Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hii ni saa tatu siku saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari, msomaji wako mimi Abdu Shakur Abud. Rais wa Afrika ya Kusini Cyril Ramaphosa ametoa rambirambi zake leo Ijumaa kufuatia ajali ya basi iliyotokea kabla ya siku ya Pasaka na kusababisha vifo vya watu kati ya 46 waliokuwa ndani ya gari hilo. Moto, mtoto wa miaka minane ndiye pekee aliyenusurika katika ajali hiyo siku ya Alhamisi na amelazwa hospitali. Uchunguzi unaanza kufanyika kuhusu ajali hiyo iliyotokea wakati basi hilo lilipotumbukia kutoka kwenye daraja hadi mtoni. Basi hilo lilikuwa likisafirisha abiria kutoka nchi jirani ya Botswana kuelekea Moria ambako waumini wa Kristo wamekuwa wakielekea kwa ibada ya Pasaka ambayo imekuwa mashuhuri ikiwavutia mamilioni ya wa waumini katika miaka ya nyuma. Rais Ramafosa aliwasilisha pia salamu zake za rambirambi kwa jamhuri ya Botswana na kwa familia na marafiki wa wahanga 45 wa ajali ya basi, kwa mujibu wa ofisi ya rais Pretoria. Hisia mseto ilitanda baada zaidi ya watoto wa shule 130 wa Nigeria kuachiliwa huru baada ya kutekwa mara kutekwa nyara katika utekaji nyara mkubwa hapo Machi saba na kuungana na familia zao hapo jana katika jimbo la kaskazini magharibi la Kaduna baada ya kuachiliwa na kuokolewa na jeshi siku ya Alhamisi. Umati mkubwa wa watu ulikusanyika katika mji wa Kuriga kusherekea kurudi kwao. Watu wenye silaha waliwateka nyara watoto hao kutoka shule kaskazini magharibi mwa kijiji cha Kuriga hapo Machi saba na kusababisha kilio kuhusu ukosefu wa usalama nchini humo. Maafisa wamesema wanafunzi 137 waliachiliwa bila majeraha siku ya Jumapili na kupelekwa katika, katika jiji la Kaduna kwa uchunguzi wa afya. Utekaji nyara unaofanywa na magengi ya uhalifu wanaodai fidia umekuwa jambo la kawaida huko Nigeria, hasa upande wa kaskazini, na kuvuruga familia na jamii ambazo lazima zitafute fedha ili kulipa fidia, mara nyingi zikilazimisha kuuza ardhi, ng'ombe na nafaka ili kupata fedha kuachiliwa kwa, kwa wapendwa wao. Wafanyakazi walikuwa tayari kuanza kuondoa mabaki ya daraja ya barabara kuu lililoporomoka huko Baltimore leo Ijumaa. Wakati huo wachunguzi wamekuwa wakiwa katika eneo la mkasa la meli la mzigo Dali, huku juhudi za utafutaji zikiendelea kupata miili ya waathiriwa. Gavana wa Maryland Westmore amesema karne kubwa, kreni kubwa inayoweza kuinua hadi tani elfu moja ilikuwa mojawapo ya angalau mbili zitakazotumika kusafisha njia ya mabaki ya chuma kilichotawanywa na saruji katika daraja hilo kuu la Francis Scott na meli ya mizigo iliyogonga nayo wiki hii itaondolewa. Kikosi cha wahandisi wa jeshi la maji katika wilaya ya Baltimore inasema jeshi la wanamaji walikuwa wakikusanya rasilimali kuu kutoka kote nchini ili kusafisha na kuondoa mabaki katika eneo hilo la ajali. Wataalamu wa haki za binadamu wanalaumu pande zote kutokana na ghasia katika Jamhuri ya Afrika ya Kati zilizosababisha ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu pamoja na ukatili mwingine dhidi ya raia wa kawaida. Wataalamu hao ambao wamefanya mazungumzo ya ngazi ya juu kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Alhamisi