Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america VOA. Zifuatazo ni habari za dunia zinazosomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Jeshi la Israel limeripoti leo Alhamis mapigano katika eneo la hospitali ya Shifa huko Gaza City pamoja na Khan Yunis kusini mwa ukanda wa Gaza. Wizara ya afya katika ukanda wa Gaza inayoendeshwa na Hamas imesema Wapalestina sitini na wawili wame katika siku moja iliyopita. Wizara hiyo imesema watu zaidi ya 32,000 wameuawa wakati wa mashambulizi ya Israel ambayo yalianza mwezi Oktoba baada ya shambulio la Hamas dhidi ya Israel ambalo liliua watu 1,200. Katika hatua nyingine, Israel imekubali Jumatano kutuma wapanga mikakati wake wa kivita mjini Washington kujadili nia yake ya kuanzisha mashambulizi ya ardhini dhidi ya wanamgambo wa Hamas katika mji wa kusini mwa Ghaza wa Rafa. Mamlaka ya Palestina imetangaza kuundwa kwa baraza jipya la mawaziri wakati ikikabiliwa na shinikizo la kimataifa la kufanya mageuzi. Rais Mahmud Abbas, ambaye ameongoza chama cha PA kwa karibu miongo miwili na bado ana udhibiti wa jumla, alitangaza serikali mpya katika amri ya rais leo. Hakuna hata mmoja wa mawaziri wanaoingia ni mtu anayejulikana. Abbas alimteua Mohamed Mustafa, mshauri wa muda mrefu, kuwa waziri Mapema mwezi huu Mustafa, mwanasiasa huru ambaye ni mchumi aliyesomea Marekani, aliapa kuunda serikali ya kiteknolojia na kuunda mfuko huru wa fedha ili kusaidia kuijenga tena Ghaza. PA inasimamia sehemu za ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu na Israel. Vikosi vyake vilifurushwa kutoka Ghaza wakati Hamas ilipotoa madaraka mwaka 2007 na, na haina nguvu huko. Marekani inatoa wito wa kuundwa upya kwa pa ili kusimamia Ghaza baada ya vita na hatimaye kuelekea kutambulika kwa taifa huru. Israel inakataa wazo hilo, ikisema itadumisha udhibiti wa usalama wa wazi katika Ghaza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ghasia za magenge zimeua zaidi ya watu 1500 nchini Haiti hadi sasa mwaka huu, Umoja wa Mataifa umesema hii leo, wakati kilani kuendelea kwa silaha zinazomiminika katika taifa hilo la kisiwa cha Caribian. Umoja wa Mataifa umeielezea hali hiyo kama kichecheo katika nchi hiyo iliyokumbwa na machafuko. Inashangaza kwamba licha ya hali ya kutisha katika ardhi, silaha bado zinaendelea kumiminika. Volker Turk kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa alisema katika taarifa yake, ninatoa wito wa utekelezwaji mzuri zaidi katika vikwazo vya silaha. Umoja wa Mataifa umesema watu kadhaa wamekumbwa na kile kinachoitwa madaraja ya kujilinda mwaka huu. Wengi wa wanachama wa magenge hayo ni wahalifu waliohukumiwa. Elfu nne kati yao wametoroka kutoka magereza mawili makubwa nchini Haiti. Vitendo hivi vyote ni vya kuchukiza na lazima visitishwe mara moja. Alisema. Umoja wa Mataifa umesema vita vya magenge vimeongezeka katika wiki za karibuni, wakati wapinzani wenye silaha nzito wakijihusisha na wimbi jipya la mashambulizi, ikijumuisha uvamizi katika vituo vya polisi na uwanja wa ndege wa kimataifa. Jeshi la Ukraini limesema alhamis kwamba vikosi vya Rasia vilishambulia usiku wa kuamkia leo kwa kutumia ndege 28 zisizokuwa na rubani na makombora matano. Jeshi la anga la Ukraini limesema ulinzi wa anga wa nchi hiyo ulitungua ndege 26 sita zisizo na rubani huko katika mikoa ya Odessa Kharkiv nipropetrovis na Zaporizhia Ivan Vedorov gavana wa mkoa wa Zaporizhia alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba vifusi vilivyoanguka kutoka kwenye drones vilisababisha majengo kadhaa ya wakaazi kushika moto na kujeruhi watu wawili wakati huo rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema ni muhimu kuimarisha ulinzi wa anga wa nchi yake mwisho wa habari za dunia kutoka Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka sasa, utakuwa naye Ed Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Shukrani kwa kunisikiliza. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, tunaangalia ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ya Tanzania Charles Kichere ambayo aliitoa hii leo katika makao makuu ya taifa la Tanzania katika ikulu ya Chamwino Dodoma mbele ya rais Daktari Samia Suluhu Hassan akielezea hali inavyokwenda ya hesabu za serikali kwa mwaka wa fedha 2022 2023. Na, na katika sehemu ya pili ya matangazo haya tutaangalia hatua ya marais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC na Rwanda ambao wanatarajiwa kufanya mazungumzo kuhusu kuongezeka kwa mvutano kati ya mataifa hayo mawili jirani, yakishutumiana juu ya hali ya usalama katika eneo la kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ninayekukaribisha, jina langu ni Idi Ligongo. Leo katika kwa undani, moja kwa moja tunaanzia nchini Tanzania ambapo leo imekuwa ni siku kubwa na muhimu, e, nchini Tanzania ambapo ripoti ile ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu, inayotolewa kila mwaka kwa mujibu wa Katiba ya mwaka 1977 ya Tanzania, ambayo inahitaji ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ya Tanzania kutolewa, sasa hii leo mdhibiti na mkaguzi mkuu Charles Kichere alifika mbele ya Ikulu ya Chamwino, Dodoma, katika makao makuu ya taifa hilo la Tanzania, mbele ya Rais Dr. Samia Suluhu Hassan kwa ajili ya kutoa ripoti kuu ya mwaka wa fedha 2022 2023 ambapo yale ambayo yamejitokeza kwa uh, kuangazia upana wake ni kwamba deni la serikali limeongezeka kwa shilingi za Tanzania eh, trilioni 82 eh, ikiwa imetoka trilioni 71 ikiwa ni ongezeko la asilimia 15. Kati ya makampuni yaliyopata hasara Ipo kampuni ya ndege ya ATCL ambayo inaelezwa imeongeza hasara kwa asilimia 61 mpaka shilingi bilioni 56 kutoka bilioni 35, licha ya uwekezaji wa shilingi trilioni 3.6. Lakini ripoti hii imegusia masuala mengi juu ya yale ambayo yanaendelea katika masuala mazima ya mambo ya ukaguzi wa hesabu za serikali. Ripoti vile vile imeendana na ripoti ya ofisi ambayo inahusika na udhibiti na uchunguzi na kukamata vitendo vya rushwa, yaani TAKUKURU, kwa jina la taasisi ya kupambana na kukabiliana na rushwa nchini humo, ambapo imeeleza kwamba viwango vya rushwa nchini humo vimepungua kwa kipindi cha mwaka huo wa fedha wa 2022 2023 katika hali ambayo imejitokeza hii leo mara baada ya kuwasilishwa kwa ripoti hizo mbili, Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema serikali inakwenda kuzifanyia dosari zilizobainishwa na mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG, na taasisi ya kupambana na kudhibiti rushwa TAKUKURU ili zisijirudio kwa mwaka ujao. Ameasema hayo hii leo alipokuwa akipokea ripoti ya CAG e, na TAKUKURU Ikulu ya Chamwino jijini Dodoma, akisema ripoti hizo zinaleta uwazi na uwajibikaji katika uendeshaji wa serikali. Tumsikilize Rais Samia Suluhu Hassan akieleza hayo. Ripoti hizi zinazosomwa kila mwaka zinachangia maboresho au kuimarisha utendaji ndani ya serikali na mashirika ya umma, sababu dosari zilizotolewa leo hapa, tutakwenda kukaa tuzifanyie