Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express Nam, karibu karibu karibu karibu katika VOA Express msikilizaji, moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa ni saa tatu nusu za asubuhi hapa Washington, kumi ya nusu Afrika ya Mashariki, tisa na nusu pale Afrika ya Kati ndani ya nyumba msikilizaji, nimekusha ja tele kama pishi la mchele langu. Jina naitwa Sunday Shomari, niko standby kukupa vitu vizito, nikiwa siko peke yangu studio naitwa mkamiti kibayasi. Pamoja tutakuletea yale ambayo tumekuandalia katika dakika 30 za voa express. Kumbuka pia, voa express inabeba habari muhimu za dunia, tutakusomea pale, hali kadhalika tutakusomea uh, swali la leo ambalo tunakusanya maoni kutoka kwako, kwa we, kwa msikilizaji, tumekuuliza ushindi wa upinzani Senegal unaleta matumaini gani kwa vyama vya upinzani Afrika? Basi mmejimwaga kwelikweli. Hali kadhalika kipengele cha barazani ambacho a tunakushirikisha wewe msikilizaji kwa njia ya simu, hali kadhalika kusoma maoni uliotuandikia. Tumekuuliza, utafiti unaonyesha kwamba vijana wengi wanapenda kujiajiri badala ya kuajiriwa, unadhani ni kwa nini? Tunayo maoni ya kutosha, na pia tutakualika wewe msikilizaji, tupate kujua hii ni kwa nini. Hali kadhalika yale maswala yanayoendelea katika eneo uliloko, bila kusahau burudani ya muziki. All I want, si maneno yangu, ni simi bila shaka basi, moja kwa moja, bila kusahau, hii ni wiki ya Pasaka, inaitwa Juma Kuu. Wakristo duniani wakijiandaa kwa maandalizi ya Pasaka siku ya Jumapili. Mengi yanafanyika kwenye juma hili kuu, wengi wanafanya mambo tofauti. Makanisa mbalimbali yapo kwenye maandalizi mbalimbali ya Pasaka na hali ilivyo basi, tuangalie iko vipi katika maeneo mbalimbali duniani, wakati wa Kristo wakijiandaa na Pasaka. Na kuweza kuangalia hayo, tayari kwenye laini ya simu tayar eye yasimu tuko naye Deus Masota kutoka Dar es Salaam Tanzania. Deo Simasoda, tuambie pengine maandalizi yako vipi. Wewe mwenyewe ni katikista na mengi mnayofanya wakati e, wa maandalizi ya Pasaka hasa kwenye kanisa Katoliki. Tuambie kile ambacho e, mnajiandaa nacho kwa sasa. Eh, hiki ni kipindi muhimu sana kwa Wakatoliki na kilianza Jumapili iliyopita siku ya Matawi. Ni msimu ambao sasa tunaelekea kwenye kuadhimisha ukombozi wetu sisi wanadamu kutoka kwa Bwana wetu Yesu Kristu alipokelewa pale Yerusalemu wiki iliyopita juzi Jumapili, na Ijumaa atasurubiwa na Jumamosi tutashinda katika majonzi. Jumapili atafufuka, tutakuwa na furaha kubwa kwa sababu ataturudishia ile haki yetu ya kurithi ufalme wa mbingu, kwa sababu binadamu sisi tumeumbwa kwa ajili ya mbingu, lakini kutokana na madhambi yetu tunaopoteza ile haki ya kurithi ufalme wa mbingu, lakini Bwana yetu Yesu Kristu anakuja kuturudishia hiyo hadhi. Ndio maana ni muhimu sana wiki hii, kwa sababu ni wiki ambao sasa tunaelekea kwenye kurudishiwa hadhi ambayo tumeipoteza kwa kwa kutenda dhambi. Ni mda muhimu sana kwa maandalizi tu, kutubu, kusaidia watu na kuhakikisha kwamba unafanya ibada mbalimbali mbali, ili kujiweka sawa tayari kwa kupokea ule kitu ambacho tulikipoteza hapo mwanzo, kwa Bwana wetu Yesu Kristo kufa msalabani na kutukomboa sisi wanadamu. Bila