ili kutathmini hali iliyopo nchini humo wameonya kuwa ghasia zinazoendelea pamoja na ukosefu wa udhabati, udhabiti nchini zinaathiri pakubwa haki za binadamu pamoja na kuchochea hali mbaya ya umaskini. Nada Al-Nashif ambaye ni naibu kamishna wa kamisheni ya haki za binadam ya Umoja wa Mataifa amelaumu makundi yenye silaha kwa asilimia 51 ukatili unayoendelea huku upande wa serikali ukilaumiwa kutokana na asilimia 49 iliyobaki. Mwisho wa habari za dunia kutoka ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mpeno msikilizaji kakando, usikilize meza ya waandishi na Kennes Bwire. Kwa herini. Karibu katika meza ya waandishi wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Naitwa Kenneth Bwire. Hi, leo ninaye Shabani Maulidi, mtangazaji na mwandishi wa Azam TV pamoja na UFM Dar es Salaam, Tanzania, na ninaye pia Abdu Shakur Abud, mhariri mkuu wa Sauti Amerika VOA. Nianze na wewe Maulid, Senegal wiki hii imeandikisha historia kwamba wapinzani wameshinda walio madarakani baada ya muda mrefu wa kusukumana wavuta ni kuvute. Diomaye Faye sasa ni rais mteule wa Senegal, nafasi ambayo ilitarajiwa pakubwa kwamba Osman Sonko angekuwa ndiye mgombea wa upande wa upinzani, lakini kwa sababu ya matatizo yaliyomwandama Sonko ikabidi amwidhinishe Faye na hivyo Fae sasa ndio mshindi. Wote wana umri mdogo sana, Sonko umri 49, Fae 44. Je, kwa mtazamo wa demokrasia na matokeo yote ambayo tumeyazoea kuyaona Afrika maoni yako yanakuwa yapi kama mwandishi wa habari? Maoni yangu moja kwa moja ya Bwire ni kwamba hii inatoa somo kwa mataifa mengi ya Afrika kama ambavyo tumeona ECOWAS kwa maana jumuiya ya uchumi wa mataifa magharibi mwa Afrika imezungumza, ni kwamba huo ni mwendelezo wa somo ambalo Senegal imekuwa ikitoa pia kwa mataifa mengi ya Afrika, kwa maana kwamba Senegal, licha ya kwamba ipo katika ukanda wa Afrika magharibi ambao unatawaliwa na matatizo ya kisiasa, hususan mapinduzi ya kijeshi, viongozi kukaa madarakani kwa muda mrefu, lakini yenyewe demokrasia yake inaonekana kuwa kubwa na hii inathibitishwa kupitia mtiririko wa matukio. Tunafahamu kwamba rais Macky Sall alikuwa kama anahofiwa hivi pengine angeongeza muhula mwingine madarakani kinyume cha katiba, lakini kutokana na shinikizo kubwa kutoka kwa wananchi uh, Macky Sall aliamua kuwasikiliza, akatangaza kwamba hata wania tena, lakini baada hata ya kujaribu kusogeza mbele uchaguzi ufanyike mwishoni mwa mwaka huko Desemba. Uh, wananchi wakaja juu, uh, viongozi wa upinzani wakaja juu, mashirika ya kiraia yakaja juu, vyama vya upinzani vikaja juu. Akaokia tena akaheshimu demokrasia, hatimaye uh, uchaguzi ukarudishwa mpaka uh, Machi ishirini na nne ndiyo ukafanyika. Lakini licha tu ya kufanyika ni kwamba yeye alikuwa anaongoza muungano tawala ambao, uh, mgombea wao ni waziri mkuu wa zamani wa Senegali ya Maduba. Lakini kilichotokea ni kwamba wameshindwa na kijana tu mdogo ambaye ni Basiru Diomaye Faye ambaye hakutarajiwa pengine angegombea kama ambavyo umesema hapo, kipaumbele kilikuwa ni kwa sonko, lakini kwa sababu ya ukomavu wa demokrasia ya Senegali basi wananchi wamepiga kura a, baraza la katiba na timu ya uchaguzi vimefanya kazi yake na vimemuidhinisha