Fushota masyere, fushota ha, kasto fushota. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Juma Mosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu washirika Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio Program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia. na msomaji wako ni mimi Sandei Shomari. Kimbunga kilichokumba kisiwa cha Madagaskar wiki hii kiliwa takriban watu 18 na kusababisha maelfu wengine kuyahama makazi yao. Ofisi ya usimamizi wa majanga nchini humo ilisema Ijumaa kimbunga cha Gemane ambacho kilivuka kaskazini mashariki mwa Madagaskar siku ya Jumaatano na Alhamisi kiliokosesha makazi zaidi ya watu elfu ishirini Ofisi ya kitaifa ya kudhibiti hatari na majanga BNGRC ilisema katika ripoti, wengine watatu walijeruhiwa na wanne bado hawajapatikana. Iliongeza Gamane kilitoa kaskazini mwa Vohimar huko kaskazini mashariki mwa Madagaskar siku ya Jumatano asubuhi na upepo wa wastani wa kilometa 150 kwa saa na upepo wa kilometa 210 kwa saa BNGRC ilisema Alhamisi usiku. Mtaalam asiyefungamana na upande wote anaonya kwamba machafuko mengi yanayoikabili Mali yanachochewa na kuongezea kwa mashambulizi kutoka kwenye makundi yenye silaha ya Kiislamu ambayo yanasababisha kuzorota kwa kasi kwa hali ya usalama wa nchi hiyo na kukithiri kwa ukiukwaji wa haki za binadamu huku kukiwa na madhara makubwa katika eneo hilo. Ninasisitiza wasiwasi wangu mkubwa kutokana na kuzorota kwa kasi na kuendelea kwa hali ya usalama katika takriban mikoa yote ya Mali, ambayo inaonekana kutoka kwenye udhibiti wote wa mamlaka, alisema Aliun Tine, mtaalam huru wa haki za binadamu nchini Mali. Tine, ambaye aliwasilisha ripoti yake hivi karibuni kwenye baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa Alhamisi, alisema Tunazidi kuona makubaliano ya makundi yenye itikadi kali yanayotaka kudhibiti nchi kwa madhara ya raia ambao ni waathiriwa wakuu walionaswa katika mapigano hayo. Vatican ilithibitisha kuwa Papa Francis ataongoza ibada ya mkesho wa Pasaka Jumamosi usiku baada ya kuamua dakika za mwisho kutoshiriki katika maandamano ya Ijumaa kuu katika ukumbi wa Kolosium kama tahadhari ya afya. Taarifa ya kila siku ya Vatican ilithibitisha kwamba Francis ataongoza mkesha huo mrefu katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro, mmoja ya matukio muhimu katika kalenda ya kituruj, kit, kiliturujia ya kanisa Katoliki. Ibada hiyo inayotarajiwa kuanza saa moja ya nusu usiku na kwa kawaida huchukua muda wa saa mbili kuadhimisha ufufuko wa Yesu Kristo inajumuisha sakramenti ya ubatizo kwa watu wazima wanane waliojiunga na kanisa hilo papa francis mwenye umri wa miaka 87 ambaye sehemu ya pafu lake moja ilitolewa alipokuwa kijana amekuwa akipambana na matatizo ya kupumua wakati wote wa majira ya baridi ambayo amemfanya kuwa vigumu kwake kuzungumza kwa muda mrefu naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka Washington DC hapa Marekani. Shirika la Hilali Nyekundu la Palestina limesema watu watano waliuawa na darzeni wengine kujeruhiwa