ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC na kukaribisha msikilizaji kwa matangazo yetu leo Alhamisi, Machi 29 mwaka ni 2024 wakati tunaingia kwenye weekend. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Redio Racombo la Ghana, Redio Baraka RT Radio Beni, zote hizo zikiwa huko DRC, Mwananchi Redio Nakuru na Sare Radio Eldoret kule Kenya, Nuru FM Iringa Tanzania, bila kusahau UBC Radio nchini Uganda, miongoni mwa nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni katika e matangazo yetu hii leo, jumuiya ya SADC yaishutumu Rwanda kwa kutaka umoja wa kimataifa kutotoa ufadhili kwa ujumbe wa jumuiya hiyo DRC, wa kulinda amani nchini DRC. Je, mchambuzi wa siasa za kieneo anaona hatua hiyo ya Rwanda kama itafua dafu? Uh, mimi sifikirii ubishi au kutaka kwa Rwanda kutofadhiliwa kwa kikundi cha SADC kitaweza kukua dafu, kwa sababu uh, baraza la usalama siku za nyuma imeishutumu Rwanda kwa usaidizi wake kwa hiki kikundi cha M23. Katika taarifa nyingine, mahakama ya juu ya umoja mataifa yaiamuru Israeli Israel kufungua njia zaidi za ardhini kuelekea Gaza ili kuruhusu misaada zaidi ya kibinadamu kwa wapalestina wenye njaa kuingia kwenye eneo hilo. Ni kati tu ya yale utakayosikia kwenye matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC, na kama ilivyo ada, kabla hatujasikia uh, uh, tayari uh, ripoti kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na Patrick Ndwimana. Mahakama ya juu ya Umoja Mataifa Alhamisi iliamuru Israeli kufungua njia zaidi za ardhini kuelekea Gaza ili kuruhusu misaada zaidi ya kibinadamu kwa Wapalestina wenye njaa kuingia kwenye eneo hilo. Amri hiyo ya Mahakama ya Kimataifa ya Sheria mjini The Hague ambayo inaiwajibisha Israel kisheria iliitaka nchi hiyo kuchukua hatua zote zinazohitajika na zenye ufanisi kuhakikisha bila kupoteza muda kwamba huduma za msingi na msaada wa kibinadamu unapelekwa huko, ikiwemo chakula, maji, mafuta na vifaa vya matibabu. Mahakama hiyo iliamuru pia Israel kuhakikisha mara moja kwamba jeshi lake halitekelezi tena vitendo ambavyo ni ukiukaji wa haki yoyote ya Wapalestina huko Gaza, kama kundi la watu wanaolindwa chini ya mkataba kuhusu kuziwia na kuadhibu uhalifu wa mauaji ya kimbari, ikiwemo kuziwia kupitia hatua yoyote utoaji wa msaada wa dharura wa kibinadamu. Mahakama imeiomba Israel kutoa ripoti ndani ya mwezi mmoja kuhusu jinsi ilivyotekeleza amri hizo. Israel haikutoa mara moja maelezo juu ya uamuzi huo lakini likanusha vikali kufanya mauaji ya kimbari katika mwenendo wake katika vita vya karibu miezi sita dhidi ya wanamgambo wa Hamas ili itaka mahakama hiyo ya Umoja Mataifa kutotoa amri mpya. Basi moja nchini Afrika Kusini Alhamisi ilitumbukia chini ya mlima kutoka kwenye daraja na kuwaka moto na kuua watu 45 kati ya 46 waliokuwa ndani ya basi hilo, wizara ya uchukuzi ilisema. Mtoto wa miaka minane ndiye manusura pekee na alipelekwa hospitali akiwa na majeraha mabaya. Gari hilo lilikuwa linaelekea Moria kaskazini mwa nchi likitokea nchi jirani ya Botswana, wizara hiyo ilisema katika taarifa. inadaiwa