ama vimemtangaza Faye kuwa mshindi, na hii ilionekana hata kabla matokeo rasmi ya kutangazwa, unamwona Amaduba anainua simu anampigia anampigia Uh, kumpongeza lakini, Macky Sall ambaye pia ni rais ambaye anaondoka madarakani alikuwa anaongoza muungano tawala, na yeye akapiga simu kwa ajili ya kumpongeza Faye, uh, ambaye ni kiongozi kutoka upinzani ambaye pengine kama walikuwa hawamtaki, ndio maana hata ilikuwa ni rahisi kwenda gerezani kwa maana ya kufungwa jela la mwaka jana, lakini ameshinda na wenyewe wame, wamekubali hilo, hakuna tatizo lolote ambalo limetokea. Wasenegali wanafurahia. Kwa hiyo kwa mtazamo wangu ni kwamba Senegali inathibitisha namna ambavyo imekomaa kidemokrasia kwa sababu kwa matukio ambayo yalikuwa yanatokea, ilikuwa inaashiria kabisa kwamba pengine wangeingia kwenye machafuko ama pengine mvutano mkubwa ungetokea, lakini kutokana na ile misingi yao ya katiba na demokrasia yao ambayo imekomaa, basi kila kitu kimekwenda sawa, na tumemsikia pia Makisali wakati anampongeza akasema uchaguzi ulikuwa ni umefanyika katika njia ambayo ni safi kabisa na akawa tayari kusema kwamba atakabidhi madaraka kwa kwa kwa kwa hiyo kwa, kwa, kwa mtazamo wangu ni kwamba hiyo ni demokrasia ambayo imekomaa, ambayo mataifa mengi ya Afrika tunatamani kuyaona yakiipata nyayo ambazo Senegali imekuwa ikiifanya iki, iki. na Senegali ni kama mfano tu, tunafahamu kwamba uh, mapema mwishoni mwa mwaka jana tuliona pia ilitokea Liberia kitu kama hicho. Kwa hiyo ni, mwende, ni mwendelezo tu wa somo ambalo uh, Senegali limekuwa likitoa kwa demokrasia ya Afrika. Shakur, kama mhariri habari hizi za Senegal si tofauti sana na yale ambayo yalitokea nchini Kenya, wakati ambapo Raila Odinga alimuunga mkono uh, Mwai Kibaki. Japo Odinga haukuwa gerezani, lakini mazingira yanakaribiana kiasi kwamba Odinga alimuidhinisha Mwai Kibaki. Baadaye Odinga akasema ushindi ulikuwa ni wake lakini alimpokeza Mwai Kibaki. Mwai Kibaki akasema ushindi niliupata kutoka kwa raia. Sonko na Faye wanaweza wakamaliza mhula wao bila kukwaruzana kwa namna yote, ikitiliwa maanani kwamba bado umri wao ni chini ya miaka hamsini na wana azima kubwa ya kuingia Ikulu na kuongoza taifa. Asante sana. Kuna tofauti kubwa sana kati ya Senegal na matukio uliozungumza ya Kenya. Tofauti kubwa ni kwamba Raila na Kibaki walikuwa vyama viwili tofauti. Hapa hawa ni watu wa moja, wanatokana na chama kimoja. Sonko alikuwa rais na Fai ni makamu wake na walikubaliana. Hii ilikuwa kama yeye Sonko mwenyewe amesema, plan b kwa sababu alijua anafatwa, kwa muda wa miaka mitatu anashtakiwa na mambo chungu nzima, aliona kwamba atashindwa. Walikubaliana kabla ya uchaguzi kwamba nikishindwa kuchaguliwa kushiriki katika uchaguzi, wewe unakwenda. Ndo tunaona mabadiliko, ni mabadiliko ya kihistoria ambayo kweli ni vijana, ni kijana, ambaye ni kijana kabisa katika historia ya Senegal kuchukua uongozi, na ni mara ya kwanza upinzani kuchukua uongozi huko Senegal tangu uhuru kutoka kwa Mfaransa. Kwa hivyo tofauti kubwa ni kwamba hawa watu wamesikilizana, wametoka katika jimbo moja la Kazamas, jimbo la kusini Kazamas. Sonko ndo alikuwa gavana wa jimbo hilo, alikuwa meya