kwa risasi na mkanyagano wakati wa utoaji wa misaada Jumamosi huko Gaza, ambapo njaa inakaribia. Video za AFP zimeonyesha msafara wa malori ya kipita kwa haraka kwenye vifusi vinavyoungua karibu na eneo la usambazaji wakati wa giza la alfajiri, huku watu wakipiga kelele na milio ya risasi kusikika, baadhi yao ikiwa ni milio ya maonyo mashahidi walisema. Shirika la Hilali Nyekundu lilisema ilitokea baada ya maelfu ya watu kusanyika kwa ajili kwa ajili ya kuwasili kwa takriban lori 15 za unga na vyakula vingine ambavyo vilipaswa kugawiwa katika mzunguko wa Kuwait wa jiji la Gaza kaskazini mwa eneo hilo. Mzunguko huo umekuwa eneo la matukio kadhaa ya machafuko na mauti kutokana na usambazaji wa misaada, ikiwa ni pamoja na moja la Machi ishirini na tatu, ambapo serikali inayoongozwa na Hamas ilisema watu ishirini na moja waliuawa na mashambulizi ya Israel, mashtaka ambayo serikali ya Israel ilikanusha. Jeshi la anga la Ukraine ilisema Machi 30 kwamba vikosi vya Russia vilirusha makombora manne mashariki mwa Ukraine usiku kucha pamoja na ndege zisizo na rubani kumi na mbili za Shahid kote nchini humo. Ilisema ndege tisa zisizo na rubani ziliangushwa na Ukraine katika mikoa ya Dnipropetrovsk, Kherson, Odessa na Poltava. Hakukuwa ripoti za mara moja za majeruhi. Rusia imezindua kampeni ya mashambulizi ya anga inayolenga sekta ya nishati ya Ukraine katika wiki moja iliyopita, ikirusha roketi 190, ndege 640 za Shahid, makombora 700 kutungulia ndege katika kile rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema kwa niongezeko kubwa la ugaidi wa anga wa Rusia. Picha za televisheni zilishambaa huko Peru Jumaa jioni zikionyesha wanausalama wa serikali ta kwenye timu ya wapelelezi wakivamia makazi ya raisi kwa kutumia nyundo katika uvamizi ulioidhinishwa na mahakama kwa ombi la ofisi ya mwanasheria mkuu. Hili ni jarida la wikendi. Karibu katika jarida la wikendi, nusu saa ya kuangazia swala kuu wiki hii. Kipindi kinatayarishwa kwa ushirikiano wa Citizen TV nchini Kenya, Azam TV nchini Tanzania na sauti ya Amerika. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa makao makuu ya VOA Washington DC, nami ni Ivona Kabuntu wa Azam TV nikiwa Dar es Salaam, Tanzania. Hii leo tunaangazia ushiriki wa vyama vya upinzani katika kupigania demokrasia Afrika Mashariki na namna ambavyo itahakikisha haingiliwi kabisa na serikali katika shughuli zao studio za Citizen TV Kenya. Mimi naitwa Nimrod Tabu. Sasa viongozi wa vyama vya upinzani kutoka nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wameungana katika kutetea siasa za upinzani nchini Burundi baada ya kutimuliwa kwa Agathon Rwasa kutoka chama cha CNL. Wanashutumu serikali ya Burundi kwa kuvuruga shughuli za chama kikuu cha upinzani kwa lengo la kukimaliza nguvu. Kabla ya kuanza mjadala, tutazame taarifa iliyotayarishwa na mwandishi wa sauti ya Amerika, Sadam Mubale akiwa Uganda. Mapinduzi ndani ya chama cha CNL yalitokea mapema mwezi huu wakati kiongozi na mwasisi wa chama hicho Agathon Gwasa alikuwa