kuwa dereva alishindwa kudhibiti gari na hivyo kugongana na vizuizi vya daraja na kusababisha basi hilo kupita juu ya daraja na kufika chini ambapo iliwaka moto, taarifa hiyo ilisema. Operesheni za uokoaji ziliendelea hadi nyakati za jioni huku baadhi ya miili ikiwa imechomeka sana kiasi cha kutotambulika na wengine wakiwa wamekwama ndani ya mabaki au kusambaratika kwenye eneo la ajali. Basi hilo lilikuwa na nambari ya leseni ya Botswana, maafisa wa eneo hilo walisema, lakini uraia wa abiria ulikuwa bado unakaguliwa. Jeshi la Nigeria litawaachilia zaidi ya watu mia tatu wanaoshukiwa kuwa sehemu ya waasi wa Kiislamu wa Boko Haram baada ya mahakama kusema hakuna ushahidi kwamba walifanya uhalifu wowote. Msemaji wa wizara ya ulinzi alisema Alhamisi. BMJ Moridhi anaarifu zaidi. Mwaka 2009 kundi la wanajihadi la Boko Haram lilianza uwasi kutaka kupindua serikali na kuanzisha taifa la Kiislamu. Uwasi huo umesababisha vifo vya maelfu ya watu na kuwalazimu zaidi ya watu milioni mbili kukimbia makazi yao na kupelekea moja ya machafuko mabaya zaidi ya kibinadamu duniani. Watu 313 ambao walikuwa wanashukiwa kwamba ni wanachama wa kundi la Boko Haram wataachiliwa huru baada ya uamuzi wa, wa mahakama kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno ambacho ni kitovu cha uasi. Kwa mujibu wa msemaji wa utetezi meja jenerali Edward Buba, mahakama iliamuru waachiliwe kwa kukosa ushahidi baada ya kukamilika kwa uchunguzi na vilevile maswala mengine ya ziada. Abuba alisema wakati wa mkutano na waandishi wa habari katika mji mkuu Abuja. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Maafisa wa tume ya uchaguzi nchini Afrika Kusini Alhamisi walisema kwamba wamemwondoa rais wa zamani Jacob Zuma kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi wa mwezi Mei na hivyo kuzua mvutano katika maandalizi ya uchaguzi huo. Nchi hiyo itafanya uchaguzi mkuu tarehe 29 Mei uchaguzi ambao unatarajiwa kuwa na ushindani mkubwa zaidi tangu ujii wa demokrasia mwaka 1994. Chama tawala cha African National Congress, ANC, kiko katika hatari ya kupata chini ya asilimia 50 ya kura kwa mara ya kwanza tangu kilipoingia madarakani mwishoni mwa enzi ya utawala wa ubaguzi. Chama kinazidi kupoteza wafuasi kutokana na uchumi dhaifu na madai ya ufisadi na usimamizi mbaya. Zuma mwenye umri wa miaka 81 alilazimika kuondoka madarakani mwaka 2018 chini ya wingu la madai ya ufisadi, lakini bado ana umaarufu wa kisiasa. Amekuwa akipiga kampeni kwa niaba ya chama cha upinzani cha Umkonto Wesizwe, Umkonto Wesizwe MK, katika jaribio la kufufua tena hadhi yake, akiwaita wanachama wa chama chake cha zamani cha ANC wasaliti. Kuhusu kesi ya rais wa zamani Zuma, ni kweli tulipokea pingamizi ambayo imekubaliwa. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Mosoto Mwepya aliwaambia waandishi wa habari bila kutoa maelezo zaidi. Zuma anaweza kukata rufaa dhidi ya uamuzi huo kabla ya tarehe mbili Aprili. Kiongozi wa upinzani nchini Senegal, Basirou Diomaye Faye, ambaye ushindi wake katika uchaguzi wa mwishoni mwa juma utathibitishwa rasmi ndani ya siku chache, alikaribishwa ikulu Alhamisi na rais anayeondoka madarakani Makisal Mkutano huo ambao umefanyika baada ya wiki kadhaa za mzozo uliokumba mchakato wa uchaguzi umeashiria kukabidhiana madaraka kwa amani katika taifa hilo la Afrika Magharibi lenye sifa ya uthabiti wa kidemokrasia katika eneo lilokumbwa na mapinduzi ya kijeshi. unasikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa washington mgogoro unaendelea kuongezeka kati ya jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa afrika SADC na rwanda kuhusiana na mzozo wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo Sadek ikisema haijaridhishwa na hatua ya Rwanda kupinga uingiliaji kati wake katika DRC inayokumbwa na vita na kuutaka Umoja wa Mataifa kutofadhili ujumbe huo na pia kuushawishi Umoja wa Afrika kulaani operesheni hiyo. Profesa David Monda ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na anajiunga nasi kwa njia ya simu kutoka mjini New York hapa Marekani. Kwanza profesa, tupe tathmini yako kuhusu kilichoifanya Rwanda kuchukua hatua hiyo. Rwanda inafanya hivyo kwa sababu nyingi tu za kisiasa ya kwamba kuna uhasama kati ya serikali ya Rwanda na serikali ya DRC kwa wakati huu, kwa minajili pia ya kiuchumi na pia ya kiusalama. Ya kiuchumi kwa sababu Rwanda inapora madini, madini mengi kama dhahabu kama almasi kutoka DRC lakini pia Rwanda ingependa kuendelea kuwasaidia hawa wanamgambo wa M23 ambao wanafuatana na na hivi uh, vikundi vya vya uh, kigaidi yani FDLR, ambao Rwanda ina hofu ya kwamba wanaweza kurudi na kueneza vuguvugu kwenye taifa la Rwanda kupitia Profesa, Rwanda kupinga kuwepo kwa SADC katika eneo hilo, uzito wake ni upi? Yaani, hatua hiyo ya Rwanda uzito wake ni upi? Je, inaweza uh, kivi yake kusababisha pasiwe na ujumbe huo kwa sababu inapinga mpaka ufadhili kwenye Umoja wa Mataifa. Uh, mimi sifikirii ubishi au kutaka kwa Rwanda kutofadhiliwa kwa kikundi cha SADC kitaweza kufua dafu kwa sababu uh, Baraza la Usalama siku za nyuma imeishutumu Rwanda kwa usaidizi wake kwa hiki kikundi cha M ishirini na tatu, na pia kwa sababu Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na hata Umoja wa Afrika Mashariki na um, na Uh, umoja wa muungano wa uh, Afrika uh, mataifa Afrika ya Afrika ya Kusini pia yameunda au yameungwa, yanapewa uungwaji uh, mkono wa hivi vikundi vya ukanda kuja kujaribu kuingiza usalama kwenye E, maeneo ya utata. Vuta ni kuvute kama hizi, mwisho wa mambo wale wanaoumia ni raia, hasa pale kwenye mpaka e, wa DRC na Rwanda na kwingineko mashariki ya DRC e, kwa ujumla wake. Unaona hatua hii e, ya Rwanda itakuwa na athari zipi kwa waathiriwa wenyewe e, wananchi hususan kwa upande wa DRC na pale kwenye mpaka? jitihada hizi za Rwanda hazitakuwa dafu manake, najua Umoja wa Mataifa itajaribu juu chini ya kuweza kuhakikisha kwamba kikundi hiki kimetaki salama. Labda tukimalizia, nitaje tu kwamba Rwanda imeendelea kukanusha kwamba inaunga mkono kundi la M ishirini na tatu na inaendelea kushutumu DRC kwamba yenyewe ndio inao uchokozi. Profesa David Monda, shukran sana kuzungumza na Kumekucha Afrika hii leo. Asante kaza kiongozi, kunaalika kuchangia mada hii muhimu siku ya leo. Matangazo ni ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Patrick Ndwimana anaendelea na na habari za dunia. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski Alhamisi alimwambia spika wa baraza la wakilishi la Marekani kwamba ni muhimu kwa baraza hilo kupitisha msaada mpya wa kijeshi kwa Kiev haraka sana, ili kudumisha umoja wa kimataifa katika mzozo wake na Russia. Spika Republican Mike Johnson ameziwia mswada huo kwa miezi kadhaa, ambao ungetoa dola bilioni 60 kama msaada wa kijeshi na kifedha kwa Ukrain. Bunge kupitisha kwa haraka msaada wa Marekani kwa Ukrain ni muhimu sana Tunatambua kwamba kuna maoni tofauti katika baraza la wakilishi kuhusu jinsi ya kupiga hatua mbele, lakini jambo la msingi ni kuchukulia suala la msaada kwa Ukraine kama jambo la kuunganisha, Zelenski alisema kwenye mtandao wa X. Zelenski alisema katika ujumbe wake wa kila usiku kwa njia ya video kwamba alimwambia Johnson kuwa mashambulizi ya Russia dhidi ya miji ya Ukraine yameongezeka na yanaweza kudhibitiwa tu na nguvu halisi za jeshi letu. Serikali ya Marekani Alhamisi imelipatia jimbo la Maryland dola milioni sitini kama msaada wa dharura wa serikali kuu kuweza kukabiliana na ukarabati wa daraja la Francis Scott Key Bridge lililoporomoka, ukiwa msaada uliotolewa kwa haraka sana baada ya janga kama hilo. Daraja hilo liliporomoka mapema Jumanne baada ya meli kubwa ya mizigo ambayo ilipoteza nguvu za umeme kuingia kwenye jengo katika bandari ya Baltimore. Meli minne ilipatikana na watu wengine wawili waliotoweka Wanadhaniwa wamekufa. Gavana wa Maryland Westmore alikuwa ameomba dola milioni sitini mapema Alhamisi, na idara ya wizara ya uchukuzi inayohusika na barabara kuu iliidhinisha ombi hilo ndani ya saa chache. Kawaida ufadhili huo unachukua siku, siku kadhaa, lakini rais Joe Biden aliwaambia waandishi wa habari Jumanne kwamba aliiagiza serikali kuu kufanya juhudi zote kujenga upya daraja hilo. Nam, wizara ya afya ya ukanda wa Gaza imesema watu zaidi ya elfu thelathini na mbili wameuawa kufikia sasa katika mashambulizi yanayoendelea hasa yale yanayofanywa na Israeli. Jeshi la Israeli limeripoti Alhamisi mapigano katika eneo la hospitali ya Shifa huko Gaza City pamoja na Han Yunisi kusini mwa ukanda wa Gaza, huku hali ya baadhi ya wagonjwa ikiendelea kuwa tete. Sande Shomari anatuarifu zaidi. Kwenye chumba kimoja kwenye hospitali ya Makased huko Jerusalem mashariki kimejaa wanawake wa Kipalestina kutoka Gaza na watoto wao wachanga. Mmoja wa kinamama alipata uja uzito wa mapacha baada ya miaka saba ya ugumba, lakini alipopata matatizo mwishoni mwa ujauzito wake, madaktari wa Gaza walimpeleka hapa kwa ajili ya matibabu ya dharura kabla tu ya vita kuanza mwezi Oktoba. Leo mapacha wake Abdullah na Odei wana afya njema wakiwa na umri wa miezi mitano. Ningependa nirudi nyumbani kwangu, na kama ni salama, nirudi kaskazini mwa Gaza. Nitakuwa wa kwanza