kwanza wa Ziganshor, mji mkuu wa Kazamas, na alafu akawa akiendesha shughuli za Kazamas. Kwa hivyo yeye ana malengo wazi, na katika hotuba yake kukubali matokeo Fai alisema moja kwa moja, nisingeweza kupata ushindi isingekuwa ni Sonko, na Sonko ndio tuko pamoja. Kwa hivyo nafikiri ni ushirika wenye nguvu zaidi kuliko ilivyokuwa kati ya Raila na Kibaki. Aya, kila la heri. Tutumai kwamba watashirikiana wasije wakavurugana. Wameonyesha dhahiri kwamba viongozi wa upinzani Afrika wanaweza ukashirikiana hadi mwisho. Unapotaja Kenya, inajulikana kwamba ni nchi ambayo inajinadi kwamba e, mifumo yake imekomaa, sheria zake zimekomaa e, ikilinganishwa na nchi zingine katika Afrika Mashariki. Ni nchi ambayo inajipatia sifa kwamba hata uchumi wake umeimarika. Ni nchi ambayo kila mara inajigamba, Wakenya wenyewe ukili, wakijilinganisha na wenzao katika jumuiya ya Afrika Mashariki, ni kwamba mifumo yao inafanya kazi, demokrasia inafanya kazi, usalama unafanya kazi, mambo yako vizuri. Lakini ripoti ya kupambana ya tume ya kupambana na ufisadi inasema kwamba karibu katika kila ofisi ya Kenya mtu anapotafuta huduma inabidi atoe hongo, inabidi atoe pesa. La kusikitisha mno ni kwamba hata ukimpoteza mwenzako wa familia kutafuta cheti cha kumzika itabidi utoe hongo. Kutafuta cheti cha kuidhinisha kwamba alizikwa, yani death certificate itabidi utoe hongo. Ukitaka cheti chako we mwenyewe kama umesoma, umefaulu, umetoka chuo kikuu, itabidi utoe hongo. Ukienda katika kituo cha polisi kwamba unatafuta huduma, itabidi utoe hongo. Yani hongo kila mahala. E, Shaban, hili <laughs> ni ni, ni, ni tabia zimezorota? Ni sheria hazifanyi kazi? Ni hulka imeshazoa e, e, mizizi? Ni nini hili, litaelezewa nini katika nchi ambayo inasema mifumo yake inafanya kazi ikilinganishwa na wengine Afrika Mashariki, ama ni kawaida ya maisha mapya? Sasa uh, bure hili mimi nitakuwa nalitazama katika namna mbili, kwa maana ya kwa wananchi wenyewe, lakini kwa viongozi wenyewe nikianza na upande wa wananchi, ni kweli nchi inaweza kuwa imejenga mifumo mizuri ya kudhibiti maswala hayo ya ufisadi, rushwa, hongo na mambo mengine yale ya ukiritimba, lakini je, wananchi wanakuwa tayari kupata hiyo mifumo? Kwa sababu wakati mwingine uh, watu wanakuwa hawataki kufata njia ambazo zimenyooka. Sasa unaambiwa labda, ili upate hiki hiki cheti mchakato wake utatumia wiki mbili au tatu ama siku moja ama saa kadhaa. Sasa unakuta mwananchi anakuwa haiko tayari, anataka afanye haraka haraka. Anavyotaka kufanya haraka haraka, inabidi sasa aanze kupita njia za panya kwenda kuwashawishi aa maafisa ambao wapo kwenye ofisi mbali mbali kwa ajili ya kuhudumiwa hicho kitu. Kwa hiyo kuna upande mmoja lawama tutazielekeza kwa wananchi kwa sababu ile ya kutaka mambo kwa pupa, kutaka mambo haraka haraka bila kufuata ratibu. Lakini ukirudi kwa upande wa viongozi uh, ambao wanakuwa kwenye hizi ofisi ambazo zina- zinahudumia zina, zina, zina uh, wananchi na wenyewe kwa kiasi kikubwa, kwa sababu sheria zipo, lakini ule utekelezaji na wenyewe ndo watekelezaji wanakuwa wanakwama kwa sababu ya kukosa ule uadilifu. Unajua viongozi wengi wa Afrika ambao tunakuwa tunawalaumu, swala la uadilifu