Tanzania kwa mkutano wa chama kingine cha upinzani ACT wa Zalendo. Nesto Girukwishaka aliteuliwa kuchukua nafasi ya Gwasa ikiwa ni msururu wa matukio ya Gwasa kutimuliwa kama kiongozi wa chama cha upinzani katika mazingira tatanishi. Muungano wa vyama vya upinzani Afrika vimeshtumu serikali ya Burundi kwa kushirikiana na baadhi ya wanachama ndani ya CNL kumtimua Gwasa kinyume cha sheria na kwamba hatua hiyo inavunja kanuni za demokrasia, sheria na haki za kibinadamu. Viongozi wa muungano huo ni pamoja na kiongozi wa NAC Kenya, Martha Karua Dorothy Semu wa ACT Wazalendo nchini Tanzania, Zito Kabwe, John Mnyika wa Chadema, Kiza Besigye wa Uganda na Yasin Fal wa chama cha Pastef nchini Senegal. Hali kama hiyo inavikumba vyama vya upinzani katika nchi zote za Afrika Mashariki, anavyosema Dr Levi Masereka, mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere, Uganda. Kenya wana hatua ambayo wamefanya Uh, uh, uh, upande wa Tanzania uh, sijaona uh, vyama vya upinzani vikitikisa vilitikisa wakati ule wa Chadema, lakini katika awamu ya uh, Mheshimiwa Hayati Pombe Magufuli uh, hakukutokea muungano wowote, na mwamko wa vyama vya upinzani haukusikika kama ilivyokuwa wakati wa Chadema. nchini Rwanda ni upinzani haujamea mizizi sana. Juhudi za VOE kuwafikia maafisa wa serikali ya Burundi hazikufanikiwa kutokana na kwamba matangazo ya VOE yalipigwa marufuku nchini Burundi. Nchini Uganda, chama cha upinzani FDC kimegawanyika mara mbili kutokana na tetesi kwamba baadhi ya viongozi wa chama walipokea mamilioni ya pesa kutoka kwa Rais Oweri Museveni ili kukimaliza nguvu FDC. Museveni pia ameteua baadhi ya viongozi wa upinzani kuwa mawaziri akiwemo Nobert Mao wa DP kuwa waziri wa sheria. Nchini Rwanda, viongozi wa vyama vya upinzani wanatekeleza kazi zao kwa uoga. Nchini Tanzania kilio kilisikika sana wakati wa utawala wa hayati John Pombe Magufuli. Nchini Kenya, kiongozi wa upinzani Raila Odinga anaungwa mkono na serikali kuchukua nafasi yenye ushawishi mkubwa katika Umoja wa Afrika, hali inayoacha upinzani katika hali ya kuchanganyikiwa. Nimewasikia baadhi ya viongozi wa kijigamba kwamba hivyo vyama vya upinzani kufikia muda huu vitakuwa havisikiki, lakini unakuta ya kwamba chama kina uongozi wake, lakini uongozi wake kuna vurugu. Yani watu wanapigania humu ndani. Sasa unajiuliza je, wanapigania humu ndani, wakienda kule nje, yani wakipata madaraka, wakienda madarakani, watafanyaje? Serikali za nchi za Afrika Mashariki pia zimeshutumiwa kuwakamata wanasiasa wa upinzani, kuwatesa na hata baadhi wamepatikana wamefariki. Sada Mubale, Sauti Amerika, Kampala. Na ili kujadili hili kwa undani zaidi tumewalika wageni kutusaidia kwa hili. Sabatho Nyamsenda ni mchambuzi wa siasa akiwa studio za Azam TV Dar es Salaam, Tanzania. Katika studio za Citizen TV yupo katibu wa masuala ya kisiasa katika muungano wa vyama vya upinzani nchini Kenya wa Azimio, Fredo Kango, karibu wageni wetu Okango, nianze nawe. Vyama vya upinzani Afrika Mashariki vinayumbayumba, baadhi ya wanachama