kurudi, lakini sio salama. Mume wangu amesema ni vyema kama nisiporudi, licha ya kwamba hajawaona watoto wake bado. Na ni wapi nitapata diapers pamoja na maziwa na fomula? Naogopa sana. Wanawake hawa na watoto wao pamoja na wagonjwa wengine saba wenye saratani katika hospitali ya karibu ya Agasta Victoria tayari wamefunga masanduku yao kwa sababu walitakiwa kurejea Gaza wiki iliyopita wakipelekwa na kikosi cha jeshi la Israel COGAT ambacho kinashughulikia raia wa Palestina. Lakini madaktari wa kundi la haki za binadamu pamoja na mashirika mengine mawili ya haki za binadamu ya Israel walikata rufaa katika mahakama ya juu ya Israel ambayo imewakubalia kubaki kwa siku thelathini huku COGAT inaeleza sababu zake za kuwahamisha wagonjwa hawa. Naye mgonjwa wa saratani hospitali ya Gasta Victoria ana wasiwasi kuhusu jukuu zake huko Gaza, lakini anaogopa kwamba haitawezekana kuendelea na tiba yake kule. Gaza imeharibiwa na ni hatari sana. Hakuna njia ya kupata tiba kule. Shirika la Msalaba Mwekundu linawatoa wagonjwa kutoka Gaza, huku Israel inataka kutupeleka huko. Hiyo inawezekanaje? Kogat inasema inapeleka wagonjwa ambao hawahitaji tiba zaidi, lakini madaktari wa kundi la haki za binadamu wanasema Israel inawaweka kwenye hatari kwa kuwarejesha katika uwanja wa vita baada ya tiba ya mionzi. Hata kama huna matibabu mengine kwa miezi miwili ijayo kwa mfano, lakini mwili wako bado ni dhaifu, mfumo wako wa kinga ni dhaifu, na kama unavyojua Ghaza mfumo mzima wa afya umeharibiwa hakuna hospitali zinazofanya kazi madaktari wametengwa sana hawawezi kutibu wagonjwa wa saratani wanapelekwa nje ya um, nchi tiba kwa wapalestina huko jerusalem mashariki na hospitali za israel zote zinalipiwa na utawala wa palestina mkurugenzi wa hospitali ya agasta victoria dr fadi atrash amesema kwamba baadhi ya wagonjwa wake wamepoteza jamaa zao na nyumba zao wakati wa mapigano ya Gaza. Ona dada hao kutoka kule na Nigeria, Simi anajulikana uh, kama Simi akishirikiana hapo na Yemi Aladi mwenyewe anakuambia all i want kitu hicho safi kabisa, na ni mambo ambayo unaweza kuyapata hapa tu VOA Swahili. Sijui twende wapi Patrick? Naam, tunaangazia habari kuhusu masuala ya mazingira na viumbe hai. Huku kutoweka kwa viumbe hai na mimea duniani kukifikia viwango vya kutia wasiwasi karibu shule mia moja zinazopakana na msitu wa Mau kule Kenya zinatumia mtaala maalum unaofundisha uhifadhi kama sehemu ya mtaala wake wa kawaida. Juma Majanga anaripoti kutoka Mau Eburu, Kenya, na wewe BMJ Muridhi unasimulia ripoti yake. Masomo ya aina yake yanaendelea katika shule ya msingi ya Songoloi kwenye miteremko ya mlima Eburu, mashariki mwa msitu wa Mau, katika nyanda za juu kusini magharibi mwa Kenya. Songoloi ni miongoni mwa takriban shule mia moja zinazopakana na msitu wa Mau ambazo zinatumia mtaala maalum unaojumuisha masomo ya uhifadhi kama sehemu ya mtaala wa kitaifa. Samuel Mwangi ni mwalimu katika shule hiyo. We saw the tuliona wanafunzi na shule kama jukwaa bora la kufikia jamii na pia kujenga ufahamu kwa watu wengine juu ya