ndio ambalo linakosekana kwa sababu tunapozungumzia uadilifu bure ni kwamba kuna sheria zinataka ufanye upate moja mbili tatu, haijalishi huyu anayekuja ni rafiki yako, huyu anayekuja ni ndugu yako ama mtu ambaye haumjui kabisa, lakini taratibu zinaonyesha kwamba lazima aanzie hapa, afate hapa na afate hapa. Kama wako wanne, hata kama kuna mtu unamfahamu basi aanze yule ambaye pengine amefika mapema, kulingana na taratibu ambazo zimeziweka. Sasa kukosekana kwa ule uadilifu, ndo kunakuwa kunasababisha mianya ya rushwa, masuala ya ufisadi yanakuwa yanatokea sasa. Kwa hili ambalo limetokea Kenya, ukilitazama unaona kabisa kwamba kuna namna ambavyo viongozi hawatimizi wajibu wao. Mathalani umekuja Bwire, unasema ume, umeenda kwenye ofisi ya umma, unaambiwa hapa unatakiwa labda ulete dokumenti fulani dokumenti fulani dokumenti fulani kwa ajili ya kukamilisha huo mchakato mdo, anakwambia itatumia muda mrefu, labda nataka tukamilishe leo leo, kwa so, hiyo ana, ana, ana, ana, anaanza kukushawishi kwa pesa na wewe licha ya kwamba serikali inakulipa inakulipa fedha ambazo zinatoka kwa kwenye kodi za wananchi, lakini inakuwa mtu anakuwa ni tayari kuipokea. Sasa huko ni kosekana kwa uadilifu, na tunafahamu kwamba licha ya kwamba Kenya ndiyo imekomaa ime, ime katika hiyo mifumo yake ya uendeshaji wa nchi, mifumo ya serikali, lakini changamoto kadhaa zimekuwa zikijitokeza, na zinajitokeza ni kwa sababu ya viongozi wenyewe, na hii itakuwa inatukumbusha tu kwamba wakati kwa baadhi ya viongozi yaani, upatikanaji wa hawa viongozi aidha kwa kura ama kwa kuajiriwa, je, ile michakato inakuwa ni sahihi? Leo hii tukisema mbunge wa jimbo fulani ama la kaunti fulani ana, ana, anapatikana kwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa haki izi, ile mifumo ambayo imewekwa inatuwezesha kumpata mtu sahihi? Lakini hata mifumo ya ajira hizi serikalini, bado kumekuwa kuna kupeana ajira kwa kujuana. Sasa hiko pengine ndio ambacho kinasababisha kina matatizo kama hayo kutokea Kenya na watu kujikuta kwamba wanakuwa, mtu ni haki yake, lakini analazimika kama kuinunua tena, kulipia fedha kitu ambacho kinakuwa sicho kwao. Ninatazama kwa namna hizo mbili, viongozi wenyewe, lakini na wananchi, nchi ya kupenda hongo, kama vile tunasema ukipanda kitu, ukipanda mahindi utapata mahindi, ukipanda mboga utapata mboga, lakini huwezi kupata mhogo. Kwa hivyo swala la hongo huko Kenya ni la muda mrefu. Kwa hivyo sio jambo la ajabu, ni ugonjwa, ni kansa ambayo imekuwa sugu. Kwa hivyo ni jambo ambalo linabidi lipigiwe vita, lakini sasa utapiga vita vipi wakati wewe mwenyewe ni mhusika wa mambo kama yale? Kwa hivyo tatizo hilo, nafikiri wanalizungumzia hivi sasa, lakini ni tatizo ambalo limeota mizizi mpaka kiwango cha watoto ambapo shule vilevile vile kuna hongo. Sasa ni mageuzi ambayo yanabidi yafanyiwe mapinduzi makubwa kuweza kutoa hongo katika nchi kama Kenya. Najua unafurahia ukipata habari kama hii unapoihariri, Abdu Shakur Abud. Lakini je, linakushangaza kwamba tume ya kupambana na ufisadi ndiyo inatumia pesa ilizopewa kupambana na ufisadi kufanya utafiti kukusanya kutuambia namna nchi ilivyojaa mafisadi alafu ikawa ndio inatengeneza