shaka. Na pengine pia kwa haraka haraka, hali ya kiuchumi wakati watu wanajiandaa na Pasaka katika maeneo mbalimbali iko vipi, na jinsi unavyoiona kwa ujumla wake, changamoto ni zipi? E, kwa ujumla hali ya kiuchumi ni ngumu, maisha yamepanda sana, vitu vimepanda sana, vinapatikana lakini kwa bei ya juu, lakini wa, watu kwa vile wa walijua tarehe hizi zipo, watu wamejiandaa watu wameseu wenye kuseameseu wenye kuweza kuwanunulia watoto nguo watawanunulia, na kuhakikisha kwamba walao siku hiyo kinaliwa chakula cha pekee nyumbani, pilau, biriani, kuku, ng'ombe, mbuzi lazima wachinjwe pale ili watu waweze kufurahia. Kwao watu wamejiandaa kwa sababu ilijulikana, sio kitu kilichotokea ghafla kama msiba. Watu walijua kwamba tarehe fulani kutakuwa na sherehe. Pamoja na ugumu lakini watu wanajiandaa hivyo hivyo kidogo kidogo. Bila shaka Deus Masota, nakushukuru sana kuzungumza na sauti Amerika. Uh, huo ndio mtazamo kutoka kwa Deus Masota akieleza hali ilivyo kule nchini Tanzania kwa upande wa Pasaka, lakini pia tunaweza kupata msikilizaji mwingine hapa. Mkamiti, tuelekee peka ule jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, maeneo ya Goma. Je, kule wanasemaje? Naongea na Avira, huyu ni mwanamama yuko pale Kongo. Tueleze kwa upande wenu maandalizi na hali ikoje? uh, Um, yani kuhusu asante asante. <laughs> Yani umeniswali ume kuhusu maandalizi ya pasaka huko Kongo, yani sisi huko Kongo kuhusu um, kuhusu hata zaidi mji wetu wa Goma, mji ambao tuko katika wasiwasi, tuko katika vita, tuko katika mazingira magumu kabisa, yani maandalizi ya pasaka sijui watu watuandae kabisa vizuri, yani watu, maisha yamekuwa magumu, hata kwa kusherehe nani. Siku kama pasaka haisherekewi kabisa, kama tuivi navyo hapo mbeleni. Yani maisha yamekuwa magumu, wakimbizi huku na huku, wasiwasi ya vita, yani maandalizi sio mazuri kabisa. Um, yani ya muhimu ambacho tunapaswa kuita, tunahitaji salama na tunahitaji vita ikomeshwe kabisa, wakimbizi warudi ndani katika miji yao. Yani um, tuna, tuna, unaishi ya kwamba hata miji ambayo iko kando kando ya mji wa Goma hakuna hata hakuna kusherekea hakuna, hakuna, kwani watu ni wakimbizi, ni wengi, watu wamekimbia vijiji vyao, watu wamekimbia nyumba zao, watasherekeaje? Kuhu. Asi tuna tuna tuna tuna, tuna, tuna, uh, tunaishi kusaidiana miji ambayo iko katika vita yani, hata miji ambayo iko pembeni, pengine miji vijiji, kusherekea haitakuwa kabisa vizuri. Asante sana br basi, poleni sana, hali ndivyo ilivyo mkamiti, wakati mm -hmm. wengine wakijiandaa na sherehe, tunaona tuna wana wana mdambuzi nyama choma na kadhalika, lakini upande mm -hmm. mwingine DRC hali sio hivyo hata kidogo. Anakwambia hapa hakuna sherehe, ni vita wakimbizi na machungu na magumu haswa, na wakati hao wanaenda na magumu pia. Tukumbuke pia upande mwingine pia kuna ndugu zetu wengine ambao pia wapo katika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na nao pia pengine wanaenda na maswahibu hayo, wapo kama baadhi ambayo hawajapata pengine chakula cha kuweza kufuturu kwa siku kutokana mm. na mambo mbalimbali huko mbali. Gaza tunaona kuna vita vinaendelea mm-hmm. eh? Ukraine, hali kadhalika kuna vita vinaendelea, vita