wanateuliwa kuwa mawaziri hapo Kenya, kiongozi wako Raila Odinga anaungwa mkono na serikali kwa majukumu mengine. Mbona hakuna udhabiti au upinzani, ama ni chombo cha kutumia kisiasa kwa masilahi mengine ya kibinafsi baada ya uchaguzi? Kweli kabisa. Uh, vyama vya upinzani mara nyingi zinakumbwa na shida mbalimbali mbali lakini unapata kwamba wakati e, vyama vinajitayarisha kwenda uchaguzi, vyama vyote vina matumaini kwamba vitashinda. Lakini vyama vya upinzani vinajitokeza baada ya kura kupigwa au wa wananchi kupiga kura kuwa, ikiwa wale wameshindwa, basi wanaunda vyama vya upinzani au chama cha upinzani. Mara nyingi vyama vya upinzani vinakumbwa na shida kama ukosefu wa fedha ya kugharamia zile shughuli za uh, kuhakikisha kwamba serikali uliopo umewajibika. Pili, kuna vile vile uh, vyama vya upinzani zinadhagabizwa zina sana na chama tawala. Kwa mfano, unaona unapata kwamba ikiwa kuna chama ambacho kimeshinda uchaguzi, chama tawala hawawezi kutaka kupingwa hasa au kurekebishwa katika zile shughuli zao na vyama vya upinzani. Kwa hivyo, wanawagandamiza wanawapeleka korokoroni na, na, na mambo kama hayo. La tatu ni kwamba utapata mara nyingi ndani ya vyama vya kisiasa hasa vya upinzani, kwa sababu hawajaunda serikali wanaanza kuzozana ndani, ndani yao, wanaanza kupigana wanang'ang'ania viti na wananunuliwa baadhi yao na vyama vilivyounda serikali. Kwa hivyo ni changamoto a, ambavyo sisi kama Wakenya tumeyaona na katika bara la Afrika na vile vile jumuiya ya Afrika a, Mashariki tumeona mambo hayo, lakini la muhimu ni kwamba tujue ni kwa nini vyama vya kisiasa vinaundwa. Vyama vya kisiasa vinaundwa kutengeneza serikali, vinaundwa kuenda katika uchaguzi, kuleta mabadiliko na kuleta sera ambayo wananchi wanayotumia kuwachagua wenyewe, ili kuingia serikali. Na hivyo basi unapata ikiwa tutakosa kuingia serikalini kama vyama vya upinzani, kila mara vyama hivi vitatumiwa na wale ambao hawapendi demokrasia, wale ambao kwa mfano wangependa kuona uh, kuendeleza au kuendeleza uh, mfumo wa uh, chama kimoja katika nchi fulani uh, au nyingine. Asante sana Ukango. Eh, sabatu hapopo alipoishia Ukango. Sasa, kama msingi wa uanzishwaji wa vyama ni kuingia madarakani na kutekeleza ile sera ambayo umeinadi kwa wananchi, iweje aliyeko madarakani aone aliyeko nje hapasi kuja hapa na yeye akatumia nafasi hiyo kutekeleza hiyo demokrasia? Naam, eh, kwa kweli ni tatizo ambalo tunalo muda mrefu. Labda nizungumzie katika upande wa Tanzania, eh, ni kwamba tulivyoingia katika vyama vingi tumekuwa na tatizo ambalo lilionyeshwa tangu mwanzo. Tatizo tulilonalo ni kwamba hakuna uwanja ulio sawa kati ya chama tawala na vyama vya upinzani, kwa sababu sisi tuna chama ambacho kilikuwa kwa muda mrefu kimeunganishwa na dola. Kwa hiyo hata tulipoingia katika vyama vingi, vyama vilivyokuja vilikuwa ni vyama vichanga ambavyo kwa kweli havikuwa na nafasi hiyo ya kuendelea kushika dola. Kwa hiyo kuna huo uhodhi wa kidola. Ya pili ni kama alivyosema ndugu kutoka Uganda, eh, matatizo yamekuepo