habari. Ni jambo la kuvutia sana. Maana yake utakumbuka kwamba tume za haki za binadamu au tume za kupambana na rushwa huko Kenya mara nyingi zilikuwa kwa sehemu fulani, wataalamu ambao wamekuwa na maoni huru Ukikumbuka PLO Lumumba alikuwa mojawapo akiongoza. Kwa hivyo sio jambo ambalo la kustajabisha sana. Uh, ukiangalia, wanataka kutoa njia za kuondoa hongo, kwa hivyo inaweza kuwa ni habari nzuri, mhariri akiona akaiandika. Lakini ni swala la kwamba je, mapendekezo yao yanaweza kusikilizwa na wale wanaotekeleza sheria zile? inasikitisha lakini kwa kweli na mimi nikiri na marafiki ambayo mara nyingi wanapiga simu wananiambia tumekwama hapa ukiwasikiliza kweli kuna tatizo kuna mmoja ambaye ameomba cheti cha kusafiri sasa inaingia miezi saba nilimwambia asitoe hongo ya subiri kwa sababu hana haraka kuna mwingine akaenda kwenye kituo cha polisi kutafuta huduma kwa sababu mtoto wake alikuwa amepotea anaambiwa atoe pesa ya mafuta Inasikitisha zaidi ya mno hadua, leo polisi hawajafanya chochote. Ilibidi jamaa mwenyewe atafute mbinu za kumtafuta mtoto. Maulidi, tuingie Uganda. Ma, miaka mingi sana kimekuwepo minong'ono Museveni anamtayarisha kijanake Muhoozi Kainerugaba kumrithi ame mweka katika nafasi tofauti, kaingia jeshi, kapata mafunzo katika vyuo vya kijeshi ambavyo vinatajika kote duniani. Amekwenda Israel, amekwenda Uingereza, amekwenda Marekani, amepokea mafunzo ya haja katika jeshi. Ameingia kule, amekuwa <coughs> kamanda wa jeshi la nchi kavu, ama redhini ametolewa. Amekuwa mshauri wa babake Afrika, yani mtoto anamshauri babake, amekuwa mshauri wa babake kuongoza nchi, special presidential adviser kuhusiana na uongozi wa nchi mwana anamshauri baba namna ya kutawala. Ametoka hapo, akajifanya sasa yeye anaingia katika siasa kupinga yaliyo ndani chama cha NRM. Viongozi wa NRM wamepiga kelele wakisema, hapana, hatuwezi kumruhusu mzozo. Amejiita standby generator hmm? Yani babaka akiondoka, hmm, yeye yupo tayari. Sasa ni mkuu wa majeshi, nafasi ya juu zaidi, nafasi ambayo hata sasa ni karibu yeye anas, baba anapokea simu ya moja kwa moja kama baba hayupo mtoto anaweza amua akasema, mimi basi ndio natoa amri kama mkuu wa majeshi. Linakushtukiza kama minong'ono ipo, mtoto anaandaliwa. Minong'ono ipo na kwa sababu ukijaribu uki, uki, uki kuangalia kama ambavyo umeelezea kwa ngazi ambazo amekuwa akienda, hakuwahi kushuka. Anatoka hatua moja anaenda hatua nyingine, anatoka hatua moja. Kwa mfano alivyokuwa mkuu wa jeshi la nchi kavu, pengine watu walitarajia labda ingeishia hapo, lakini sasa baada ya ukimya kupita, leo hii umempa mkuu wa majeshi e, kwa nchi. Maana yake ni kwamba kuna dalili hizo unaweza ukaziona, kwamba pengine Museveni anamwandaa mtoto wake Muhoozi Kainerugaba kuja kuwa kiongozi wa nchi na inaweza isishangaze sana kwa taratibu za mataifa ya Afrika tumeshuhudia hilo limekuwa likitokea katika mataifa kadhaa, Afrika Magharibi, Afrika ya Kati na maeneo mengine ya Afrika. Kwa hiyo minong'ono ipo na ukiangalia kwa jicho tu la uandishi wa habari unaona kabisa kuna mazingira hayo kwao. Hakuna namna yote ambayo unaweza kasema kwamba hauoni zile dalili za kuangalia kuja kuwa rais, ukizingatia