kazi kisawasawa, turekebishe na mwakani, pengine hizi hazitojirudia, tutakuwa tumesogea mbali na dosari hizo ambazo zimeelezwa katika eh, ripoti hiyo. Rais Samia Suluhu Hassan ame elez ya kufurahishwa na ongezeko la hati safi hadi asilimia 99 na hati chafu ikiwa ni asilimia moja. Ameipongeza TAKUKURU kwa kuibua kero kwa kushirikiana na wananchi kwa kusikiliza kero zao na kuzipeleka kwenye tasnia husika na hivyo kuisaidia serikali kushughulikia kero na kuwajibika ipasavyo. Pia ameipongeza ofisi ya CAG kwa kuibua mambo kadhaa, kupendekeza utekelezaji kwa muda mwafaka. Lakini kile ambacho sasa kinaonekana na watu wengi hivi sasa wakikijadili ni juu ya suala so zima la ongezeko hili la deni la serikali ambalo limeongezeka kwa zaidi ya shilingi za Tanzania trilioni 82 kutoka shilingi trilioni 71 kwa mwaka uliopita, ikiwa ni ongezeko la asilimia tano. Gabriel Mwang'onda yeye anasema pamoja na mambo hayo yote kuonekana e, kuleta utata ikiwa pamoja na mashirika mengi ya umma kupata hasara anaona mwelekeo ni mzuri. Cha msingi ni kwamba ukiangalia nyuma na huku tunakoelekea, kuna kujitahidi kufukia mashimo aliokuwa anatokea hapo awali. Kwa mfano, mifumo ya serikali sahizi imekuwa ya kidijitali zaidi, kwa hiyo makusanyo ya pesa za serikali sahizi yapo kidijitali, hakuna kushika pesa, hakuna mfanyakazi wa serikalini ambaye anatakiwa ashike pesa taslimu, vilevile ni taasisi zote za serikali. Ko, unaweza ukaona hapo ameweza kutoa lizo kwa baadhi ya maeneo ambayo walipokea fedha nje ya mfumo, na ameainisha kabisa, amekuwa yako wazi. Lakini mjadala mkubwa hivi sasa umekuwa ni kutokana na swala zima juu ya kampuni mbalimbali ambazo zinaonekana kupata hasara, kampuni kama vile ya ATCL ambayo hivi sasa iko katika uwekezaji mkubwa wa ufufuzi wa shirika hilo. Hali kadhalika, kampuni ya mashirika la Reli Tanzania TRL, nalo linaonekana eh, kuendelea kupata hasara. Licha ya kampuni ya TTCL kuendelea kupata hasara, lakini kwa mujibu wa ripoti ya CAG inaonyesha kwamba hasara yake inazidi kupungua. Kampuni ya ndege Tanzania ATCL, yenyewe kwa hivi sasa inaongoza kwa kupata hasara kati ya makampuni ama taasisi zote za serikali ambapo hasara yake imeongezeka, kama nilivyogusia hapo awali, kwa asilimia 61 mpaka shilingi bilioni 56 kutoka bilioni 35 licha ya uwekezaji wa shilingi trilioni tatu. Ikumbukwe, mpaka hivi sasa shirika hilo ama kampuni hiyo ya ndege imeshachukua ama ina ndege kumi na nne, ikiwa zile za aina ya Q400, vilevile ndege za Boeing 787. Uwekezaji mwingine ambao umefanyika kwa shirika hilo ni ununuzi wa ndege 4 ambazo ni Airbus A220. Hali kadhalika hivi sasa imepokea ndege mbili aina ya Boeing 737-9 Max, ambapo pia inatarajia kupokea ndege nyingine mbili zaidi. Kwa mujibu wa taarifa, Gabriel Mwang'onda anasema kuna mambo mengi ambayo yanasababisha kampuni hii ya ndege ya Tanzania kuendelea kupata hasara. Tukiangalia tu kwa mbali, kuna shida kubwa kwenye shirika letu la ndege kwa maana ya strategia ya uendeshaji, bado haikidhi matakwa ya kisasa ya uendeshaji wa ndege. Na hapo awali utakuwa najua kwamba uh, ili shirika la ndege la kitaifa liwe fanikiwe lifanye vizuri, ni lazima kuwepo na makusudi kabisa ya kutoka serikalini kuibariki, kuwa na monopoli kuanzia sehemu ya airport pale mpaka uhuru wa, wa tano kwenda hewani. sasa huoni jitihada hizo zikifanyika kwa Tanzania. Lakini licha ya hayo yote, vilevile vile, mjadala umekuwa mkubwa juu ya kuongezeka kwa deni la taifa, ambapo wachambuzi