya biashara, mikopo duni, kujikita kwenye sekta rasmi pekee na ukosefu wa usawa wa usawa kijinsia. Ripoti ya gazeti la Mwananchi ya Januari 215 ilieleza kuwa tatizo la ajira nchini Tanzania kwa kiasi kikubwa ni matokeo ya mfumo mbovu wa elimu ambao unazaa vijana wengi wasio na uwezo wa kuajiriwa popote na hata kujiajiri. Nchini Kenya, sababu kuu za ukosefu wa ajira kwa vijana kulingana tafiti tofauti ni ukosefu wa fursa za ajira, ujuzi usiolingana hapa tafiti hizo zinamaanisha kuwa vijana wengi hawana ujuzi unaohitajika kwenye soko la ajira. Sababu nyingine ni ufisadi katika serikali na sekta binafsi, ambao unapunguza uundaji wa ajira na fursa za ajira. Na huko Uganda, taasisi ya sera ya taifa kwa vijana inaeleza kuwa sababu za ukosefu wa ajira kwa vijana ni ukosefu wa ujuzi wa kuajiriwa, ukosefu wa rasilimali kama ardhi na mitaji, kutozingatia mipango iliyopo ya sekta isiyo rasmi na kilimo nchini Rwanda. Kulingana na utafiti uliofanywa na wahadhiri watatu kwenye chuo kikuu cha uchumi nchini Rwanda, Joseph Ndagijimana, Tarsisi Nsanzigizimana na Alimasi Heshmati, sababu kuu za ukosefu wa ajira kwa vijana ni mahitaji ya chini ya wafanyakazi kutokana na uzalishaji mdogo wa shughuli zinazohitaji nguvu kazi hasa katika sekta rasmi binafsi ujasiria mali usio na maendeleo, ugavi wa wafanyakazi usio na mpangilio, upatikanaji ilimu na ilimu usio sawa wa elimu na elimu usio bora, na kutokuwepo uwazi katika utaratibu wa kuajiri. Nchini Burundi, sababu kuu zinazoelezwa ni ukosefu wa uthabiti wa kisiasa, ukosefu wa fursa za kiuchumi, pamoja na ongezeko la haraka la idadi ya watu, ukosefu wa viwanda na ukosefu wa ardhi ya kilimo kwa vijana katika maeneo ya vijijini. Nilizungumza na Profesa Poncian Ntui wa Chuo Kikuu cha Mtakatifu Agostino huko Mwanza, Tanzania, ambaye anaeleza sababu kuu za ukosefu wa ajira kwa vijana Afrika Mashariki. Naweza kutaja sababu kama nne hivi. Moja, Afrika Mashariki na pengine zinaweza zikawa ni nchi nyingi kwa Afrika, ni kwamba kitu ambacho kinasababisha vijana wakose wa, wa ajira au kuwe na ukosefu wa ajira ni kwamba uchumi, uchumi wa nchi moja moja za, za Afrika Mashariki na Afrika, uchumi wao hauwezi kubeba idadi kubwa ya vijana wanaojitokeza kwenye nchi husika. Ukiacha hawa wanaomaliza vyuo vikuu na vijana wengine ambao hawaendelei na masomo, ambao wanabaki mitaani, ni kwamba uchumi uliopo kwenye nchi moja moja za, za Afrika Mashariki hauwezi kubeba, ni kwamba hauwezi ukawaingiza sokoni, iwe kwenye sekta binafsi na, na sekta ya umma na ukawalipa wale vijana. Lakini la pili ni, ni sera sera za nchi zetu za kiuchumi, hasa nchi zetu hizi, nikichukulia mfano Tanzania, ni kwamba sisi tuna bado tuna masalia ya kijamaa, na tuna fikra kwamba serikali inaweza ikafanya kila kitu na vijana wanaweza wakaajiriwa kwenye sekta ya umma, na sekta ya umma haiwezi ikawaajiri vijana wote. Lakini kwa bahati mbaya, sera hizi hizi zina zina minya sana ukuaji wa sekta binafsi. Kwa hiyo sekta binafsi haikui kwa uelekeo ambao pengine ingeweza kumeza vijana wanaomaliza vyuo vikuu na vijana wengine hawa ambao e, wanashindwa kuendelea na, na masomo yao ya shule ya msingi au sekondari pamoja na vyuo vikuu. Kwa hiyo sera zenyewe hazina mvuto