vinaendelea wakati mfungu unaendelea wakati mm -hmm. watu wapo kwenye magumu. Kwa hiyo hata kujiandaa na sherehe kwao inakuwa ni ngumu sana haswa so, na wengine wapo katika amani, wanafurahia Wapingi. kukaribisha kama walivyosema Pasaka mm -hmm. wengine wanafurahia kukaribisha na kuendelea kufunga mwezi mtukufu Ramadhani wakiwa na vyakula mbalimbali mbali, wakati muda wa kula unapofika mm -hmm. Ndivyo mambo yanavyokuwa sawa. Basi tupate kibao cha muziki kusindikiza haya, msikilizaji. Tunakutana nao vijana wanaitwa uh, John Makini akishirikiana naye Melody na Bien katika kibao chao hicho formula pata vitu <mulia> makini msikiti mkamiti, wewe unamsikia akishirikiana na Aha, na Jay Melody, mm -hmm, na Bien Bien, ambaye Aida Isa anampenda sana eh, tu vitu vyake Bien yule, eh, wa Sauti Sol. Lakini ndio mambo yanavyokwenda kwenye Video Express, msikilizaji, na mkamiti umenaambia kuna vitu namulika hapo, upande mwingine haswa, mimi nashuka mpaka kule pwani ya yeah. Kenya Mombasa, moja Mombasa, uh-huh. katika... kwa moja Mombasa pale, katika Swahili Port Hub Foundation. ni shirika lisilo la kiserikali ambalo lilianzishwa mwaka 2016 huko Mombasa nchini Kenya, ikiwa na malengo makuu ya kuwawezesha vijana wanaojihusisha katika masuala ya teknolojia, sanaa, kukuza turati au heritage, hali kadhalika kukuza vipaji vya vijana ambao ni kuanzia miaka kumi na minane hadi thelathini na mitano na ili kutaka kujua kazi zao namna wanavyofanya na kuhamasisha vijana katika hatua moja hadi nyingine nimezungumza na kijana kutoka hapa Swahili Hub, Rajab Salum au Malenga na nikataka kujua akiwa mmoja wa vijana hao wanaofaidika na kituo hiki cha Swahili Port eh? wanatumia vipi lugha ya kiswahili na tamaduni zake katika kuwahamasisha vijana kama yeye na wengine kwenye utalii wa ndani na hata wa kimataifa, na hivi ndivyo anavyotueleza sasa. Swahili Pot Hub inawawezesha vijana hawa kukuza vipaji vyao, lakini pia hususan, tukizingatia kiswahili. Kwa mfano, ukija katika sehemu ya sanaa utakuta Swahili Pot Hub, kuna washairi, kuna waandishi, tunaandaa nyarfa mbalimbali ambazo kama vijana tunazitumia nyarfa hizi kuweza kusherehekea lugha ya Kiswahili, lakini pia wasanii tunawahimiza kutumia lugha ya Kiswahili. tuatia ukanda wa pwani ambao ni Mombasa, basi hii michezo ya kuigiza tunaiandika Kiswahili, haya mashairi yanakuwa ni mashairi yale ya kuzingatia kila kanuni ya Kiswahili. Ukija upande wa pili pia wa teknolojia, teknolojia mara nyingi wao tunawapata wanatengeza tovuti ama hizi website, lakini pia tunawashauri wanapotengeza kwa lugha ya Kiingereza watengeze pia na upande huu wa kiswahili kuhakikisha kwamba lugha yetu hii ya dini ya kiswahili haipotei vilevile katika masuala ya ambayo ni kukuza turasi na tamaduni tunahakikisha kwamba kijana ambaye anakulia kwa sasa anazifahamu zile tamaduni za kitanga ikiwa mojawapo ni lugha ya kiswahili mavazi ya kiswahili vyakula vya kiswahili kwa hivyo swahili kwa sababu tumekuwa ni mstari wa mbele kuhakikisha kwamba Kiswahili hakipotezi. Hata kuchunguza jina lenyewe la Swahili Pot, hiki ni chungu cha Kiswahili ambacho ndio ilikuwa chimbuko la jina la Swahili Pot. Na je, mnaona kwamba