ni mengi tu ndani ya vyama vya upinzani, matatizo ya rasilimali, matatizo ya migogoro na matatizo mengine. Kwa hiyo chama dola kinakuwa kikitumia, kwa upande wa Tanzania, kikitumia fursa hiyo ama kuwakandamiza wapinzani au kuwafanya, kuwavutia watoke katika vyama vyama vya upinzani kuingia chama tawala. Kwa hiyo kwa namna moja ma nyingine vyama vya upinzani vinaendelea kudhoofika wakati chama tawala kiendelea kubaki madarakani madarakania. Asante sana Ivona, pamoja na, na mgeni wetu uh, nielekee ni kwake uh, Fredo Kango ambaye yuko pamoja na mgeni wetu mm, kutoka uh, muungano wa azimio ambayo anahudumu kama katibu wa masuala ya kisiasa. Imetokea dhana uh, kwamba vyama vingi haswa vya upinzani vinachipuka mara nyingi vinakuja kukaa kama ambaye ni uh, vyama ambavyo ni vya kijamii kwanza, vinaanzia katika sehemu ambayo mgombea fulani mm -hmm. ama mwanachama fulani ametokea akiwa na ari ya kubadilisha matatizo yanayokumba mm -hmm. wananchi, lakini utakuta kwamba yale yanakuja kuwa matatizo wakati unakuja kutafuta msukumo wa kitaifa mm -hmm. Tueleze kwa nini hilo linatokea mara kwa mara. Kwanza kabisa Nimrod, wajua sheria uh, za vyama humu mchini hazikubali watu kuunda chama kwa misingi ya kijamii mm -hmm. Kwa sababu vyama vinafaa viwe vyama vya kitaifa kutekeleza jukumu za kitaifa na watu kuungana kitaifa, lakini unapata kwamba kwa sababu siasa zetu ni za kikabila, kwa sababu siasa zetu ni za kimaeneo, vyama vinapoundwa vinafuata misingi ya kimaeneo ya kikabila na kadhalika. Ndio maana unaona mara nyingi humo nchini, kwa mfano o, wanasiasa wanajitokeza kisha wanakuwa Uh, wale viongozi wa vyama na wanafuatwa mara moja na watu kutoka maeneo yao. Ukiangalia vyama mbalimbali mbali, utapata vyama vina misingi kutoka kikabila. Kwa mfano maeneo ya Eastern, maeneo ya Nyanza, maeneo ya Central na kadhalika. Kwa hivyo ni jambo ambalo uh, ni la kawaida, lakini hata hivyo sheria za Kenya hazikubali. Pili vilevile vile, utapata kwamba kila eneo ina mahitaji tofauti tofauti ya kiuchumi, ya kisiasa, ya kijinsia na kadhalika. Kwa hivyo, wale wanapounda vyama wanaangalia maeneo yao ni yapi ambayo yanafaa yatekelezwe, ni yapi ambayo yana dosari, ni yapi ambayo watu wao wanahitaji zaidi. Kisha wanaenda katika meza ya kuzungumza, hmm, wanasema sisi watu kutoka maeneo fulani tungependa tuungane na watu kutoka eneo fulani ili tuunde muungano ambao italeta ushirikiano ya kisiasa ili tu, tuchukue uongozi au tuingie madarakani. Kwa hivyo uh, maeneo mengi bado tunaona uh, japo uh, sheria za Kenya zinakataa zina kuunda vyama uh, kwa misingi ya maeneo, lakini bado tuta, uh, tut, tut, tut, tut, tutaona haya yakifanyika kwa sababu kila eneo ina mahitaji tofauti tofauti, vile nilivyosema, kiuchumi, kisiasa na kadhalika. Sabeto amezungumzia kuhusu masuala ya vyama vya kijamii mwenzetu, a kutoka Nairobi, lakini tumewasikia viongozi wengi wa Afrika Mashariki. Hayati Magufuli alikuwa na hali ya kusukumana na vyama vya upinzani. Rais wa Uganda Yoweri Museveni hata ametangaza hadharani