umuhimu wa mazingira. Msitu wa Mau unajumuisha takriban hekta elfu mia nne na unajulikana kama moja ya misitu mikubwa zaidi katika ukanda wa Afrika Mashariki. Unachukuliwa kuwa moja ya vyanzo muhimu vya maji nchini Kenya, ukiwa na jukumu muhimu la kuhifadhi maji. Kulingana na data za satelaiti kutoka shirika la kimataifa la Global Forest Watch, msitu wa Mau ulipoteza asilimia 19 ya miti yake kati ya mwaka 2001 na, na 2022. Mpango wa mazingira wa Umoja wa Mataifa unasema uharibifu wa mifumo muhimu ya ikolojia ni tatizo linaloenea barani Afrika. Abdelkader Bensada ni afisa wa usimamizi wa programu katika kitengo cha mfumo wa ekolojia cha mpango wa mazingira Umoja wa Mataifa. Asilimia 60 of the population... asilimia 60 ya wakazi wa bara la Afrika wanategemea rasilimali zao wenyewe ambazo kwa sasa ziko hatarini na baadhi ziko katika hatari ya kutoweka. Kuanzishwa kwa mtaala wa elimu ya uhifadhi na shirika la hisani la Rhino Ark kwa ushirikiano na wizara ya elimu ya Kenya kunalenga kujumuisha ulinzi wa rasilimali katika e mtaala mpya wa kitaifa unaozingatia uwezo wa mwanafunzi maarufu CBC. Nasipai okay. le salon ni mwanafunzi wa darasa la nane katika shule ya Songoloi. Ningependa kuambia wanafunzi wote ambao wananisikiza sasa hivi, waweze waweze kuwa na utu ya ule mti, wakikuto wasiweze kuivunja na waweze kuitekea waimwagie maji. Wakiona hii inakufa wanaenda wanaangalia shida ni nini, wanaitengeneza na waipande kwa wingi, ili angalau sisi wote tuweze kuwa na environment ambayo ni nzuri. Wanasayansi kwa kiasi kikubwa wanalaumu uharibifu wa msitu wa Mau kwa shughuli za binadamu. Mtaala wa uhifadhi unawafundisha wanafunzi athari za uchomaji mkaa, ukataji miti ovyo, uindaji haramu pamoja na kupunguza shughuli zingine zinazoharibu mazingira. Mnamo mwaka elfu mbili ishirini na moja Umoja wa Mataifa ulizindua kile ulichokiita mwongo wa marejesho ya mfumo wa ikolojia, mpango mpya wa kuendeleza urejeshaji wa mifumo ya ikolojia iliyoharibika. Mitaani. <tune> <tune> <tune> na mikiwa ni Ijumaa kama ilivyo ada, tunakuletea VOA Mitaani. Leo mwandishi wetu Amri Ramadhan akiwa Dar es Salaam amezungumza na mashabiki wa Simba na Yanga kuelekea michezo ya mkondo wa kwanza ya robo fainali ya ligi ya mabingwa barani Afrika inayotarajiwa kuanza hii leo. Kwa Simba wanatakiwa waingie kwa tahadhari kubwa sana wanapoenda kuwakabili Al Ahali kwa sababu Al-Ahali kitu cha kwanza kwanza, ana ufahamu vizuri uwanja wa Benjamin Mkapa, ametoka kucheza na Yanga katika hatua za makundi, lakini pia katika kombe la AFL walikutana pia na Simba. Kwa hiyo Simba wanatakiwa waingie wakiwa na umakini mkubwa sana, wakijaribu kujua kwamba Al Ahali ni timu ambayo katika hatua za nokauti stage wanakuwa hatari sana. Anabadilika kiri mwalimu Miguel Gamon ameshawahipita ndani ya kikosi cha Mamelodi Sundowns, lakini kupita kwake sio solution kwake yeye kusema ataifunga Mamelodi. Hapana, kuifunga ndiyo inawezekana, lakini mwalimu anachotakiwa ni kuhakikisha pia anaingia katika mchezo huu akiwa anajiamini. Presha pia ile ya kuwaogopa