wanaendelea kusema hoja kubwa hapa inayotakiwa kuangaliwa ni nini ambacho kimesababisha ongezeko hili. Lakini kumbukwe, Tanzania imekuwa ikifanya ukopaji wa mikopo mbalimbali mbali kutoka taasisi kubwa za kifedha ulimwenguni. Kwa mujibu wa serikali, fedha hizo zimekuwa ni kwa ajili ya kuendesha miradi mbalimbali mbali. Lakini bado baadhi ya wachambuzi wanaeleza kuna umuhimu wa kuangalia kinaga ubaga hii mikopo inapelekwa kwa ajili ya kuendeleza miradi hii ya kimkakati ambayo baadaye inaweza kurejesha fedha hizi au inapelekwa kwenye matumizi ya kawaida ya serikali, jambo ambalo litakuwa si zuri ama ishara nzuri kwa deni hili la serikali ya Tanzania na uchumi wa Tanzania kiujumla. Gabriel Mangonda, naye vilevile, mchambuzi wetu huyu wa masuala ya kiuchumi, anasema hilo linapaswa kuangaliwa kwa ukaribu na kujua nini hasa kipo nyuma yake. Deni la serikali ni himilivu, kuongezeka kwake kwa asilimia kumi na tano ni jambo ambalo lilikuwa likitajwa hapo nyuma, kwa sababu kila bajeti ya serikali kila mwaka imekuwa ikitajwa. Cha msingi cha kujiuliza, ongezeko hili limeelekea sehemu gani? Kama limeelekea kwenye miradi ya mikakati, basi hakuna shaka, kwa sababu hiyo miradi italipa tu. Kama tunakopa kwa ajili ya bajeti za kimaendeleo, sio matumizi ya kawaida ya serikali, basi huo mkopo unatakiwa uwe na baraka tu, na wananchi na wasiohofu kwa sababu bado deni lenyewe ni, ni himilivu na watu ambao wanapima uhimilivu wa deni washapima washaona kwamba sisi bado tuna chance kubwa sana ya kuendelea kukopa. Swali so, ambalo Watanzania wanatokewa makini ni kujua hiyo mikopo ambayo serikali inakopa inaelekezwa wapi, pamoja na ripoti hiyo ya CAG Hali kadhalika taasisi ya kupambana na rushwa ya Tanzania TAKUKURU eh, nayo imewasilisha eh, ripoti yake hii leo mbele ya raisi Samia Suluhu Hassan, na kile ambacho amekiona ni kwamba taasisi hiyo imeibua kero mbalimbali mbali, ambazo zimekuwa zikiwasumbua wananchi wa Tanzania. Kikubwa kinaonyesha ni kwamba viwango vya ulaji rushwa Tanzania vimeshuka, jambo ambalo bado linaendelea ya kutatanisha umma wa Watanzania, kwa sababu ripoti ya CAG yenyewe imeeleza baadhi ya taasisi zinaendelea kufanya ubadhirifu wa fedha Wakati TAKUKURU yenyewe ikieleza viwango vya rushwa vimepungua, wananchi wanaoeleza kulikoni hili liko hivi. Gabriel Mang'onda anaeleza kwa nini pengine hili linaweza likujitokeza. Ripoti ya TAKUKURU inaonekana imewachanganya watu kwamba huku CAG anasema kuna ubadhirifu, huku wanasema vitendo vya rushwa vimepungua, lakini ripoti ya TAKUKURU ina vigezo vyake ambavyo wanapima matukio ya rushwa. Kwa hiyo wao kwa malengo waliojiwekea na viwango walivyoviweka wanaona kwamba vitendo vya rushwa vimefungua. Asante sana Gabriel Mwang'onda kwa kueleza hayo yote na hapa basi ndo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutaka kurejea, tutaingia katika sehemu ya pili Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa Undani, ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangalia hatua ya marais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC na Rwanda eh, kutarajiwa kufanya mazungumzo licha ya kuwepo utata kutokana na kauli ya Rais Paul Kagame wa Rwanda kwamba rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi inabidi amwombe msamaha kabla ya mkutano huu. Lakini licha ya hayo mvutano unaendelea kuongezeka kati ya nchi hizo mbili majirani zinazolaumiana kwa kuunga mkono makundi ya waasi katika pande zote. Mkutano huu unakuja wakati kumekuwa na matamshi makali kati ya marais hao wawili ambayo yanaonekana kuzua hali ya wasiwasi na kudidimiza matumaini ya kupatikana kwa suluhu hivi karibuni. Kwa undani leo hii mwandishi wa Sauti Amerika nchini Kenya Jason Nyakundi anaangazia hatua zinazostahili kuchukuliwa kwa sasa kutuliza mzozo huu na kuondoa hatari ya kuzuka kwa vita vya kikanda. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame watu wamekubaliana au kuahidi hadharani kukutana na kujadili jinsi ya kumaliza vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Lakini pia wamekuwa wakishutumiana wenyewe kwa wenyewe. Kwa kuwa tatizo kwa juhudi za kumaliza mzozo ambao umekumba mashariki mwa DRC kwa miaka 30 iliyopita, mzozo ambao hivi karibuni umejikita katika mivutano ya viongozi hao wawili. Mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wanajeshi wa Afrika Kusini, Burundi na Tanzania wanapigana dhidi ya wale wanaokisiwa kuwa wanajeshi wa Rwanda ambao wametumwa kuunga mkono uasi wa kundi la M23 wanajeshi kutoka Afrika Kusini na Burundi pamoja na ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani wamepata hasara hivi karibuni katika mapigano hayo. Raia wamekimbia. Wakongo, mil, wakongo milioni 7 sasa wameyahama makazi yao kutokana na hali hii na machafuko mengine mengi nchini DRC. Mzozo wa mashariki mwa DRC ulikuwa mada ya mkutano maalum katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa tarehe 20 Februari mwaka huu. Na mkutano mdogo kando ya mkutano wa mwaka huu wa wakuu wa nchi wa Umoja wa Afrika tarehe kumi na sita mwezi huo huo wa Februari. Ibrahim Rahadi ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa na kwanza nimemuuliza anavyouona kwa sasa mzozo huu kati ya DRC na Rwanda. Ukitazama mzozo wa Rwanda na Congo, kuna ni mzozo ambao wenye tabia ya kupanda na kushuka. Kuna wakati huu mzozo huwa unafika kilele chake unapanda sana, na kuna wakati unakaa katikati, alafu na wakati unashuka kabisa, watu wanasahau. Lakini hapa karibuni ulikuwa umepanda sana, na mvutano ulikuwa ni mkali sana kati ya Rwanda na na Kongo, hasa kauli za rais wa Kongo Tshisekedi kuanzia kwenye kampeni zake za urais, lakini hata baada ya pale ameendelea kuwa na kauli ambazo naikera Kigali muda mrefu. Lakini kiuhalisia, huu mzozo ni mpana zaidi kuliko vile watu wanauona, kwa sababu hata hiki kinachotafutwa kwa muda mrefu, mazungumzo kati ya viongozi hawa wawili, wakae wakutane, japo kuwa wamethibitisha wote pande mbili kuwa huenda wakakutana, ratiba tu haijawekwa sawa, ni lini watakutana, lakini wameishakubaliana watakutana. Maanayake kuwa mzozo wa Rwanda ni mkubwa zaidi, si tu kuwa unahusu Rwanda na Kongo, lakini kuna nchi nyingi ambazo zimepakana upande wa mashariki, bado pia zinahusika moja kwa moja kwenye huu mzozo. Sasa kuenda kutatua tatizo la Rwanda, sidhani kama itakuwa imetatua moja kwa moja mzozo huu, lakini inaweza ikatuliza hali ambayo haiwezi ikamaliza mzozo Ukitazama, licha ya kuwa kumekuwa na hali ya tahadhari hasa kwa pande zote mbili, vikosi vya pande zote mbili vimekuwa kwenye tahadhari. Uh, vikosi vya Rwanda vimekaa kwenye mpaka kwa muda mrefu zaidi, na upande wa pili FDLR ambao kuwa wamekuwa na wenyewe wakiendesha mapigano yao kule kwa kushirikiana na jeshi la Congo na wenyewe kwa muda mrefu wamekuwa wakiweka tahadhari lakini Uh, kwa kukabiliana moja kwa moja nchi kwa nchi naona bado ni, ni naiona iko mbali kidogo, na sio rahisi hilo kutokea, japo kuwa uwezekano wa