vijana wanapenda kutumia lugha ya Kiswahili katika kukuza utamaduni wao na wanaokumbatia utamaduni wao kupitia Kiswahili? Je, kuna mafanikio hapo mmeaona? Na nini, uh, malengo yenu ya baadaye? Vijana wengi wanapotoka shule ya upili au wanapotoka katika vyuo uh, vikuu, wengi kusema kweli, huwa lugha hii ya Kiswahili kidogo huwa wamepelekeza, inakuwa ni changamoto mtu kuweza kuongea kwa dakika mbili tatu kwa ufasaha kwa Kiswahili. Na vijana hawa sio wageni, ni watu ambao wamezaliwa, wamekulia katika mazingira kama haya ya Mombasa ambayo Kiswahili ni moja au U, ya tui, um, saibu, ni sehemu ya lugha kuu ya kuzungumza. Kwa hivyo huwa ni changamoto mara ya kwanza, lakini kazi mtu anavyozidi kukua na kutamka kila mara, kuongea kila mara, tunahakikisha katika nyarfa zetu hivi tunaoinbisha watu lugha ya umoja wa Afrika ya Mashariki kwa Kiswahili. Kwa hivyo hatua baada ya hatua tunaona mabadiliko, na moja um, kati ya kitu ambacho kuleta vijana wengi pamoja bila shaka ni sanaa na inapokuwa sana ile basi inawasilishwa kwa njia ya Kiswahili, vijana wanafurahia, vijana wanapata muamko kwamba kweli ni lengo letu sisi kama vijana. Ikiwa tunataka vizazi vijavyo ambao itakuwa ni watoto wetu wapate kupata sisi kilichokipata kutoka kwa mababu zetu, itakuwa ni lazima tulichukue sisi hili jukumu la kukuza lugha ya Kiswahili. Shukrani sana Rajab Salum au Malenga kutoka Swahili Hubport kujumuika nasi katika VOA Express inayoangazia masuala ya vijana na wanawake kutoka hapa Washington. Tupate habari za dunia. Wanamgambo wa Hezbollah wa Lebnan hii leo Jumatano wamefanya mashambulizi ya roketi kaskazini mwa Israel wakijibu mashambulizi ya anga ya Israel yaliyoua watu saba kusini mwa Lebnan. Jeshi la Israel limesema kwamba mashambulizi yake yalilenga jengo la kijeshi ambapo mwanachama wa kundi la wanamgambo la Jama al Samia aliuwawa. Alishutumiwa kuongoza mashambulizi ya kigaidi dhidi ya Israel. Shirika la habari la AFP limemnukuu afisa mmoja wa Jamal Islamia akisema kuwa watu saba waliwawa kwenye kijiji cha Hebarie, vyanzo vya usalama vya Lebnan vikitoa idadi sawa na hiyo kwa shirika la habari la Reuters. Mahakama moja ya Tunisia leo Jumatano imetoa hukumu ya kifo kwa watu wanne na wengine wawili wamehukumiwa kifungo cha maisha baada ya kukutwa na hatia ya kumuua mwanasiasa mashuhuri Chokri Belaid miaka kumi na mmoja iliyopita. Ni mauaji ya kwanza ya kisiasa nchini humo ndani ya miongo kadhaa. Belaid ambaye alikuwa mwanasiasa wa mrengo wa kushoto alikuwa mkosoaji mkali wa chama cha Islamic Ennahda akidai kuwa hakikuwa kikichukua hatua dhidi ya ukatili uliokuwa ukitekelezwa na watu wenye msimamo mkali dhidi ya wale wenye misimamo ya wastani. Benki ya biashara ya Ethiopia inayomilikiwa na serikali imeweza kurudisha zaidi ya robo tatu ya dola milioni 14 za Kimarekani ilizopoteza kufuatia hitilafu za kimitambo mapema mwezi huu, zilizopelekea wateja kutoa fedha zaidi ya zile walizonazo kwenye akaunti zao. Takriban asilimia 78 ya milioni 801 fedha za birr za Ethiopia zilizotolewa kupitia mashine za ATM usiku wa Machi 15, ambazo ni sawa dola milioni 11 za Marekani tayari zimerejeshwa, kulingana na mkuu wa benki hiyo Abisano. Tayari benki hiyo imetoa orodha ya zaidi ya watu 500 ambao bado hawajarejesha hawa fedha walizochukua. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema hii leo kwamba haiungi mkono mpango wa Pakistan kujenga bomba la kusafirisha gesi kutoka Iran. Msemaji wa wizara hiyo Matthew Miller, hata hivyo, alikataa kutoa maoni yake kuhusu hali ya vikwazo ambavyo Pakistani inaweza kukabiliwa navyo kwa kuagiza nishati kutoka Iran. Hata hivyo, alitahadharisha Islamabad dhidi ya kusonga mbele na mpango huo. Siku zote tuna mshauri yeyote anayetaka kufanya biashara na Iran kuwa kuna hatari ya kuwekewa vikwazo vyetu na tungemshauri kila mmoja kufikiria hilo kwa makini sana, amesema Mila, akiongeza kuwa naibu waziri wa mambo ya nje aliweka bayana wiki iliyopita kuwa Marekani haiungi mkono mradi huo kusonga mbele. <coughs> Si, mambo hayo, mm, msikilizaji msikivu kibao -hmm. Hicho kinasema nini, Mkamiti? tujengane na mvili na Jovial, tujengane jamani, mambo ya kujengana ndani ya VOA Express. Wewe kijana, tunakushirikisha. Wewe msikilizaji, tunakushirikisha, na yeyote yule, tunamshirikisha. Basi tujengane katika VOA Express, kuipeleka mbele. Hapa studio pia tujengane kweli kabisa Mkamiti, na usisahau wakati tunajengana usikilize mm -hmm. matangazo haya kupitia washirika wetu kule nchini Kenya, Sauti ya Mwananchi Radio inaona kuru pale Mwenedu Radio kule Voi, pia Sasa Radio pale Bungoma, kule Tanzania, Dodoma FM, Nuru FM ya Iringa, KFM Songea na Hise na Voice of Africa ya Korogwe, bila kusahau DRC pale Radio RNA, Radio Ngoma ya Amani, Radio Manyema nambar wat nambar Nambari moja. <laughs> hey, nambari moja na katika Kifaransa wasema, uh. uh, na katika kujengana huko pia <laughs> hey. Kumbuka, popote pale unaweza ukatufuatilia kupitia uh -huh. mtandao wetu wa voiswahili.com bila shaka. Mambo yanakuwa ni mazuri kabisa na washirika wengine wote. Basi, tuendelee kuungana pamoja na kujengana pamoja. Sio hasa so, katika barazani basi no. Tuendelee kujengana. Utafiti unaonyesha kwamba vijana wengi wanapenda kujiajiri badala ya kuajiriwa. Unadhani ni kwa nini hili? Haya, msikilizaji, tunakaribisha maoni yako kwa njia ya simu, unaweza ukatupigia hapa studio ukaenda live, hali kadhalika tunasoma yale ambayo umetuandikia. Tano Pita yeye anasema, anapatikana Chato, anasema, ukweli vijana wengi nchini Tanzania wanapenda kujiajiri wao wenyewe, kwa sababu ukiajiriwa manyanyaso ni mengi, pia unakuwa huna uhuru wa kutosha kwa mwajiri wako, na pia anapoajiriwa malipo yanakuwa ni gumzo zito, ndio maana wanafanya kazi ya kujiajiri wao wenyewe. Sawa kabisa, nimemsikia huyo kijana. Naye Mosi Abel anasema uhuru wa kufanya mambo mengine mbali na kazi, mambo kama kuendeleza elimu na vilevile vile kupata ujuzi mpya. Vincent JJ Kaji kutoka Kahama, Tanzania anasema, nikiwakilisha salamu klabu. Kwa kweli, kwa sababu kuepuka changamoto kwa waajiriwa walio wengi, ni vyema vijana tujiajiri wenyewe. E, Neli Nepanya huyu mm -hmm, anasema kujiajiri kunasaidia kurahisisha pato la mtu kukua kwa haraka na namna rahisi ya kuifanya kazi au biashara yake. Anasema kuna namna ukiwa umeajiriwa huwezi kuwa na uhuru wa moja kwa moja kutokana na sababu fulani