na sera zenyewe sio rafiki sana kwenye kuwaruhusu vijana waweze waweze kujiajiri. Kwa hiyo jambo la tatu, ingawa wengi wanaliongelea kama ndiyo jambo la msingi sana, ndiyo jambo la kwanza, lakini hili ni jambo la tatu ambalo labda ni maarifa eh. Mfumo wetu wa elimu na maarifa ambayo vijana wanayapata kwenye mfumo wote wa elimu kuanzia shule za msingi mpaka vyuo vikuu, eh, mfumo wetu bado bado una tatizo kubwa kwa sababu unawaandaa vijana kwenda kuwajaribu sokoni. Yaani ni sawa na unaandaa bidhaa ambayo unaipeleka sokoni kwenda kuona kama walaji wanaweza waka, wakaipenda. Kwa hiyo wasipoipenda, unaachana nayo unaiachia huko na huna namna ya kurudisha kiwandani tena. Kwa hiyo sababu ya nne, kwa kwa maoni yangu ni vijana wenyewe pia, ile huruka ya vijana ya kuchagua kazi kwa vijana, wanakuwa wanachagua kazi. Kuna kazi zingine wanadhani hizi sio zao, hasa vijana waliomaliza vio vikuu. Lakini la mwisho la tano tunaweza tukarudi kwenye teknolojia e, vijana so sasa hivi wanatakiwa wajiajiri wenyewe, lakini pia wanapaswa kutumia teknolojia ambayo ipo inaita digital economy, kwenye digital economy E, vijana wanapaswa kuwa na maarifa sahihi ambayo ni ya teknolojia ya leo, wanaielewa dunia inavyokwenda, lakini pia wanaweza wakajiajiri wakafanya mambo mengi kwenye mtandao na wakaendesha maisha yao. Kufikia hapa, tunakamilisha makala haya kuhusu sababu za ukosefu wa ajira kwa vijana. Katika makala yatakayofuata, mtasikia athari za ukosefu wa ajira kwa vijana na kwa taifa. Mlikuwa nami Patrick Nduimana na waageni nikiwatakia usiku mwema. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sekunde chache kutoka hivi sasa, namkaribisha tena Sande Shomari kwa kusomea muktasari wa habari. Maafisa wa usalama nchini Kenya hii leo Jumanne walianza kutoa miele ya waathiriwa kadhaa wa, wa mauaji iliyofanywa na dhehebu lilowataka waumini wake wajue kwa kukaa na njaa ili kwenda kukutana na Yesu kutolewa kwa meli hiyo kunafanyika karibu mwaka mmoja baada ya kugunduliwa kwa makaburi ya halaiki katika kesi ambayo ilishangaza ulimwengu. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliapa leo Jumanne kuendelea na kampeni yake ya kulitokomeza kundi la wanamgambo wa Hamas, huku pia akilikosoa azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linalotaka kusitishwa mara moja kwa mapigano huko Gaza. Katika taarifa yake, Netanyahu alisema Israel haitasalimu amri kwa madai ya upotoshaji ya Hamas na itaendelea kuchukua hatua ili kufikia malengo yote ya vita na kuwakomboa wote, kuharibu uwezo wa kijeshi na serikali wa Hamas na kuhakikisha kuwa Gaza haitakuwa tena tishio kwa Israel. Chama China itaendelea kushirikiana na pande zote katika marekebisho ya kulipa deni ya Zambia, msemaji wa wizara ya mambo ya nje alisema siku ya Jumanne bila kueleza kama inaunga mkono mpango uliopendekezwa ambao nchi hiyo ya kusini mwa Afrika iliyofikiwa na wafadhili wa bondi za nchi za, za nje. Zambia na kundi la wafadhili wa mikopo walisema kwamba walifikia makubaliano haya mapya ya kurekebisha malipo ya deni. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya VOA Swahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usiku mwema popote pale unaposikiliza VOA Swahili.