kutokea unawezekana, lakini bado uko mbali sana, ila ninachokiona mzozo huu unaweza ukachochewa mapigano kati ya pande zote mbili. Unajua, Rwanda na Congo wote wanashutumiana kusaidia vikosi vyenye silaha kwa pande zote mbili, Rwanda ikiishutumu moja kwa moja Congo kuwa inahusika kusaidia hasa kikundi cha cha FDLR ambao ni wahutu waliokuwa wakipigana na serikali ya Kigali, lakini wakati huo Congo ikiishutumu Rwanda kuwa inasaidia M23. Kwa hiyo wanaweza wakaendelea kufanya ufadhili wa makundi hayo wanayoyafadhili, mfano Rwanda anaweza kuendelea kufadhili M23 kwa mkono wa pembeni. Lakini Kongo eh, imekuwa iko wazi yenyewe kusaidia FDLR na baadhi ya vikundi vya wanamgambo hasa vilivyotoka upande wa Burundi kupambana na, na, na, na vikosi vingine. Kwa hiyo wanaweza wakaendelea na vita ya staili hiyo, lakini ya kukabiliana moja kwa moja nchi kwa nchi naona bado iko mbali. Rwanda ambayo imekana kuunga mkono M23 inasema kundi la waasi la FDLR ambalo linajumuisha wapiganaji walioshiriki katika mauaji ya halaiki ya mwaka 1994 limejumuishwa katika jeshi la Kongo. Pia inadai kwamba serikali ya Kongo inashiriki katika operesheni kubwa za vita zinazolenga kuwafukuza raia ambao ni watusi walioko DRC. Alhamisi iliyopita wajumbe wa ngazi ya juu kutoka DRC na Rwanda walikutana mjini Luanda, Angola, kuandaa mkutano kati ya Tshisekedi na Kagame. Ukitazama washirika wa kikanda ambao wamekuwa wakijaribu kutatua huu mzozo, hasa jumuia ya Afrika Mashariki, lakini hata SADC ambayo imeishapeleka vikosi vyake, wamejaribu kuwaweka uh, kuwavuta hasa wenye ugomvi, yani vinara wa ugomvi ambao ni, ni Kagame na mwenzake Chisekedi. Hasa uh, Chisekedi alikuwa kule Luanda mwezi wa pili Angola, akakutana na Lorenzo, rais wa kule, akajaribu kukubaliana kuwa atakutana na na Kagame na, na Kagame hivi karibuni tu ametoka kule Luanda, Angola, pia naye amekubaliana na hilo swala la kukaa, lakini Rwanda imekuwa na, na kitu kimoja, kuwa inajaribu kutaka kwanza ikimtaka Chisekedi aende kukanusha kauli zake zile za kushutumu moja kwa moja Kigali na matishio ambayo alikuwa ameyatoa kuanzia wakati wa kampeni za uchaguzi kuwa ataishambulia moja kwa moja Rwanda au kuwaita majina mabaya au kuishutumu serikali ya Rwanda moja kwa moja akitaka iondolewe vitu kama hivyo, Rwanda wametaka kwanza arekebishe kauli zake, alafu waweze kukaa kwenye meza. Hilo linawezekana jambo moja kukaa kwenye meza, lakini kukubaliana ni jambo la pili, kwa sababu si mara ya kwanza kwa masuala kama hayo ya kuzungumza. Lakini ukimsikiliza kauli za Kagame mara kadhaa, anasisitiza kuwa haoni yeye mantiki ya kukaa na Tshisekedi kwenye matatizo ya M23 kwa sababu yeye anaamini kuwa M23 ndio wenye matatizo na serikali ya Congo, kwa hiyo wanapaswa wakae wenyewe M23 na serikali ya Congo. Njia pekee ya kutatua mzozo huo ni kukaa kwenye meza ya mazungumzo, wakae kwenye meza ya mazungumzo ambayo itashirikisha makundi mengi na kushirikisha nchi jirani zote ambazo ni, ni, ni Uganda, Rwanda, Congo na Burundi. Kwa pamoja, wanaweza wakatatua ile tatizo, lakini kwa kutaka kuzungumza kwa upande mmoja, hiyo haliwezekani na watamaliza matatizo ya muda mfupi tu. Jumatatu katika mahojiano na gazeti la kila mwezi linaloangazia habari za Afrika Shonafrik, Rais Kagame alimshutumu mwenzake wa DRC kwa kuanzisha kutoelewana katika eneo hilo kati ya viongozi na kati ya jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa afrika SADEK na jumuiya ya afrika mashariki. Serikali ya