fulani. Ibrahim Sanilo anasema wanao ajiriwa wanakuwa tayari walishajiandaa kama sitapata bahati ya kuajiriwa nitajiajiri mwenyewe. Jebson Abasi anasema hii ni kwa sababu mishahara haiendani na muda unaopotea kwenye ajira za serikali. Shukrani sana, Amos bin Mahona, Jared Orore, Matureti Stumai, Wambanguru, Oscar Ju Kipara Original, Suke, John Jacob Masungo, tunawashukuru wote na nyote ambao mmetumia muda wenu kutupa maoni yenu. Basi tupate burudani ya chake simi huyo msikilizaji, bila shaka basi Mkamiti kibasi. Baada ya kuvara kibao hicho, tunakwenda kwenye masuala ya teknolojia. Kwenye teknolojia hii leo, tunaungana na mzee wa kazi BMJ Muridhi katika makala hii ya leo. Mkamiti anazungumzia kwamba muda mrefu uliopita watu walikuwa kiandikiana barua kwa mkono. Nakumbuka kuandika barua kwa mkono, wewe Mkamiti? mm -hmm. Unajipanga, una unatunga una maneno yako, una tumoni lika. la barua hili <laughs> <laughs> natumaini wewe umzima afya na mimi ni salama. <laughs> <Ehe. laughs> mashaka na nini ni juu ya juu nijuia. yako sio yes, sasa basi, wanasema kwamba mambo saizi amebadilika na teknolojia imeingia sasa. mm -hmm. barua zetu tulikuwa tukiandika kwa mkono wakati ule, sasa teknolojia imerejesha watu kwa kwanza kuandika tena hizo barua. Wanasema kwamba hiyo teknolojia sasa inafanya watu warudi kwenye kuandika barua. Mwandishi wetu Juli Tambo anatufahamisha kuhusu roboti. Msikia bana, roboti wanaandika kama mkono wa binadamu. Roboti huyu anafanyaje? Sikiliza hii makala. Wakati kuandika barua kwa mkono zamani kulikuwa sehemu ya maisha ya kila siku. Baadaye kompyuta zilirahisisha maisha na kwa haraka zaidi, zikiuacha nyuma mguso huo wa kibinafsi. Lakini sasa kampuni moja mjini Phoenix Arizona hapa Marekani imefufua utamaduni huo kwa roboti zinazotumia kalamu halisi kuandika herufi kwa mtindo unaochaguliwa na mtumiaji. David Wax ni mkurugenzi mtendaji na mwanzilishi wa kampuni ya Handwritten aliyezungumza na VOA kupitia mtandao wa Zoom. Nadhani kile cha zamani sasa ni kipya tena. Kupokea barua iliyoandikwa kwa mkono hakuvutii macho tu bali pia hisia na hiyo ni muhimu sana. And that means a lot. Wateja wao wakuu ni biashara zinazotumia herufi zilizoandikwa kwa mkono na maelezo ya shukrani ili kuunda ushirikiano thabiti na wateja wao. really our... tunayolenga sasa ni mashirika yasiyo ya faida kusaidia kupata ufadhili mpya. Mojawapo ya maswala makubwa yanayokabili mashirika yasiyo ya faida ni kiwango chao cha kupata michango mipya kushuka hadi chini ya asilimia hamsini. Sababu kuu inayofanya watu wasichangie tena ni kwamba hawahisi fadhila. Kwa hivyo tunasaidia mashirika haya yasiyo ya faida kufikia wafadhili kwa njia ya maana zaidi kwa kutumia ujumbe ulioandikwa kwa mkono. Uandishi wa barua kwa kutumia mashine si jambo jipya. Rais Thomas Jefferson wa Marekani alitumia kifaa hiki cha polygraph mapema miaka ya 1800 ili aweze kuhifadhi nakala za barua zake. Jefferson aliitazama mashine hiyo kama maajabu ya teknolojia. Mwenyewe akiwa mvumbuzi, alipendekeza maboresho kadhaa kwa wazalishaji wake nchini Uingereza. Miaka 200 baadaye, mchakato huo unajumuisha kujifunza na kutumia mashine na utengenezaji wa