kwamba atavimaliza nguvu, atavila kama chapati tuseme ama mahamri, na hata amewateua viongozi wa upinzani katika baraza lake la mawaziri. Nchini Kenya amesikika Ruto pia akisema upinzani hauna nguvu yoyote. Burundi tunayaona CNL kinatapatapa, kiongozi wake anapinduliwa, hata kiunda chama kimoja anapinduliwa tena. Ni serikali zinaogopa vyama vya upinzani ama vyama vya upinzani havina mikakati na mipangilio, namna ya kuja pamoja kutimiza yale ambayo imefanya vikaundwa? Naam, nadhani matatizo yote mawili yapo katika vyama vya upinzani kwa upande mmoja. E, serikali zimekuwa zikiogopa e, vyama vya upinzani na hata kama serikali yenyewe katika baadhi ya nchi inaweza ikawa imetokana na vyama vya upinzani hapo kabla, lakini baada ya kuingia madarakani, watawala hupendelea kwamba vyama vyao ndivyo viendelee kubakia madarakani, kwa hiyo huvikandamiza Ukitazama katika nchi kama ya kwetu Tanzania, kumekuwa na tatizo ambalo ni la muda mrefu, hasa kwa upande wa pili wa jamhuri, kwa sababu tusisahau kwamba sisi ni muungano. Kwa upande wa Zanzibar, ni kwamba chama tawala, ambacho ndicho kinachotawala pia na katika muungano, ni chama ambacho kinasema kwamba kilileta mapinduzi. Kwa hiyo utokaji wake wa serikali serikalini, kwa namna yoyote, ni lazima kiendelee kubaki serikalini. Kinaweza kikagawana mamlaka hapa na pale na vyama vya upinzani, lakini kwa kweli dalili zimeonyesha kwamba hakitaki kuondoka madarakani. E, kumekuwa na malalamiko pia kwa upande wa vyama vya upinzani ndani yake. Ni vyama ambavyo ukivitazama, tofauti ya vyama vya upinzani na vyama vilivyoko madarakani ni kwamba wanapigania mara nyingi wanapigania tu mamlaka, lakini katika dira havitofautiani sana. E, katika namna ambavyo vinataka kuendesha uchumi na kuibadili nchi, vyote vinakubaliana kwamba mfumo wa uchumi uliopo wa soko huria uendelee. Tofauti kidogo labda na nchi kama Senegal ambapo tumeona chama kipi ambacho kinaingia kina dira ambayo ni tofauti. Kwa kutokuwepo kwa dira kunawafanya pia hata wapinzani wanaponunuliwa ama wanaposhawishia au wanapokandamizwa kwa muda mrefu na kupoteza matumaini, wakaamua kuhamia upande wa pili, inaonekana ni sawa tu kwa sababu hakuna upote, hakuna wanachokipoteza kile ambacho wangekitekeleza pengine kama chama chao kingekuwa madarakani si tofauti na kile ambacho kinatekelezwa na chama kilichopo madarakani. Kwa hiyo inakuwa ni vita ya kugombea mamlaka kuliko vita ya kuingia madarakani na kubadili nchi, na hasa katika sekta ya uchumi. Bila shaka leo tuna mada nzuri ambapo tunazungumzia vyama vya kisiasa katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Moja kwa moja tutataka tuangazie vyama hivi na haswa uh, upinzani, na nataka tuanze moja kwa moja tukiangazia taifa la Uganda. Na ni kwamba kwa muda mrefu nchini Uganda upinzani umekuwa ukikabiliwa na changamoto sihaba. Kizza Besigye ametambuliwa kwa juhudi zake za kuleta upinzani nchini humo akitaka kufanya mageuzi dhidi ya uongozi wa Rais Yoweri Museveni, na hivi karibuni Bobi Wine kupitia chama chake