Mamelodi, kusema kwamba wao bwana, hawa awa wanaweza wakatufunga, mwalimu haiondoe kwa majina, anaitwa Mkuna King. Ukiangalia kiukweli, mimi naweza kasema hizi timu zetu zina nafasi kubwa ya kuendelea kusonga mbele kwa sababu tumeona jinsi zinavokutana na timu za nje, tumeona michuano iliyopita ya African League, kitu kama hicho. Al Ahly amefanya kutetemeka akiwa na Simba anatetemeka, tumeona Yanga alifika fainali ya klabu bingwa ya, ya shirikisho, sio kwamba ha -ha, hajafika hivyo alifika kimipango ha -ha. Kwa maana hiyo timu zetu za Kitanzania, mimi nina imani zitafika mbali, na sasa hivi timu za nje kwa kusema kweli zinaogopa kupangwa na timu za Kitanzania, maana tumeona jinsi sahivi zinazotolewa hazitolewi kwa kufungwa. Zamani timu za Tanzania ziienda huko kwenye zinafungwa goli nyingi goli tano goli saba. Lakini safari hii wao ndo wanaogopa kua na, na timu za Kitanzania, maana hata ukiangalia kwenye kutolewa kwao hawatolewi hivi hivi, wanatolewa kwa kanuni. Maana mimi nashauri na, na, na, kafu kama kuna uwezekano wabadilishe hii kanuni kwamba kuwe hakuna magoli ugenini, mtu kufungwa ni kufungwa. Kwa majina naitwa Ali Mwarabu kutoka Ngamiani Sokoni. Kwa mtazamo wangu mimi kwenye Yanga na Simba mara hii inshaallah, tutavuka. Kwa sababu gani? Wajua wachezaji wetu wanaari, wana ari wana morari na sisi wa tuna ari na tuna morali pia, ya kuangalia na kuwa na hamu ya kuingia katika nusu fainali. Na jingine linalotupa sisi uchachu wa kuamini timu zetu ni kwa sababu timu zetu zimefanya training nzuri sana na za uhakika kabisa. Tuna makocha wa juzi na makocha wa fundi, wanasoma hizi gemu tunazo zipata kati ya Al Ahali na Mamelodi Sundown. Mimi jina langu naitwa Omar Bwana, mimi mtazamo wangu mimi wa Simba na Yanga, hakuna hata mmoja atakwenda nusu fainali, isipokuwa tu mmoja ata mia zaidi mmoja atatoka kiume basi, sababu ukubwa wa Melodi mwingine na wanaokutana nao, japokuwa wanacheza vizuri, lakini wao ni wakubwa zaidi. Ila Alahli na Simba wao changamoto yao ni kwa nyumbani, sio kwa ugenini. Mi ndo naipa nafasi ya kuwa yeye atatoka kiume Simba, lakini Yanga nampa nafasi ya kuumizwa sana tu. Jina langu ni Rik Shingashinga Denis, napatikana Mabibo, Dar es Salaam. Ni kwamba nawapa priority kubwa Simba kuvuka kwenda hatua ya nusu fainali, sababu ukiangalia Simba na Uh, wenyeji kwenye haya mashindano ukiangalia awamu, um, zilizopita nne tano amefanikiwa kufuzu mpaka kufika kwenye hii stage. Yanga, ukimwangalia sio mwenyeji sana mashindano, japo na yeye alifuzu, lakini ilikuwa kwenye mashindano ya na shirikisho. Na faida ambayo tutapata baada ya timu zetu kufuzu, kama Simba niliowekea priority, itakuwa na nafasi ya kuitangaza nchi yetu katika masuala mbalimbali kimpira, pia kiutalii kama anavyofanya Simba kutangaza nchi ya Tanzania. Kwa majina anaitwa Thomas Skulu wa Majula. Swala la Simba na Yanga kutinga robo fainali, in short, limeleta mabadiliko makubwa kiujumla katika soka ya Tanzania. Kwanza inaonyesha kwamba kabisa ligi yetu hapa Tanzania imejitahidi na iko katika viwango vya