DRC ilianzisha kampeni kali dhidi ya Rwanda mwezi Desemba mwaka uliopita. Alipokuwa akifanya kampeni za kuchaguliwa tena, Rais Felix Tshisekedi alimlinganisha mwenzake wa Rwanda na Adolf Hitler. Mwezi Januari Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye alifunga mpaka wake na Rwanda na kushutumu nchi hiyo kwa kuunga mkono waasi dhidi yake. Kuanzia mwishoni mwa mwaka 2023, kikosi kipya kutoka Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK kilianza kupeleka wanajeshi kutoka Afrika Kusini, Tanzania na Malawi kupambana na M23 wakisaidiana na jeshi la Burundi. Wanajeshi wawili wa Afrika Kusini waliwawa mwezi Februari kwa shambulio la roketi, wengine wawili wakijeruhiwa wakati helikopta yao iliposhambuliwa. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mtaalamu wa diplomasia, anasema mzozo wa DRC utasuluhishwa na wao wenyewe kwa msaada wa jumuiya za kanda hii. Mambo ya kutishana kwa sababu wao ni wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na pia jumuiya ya maziwa makuu, wanahitaji kukutanishwa katika mikakati ya jumuiya hizo, waulizwe kwamba sisi hatuwezi kuwa na wanachama wawili ambao wanatakiwa kujenga uhusiano bora kati ya nchi moja na nchi nyingine, ambao wanatishana na ambao wanataka kutumia mitutu ya bunduki kuleta suluhu. Suluhu haiwezi kuja kwa ncha ya upanga, ni lazima watu waketi chini, wajadili, waone kwamba, je, utatuzi wa mata, ma, mashaka haya ambayo tunakabiliana nayo ni utakuja kwa namna gani ambayo inaleta salama kwa raia na salama kwa watawala na uongozi. Tangu awali, tangu wakati wa ukoloni, wakati wa kina Mfalme Leopold wa Ubelgiji na Wafaransa waliotamakani katika hizo nchi za maziwa makuu, ni ukweli kwamba rasilimali na mali ghafi ya DRC Congo ndio imekuwa ni kama kizungumkuti kwa kila hali na kinawanyima watu wa Kongo kupata amani, kwa sababu watu wengine wanaingia katika nchi yao, sio kuwatakia mazuri, ni kujaribu kupora mali ghafi na rasilimali ambazo ziko katika nchi yao. Na nchi jirani pia zinachangia wakati mwingine katika harakati hizi za kusambaratisha mali ghafi za DRC. Ni lazima wakubali, wazungumze kwamba, je, tutawezaje kuhakikisha kwamba rasilimali za DRC zinasaidia watu wa Kongo, na zaidi kama majirani zao pia wanataka kupata angalau Uh, ukuruba wa kufaidika kutokana na rasilimali hizo, ni lazima hayo mambo yatendeke kihalali. Sio mambo yale ya kwenda kupora nchi hizo ambazo sasa hivi zinakabiliana na uungaji mkono wa upande mmoja au mwingine katika hizi harakati. Ni nchi ambazo ni za mbali na zimekuwa hivyo tangu zamani, na kwa kawaida huwa paid, zaidi pia zinataka kufaidika kutokana na hali ambayo ni chafu, ambayo haina amani. Kiwango cha kuongezeka kwa ustadi wa kijeshi pia kinatia wasiwasi, huku wasi serikali ya Marekani ikishutumu Rwanda kwa kutumia makombora ya kufyatuliwa kutoka ardhini. Labda kwa matokeo chanya na ya muda mrefu, serikali ya DRC itahitaji kufanya mageuzi mengi ili kukomesha mzunguko huu wa migogoro. Hii ni pamoja na kuleta mageuzi katika jeshi la Congo, mpango mpya wa kuyaondoa makundi yenye silaha, mpango wa maendeleo ya kiuchumi ambao utawawezesha Wakongo kufaidika na rasilimali zao mpango wa maridhiano ya jumuiya na kukomesha ubaguzi dhidi ya wazungumzaji wa Kenya Rwanda. Lakini hakuna lolote kati ya hayo linaweza kutokea wakati majirani wa DRC wanaendelea kuiyumbisha. Asante sana Jason Nyakundi kwa hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo nasema shukran kwa kuona.