kwamba baba yake mwenyewe amekaa madarakani kwa muda mrefu, ingawa tu huwezi kusema moja kwa moja, ni mpaka pale ambapo ikitokea. Na hata ikitokea, bure haitashangaza kwa sababu imekuwa ime, ime, ime hivyo kwa mataifa mengi ba, barani Afrika. Ingawa pia kuna mtu niliona amejenga hoja akasema, ah, sio kitu cha tofauti kwa sababu hata Marekani imeshawahi kutokea, baba alikuwa rais na baadaye mtoto akaja kuwa rais, kwa hiyo halitakuwa jambo jipya kama itakuja kutokea ikawa hivyo. Amekuwa kamanda wa jeshi la nchi kavu ama ardhini ame- wengi wamesema kwamba ameshindwa kupambana na kundi la Allied Democratic Forces kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwamba wakati wake alipokuwa ndiye kamanda wa majeshi ardhini ama nchikavu, ADF wa hata walikuwa akiingia ndani ya Uganda na kufanya mashambulizi. Hili umelihariri kwa mda, umeandika kuhusu Mhozi Kainerugaba, kwa mda umeandika, akiwa hata bado kijana, haraka haraka kwenye jeshi amepanda ngazi, amemshauri babake saini mkuu wa majeshi Uganda. Utaendelea kulihariri kwa mtazamo upi? Uh, kwa hakika hili ni tatizo kubwa sana. Hili tatizo ambapo viongozi wa Afrika wanakabidhi madaraka kwa vijana wao, ni mojawapo ya mambo ambayo ukiangalia, hauna budi, lazima utaandika, utaandika kwamba huyu mtu sahizi anatayarishwa kwenda kuchukua uongozi wa nchi. Bila shaka, kama ulivyosema, alikuwa na hitilafu chungu nzima, ameshindwa kupambana na Allied Forces huko Mashariki mwa Kongo ambao wanapambana nao, wanaingia kwa upande wa magharibi. Lakini kwa vile nia yake ni kutaka kumchukua awe kiongozi, lazima atafute njia kwanza, ampenyeze aweze kuchukua uongozi huo, kumweka katika nadhifa mbalimbali mbali muhimu, kukaribia na kwa hivyo, hivi sasa kwa mkuu wa jeshi ni kukaribia ofisi ya rais. Naona kitu kama hicho kinatokea, kama kule Komoro inajitokeza kwamba Rais Azali anataka kijana wake awe anamrithi. Kwa hivyo sasa, anapanga polepole, pole, awe gavana wa jimbo au kisiwa cha Ngazija katika uchaguzi utokaufata, alafu aweze kuwa ni kama daraja, unaopanda ngazi, unapanda ngazi moja ya pili, uende kule mbele. Kwa hivyo viongozi hawa wa muda mrefu wanafanya mambo kama haya, hayau wamefanya hivyo hivyo, wengi ambao hawatoki kwa familia za kuridhi nafasi, ole wenu. Um, baraza la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio likasema, mapigano yasitishwe mateka achiliwe huru msaada ufike Gaza lakini kufikia leo operesheni inaendelea hadi katika hospitali je maazimio ya baraza la umoja wa mataifa nani atatekeleza yamepuuzwa Sidhani kama yamepuzwa, lakini kama ulivyosema, ni magumu sana kuyatekeleza maazimio ya Umoja Mataifa kwa sababu Umoja wa Mataifa ni chombo ambacho hakina chombo kingine cha utekelezaji, na hapo ndo inatokea shida. Kumbuke kwamba kura hii imepigwa na wajumbe wa Baraza la Usalama, lakini Marekani ikawa haina msimamo wowote, haikuunga mkono wala haikulaani. Kwa hivyo hivi sasa nimeona kwamba kuna wajumbe wa baraza hilo wamesema lazima makubaliano hayo au azimio hilo lipitishwe, lakini utakumbuka kwamba azimio la kusitisha vita vya gaza halitotokea umoja wa mataifa. Azimio litatokea katika mazungumzo kati ya Hamas na Israel wenyewe. Mazungumzo