cha National Unity Platform amezuka na mikakati ya kukabiliana na chama tawala, lakini kama Besije imekuwa vigumu kumshinda Yoweri Museveni. Aidha inaarifiwa kwamba viongozi hao wa upinzani wamekabiliwa na vyombo vya usalama mara kwa mara, jambo ambalo wadadisi wanashutumu wakisema ni ukiukaji wa haki za kidemokrasia katika taifa hilo la Uganda. Tuangalie nchi jirani ya Tanzania, tuangalie vile hali ilivyo katika masuala ya upinzani na vyama vya kisiasa. Na ni kwamba nchini Tanzania Utafiti uliofanywa na Chuo Kikuu cha Dodoma umebaini kuwa chaguzi zinazofanywa katika uongozi wa vyama vya kisiasa hauna manufaa, kwani ni sawa na kuandaa mwigo wa uchaguzi huku matokeo yakiwa tayari yanafahamika. Kulingana na utafiti wa chama, uh, kulingana na utafiti chama maarufu cha upinzani kwa sasa hivi ni ACT Wazalendo. Sifa moja ya chama hicho ni kuwa na mabadiliko ya uongozi bila kasheshe baada ya miaka kumi ya uongozi wa Zito Kabwe. Chama cha Chadema kimekuwa chini ya uongozi wa Freeman Mboy kwa miaka ishirini na minne na licha ya uchaguzi kupangiwa baadaye mwaka huu, duru zinaarifu nchini humo kuwa mwenyekiti Freeman Boy huenda akachaguliwa tena kama mwenyekiti wa chama hicho. Lakini licha ya kuwepo kwa upinzani uh, uh, wakati wa uchaguzi, chama cha CCM kinaendelea kuwabwaga wapinzani tena kwa kishindo kikubwa. Vyama vingi vya kisiasa ni, civic, eh, ni pamoja na Civic United Front kinachoongozwa na Ibrahim Lipumba na vilevile vile chauma na hata UDP. Tuangalie vyama vya kisiasa hapa nchini Kenya na vilevile vile, eh, siasa zilivyo, kwa kifupi tu, kuhusiana na masuala ya upinzani. Na ni kwamba hapa nchini Kenya upinzani umekuwa na wakati mgumu kukabiliana na chama tawala tangu utawala wa marehemu Rais Daniel Arap Moi. Ujio wa vyama vingi vya kisiasa hukuja kwa amani au wepesi, bali umwagikaji wa damu Kenya kwa sasa hivi na vyama vingi vya kisiasa ukimpinzani mkuu wa serikali kwa muda mrefu akiwa ni Raila Odinga, na licha ya kujaribu mara kwa mara kuwania urais, Raila haja faulu. Aidha, katika utawala uliotangulia wa rais uh, mstaafu um, Uhuru Kenyatta, Raila alifanya makubaliano na chama tawala cha Jubilee huku akitumai kuwa uhusiano huo ungezua ama ungezaa matunda ya chama chake kushinda uchaguzi wa mwaka 2022 lakini hilo halikufanyika. Leo hii Raila ameasi ari yake ya urais na kupania kuwa mwenyekiti wa tume ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Hali hii imeacha upinzani katika njia panda, angalau kwa sasa, huko vyama vilivyoshirikiana naye wakati wa uchaguzi vikiwa havijui njia ambayo itakayotumika kuweza kutafuta mrithi wa Raila Odinga. Kenya, tofauti na mataifa mengine, imekuwa na vyama tofauti mamlakani ikiwemo KANU, NAK, PNU, TNA na URP, Jubilii na sasa muungano wa Kenya Kwanza ambao unajumuisha vyama vingine ambavyo hapo awali vilikuwa katika upinzani. Dennis, nirudishe usukani kwako. As asante Nimrod, niongezee tu kwamba nchini Rwanda na hapo hakujulikani kama kuna upinzani. Nchini DRC pia vyama vinakuja na kuondoka. Sabato, nadhani