hali nzuri timu mbili. Naitwa Faki Azizi Faki, ni mdao wa soka nchini Tanzania. mafanikio ya Simba na Yanga iwapo kama zitafika nusu fainali zitasababisha mambo makubwa katika soka letu, mfano uwekezaji mkubwa katika soka. Tumeona leo hii wachezaji wakubwa na makocha wakubwa wamewaza kukimbilia Tanzania. Mfano ni Abdulahi Benchika, moja ya makocha wakubwa ambaye leo hii anafundisha Simba Sports Club nchini Tanzania. Kwa hiyo kama Simba na Yanga zitafika nusu fainali, kuna uwezekano mkubwa tukapata uwekezaji mkubwa, mfano makampuni makubwa yaka ya kuinvest katika soka la Tanzania, lakini pia tukapata Expo moja kubwa ya kuandaa michuano mikubwa barani Afrika, kama 2027 kwa kushirikiana na Kenya tunaandaa AFCON kwa ajili ya mataifa ya Afrika. Kwa hiyo iwapo Simba na Yanga kama zitaendelea kufanya vizuri, itakuwa ni kitu kikubwa sana katika soka la Tanzania, lakini kuvivutia virabu vingine na kuvutia nchi nyingine na kuvutia wachezaji wakubwa na kuvutia makampuni kuja kuwekeza katika soka letu la Tanzania. Hata hivyo, endapo timu hizo zitafanikiwa kuvuka hatua ya robo fainali, itakuwa ni historia kwa Tanzania. Ni mara ya kwanza kwa nchi hiyo kuona timu mbili zikifika katika hatua hiyo muhimu ya mashindano ya ligi ya mashindano ligi mabingwa barani Afrika. Hii ni VOA Mtaani, Amri Ramadhani, Dar es Salaam. Nam, sasa nakusomea muktasari wa habari za dunia. Mahakama ya juu ya umoja Mataifa Alhamisi iliyeamuru Israel kufungua njia zaidi za ardhini kuelekea Gaza ili kuruhusu misaada zaidi ya kibinadamu kwa Wapalestina wenye njaa kuingia kwenye eneo hilo na basi moja nchini Afrika Kusini jana Alhamisi ilitumbukia litumbu chini ya mlima kutoka kwenye daraja na kuwaka moto na kuwa watu 45 kati ya 46 waliokuwa ndani ya basi hilo. Wizara ya uchukuzi ilisema mtoto wa miaka minane ndiye manusura pekee na alipelekwa hospitali akiwa na majeraha mabaya. Jeshi la Nigeria liliwachilia liliwachilia zaidi ya watu mia tatu wanaoshukiwa kuwa sehemu ya wasi wa kiislamu wa Boko Haram baada ya mahakama kusema hakuna ushahidi kwamba walifanya uhalifu wowote wa Msemaji wa wizara ya ulinzi alisema jana Alhamisi. Na maafisa wa tume ya uchaguzi nchini Afrika Kusini Alhamisi walisema kwamba wamemwondoa rais wa zamani Jacob Zuma kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi wa mwezi Mei na hivyo kuzua mvutano katika maandalizi ya uchaguzi huo. Kiongozi wa upinzani nchini Senegal Basiru Diomaye Faye, ambaye ushindi wake katika uchaguzi wa mwishoni mwa juma utathibitishwa rasmi ndani ya siku chache, alikaribishwa ikulu Alhamisi na rais anayeondoka madarakani Makisa. Na kwa hiyo ripoti, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya kumekuu cha Afrika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa niaba uh, ya wote waliofanikisha matangazo ya leo na matangazo ya wiki yote hii hapa studio nimeshirikiana na Patrick Ndwima, na upande wa pili nimekuwa na Dadi Balawe, msimamizi mkuu Hadija Riami. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa pamoja timu yote hii tunakutakia wikendi njema.