yanaendelea huko Qatar, nadhani huko ndo mahala ambapo azimio litatokea. Wamezungumza sana viongozi kote duniani, Marekani imezungumza, Ufaransa, Uingereza, kila mtu amezungumza kuhusu huu mzozo ulio mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jumuia ya Afrika Mashariki hata imetuma jeshi pale likaondoka bila kufanya chochote ambacho labda wengi wangetarajia kingetendeka. Mazungumzo yameendelea Nairobi, hakuna kile kinaonekana kwamba ni cha kusema mafanikio. Wameenda Angola, kila kitu kimefanyika. Kigali, rais wa Rwanda Paul Kagame amesema hamwamini Ndaishimie Evariste wa Burundi kwa sababu alituma wanajeshi akamdanganya kwa maneno yake hamwamini Shisekedi kwamba hawezi kutuma wanajeshi wa Kongo ama kushambulia Kigali na kwamba yeye pia yupo tayari. Nini kitamaliza mzozo mashariki mwa DRC na naje majirani? Sasa hawa watatu nasema watatu kwa sababu Kagame amemtaja jirani wake Ndayishimiye wa Burundi ambayo mpaka umefungwa, na amemtaja Shisekedi. Vita ama tunaelekea wapi? Pengine tunatamani iwe ni kurushiana maneno tu ili zisije zikatokea vita, kwa sababu tunafahamu kwamba huu mgogoro ama mvutano baina ya Rwanda na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, DRC umekuwa hazihusishi tu hizo nchi mbili peke yake. Kwa mara fulani hapa tuliona Uganda ikijumuishwa iki, iki, iki, iki, iki, pia ikihusianishwa na ile kundi la ADF lakini aa, kama haya madai pia yanakuja ya Rwanda kudai kwamba Burundi imepeleka wanajeshi kule, na hatutamani vita vitokee. Okay, lakini kwa mvutano jinsi unavyoendelea lolote inaweza kutokea. Kikubwa ni kwamba kila mtu <laughs> anajaribu kuvutia kwake, kwa sababu ho Kagame anajaribu kuonyesha kwamba Rwanda haiingilii kwa namna yoyote ya mapigano na kile kinachoendelea kule DRC, kwa sababu, kwa sababu vimekuwa ikihusishwa pia na, na, na, na kundi la M23 lakini kwa namna yoyote amekuwa anajaribu kuonyesha hivyo, lakini wakati huo DRC yeye anatafuta namna yoyote ya kukabiliana na hivyo vikosi vya waasi sehemo pamoja kemo, kemo, na ADF ambayo mara kadhaa hujuma hili tu, tumepata tume ripoti kwamba wamekuwa wakishambulia. Ndio maana uh, DRC anachohitaji yeye ni kukuliza uh, hali ya mambo hususan kule mashariki au akipokea kikosi chochote ambacho anakiamini at, at, at, atakubali, kwa maana wameona wale wa Umoja uh, uh, wa Mataifa walikuwepo kupitia kwamba baadaye wakaanza kuondoka, lakini tumeona askari wa Tanzania wapo, lakini wa Jumuia ya Afrika Mashariki wapo wa, wa, kuna wakati fulani walikuwepo, lakini vile vile hata wasadek wanakuwepo. Kwa hiyo yeye ni ye, kama ile inasema mpamaji haishi kutakataka, kwamba anahitaji msaada wa, wa, wa namna yoyote, kisikia msaada wa hali na mali, msaada wa namna yoyote. Haya, DRC ilimpata rais wake ambaye yupo madarakani Tshisekedi Felix. Rwanda nayo vile vile Kagame anaelekea uchaguzi baadaye miezi michache ijayo. Tunakamilisha meza ya waandishi na studio. Nimekuwa naye mhariri mkuu wa Sauti ya America VOA Abdu Shakur Abud. Nimekuwa pia na mwandishi wa habari na mtangazaji wa Azam TV na UFM Shaban Maulid akiwa Dar es Salaam Tanzania. Asante sana msikilizaji kwa muda wako. Mimi naitwa Kennes Bwire, uwe na usiku mtulivu.