teknolojia ya juu is... teknolojia inayohusika ni uchapishaji wa 3D na kukata kwa miale ya leza na kifaa cha kusambaza umeme kwa roboti yenyewe. Na ikiwa watumiaji wanahitaji usaidizi wa kufikiria ni nini hasa cha kuandika katika dokezo lao, wanaweza kuchagua kitufe cha usaidizi cha AI ili kuwasaidia kutoa ujumbe bora kupitia utendakazi wa programu ya kompyuta ya ChatGPT. Ingawa roboti kamwe haziwezi kuchukua mguso wa kibinafsi wa maandishi ya mkono halisi, timu ya kampuni ya handwritten inaamini maandishi hayo ya roboti yanakaribia sana hali halisi. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, sauti ya Amerika. Kupolele. Bila shaka huyo ni mzee wa kazi, BMJ Muridi sana. Ninaona hapa swali la leo nehe lipo tayari kabisa hapa, nikawa na, nalishikilia nali, nali, kwa makini kabisa linasema: ushindi wa upinzani Senegal unaleta matumaini gani kwa vyama vya upinzani? Jared Orure Matureti yeye anapatikana ye, Kenya, anasema yeye anaona ushindi wa upinzani huko unaonyesha kwamba katika Afrika vyama vya upinzani vikiwa pamoja vitaweza shinda urais katika nchi nyingine yoyote. Ni umoja unaotakiwa. Jacob Masungo kule Kenya anasema ushindi wa upinzani Senegal unaweza kuleta matumaini kwa vyama vya upinzani kwa kuonyesha kuwa mabadiliko ya kisiasa yanawezekana kupitia njia za demokrasia na amani. Zabuloni Mayongezo wa DRC anasema hakika Senegal imefanya jambo ambalo wengine wa Afrika wanapaswa kuiga, kufuatana na huu ushindi ambao huenda ukaleta tija kubwa kwa wapinzani wote na kupata upinzani wa hakika kwamba nao wana nafasi kubwa katika uchaguzi. Elia Maritime kutoka Majengo anasema kwamba akiwa kule Singida, Tanzania, ushindi wa chama pinzani ya Senegal unaweza kuleta matumaini kwa vyama vipinzani kuwa navyo vinaweza kupata ushindi hata huku kwetu. Barnaba Mahuvi Zungu yeye anapatikana Iringa, Tanzania, anasema una maana vyama vyote vya upinzani Afrika vizidi kuwa, nanguvu, kuwa, minika, kuwa na nguvu ya kuaminika kwa wananchi na visikate tamaa. Bila shaka bila shaka basi, wengi wametuma maoni yao, lakini Mkamiti moja kwa moja niangalie kwa haraka haraka tu yale yaliyojiri kwenye mitandao, wakati muda nao unakimbia. Kikubwa Mkamiti, daraja la Baltimore tunafahamu haya yametokea hapa kwetu, si mbali na Washington DC. Daraja hilo limeanguka baada ya kugongwa na meli kubwa ya mizigo ya kontena, wengi wakizungumza jinsi hali ilivyotokea hafla na wengine wamepoteza maisha yao. Imekuwa e, ni jambo la kuzungumza sana hapa Marekani kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii, wengi wakiwa hawaamini hii wakiona daraja likianguka alfajiri au siku wa saasaba na nusu, wakati wanaamka asubuhi wakijionea hayo. Vilevile vile nyota wa Brazil Vinicius Junior analalamika na kutoa machozi akisema kwamba ubaguzi umezidi eh, kwenye ligi ya Spanish La Liga, lakini anasema hataondoka ondoka licha ya hayo yanayoendelea kwenye ligi hiyo. Basi mengi yamejiri, lakini muda nao ndo hivyo unakimbia, tukamilishe kamilishe haswa. So, tukiondoka na kibao hicho Formula kutoka kwake John Makini akishirikiana Jay Melody na Bien. kupenda kupindukia. Mawazo ya kuyote ni juu yako nipokee. Na macho ya kuyote ni kwako silipote.