sitakuwa nimekosea nikisema mifano iliyo hai, vyama vya kisiasa ambayo vimekuwepo kwa muda mrefu ni kama National Resistance Movement nchini Uganda, zanupf nchini Zimbabwe, ANC cha Afrika Kusini, CCM hapo Tanzania, na mpla Angola. Labda vingine alivyosema Nimrod vinaundwa na baada ya uchaguzi vinaondoka, na baada ya muda mfupi tu vingine vinaipuka vinakuja, vina na vinakuwa upinzani. Vile ambavyo vimestahimili mawimbi ya kisiasa, vimesalia kuwa upinzani upinzani upinzani. Kwa nini? E, tuna tatizo hilo. Yapo matatizo ambayo ni andani, ya ndani ya vyama vya siasa, lakini tusisahau mazingira ambayo ni ya nje, kwamba nchi nyingi hizi ambazo tayari kuna vyama dola na hasa kama Tanzania, ni ule mlango wa kisiasa na mazingira, yaani hakuna uwanja ulio sawa wa kisiasa. Kwa hiyo mm. ni lazima tu vyama vya kisiasa vita vitapoteza. Kwa hiyo hilo ndilo ninaloliona katika baadhi ya vyama na hasa hivi ambavyo vimebakia kuwa upinzani wa, wa muda mrefu. Asante, muda umetupa kisogo, tunakamilisha jarida la wikendi. Asante Sabatho Nyamsenda, mchambuzi wa siasa ukiwa Tanzania. Asante Fred Okango, katibu wa masuala ya kisiasa katika muungano wa vyama vya upinzani Kenya wa Azimio. Watangazaji wako wamekuwa Ivona Kamtu wa Azam TV ni mratibu wa Citizen TV. Asante mtazamaji kwa muda wako. Kutoka Washington DC, mimi ni Kenneth Bwire, nikutakie wiki. Asante ah, sana Kenneth Bwire kwa jarida hilo la wiki la marudio. Basi msikilizaji, kabla ya kukamilisha haya matangazo, kwanza na kusomea muktasari wa habari. Vikundi vya wahandisi sasa vimeangazia kazi kubwa ya kusafirisha mabaki yaliyovunjika ya daraja kubwa la Francis Scott huko kwenye mto Patapsco huko Maryland, hatua ya kwanza ya kufungua tena bandari ya Baltimore na kuopoa miili ya wafanyakazi wanne ambao bado hawajapatikana na wanaodhaniwa kuwa wamekufa. Meli kubwa ya mizigo iliangusha daraja hilo Jumanne baada ya kugonga mojawapo ya nguzo zake kuu. Wataalamu wanajaribu kufikiria jinsi ya kukata daraja hilo katika vipande sawa vya ukubwa ambavyo tunaweza kuinua. Kamanda mkuu wa kikosi cha ulinzi wa pwani Admirali Shannon Gilreth alisema Ijumaa katika mkutano na wanahabari, na zana zinazohitajika zimeanza kutumika. Kimunga kilichokumba kisiwa cha Madagaska wiki hii kiliua takriban watu 18 na kusababisha maelfu wengine kuyahama makazi yao, ofisi ya usimamizi wa majanga nchini humo ilisema Ijumaa. Mtaalam asiyefungamana na upande wote anaonya kwamba machafuko mengi yanayoikabili Mali yanachochewa na kuongezea kwa mashambulizi kutoka kwenye makundi yenye silaha ya Kiislamu ambayo yanasababisha kuzorota kwa hali ya uchumi hali ya usalama wa nchi hiyo na kukathiri kwa kiukaji wa haki za binadamu huku kukiwa na madhara makubwa katika eneo hilo. Inasitiza wasiwasi wangu mkubwa kutokana na kuzorota kwa kasi, kuendelea kwa hali ya usalama katika takriban mikoa yote ya Mali ambayo inaonekana kwenye udhibiti wote wa mamlaka, alisema Aliyun Tine, mtaalam huru wa haki nchini Mali. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.